Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - VĂN HOÁ và  NGÔN NGỮ VIỆT  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 17
Send Topic In ra
VĂN HOÁ và  NGÔN NGỮ VIỆT (Read 44570 times)
Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: VĂN HOÁ và  NGÔN NGỮ VIỆT
Reply #135 - 23. Nov 2009 , 21:53

thule wrote on 21. Nov 2009 , 20:55:
nêú 'vị tha" cuả Đâụ Đỏ nghĩa là "chưa tha" thì chắc "thú vị" nghĩa là...chưa có thích thú lắm, he?

Đ Mỹ ơi, anh Lương giỏi chữ Hán lắm hả?

Kính thưa Cô Thu,

Anh Lương là cụ đồ có cầu chứng đàng hoàng ạ.
Nhưng anh xưng anh là cóc, chắc đợi trời gầm lên mới chịu mở miệng ạ  Undecided
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #136 - 27. Nov 2009 , 20:23

NgocDoa wrote on 23. Nov 2009 , 06:34:
Thưa cô,
Đọc bài viết của cô và thư của chị Đậu Đỏ, Đặng Mỹ, em rất "thú vị". Tiếng Việt của mình có nhiều điểm đặc sắc mãi cho đến sáng nay dậy sớm em mới "ngộ" ra. Xin chia xẻ vài điều với cả nhà.
- Tiếng Việt mình có rất nhiều từ bắt đầu bằng từ ĂN: ăn uống, ăn nói, ăn học, ăn nằm.. cho đến ăn năn, ăn gian... thậm chí là ăn trộm, ăn cướp! Cô ơi, có phải người Việt của chúng ta thích ăn lắm không?
- Trong tiếng Việt có nhiều từ rất tượng thanh và tượng hình, lột tả hết ý luôn, như: đánh đập (vừa đánh vừa đập thì còn gì là thân xác!), đánh phá, chà đạp, vơ vét, tháo vác, bóc lột (vừa bị bóc, vừa bị lột thì thành vô sản thứ thiệt!), la hét, gầm rú (ghê quá!), thương nhớ, ghét bỏ, hận thù...
- Có một tĩnh từ này em đang thắc mắc: oanh liệt, có nghĩa là lừng lẫy, vẻ vang. Như vậy chữ "liệt" ở đây có nghĩa gì? Chắc chắn phải khác với chữ liệt trong "liệt sĩ"? Cô Ngọc Mai ơi, xin giải đáp dùm em. Cám ơn cô.
-  Em rất thích tĩnh từ LỢI HẠI. Hai tiếng phản nghĩa đi với nhau và có nghĩa là đáng sợ, dữ tợn. Như vậy làm bà chằng đôi khi cũng có lợi?
Ngôn ngữ Việt nam quả là "lợi hại"!
Xin chúc cả nhà một ngày làm việc đầu tuần nhiêu vui tươi, hăng hái.

Em Ngọc Đoá ơi,

Rất vui thâý em vào thăm vườn nhà,lại còn thú vị cái tiếng Việt rắc rôí cuả ta.  Em ơi, cô nghĩ rằng trong ngôn ngữ cuả mình có không biết bao nhiêu ngữ vụng có chữ ĂN ở trong, có lẽ là biêủ hiện văn hoá Việt, quả có chú trọng vào chuyện ăn uống nhiều lăm.  Chắc Văn hoả đẻ ra ngôn ngữ đâý nhỉ.

Mình cùngcó cảm tưởng như phải dùng những chữ "kép" , đi theo sau chữ chính mà nhiều khi chẳng hiêủ có nghĩa gì, hay vô nghiã.  Thí dụ: xe cộ, chợ buá, báng bổ, nói năng, làm lụng....Thiệt khổ, cô dâỵ mâý người Mỹ, chẳng biết giảng thế nào cho ổn, vì cứ thâý nói cách gì cũng đươc.  Thí dụ:  Nó không chịu đi làm , Nó không chịu đi làm lụng gì cả.  v.v.

Cái chữ " oanh liệt" cuả em thì chắc cũng giống như  trong "ác liệt" hay " liệt sĩ" nhưng chắc không giống " liệt giường liệt chiếu" rôì đa.

Chúc em vui vơí kho tàng ngôn ngữ Việt  nhé.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #137 - 04. Dec 2009 , 20:52

Em Ngọc Đóa thương,
Hôm nay vào khu văn hoá của cô Thu mới biết có Ngọc Đóa với những nhận xét rất dí dỏm.  Chữ liệt mà em thắc mắc trong oanh liệt có nghĩa là mạnh, giỏi (mãnh liệt, oanh liệt); hiển hách, ngay thẳng (trung liệt, trinh liệt). 
Trong tiếng Hán, có khi cùng một chữ nhưng ý nghĩa lại khác nhau khi nét chữ viết khác đi em ạ.  Tuy nhiên cách cắt nghĩa của em cũng đúng đó chứ.
Cô rất mừng khi thấy mấy lúc sau này em hay vào DĐ hơn.  Cô đoán và mong rằng sức khỏe của Ông xã em đã khá hơn trước.
Câu hỏi của em về kỹ thuật cũng là thắc mắc của cô đó, có điều sao cô lười học quá nên có việc gì cũng cứ níu áo Đặng Mỹ và Đậu Đỏ mà cầu cứu thôi.
Cô chúc hai em luôn an vui và mạnh giỏi.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #138 - 05. Dec 2009 , 06:21

Thưa cô Mai và cô Thu
Đọc thư trả lời của hai cô, em rất vui. Em có cảm tưởng như đang trong giờ học Việt văn ngày nào, và thấy thương quý tiếng Việt của mình hơn. Em xin cám ơn các cô.
Thưa cô, lúc còn đi học, em tốn rất nhiều thì giờ cho môn học của cô Mai. Mỗi lần làm giảng văn phải mất cả một, hai tiếng; đổ cả mồ hôi hột vì không hiểu và không biết cách diễn tả. Nhưng em rất thích môn Việt văn, nhất là khi học Truyện Kiều, thơ mới và các nhà văn trong Tự lực văn đoàn. Em tha hồ mơ mộng theo các nhân vật trong tiểu thuyết và hồn "để ngoài cửa lớp" vì các câu thơ ngọt ngào, trữ tình của Xuân Diệu, Huy Cận, Lưu trọng Lư... Bây giờ hồi tưởng lại, em "nhìn" ra được bóng dáng và "nghe" được giọng nói của cô.
Cô ơi, em vẫn như hồi nào, thắc mắc là giơ tay hỏi cô liền. Trước đây em có post được hình, nhưng sao bây giờ em không làm đươc. Đành phải kêu cứu thôi.
Thưa cô, hồi đi học em chưa bị cô la dữ dội lần nào, nhưng em rất sợ cô. Ngay bây giờ cũng vậy, không sợ nhưng vẫn luôn giữ một khoảng cách cần thiết với cô vì em quan niệm, cô vẫn là vị giáo sư đáng kính và em mãi là học trò của cô. Nhưng cô ơi, em hơi buồn và ganh tị vì thấy các bạn và các chị có những tấm hình rất đẹp và rất vui với các cô, còn em hầu như không có tấm nào!
Cô ơi! em lạc đề rồi, phải không?
Một lần nữa em xin cám ơn cô đã giải đáp thắc mắc của em và hỏi thăm sức khoẻ của ông xã em. Bệnh của anh ấy không thể chữa được, nhưng may mắn là không nặng thêm. Xin cô yên tâm, em vẫn "vô tư" nên Đá Mập vẫn mập như xưa!
Kính chúc các "cô giáo Việt" những ngày cuối tuần được nghỉ ngơi đầy đủ và thật vui vẻ.
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #139 - 05. Dec 2009 , 10:03

NgocDoa wrote on 05. Dec 2009 , 06:21:
...
Ngay bây giờ cũng vậy, không sợ nhưng vẫn luôn giữ một khoảng cách cần thiết với cô vì em quan niệm, cô vẫn là vị giáo sư đáng kính và em mãi là học trò của cô. Nhưng cô ơi, em hơi buồn và ganh tị vì thấy các bạn và các chị có những tấm hình rất đẹp và rất vui với các cô, còn em hầu như không có tấm nào!
...

Chị Ngọc Đóa ui!
Hồi xưa em cũng sợ Thầy Cô...kêu lên bảng  Tongue
Bây giờ cũng...sợ... nhưng khi có dịp gặp gỡ và gần gủi với các Cô thì thấy các Cô rất là vui vẻ, và cũng rất thích chụp hình như học trò...  Roll Eyes
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #140 - 05. Dec 2009 , 12:07

NgocDoa wrote on 05. Dec 2009 , 06:21:
Thưa cô Mai và cô Thu
Đọc thư trả lời của hai cô, em rất vui. Em có cảm tưởng như đang trong giờ học Việt văn ngày nào, và thấy thương quý tiếng Việt của mình hơn. Em xin cám ơn các cô.
Thưa cô, lúc còn đi học, em tốn rất nhiều thì giờ cho môn học của cô Mai. Mỗi lần làm giảng văn phải mất cả một, hai tiếng; đổ cả mồ hôi hột vì không hiểu và không biết cách diễn tả. Nhưng em rất thích môn Việt văn, nhất là khi học Truyện Kiều, thơ mới và các nhà văn trong Tự lực văn đoàn. Em tha hồ mơ mộng theo các nhân vật trong tiểu thuyết và hồn "để ngoài cửa lớp" vì các câu thơ ngọt ngào, trữ tình của Xuân Diệu, Huy Cận, Lưu trọng Lư... Bây giờ hồi tưởng lại, em "nhìn" ra được bóng dáng và "nghe" được giọng nói của cô.
Cô ơi, em vẫn như hồi nào, thắc mắc là giơ tay hỏi cô liền. Trước đây em có post được hình, nhưng sao bây giờ em không làm đươc. Đành phải kêu cứu thôi.
Thưa cô, hồi đi học em chưa bị cô la dữ dội lần nào, nhưng em rất sợ cô. Ngay bây giờ cũng vậy, không sợ nhưng vẫn luôn giữ một khoảng cách cần thiết với cô vì em quan niệm, cô vẫn là vị giáo sư đáng kính và em mãi là học trò của cô. Nhưng cô ơi, em hơi buồn và ganh tị vì thấy các bạn và các chị có những tấm hình rất đẹp và rất vui với các cô, còn em hầu như không có tấm nào!
Cô ơi! em lạc đề rồi, phải không?
Một lần nữa em xin cám ơn cô đã giải đáp thắc mắc của em và hỏi thăm sức khoẻ của ông xã em. Bệnh của anh ấy không thể chữa được, nhưng may mắn là không nặng thêm. Xin cô yên tâm, em vẫn "vô tư" nên Đá Mập vẫn mập như xưa!
Kính chúc các "cô giáo Việt" những ngày cuối tuần được nghỉ ngơi đầy đủ và thật vui vẻ.

Hello mợ Đá,

Lâu quá Oai không vào trong CCH... Grin, hôm nay dạo phố tình cờ gặp mợ trong cái quán này , mừng quá xá đi , vội vàng níu áo mợ đây.

Trước hết cho gởi lời thăm hỏi mợ và gia đình của mợ..
...và sau đó ( lợi dụng nghe) xin mời mợ gia nhập vào Gánh Hàng Hoa và ráng kéo các mợ vào giùm, chủ GHH (làm bộ cho mình lên chức) đang 1 mình cô đơn lạnh lẻo, không biết quán GHH có qua nổi cái mùa đông lạnh cống ( ca bài ca con cá ) này không  Cry  Cry  Cry  SOS _SOS _SOS.

Hy vọng mợ thương tình ( lấy lại chức trưởng lớp ngày xưa) ra oai với các mợ nhe  Tongue.

Bây giờ em phải đi và hẹn gặp mợ ở quán GHH để chit chat. Tặng mợ lọ hồng  roses45
Back to top
« Last Edit: 05. Dec 2009 , 12:08 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #141 - 05. Dec 2009 , 15:32

Phương Tần ới ời! Chị thấy hình em post rồi, đẹp lắm! Em làm ơn truyền cho chị ít chiêu nhé!
Quân sư chỉ chị vào động Cóc hay hang Cóc gì đó, bí hiểm quá! Chị đi lạc trong đó từ sáng đến giờ mới lò mò leo ra khỏi hang đây, gặp được em mừng quá! PT giúp chị nhen ! Cám ơn cô em giỏi giang nhiều.
Em nói đúng đó, các cô giáo của mình hiền hơn hồi xưa nhiều. Mà PT ơi, có lẽ lúc nào cô cũng hiền nhưng phải làm bộ nghiêm trang, quát mắng, rầy la để tụi mình sợ mà lo hoc. Thôi lần tới nếu có dịp, chị sẽ mon men tới để xin chụp với các cô một tấm hình để thoả lòng mong ước mới đươc.
Emwhy ứa ừa! GHH là tiệm gì vậy? Ở đâu? Dẫn Đá đi, Đá sợ bị lạc như rớt xuống hang cóc sáng nay. Cám ơn Mợ đã hỏi thăm. Đá vẫn OK mợ à!
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #142 - 05. Dec 2009 , 19:09

NgocDoa wrote on 05. Dec 2009 , 15:32:
Emwhy ứa ừa! GHH là tiệm gì vậy? Ở đâu? Dẫn Đá đi, Đá sợ bị lạc như rớt xuống hang cóc sáng nay. Cám ơn Mợ đã hỏi thăm. Đá vẫn OK mợ à!

nè mợ click Smiley nó sẽ đưa mợ đến chổ hẹn.
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #143 - 08. Dec 2009 , 13:13

NgocDoa wrote on 05. Dec 2009 , 15:32:
Phương Tần ới ời! Chị thấy hình em post rồi, đẹp lắm! Em làm ơn truyền cho chị ít chiêu nhé!
Quân sư chỉ chị vào động Cóc hay hang Cóc gì đó, bí hiểm quá! Chị đi lạc trong đó từ sáng đến giờ mới lò mò leo ra khỏi hang đây, gặp được em mừng quá! PT giúp chị nhen ! Cám ơn cô em giỏi giang nhiều.
Em nói đúng đó, các cô giáo của mình hiền hơn hồi xưa nhiều. Mà PT ơi, có lẽ lúc nào cô cũng hiền nhưng phải làm bộ nghiêm trang, quát mắng, rầy la để tụi mình sợ mà lo hoc. Thôi lần tới nếu có dịp, chị sẽ mon men tới để xin chụp với các cô một tấm hình để thoả lòng mong ước mới đươc....

Chị Đóa ơi! Hôm nay em mới có thì giờ lò mò vô đây thì thấy chị đã mở cửa tiệm kim hoàn rồi  thumbup  Smiley  votay
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #144 - 08. Dec 2009 , 16:46

PTần ui! may mắn quá, chị đã post được hình rồi, còn nhạc thì chưa thử.
Chị rất thích nghe nhạc, nhất là nhạc trên d/đ, và vô cùng cám ơn các anh chị và PT đã đem các bản nhạc rất hay vào đây để cho chị thưởng thức và nghêu ngao hát theo.
Xin tặng PT một bình hoa chị vừa mới cắm sáng nay!

...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #145 - 09. Dec 2009 , 11:56

Ngọc Đóa và Phương Tần thương,
PT đã bật mí là "các cô cũng thích chụp hình lắm" rồi, vậy lần sau khi gặp lại, ND nhớ lại chụp hình riêng với cô nhé.
Đúng như các em nhận xét, thời trước đi dạy thì cứ phải làm nghiêm để các em học cho giỏi, đó chính là vì thương các em đó, mà trong lòng các cô thì lúc nào cũng hiền khô thôi.  Nhưng dĩ nhiên bây giờ già rồi thì phải "hiền" hơn nữa kẻo mấy em chạy xa hết thì  nguy to.
Chính bản thân cô cũng được mấy cô giáo trẻ thương lắm, và sau khi cô trở thành cô giáo thì các giáo sư của cô đã cho phép cô gọi bằng "chị,"coi như đồng nghiệp, nhưng cô không bao giờ dám vâng lời các em ạ.  Lý do vì cô vẫn kính trọng họ như thủa mình còn đi học vậy.  Khi đi chấm thi gặp lại cô giáo, dù cô mang bầu đã khá lớn mà vẫn còn khép nép đứng thủ lễ một bên cho đến khi cô giáo cho phép mới dám ngồi cạnh. 
Cô kể lại chuyện này để Ngọc Đóa thấy rằng ngày xưa cô đã gieo nhân tốt thế nào nên nay mới được cựu học sinh thương kính như em nói trong thư đó. 
Ai muốn nói gì mặc họ, cô chỉ nhìn vào khía cạnh tốt đẹp của tình thầy trò mà đến với Hội và các em thôi.  Và cứ thế, cô đã có một gia đình thứ hai mà chúng ta mệnh danh là "cà nhà"đó. 
Cô mong sớm gặp lại hai em để tha hồ mà...chụp hình, hì hì hì...
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #146 - 09. Dec 2009 , 13:48

Cô Mai ơi!
Cô vừa viết một đoạn văn rất hay và rất đẹp về tình nghĩa thầy trò.
Dạ thưa cô, em xin nhớ và làm theo lời cô dặn.
Kính chúc cô nhiều sức khoẻ và mong sớm ngày gặp lại cô để được chụp hình với cô và cả nhà.  Smiley  Smiley  Smiley
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #147 - 09. Dec 2009 , 16:46

Vu Ngoc Mai wrote on 09. Dec 2009 , 11:56:
PT đã bật mí là "các cô cũng thích chụp hình lắm" rồi, vậy lần sau khi gặp lại, ND nhớ lại chụp hình riêng với cô nhé.
Đúng như các em nhận xét, thời trước đi dạy thì cứ phải làm nghiêm để các em học cho giỏi, đó chính là vì thương các em đó, mà trong lòng các cô thì lúc nào cũng hiền khô thôi.  Nhưng dĩ nhiên bây giờ già rồi thì phải "hiền" hơn nữa kẻo mấy em chạy xa hết thì  nguy to.
Chính bản thân cô cũng được mấy cô giáo trẻ thương lắm, và sau khi cô trở thành cô giáo thì các giáo sư của cô đã cho phép cô gọi bằng "chị,"coi như đồng nghiệp, nhưng cô không bao giờ dám vâng lời các em ạ.  Lý do vì cô vẫn kính trọng họ như thủa mình còn đi học vậy.  Khi đi chấm thi gặp lại cô giáo, dù cô mang bầu đã khá lớn mà vẫn còn khép nép đứng thủ lễ một bên cho đến khi cô giáo cho phép mới dám ngồi cạnh. 
Cô kể lại chuyện này để Ngọc Đóa thấy rằng ngày xưa cô đã gieo nhân tốt thế nào nên nay mới được cựu học sinh thương kính như em nói trong thư đó. 
Ai muốn nói gì mặc họ, cô chỉ nhìn vào khía cạnh tốt đẹp của tình thầy trò mà đến với Hội và các em thôi.  Và cứ thế, cô đã có một gia đình thứ hai mà chúng ta mệnh danh là "cà nhà"đó. 
Thương,
Cô Ngọc Mai

Thưa cô Mai!
Em may mắn đã có dịp đi chơi xa với các Cô, có những kỷ niệm rất đẹp rất vui không bao giờ quên được. Em vẫn nhớ nhiều cái không khí yên bình hôm đi Grotto với hai Cô và Bích Định, những lúc không được vui hay trong lòng không an ổn, em lại nhớ đến khung cảnh hôm ấy để cho lòng mình lắng xuống...
Mong là Thầy trò LVD sớm có lại những cơ hội chung vui như vậy  Smiley

...

...

Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #148 - 09. Dec 2009 , 17:15

NgocDoa wrote on 08. Dec 2009 , 16:46:
PTần ui! may mắn quá, chị đã post được hình rồi, còn nhạc thì chưa thử.
Chị rất thích nghe nhạc, nhất là nhạc trên d/đ, và vô cùng cám ơn các anh chị và PT đã đem các bản nhạc rất hay vào đây để cho chị thưởng thức và nghêu ngao hát theo.
Xin tặng PT một bình hoa chị vừa mới cắm sáng nay!

...

Cám ơn hoa đẹp của chị nghen  Grin
Post nhạc không phải là khó, nhưng vì mình phải có 1 cái Web nào đó cho mình load nhạc vào mới post lên D Đ được. Em có "nhờ cậy" được 1 cái Web private để load nhạc vào nên mới post lên D Đ được những bài nhạc dạng .mp3 hay .wna mà mọi người có thể save lại vào computer để dành. Em cũng thích sưu tầm nhạc để dành làm của   singer Và cũng thích khoe của  banana042 để mọi người cùng thưởng thức... band4
Còn load vào Nhạc của tui thì phải hỏi sư phụ là chị Emwhy...  Wink Hoặc tiện lợi nhất là gởi bài nhạc cho sư mẫu Đặng Mỹ  fighting0088

Nói về chuyện chụp hình, coi vậy chứ lúc đầu em cũng nhát lắm, về sau vì có dịp đi chung với các Cô nên mới có cơ hội thôi. Em vẫn còn đang tiếc vì không dám hỏi cô Phượng Oanh để chụp 1 tấm làm kỉ niệm  Undecided
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #149 - 11. Dec 2009 , 03:32

Vu Ngoc Mai wrote on 09. Dec 2009 , 11:56:
Thương,
Cô Ngọc Mai

Kính Thưa Cô Ngọc Mai ,

Em là Phượng Trần , em đọc và thương bài viết này của Cô quá...

Em cám ơn Cô rất nhiều vì Cô viết ra đúng tình cảm Thày Trò mà tụi em đây vẫn còn giữ đúng sự tôn trọng với Thày Cô của mình giống như Cô đối với Cô Giáo của Cô vậy... mà tụi em đôi khi chẳng nói ra được đúng và hết ý của mình

PTr

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 17
Send Topic In ra