Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hỏi thăm có anh chị nào ở Seattle ?  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 
Send Topic In ra
Hỏi thăm có anh chị nào ở Seattle ? (Read 2339 times)
Xuan
Senior Member

Hỏi thăm có anh chị nào ở Seattle ?
18. Mar 2007 , 22:33

Thưa các anh chị,
Em vừa được một tin mừng, cháu em (con của cousin) vừa được đi du học từ VN, đến Seattle, Ba Má nó lo hỏng biết sao mà chạy tuốt về mé đó.
Bà con bạn bè gì không có ai ở miệt đó.

Hiện tại cháu ở tạm mướn 1 phòng, ở nhà của gia đình vn, sẽ xin đi học tiếng Anh tới tháng 9, rồi sẽ vào đại học học về Marketing. 

Trong lúc này cháu mới qua, em thì ở Pháp, xa quá, chỉ phone qua, nói chuyện cho ấm áp với nó vậy thôi.

Nó chỉ 20 tuổi, em có gọi điện thoại nó, vừa mới qua 5 ngày nay, hỏng biết có anh chị nào ở gần không ?

Giúp đở cháu vài ý kiến, nếu cháu cần hỏi thăm về giấy tờ và trường học. Theo dự tính thì cháu biết cháu muốn đi đâu rồi, nhưng có thể, vài ý kiến có thể giúp cháu nhiều chuyện thuận lợi hơn.

Xin cảm ơn anh chị trước.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Hỏi thăm có anh chị nào ở Seattle ?
Reply #1 - 19. Mar 2007 , 11:36

Xuan wrote on 18. Mar 2007 , 22:33:
Thưa các anh chị,
Em vừa được một tin mừng, cháu em (con của cousin) vừa được đi du học từ VN, đến Seattle, Ba Má nó lo hỏng biết sao mà chạy tuốt về mé đó.
Bà con bạn bè gì không có ai ở miệt đó.

Hiện tại cháu ở tạm mướn 1 phòng, ở nhà của gia đình vn, sẽ xin đi học tiếng Anh tới tháng 9, rồi sẽ vào đại học học về Marketing.  

Trong lúc này cháu mới qua, em thì ở Pháp, xa quá, chỉ phone qua, nói chuyện cho ấm áp với nó vậy thôi.

Nó chỉ 20 tuổi, em có gọi điện thoại nó, vừa mới qua 5 ngày nay, hỏng biết có anh chị nào ở gần không ?

Giúp đở cháu vài ý kiến, nếu cháu cần hỏi thăm về giấy tờ và trường học. Theo dự tính thì cháu biết cháu muốn đi đâu rồi, nhưng có thể, vài ý kiến có thể giúp cháu nhiều chuyện thuận lợi hơn.

Xin cảm ơn anh chị trước.

Xuân ơi ,

Tiếc rằng ở  trong d/d mình không có anh chị nào ở Seattle để cháu có thể giúp ý kiến khi cháu cần  Undecided  Nhưng Seattle ở sát bên cạnh Vancouver , đi có 2 tiếng lái xe thôi.  Wink Cháu của Xuân có ngày nghỉ muốn sang chơi Vancouver cho đỡ buồn, và đỡ nhớ thức ăn VN ,  thì cứ bảo cháu liên lạc với My nha  Wink
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #2 - 19. Mar 2007 , 19:26

Thưa chị,

Em cám ơn chị rất nhiều, chắc lúc này cháu chưa làm gì được, nghe nói mới qua, khí hậu khác, trời lạnh, nó không khoẻ, nói chuyện rung rung, cộng thêm chuyện trật giờ, trật giấc, thấy thương quá, em thì quá xa, hỏng cha, hỏng mẹ, nóng ruột cháu . Chỉ khuyên có lạnh thì bận hai đôi vớ !

Nghe nói tiền học bên Mỹ ở đại học mắc lắm. Hy vọng kiếm được việc làm, đã vậy còn phải lo trở lại cho Ba Má cháu nửa.

Thật sự, thì hồi xưa, vừa mới qua, ai cũng trải qua cảnh này hết đó. Nhưng thấy ai vừa bắt đầu lại thì ngán quá !

Em cám ơn chị rất nhiệu
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #3 - 20. Mar 2007 , 06:51

Xuan wrote on 19. Mar 2007 , 19:26:
Thưa chị,

Em cám ơn chị rất nhiều, chắc lúc này cháu chưa làm gì được, nghe nói mới qua, khí hậu khác, trời lạnh, nó không khoẻ, nói chuyện rung rung, cộng thêm chuyện trật giờ, trật giấc, thấy thương quá, em thì quá xa, hỏng cha, hỏng mẹ, nóng ruột cháu . Chỉ khuyên có lạnh thì bận hai đôi vớ !

Nghe nói tiền học bên Mỹ ở đại học mắc lắm. Hy vọng kiếm được việc làm, đã vậy còn phải lo trở lại cho Ba Má cháu nửa.

Thật sự, thì hồi xưa, vừa mới qua, ai cũng trải qua cảnh này hết đó. Nhưng thấy ai vừa bắt đầu lại thì ngán quá !

Em cám ơn chị rất nhiệu

Xuân ơi,
Cháu trai hay gái đây? Đ Đ ở xa Seattle lắm, nên không nắm tay dẫn dắt được, nhưng nếu cháu có thắc mắc hoặc cần lời khuyên hay v.v...thì có thể liên lạc với Đ Đ qua phone.

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #4 - 20. Mar 2007 , 10:49

Thưa chị,

Cháu là trai, thật ra, gia đình em ở Mỷ nhiều, nhưng mà ai cũng xa Seattle hết, và hình như ai cũng sợ ... kêu nó phải lo.... Cho nên em nóng ruột,... Em cám ơn chị nhiều lắm.

Em có thắc mắc, hỏi anh chị, hồi em qua Mỷ Noel 2005, em có người bạn kiếm em qua điện thoại di động của chị em, sau đó, em thây, em trả lời xong thì điện thoại chị em hết tiền !

Chị của em có điện thoại loại mua card rồi charger vô, chắc system này thì mắc, và không bảo đảm sẽ không bị trả tiền ! Chị không rành lắm về chuyện contrat đủ loại ở Mỷ.

Cho nên, em không dám kêu cháu em, sợ nó mới qua, kêu nó hỏi thăm mà báo hại thằng nhỏ trả tiền tội nghiệp. Không biết bây giờ còn chuyện đó hay không !

Tiếng Tây ở Montreal hình như là người ta kêu là appel entrant, phải trả tiền dùm !

Bên Tây hỏng có chuyện này !

Không biết có phải trả tiền nửa hay không, cháu nói với Ba Má cháu là không, nhưng chắc gì ? Vì nó mới qua 5 ngày ! Một tháng sau mới biết bill bao nhiêu !

Anh chị biết system bên Mỷ thế nào không ?
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #5 - 20. Mar 2007 , 15:01

Ở USA có nhiều công ty điện thọai di động, mỗi công ty lại có nhiều plan với giá cả khác nhau, khách hàng xử dụng cell phone thường chọn mua plan nào thích hợp nhất cho mình. Cách dùng cũng khác nhau ( thí dụ gọi cho người  xài cùng 1 cty thì không tính phút, hoặc gọi sau 7 giờ tối thì không tính phút..v.v...). Do đó khó thể nói được cho rõ.
Tuy nhiên Đ Đ biết chắc chắn một điều là không nên dùng cell phonre để kêu ra ngoại quốc, cũng như không nên nhận  phone của ai kêu từ ngoại quốc bằng cái số cell phone của mình  nếu không phải là chuyện cần thiết, vì cônt ty điện thoại sẽ tính tiền cả người kêu và người nhận đắt lắm  Tongue  Tongue  Tongue.
Tốt nhất là Xuân nên hỏi cháu ở Seattle số phone của  nhà cháu ở, và Xuân gọi số này để nói chuyện với cháu thì không lo cháu phải trả tiền lúc cuối tháng.
Có anh chị nào có ý kiến hay hơn thì chỉ dùm cho Xuân với nhé Wink
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #6 - 20. Mar 2007 , 16:45

XuÂn ơi ,

Đúng như chị Đậu Đỏ nói là mỗi cái plan nó khác nhau hết, tuỳ mình chọn cái nào.
Nhưng My nghe anh Bình nói là bây giờ các hãng canh tranh nhau nên hầuhết không còn tính tiền người nhận phôn  như vậy nữa đâu  Wink Vậy chứ Xuân bảo cháu cũng cứ hỏi hãng phôn trước cho chắc  Wink
Ở Vn sang Seattle bi giờ thì run là đúng rồi , nhưng chắc 1 ,2 tuần nữa là ấm rồi.  Wink
Back to top
« Last Edit: 20. Mar 2007 , 16:49 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #7 - 20. Mar 2007 , 20:56

Em cám ơn hai chị đã giúp ý kiến ! Vậy là hai chị đồng ý với em, là không nên kêu cháu qua cell phone, nhưng kẹt là bà chủ nhà hỏng chịu dở điện thoại khi thẩy số lạ ! Em phải để messsage lại rồi thôi, hỏng nói chuyện với cháu được.
Nhưng không sao, em sẽ đợi tin tức rỏ ràng qua Ba Má cháu một thời gian sau, em mới kêu.
Em cám ơn hai chị rất nhiều.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 22. Mar 2007 , 06:24

Xuận ơi,
Mình ở cách xa Seattle khoảng 12 tiếng lái xe .Nếu cháu cần hỏi gì thì phone cho mình (phần nhắn tin)
Thu Cali
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #9 - 22. Mar 2007 , 08:05

Dạ, em cám ơn chị đã sẳn sàng giúp cháu !

Em cũng vừa được một tin mừng của cháu.

Hôm qua, em gọi cháu được, nó mừng quá, khoe với em, có một người bà con bên bà nội của nó, (em là bà con bên ông nội của nó), vừa tìm ra cháu, và đã dẩn cháu đi về ở chung rồi, vì người đó (cháu gọi bằng Bác, anh bà con của Ba của cháu) lại ở ngay seattle, em nghe như vừa giở một viên đá nặng trong lòng.

Em thật là nhẹ nhỏm, và chỉ xin cuộc sống ở chung của Bác Cháu không có gì lục đục xảy ra. 

Cuối tháng này thì cháu đi học tiếng Anh ở trường ! Em cũng hỏng rỏ, nhưng có bạn dẩn dắt, mừng quá chừng như trúng số vậy đó mấy chị ơi.

Một lần nửa, em cảm ơn các anh chị đã có nhả ý giúp em.
Back to top

IP Logged

hong_SG
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #10 - 21. Jan 2008 , 22:30

Xuan than men,
Minh chi la thanh vien moi cua DD, thay muc cua Xuan dang ma chua doc dươc, hom nay moi lang thang vao doc. That cam dong khi doc dươc nhung lo lang cua Xuan va chi dan cua cac cac ban nhiet tinh tu van cho chau cua Xụan Chi rat thong cam noi lo cua Xuan cung nhu gia dinh cua chạu. Rat may la chau da yen on vi da tim dươc ngươi thạn Chau cua cua Xuan that may man va hanh phuc vi da tim dươc ba con,Chi cung co con trai dang hoc o Seatle, chau o ky tuc xa cua trương khong co ngươi than quen nạo Va chi cung co con gai dang o Paris di hoc va lam viec, nhung chau khong sao tim dươc nha de thue o, nen chi dang du dinh de chau ve lai VN mac du chi rat mươn chau o lai Phap de lam viec
Back to top

IP Logged

hong_SG
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #11 - 21. Jan 2008 , 22:30

Xuan than men,
Minh chi la thanh vien moi cua DD, thay muc cua Xuan dang ma chua doc dươc, hom nay moi lang thang vao doc. That cam dong khi doc dươc nhung lo lang cua Xuan va chi dan cua cac cac ban nhiet tinh tu van cho chau cua Xụan Chi rat thong cam noi lo cua Xuan cung nhu gia dinh cua chạu. Rat may la chau da yen on vi da tim dươc ngươi thạn Chau cua cua Xuan that may man va hanh phuc vi da tim dươc ba con,Chi cung co con trai dang hoc o Seatle, chau o ky tuc xa cua trương khong co ngươi than quen nạo Va chi cung co con gai dang o Paris di hoc va lam viec, nhung chau khong sao tim dươc nha de thue o, nen chi dang du dinh de chau ve lai VN mac du chi rat mươn chau o lai Phap de lam viec
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #12 - 22. Jan 2008 , 07:55

chi xuan than men,
RAT CAM DONG VA RAT VUI KHI THAY CHAU TRAI CUA CHI DA TIM RA CHO Ọ
NEU CAN GI, EM DANG O SAN JOSE, CALIFORNIA, NHUNG CO THE GIUP DO GI, CHI CO THE CHO CHUNG EM BIET NHẸ
NAM MOI SAP DEN, THAN CHUC CHI VA GD DƯƠC MOI SU MAY MAN VA AN KHANG THINH VƯƠNG.
CO DIP CHI DI CA, NHO CHO CAC EM HAY NHẸ
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #13 - 27. Jan 2008 , 22:55

Em xin lổi hai chị, em hỏng có đọc hết hai mục hai chị vừa viết cho em .

Hôm nay có chút đỉnh thì giờ, em chạy vào mới hay.

Có một điều em không hiểu, nếu con gái chị ở Paris, có việc làm thì có giấy lương, nếu tiền mướn 1 tháng 400 €, thì lương của cháu phải ít nhất 1200 €. Chủ nhà nó tính như vậy, nếu không, thì cháu phải mượn đồng nghiệp porter caution, đứng sau lưng, và người đó phải không có  nợ !

Còn nếu không, chị nên khuyên em kiếm bạn làm co-locataire một thời gian được không ?

Con chị muốn ở đâu ? Ở paris hay ở ngoại ô ?

Paris thì nhà chật mà mắc, nhưng khi ở ngoại ô phải chịu khó đi xe lưa đi vô, mấy ngày đình công thì ớn, nhưng ai sao mình vậy .

Em hỏng quen ai hết để chỉ dẩn.

Em muốn con em ra Paris học mà nó sợ đi xe lửa, mà hỏng chịu ! Em đòi dọn nhà ra paris, nó cũng hỏng chịu ! Tại em cách Paris 30km.

Em đành phải để nó học ở Orsay.

Thân mến.

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #14 - 27. Sep 2010 , 13:07

Nhắn tin cả nhà ,
Tv mới đi xa về , nghe tin thầy cô Bữu Biền từ Pháp , đã đến Ca , và tìm Tv.
Rất tiếc đã không gặp Thầy cô tại SJ , nhưng theo chương trình thầy gởi đến Tv, bây giờ thầy đang ở Seattle?
Tv cùng đà gọi em thầy là cô Oanh , nhưng không được.
Có ai gặp hay liên lạc với thầy cô. Cho Tv kính gởi lời thăm và nếu về lại Sj, nhớ gọi.
Chân thành cám ơn và kính chúc sức khoẻ đến thầy cô và tất cả.
Tv
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 
Send Topic In ra