Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Trang Nhạc Đỗ Quân  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 19 20 21 22 23 ... 37
Send Topic In ra
Trang Nhạc Đỗ Quân (Read 55220 times)
BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Re: Trang Nhạc Đỗ Quân
Reply #300 - 05. Jan 2008 , 17:53

Quote:
-- Ðây là tài liệu trên net ----------
BÔNG SO ĐŨA:
Cây so đũa hoặc mọc hoang, hoặc được trồng nhiều ở các vùng bờ quanh ruộng của đồng bằng sông Cửu Long. Cây so đũa thon cao, thẳng, vỏ nham nhám, xù xì, nứt nẻ. Trái so đũa nhỏ dài , hình dáng như chiếc đũa. Thân cây so đũa dùng làm cột nhà, cấy nấm mèo. Lá là món hảo của dê. Bông so đũa mọc ở trên cao, kết thành từng chùm , có 2 màu: trắng và tím. Bông so đũa có vị nhân nhẫn đắng, nhưng ngọt hậu. Đầu tháng 10 âm lịch trở đi , cây so đũa đồng loạt ra hoa, cùng lúc với mùa cá linh để có món ăn nức tiếng là cá linh nấu canh chua bông so đũa. (Cá linh thường được dùng làm mắm để dành; Chế biến nhiều món như kho mặn, kho mẳn lót mía, kho mắm với cà tím, kẹp vỉ nướng, chiên giòn, nấu canh chua với bạc hà… ). Bông so đũa lặt cuống, rửa sạch. Nấu nước sôi,dầm me, thả cá linh, nêm vừa miệng, hớt bọt, cho bông so đũa vào là nhấc xuống liền , để bông còn giòn mới ngon. Trên mặt bỏ ngò gai, rau om xắt nhỏ, thêm một chút tỏi phi, vài lát ớt tươi. Không có cá linh, người ta nấu canh chua so đũa với tôm, tép. Bông so đũa còn dùng luộc, xào, đặc biệt là món cá lóc bọc bằng bông so đũa hấp, chấm nước mắm đồng dầm ớt.

...
Theo chị Sao Mai dường như trong trường Lê Văn Duyệt có trồng cây so đũa  Smiley

Chào anh DQ,
Nghe anh DQ tả tính công dụng của bông so đũa hay quá. BD* hình dung ra cuống bông so đũa nấu canh chua giống như cây dọc mùng, chỉ khác dọc mùng có lá thay vì là bông. Ở bên Mỹ này chắc là không có món canh chua này đâu Anh nhỉ? Lại thêm món cá hấp mới thật là hấp dẫn nữa.
Cảm ơn anh DQ đã giảng cho BD* bài học thường thức về bông so đũa.
Thân ái,
Bích-Định
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #301 - 07. Jan 2008 , 10:52

BichDinh wrote on 05. Jan 2008 , 17:53:
Chào anh DQ,
Nghe anh DQ tả tính công dụng của bông so đũa hay quá. BD* hình dung ra cuống bông so đũa nấu canh chua giống như cây dọc mùng, chỉ khác dọc mùng có lá thay vì là bông. Ở bên Mỹ này chắc là không có món canh chua này đâu Anh nhỉ? Lại thêm món cá hấp mới thật là hấp dẫn nữa.
Thân ái,
Bích-Định

Cám ơn anh DQ đã post hình bông so đũa. Thấy tả các món ăn nấu với bông so đũa thiệt là hấp dẫn.
Chị B Đ ơi, cây dọc mùng là cây gì vậy? Ở SG có ko? Cũng nấu canh chua hả? Em còn "nhà quê" hơn chị nữa đó nghen ! Bông so đũa thì em có nghe rồi vì đọc trong truyện về miền Nam. Còn cây dọc dừa thì em mới nghe lần đầu đó  Huh
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #302 - 07. Jan 2008 , 11:21

Thuc-Khanh wrote on 07. Jan 2008 , 10:52:
Cám ơn anh DQ đã post hình bông so đũa. Thấy tả các món ăn nấu với bông so đũa thiệt là hấp dẫn.
Chị B Đ ơi, cây dọc mùng là cây gì vậy? Ở SG có ko? Cũng nấu canh chua hả? Em còn "nhà quê" hơn chị nữa đó nghen ! Bông so đũa thì em có nghe rồi vì đọc trong truyện về miền Nam. Còn cây dọc dừa thì em mới nghe lần đầu đó  Huh

Hi Thuc-Khanh
Mới dạo một vòng trên net:

Alocasia odora (Roxb.) C. Koch : Môn Bạc hà, Dọc mùng

...

Canh chua cá

...

Happy ăn canh chua, bạc hà

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #303 - 07. Jan 2008 , 19:52

Thuc-Khanh wrote on 07. Jan 2008 , 10:52:
Chị B Đ ơi, cây dọc mùng là cây gì vậy? Ở SG có ko? Cũng nấu canh chua hả? Em còn "nhà quê" hơn chị nữa đó nghen ! Bông so đũa thì em có nghe rồi vì đọc trong truyện về miền Nam. Còn cây dọc dừa thì em mới nghe lần đầu đó  Huh

hí hí, tức cười 2 chị em nhí nhà này quá đi thôi  Cheesy Grin
Chị Đậu Đỏ nói chuyện phôn mí Bích Định xong bèn nỏi  Bích Định là Bắc Kỳ rặt , thật là đúng quá.  Cheesy  Grin Bắc Kỳ dzốn ( rốn ) như My mà cũng chẳng gọi dọc mùng bao giờ, gọi là bạc hà  Grin Cỡ các cụ 90 như mẹ My thì mới thỉnh thoảng quen gọi là dọc mùng thôi  Grin
Hihihi, Thục Khanh ơi, em khg có nhà quên đâu, chỉ tại cô chị Bích Định xài chữ bắc rặt đó thôi  Grin Mà em lại "thông dich"  chữ "dọc mùng"ra là "dọc dừa " để hỏi  thì ai mà biết đâu là gì giời ạ  Grin  Grin

Back to top
« Last Edit: 07. Jan 2008 , 19:56 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #304 - 08. Jan 2008 , 04:14

Hí.. hí.. TK ơi, hai chị em mình mà về VN thì nhà quê hết chỗ nói nhi? Chắc chắn phải nhờ đến chị P Tr và SM nắm tay dẫn đường đưa đi quá. Ở nhà Bà Nội, U Già và Mẹ gọi là dọc mùng nên BD* quen miệng gọi thế. Hình như còn gọi là bạc hà thì phải. BD* biết nấu canh dọc mùng với sường non, ăn với bún ngon lắm đó nha.
Thân mến,
BD*
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #305 - 08. Jan 2008 , 04:19

Quote:
Hi Thuc-Khanh

Alocasia odora (Roxb.) C. Koch : Môn Bạc hà, Dọc mùng

...

Canh chua cá

...

Vườn nhà ai đẹp quá. Thấy cái chum đựng nước mưa làm nhớ nhà Bà Nội ở Thị Nghè. Xin giữ lại tấm hình trong tập riêng của B Đ*.
Cảm ơn nhiều.
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #306 - 08. Jan 2008 , 07:49

Quote:
Hi Thuc-Khanh

Canh chua cá

...

Chào anh Phu De,

Xin lỗi đã ko bỏ dấu tên anh vì không biết phải bỏ dấu sao cho đúng nữa?
Cái tô canh chua cá, bạc hà hấp dẫn quá ! Cám ơn anh nhiều lắm ! Nói bạc hà thì em hiểu liền.
TK
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #307 - 08. Jan 2008 , 08:08

Quote:
Cỡ các cụ 90 như mẹ My thì mới thỉnh thoảng quen gọi là dọc mùng thôi  Grin
Hihihi, Thục Khanh ơi, em khg có nhà quên đâu, chỉ tại cô chị Bích Định xài chữ bắc rặt đó thôi  Grin Mà em lại "thông dich"  chữ "dọc mùng"ra là "dọc dừa " để hỏi  thì ai mà biết đâu là gì giời ạ  Grin  Grin

hi hi..tại chị B Đ làm em bi.....rối trí nên từ "mùng" em lại chuyển qua "dừa"  Wink
Tự vì chị B Đ hay nói chuyện nhắc tới nước dừa nên khi em nói chuyện với chị B Đ thì em lại bị "ảnh hưởng" đó  Grin  Grin
Chị Mỹ chỉ cách nấu chè đậu trắng thấy cũng dễ quá hả? Nhưng em có thắc mắc là 1 hộp đậu trắng (hộp lớn hay nhỏ, bao nhiêu gr? ) thì nấu với bao nhiêu nếp hở chị?  Huh Nấu xôi nhão là phải đổ bao nhiêu nước vô nếp? Thí dụ như 1 ly nếp thì bao nhiêu ly nước??? Rồi mình ko có bỏ đường vô xôi nhão hả chị? Khi nấu xôi thì mình có trộn không hay là phải để nguyên vì sợ bị nát? Théc méc nhiều quá  Huh
Cái vụ nấu đậu trắng với đường thì chắc em làm được. hi hi mấy chị đừng cười em nhe ! Vì hồi đó tới giờ em chỉ mua ngoài chợ về ăn thôi.
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #308 - 08. Jan 2008 , 08:19

BichDinh wrote on 08. Jan 2008 , 04:14:
Hí.. hí.. TK ơi, hai chị em mình mà về VN thì nhà quê hết chỗ nói nhi? Chắc chắn phải nhờ đến chị P Tr và SM nắm tay dẫn đường đưa đi quá. Ở nhà Bà Nội, U Già và Mẹ gọi là dọc mùng nên BD* quen miệng gọi thế. Hình như còn gọi là bạc hà thì phải. BD* biết nấu canh dọc mùng với sường non, ăn với bún ngon lắm đó nha.
Thân mến,
BD*

Hi.hi...Tại chị xài từ Bắc Kỳ chính cống nên em đâu có hiểu được. Tiếng Việt mình phong phú thiệt hả?
Em cũng chưa bao giờ được ăn canh chua bông so đũa hết !
Xin lỗi anh DQ nghen! Tự nhiên trang nhạc văn nghệ của anh lại "chuyển hệ " qua...mục ăn hàng rồi ! Grin
Lần sau nếu anh có post nhạc nữa thì xin anh đừng để bài nào có mục ăn uống nhen ! Xin thành thật cáo lỗi !! Thiện tai, thiện tai.
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #309 - 08. Jan 2008 , 11:37

Thuc-Khanh wrote on 08. Jan 2008 , 08:08:
hi hi..tại chị B Đ làm em bi.....rối trí nên từ "mùng" em lại chuyển qua "dừa"  Wink
Tự vì chị B Đ hay nói chuyện nhắc tới nước dừa nên khi em nói chuyện với chị B Đ thì em lại bị "ảnh hưởng" đó  Grin  Grin
Chị Mỹ chỉ cách nấu chè đậu trắng thấy cũng dễ quá hả? Nhưng em có thắc mắc là 1 hộp đậu trắng (hộp lớn hay nhỏ, bao nhiêu gr? ) thì nấu với bao nhiêu nếp hở chị?  Huh Nấu xôi nhão là phải đổ bao nhiêu nước vô nếp? Thí dụ như 1 ly nếp thì bao nhiêu ly nước??? Rồi mình ko có bỏ đường vô xôi nhão hả chị? Khi nấu xôi thì mình có trộn không hay là phải để nguyên vì sợ bị nát? Théc méc nhiều quá  Huh
Cái vụ nấu đậu trắng với đường thì chắc em làm được. hi hi mấy chị đừng cười em nhe ! Vì hồi đó tới giờ em chỉ mua ngoài chợ về ăn thôi.

Hello cô TK,

Thấy cô TK thắc mắc chuyện nấu xôi nên chủ quán Bouira nóng mũi nhảy vào trao đổi một vài đường.
Dưới đây là một recipe nấu xôi rượu của một vị trong LVD được quán Bouira đem về làm của, được viết thành 12 câu thiệu để dễ nhớ ! 

Phần đầu là để nấu xôi. Muốn làm xôi rượu thì xin đọc tiếp phần sau. Xin theo thật kỹ, thật đúng những lời căn dặn, chẳng hạn "bảo vo gạo thì ta vo gạo..." . Nếu gặp khó khăn xin liên lạc với quán Bouira để được chỉ dẫn thêm.  Grin  Grin  Grin

Nấu xôi :

01.      Vo gạo rồi ngâm một đêm   
02.      Để lên cái xửng hấp mềm thành xôi

chuyển qua làm rượu nếp:

03.      Tắt bếp trải mõng ra rồi
04.      Cho vòi nước lạnh xịt xôi thật rời 
05.      Xếp xôi vào xửng ai ơi
06.      Hấp lại trên bếp cho xôi thật mềm
07.      Mềm rồi trải mỏng, thêm men,
08.      Để xôi thật nguội rồi đem cất liền
09.      Xong rồi đem để bên hiên
10.      Tìm chỗ có nắng ta liền đem chưng

Gia đoạn tiêu thụ:

11.      Ba ngày chờ đợi canh chừng
12.      Xôi vừa ngọt nước ta bưng nhậu liền 

Mong cô TK thành công !  Grin
CC
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #310 - 08. Jan 2008 , 11:46

Thuc-Khanh wrote on 08. Jan 2008 , 08:08:
hi hi..tại chị B Đ làm em bi.....rối trí nên từ "mùng" em lại chuyển qua "dừa"  Wink
Tự vì chị B Đ hay nói chuyện nhắc tới nước dừa nên khi em nói chuyện với chị B Đ thì em lại bị "ảnh hưởng" đó  Grin  Grin
Chị Mỹ chỉ cách nấu chè đậu trắng thấy cũng dễ quá hả? Nhưng em có thắc mắc là 1 hộp đậu trắng (hộp lớn hay nhỏ, bao nhiêu gr? ) thì nấu với bao nhiêu nếp hở chị?  Huh Nấu xôi nhão là phải đổ bao nhiêu nước vô nếp? Thí dụ như 1 ly nếp thì bao nhiêu ly nước??? Rồi mình ko có bỏ đường vô xôi nhão hả chị? Khi nấu xôi thì mình có trộn không hay là phải để nguyên vì sợ bị nát? Théc méc nhiều quá  Huh

hihihi, hỏi chị phân lượng thì chị ngọng rồi  Grin Grin Chị nấu bằng mắt nhắm ( nhắm chừng chứ không phải nhắm mắt  Grin), và lưỡi nếm chứ khg cân đo gì hết . Lon đậu cũng dục mất rồi . Muốn chị viết chi tiết thì chị cũng ráng . Em cứ đổ lon đậu ra, chị nghĩ la` được 1 chén cơm đầy vun, nếp thì chén vơi cỡ 3/4  thôi ( vì co`n nở mà ) . Đổ cỡ hơn 2 chén nước vào nấu nếp, nấu bằng nồi T- pan, để khỏi phải quậy làm vỡ gạo mất đẹp . ( đo cỡ 2 lo'g tay u't nươ'c )Nước trong lon nước dừa em co thể đổ vào thay cho  nước lạnh , giu8~ lại phần đặc để làm nước cốt dừa thôi . Cầu kỳ hơn em có thể cho lá dứa xắt khúc bỏ vô nấu cho thơm nếp  Đậu trong hộp được rửa sach rồi nấu sôi lên với nuớc đuờng ( cỡ 1 chén đường ), lấy xuống cứ ngâm như thế càng lâu đậu càng đổi màu sậm hơn , múc chè đe,p hơn . Khi nếp chín em đổ nước đường và đậu vào trộn đề và nhẹ tay với lửa riu riu . Nêu nếp mới nhiều nhựa thì nó sệt đủ, nếp nếp cũ it' nhu8.a, không sánh đủ , em quậy 1 muỗng bột năng vô chut nước rồi quậy vô nồi  Wink
Nói thì lòng thòng vậy chứ nấu chỉ mấy phut thôi , vì đậu là phần cực nhất : ngâm, đãi mày ... thì mình khg phải làm rồi  Wink
Back to top

IP Logged

DoQuan
Gold Member

Boycott Red China

Reply #311 - 08. Jan 2008 , 14:39

Quote:
on tháng Giêng 5th, 2008, 8:53pm, BichDinh wrote:

Chào anh DQ,
Thân ái,
Bích-Định 

Chị B Đ ơi, cây dọc mùng là cây gì vậy? Ở SG có ko? Cũng nấu canh chua hả? Em còn "nhà quê" hơn chị nữa đó nghen ! Bông so đũa thì em có nghe rồi vì đọc trong truyện về miền Nam. Còn cây dọc dừa thì em mới nghe lần đầu đó   

Chị Bích Định: Mình nhớ hồi nhỏ có về quê ngoại ở Gò Công dừng như có ăn một hai lần chi đó về bông so đũa này nên nhớ mang máng .  Sau năm 75 thì có dịp cấy nấm mèo trên dây sua đũa nên có biết về công dụng của thân cây này .  Trên quốc lộ số 4 về miền Tây ta có thể thấy rất nhiều ở hai bên bờ ruộng.  Nhờ chị Bích Định mà ĐQ biết thêm tên miền Bắc của Bạc Hà là Dọc Mùng cũng hay.  Có lẽ bông sua đũa và dọc mùng có những vị riêng mà không biết có thể so sánh với nhau không ?

Ở miền Tây có lẽ thông dụng vì người ta không phải trồng mà mọc hoang . Hoặc có trồng thì ăn được lâu dài mà không phải chăm sóc trong khi bạc hà không có nước thì chắc không lớn nổi . Ở những nơi khai mương trồng trầu người ta trồng thêm bạc hà . Cây nào cây nấy cao gần bằng người . Chỉ cần cắt một tàu bạc hà là nấu một nồi canh chua bự  Smiley

Muốn ăn canh chua bông sua đũa chắc chị BD phải về miền Tây VN một chuyến nhen  Smiley

Chị Thục Khanh: Dọc Mùng mà qua tới Dọc Dừa chắc vì nghiên kíu thẩm mỹ nhiều quá về sóng mũi chăng?
thực ra thì có người nói sóng mũi dọc dửa mà cũng có người nói mũi dọc mùng  Smiley Grin

Từ nghe nhạc mà qua tới nghiên cứu món ăn thì cũng là hay  vì nghe nhạc hoài cũng chán . Từ bông sua đũa mà qua tới dọc mùng thì cũng có lý mà sao lạc qua tới chè đậu và xôi rượu ì xèo thì cũng ngộ à nhen .   Smiley Cheesy Grin Làm chủ quán phở cũng ra the recipe thì thiệt là hay mới lạ .... Smiley Grin
Back to top

1) Không mua hàng Made in China&&2) Không du lịch hay travel bằng hàng không China&&3) Không giao dịch và mua bán với China

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #312 - 08. Jan 2008 , 15:19

Quote:
Muốn ăn canh chua bông sua đũa chắc chị BD phải về miền Tây VN một chuyến nhen  Smiley

Đúng là có về miền Tây mới ăn được canh chua nấu với bông sua đũa,  Wink người ta nói lặt bông sua đũa phải biết chỗ nào lấy chỗ nào bỏ không thôi sẽ bị đắng và đau lưng nhức mõi lắm đó... Undecided

Quote:
Chị Thục Khanh: Dọc Mùng mà qua tới Dọc Dừa chắc vì nghiên kíu thẩm mỹ nhiều quá về sóng mũi chăng?
thực ra thì có người nói sóng mũi dọc dửa mà cũng có người nói mũi dọc mùng  Smiley Grin

Roll Eyes Shocked Cool
Chưa nghe ai nói, chỉ mới nghe anh nói lần đầu tiên thôi  Undecided Embarrassed Lips Sealed
Vậy nếu viết thơ hay nhạc có thể tả người đẹp có sóng mũi dọc mùng được không?!!  Huh Huh Huh

Quote:
Từ nghe nhạc mà qua tới nghiên cứu món ăn thì cũng là hay  vì nghe nhạc hoài cũng chán . Từ bông sua đũa mà qua tới dọc mùng thì cũng có lý mà sao lạc qua tới chè đậu và xôi rượu ì xèo thì cũng ngộ à nhen .   Smiley Cheesy Grin

Wink Cheesy Grin
Trong D Đ này chuyện gì cũng có thể xảy ra mờ...

Quote:
Làm chủ quán phở cũng ra the recipe thì thiệt là hay mới lạ .... Smiley Grin

Roll Eyes Shocked Sad Tongue
Đặng Mỹ ơi! Có người kiếm kìa...
Công nhận Thầy cũng thù dai thiệt ha?!! Undecided Embarrassed Lips Sealed

PS: Anh Đ Q không biết chuyện the recipe này sao?!!
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #313 - 09. Jan 2008 , 07:14

Quote:
hihihi, hỏi chị phân lượng thì chị ngọng rồi  Grin Grin Chị nấu bằng mắt nhắm ( nhắm chừng chứ không phải nhắm mắt  Grin), và lưỡi nếm chứ khg cân đo gì hết . Lon đậu cũng dục mất rồi . Muốn chị viết chi tiết thì chị cũng ráng . Em cứ đổ lon đậu ra, chị nghĩ la` được 1 chén cơm đầy vun, nếp thì chén vơi cỡ 3/4  thôi ( vì co`n nở mà ) . Đổ cỡ hơn 2 chén nước vào nấu nếp, nấu bằng nồi T- pan, để khỏi phải quậy làm vỡ gạo mất đẹp . ( đo cỡ 2 lo'g tay u't nươ'c )Nước trong lon nước dừa em co thể đổ vào thay cho  nước lạnh , giu8~ lại phần đặc để làm nước cốt dừa thôi . Cầu kỳ hơn em có thể cho lá dứa xắt khúc bỏ vô nấu cho thơm nếp  Đậu trong hộp được rửa sach rồi nấu sôi lên với nuớc đuờng ( cỡ 1 chén đường ), lấy xuống cứ ngâm như thế càng lâu đậu càng đổi màu sậm hơn , múc chè đe,p hơn . Khi nếp chín em đổ nước đường và đậu vào trộn đề và nhẹ tay với lửa riu riu . Nêu nếp mới nhiều nhựa thì nó sệt đủ, nếp nếp cũ it' nhu8.a, không sánh đủ , em quậy 1 muỗng bột năng vô chut nước rồi quậy vô nồi  Wink
Nói thì lòng thòng vậy chứ nấu chỉ mấy phut thôi , vì đậu là phần cực nhất : ngâm, đãi mày ... thì mình khg phải làm rồi  Wink

Cám ơn chị My rất nhiều. Như vậy là nước phải hơn gấp đôi nếp phải ko chị? Tại em quen cái tính cân đo do mẹ em truyền lại nên làm gì mới lạ thì phải cân lượng cho chắc ăn vậy mà. Mẹ em hay nói là tại mẹ em dạy toán, lý mấy chục năm nên làm gì cũng...bị "méo mó nghề nghiệp" hết  Grin
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa , 1 câu nữa thôi thiệt đó  Cheesy
Ông bà mình hay dặn là muốn "học" thì phải "hỏi" mờ  Wink

Đậu trắng tiếng anh kêu là gì hở chị?? Vì đi vô chợ em thấy nhiều loại đậu quá mà coi hình thì đậu nào cũng giống nhau quá xa'??  Huh
TK
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #314 - 09. Jan 2008 , 08:51

CoiChay wrote on 08. Jan 2008 , 11:37:
Hello cô TK,

Thấy cô TK thắc mắc chuyện nấu xôi nên chủ quán Bouira nóng mũi nhảy vào trao đổi một vài đường.
Dưới đây là một recipe nấu xôi rượu của một vị trong LVD được quán Bouira đem về làm của, được viết thành 12 câu thiệu để dễ nhớ !  

Phần đầu là để nấu xôi. Muốn làm xôi rượu thì xin đọc tiếp phần sau. Xin theo thật kỹ, thật đúng những lời căn dặn, chẳng hạn "bảo vo gạo thì ta vo gạo..." . Nếu gặp khó khăn xin liên lạc với quán Bouira để được chỉ dẫn thêm.  Grin  Grin  Grin

Nấu xôi :

01.      Vo gạo rồi ngâm một đêm  
02.      Để lên cái xửng hấp mềm thành xôi

chuyển qua làm rượu nếp:

03.      Tắt bếp trải mõng ra rồi
04.      Cho vòi nước lạnh xịt xôi thật rời  
05.      Xếp xôi vào xửng ai ơi
06.      Hấp lại trên bếp cho xôi thật mềm
07.      Mềm rồi trải mỏng, thêm men,
08.      Để xôi thật nguội rồi đem cất liền
09.      Xong rồi đem để bên hiên
10.      Tìm chỗ có nắng ta liền đem chưng

Gia đoạn tiêu thụ:

11.      Ba ngày chờ đợi canh chừng
12.      Xôi vừa ngọt nước ta bưng nhậu liền  

Mong cô TK thành công !  Grin
CC

Thầy CC,

Cám ơn Thầy nhiều về bài thơ làm xôi riệu. Bài thơ có vần điệu hay quá, nhưng mà.....thấy sao mà...khó khăn, rắc rối quá thưa Thầy. Trò này "sức mọn , tài hèn " lắm nên hổng dám thực tập đâu ạ  Grin
Đang học nấu chè xôi đậu mà thầy lại dạy làm xôi riệu. Chắc tại Thầy nghĩ là riệu thì hay đi đôi với chè phải ko ạ??
Ăn chè thì còn có thể thưởng thức nhạc của anh DQ được , chứ còn nhậu cơm rượu của Thầy xong thì "xỉn" mất rôi......Nàm thao mà nghe nhạc được nữa hở Thầy  Grin  Grin
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 19 20 21 22 23 ... 37
Send Topic In ra