Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa Gấm Ngày Xưa  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 31 32 33 34 35 ... 51
Send Topic In ra
Hoa Gấm Ngày Xưa (Read 50011 times)
thanhan
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Hoa Gấm Ngày Xưa
Reply #480 - 24. Jul 2007 , 10:24

phuonghue wrote on 24. Jul 2007 , 02:56:
Em cũng tưởng nhà có ma ,nhưng mà không phải :
Thôi ngày trọn ,lại đêm thâu ,
Cạn chung Lý Bạch , nghiêng bầu Lưu Linh
Ma men quanh quẩn bên mình
Cho đàn trễ phím , cho bình nhạt hương

(Bích Câu Kỳ Ngộ )
Smiley Smiley Smiley

Lúc này bận bịu quá ít ghé thăm các chị, nên đụng đâu thì làm đó nhé. Vả lại chị Phương Huệ đã đăng bài từ sáng, mà chị Tần vẫn im lặng thì chắc là chị Tần bị trật tủ rồi  Grin.

Hoa chanh nở giữa vườn chanh
Thày u mình với chúng mình chân quê
Hôm qua em đi tỉnh về
Hương đồng gió nội bay đi ít nhiều.

Bài này có phải là của Nguyễn Bính không nhỉ?

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #481 - 24. Jul 2007 , 13:28

thanhan wrote on 24. Jul 2007 , 10:24:
Lúc này bận bịu quá ít ghé thăm các chị, nên đụng đâu thì làm đó nhé. Vả lại chị Phương Huệ đã đăng bài từ sáng, mà chị Tần vẫn im lặng thì chắc là chị Tần bị trật tủ rồi  Grin.

Hoa chanh nở giữa vườn chanh
Thày u mình với chúng mình chân quê
Hôm qua em đi tỉnh về
Hương đồng gió nội bay đi ít nhiều.

Bài này có phải là của Nguyễn Bính không nhỉ?

Đúng rồi Hắc Ám Công Tử ơi. Đây là bài Chân Quê của Nguyễn Bính đó. Chị PT lại lên đường làm cánh nhạn phiêu lưu nữa rồi nên có lẽ sẽ vắng mặt ít nhất 24 tiếng đồng hồ.Nhưng chắc ở nhà cũng phải lo trả bài không thôi mai mốt bị rầy ráng chịu đó Cry Cry

Chợ chiều nhiều khế ế chanh ,
Nhiều con gái quá cho nên anh chàng ràng
Chàng ràng bắt cá hai tay
Cá kia sẩy mất , chim bay về rừng
(Ca dao)
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #482 - 24. Jul 2007 , 13:37

Quote:

Phương Huệ mến,
Đ Đ xin cám ơn em đã chia sẻ với cả nhà những tâm tình nho nhỏ buổi sáng. Vì thế nên cô Thu mới có mục Tâm Tình Buổi sáng  Cool. Lâu nay ít có chị em nào chịu "tâm tình", cái gì cũng "ôm" vào lòng, ôm mãi gần sình bụng Grin.
Thực ra từ dạo xa quê hương, ai nấy vì miếng cơm manh áo đã không còn  thì giờ để sống với nội tâm. Em còn giữ được thói quen khi buồn thì lấy giấy đề thơ là hay lắm rồi, chị Đ Đ đến nay nắn đầu nặn óc chắc cũng không nhớ một bài thơ nào cho ra đầu ra đuôi cả  Embarrassed. Đến những bài nhạc hay cũng thế, lép nhép được chừng 2 câu là tắt tịt.

TB: Shocked  Cheesy chị Đậu Đỏ 's moment   Shocked  Huh Thế lày nà thế lào  Huh P. Huệ muốn nói chị lẩm cẩm hay chị mít ướt  Grin

Chắc là cả hai đó chị ơi.. Grin Grin.Mà đây là chị nói à nghen. Em thì muốn nói Đa sầu Đa cảm thôi. Kiss Kiss Kiss
Thật ra em cũng không có thuộc nhiều đâu, nhớ được câu nào là chép xuống câu đó. Hồi em mới qua ,không có sách báo VN gì.Lâu lâu dành dụm mua 1 tờ Văn nghệ Tiền Phong là em đọc cả trăm lần từ quảng cáo cho tới ngày tháng và nhà xuất bản. Muốn đọc tiếng Việt nhiều thì chỉ còn cách viết xuống mà đọc thôi , chị thấy em có lẩm cẩm hơn chị không?  Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #483 - 24. Jul 2007 , 13:42

Tuyết Ngô ới ời,
Tui đã bỏ mấy tấm hình ở bên chỗ Tâm tình buổi sáng rồi đó. Bà coi thử có phải mấy tấm này bà cũng có không? Bà có tấm nào của đám đàn ông không vậy?  Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

thanhan
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #484 - 25. Jul 2007 , 03:08

Đúng như chị Phương Huệ nói, qua nay cung đình của mấy vị công nương vắng tanh vắng ngắc. Mấy vị bỏ đi du ngoạn ở đâu không về, tì nữ thái gíam gì cũng đều lười huyền cả. Tôi tính la cà vào đây tìm chút điểm tâm nhưng coi bộ mộng không thành rồi.
Xin lưu lại đây bông hoa 5 cánh để làm bằng là có thanhan tôi đến thăm.

...
Back to top

IP Logged

Mynh
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #485 - 25. Jul 2007 , 09:03

Ngũ Long công chúa kính yêu,

Em bay theo  la cà với con dzuồi của em mới có 1 ngày là em đã nhớ sân trường này quá rồi. Các công chúa không nhớ sao mà em chỉ thấy có mỗi Huệ CN ra vào thôi.  
Tần CN hôm nay đang phiêu lưu cánh nhạn ở đâu đó?
Phượng CN đã chơi đâu mấy hôm nay chưa về?
Huệ công chúa chắc đang mơ mộng nhớ tới chuyện cổ tích có nàng công chúa lạc trong rừng.....

Đậy rừng đây công chúa Huệ ơi !

Tháng tư rồi sẽ không ai nhớ
Rừng sẽ vì tôi nức nở hoài
Mắt ai rồi sẽ như bia mộ
Ngựa có về qua cũng thiếu đôi ( Ai Nhớ Ngàn Năm Một Ngón Tay - Du tử Lê)

Back to top
« Last Edit: 25. Jul 2007 , 09:07 by Mynh »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #486 - 25. Jul 2007 , 10:36

Mynh wrote on 25. Jul 2007 , 09:03:
Ngũ Long công chúa kính yêu,

Em bay theo  la cà với con dzuồi của em mới có 1 ngày là em đã nhớ sân trường này quá rồi. Các công chúa không nhớ sao mà em chỉ thấy có mỗi Huệ CN ra vào thôi.   
Tần CN hôm nay đang phiêu lưu cánh nhạn ở đâu đó?
Phượng CN đã chơi đâu mấy hôm nay chưa về?
Huệ công chúa chắc đang mơ mộng nhớ tới chuyện cổ tích có nàng công chúa lạc trong rừng.....

Đậy rừng đây công chúa Huệ ơi !

Tháng tư rồi sẽ không ai nhớ
Rừng sẽ vì tôi nức nở hoài
Mắt ai rồi sẽ như bia mộ
Ngựa có về qua cũng thiếu đôi ( Ai Nhớ Ngàn Năm Một Ngón Tay - Du tử Lê)

Mơ ước hiền như truyện trẻ thơ
Hoài ghi từng ánh mực hoen mờ
Chữ yêu lượn nét hoa kiều diễm
Tưởng thấy nghìn đuôi mắt hẹn hò

(Đinh Hùng/ Bao giờ em lấy chồng )

Mynh ơi, Có em về nhà mừng quá. Hôm nay chị rãnh nên thơ thẩn soạn hình chơi 1 mình.Mấy CN trốn hết biết đâu mà tìm bây giờ. Hồi sáng này chị ở dưới bếp ,nghe nhà có khách chạy lên hông thấy ai. Đọc tin nhắn thì nghe khách có để lại cành hoa 5 cánh gì đó mà sao chị hông thấy đâu hết. Em nghỉ chị có cần mua mắt kiếng mới không đây? Chị mới mua về 1 mớ trái cây nhiệt đới cho em ăn chay với để mời khách nữa  nè , có cả 1 bông hoa Huệ nữa đó   Smiley Smiley

...

Chúc cả nhà ăn trái cây vui vẻ   Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

Mynh
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #487 - 25. Jul 2007 , 11:58

phuonghue wrote on 25. Jul 2007 , 10:36:
Mơ ước hiền như truyện trẻ thơ
Hoài ghi từng ánh mực hoen mờ
Chữ yêu lượn nét hoa kiều diễm
Tưởng thấy nghìn đuôi mắt hẹn hò

(Đinh Hùng/ Bao giờ em lấy chồng )

Mynh ơi, Có em về nhà mừng quá. Hôm nay chị rãnh nên thơ thẩn soạn hình chơi 1 mình.Mấy CN trốn hết biết đâu mà tìm bây giờ. Hồi sáng này chị ở dưới bếp ,nghe nhà có khách chạy lên hông thấy ai. Đọc tin nhắn thì nghe khách có để lại cành hoa 5 cánh gì đó mà sao chị hông thấy đâu hết. Em nghỉ chị có cần mua mắt kiếng mới không đây? Chị mới mua về 1 mớ trái cây nhiệt đới cho em ăn chay với để mời khách nữa  nè , có cả 1 bông hoa Huệ nữa đó   Smiley Smiley

...

Chúc cả nhà ăn trái cây vui vẻ   Cheesy Cheesy

Công chúa Huệ mến thương,

Cám ơn công chúa cho em ăn chay quá ngon lành sang trọng luôn. Hoàng cung bữa ni có minh em với công chúa tha hồ không phải chia cho ai hết. Có u già online mấy tiếng đồng hồ mà chẳng nghe lên tiếng nên em nghĩ u già chắc vắt cái áo phất phơ bay cho có thôi chứ không có người.
Trái cây này chắc công chúa chụp lấy ở nhà  phải không? Tại có cành huệ nên em đoán phò mã mua tặng công chúa.
Cung Hoa Gấm hôm nay thật là diễm lệ.... .

Diễm lệ, Hằng Nga bước xuống đền:
Điệu ca thần diệu vẳng đưa lên ( Nghê Thường - Bích Khê )

TB : Em cũng không thấy cái hoa nào Hắc ám công tử để lại làm bằng.
Công chúa đang soạn hình gì vậy? Cho em xem với !

Back to top
« Last Edit: 25. Jul 2007 , 12:23 by Mynh »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #488 - 25. Jul 2007 , 14:16

Mynh wrote on 25. Jul 2007 , 11:58:
Công chúa Huệ mến thương,

Cám ơn công chúa cho em ăn chay quá ngon lành sang trọng luôn. Hoàng cung bữa ni có minh em với công chúa tha hồ không phải chia cho ai hết. Có u già online mấy tiếng đồng hồ mà chẳng nghe lên tiếng nên em nghĩ u già chắc vắt cái áo phất phơ bay cho có thôi chứ không có người.
Trái cây này chắc công chúa chụp lấy ở nhà  phải không? Tại có cành huệ nên em đoán phò mã mua tặng công chúa.
Cung Hoa Gấm hôm nay thật là diễm lệ.... .

Diễm lệ, Hằng Nga bước xuống đền:
Điệu ca thần diệu vẳng đưa lên ( Nghê Thường - Bích Khê )

TB : Em cũng không thấy cái hoa nào Hắc ám công tử để lại làm bằng.
Công chúa đang soạn hình gì vậy? Cho em xem với !

Lên non mới biết non cao
Nuôi con mới biết công lao mẹ hiền
(Ca dao)

Ủa Mynh mới đây đi đâu mất tiêu rồi. Mynh thích coi hình gì nè  Smiley Smiley. Chị cũng muốn coi hình của cô em này mà không dám nói thôi. Mớ trái cây này chị mua ở Hawaii đó , chứ NY làm gì mà có được trái cây tươi như vậy. Sau hơn 20 năm chị mới nhìn lại bông hoa huệ , lòng rất là cảm xúc mà phò mã chỉ tặng cho 1 cái mà thôi , có tủi thân không chứ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

thanhan
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

trêRe: Hoa Gấm Ngày Xưa
Reply #489 - 25. Jul 2007 , 16:56

phuonghue wrote on 25. Jul 2007 , 10:36:
Hồi sáng này chị ở dưới bếp ,nghe nhà có khách chạy lên hông thấy ai. Đọc tin nhắn thì nghe khách có để lại cành hoa 5 cánh gì đó mà sao chị hông thấy đâu hết. Em nghỉ chị có cần mua mắt kiếng mới không đây? Chị mới mua về 1 mớ trái cây nhiệt đới cho em ăn chay với để mời khách nữa  nè , có cả 1 bông hoa Huệ nữa đó   Smiley Smiley

...

Chúc cả nhà ăn trái cây vui vẻ   Cheesy Cheesy

Không lẻ các chị đều bị mắt lảo cả sao vậy cà  Undecided Cái hoa có nhỏ nhưng đâu có nhỏ dữ vậy đâu, nó vẫn còn nằm chình ình trên bàn mà mấy chị không thấy thật sao, hay là mấy chị lại 3 xạo rồi  Roll Eyes  Roll Eyes
Không sao thanhan thấy chị Huệ ưa hoa Huệ trắng, thanhan ẳm cái hoa từ vườn người ta về tặng cho chị nè.

...
Back to top

IP Logged

hai
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #490 - 26. Jul 2007 , 03:05

Hi hi,  Huệ CN mới đi chơi Hawaii mang mít về hoàng cung thơm quá làm Hải cầm lòng chẳng đậu phải bỏ cả công việc chạy về bốc một miếng   Cheesy  

Vừa nhâm nhi mấy múi mít thơm dòn vừa đi dạo sân trường thú vị quá đi thôi. Hải thấy ĐMỹ nhắn tin tìm chị Tuỳ Anh, Hải tò mò tìm đọc thêm chị Tuỳ Anh và tình cờ bắt gặp hiền lành cho Huệ nè.

Tới chuyện anh chàng nhà quê
hiền lành mà lắm người mê quá trời
(Hôm Nay Gió Lộng Tóc Bay - Tuỳ Anh )

Back to top
« Last Edit: 26. Jul 2007 , 03:18 by hai »  

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #491 - 26. Jul 2007 , 05:36

HIỀN lành mà lắm người mê quá TRỜI

Kìa vầng Dương mây vẫn còn che khuất
TRỜI giăng giăng xam xám lối về XƯA

( Chờ Đợi--------Thất TN của cung Hoa Gấm)

Thất TN ơi, thơ say của 7 hay wa' hà, Ngố CN lang thang đến thơ phòng của 7 chép 2 câu thơ này. U già mí quý CN khỏi la Ngố CN lâu lâu xẹt dzìa hết bắt ăn CÀ lại phải uống SỮA mí ăn Yogurt.
Back to top
« Last Edit: 26. Jul 2007 , 05:43 by tuyet_ngo »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #492 - 26. Jul 2007 , 05:48

tuyet_ngo wrote on 26. Jul 2007 , 05:36:
HIỀN lành mà lắm người mê quá TRỜI

Kìa vầng dương mây vẫn còn che khuất
TRỜI giăng giăng xam xám lối về XƯA

( Chờ Đợi--------Thất TN của cung Hoa Gấm)

Thất TN ơi, thơ say của 7 hay wa' hà, Ngố CN lang thang đến thơ phòng của 7 chép 2 câu thơ này. U già mí quý CN khỏi la Ngố CN lâu lâu xẹt dzìa hết bắt ăn CÀ lại phải uống SỮA mí ăn yogurt.

Hello Tuyết CN,
Mấy hôm nay vắng em mấy CN kia cũng lười huyền luôn, chỉ có mình Phương Huệ chịu khó ở nhà quét bụi nấu cơm kho cá  Cheesy. Còn Phương Tần CN thì nghe nói đi du lịch ở đâu đó, Phượng CN thì mất tích giang hồ. Em có được tin gì của cô này không? Cả nhà quan tâm cho cô này nhiều 1 chút vi CN này ở tận cái xứ "xa xôi xúi quẩy" đó. Nay vầy mai khác không biết đường mà...mò  Undecided  Undecided

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #493 - 26. Jul 2007 , 11:00

Quote:
Hello Tuyết CN,
Mấy hôm nay vắng em mấy CN kia cũng lười huyền luôn, chỉ có mình Phương Huệ chịu khó ở nhà quét bụi nấu cơm kho cá  Cheesy. Còn Phương Tần CN thì nghe nói đi du lịch ở đâu đó, Phượng CN thì mất tích giang hồ. Em có được tin gì của cô này không? Cả nhà quan tâm cho cô này nhiều 1 chút vi CN này ở tận cái xứ "xa xôi xúi quẩy" đó. Nay vầy mai khác không biết đường mà...mò  Undecided  Undecided

Chị Đ Đ ơi ,
Em nghỉ chị khỏi cần lo ,hồi tối này em thấy Phượng vào sân trường ,em định chạy ra nắm áo thì bị người khác nắm áo nên em không vô được.Tưởng đâu cô nàng về thăm nhà thì phải lên tiếng , ai ngờ im lặng quay lưng làm cả nhà mình ngóng chờ lo lắng  Sad Sad Sad Giận ai vậy Phượng ơi  Huh Huh Huh
Back to top

IP Logged

Mynh
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #494 - 26. Jul 2007 , 11:42

phuonghue wrote on 26. Jul 2007 , 11:00:
Chị Đ Đ ơi ,
Em nghỉ chị khỏi cần lo ,hồi tối này em thấy Phượng vào sân trường ,em định chạy ra nắm áo thì bị người khác nắm áo nên em không vô được.......

Công chúa Huệ kính yêu viết làm em tức cuời quá.
Nếu em là công chúa em sẽ nói với nguời nắm áo em  thế' này : Noway, tặng có 1 cành bông huệ thôi thì không được nắm áo gì hết á ! 

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 31 32 33 34 35 ... 51
Send Topic In ra