Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa Gấm Ngày Xưa  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 35 36 37 38 39 ... 51
Send Topic In ra
Hoa Gấm Ngày Xưa (Read 50008 times)
phuonghue
Gold Member

Re: Hoa Gấm Ngày Xưa
Reply #540 - 31. Jul 2007 , 10:57

Chị Đ Đ ơi ,
Em mới bỏ thêm mấy tấm hình của bạn bè vào trang tâm tình chị coi cho vui. Em nghỉ may ra có ai lạc đường vào gặp người quen thì đến nhận bà con đó mà. Chị My bận rồi ai cũng biến mất buồn quá đi  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Tối nay mời chị nhậu ốc luộc xã với em nghe.. Cheesy Cheesy Cheesy

...

Thiếu nước mắm gừng rồi chị Đ Đ ơi.. Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #541 - 31. Jul 2007 , 12:58

phuonghue wrote on 31. Jul 2007 , 10:57:
Chị Đ Đ ơi ,
Em mới bỏ thêm mấy tấm hình của bạn bè vào trang tâm tình chị coi cho vui. Em nghỉ may ra có ai lạc đường vào gặp người quen thì đến nhận bà con đó mà. Chị My bận rồi ai cũng biến mất buồn quá đi  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Tối nay mời chị nhậu ốc luộc xã với em nghe.. Cheesy Cheesy Cheesy

...

Dĩa ốc luộc xã nhìn ngon quá P Huệ ơi, thiếu nườc mắm gừng hả, thôi kệ nhà có sẵn nước mắm tỏi mình ăn đở có được không em  Wink

...

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #542 - 31. Jul 2007 , 13:00

Chị Đ Đ ơi ,
Em mới bỏ thêm mấy tấm hình của bạn bè vào trang tâm tình chị coi cho vui. Em nghỉ may ra có ai lạc đường vào gặp người quen thì đến nhận bà con đó mà. Chị My bận rồi ai cũng biến mất buồn quá đi  Embarrassed Embarrassed Embarrassed Tối nay mời chị nhậu ốc luộc xã với em nghe.. Cheesy Cheesy Cheesy

...

Dĩa ốc luộc xã nhìn ngon quá P Huệ ơi, thiếu nườc mắm gừng hả, thôi kệ nhà có sẵn nước mắm tỏi mình ăn đở có được không em  Wink
...

À, Đ Đ đã bỏ thêm hình vào Netfirms album rồi đó nha!

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #543 - 31. Jul 2007 , 13:53

Cám ơn chị đã vừa làm nước mắm lại vừa bỏ hình nữa. Cheesy Cheesy Cheesy. Để em đem cranberry pie ra ăn tráng miệng nghe. Bánh này làm theo kiểu diet nên ăn không sợ béo lại không sợ đường. Ngon lắm... Cheesy Cheesy Cheesy

...
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #544 - 31. Jul 2007 , 19:17

Rồi một chiều rừng mưa,
Ba người anh, từ chiến trường Đông bắc
Được tin em gái mất,
Trước tin em lấy chồng.
Gió sớm Thu về rờn rợn nước sông
Đứa em nhỏ lớn lên ngở ngàng trông ảnh chị
Khi gió sớm Thu về , cỏ vàng chân mộ chí....

(Màu tím hoa sim / Hữu Loan)

Mọi người đi đâu hết rồi? Không lẽ ai cũng bận đọc Harry Potter hết    ??? ??? ??? [/quote]

TN bận học bài cổ văn, ngày mai có bài kiểm của cô Ngọc Mai  nè. Hơn 1 tiếng rồi mà chưa thuộc thì làm sao được  ăn ốc đây PH ơi !

Chí làm trai của Nguyễn công Trứ

Vòng trời đất dọc  ngang , ngang dọc.
Nợ tang bồng vay trả , trả vay.
Chí làm trai Nam , Bắc , Đông , Tây.
Cho phỉ sức vẫy vùng trong bốn bể.
Nhân sinh tự cổ thùy vô tử.
Lưu thủ đan tâm chiếu hãn thanh.
Đã chắc rằng ai nhục ai vinh.
Mấy kẻ biết anh hùng khi vị ngộ.
Cũng có lúc mưa dồn sóng vỗ.
Quyết ra tay buồm lái với cuồng phong.
Chí những toan xẻ núi lấp sông.
Làm nên tiếng anh hùng đâu đấy tỏ.
Đường mây rộng thênh thênh cử bộ.
Nợ tang bồng trang trắng vỗ tay reo.
Thảnh thơi thơ túi rượu bầu.

Back to top
« Last Edit: 31. Jul 2007 , 20:18 by tuyet_ngo »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #545 - 01. Aug 2007 , 02:29

tuyet_ngo wrote on 31. Jul 2007 , 19:17:
TN bận học bài cổ văn, ngày mai có bài kiểm của cô Ngọc Mai  nè. Hơn 1 tiếng rồi mà chưa thuộc thì làm sao được  ăn ốc đây PH ơi !

Chí làm trai của Nguyễn công Trứ

Vòng trời đất dọc  ngang , ngang dọc.
Nợ tang bồng vay trả , trả vay.
Chí làm trai Nam , Bắc , Đông , Tây.
Cho phỉ sức vẫy vùng trong bốn bể.
Nhân sinh tự cổ thùy vô tử.
Lưu thủ đan tâm chiếu hãn thanh.
Đã chắc rằng ai nhục ai vinh.
Mấy kẻ biết anh hùng khi vị ngộ.
Cũng có lúc mưa dồn sóng vỗ.
Quyết ra tay buồm lái với cuồng phong.
Chí những toan xẻ núi lấp sông.
Làm nên tiếng anh hùng đâu đấy tỏ.
Đường mây rộng thênh thênh cử bộ.
Nợ tang bồng trang trắng vỗ tay reo.
Thảnh thơi thơ túi rượu bầu.

Tuyết ơi ,
Vậy là bà ăn ốc được rồi đó ,thấy chén nước mắm của chị Đ Đ hết xẩy hông? Vừa chấm vừa húp..
Grin Grin

Bầu ơi thương lấy bí cùng
Tuy rằng khác giống nhưng chung 1 giàn
(Cadao)
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #546 - 01. Aug 2007 , 02:57

Tuyết ơi ,
Sẵn sáng nay rãnh rỗi ngồi nói chuyện bầu bí ,tui mời bà ăn sáng rồi đọc bài thơ mà tui rất thích nè.

... ...

Ươm hạt bầu

Nhẹ tay thôi em,ươm xuống một hạt bầu
Rồi chị đi , mơ ngày giàn xanh mướt
Nhẹ tay thôi..
ươm giấc mơ miền ngược
Biết mùa sau...trang sách có vàng hoa?

Phía chị về thắm cổ tích xưa xa
Nắng gió nơi em
dễ đâu ngày xanh được !
bay qua cằn khô mây đánh rơi giọt nước
hạt bầu ươm đêm ấy nẩy chồi xanh..

Cổ tích thế mà !
Chuyện hốc đá lạnh tanh
bé bầu tinh khôi vươn vai cười cùng nắng
đất hoang vu chớm tình yêu nồng mặn
Những mái đầu khét gió sững sờ nghe

Nhẹ tay thôi..
đan sẵn 1 giàn tre
rám nắng bờ vai lần đầu mơ cổ tích !
Cõng bụt lên non..
đêm ơi đừng tịch mịch !
ươm hạt bầu xanh thắm
Biết đâu em...

Phan Anh

Back to top
« Last Edit: 01. Aug 2007 , 03:00 by phuonghue »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #547 - 01. Aug 2007 , 03:09

Hôm nay chị Đ Đ ăn gian , kể chuyện Giàn hoa giấy nha!  Smiley

Giàn Hoa Giấy

...

Giấu mình trên khung cửa sau giàn hoa giấy bốn mùa tim tím, nó lặng lẽ nhìn dòng người đi trên con đuơng bên dưới. Nó bắt gặp một coo bé xa lạ, mỗi chiều khi con đường vắng dần thường rẽ qua đây. Cô bé thật xinh có cái cười hiền diệu đến lạ kì. Khi cô bé ngước nhìn giàn hoa giấy thích thú, đôi má nó nóng ran lên như cô bé đang nhìn vào nó. Những ngày sau, nó gom những bông hoc giấy về khung cửa sổ. Và đợi khi cô bé đi ngang qua, nó sẽ tung chúng lên làm thành một cơn mưa hoa tím...
Cô bé ngạc nhiên trước những bông hoa ngập ngừng rơi vào giỏ xe, rơi lên mái tóc. Cô ngẩng nhìn nở nụ cưòi với giàn hoa. Nó vẫn nép mình bên khung cửa, vẫn len lén nhìn xuống. Nó cũng cười, biết mình sẽ mãi là một bí mật với cô bé xa lạ kia...
Những chiều như thế mơ mộng, bí mật cứ đến lại đi. Rồi một ngày kia, nó chờ đợi mãi nhưng cô bé không rẽ qua lối này. Những bông hoa nó gom lại khô tàn dần trên khung cửa, vài chiếc theo gió ngập ngừng rơi xuống bãng lãng. Nó vẫn đợi, vẫn hi vọng...
Một sáng, nó phát hiện trên thân cây hoa giấy là một phong thư ai đã gắn lên từ lúc nào. Trên phông thư là những dòng chữ nhỏ nhắn, nắn nót:" Cảm ơn " Hoa giấy" nhé! mình không đi trên con đường này nữa. Nhưng " Hoa giấy" ơi, vẫn rơi mỗi chiều để nhớ về mình nha..."
Hoa giấy_ cô bé viết trong ngoặc kép...
Cô bé xa lạ nhưng lại rất thân quen ấy để lại trong lòng nó những nỗi nhớ... Khung cửa sổ cứ vậy, mỗi chiều lại có một cậu bé, rồi một chàng trai lặng lẽ nhìn qua giàn hoa giấy, đợi chờ...
Đợi chờ...

Bí mật

Tôi viết tên em trên chiếc lá
Nhưng sợ khi gió thổi bay đi
Một ai đó vô tình nhặt được
Sẽ biết rằng: Tôi đã yêu em...

Tôi viết tên em trên bờ cát
Sợ trước khi con sóng xóa tan
Một ai đó đi qua nhìn thấy
Sẽ biết rằng: Tôi đã yêu em...

Tôi viết tên em vào cơn gió
Gío vĩnh cửu đi khắp muôn nơi
Nhưng chẳng ai biết điều tôi viết
Và như thế: Tôi mãi yêu em...

Thơ và Truyện của Nguyên hùynh Anh
Back to top
« Last Edit: 01. Aug 2007 , 04:04 by Dau Do »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #548 - 01. Aug 2007 , 04:24

Chị Đ Đ ơi ,

...

Huê ơi,

Hihihi, Tại mấy bữa trước chị Đậu Đỏ vô vét hết cơm nguội, rồi Huệ bưng mấy mâm thức ăn ngon lành mà kêu có chị Đậu Đỏ với Mynh thôi hà, làm My đói bụng muốn xỉu, leo 33 tầng lầu trong cung Hoa Gấm không nổi đó  Grin
Sáng nay nhào vô ăn ốc đại nên mới có chút hơi để nói cuời với mọi nguời  Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #549 - 01. Aug 2007 , 04:43

Sáng nay sao...buồn quá, Huệ ơi! Chắc đây là "chị Đậu Đỏ's moment" quá  Undecided.
Chị gởi tặng các công nương của cung Hoa Gấm bài nhạc này, đặc biệt là tặng CN Phương Tần  Wink

...

Ru Em Tiếc Nuối
Back to top
« Last Edit: 01. Aug 2007 , 04:50 by Dau Do »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #550 - 01. Aug 2007 , 06:12

Quote:
Sáng nay sao...buồn quá, Huệ ơi! Chắc đây là "chị Đậu Đỏ's moment" quá  Undecided.
Chị gởi tặng các công nương của cung Hoa Gấm bài nhạc này, đặc biệt là tặng CN Phương Tần  Wink

...

Ru Em Tiếc Nuối

Chị ơi, sáng nay có chuyện gì mà than buồn vậy chị  Huh Chị có tin gì thêm của Tần không? Em nhận email rồi viết lại cho Tần mấy hôm rồi hỏi số phôn để nói chuyện với Tần mà không thấy Tần đâu  Huh
Oh, có Huệ đây mà,  u già lẩm cẩm quá quên mất Huệ là em Tần  Grin Huệ có số phôn Tần ở VN không?
Back to top
« Last Edit: 01. Aug 2007 , 06:13 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #551 - 01. Aug 2007 , 07:21

Quote:
Sáng nay sao...buồn quá, Huệ ơi! Chắc đây là "chị Đậu Đỏ's moment" quá  Undecided.
Chị gởi tặng các công nương của cung Hoa Gấm bài nhạc này, đặc biệt là tặng CN Phương Tần  Wink

Chị Đ Đ ơi ,
Chị Đ Đ 's moment chắc là dễ lây lắm.Sáng nay em cũng thấy thẩn thẩn thờ thờ làm sao. Đọc truyện Hoa giấy của chị em nhớ nhà lắm vì nhà em có trồng giàn hoa giấy mà. Bây giờ trước đường bị cắt vô rồi nên chẳng còn gì nữa cả. Em cũng  thích những chuyện nhẹ nhàng lãng mạn ,nhiều lúc em thấy những cái ngây ngô đó làm cho đời sống của mình có nhiều hương vị.Mấy đứa con em thấy em hay đọc mấy tờ báo như Áo trắng hay Mực tím cũng nói em kể cho tụi nó nghe. Em ráng dịch 1 vài truyện ngắn nhẹ nhàng cho tụi nó đọc thì con gái em nói nó không hiểu vì truyện không có gì cả và nó không tin là người ta có thể "silly" như vậy. Em thấy tiếc cho tuổi trẻ ở đây vì nếu suy nghỉ như vậy thì đời sống nội tâm quả thật quá nghèo nàn rồi. Không hiểu những gia đình khác thì sao chứ trong nhà em nhiều khi em thấy mấy đứa con em rất là VN nhưng nhiều khi lại thấy quá là xa lạ..Có lẽ đó là cái giá phải trả cho con đường mình đi phải không chị?
Embarrassed Embarrassed Embarrassed
... Tặng chị 1 cánh bông 10 giờ vì bên đây em không có bông giấy Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #552 - 01. Aug 2007 , 08:28

phuonghue wrote on 01. Aug 2007 , 07:21:
Chị Đ Đ ơi ,
Chị Đ Đ 's moment chắc là dễ lây lắm.Sáng nay em cũng thấy thẩn thẩn thờ thờ làm sao. Đọc truyện Hoa giấy của chị em nhớ nhà lắm vì nhà em có trồng giàn hoa giấy mà. Bây giờ trước đường bị cắt vô rồi nên chẳng còn gì nữa cả. Em cũng  thích những chuyện nhẹ nhàng lãng mạn ,nhiều lúc em thấy những cái ngây ngô đó làm cho đời sống của mình có nhiều hương vị.Mấy đứa con em thấy em hay đọc mấy tờ báo như Áo trắng hay Mực tím cũng nói em kể cho tụi nó nghe. Em ráng dịch 1 vài truyện ngắn nhẹ nhàng cho tụi nó đọc thì con gái em nói nó không hiểu vì truyện không có gì cả và nó không tin là người ta có thể "silly" như vậy. Em thấy tiếc cho tuổi trẻ ở đây vì nếu suy nghỉ như vậy thì đời sống nội tâm quả thật quá nghèo nàn rồi. Không hiểu những gia đình khác thì sao chứ trong nhà em nhiều khi em thấy mấy đứa con em rất là VN nhưng nhiều khi lại thấy quá là xa lạ..Có lẽ đó là cái giá phải trả cho con đường mình đi phải không chị?
Embarrassed Embarrassed Embarrassed... Tặng chị 1 cánh bông 10 giờ vì bên đây em không có bông giấy Cheesy Cheesy Cheesy

P.Huệ thân mến,
Không biết em thì sao chứ Đ Đ hết buồn rồi đó nha! Cám ơn trời phật, nó thoạt đến rồi đi mà thôi  Wink.
Nghe em lưu luyến giàn hoa giấy, Đ Đ kể em nghe hiện nhà chị có tới 2 giàn hoa giấy ở hai bên hông nhà,cũng vì nhớ VN đó, nhưng em ơi cứ mỗi 2 tuần phải ra tỉa giàn hoa thì đau khổ lắm đấy vì hoa giấy mọc rất mau và có gai dài và to. Lần nào ra mần thịt nó cũng bị nó cào cấu tùm lum tà la. Chị xách máy hình ra bên hông nhà chụp liền 1 cái hình gởi cho em xem nè!  Grin

...

Em đừng buồn vì các cháu nhỏ không "feel" được những cái vớ vẫn lơ tơ mơ như mình ngày xưa, cuộc sống ở bên này rất thực tế, chúng nó mà sống trên mây như mình là khổ tụi nó  Tongue. Cũng như các con của chị không thích nghe nhạc VN nữa mặc dù lúc trước chúng nó còn karaoke nhạc Việt nữa! Chúng bảo vơi chị là nhạc VN nghe depress quá, cứ than thở khóc lóc không hà  Tongue  Tongue

Back to top
« Last Edit: 01. Aug 2007 , 08:43 by Dau Do »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #553 - 01. Aug 2007 , 15:27

Bớ mả tà hồi trưa mới thấy Phương Tần gởi mấy trái măng cụt cho cả nhà , bây giờ thì biến mất tiêu rồi  Shocked Shocked , bộ CN nào đem dấu rồi hả  Huh  Huh
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #554 - 01. Aug 2007 , 22:14

Phương Tần ơi, chị Đ Đ đang khiếu nại về việc nhà đã bị mất trộm rổ măng cụt rồi  Tongue  Tongue  Cheesy
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 35 36 37 38 39 ... 51
Send Topic In ra