Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa Gấm Ngày Xưa 4  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 85 86 87 88 89 ... 101
Send Topic In ra
Hoa Gấm Ngày Xưa 4 (Read 85433 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Hoa Gấm Ngày Xưa 4
Reply #1290 - 23. Apr 2008 , 08:57

tuy-van wrote on 23. Apr 2008 , 08:49:
em đồng ý vối chị đ đ. đốt, rãi tro ra biền như chị t4 là khoẽ nhât..hy vọng kiếp sau, khỏi phãi làm người cho..khổ .." đồi là bể khổ '' đấy ạ.

Nhiều khi nghĩ như vậy thấy lòng mình thanh thản hơn khi nhớ đến cô Ngôn. Nếu xem chuyện ra đi là bắt đầu cho 1  hành trình mới, thì chúng ta hoặc những thân nhân còn ở lại dễ đối mặt với sự thương tiếc trong lòng hơn. Phải không TV  Huh

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1291 - 23. Apr 2008 , 09:04

đúng lấm đó chị yệu
em thích các bài thô cũa các chị em, thích là thích, chứ em chỉ biê/t làm thô con cóc mà thôi.
ALEX mimi tất cã cho đỗ buồn nhe..
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #1292 - 23. Apr 2008 , 09:12

Quote:

Chữ mai này có khác với chữ mai sau không nhỉ?? Sao chị Đ Đ  nghe như nó"gần" hơn vậy? Có thể sẽ làm cho đám nhỏ giựt mình  Tongue  Tongue.
Vã lại nếu như chị thì chắc chị chỉ nói chung chung khơi khơi thôi là mai sau chị muốn như thế nào chôn hoặc thiêu, chứ không hỏi con chị muốn làm như thế nào đâu Tongue  Tongue.
Với lại chị đâu thấy có cái gì phức tạp đâu, chị nghĩ thiêu>tro>rãi nghe rất đơn giản mà  Tongue , trừ khi em muốn trống kèn đầy đường phố, mướn người khóc lóc um sùm, và cất một "căn nhà" trên 1 miếng đất thiệt lớn  Tongue  Tongue

Chị Đ Đ và chị Túy Vân thương ,
Hi hi , nghe chị Đ Đ nói em tưởng tượng đám ma của em kèn trống rãi vàng bạc tùm lum như trong phim Tàu chắc là vui lắm  Grin Grin. Giỡn vậy thôi chứ em nghĩ nhiều lúc những gì mình làm là cho người sống hơn là cho người đã mất. Lúc đó có bó chiếu rồi quăng ra đường mình  cũng đâu có biết gì  Tongue. Em chưa dám nhìn hỏa thiêu , chỉ mới dự 1 tang lễ hỏa thiêu nhưng em bỏ đi ra ,chỉ nghe kể lại là đã thấy sợ và buồn quá rồi  Sad. Mấy đứa con em nói muốn có chỗ để tới nhỏng nhẻo hay tâm tình với Bố mẹ. Em nói nhỡ mấy đứa dọn đi những nơi xa quá thì làm sao , tụi nó nói như vậy mới có lý do cho mấy anh em gặp nhau.  Nhưng cái phức tạp là thủ tục kìa , ai cũng nói đừng chờ khi tang gia bối rối rồi để ai biểu làm gì thì làm theo , em không dám hỏi mấy người có kinh nghiệm , sợ họ hiểu lầm. Mẹ anh Đ mất gần 10 năm rồi mà ông Ba mỗi ngày mưa nắng gì cũng đạp xe qua cầu Trà Khúc leo lên ngọn đồi để ngồi hủ hỉ , bây giờ đã 94 tuổi , nhiều khi đạp xe không nỗi thì Ông đi bộ té lên té xuống ai nói gì cũng không nghe tại vì Ông không còn chỗ nào để nương tựa và chuyện trò cả. Bên đây em chỉ thấy người ta thiêu rồi đem vào Chùa hay đem về quê chứ không thấy rãi nơi. Hm , chắc phải bàn lại với sấp nhỏ đó  Smiley
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #1293 - 23. Apr 2008 , 09:19

phuonghue wrote on 23. Apr 2008 , 09:12:
Chị Đ Đ và chị Túy Vân thương ,
Hi hi , nghe chị Đ Đ nói em tưởng tượng đám ma của em kèn trống rãi vàng bạc tùm lum như trong phim Tàu chắc là vui lắm  Grin Grin. Giỡn vậy thôi chứ em nghĩ nhiều lúc những gì mình làm là cho người sống hơn là cho người đã mất. Lúc đó có bó chiếu rồi quăng ra đường mình  cũng đâu có biết gì  Tongue. Em chưa dám nhìn hỏa thiêu , chỉ mới dự 1 tang lễ hỏa thiêu nhưng em bỏ đi ra ,chỉ nghe kể lại là đã thấy sợ và buồn quá rồi  Sad. Mấy đứa con em nói muốn có chỗ để tới nhỏng nhẻo hay tâm tình với Bố mẹ. Em nói nhỡ mấy đứa dọn đi những nơi xa quá thì làm sao , tụi nó nói như vậy mới có lý do cho mấy anh em gặp nhau.  Nhưng cái phức tạp là thủ tục kìa , ai cũng nói đừng chờ khi tang gia bối rối rồi để ai biểu làm gì thì làm theo , em không dám hỏi mấy người có kinh nghiệm , sợ họ hiểu lầm. Mẹ anh Đ mất gần 10 năm rồi mà ông Ba mỗi ngày mưa nắng gì cũng đạp xe qua cầu Trà Khúc leo lên ngọn đồi để ngồi hủ hỉ , bây giờ đã 94 tuổi , nhiều khi đạp xe không nỗi thì Ông đi bộ té lên té xuống ai nói gì cũng không nghe tại vì Ông không còn chỗ nào để nương tựa và chuyện trò cả. Bên đây em chỉ thấy người ta thiêu rồi đem vào Chùa hay đem về quê chứ không thấy rãi nơi. Hm , chắc phải bàn lại với sấp nhỏ đó  Smiley

Huệ ơi,
Dễ ợt nè, mang tro cất vào hủ lọ, sau đó chu du nhà các con, mỗi đứa ở...vài tháng  Cool  Cool. Chịu chưa  Wink
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #1294 - 23. Apr 2008 , 09:19

Quote:
Nên hay không nên đề cập tới  Undecided  Undecided, P Huệ à, đây quả là một théc méc nên được "bàn cải, tranh luận"  Undecided
Theo ý Đ Đ thì nên lắm chứ, đó là "những tự nhiên của trời đất" mà. Nhất là với những người như 2 chị em, không muốn nước tới chân rồi mới nhảy  Tongue  Tongue

Chị Đ Đ và chi PH ơi, khi mình ở trong tư thế chuẩn bị để sẵn sàng thì vẫn tốt hơn. Thật sự em không ngại gì cả.

Tiện đây em xin hỏi các Thầy, Cô và Chị, Em nào có hình ngày xưa của cô Ngôn ngày xưa thì email cho em xin nhé.
Hết lòng cảm ơn.
Bích-Định
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #1295 - 23. Apr 2008 , 09:34

Quote:
Huệ ơi,
Dễ ợt nè, mang tro cất vào hủ lọ, sau đó chu du nhà các con, mỗi đứa ở...vài tháng  Cool  Cool. Chịu chưa  Wink.  

Hi hi , Chị Đ Đ đúng là không hổ danh Quân Sư , chuyện gì cũng có cách giải quyết cả , để tối nay em bàn với mấy đứa coi tụi nó nói gì ( thế nào cũng bị la 3 trận  Tongue ) Chị biết không ngay cả việc ký tên Living Will , cả nhà em biết chỉ có đứa con gái giữa là biết em rất sợ đau đớn và chỉ muốn tất cả nhanh và gọn nên em dặn nó có gì là phải dứt khoát dù phải đem nhốt OX với anh Hai nó lại. Nhưng nó lại là đứa mít ướt nhất nên không biết rồi có ai nghe lời mình nữa không  Huh Em phải dặn mấy đứa bạn có gì thì "ra tay " dùm  Grin Grin. Thiệt tình làm cái nghề của em nhiều lúc thấy cuộc sống bệnh hoạn khổ quá à , dù là em chỉ làm với em bé thôi  Sad Sad
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #1296 - 23. Apr 2008 , 10:21

phuonghue wrote on 23. Apr 2008 , 09:34:
Hi hi , Chị Đ Đ đúng là không hổ danh Quân Sư , chuyện gì cũng có cách giải quyết cả , để tối nay em bàn với mấy đứa coi tụi nó nói gì ( thế nào cũng bị la 3 trận  Tongue ) Chị biết không ngay cả việc ký tên Living Will , cả nhà em biết chỉ có đứa con gái giữa là biết em rất sợ đau đớn và chỉ muốn tất cả nhanh và gọn nên em dặn nó có gì là phải dứt khoát dù phải đem nhốt OX với anh Hai nó lại. Nhưng nó lại là đứa mít ướt nhất nên không biết rồi có ai nghe lời mình nữa không  Huh Em phải dặn mấy đứa bạn có gì thì "ra tay " dùm  Grin Grin. Thiệt tình làm cái nghề của em nhiều lúc thấy cuộc sống bệnh hoạn khổ quá à , dù là em chỉ làm với em bé thôi  Sad Sad

Grin  Grin  Grin Nói thiệt nha  Embarrassed  Embarrassed, chị Đ Đ nói mạnh miệng nhưng thực ra chuyện người thì sáng còn chuyện mình thì...quáng híihi'hi', bởi dzị cho nên chỉ có thể thủ cái quạt mo để có ai wi'nh thì mình dùng nó để che  Grin  Grin  Grin

Back to top
« Last Edit: 23. Apr 2008 , 10:22 by Dau Do »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #1297 - 23. Apr 2008 , 13:07

Chị cũng đồng ý với Đậu Đỏ và TV cũng như PH là mình nên nói ý nguyện của mình với gia đình trước.Cuộc đời rất vô thường không ai có thể biết trước chuyện gì sẽ xảy ra ,trừ phi những người bị bịnh nan y thì họ mới biết là họ sắp rời chỗ tạm một ngày thật gần mà thôi.
   Ngày xưa khi chị còn bé thì chị chỉ mong sống đến 50 tuổi là quá đủ vì như vậy khi mình có đi chơi xa thì mình vẫn còn có một chút hình ảnh đẹp để lại trong đầu của những người còn lại.......nhưng sau này chị thấy mình muốn như vậy hơi có ích kỷ và nghĩ đến cái tôi hơi nhiều......do đó bây giờ chị chỉ mong sao khi đến ngày không còn vương vấn trần gian nữa thì xin được thanh thản ra đi chứ đừng ốm đau hoặc gia nua lẩm cẩm ngày này qua ngày khác để làm phiền gia đình.Cầu mong là như thế nhưng cái duyên của mình có đạt được hay không lại là một chuyện khác.
   Và sau khi nhắm mắt rồi thì được thiêu và đem tro đi rải xuống sông biển ao hồ hoặc xuống núi ,hay ngay cả xuống một vườn hoa nào đó cũng đều tốt cả...sao cho tiện với những người còn lại.Cát bụi thì phải trỏ về với cát bụi là thường tình đúng không?
   Bây giờ thấy những gia đình có đám tang thay vì đề không nhận phúng điếu thì thiên hạ vẫn mang hoa đến (chị lợi cho hàng hoa mà thôi )và hoa thì rất đắt nên những số tiền dùng để mua hoa đó gửi cho quỹ từ thiện thật là việc nên làm.
   Sáng nay được nghỉ lại thêm buồn về sự ra đi của cô Ngôn nên xin được bàn với các em một chút nhé.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1298 - 23. Apr 2008 , 13:34

CHI Đ Đ, PH VA Bd than,
ox JIMMY không thích đôt.ox sộ nong.thiệt tình, chết còn biết gì nưa..TV thích là 1 chuyện, còn ox và các con có làm hay không , là chuyện khác.
bỗi vậy, bây giồ còn sống , khoẽ mạnh, hưỡng tối đa..chết rôi..làm lốn hay nho..đã quá muộn rội

cám ôn nhóm 75 và tất cã đến đưa tiễn CÔ NGÔN lần cuối cù ng.. buồn oi là buồn..
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1299 - 23. Apr 2008 , 13:39

em cũng hoan hô vối ý kiến cũa chị THU TRAN..chị bốt bịnh rồi hã chị   mừng lấm thạy
chúc sức khoẽ đến vối mọi ngươi...và an lành luộn
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #1300 - 23. Apr 2008 , 14:13

anh_thu_Tran wrote on 23. Apr 2008 , 13:07:
 Chị cũng đồng ý với Đậu Đỏ và TV cũng như PH là mình nên nói ý nguyện của mình với gia đình trước.Cuộc đời rất vô thường không ai có thể biết trước chuyện gì sẽ xảy ra ,trừ phi những người bị bịnh nan y thì họ mới biết là họ sắp rời chỗ tạm một ngày thật gần mà thôi.
  Ngày xưa khi chị còn bé thì chị chỉ mong sống đến 50 tuổi là quá đủ vì như vậy khi mình có đi chơi xa thì mình vẫn còn có một chút hình ảnh đẹp để lại trong đầu của những người còn lại.......nhưng sau này chị thấy mình muốn như vậy hơi có ích kỷ và nghĩ đến cái tôi hơi nhiều......do đó bây giờ chị chỉ mong sao khi đến ngày không còn vương vấn trần gian nữa thì xin được thanh thản ra đi chứ đừng ốm đau hoặc gia nua lẩm cẩm ngày này qua ngày khác để làm phiền gia đình.Cầu mong là như thế nhưng cái duyên của mình có đạt được hay không lại là một chuyện khác.
  Và sau khi nhắm mắt rồi thì được thiêu và đem tro đi rải xuống sông biển ao hồ hoặc xuống núi ,hay ngay cả xuống một vườn hoa nào đó cũng đều tốt cả...sao cho tiện với những người còn lại.Cát bụi thì phải trỏ về với cát bụi là thường tình đúng không?
  Bây giờ thấy những gia đình có đám tang thay vì đề không nhận phúng điếu thì thiên hạ vẫn mang hoa đến (chị lợi cho hàng hoa mà thôi )và hoa thì rất đắt nên những số tiền dùng để mua hoa đó gửi cho quỹ từ thiện thật là việc nên làm.
  Sáng nay được nghỉ lại thêm buồn về sự ra đi của cô Ngôn nên xin được bàn với các em một chút nhé.

Chị AT ơi ,
Sáng nay em cũng buồn quá đi , may mà có D Đ để em còn vào nói chuyện nên đến trưa là thấy cái buồn vơi bớt 1 phần rồi  Smiley Không ai biết được sau khi chết mình sẽ về đâu nhưng nhất định là bắt đầu của 1 cuộc hành trình mới rồi phải không mấy Chị ? Nghỉ đến cái chết thì em thấy bình thản lắm và chẳng có mong muốn gì , làm sao cho mấy người sống thấy vừa lòng là được rồi , nhưng nghỉ lại những gì mình để lại đàng sau chưa làm xong thì lại thấy bất nhẫn quá. Có lẽ ai cũng sợ mình sẽ là gánh nặng cho người khác và những hình ảnh đẹp đẽ của mình sẽ chẳng còn trong lòng những người thân yêu nhưng mình đâu có sự lựa chọn phải không Chị ? Nên chi kiếp này em sợ mắc nợ ai bất cứ món nợ gì vì em rất tin vào sự vay trả , nhiều khi mình thấy ngay trước mắt đó chị ha Tongue Tongue
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #1301 - 23. Apr 2008 , 14:16

tuy-van wrote on 23. Apr 2008 , 13:34:
CHI Đ Đ, PH VA Bd than,
ox JIMMY không thích đôt.ox sộ nong.thiệt tình, chết còn biết gì nưa..TV thích là 1 chuyện, còn ox và các con có làm hay không , là chuyện khác.
bỗi vậy, bây giồ còn sống , khoẽ mạnh, hưỡng tối đa..chết rôi..làm lốn hay nho..đã quá muộn rội

cám ôn nhóm 75 và tất cã đến đưa tiễn CÔ NGÔN lần cuối cù ng.. buồn oi là buồn..

Chị TV ơi ,
OX em cũng sợ đốt nữa  Tongue Tongue Chôn thì mình không nhìn thấy nhưng nếu đọc bài thơ "Đừng bỏ em một mình " thì thấy cũng..sợ sợ.. Tongue Tongue

Đừng Bỏ Em Một Mình

Đừng bỏ em một mình
Khi trăng về lạnh lẽo
Khi chuông chùa u minh
Chậm rãi tiếng cầu kinh

Đừng bỏ em một mình
Khi mưa chiều rào rạt
Lũ chim buồn xơ xác
Tìm nhau gục vào mình

Đừng bỏ em một mình
Trời đất đang làm kinh
Rừng xa quằn quại gió
Thu buốt vết hồ tinh

Đừng bỏ em một mình
Đừng bắt em làm thinh
Cho em gào nức nở
Hòa đại dương mông mênh

Đừng bỏ em một mình
Biển đêm vời vợi quá
Bước chân đời nghiêng ngả
Vũ trụ vàng thênh thênh

Đừng bỏ em một mình
Môi vệ thần không linh
Tiếng thời gian rền rĩ
Đường nghĩa trang gập ghềnh

Đừng bỏ em một mình
Bắt em nghe tiếng búa
Tiếng búa nện vào đinh
Hòa trong tiếng u minh

Đừng bỏ em một mình
Bóng thuyền ma lênh đênh
Vòng hoa tang héo úa
Yêu quái vẫn vô tình

Đừng bỏ em một mình
Cho côn trùng rúc rỉa
Cỏ dại phủ mộ trinh
Cho bão tố bấp bênh

Đừng bỏ em một mình
Mấy ngàn năm sau nữa
Ai mái tóc còn xinh
Đừng bỏ em một mình

(Minh Đức Hoài Trinh)

Back to top
« Last Edit: 23. Apr 2008 , 14:22 by phuonghue »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #1302 - 23. Apr 2008 , 14:31

...

PH muốn thông báo cho các CN là Thân Mẫu của anh Đỗ Quân mới mất đó. Mọi người qua bển chia buồn nha  Sad
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #1303 - 23. Apr 2008 , 17:34

phuonghue wrote on 23. Apr 2008 , 14:31:
...

PH muốn thông báo cho các CN là Thân Mẫu của anh Đỗ Quân mới mất đó. Mọi người qua bển chia buồn nha  Sad

Cảm ơn chị - em vừa vào bên đó chia buồn xong  Cry
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1304 - 23. Apr 2008 , 20:23

anh_thu_Tran wrote on 23. Apr 2008 , 13:07:

Cả nhà thân yêu
TL đồng ý với chị Anh Thư.  Cõi  đời này chung quy cũng chỉ là cõi ta bà tạm bợ mà thôi. Ước nguyện của em cũng giống như chi Anh Thư. Và cũng như chị AT nói đấy, cuộc sống ở đời thường này rất vô thường , mọi sự việc có thể thay  đổi  chỉ ngay trong một sát na.  TL ước mong , mình được ra đi  1 cách thanh thản, không phiền hề gì đến ai cả , ngay cả đến ngươì chồng yêu dâú của mình. Nhưng ước mong cũng chỉ là để mong ước.  Được hay không là còn tuỳ  theo những gì mình đã và đang làm trong cuộc sống hiện tại cũng như trong nhiều đời nhiều kiếp của thuở quá khứ.       
TL được Thày TL dạy dỗ rằng -TL phải nên phát tâm rằng -khi chết được vãng sanh về  cõi Tịnh Độ của Đức Phật A Di Đà  - và không trở lại cõi thế gian rẫy đầy phiền não này. .
Và nếu muốn được như thế, chúng ta phải một lòng chuyên niệm Phật A Di Đà, để đến khi lâm chung thân tâm không bi động loạn và nhờ vậy được Đức Phật A DI ĐÀ tiếp dẫn về
cõi Tinh Độ an nhàn. 
Ngoài ra, TL khong thích chôn, chỉ thích thiêu , như vậy
con cái có thể mang về chùa hay đem ra rải ở  bất kỳ giòng sông nào.

TL cũng không muốn con cái mình nhận tiền phúng điếu , vì như vậy theo đạo Phật, mình đã mang nợ ngươì ấy rồi.  Va tang lễ càng đơn giản chừng nào càng tốt , như vậy khỏi nhọc lòng ngươì còn sống, phải lo lắng về tiền bạc để lo cho viẹc mai táng ấy. Giống như chi AT nói, tiền đó nên làm việc bố thí cúng dường và bất kỳ việc thiện để hồi hướng cho hương hồn của ngươì quá cố.
Chúc cả nhà những ngày tháng sắp tớí, một ngày như mọi ngày thân tâm hằng an lac.
TL
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 85 86 87 88 89 ... 101
Send Topic In ra