Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa Gấm Ngày Xưa 4  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 101
Send Topic In ra
Hoa Gấm Ngày Xưa 4 (Read 85328 times)
Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Re: Hoa Gấm Ngày Xưa 4
Reply #60 - 22. Jan 2008 , 16:26

Phuong_Tran wrote on 22. Jan 2008 , 15:57:
Bà lãnh viết cái Sớ Táo quân của Hoa Gấm Ngày Xưa đi Tần ui.... Grin Grin

PTr

Hichic, hổng được đâu...lúc này coi như không quen tui đi... Embarrassed Undecided Lips Sealed muốn tui văng luôn hả?!! lâu lâu stress quá mới chạy vô sân trường...exercise thư giản đó bà...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #61 - 22. Jan 2008 , 17:03

Quote:
Qua 1 đêm trằn trọc, tóc đã đổi màu muối nhiều tiêu ít, chị Đ Đ đổi ý một cái rẹt  Grin. hahaha

Chị Đ Đ ơi!
Thiệt là sodzi`, lúc này em không có thì giờ đi mò cua bắt cóc nữa, em sợ trượt vỏ chuối lắm, nên chị xóa tên em trong "Sổ bụi đời" đi nhang...cung kính cám ơn chủ xị...Táo trước... Cool Cool Cool

Quote:
2. P Tần théc méc cái gì dzị  Undecided  Huh

À há! Em théc méc cái gì dzị?!!  Huh Huh Huh

Quote:
3. Lâu nay Sớ Táo vẫn do LVD đảm trách, CN Phương Huệ đừng có hù anh Đ Q làm ảnh giựt mình nha  Grin

Hổng phải Sớ Táo Quân kì trước "made in...binh_sovo" sao?!!  Cool Cool Cool Grin Grin Grin
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #62 - 22. Jan 2008 , 17:15

tuyet_ngo wrote on 20. Jan 2008 , 21:46:
Tần CN e ấp ngoan ngoãn, hiền lành như "MA- sơ" & duyên dáng thưa rằng : Em đã dzìa đến cổng trường rồi nè ! Kiss Kiss Kiss ( Chứ hổng phải mới đi cine Văn Hoa dzìa rồi chạy ra cổng trường cho mọi người tưởng PT hổng có.......! Đúng dzị không?) Grin Grin Grin

Roll Eyes Shocked Embarrassed
Nè nè, đừng có nghi oan cho tui nghen, đi cine hồi nào?!! hổng có đâu, mà đi..Sở Thú đó Cô Nương Wink Cheesy Grin Grin Grin Grin

Back to top
« Last Edit: 26. Jan 2008 , 11:29 by Phương Tần »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #63 - 22. Jan 2008 , 18:36

Phương Tần wrote on 22. Jan 2008 , 17:15:
Roll Eyes Shocked Embarrassed
Nè nè, đừng có nghi oan cho tui nghen, đi cine hồi nào?!! hổng có đâu, mà đi..Sở Thú đó Cô Nương Wink Cheesy Grin Grin Grin Grin

...

PS: Phượng Trần à! tui để cái hình này lên cho bà coi vì tui nói ngày xưa cái mặt tui tròn vo với cái cằm nhọn hoắc mà bà không tin...(mai mốt lấy xuống lại... Wink )

Hí hí bây giờ tui " khôn " rồi , trước khi bà kịp lấy xuống lại thì tui đã save tấm hình này rồi để dành mai mốt cho thuê hình làm chứng.... chọc bà chơi cho bà đỡ xì trét đó cha nội ơi , ừ ráng học đi mà nhớ có hứng muốn làm vài câu Sớ Táo Quân thì nhớ chạy u vô D D post vài câu nhé...

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #64 - 23. Jan 2008 , 03:05

Em Đậu Đỏ thương ,
Cô cám ơn em , Cô sẽ chạy qua bễn để đọc.Mong là đọc song suốt.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #65 - 23. Jan 2008 , 05:04

CÁC CHỊ ƠI, EM HỔNG CÓ SỚ TÁO QUÂN, CHỈ CÓ BÀI VIẾT VỀ TẾT XƯA THÔI HÀ, CHO EM ĐĂNG KÉ VÀO ĐÂY NHA, VÌ CÁC CHỊ ĐANG SỬA SOẠN TẾT Á
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #66 - 23. Jan 2008 , 05:11

NGẬM NGÙI NHỚ THUỞ XA XƯA !!!

[size=1.5]Trưa …
Từ phòng làm việc nhìn ra sân trường … trong cái nắng nhẹ nhàng của mùa Xuân đang đến, có những bóng người thấp thoáng, gì vậy kìa … ô hay, lặt lá mai … rằm tháng chạp rồi sao … Tôi buột miệng kêu lên, các bạn đồng nghiệp cười cho sự lơ đãng của tôi …
Rằm tháng chạp … lòng tôi bâng khuâng, một nỗi buồn len nhẹ … Nếu là thuở xưa, chắc tôi đã không thể quên cái ngày đặc biệt này …
- Rằm tháng chạp rồi … lặt lá mai nghe mấy đứa con
Câu nói đó cứ quen thuộc lập lại hằng năm, nghe mãi thành quen, và chúng tôi, năm, sáu anh chị em nhỏ nhất trong nhà người thì lặt lá, người thì lau rửa chậu cây, sơ sơ bốn cấy mai tứ quý, hai chậu mai chiếu thủy cũng ngốn của chúng tôi một ngày trời … Nhưng chúng tôi vui mừng lắm, vì như vậy là tết sắp đến rồi …
Cũng cái thuở xưa ấy, 23 tháng chạp, cái ngày đưa ông Táo về trời, thì cũng chính là ngày chấm dứt việc học, chúng tôi được mặc những bộ quần áo mới, đến trường “ăn Tất niên” … Tối về, sau khi cúng đưa ông Táo lại được ăn món “thèo lèo cứt chuột” … Nhớ đến đây, tôi lại thấy buồn cười cho cái sự ngây thơ của mình lúc nhỏ, cứ nghe hai chữ cứt chuột, lại sợ, không dám ăn, má tôi phải dỗ dành, giải thích nhiều lần tôi mới rụt rè cấm lấy mà đưa vào miệng mút thử …
Cũng từ cái ngày 23 tháng chạp trở đi, mọi sự trong nhà bỗng rộn ràng hẳn lên … Hồi đó, không như bây giờ, không phải cái gì cũng có sẵn để mua, nhà tôi lại đến năm chị em gái, má tôi lại rất khéo tay trong chuyện nấu nướng, nên gần như mọi thứ chuẩn bị cho TẾT là làm ở nhà … Ba bốn đứa chúng tôi chưa đến 10 tuổi, cũng có “công việc” không ngơi tay. Nào là ngồi lặt bỏ rễ từng cọng giá, mà phải lặt 5,6 kg giá cho xong trong một buổi, để má tôi làm dưa …, nào là phụ các chị rây bột mì để làm các món bánh quai vạt, bánh paté chaud, nào là giúp má lột tỏi, hành để làm dưa hành, rồi lại quay ra phụ đến chuyện làm mứt … Nhiều loại mứt lắm : mứt gừng, mứt cà, mứt dừa, mứt mảng cầu, mứt tắt mứt rau câu, mứt me … Gia đình tôi, có món mứt cà, mứt tắt, mứt me và mứt mãng cầu là được bạn bè khen nức nở … Bởi vừa đẹp mắt, vì màu sắc tự nhiên không dùng chất phụ gia, vì khéo gói, và vì vị mứt chua ngọt vừa miệng. Tôi – lúc đó còn nhỏ, chỉ phụ gói, và gọt hay nói đúng hơn là dùng dao lam lạng lớp vỏ mỏng bên ngoài trái tắt, các công đoạn ngâm, phơi, sên … là các chị lớn và má tôi làm. Toàn bộ mứt (trừ mứt dừa và mứt gừng) đều được gói bằng giấy kiếng trong … nên chúng tôi làm không hết việc … Người lớn ra sao tôi không biết, nhưng con nít trong nhà thì rất hăng say phụ việc … Và, má tôi còn một món “độc đáo” của bà , đó là bánh bông lan ổ … Đối với bây giờ, làm một ổ bánh bông lan, chắc là rất đơn giản, nhưng thời đó, thì cực công lắm. Chúng tôi thay phiên nhau đánh trứng bằng tay trong một cái thố bằng sành … từ 5 cái trứng lỏng le, đánh một hồi … từ từ trứng nở ra như sệt lại và tăng lên muốn gần đầy thố, má tôi cứ thoăn thoắt đi lại, vừa ngó chừng thố trứng chúng tôi đánh, vừa làm việc của bà, đến lúc thấy “được”, là đong bột mì, đong đường bằng 1 cái chén kiểu, bỏ từ từ vào trong khi chúng tôi vẫn liên tục quậy thố trứng … rồi phải đánh thêm một hồi nữa không được ngừng tay … đến khi má tôi đem cái nồi đã được lót giấy và tráng chút dầu ăn, thì mới ngừng tay giao lại cho má tôi đổ bột vào nồi và bắt lên nướng trên bếp than … thì ở đây, chị em chúng tôi lại bắt đầu đánh trứng cho 1 ổ khác … Mấy chục năm rồi, tôi vẫn không quên được những ngày đó, bếp của má tôi với 3 cái lò than, từ sáng đến tối luôn rực hồng, vì nướng trong chiếc nồi nhôm (mà bình thường để nấu cơm, canh) và bằng lò than, nên phải có than để trên nắp nồi nữa, gọi là lửa trên, lửa dưới … Cứ hể một ổ bánh “ra lò” để nguội, là ngay sau đó được sang qua chiếc dĩa giấy và bọc giấy kiếng đỏ … rồi được đem biếu tặng, chủ yếu là thầy cô giáo của các anh chị em chúng tôi, cứ vậy mà mấy chục ổ bánh được nướng ròng rã từ 25 đến cho đến chiều tối 29 tết mới chấm dứt …
Cũng trong cái ngày 29 tết đó, chúng tôi thích thú chờ xem đổ rau câu làm mứt và làm rau câu đông lạnh … Với mứt rau câu, thì rau câu được nấu đậm đặc hơn gấp 2 lần, sau khi rau câu đông cứng, các chị lớn dùng dao chắn răng cưa cắt ra từng miếng dài vuông vức, thì bọn nhỏ chúng tôi lại xúm vào gói … Tuy rằng còn nhỏ, nhưng chúng tôi cũng phải “tuân thủ” quy định rất nghiêm ngặt, trước khi làm phải rửa tay thật sạch, và phải dùng đủa gấp miếng mứt đặt vào giấy, rồi gói, hoàn toàn không chạm tay vào mứt, vì hai lẽ, một là để cho mứt được vệ sinh và điều thứ hai không kém phần quan trọng là “mứt không có hơi tay, thì mới để lâu và không chảy nước”, má tôi lập đi lập lại với chúng tôi như vậy trong suốt những ngày đó.
Ngày giao thừa bao giờ cũng có buổi cơm “tất niên” đông đủ mọi người, sau khi dọn dẹp xong, là lúc ba tôi và các anh chị lớn ngồi xúm lại giở quyển tử vi Quỳnh Liên ra … Ba tôi luôn xem tuổi cho các con, rồi xem năm nay, trong các đứa con của mình tuổi đứa nào thích hợp để xông đất đầu năm … rồi tuổi của đứa nào thích hợp để xuất hành đầu năm, khi xuất hành thì đi về hướng nào … trong khi đó, má tôi lặng lẽ rửa tách chén kiểu chỉ chuyên dùng cho ngày tết … rồi, chị em gái chúng tôi, phụ má trải khăn bàn bày tách chén, chị gái thì chưng hoa tươi … đến 11g00 thì đâu đó ổn thỏa, cả gia đình chúng tôi thay đồ mới …
Thời khắc giao thừa trang nghiêm sắp đến… chúng tôi cùng ba má thắp nhang trên bàn thờ, rồi đổ ra cửa nhà, nhìn mâm cúng ông thiên của má …
Đúng 12g00 đêm, tiếng chuông chùa, tiếng chuông nhà thờ đổ rền … tiếng còi tàu hụ vang … dứt hồi còi, mâm cúng cũng vừa tàn, má dẫn chúng tôi ra lăng ông hái lộc …
Sau 1975, thời cuộc đổi thay, 11 người trong nhà không còn đủ đầy nữa, người đi học tập cải tạo, người phải làm việc nơi xa … thời gian nghỉ tết chỉ còn hạn hẹp từ 27, 28 tết cho đến mùng 4 … Người ở nhà không đủ thời gian để bày biện bánh trái như xưa, người ở xa không đủ thời gian về kịp, đành ăn tết xa nhà … vả lại, cũng không còn đủ điều kiện để mà bày vẽ ra nữa …

Bây giờ, mỗi năm tết về, tôi chỉ còn biết ngậm ngùi, nhớ về một thuở xưa … và … kể cho con gái nghe những cái tết của một thời đã xa mà thôi …

SAO MAI - rằm tháng chạp xuân Mậu Tý -
[/size]
Back to top
« Last Edit: 26. Jan 2008 , 12:21 by Sao_Mai »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #67 - 23. Jan 2008 , 06:44

Chào cả nhà quý mến,

BD* bị cảm nằm bẹp. hôm nay lò dò vào thăm nhà, thấy đã xây cung mới rồi. Em nhớ các chị đó, mà có chị nào nhớ em không hah?

Sao Mai viết bài gì đây? Để in ra đọc cho thích cái đã.

Cả tuần câu hát "Trường tan dòng tóc em bay... ta nghe nhịp guốc nơi này em qua..." cứ theo hát trong đầu... thấy đời thật dễ thương. Cảm ơn TV, anh DQ và anh KL về bài hát này.

Tuần lễ các chị tổ chức Ngày Nhớ Ơn Thầy tưng bừng bên trời tây thì trời đông bên này em cũng bước từng bước chân  vào thăm cô Ngôn cho phải lẽ Thầy Trò. Thế là em cũng làm thay cho các chị nữa đó nha. Có ai thưởng gì em ly sinh tô" bơ có bubble không? hí...hí...

Chị Mỹ ơi, em tìm mua được gói bubble khô mà chị chỉ cho rồi. Made in Tawain. Yên chí ăn. Hy vọng cuối tuần em sẽ làm khoe với cả nhà cho biết BD* cũng có công dung ngôn hạnh. hí...hí...

Thôi, ho quá. Em thăm cả nhà nha.
Thân mến nhiều.
Đậu Trắng & Nước Dừa
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #68 - 23. Jan 2008 , 08:05

tuy-van wrote on 22. Jan 2008 , 07:35:
phương hue thương,
bai hat hay qua, nhung ngay bươn cua em, se tan bien ngay, cu mo lai xem ngay vui " nho on thay co " va hy vong em se cươi vui hon phao tet nha.

chuc tat ca dđ mot tuan le an lanh va moi viec nhu y.

cam on mot lan nua, bai hat rat de thương.

Cám ơn chị TV đã vào nghe nhạc và an ủi em. Em cứ coi đi coi lại đoạn video và cười miến chi hoài đó chứ chị  Grin. Em cũng xin chúc chị và gia đình 1 ngày vui. Nghe chị lên chức em thiệt là nôn nóng đó nha  Grin
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #69 - 23. Jan 2008 , 08:08

BichDinh wrote on 23. Jan 2008 , 06:44:
Chào cả nhà quý mến,

BD* bị cảm nằm bẹp. hôm nay lò dò vào thăm nhà, thấy đã xây cung mới rồi. Em nhớ các chị đó, mà có chị nào nhớ em không hah?

Sao Mai viết bài gì đây? Để in ra đọc cho thích cái đã.

Cả tuần câu hát "Trường tan dòng tóc em bay... ta nghe nhịp guốc nơi này em qua..." cứ theo hát trong đầu... thấy đời thật dễ thương. Cảm ơn TV, anh DQ và anh KL về bài hát này.

Tuần lễ các chị tổ chức Ngày Nhớ Ơn Thầy tưng bừng bên trời tây thì trời đông bên này em cũng bước từng bước chân  vào thăm cô Ngôn cho phải lẽ Thầy Trò. Thế là em cũng làm thay cho các chị nữa đó nha. Có ai thưởng gì em ly sinh tô" bơ có bubble không? hí...hí...

Chị Mỹ ơi, em tìm mua được gói bubble khô mà chị chỉ cho rồi. Made in Tawain. Yên chí ăn. Hy vọng cuối tuần em sẽ làm khoe với cả nhà cho biết BD* cũng có công dung ngôn hạnh. hí...hí...

Thôi, ho quá. Em thăm cả nhà nha.
Thân mến nhiều.
Đậu Trắng & Nước Dừa

B Đ ơi,
Dĩ nhiên là ai cũng nhớ em rồi. Nếu em nấu chè nhớ chụp hình lên khoe nha. Chúc em ăn chè nhiều sẽ mau hết bịnh  Grin
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #70 - 23. Jan 2008 , 08:15

TOI B Đ QUA, THOI RANG LO SUC KHOE, ROI MAU MAU RA SAN TRƯƠNG DOT PHAO TET NHẠ
  P. HUE NON LAM HA, VAY CON LON CUA EM, NAM NAY MAY TOUI ROI..

CHUC TAT CA SUC KHOE DOI DAO, DE RA SAN NGAM MAY CANH TRUC DEP.. TUYET VỌI
  Đ MY OI, THANG 8 DI LA HA? NEU DƯƠC REO CAC BAN GAP NHAU NHẠ

NHO BAN GAN CHIT NE.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #71 - 23. Jan 2008 , 08:36

Phương Tần wrote on 22. Jan 2008 , 15:48:
Đi đâu cho thiếp theo cùng
Đói no thiếp chịu lạnh lùng thiếp cam
Ví dầu tình có dở dang
Thì cho thiếp gọi đò ngang thiếp ...dzìa

...

Em Tóc Ngắn

Em tóc ngắn,
Đôi vai gầy rất tội,
Gánh nổi không oan trái của đời nhau?
Trên đôi vai em, vai tình, vai nghĩa
Em gánh vai nào cũng đầy những thương đau...

Em tóc ngắn,
Đôi mắt buồn vời vợi,
Chút phấn son rõ nét cánh môi cong,
Con gái Bắc thường ưa làm ra vẻ...
Ta biết em buồn, đang dấu những long đong...

Em tóc ngắn,
Ta sống bằng hoài niệm
Thở bằng tình nên đời mãi long long,
Trong luân hồi ta làm chim hóa kiếp
Về nhân gian tìm lại mắt em trong

Em tóc ngắn
Ta xin làm quán đợi,
Chờ em về uống cạn chén ly bôi,
Dẫu có buồn, có sầu, có khóc...
Xin nhớ đời chỉ là thoáng mây trôi...

Chiêu Hoàng

Back to top
« Last Edit: 23. Jan 2008 , 09:00 by phuonghue »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #72 - 23. Jan 2008 , 10:47

Tuyet Lan wrote on 22. Jan 2008 , 13:28:
Cám ơn bạn đã cho nghe một bái hát thật hay và cũng thật buồn.
TLan

PH xin chào chị Tuyết Lan vào nghe nhạc. Nhiều lúc nghe 1 mình cũng buồn phải không Chị? Hôm nay xin mời mọi người nghe 1 bài nhạc đầy màu sắc nhưng cũng rưng rưng buồn :

Sắc Màu
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #73 - 23. Jan 2008 , 10:49

tuy-van wrote on 23. Jan 2008 , 08:15:

P. HUE NON LAM HA, VAY CON LON CUA EM, NAM NAY MAY TOUI ROI..

Chị TV ơi ,
Con lớn của em đã qua tuổi Tam thập nhi lập rồi đó  Sad Sad
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #74 - 23. Jan 2008 , 11:38

phuonghue wrote on 23. Jan 2008 , 10:49:
Chị TV ơi ,
Con lớn của em đã qua tuổi Tam thập nhi lập rồi đó  Sad Sad

Ôi ! thấy câu trên mà ngứa ngáy muốn có đôi lời nhưng thôi, kỳ này xin nhịn !   Grin Grin Grin
CC
Back to top
« Last Edit: 23. Jan 2008 , 11:43 by CoiChay »  

IP Logged

Pages: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 101
Send Topic In ra