Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Đón Xuân này nhớ Xuân xưa  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 ... 31
Send Topic In ra
Đón Xuân này nhớ Xuân xưa (Read 25743 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Đón Xuân này nhớ Xuân xưa
Reply #15 - 24. Jan 2008 , 17:54

Phuong_Tran wrote on 24. Jan 2008 , 16:25:
Chị ơi chị làm em cảm động và vui quá vì ít ra cái bệnh kể lể dông dài của em cũng có ích há chị?????Em hy vọng rằng ngày Tết Việt Nam dù các Cô Thầy , Anh Chị Em sống xa quê hương nhưng vẫn cảm thấy có không khí Tết trong nhà qua trang D D này ha.....

PTr

Đúng quá đó Phượng à, Chắc phải vào đây tìm hương vị ngày Tết ngày Xuân, chứ năm nay mồng một Tết rơi vào ngày thứ 5, nên chắc cũng ít ai "ăn" tết  lắm  Tongue. Năm nào 30, mùng một vào ngày cuối tuần thì đở khổ,vì có thì giờ nấu nướng cúng kiến. Còn không thì cứ quay như con lật đật, sau một ngày làm việc mệt nhọc, thì cái gì cũng qua quít cho có lễ  Tongue. Nhớ  lúc trước đọc những chuyện diễu mấy cô con dâu ra nước ngoài  cúng giổ ngoải bằng hambugers cho tiện lợi, bây giờ nghĩ lại  mình  thấy nó cũng...OK , thế có tệ không chứ  Tongue  Tongue  Grin  Grin

Back to top
« Last Edit: 24. Jan 2008 , 17:55 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #16 - 25. Jan 2008 , 03:38

Quote:
Đúng quá đó Phượng à, Chắc phải vào đây tìm hương vị ngày Tết ngày Xuân, chứ năm nay mồng một Tết rơi vào ngày thứ 5, nên chắc cũng ít ai "ăn" tết  lắm  Tongue. Năm nào 30, mùng một vào ngày cuối tuần thì đở khổ,vì có thì giờ nấu nướng cúng kiến. Còn không thì cứ quay như con lật đật, sau một ngày làm việc mệt nhọc, thì cái gì cũng qua quít cho có lễ  Tongue. Nhớ  lúc trước đọc những chuyện diễu mấy cô con dâu ra nước ngoài  cúng giổ ngoải bằng hambugers cho tiện lợi, bây giờ nghĩ lại  mình  thấy nó cũng...OK , thế có tệ không chứ  Tongue  Tongue  Grin  Grin

Chị nói cúng bằng hamburger cho  Phượng thất kinh hồn día chơi hả  Cheesy
Nhà My vẫn cúng giao thừa đó Phượng, vẫn đi chùa đón giao thừa rồi về xông nhà Wink
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #17 - 25. Jan 2008 , 08:00

Sao_Mai wrote on 23. Jan 2008 , 23:05:
Chị PHƯƠNG HUỆ ơi, SM cảm ơn chị rất nhiều vì đã mở đất để ÔN KỶ NIỆM XƯA, ý mà em cũng là LVD nhỏ sau 75 với TKhanh mà, sao hổng có tên em vậy chị ơi, hihihi, em đùa với chị thôi ...  Cheesy

MÀ, có việc này, chị mần ơn giùm em chị nhen, hôm qua, vừa post vừa buồn ngủ quá, dù đã đọc lại nhưng vẫn không phát hiện hết sai sót, có một chỗ SAI CHÍNH TẢ, chị sửa giùm em há, vì chị post nên em không vào sửa được, đó là đoạn :

Nhiều loại
mức
lắm : mứt gừng, mứt cà, mứt dừa, mứt mảng cầu, mứt tắc, mứt rau câu, mứt me …

Chị sửa giùm em chữ MỨC thành MỨT chị nhen - em cảm ơn chị nhiều

Sao Mai Ơi à ,
Chị xin lỗi nha , chị muốn nói là SM đó chứ trong này có ai là Sơn Ca đâu nà  Tongue. Chẳng là hôm đó chị buồn buồn coi lại mấy tấm hình của cô bạn có cô con gái tên là Sơn Ca rồi sau đó viết bài cái thành lẫn thẫn luôn. Grin  Lúc này già rồi nên chị rất tệ với tên tuổi. Có 3 đứa con mà mỗi lần kiu cả 3 tên mới đúng được 1, may mà hồi xưa không có 10 đứa. Mấy đứa con chị mỗi lần gọi về phải giới thiệu tên trước đó  Grin. Chị sữa lại rồi nha  Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #18 - 25. Jan 2008 , 08:40

Quote:
Chị nói cúng bằng hamburger cho  Phượng thất kinh hồn día chơi hả  Cheesy
Nhà My vẫn cúng giao thừa đó Phượng, vẫn đi chùa đón giao thừa rồi về xông nhà Wink  

Hỏng phải tính nhát nhỏ Phượng đâu Mỹ ơi, chỉ là quan niệm ngày xưa và ngày nay có thay đổi, lúc trước thì phong tục với tập quán lề mề, bây giờ cộng thêm một mớ tuổi đời, lại thấy nên giản dị ra thì hơn, cái gì cũng do người đặt nên , nên cái gì cũng có thể sữa đổi  Cool  Cheesy. Hehehe nếu mấy bà chị cô em mà đọc được ý nghĩ trong đầu của Đ Đ ( hay là noi "đi guốc trong bụng" nhỉ ) thì chắc mọi người mới là thất kinh hồn vía đó  Grin  Grin  Grin
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #19 - 25. Jan 2008 , 09:30

Thuc-Khanh wrote on 24. Jan 2008 , 08:49:
Sao Mai ơi, chắc chị PH nôn Tết quá nên viết lộn tên SM thành Sơn Ca rồi đó. Hay là chị PH biết là SM hát hay nên đặt "nghệ danh" cho SM luôn. Như vậy thế nào SM (Sơn Ca) cũng phải biểu diễn hát 1 bài mừng Tết đó nghen !
TK

TK ơi,
Em thiệt là hay đó nha , biết ý chị hết sức  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #20 - 25. Jan 2008 , 10:09

Phương Hue oi , ta qua nươc Duc da hon 27 nam nhung chua bao gio dươc don Tet VN ca. Cach day hon 27 nam dat chan len nươc Duc o mot ngoi lang  mien Bac Germany. Mi co biet khong , dan Duc trong lang un un keo nhau den khach san noi ta va nhung anh chi em ti nan khac tam tru , de xem ngươi A Chau minh ra sao ! Cai Tet dau tien o xu ngươi rat tham thương ghe lam. Luc do lam gi co banh chung , banh gio. Den chai nươc mam de dinh kho noi thit cho ca nhom an Tet cung khong co. Nhung cai Tet sau do  cung khong kha hon.Ca nhom ta sau khi hoc xong khoa tieng Duc la moi ngươi mot neo. Ta, ong xa va be Son Ca ve Munich cu don Tet tay ma thoi. Sau do vai nam nho co Ba ma chong ta qua nen Tet VN la ma chong ta nau banh chung , banh tet, roi doi den cươi tuan thu 7 thi con chau moi tu ve ma thoi. Bay gio Ba Ma chong ta khong con nua nen  mươn an banh chung thi ra tiem VN mua ma thoi. O My , Canada dong ngươi Vn nen chac vui lam. Ta doc bai cua Sao Mai ma nho lam sao nhung ngay thang xa xua con ben Cha me va anh chi em xum hop. Nho lam sao nhung toi Giao thua ta ngoi canh lua noi banh chung voi Ba Noi cua ta va nho lam sao nhung chau mai vang , phong phao do , cau doi ban tho to tien , noi thit kho dua gia , bao li xi va tieng chương nha tho luc nua dem. Khong lam sao ke het dươc nhung ky niem mua Xuan xua. Tat ca chi con la di vang. Ngay mong mot Tet ta van di lam. O Duc cung co vai Hoi Doan to chuc Tet nhung ta chua bao gio toi ca. Cung khong biet tai sao ! Dương nhu thay minh lac long lam. Khong co mai vang , khong cau doi do , khong co phao giao thua va khong co nhung nu cươi chuc lanh cho nhau trong ngay dau nam, cha me anh chi em moi ngươi mot noi thi sao goi la Tet? Cry Cry Cry
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #21 - 25. Jan 2008 , 10:23

Nga Lucia wrote on 25. Jan 2008 , 10:09:
Phương Hue oi , ta qua nươc Duc da hon 27 nam nhung chua bao gio dươc don Tet VN ca. Cach day hon 27 nam dat chan len nươc Duc o mot ngoi lang  mien Bac Germany. Mi co biet khong , dan Duc trong lang un un keo nhau den khach san noi ta va nhung anh chi em ti nan khac tam tru , de xem ngươi A Chau minh ra sao ! Cai Tet dau tien o xu ngươi rat tham thương ghe lam. Luc do lam gi co banh chung , banh gio. Den chai nươc mam de dinh kho noi thit cho ca nhom an Tet cung khong co. Nhung cai Tet sau do  cung khong kha hon.Ca nhom ta sau khi hoc xong khoa tieng Duc la moi ngươi mot neo. Ta, ong xa va be Son Ca ve Munich cu don Tet tay ma thoi. Sau do vai nam nho co Ba ma chong ta qua nen Tet VN la ma chong ta nau banh chung , banh tet, roi doi den cươi tuan thu 7 thi con chau moi tu ve ma thoi. Bay gio Ba Ma chong ta khong con nua nen  mươn an banh chung thi ra tiem VN mua ma thoi. O My , Canada dong ngươi Vn nen chac vui lam. Ta doc bai cua Sao Mai ma nho lam sao nhung ngay thang xa xua con ben Cha me va anh chi em xum hop. Nho lam sao nhung toi Giao thua ta ngoi canh lua noi banh chung voi Ba Noi cua ta va nho lam sao nhung chau mai vang , phong phao do , cau doi ban tho to tien , noi thit kho dua gia , bao li xi va tieng chương nha tho luc nua dem. Khong lam sao ke het dươc nhung ky niem mua Xuan xua. Tat ca chi con la di vang. Ngay mong mot Tet ta van di lam. O Duc cung co vai Hoi Doan to chuc Tet nhung ta chua bao gio toi ca. Cung khong biet tai sao ! Dương nhu thay minh lac long lam. Khong co mai vang , khong cau doi do , khong co phao giao thua va khong co nhung nu cươi chuc lanh cho nhau trong ngay dau nam, cha me anh chi em moi ngươi mot noi thi sao goi la Tet? Cry Cry Cry

Nga thương ,
Ta rất vui khi đọc mấy giòng tâm tình của mi. Để về nhà rồi ta sẽ kể cho mi nghe cái Tết đầu tiên của ta ,cũng buồn lắm mi à  Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #22 - 25. Jan 2008 , 17:30

Nga Lucia wrote on 25. Jan 2008 , 10:09:
Phương Hue oi , ta qua nươc Duc da hon 27 nam nhung chua bao gio dươc don Tet VN ca. Cach day hon 27 nam dat chan len nươc Duc o mot ngoi lang  mien Bac Germany. Mi co biet khong , dan Duc trong lang un un keo nhau den khach san noi ta va nhung anh chi em ti nan khac tam tru , de xem ngươi A Chau minh ra sao ! Cai Tet dau tien o xu ngươi rat tham thương ghe lam. Luc do lam gi co banh chung , banh gio. Den chai nươc mam de dinh kho noi thit cho ca nhom an Tet cung khong co. Nhung cai Tet sau do  cung khong kha hon.Ca nhom ta sau khi hoc xong khoa tieng Duc la moi ngươi mot neo. Ta, ong xa va be Son Ca ve Munich cu don Tet tay ma thoi. Sau do vai nam nho co Ba ma chong ta qua nen Tet VN la ma chong ta nau banh chung , banh tet, roi doi den cươi tuan thu 7 thi con chau moi tu ve ma thoi. Bay gio Ba Ma chong ta khong con nua nen  mươn an banh chung thi ra tiem VN mua ma thoi. O My , Canada dong ngươi Vn nen chac vui lam. Ta doc bai cua Sao Mai ma nho lam sao nhung ngay thang xa xua con ben Cha me va anh chi em xum hop. Nho lam sao nhung toi Giao thua ta ngoi canh lua noi banh chung voi Ba Noi cua ta va nho lam sao nhung chau mai vang , phong phao do , cau doi ban tho to tien , noi thit kho dua gia , bao li xi va tieng chương nha tho luc nua dem. Khong lam sao ke het dươc nhung ky niem mua Xuan xua. Tat ca chi con la di vang. Ngay mong mot Tet ta van di lam. O Duc cung co vai Hoi Doan to chuc Tet nhung ta chua bao gio toi ca. Cung khong biet tai sao ! Dương nhu thay minh lac long lam. Khong co mai vang , khong cau doi do , khong co phao giao thua va khong co nhung nu cươi chuc lanh cho nhau trong ngay dau nam, cha me anh chi em moi ngươi mot noi thi sao goi la Tet? Cry Cry Cry

Châu Lê LVD 75 cũng Ở Đức sao Nga - Lucia và Châu Lê lại không liên lạc với nhau nhỉ để Tết năm nay 2 LVD 75 ở Đức có thể ăn Tết vui hơn??????

PTr không biết có còn LVD nào ở Đức nữa không..... Các chị Đậu Đỏ và Đặng Mỹ có biết không hả hai chị?????

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #23 - 25. Jan 2008 , 18:45

Quote:
Hỏng phải tính nhát nhỏ Phượng đâu Mỹ ơi, chỉ là quan niệm ngày xưa và ngày nay có thay đổi, lúc trước thì phong tục với tập quán lề mề, bây giờ cộng thêm một mớ tuổi đời, lại thấy nên giản dị ra thì hơn, cái gì cũng do người đặt nên , nên cái gì cũng có thể sữa đổi  Cool  Cheesy. Hehehe nếu mấy bà chị cô em mà đọc được ý nghĩ trong đầu của Đ Đ ( hay là noi "đi guốc trong bụng" nhỉ ) thì chắc mọi người mới là thất kinh hồn vía đó  Grin  Grin  Grin

Hihihi Chị Đ Đ tính cho ông bà mình biết thêm hương vị món ăn Tây hả???? Cũng có lý đó chứ.... Sau đó ông bà mình mới cảm thấy nồi thịt kho hột vịt dưa kiệu bánh chưng bánh tét là vẫn ngon hơn cả. Để em kể lể tiếp nhé chị nghe nha nhớ đừng ngủ gậc đấy  Grin Grin

Tết đến , một gia đình VN dù nghèo hay giàu cũng phải có một nồi thịt kho hột vịt nước dừa , thêm một hủ củ kiệu , một cặp dưa hấu trên bàn thờ ông bà , một dĩa trái cây ngũ quả và một hộp mứt , hột dưa ,một đòn bánh tét hay một cặp bánh chưng ... à thêm một nồi khổ qua nhồi thịt hay cá thác lác  thì mới gọi là có không khí Tết , còn nhiều hay ít là tuỳ theo tình hình tài chánh của mỗi gia đình và dù nghèo cách mấy mỗi người cũng có một bộ quần áo mới , ít nhất là một cái áo mới , nhất là trẻ con - quần áo mới là không thể thiếu.

Em nhớ mãi câu chuyện này của Má em , Má em mới kể cách đây chừng một năm thôi , đây là câu chuyện quần áo Tết của Má em hồi nhỏ , hồi xa xưa , xưa thiệt là xưa...

Gần Tết rồi mà Bà ngoại chưa may đồ Tết cho Má em , Bà ngoại biểu Má em làm gì Má em cũng làm để Bà ngoại rảnh tay may quần áo mới , nào là xay bột , nào là giã gạo...đủ thứ chuyện rất cực nhọc ( vì lúc đó Má em còn nhỏ thôi ), ngày xưa không may quần áo ở tiệm như bây giờ vì rất mắc tiền chỉ cắt may ở nhà không thôi và Má em nói Bà ngoại cắt may rất khéo nhưng hơi lâu một chút ,Má em làm tất cả việc nhà khi nào các cậu có mặt ở nhà phụ giúp thì đở cực một chút , đến sáng mùng một Tết rồi mà vẫn chưa xong , bạn bè đã có áo mới mặc cả rồi , ôi thôi là sốt ruột , mãi đến trưa Bà ngoại mới may xong cặp áo mới cho con gái lớn ( hồi xưa mặc áo thì phải mặc áo yếm ở trong ) , Má em nói tuy phải chờ lâu nhưng áo mới Bà ngoại may mới đẹp làm sao.. không uổng công đợi chờ ,thế là trưa mùng một Má em mới có áo mới mặc Tết đi chơi tung tăng , chúc Tết Ông Bà

Chuyện quần áo Tết của Má bây giờ mới kể cứ làm em bâng khuâng mãi , bây giờ quần áo của Má em nhiều lắm mà không bao giờ Má em quên được chuyện ngày xưa chờ dài cả cổ mới có được manh áo mới mặc Tết , em cũng không quên được câu chuyện của Má em.....

PTr

Back to top
« Last Edit: 25. Jan 2008 , 18:47 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #24 - 25. Jan 2008 , 19:00

Quote:
Chị nói cúng bằng hamburger cho  Phượng thất kinh hồn día chơi hả  Cheesy

Hihihi tội nghiệp ông bà mình phải ăn bánh hamburger không biết có thấy ngon miệng không.

Giờ khắc giao thừa bao giờ cũng thấy rất thiêng liêng nếu ở nhà mình có cúng đón giao thừa hoặc đón giao thừa o chùa hay tổ chức đón giao thừa chung em biết nhiều người Việt ở nước ngoài mỗi khi cúng đón giao thừa là họ khóc hichic em mà nghe là em khóc theo.....

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #25 - 25. Jan 2008 , 19:05

Phương Huệ à , tại bà chứ không phải tại tui nhang , ai biểu bà mở mục Đón Xuân Này Nhớ Xuân Xưa mần chi mà tui mắc cái bệnh kể lể ngày càng nặng thiếu điều không muốn đi làm luôn đó vì mắc kể lể... vì thế cho nên tui không thể tham gia viết bài Sớ Táo Quân được , tui mắc kẹt trong cái mục Đón Xuân...này rồi tui... ra không có được đâu , chắc tui ở trong này ra Tết tui mới dìa lại Cung Hoa Gấm , bà bảo trọng nhé hiihihiihiiih

PTr
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #26 - 26. Jan 2008 , 06:19

Phuong_Tran wrote on 25. Jan 2008 , 19:05:
Phương Huệ à , tại bà chứ không phải tại tui nhang , ai biểu bà mở mục Đón Xuân Này Nhớ Xuân Xưa mần chi mà tui mắc cái bệnh kể lể ngày càng nặng thiếu điều không muốn đi làm luôn đó vì mắc kể lể... vì thế cho nên tui không thể tham gia viết bài Sớ Táo Quân được , tui mắc kẹt trong cái mục Đón Xuân...này rồi tui... ra không có được đâu , chắc tui ở trong này ra Tết tui mới dìa lại Cung Hoa Gấm , bà bảo trọng nhé hiihihiihiiih

PTr

PhTr à ,
Tui giao bà quản lý cái vườn Xuân luôn nha , mà bà nhớ bà nói là mọi người sẽ về đây đón Tết nên bà phải lo bánh mứt đồ ăn , hoa quả rượu trà rồi pháo rồi tiền lì xì nữa đó nha.  Grin Mấy nay tui bận quá bà ơi , xì trét vô cùng mà không vô đây than thở được  Embarrassed. Bà rãnh nhớ dìa nhà quét dọn nữa , bài thơ tui đăng mấy ngày rồi kìa , tui có câu trả lời rồi mà chưa lên được. Tuyết Ngố này đi đâu mất rồi , bà về nhà điểm danh đi nha  Cheesy. Tui phải chạy nữa đây.
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #27 - 26. Jan 2008 , 11:54

Phuong_Tran wrote on 25. Jan 2008 , 19:05:

PTr

Huh Angry Sad Shocked
Hmmmmm!!!
Sao lại có người ham ăn (Tết) như dzậy nè chời...
...

Thôi thì thịt mỡ dưa hành nhiều quá, cho con mèo dzô giữ đồ ăn...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

dangiao
Ex Member

Reply #28 - 26. Jan 2008 , 12:08

Phuong_Tran wrote on 25. Jan 2008 , 17:30:
Châu Lê LVD 75 cũng Ở Đức sao Nga - Lucia và Châu Lê lại không liên lạc với nhau nhỉ để Tết năm nay 2 LVD 75 ở Đức có thể ăn Tết vui hơn??????

PTr không biết có còn LVD nào ở Đức nữa không..... Các chị Đậu Đỏ và Đặng Mỹ có biết không hả hai chị?????

PTr

chao chi PTr, Dgiao biet o Duc co 1 chi LVD 75, cung rat noi tieng, la Trương khoi bao chi LVD 75, khong biet chi PTr con nho chang? Do chi Ptr chi LVD75 nay ten gi ?
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #29 - 26. Jan 2008 , 12:31

Thuc-Khanh wrote on 24. Jan 2008 , 08:49:
Sao Mai ơi, chắc chị PH nôn Tết quá nên viết lộn tên SM thành Sơn Ca rồi đó. Hay là chị PH biết là SM hát hay nên đặt "nghệ danh" cho SM luôn. Như vậy thế nào SM (Sơn Ca) cũng phải biểu diễn hát 1 bài mừng Tết đó nghen !
TK

Hihihi, Thục Khanh nè, hại bạn không hà ... cái giọng hai fai của mình mà cất lên, chắ các chị chạy tán lạn hết á
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 ... 31
Send Topic In ra