Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Chúc Mừng Sinh Nhật  Đặng Mỹ    
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 31
Send Topic In ra
Chúc Mừng Sinh Nhật  Đặng Mỹ   (Read 50395 times)
Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Chúc Mừng Sinh Nhật  Đặng Mỹ  
Reply #60 - 26. Feb 2008 , 03:38

phuonghue wrote on 26. Feb 2008 , 02:43:
Chị Mỹ ui ,
Em thiệt là phục Chị hết sức , hồi đó em ráng tập hoài mà không bao giờ cái vòng chịu ở trên hết á , mỗi lần em tập là mấy đứa nhỏ cười bể bụng nên lâu lâu em nói đóng cửa tập mà cũng không được nên từ luôn  Sad Sad

hihi, không khó đâu, chỉ tại mình tức cười quá rồi làm khg được  Grin
Hồi đó con bé Tú và mấy đứa bạn mua về dợt, My cũng làm tuịi nó cười bê bụng , nhưng thử vài lần , chừng mấyphút là ok hà   Wink
My biết làm rồi thì dep luôn, đâu có thì giờ tập, để đó lâu lâu  ai thách thì mình lí le thôi  Grin
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #61 - 28. Feb 2008 , 12:21

Quote:
Phượng và Huệ à, ở Vancouver có 1 bà cụ sống chẳng bệnh tât gì đến 99 tuổi. Con dâu của Cụ gặp mẹ của My khen là đẹp lão, tinh tường nhanh nhẹn quá,  và hỏi thăm cách sống để so sánh vớibà cụ mẹ chồng, rồi chị ấy la lên với My vì thấy có mấy điểm giống hệt bà cụ nhà chị ấy:

1. Cả đời không tập thể dục
2. Uống rất ít nước
3. Ít ăn rau
4. Ăn mặn

Nghe là thấy phản khoa học quá chừng rồi ha  Cheesy

Chưa hết đâu, bà cu ấy chỉ  ăn những món ngon cơ, thí dụ như cụ rất thích bánh xèo, ăn 1 bữa  hết 3 cái Tongue Cheesy  Cái này thì hoàn toàn khác với mẹ My, mẹ My  kiêng khem đủ thứ từ nhỏ vì ruột xấu, ăn rau và trái cây dễ bị.... rượt, còn  ăn thịt cá thì Tào Tháo tha  Cheesy Grin
Nhưng mẹ My ăn ít lắm, sợ đau bụng, kiêng riết rồi bi giờ chỉ thích ăn xôi với cá thịt kho mặn, hoặc chà bông thôi. Chẳng rau cỏ gì hết  Undecided

Các cụ già rồi thì đều ít ngủgiống nhau, mẹ My chỉ ngủ chừng 3 tiếng 1 đêm thôi. Mới 5 giờ sáng là đọc sách đọc báo  rồi. Trí nhớ mẹ My t^'t hơn My nhiều, My có kẹt quên bài thơ tiền chiến nào thì khỏi phải mở sách  Cheesy
Mẹ My có bệnh đau lưng gia truyền nhưng vẫn có thể xoa mạt chược từ 9am đến 9pm  Cheesy. Hồi xưa ở VN thì cứ dính 1 hột mưa là mẹ My bỉ cảm mà bi giờ ở Vancouver mưa kinh niên mà hàng ngày mẹ My phải đi chợ mới chịu, mua bình sữa, vé số.... , trời lạnh, trời đang mưa gì cũng đi hết, và không biết sao mà mẹ My không bị cảm  Shocked  Wink

hihihi, đại khái là 4 "bí quyết "như vậy đó , 2 cô nương  thấy có thể theo được cái nào không  Huh Cheesy

À , chuyện chị kể nghe lạ lùng thật đấy , có lẽ chị MY phải mở thêm mục : Chuyện lạ lùng của những bà cụ sống khoẻ , sống lâu và để Mẹ Chị MY phụ trách , hi hi hi  Grin Cheesy
Mẹ em thấy sống cũng khoẻ , 75 tuổi rồi , trước đây Mẹ em bị đau khớp gối , đi đứng tương đối khó khăn , ngồi xuống đất đôi khi đứng lên không được , rất đau , Mẹ em không mập lắm đâu ( nhưng cũng thuộc loại mập ) , có lần đã đi chữa bệnh bác sĩ chích thuốc vào khớp gối luôn đó rất mắc tiền nhưng chỉ bớt thôi chứ không hết , vậy mà sau đó khi Mẹ em bị bệnh tiểu đường ( không biết ) chừng phát hiện được là ngày ấy đường huyết lên quá cao , em nhớ gần 400 , ôi chu choa , bác sĩ nói nhờ thể tạng của Mẹ em khoẻ nếu không là bị hôn mê rồi , sau đó chữa bệnh nằm nhà thương hết 15 ngày , Mẹ em bị gì mà đủ thứ , cao huyết áp ( đã bị trước đó rồi ) , suy nhược cơ tim ,sốt thương hàn , nhiễm trùng đường ruột , ôi bao nhiêu thứ bệnh nhân lúc mình yếu là rủ nhau đến một lượt như thế , đã tưởng Mẹ em bị xí lắt léo rồi đó chứ ( lời của Chị Đậu Đỏ ) , trị bệnh ở bệnh viện xong , đường huyết ổn định ( dĩ nhiên phải uống thuốc mỗi ngày và tái khám thường xuyên 3 tháng khám một lần ) nhưng bệnh đau đầu gối thì đã biến mất không tốn viên thuốc nào , em nghĩ chắc nhờ Mẹ em ốm đi ( khoảng 10 kg nên nhẹ người không đau khớp gối nữa ) nên giữ trọng lượng cân nặng ở mức trung bình là tốt nhất đấy , các bà Mẹ của mình khi lớn tuổi mập ra mà ít tới lui vận động , xương thì lại bị thoái hoá yếu đi , cơ thể thì lại nặng thêm nên xương cốt không chống đỡ nổi ,nên bị đau khớp gối không đi được là thế.
Mẹ em bây giờ khoẻ rồi , mệt kiểu gì mà ngồi đánh bài tứ sắc với tụi em là nghe khoẻ khoắn hết mệt ngay , đúng ra tụi em cũng tiếu lâm , mỗi lần tụ tập được để đáng bài với Mẹ cho Mẹ vui thì toàn là nói chuyện tiếu lâm nên vui lắm , chắc Mẹ em được vui vẻ thoải mái , mỗi lần đến kỳ Mẹ em đi tái khám là phải về nhà ở Bình Thạnh ở là em phải sắp xếp sao cho buổi tối đó được rảnh để ngồi đánh bài tứ sắc với Má và mấy chị em ( ít lắm phải được 3 người mới " gầy " sòng được , em thì chuyên môn đi gom sòng ) buồn cười thật phải không chị????
Em thấy các bà Mẹ của mình cứ được sống an vui ăn uống theo ý thích là được mạnh khoẻ ,  mà đã mạnh khoẻ thì được sống lâu thôi , Mẹ em ít bệnh mà mỗi lần bệnh là " gom lại bệnh một lần " , bây giờ cũng không ăn kiêng nhiều lắm đâu , ăn món gì cũng được nhưng ít thôi và rải ra làm vài lần trong ngày không ăn thoải mái như trước kia nhưng cũng không đến độ nhịn thèm nhiều quá , nhiều cụ bà nhịn thèm , chừng ăn là ăn tới tới " đi luôn " , Mẹ em kiêng hay lắm , " một miếng là một miếng " , ( hichic bệnh gì mà làm cho con cái đâm ra thành...bất hiếu , lúc nào cũng nói : Má ăn ít thôi ) , một lần Mẹ em kiêng ăn quá bị hạ đường huyết phải ăn kẹo cho lên trở lại mức bình thường đó , nên bây giờ Mẹ em hiểu rồi
Em viết cho cả nhà nghe về bệnh tiểu đường của Mẹ em hơi nhiều vì em biết các cụ bây giờ hay bị bệnh này lắm , nhiều khi cỡ tuổi chị em mình cũng đã có người bị bệnh tiểu đường rồi , có chị em nào có chuyện chi hay cần nói để chị em nghe dẻ hiểu biết và chăm sóc Cha Mẹ mình tốt hơn thì cứ kể lể nhé. PTr cám ơn trước
À chị MY ơi , Mẹ em ngũ tương đối nhiều hơn , khoảng 6 tiếng 1 đêm , ban ngày ngủ khoảng 1 tiếng nữa , ăn tốt , nhưng bây giờ mỗi bữa ăn 1 chén cơm thôi và cộng thêm rau luộc nhiều hơn trước kia , uống nước nhiều , mỗi ngày uống 2 ly sữa dành cho người bị tiểu đường đó , có ngày chỉ uống 1 ly thôi , nhưng ít nhất là phải uống 1 ly , thấy "không được khoẻ " thì mới chịu uống thêm ly nữa , sáng sớm đi bộ tập thể dục trong sân vườn nhà khoảng 30 phút , nhưng em nghĩ không khí trong lành ở miền quê cũng góp phần tốt hơn cho sức khoẻ Mẹ em đó , thích xem TiVi , phim dài nhiều tập của VN , Hàn quốc , Hồng kông , xem báo , thích " tám " với con gái trên điện thoại ( ở VN gọi là " nấu cháo điện thoại " ) , nhà em rất đông con gái nên Mẹ em tha hồ mà " tám " , Mẹ em còn nấu ăn cho gia đình 7 người ở nhà đó , dĩ nhiên là có người phụ làm việc lặt vặt , nhưng Mẹ em thường tự than phiền làm gì cũng  chậm rì rì " không giống như hồi xưa "....( Phước đức ông bà để lại rồi , Mẹ còn sống để tự than phiền mình )
PTr

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #62 - 28. Feb 2008 , 16:19

Cheesy
Xin lỗi Phượng nha, hôm nay My mới vào ngdmy được  Wink
Em biết sao không? Mấy hôm vừa rồi My stress làm sao mà quên luôn cả password , có chán khg  Tongue Grin

Phuong_Tran wrote on 28. Feb 2008 , 12:21:
À , chuyện chị kể nghe lạ lùng thật đấy , có lẽ chị MY phải mở thêm mục : Chuyện lạ lùng của những bà cụ sống khoẻ , sống lâu và để Mẹ Chị MY phụ trách , hi hi hi  Grin Cheesy
......
......

hihihi, cũng hay chứ nhỉ ! Me My đánh máy rất nhanh, vẫn tự đánh máy thư cho bạn bè,  Grin Cáí khổ là xài máy đánh máy bây giờ là xưa quá rồi, tiệm không còn bán mực cho loai đó nữa, cứ phải order riêng, đắt và mất công nhưng mẹ My nhất định khg chiu xài PC, kêu là rắc rối.  Wink Cheesy

Quote:
nhưng bệnh đau đầu gối thì đã biến mất không tốn viên thuốc nào , em nghĩ chắc nhờ Mẹ em ốm đi ( khoảng 10 kg nên nhẹ người không đau khớp gối nữa ) nên giữ trọng lượng cân nặng ở mức trung bình là tốt nhất đấy , các bà Mẹ của mình khi lớn tuổi mập ra mà ít tới lui vận động , xương thì lại bị thoái hoá yếu đi , cơ thể thì lại nặng thêm nên xương cốt không chống đỡ nổi ,nên bị đau khớp gối không đi được là thế.

Đúng vậy, người già nặng ký là sẽ đau đầu gối lắm, vì phải chịu sức nặng của thân hình   Undecided Mẹ My nhẹ ký thôi, nhưng bị phong thấp di truyền nên đầu gối bết lắm, không quì gối rồi đứng lên được, nên khg bao giờ đi chùạ.
Mẹ My menopause sớm quá, từ năm 37 tuổi, nên bị osteorosporosis ( xương mục ) sớm. Thời đó chẳng có bs nào biết chuyện osteorosporosis cả , chẳng uống thuốc men gì , sang đến đây me My gần 70 rồi mới khám ra  nguyên dàn xương sống hư quá nặng, bs bảo dễ gãylắm. Vậy mà trời thương, đến giờ mẹ My vẫn nhanh nhẹn, có thể làm đủ việc như 1 người trẻ  Wink
Nhiều khi My nghĩ My có phước nhất là chuyện đó đó, ngần này tuổi còn được sống bên cạnh mẹ, mà mẹ lại mạnh khoẻ tinh tường hơn My nữa, lo cho My hết,  chứ mình đi lo chuyên ngoài đường khg hà  Embarrassed Tongue   Quote:
À chị MY ơi , Mẹ em ngũ tương đối nhiều hơn , khoảng 6 tiếng 1 đêm , ban ngày ngủ khoảng 1 tiếng nữa , ăn tốt , nhưng bây giờ mỗi bữa ăn 1 chén cơm thôi và cộng thêm rau luộc nhiều hơn trước kia , uống nước nhiều , mỗi ngày uống 2 ly sữa dành cho người bị tiểu đường đó , có ngày chỉ uống 1 ly thôi , nhưng ít nhất là phải uống 1 ly , thấy "không được khoẻ " thì mới chịu uống thêm ly nữa , sáng sớm đi bộ tập thể dục trong sân vườn nhà khoảng 30 phút , nhưng em nghĩ không khí trong lành ở miền quê cũng góp phần tốt hơn cho sức khoẻ Mẹ em đó , thích xem TiVi , phim dài nhiều tập của VN , Hàn quốc , Hồng kông , xem báo , thích " tám " với con gái trên điện thoại ( ở VN gọi là " nấu cháo điện thoại " ) , nhà em rất đông con gái nên Mẹ em tha hồ mà " tám " , Mẹ em còn nấu ăn cho gia đình 7 người ở nhà đó , dĩ nhiên là có người phụ làm việc lặt vặt , nhưng Mẹ em thường tự than phiền làm gì cũng  chậm rì rì " không giống như hồi xưa "....( Phước đức ông bà để lại rồi , Mẹ còn sống để tự than phiền mình )

Bác ngủ 6 tiếng là hiếm đối với người già.  Wink BÁc còn nấu cơm cho 7 người thì cũng như mẹ chị, ngày vẫn nấu 2 bữa cơm như VN vậy đó.  Cheesy
Bác nhiều con gái là có phước , vì có thể nói chuyện nhiều được, rất tốt cho tinh thần trí óc. Bởi vậy chị có 2 con trai lớn rồi mà vẫn ráng nặn cho ra 1 con gái út đặng có người thủ thỉ  Cheesy
Back to top
« Last Edit: 28. Feb 2008 , 16:58 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #63 - 28. Feb 2008 , 17:58

Quote:
Cheesy
Xin lỗi Phượng nha, hôm nay My mới vào ngdmy được  Wink
Em biết sao không? Mấy hôm vừa rồi My stress làm sao mà quên luôn cả password , có chán khg  Tongue Grin

hihihi, cũng hay chứ nhỉ ! Me My đánh máy rất nhanh, vẫn tự đánh máy thư cho bạn bè,  Grin Cáí khổ là xài máy đánh máy bây giờ là xưa quá rồi, tiệm không còn bán mực cho loai đó nữa, cứ phải order riêng, đắt và mất công nhưng mẹ My nhất định khg chiu xài PC, kêu là rắc rối.  Wink Cheesy

Đúng vậy, người già nặng ký là sẽ đau đầu gối lắm, vì phải chịu sức nặng của thân hình   Undecided Mẹ My nhẹ ký thôi, nhưng bị phong thấp di truyền nên đầu gối bết lắm, không quì gối rồi đứng lên được, nên khg bao giờ đi chùạ.
Mẹ My menopause sớm quá, từ năm 37 tuổi, nên bị osteorosporosis ( xương mục ) sớm. Thời đó chẳng có bs nào biết chuyện osteorosporosis cả , chẳng uống thuốc men gì , sang đến đây me My gần 70 rồi mới khám ra  nguyên dàn xương sống hư quá nặng, bs bảo dễ gãylắm. Vậy mà trời thương, đến giờ mẹ My vẫn nhanh nhẹn, có thể làm đủ việc như 1 người trẻ  Wink
Nhiều khi My nghĩ My có phước nhất là chuyện đó đó, ngần này tuổi còn được sống bên cạnh mẹ, mà mẹ lại mạnh khoẻ tinh tường hơn My nữa, lo cho My hết,  chứ mình đi lo chuyên ngoài đường khg hà  Embarrassed Tongue  

Bác ngủ 6 tiếng là hiếm đối với người già.  Wink BÁc còn nấu cơm cho 7 người thì cũng như mẹ chị, ngày vẫn nấu 2 bữa cơm như VN vậy đó.  Cheesy
Bác nhiều con gái là có phước , vì có thể nói chuyện nhiều được, rất tốt cho tinh thần trí óc. Bởi vậy chị có 2 con trai lớn rồi mà vẫn ráng nặn cho ra 1 con gái út đặng có người thủ thỉ  Cheesy

Chi My oi , hiihihii nói chuyện kể lể được rồi , mừng quá ( mấy hổm nay không vào D D được giống như bi, phạt không cho nói chuyện vậy đó )

Đọc những lời viết về Mẹ hay quá ( nói lén ) , em rất thích , còn gì nữa không chị MY???

PTr

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #64 - 28. Feb 2008 , 17:59

Quote:
Cheesy
Xin lỗi Phượng nha, hôm nay My mới vào ngdmy được  Wink
Em biết sao không? Mấy hôm vừa rồi My stress làm sao mà quên luôn cả password , có chán khg  Tongue Grin

hihihi, cũng hay chứ nhỉ ! Me My đánh máy rất nhanh, vẫn tự đánh máy thư cho bạn bè,  Grin Cáí khổ là xài máy đánh máy bây giờ là xưa quá rồi, tiệm không còn bán mực cho loai đó nữa, cứ phải order riêng, đắt và mất công nhưng mẹ My nhất định khg chiu xài PC, kêu là rắc rối.  Wink Cheesy

Đúng vậy, người già nặng ký là sẽ đau đầu gối lắm, vì phải chịu sức nặng của thân hình   Undecided Mẹ My nhẹ ký thôi, nhưng bị phong thấp di truyền nên đầu gối bết lắm, không quì gối rồi đứng lên được, nên khg bao giờ đi chùạ.
Mẹ My menopause sớm quá, từ năm 37 tuổi, nên bị osteorosporosis ( xương mục ) sớm. Thời đó chẳng có bs nào biết chuyện osteorosporosis cả , chẳng uống thuốc men gì , sang đến đây me My gần 70 rồi mới khám ra  nguyên dàn xương sống hư quá nặng, bs bảo dễ gãylắm. Vậy mà trời thương, đến giờ mẹ My vẫn nhanh nhẹn, có thể làm đủ việc như 1 người trẻ  Wink
Nhiều khi My nghĩ My có phước nhất là chuyện đó đó, ngần này tuổi còn được sống bên cạnh mẹ, mà mẹ lại mạnh khoẻ tinh tường hơn My nữa, lo cho My hết,  chứ mình đi lo chuyên ngoài đường khg hà  Embarrassed Tongue 

Bác ngủ 6 tiếng là hiếm đối với người già.  Wink BÁc còn nấu cơm cho 7 người thì cũng như mẹ chị, ngày vẫn nấu 2 bữa cơm như VN vậy đó.  Cheesy
Bác nhiều con gái là có phước , vì có thể nói chuyện nhiều được, rất tốt cho tinh thần trí óc. Bởi vậy chị có 2 con trai lớn rồi mà vẫn ráng nặn cho ra 1 con gái út đặng có người thủ thỉ  Cheesy

Chào Mỹ và P. Trần
Đọc những giòng chữ của Mỹ và Phượng tâm sự với nhau mà TL cảm thấy buồn ghê nơi. Bởi vì cha mẹ T Lan đã ra ngươì thiên cổ  Cry Xin thành thật chúc mừng Mỹ , Phượng và những người con đang còn cha, còn mẹ  Smiley. Bởi vì các bạn đang còn có trong mình cái diễm phúc tuyệt vời cuả những  người con còn cha còn mẹ  Smiley . Còn có cái hạnh phúc , cái sung sướng là còn được chăm sóc cha, mẹ .  Còn có cái hãnh diện rằng mình  đang còn cha, còn mẹ để yêu thương

TL xin gởi tặng các bạn một bài thơ viết về mẹ cuả Thầy Thích Pháp tánh. Bài thơ này được đăng trong "Đặc San Vu Lan" của Nhóm Phật  Tử Đạo Tâm (Texas) .
Cảm niệm Vu Lan

Thầy Thích Pháp Tánh

Ý niệm về Mẹ là ý niệm về tình thương yêu
Tình thương yêu ấy đã trở thành hương liệu ngọt ngào và êm dịu
Đã thấm nhuần vào trong từng hơi thở của con
Mỗi bước chân khi con còn chập chững
Miệng mỉm cười trong ánh mắt hồn nhiên.
Hình ảnh ấy nụ cười tươi của mẹ,
Dắt con đi trên vạn nẻo đường đời,
Mẹ cho con những bài học về lòng yêu thương,
Cha dạy con về nếp sống cao đẹp,
Mẹ âm thầm và tĩnh lặng,
Con nô đùa tiếng khóc trẻ thơ.
Đất trời mênh mông
Tình cha cao cả
Nghiêm nghị mà ẩn chứa bao dung.
Tình thương của cha cứng cỏi nhưng vun đầy tha thứ,
Ít nói mà chỉ làm khi con hỏi,
Ánh mắt cha nhìn mỗi khi con có lỗi,
Có chút gì ngọt lịm đọng trên môi.
Mẹ và cha là suối nguồn từ mát dịu,
Là lời ru sưởi ấm trái tim con
Là nấc thang con bước giữa cuộc đời
Là bóng mát chở che con yên ổn,
Nhưng con có biết đâu!
Cha mẹ bao lo toan khắc khoải
Từng phút từng giờ tận tụy vì con
Và quên cả những cuộc vui khi con ngã bệnh
Dành hết thì giờ chăm sóc con thơ.
Bàn tay ấm áp mẹ sờ trên vầng trán,
Ngủ đi con giấc mộng tuổi hai mươi.
Ngày sinh của con, mẹ và con cùng nhớ,
Ngày sinh của mẹ, con và mẹ đều quên
Cha mẹ trồng cây không mong chờ bóng mát
Không mong chờ trái ngọt lẫn hoa thơm
Nhưng con ý niệm được tình thương cao cả ấy
Là tất cả những gì con có được
Mẹ và cha đã tạo dựng cho con
Ôi thương quá!
Lòng con tràn đầy niềm hạnh phúc
Vì bên con còn có mẹ và cha
Vì trong mẹ và cha còn hiện hữu.

Cảm ơn đời đã dạy con bài học lớn
Suối từ bi trải mãi trong con tim.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #65 - 29. Feb 2008 , 02:18

Tuyet Lan wrote on 28. Feb 2008 , 17:59:
Chào Mỹ và P. Trần
Đọc những giòng chữ của Mỹ và Phượng tâm sự với nhau mà TL cảm thấy buồn ghê nơi. Bởi vì cha mẹ T Lan đã ra ngươì thiên cổ  Cry Xin thành thật chúc mừng Mỹ , Phượng và những người con đang còn cha, còn mẹ  Smiley. Bởi vì các bạn đang còn có trong mình cái diễm phúc tuyệt vời cuả những  người con còn cha còn mẹ  Smiley . Còn có cái hạnh phúc , cái sung sướng là còn được chăm sóc cha, mẹ .  Còn có cái hãnh diện rằng mình  đang còn cha, còn mẹ để yêu thương

TL xin gởi tặng các bạn một bài thơ viết về mẹ cuả Thầy Thích Pháp tánh. Bài thơ này được đăng trong "Đặc San Vu Lan" của Nhóm Phật  Tử Đạo Tâm (Texas) .
Cảm niệm Vu Lan

Thầy Thích Pháp Tánh

Ý niệm về Mẹ là ý niệm về tình thương yêu
Tình thương yêu ấy đã trở thành hương liệu ngọt ngào và êm dịu
Đã thấm nhuần vào trong từng hơi thở của con
Mỗi bước chân khi con còn chập chững
Miệng mỉm cười trong ánh mắt hồn nhiên.
Hình ảnh ấy nụ cười tươi của mẹ,
Dắt con đi trên vạn nẻo đường đời,
Mẹ cho con những bài học về lòng yêu thương,
Cha dạy con về nếp sống cao đẹp,
Mẹ âm thầm và tĩnh lặng,
Con nô đùa tiếng khóc trẻ thơ.
Đất trời mênh mông
Tình cha cao cả
Nghiêm nghị mà ẩn chứa bao dung.
Tình thương của cha cứng cỏi nhưng vun đầy tha thứ,
Ít nói mà chỉ làm khi con hỏi,
Ánh mắt cha nhìn mỗi khi con có lỗi,
Có chút gì ngọt lịm đọng trên môi.
Mẹ và cha là suối nguồn từ mát dịu,
Là lời ru sưởi ấm trái tim con
Là nấc thang con bước giữa cuộc đời
Là bóng mát chở che con yên ổn,
Nhưng con có biết đâu!
Cha mẹ bao lo toan khắc khoải
Từng phút từng giờ tận tụy vì con
Và quên cả những cuộc vui khi con ngã bệnh
Dành hết thì giờ chăm sóc con thơ.
Bàn tay ấm áp mẹ sờ trên vầng trán,
Ngủ đi con giấc mộng tuổi hai mươi.
Ngày sinh của con, mẹ và con cùng nhớ,
Ngày sinh của mẹ, con và mẹ đều quên
Cha mẹ trồng cây không mong chờ bóng mát
Không mong chờ trái ngọt lẫn hoa thơm
Nhưng con ý niệm được tình thương cao cả ấy
Là tất cả những gì con có được
Mẹ và cha đã tạo dựng cho con
Ôi thương quá!
Lòng con tràn đầy niềm hạnh phúc
Vì bên con còn có mẹ và cha
Vì trong mẹ và cha còn hiện hữu.

Cảm ơn đời đã dạy con bài học lớn
Suối từ bi trải mãi trong con tim.

Chị Tuyết Lan ơi ,

Em cám ơn chị đã cho em đọc được bài thơ hay nói về cha mẹ , đừng buồn chị nhé , chị có thể san sẻ niềm vui nổi buồn ở trang D D này , chị có thể kể lể chuyện cũ và tâm tình chuyện mới ở đây , em tuy hay quậy một chút nhưng cũng có thể nghiêm chỉnh đọc một lèo bài thơ dài chị post đây hoặc đọc hết từ đầu đến đuôi không sót chữ nào  bài chị My kể về Mẹ của chị và bà cụ ở Vancouver và em còn muốn nghe nữa , chị cũng có thể kể lại về Mẹ của chị chứ....Em đang chờ nghe đây

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #66 - 29. Feb 2008 , 02:56

Quote:

Hichic em không thể nặn ra được như chị , nhà em toàn là cu tí

Lần đầu tiên Mẹ em gọi được điện thoại di động ( cell phone) cho em Mẹ em mừng quá trời  Grin Cheesy vì đến 10 số không thuộc được nên phải vừa nhìn số điện thoại ghi trong 1 quyển sổ tay bé tí ( lúc nào cũng bỏ trong túi  Grin Grin) vừa bấm số trên điện thoại ,đôi khi không bấm kịp thì bị ngắt vì bấm lâu quá , bây giờ thỉnh thoảng Mẹ vẫn gọi di động cho em và lấy đó làm niềm vui ( những đứa con khác thì chỉ gọi điện thoại bàn thôi) ,em cũng không hiểu tại sao , chắc Mẹ cũng có " qui ước " riêng của Mẹ

Tụi em ghi cho Mẹ 1 quyển sổ tay nhỏ đầy đủ những số điện thoại của cả 2 nhà ( 1 là nhà ở Sài Gòn và 1 ở quê )và của các con , nó luôn luôn được để trong túi áo , để Mẹ muốn gọi điện thoại lúc nào cũng được , Chị MY thử tưởng tượng cảnh Mẹ em nằm " tòn ten " trên võng ở sau hè , chân thì đòng đưa , tay ôm cái điện thoại ( loại " mẹ bồng con " có thể đem theo lòng vòng trong nhà rất tiện lợi ), tha hồ mà " tám " , quyển sổ này cũng để phòng hờ lỡ Mẹ có đi lạc thì có số điện thoại mà gọi về , Mẹ em đi đường chẳng nhớ đường nào ra đường nào , đi hoài cũng không nhớ nên cũng không bao giờ ra đường 1 mình đâu mà sợ lạc , Mẹ nói vậy...

Chị có thể kể em nghe cảnh sống của những bà Mẹ VN sống ở nước ngoài ra sao không?

PTr
Back to top

IP Logged

DoQuan
Gold Member

Boycott Red China

Reply #67 - 29. Feb 2008 , 09:17

Anh BSV có nhờ ĐQ phổ bài thơ này tặng chị My trong ngày Sinh nhật của chị My . Mời chị My thử xem coi anh BSV nhắn gì trong đó nhen .  Smiley Cheesy Grin

MMYE

thơ: Trần Cường, nhạc: Đỗ Quân
Trình bày: Thuỵ Long

Back to top
« Last Edit: 29. Feb 2008 , 09:18 by DoQuan »  

1) Không mua hàng Made in China&&2) Không du lịch hay travel bằng hàng không China&&3) Không giao dịch và mua bán với China

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #68 - 29. Feb 2008 , 09:48

Quote:
Anh BSV có nhờ ĐQ phổ bài thơ này tặng chị My trong ngày Sinh nhật của chị My . Mời chị My thử xem coi anh BSV nhắn gì trong đó nhen .  Smiley Cheesy Grin

MMYE

Cám ơn anh Đỗ Quân
Bài nhạc hay quá làm nhớ lại "một thời để mê"

---------------------

Mê Muội Yêu Em

Cúi xuống
Nhìn đôi dòng đời
Từ thời mê muội
Yêu em
Ta
Như bướm hoang
Mở hội...
Một mùa Xuân
Tô điểm
Bờ môi em
Những nhụy hoa lung linh
Ngây thơ
Ta bảo
Thiên đường là đây...
Nay đã qua bao đường trần
Lặng yên
Nhìn cuối đường mây
Hồn bướm
Vẫn dật dờ vô thức
Lặng câm
Mê muội
Yêu em

TC
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #69 - 29. Feb 2008 , 18:18

đang my thương,
thay sn đ my va anh chi đ do dai dai den hom nay, vui qua.nhat la tiet muc noi ve ME , tv hoan ho 2 tay.vi  TV mat me nam 1994, sau lan ve vn lan cươi gap ba vao thang 7, ba mat vao thang 12, sap TET.. that dau long, nhung ba cu di rat dep.hoan hao trong luc ba khong co binh gi, di trong giac ngu, tho 82 tươi.
con ba thi mat luc tv 5 tươi.bay gio thay ai con ba me, thi that la diem phục
ME cua co  Tinh Nguyen , tho 98 tươi, ba dang o tai sf, viet nhat ky moi ngay, lau lau co Tinh, len tham ba va xet nhat ky.that diem phuc..va ME cua my, cung khoe, nho dai hon my, va  hay doc sach moi sang..lam tho thi so # 1...khong biet tv co song dươc den nam.nao?
  Bay gio cu lo suc khoe, an vui va giup doi.de thay doi cang ngay cang co y nghia. hon..
  Nhu vay tv co y kien lam 1 tiet muc vinh danh nhung dang  LAO THƯƠNG.trong gd d đ thi cung chia xe..kinh nghiem, đang  m y  co dong y thi..hoan ho nhẹ
ALEX THOM THOM TAT CA, VA CHUC MOI SU AN LANH DEN VOI CHUNG TA LƯỢN
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #70 - 29. Feb 2008 , 20:22

Quote:

MMYE

Anh Đỗ Quân ơi,

My xin lỗi từ sáng đến giờ My treo áo nơi đây mà túi bụi  đâu đâu, bi giờ nghe chị Đậu Đỏ phôn mới chạy vào nghe bài thơ ngọt ngào này do anh phổ nhạc.  Wink My nghe đi nghe lại nãy giờ, hay lắm !  Wink Năm nay My ăn sinh nhật từ 23 Feb đến bữa nay 29 rồi vẫn còn đưỢc quà  Wink Cám ơn anh nhiều lắm.   Wink
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #71 - 29. Feb 2008 , 20:32

tuy-van wrote on 29. Feb 2008 , 18:18:
đang my thương,
thay sn đ my va anh chi đ do dai dai den hom nay, vui qua.nhat la tiet muc noi ve ME , tv hoan ho 2 tay.vi  TV mat me nam 1994, sau lan ve vn lan cươi gap ba vao thang 7, ba mat vao thang 12, sap TET.. that dau long, nhung ba cu di rat dep.hoan hao trong luc ba khong co binh gi, di trong giac ngu, tho 82 tươi.
con ba thi mat luc tv 5 tươi.bay gio thay ai con ba me, thi that la diem phục
ME cua co  Tinh Nguyen , tho 98 tươi, ba dang o tai sf, viet nhat ky moi ngay, lau lau co Tinh, len tham ba va xet nhat ky.that diem phuc..va ME cua my, cung khoe, nho dai hon my, va  hay doc sach moi sang..lam tho thi so # 1...khong biet tv co song dươc den nam.nao?
 Bay gio cu lo suc khoe, an vui va giup doi.de thay doi cang ngay cang co y nghia. hon..
 Nhu vay tv co y kien lam 1 tiet muc vinh danh nhung dang  LAO THƯƠNG.trong gd d đ thi cung chia xe..kinh nghiem, đang  my  co dong y thi..hoan ho nhẹ
ALEX THOM THOM TAT CA, VA CHUC MOI SU AN LANH DEN VOI CHUNG TA LƯỢN

Tuý Vân ơi,

Bà Ngoại Say ơi, cứ biểu Alex thơm mấy bà ngoại hoài hà, thương quá đi thôi  Wink Bà ngoại My có lì xì của Alex và thơm  Kiss  Alex trong mục nào hồi tết quên mất tiêu rồi cà  Huh Hay là mục chúc mừng Alex hay sao đó ?
Tuý Vân thấy mục mới mở Như Nước Trong Nguồn ở trên không, có mục Mẹ Tôi đó , chứ cả nhà cứ viết về Mẹ trong mục SN của My, chắc ăn tà tà  tới sang năm luôn  Cheesy Grin
Chúc bà ngoại Vân khoẻ để bồng bế nựng nịu cục cưng  Alex tối ngày nhé  Wink

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #72 - 27. Mar 2008 , 18:20

Mỹ oi,
That la chan minh qua 'Sinh nhat co em gai ma khong nho gi ca ,sorry nhé Mỹ.(tai bận và   lươi mở computer  lên ).Thôi cho chúc mừng trễ vậy ,dừng giận nghe  Smiley Smiley

CHÚC MỪNG SINH NHẬT ADMIN DẶNG MỸ
CHÚC MỸ TRẺ DDEP VUI VẺ MẢI MÃI 

Mỹ chơi hoola hoop dẻo và hay qua ,mình chịu thua  Cheesy
Back to top

IP Logged

Mien_Du_Dalat
Gold Member

Xin Hãy Cho Nhau Nụ
Cười

Reply #73 - 02. Apr 2008 , 21:36

Quote:
...

Đây có cái hoola hoop từ hợp mặt D/D  hè 2006 , mang ra cho cả nhà lắc nhé. Cái này anh Bánh Lọt đã thử lắc rồi mà không chụp trong hình hình kịp, vì mắc lo ôm bụng cười .  Grin

...

hihihi, cái này nó nặng lắm , văng trúng chắc gãy xương nên chị Đậu Đỏ và mọi người chưa tin vào My lắm, phải lo né hết ở tuốt đàng sau, không thấy trong hình  Grin Grin

MỸ ui,
hôm nay MD mới đi lò mò tìm thấy Mỹ léc dzòng, hay we' xé! MD mấy bửa nay cũng tập léc, nhưng léc dzòng nhẹ thì OK con léc dzòng nẹng thì ui thui bèm mình, bèm mẩy hết hè! đang cố làm cho cái eo nhỏ để mẹc cái áo dài siu cho nó có đường cong số 8 eo đó mờ! Grin Grin Grin
Back to top

Ví đời như giấc ngủ trưa&&Cho nên nhân thế có thừa Miên Du (Dalat)
IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #74 - 24. Feb 2009 , 00:44

HAI NĂM  THÁNG  HAI  ĐẾN  RỒI
SINH NHẬT  U CHẺ  CẢ NHÀ CÙNG VUI  

Chúc  U CHẺ  một ngày Sinh Nhật  Thật Vui  Vẻ  birthday333 birthday333 birthday333 birthday333 birthday333 nong_hoi nong_hoi nong_hoi nong_hoi band4 band4 band4 band4 party4 party4 party4 party4 party4 party4

Sydney  25  -2-2009.
Back to top
« Last Edit: 24. Feb 2009 , 00:46 by nguyen_toan »  

IP Logged

Pages: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 31
Send Topic In ra