Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Nhắn Phượng Trần  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 15
Send Topic In ra
Nhắn Phượng Trần (Read 20789 times)
tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Re: Nhắn Phượng Trần
Reply #120 - 21. Sep 2008 , 16:41

Phuong_Tran wrote on 19. Sep 2008 , 23:38:
Hi Chị Tuý Vân ,

Có Tần cũng ở Texas đó chị nhưng chắc hỏng sao vì thấy vẫn còn...online

Tội nghiêp cháu ngoại Alex quá hả chị , nếu mình ho được dùm cháu th`i...đở quá ha

Má em hôm nay đở nhiều rồi chị , bệnh tình khg biết ra sao nhưng Má em ăn cơm nhão được rồi thấy...sung sướng vì được ăn cơm lắm..Cám ơn chị đã hỏi thăm và luôn cầu nguyện cho Má em , Tình trạng bệnh hiện tại của Má em là vừa mới di căn lên đến thành bao tử chưa ra những bộ phận khác trong cơ thể  , thở mạnh thì đau bụng , nhưng bữa nay thở mạnh khg thấy đau nữa , giọng nói nghe cũng khoẻ hơn , bắt đầu.. tụi em bị nghe rầy rồi , thôi Má cứ rầy la  thoải mái còn hơn là khg còn hơi để mà lầm bầm đám con ựa chọc Má cười

PTr

NGHE TIN NHỪNG NGƯỜI Ở XỨ COWBOY , BÌNH YÊN LÀ MƯNG RỒI. BÂY GIỜ MỚI BIẾT TẦN BÊN ĐẤY. HY VỌNG SÈ CÓ TIN VUI NHIỀU HƠN TIN BUỒN CẢ NHÀ NHÉ.

MẸ EM ĂN ĐƯỢC LÀ NHỜ CÁC CON HIẾU THẢO. CHO CHỊ KÍNH GỠI LỜI THĂM MẸ VÀ EM , GIỮ GÌN SỨC KHOÈ NHA.

ALEX BỚT 1 CHÚT RỒI...CÁM ƠN NHIỀU NHA. CHỊ CŨNG NGHĨ NHƯ EM, ƯỚC GÌ BN NẦY HO , THAY CHO CHÁU ALEX.

NGÀY MAI LÀ MÙA THU..NHỚ CẨN THẬN KHI TRỜI TRỠ MÙA.
CHÚC CẢ NHÀ TÂM THẦN AN LẠC.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #121 - 21. Sep 2008 , 17:50

Phuong_Tran wrote on 19. Sep 2008 , 05:52:
Cái này là ăn chay... kiểu của bà thì có...

Hứ! Hổng dám đâu...Bạn tui người Công Giáo chính cống, ngoan đạo lắm, nó nói ăn chay kiểu bên đạo như vậy đó (tui không biết có phải tại vì nó tham ăn nên mới chế ra như vậy hay không?!!, tại vì tui không theo đạo Wink Cheesy Grin ) Hồi đó có lần tụi tui xuống nhà người bạn này ở Trà Vinh, trúng ngày thứ 6 ăn chay gì gì đó, nó dẫn đi ăn hủ tíu, rồi nói: em ăn chay, nên cho mấy chị thịt, em ăn hủ tíu với nước thôi... Tongue Undecided Lips Sealed   

Quote:
... hôm qua nhỏ em tui mua cá cơm kho chay làm bằng bắp chuối giống y hệt , nó thấy lạ nên mua đem vô BV cho ai muốn ăn th`i ăn thử , tui ngửi thấy giống mùi cá cơm thiệt nên khg ăn , muốn chắc ăn kêu thằng con thử dùm nó cũng nói sao con thấy giống cá cơm quá , Má tui nói vậy để Ba đem về quê ăn với cháo trắng...té ra khg phải...

PTr

Tui không thích ăn chay mà giả đồ mặn như vậy...Ở VN nấu đồ chay cũng dễ ngon, tui thích món mít kho chay mà ở đây không có được..

Hôm nay tui ăn...gần chay nè

......

Hai món rau luộc, với lại cá kho, không đem cá kho vô đây vì sợ bà ăn nhầm  Wink Cheesy Grin (hồi đó tui vái ăn chay mà lỡ ăn trúng đồ mặn là phải ăn lại từ đầu đó nghe )
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #122 - 21. Sep 2008 , 22:25

Báo tin mừng với cả nhà

Tình trạng sức khoẻ của Má em khá hơn nên ngày mai được xuất viện về nhà , 2 tuần sau vô xét nghiệm lại , hy vọng may mắn sẽ đến với gia đình em

PTr
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #123 - 22. Sep 2008 , 01:12

Phuong_Tran wrote on 21. Sep 2008 , 22:25:
Báo tin mừng với cả nhà

Tình trạng sức khoẻ của Má em khá hơn nên ngày mai được xuất viện về nhà , 2 tuần sau vô xét nghiệm lại , hy vọng may mắn sẽ đến với gia đình em

PTr

Đúng là tin vui, chúc bác mau mạnh.
Nhớ cầu nguyện nhiều. Lúc đầu cho bác nghe kinh tụng có thể hơi khó khăn vì chưa nghe quen,  Ptr nên tìm băng hay dĩa người đọc tụng có giọng tryền cảm chút, nghe nhựa nhựa cũng được  Grin Grin, lựa mấy bài sám (có vần điệu rất dễ nghe) sau đó chờ khoảng 5, 6 giờ sáng mà mở ra (đừng mở lớn quá ) người nghe lúc gần sáng mau thấm lắm....
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #124 - 22. Sep 2008 , 04:51

Quote:
Đúng là tin vui, chúc bác mau mạnh.
Nhớ cầu nguyện nhiều. Lúc đầu cho bác nghe kinh tụng có thể hơi khó khăn vì chưa nghe quen,  Ptr nên tìm băng hay dĩa người đọc tụng có giọng tryền cảm chút, nghe nhựa nhựa cũng được  Grin Grin, lựa mấy bài sám (có vần điệu rất dễ nghe) sau đó chờ khoảng 5, 6 giờ sáng mà mở ra (đừng mở lớn quá ) người nghe lúc gần sáng mau thấm lắm....

Chào anh Ph De

Em cám ơn anh đã " mách nước " cho em những điều này , bây giờ em mới nhớ ra có những đĩa có hình nữa Thày thuyết pháp về... khg biết em nhớ đúng không , tựa là : Hạnh Phúc là gì? Em nghe và xem 1 lần ở nhà bạn , giọng rất thuyết phục và lại vui nữa , và 1 đĩa về tình yêu đối với Mẹ có câu hỏi rằng có bao giờ bạn đã nói với Mẹ mình : " con yêu Mẹ lắm "chưa???? PTr thấy những cháu học sinh cứ ngồi khóc thút thít...Còn đĩa về tụng kinh thì em có được 3 đĩa rồi , phải chi có Châu Lê ở đây thì nhiều lắm , vài trăm đĩa lận..

PTr

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #125 - 22. Sep 2008 , 04:53

phuonghue wrote on 21. Sep 2008 , 04:23:
Phượng ơi ,
Bà chưa đi ngủ sao? Hy vọng ngày vừa qua là 1 ngày bình yên cho bà và gia đình. Tui đem 1 món đồ chay tới cho bà nè , hình như là nấm và đậu hủ ky nhưng tui không biết làm  Tongue Chỉ biết là ngon lắm  Grin

...

Bà ăn rồi thì đi ngủ nha, ngủ ngon  Cheesy tui tiếp tục đi mần đây  Cheesy

Chà chà cám ơn bà quá đi , sao mà nhìn hấp dẫn thế???? Bà ăn miếng đi rồi đi làm....

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #126 - 22. Sep 2008 , 04:58

Phương Tần wrote on 21. Sep 2008 , 17:50:
Hứ! Hổng dám đâu...Bạn tui người Công Giáo chính cống, ngoan đạo lắm, nó nói ăn chay kiểu bên đạo như vậy đó (tui không biết có phải tại vì nó tham ăn nên mới chế ra như vậy hay không?!!, tại vì tui không theo đạo Wink Cheesy Grin ) Hồi đó có lần tụi tui xuống nhà người bạn này ở Trà Vinh, trúng ngày thứ 6 ăn chay gì gì đó, nó dẫn đi ăn hủ tíu, rồi nói: em ăn chay, nên cho mấy chị thịt, em ăn hủ tíu với nước thôi... Tongue Undecided Lips Sealed  

Tui không thích ăn chay mà giả đồ mặn như vậy...Ở VN nấu đồ chay cũng dễ ngon, tui thích món mít kho chay mà ở đây không có được..

Hôm nay tui ăn...gần chay nè

......

Hai món rau luộc, với lại cá kho, không đem cá kho vô đây vì sợ bà ăn nhầm  Wink Cheesy Grin (hồi đó tui vái ăn chay mà lỡ ăn trúng đồ mặn là phải ăn lại từ đầu đó nghe )

Đĩa bên trái là rau gì mà sao tui nhìm giống đĩa rau đắng luộc quá vậy Tần???

Ban đầu em tui cũng chọc tui cái vụ ăn chay mà quên là phải tính lại từ đầu gặp tui ăn phải 1 năm rưỡi mới xong vì cứ bị tính lại từ đầu , vậy mà tui " đàng hoàng " lắm chỉ ngày đầu tiên tui quên 2 lần , ngày thứ 2 là tui cầm chén định đụng vô th`i nhớ ra ngay ,  ngày thứ 3 thì hoàn toàn nhớ...

PTr
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #127 - 22. Sep 2008 , 04:58

Báo tin mừng với cả nhà

PTr

Vậy là tốt quá rồi chị PTr ơi !
Chúc Bác luôn khoẻ mạnh để...rầy mấy anh chị nghen!  Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #128 - 22. Sep 2008 , 05:25

Báo tin mừng với cả nhà

PTr

Xin chúc mừng sức khoẻ của Bác gái!
Bác gái xuất viện xong thì sẽ sống với gia đình chị em nào vậy PTr? Hay là sẽ về lại quê để sống với bác trai? Nhưng mà chắc cần phải ở lại thành phố cho gần chổ điều trị, em nhỉ  Huh
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #129 - 22. Sep 2008 , 05:34

Báo tin mừng với cả nhà

PTr

chúc mừng cho mẹ em và gd.
ráng nghe mẹ la nha , như vậy mới biết mẹ còn phẽ và còn nhiều hơi.  hi.hi.
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #130 - 22. Sep 2008 , 07:48

Hello hello,

Chúc mừng cô PTR. Mong cho cả hai bác đều phục hồi nhanh chóng.

Thân mến,

CC
Smiley
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #131 - 22. Sep 2008 , 09:15

Báo tin mừng với cả nhà

PTr

Phượng à.

Trước hết thì tôi chúc mừng bác nay mai xuất viện , sau là mừng bà nhé ,hết lo lắng và buồn rồi há. Cho tôi gởi lời thăm 2 bác nhé.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #132 - 22. Sep 2008 , 13:01

Chúc mừng Mẹ em đã qua thời kỳ nguy kịch.Chị nghe nói la uống nước Xả thay cho trà và nước uống những khi khat sẽ giup cho tế bào ung thư bị hủy diệt dần dần đó em.Ở Vn thì Xả tươi đâu khó kiếm do đó em cứ mua về rửa cho thật sạch và nấu lấy nước cho mẹ em uống dần.Đọc tài liệu thấy tốt nên em cứ thử đi vì nó cũng dễ uống và không có hại gì.
   Cả nhà em thở ra nhẹ nhõm được chút rồi ha.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #133 - 22. Sep 2008 , 13:34

Phuong_Tran wrote on 22. Sep 2008 , 04:51:
Chào anh Ph De

Em cám ơn anh đã " mách nước " cho em những điều này , bây giờ em mới nhớ ra có những đĩa có hình nữa Thày thuyết pháp về... khg biết em nhớ đúng không , tựa là : Hạnh Phúc là gì? Em nghe và xem 1 lần ở nhà bạn , giọng rất thuyết phục và lại vui nữa , và 1 đĩa về tình yêu đối với Mẹ có câu hỏi rằng có bao giờ bạn đã nói với Mẹ mình : " con yêu Mẹ lắm "chưa???? PTr thấy những cháu học sinh cứ ngồi khóc thút thít...Còn đĩa về tụng kinh thì em có được 3 đĩa rồi , phải chi có Châu Lê ở đây thì nhiều lắm , vài trăm đĩa lận..

PTr

Phương a
Nhu vậy la tốt lắm rồi. Minh cứ hãy sống vơí hiện taị ( có 1 ngươí anh trong D/Đ đã từng khuyên chi TL như thế ). Vì chuyện của quá khứ thì đã qua , còn chuyện tương lai thi chưa tơí. Hãy sống vơí phút giây hiện tại.  
Phải chi có chi TL ở bên em thì tha hồ em có đủ thứ.. băng giãng , kinh kệ. Ngoài ra chi TL còn thể cùng em đọc Kinh Sám Hối cũng như những kinh khác  cho bác  .
Phương a em có còn cần băng không
. Nếu cần cho chi biết , chị sẽ có thể nói vơí Sư Cô ở Chùa chị , rồi  em lên chuà Cô Chơn Viên mà lấy. Cho chi biết trước nhen. Còn nếu sau này nếu em cần việc gì liên quan đến Chùa cho chi biết , nếu chị có thể giúp gì cho em thì chi TL sẽ cố gắng. Chi TL biết 1 số Cô ở VN.
Còn khi nào Bác yếu nếu Bác thích em cứ cho Bác Niệm câu  
Nam Mô A Di Đà Phật "
hay
Nam Mô Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát " cũng được em ạ.  
Bởi đôi khi baì Kinh quá dài vơí sức khoẻ của bác

Còn việc ăn chay và những kiêng cữ thì thật ra cũng có. Nhưng chính thật ra là ở ngay cái tâm của mình em ạ. Chi AT nói đúng đấy. Nếu ăn chay theo đứng nghĩa thì em phải kiêng Ngũ tân ( hành , tỏi , hương Cừ , hẹ , hình như là nén thí phải -đừng hỏi thêm nhen ??). Củ Boaro chi cũng không ăn. Ngày xưa lúc ơ bên Mỹ chưa có nhiều thức ăn chay , chi TL phải theo bạn  vào tiệm phở và chi TL order tô phở không có thịt. , dù nước lèo là được nấu bằng xương thịt. Nhưng lúc đó tâm của chi không nghĩ là mình đang ăn mặn và chỉ ăn là cho qua bửa trưa mà thôi.
Còn những thức ăn giả thịt , thú thật vơí em là chị TL không bao giờ ăn cả.  
Chúc em luôn có đầy đủ nghị lực để vượt qua cơn thử thách này em nhé.  (Không biết chi TL dùng câu này để nói vơí em hay là nóí vớí cả hai- em và chị )

Chi TL
Back to top
« Last Edit: 22. Sep 2008 , 13:42 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #134 - 22. Sep 2008 , 14:06

Thuc-Khanh wrote on 22. Sep 2008 , 04:58:
Vậy là tốt quá rồi chị PTr ơi !
Chúc Bác luôn khoẻ mạnh để...rầy mấy anh chị nghen!  Cheesy

Út Cưng à ,

Khi Má bệnh nằm im re 1 chỗ rầu lắm , mình thì bị xì trét đủ thứ , nghe Má ho 1 cái cũng giật mình nghĩ là Má ói , ( bệnh ở giai đoạn này mà nghe ói và" ị" th`i sợ lắm nhất là nó là màu đen  , só ri nhé vì đã nói điều này nhưng PTr nghĩca3 nhà mình cũng nên biết ) và đã thấy điều này xãy ra với Má của chị rồi , sợ lắm , sợ rằng Má sẽ...đi luôn..rồi mình còn phải dấu Má bệnh của Má nữa , khg được phép để lộ vẻ buồn hay khóc lóc trước mặt Má , chị nhớ tụi chị đã tìm mọi cách để Má có thể ăn được , xay thức ăn như bột của em bé , đút từng muổng , 1 lần ăn được 3 muỗng canh là thôi , ăn vô nữa là muốn ói ra.... , không muốn nghe điện thoại của Ba chị nữa , nói là mệt lắm , sui gia vào thăm thì lại nói rằng : bây giờ tui mệt lắm khg muốn nói chuyện nữa , nên khi Má chị có đủ sức để la tụi chị sao mà nghe...vui thế khg biết ,khi thấy Má tự động ngồi dậy để nói chuyện thì rất vui , tối hôm qua là SN của em gái chị , nó chỉ làm đơn giản đặt 1 cái bánh kem ôm vô BV ( nó còn hỏi " có ai biết ở đâu làm bánh kem chay không?? chị nói thối ăn đại đi chắc khg sao ) chắc al` SN nhớ đời của em gái , Má chị còn góp vui tiếu lâm nữa chứ...

PTr
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 15
Send Topic In ra