Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tân Niên Hội Ngộ LVD/SJ 2008  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Tân Niên Hội Ngộ LVD/SJ 2008 (Read 4098 times)
BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Re: Tân Niên Hội Ngộ LVD/SJ 2008
Reply #15 - 02. Apr 2008 , 06:48

Quote:

...

Kính Cô Tịnh,

Cảm ơn Cô đã cho em biết qua sinh hoạt và những hình ảnh vui tươi xinh đẹp của các chị LVD bên West Coast.  Bên East Coast này em "chèo queo" (chữ mới học được của bác Nhân) một mình. Hy vọng trong tương lai các chị em hẹn hò nhau để cùng hội ngộ bên East Coast này một lần cho vui.
Có hình ảnh hoặc tin tức gì vui vui xin Cô chuyển cho em xem với ạ.
Em kính chúc Cô và thầy Ngà luôn an vui, hạnh phúc và nhất là nhiều sức khoẻ để đi du lịch khắp nơi.

Em không có email riêng của cô Vân nên kính gửi Cô Vân lời thăm hỏi đến Cụ Bà. Mong Cụ Bà sớm phục hồi sức khoẻ ạ.

Thương kính,
Em Bích - Định
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #16 - 02. Apr 2008 , 10:48

Tinh_Nguyen wrote on 01. Apr 2008 , 11:34:
Anh Thư thương,

Cám ơn em đã có nhã ý mờì thầy cô ghé qua Úc Châu thăm các thầy cô và các nàng LVD. Cô rất ước mong được gặp toàn thể gia đình LVD o xứ Downunder một ngày gần đây.

Hy vọng găp gia đình em vào tháng 8 nay. Vừa rồì cô có gặp Thúy Lan tạì nhà Cần. Thúy Lan trông trẽ đẹp hơn xưa…nay  được lên chức “Bà Nộì” rồi. Nhanh quá em nhỉ?  Nhưng các bà nộì, bà ngoại LVD trông rất dễ thương và trẻ trung!  

Cô rất lo cho em khi biết em bị suyễn nặng . Nay em đã khỏe chưa?
Em chịu khó ăn một bó ngò mỗi ngày (one bunch of cilantro per day). Em dùng gừng và tỏì cắt ra chừng lát mõng đựng trong ly nước, nấu trong microwave 1 phút. Xong trộn đều, nấu thêm một phút nữa, trước khi chia ra làm hai để uống sáng và tối.
Em thử dùng các thứ trên đây, xem có khỏì bị suyễn không?

Em nói đúng! Sao năm nầy Đai GD LVD bị nhiều tai ương quá? Cô cũng như em “mong sao tai nạn sớm chạy khỏi diễn đàn”.

Cầu mong sao cho em mau lành bệnh nhe!
Thương,
Cô Tịnh

Thưa cô Tịnh ,hôm nay em đã khá nhiều và đã đi làm trở lại được một hôm rồi.
   Cô dạy em dùng bó Ngò có phải là Coriander không cô? Nếu đúng như vậy thì nấu chung Ngò ,gừng và tỏi với nhau hay sao ạ? Em sẽ làm theo lời cô chỉ xem có khỏi hẳn không cô nhé.
   Từ khi sang Úc đến nay thường em chỉ bị suyễn nặng một hai lần trong năm mà thôi.Thường suyễn vào mỗi khi em bị cảm và thay đổi mùa mà thôi.Bây giờ em khá hơn xưa nhiều lắm rồi cô ạ.
   Mong sớm có dịp được đón tiếp Thày Cô tại đây.

Back to top

IP Logged

Tinh_Nguyen
YaBB Newbies
*

Reply #17 - 09. Apr 2008 , 05:10

Anh Thư thương,

Nay cô rảnh vào thăm TNLVD, đựơc đọc thư em nên cô vộì trả lờì em.
Em nói đúng. Coriander là ngò. Vậy em nên dùng ngò sống tốt hơn. Em ăn ngò như salad. Ngòai ra,  em  cắt 4 lát gừng và 4 lát tỏi bỏ vào 1 ly nước, nấu trong microwave 1 phút, xong  chờ vài giây, nấu thêm 1 phút nữa . Em uống ½ ly nầy vào buổì sáng, còn lạì em uống trứơc khi đi ngũ.
Em nhớ xoa 2 bàn chân cho ấm mỗì khi em thấy lạnh. Nếu em muốn biết thêm phương pháp nầy, xin liên lạc với LVD Liên. Cô sẽ đưa em dịa chỉ của Liên.
Chúc em mau đươc bình phục.

Thương em nhiều.
Cô Tịnh
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #18 - 09. Apr 2008 , 23:55

Tinh_Nguyen wrote on 09. Apr 2008 , 05:10:
Anh Thư thương,

Nay cô rảnh vào thăm TNLVD, đựơc đọc thư em nên cô vộì trả lờì em.
Em nói đúng. Coriander là ngò. Vậy em nên dùng ngò sống tốt hơn. Em ăn ngò như salad. Ngòai ra,  em  cắt 4 lát gừng và 4 lát tỏi bỏ vào 1 ly nước, nấu trong microwave 1 phút, xong  chờ vài giây, nấu thêm 1 phút nữa . Em uống ½ ly nầy vào buổì sáng, còn lạì em uống trứơc khi đi ngũ.
Em nhớ xoa 2 bàn chân cho ấm mỗì khi em thấy lạnh. Nếu em muốn biết thêm phương pháp nầy, xin liên lạc với LVD Liên. Cô sẽ đưa em dịa chỉ của Liên.
Chúc em mau đươc bình phục.

Thương em nhiều.
Cô Tịnh

Em xin cám ơn Cô rất nhiều ,ngày mai em sẽ đi chợ mua và uống như cô đã chỉ dẫn.Em lúc này vẫn ho kinh hoàng lắm cô ơi ,cũng hơn ba tuần rồi mà vẫn không hết ,chưa lần nào ở Úc mà em bị lâu như thế.
   Ho nhiều quá nên kèm theo bị đau cột xống và bao tử hơi có vấn đề vì bị co thắt hoành cách mạc nhiều quá.
   Hy vọng với phương thuốc của Cô em sẽ hết trong tuần tới.Cám ơn Cô vô cùng.
   Tuần này Cô và Thày có sang thăm cô Ngôn và nếu có gặp B Đ thì xin Cô cho em kính thăm Cô Ngôn nha Cô.Mong sao Cô Ngôn qua khỏi tình trạng hôn mê này.
Back to top

IP Logged

Tinh_Nguyen
YaBB Newbies
*

Anh Thư thươnRe: Tân Niên Hội Ngộ
Reply #19 - 17. Apr 2008 , 20:42

Anh Thư thương,

Hôm nay cô có thì giờ vào thăm TN LVD mớì biết em không đựơc khỏe. Hy vọng em mau đựơc bình phục. Nếu còn ho, em nên dùng DELSYM 2 lần mỗì ngày. Thuốc ho nầy tốt lắm , em ạ. Ngòai ra, em nên dùng LO-HAN-KUO beverage (mua ở tiệm Tàu) giúp em khỏì bị ho.  Mỗì lần cô bị ho, cô dùng hai thứ nầy, sau vài ngày cô đựơc bình phục.

Về bệnh suyển, em nên kiếm mua loạì ngò ta (cilantro) tốt hơn lọai ngò tây.

Weekend vừa qua( 11/04---14/04/08) cô cùng 2LVD từ San Diego bay qua thăm cô Ngôn. Cô rất mừng gặp đựơc  5 LVD khác ở vùng WA. DC và Arizona  đi thăm cô Ngôn. Tình trạng sức khỏe cô Ngôn rất yếu kém. Cô vẫn chưa tỉnh. Có tin gì mớì, cô sẽ báo cho ĐẠI GD LVD. Bây giờ, chúng ta nên cầu nguyện cho cô Ngôn tai qua nạn khỏi.

Chúc em chóng được bình phục.
Thương,
Cô Tịnh
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Re:      Anh Thư thươnRe: Tân Niên Hội Ng
Reply #20 - 17. Apr 2008 , 22:05

Tinh_Nguyen wrote on 17. Apr 2008 , 20:42:
    Anh Thư thương,

Hôm nay cô có thì giờ vào thăm TN LVD mớì biết em không đựơc khỏe. Hy vọng em mau đựơc bình phục. Nếu còn ho, em nên dùng DELSYM 2 lần mỗì ngày. Thuốc ho nầy tốt lắm , em ạ. Ngòai ra, em nên dùng LO-HAN-KUO beverage (mua ở tiệm Tàu) giúp em khỏì bị ho.  Mỗì lần cô bị ho, cô dùng hai thứ nầy, sau vài ngày cô đựơc bình phục.

Về bệnh suyển, em nên kiếm mua loạì ngò ta (cilantro) tốt hơn lọai ngò tây.

Weekend vừa qua( 11/04---14/04/08) cô cùng 2LVD từ San Diego bay qua thăm cô Ngôn. Cô rất mừng gặp đựơc  5 LVD khác ở vùng WA. DC và Arizona  đi thăm cô Ngôn. Tình trạng sức khỏe cô Ngôn rất yếu kém. Cô vẫn chưa tỉnh. Có tin gì mớì, cô sẽ báo cho ĐẠI GD LVD. Bây giờ, chúng ta nên cầu nguyện cho cô Ngôn tai qua nạn khỏi.

Chúc em chóng được bình phục.
Thương,
Cô Tịnh

Cám ơn Cô và Bích Định đã cho tất cả chúng em biết vê tình trạng của cô Ngôn ,lần này phái đoàn đi thăm cô khá đông nhưng cô lại không tỉnh để tận hưởng tình bạn bè va thày trò LVD.Em có cô bạn thân đang ở DC và rất thân với chị Nhân cũng có đến thăm cô Ngôn mấy lần rồi.Hình như Cô Ngôn vẫn còn nuối tiếc tình cảnh của anh Nhân quá thương em gái mà không đành lòng cất bước ra đi ( đó là lời của chị Nhân ).Thấy cô cứ hôn mê hoài như thế cũng thật tội cho Cô Ngôn nhưng không biết làm sao hơn được.Bây giờ chúng em chỉ biết cầu mong sao cho Cô không bị hành xác và sớm hồi phục.
   Em vẫn không biết ngò ta là ngò gì đó cô ,nếu cô có hình của cây này chỉ cho em thì may ra em sẽ kiếm được nó ,ngay mai em sẽ đi mua La hán quả đê/ uông.Em cám ơn Cô nhiều.
Back to top
« Last Edit: 17. Apr 2008 , 22:12 by anh_thu_Tran »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Re:      Anh Thư thươnRe: Tân Niên Hội Ng
Reply #21 - 18. Apr 2008 , 06:54

anh_thu_Tran wrote on 17. Apr 2008 , 22:05:
   Cám ơn Cô và Bích Định đã cho tất cả chúng em biết vê tình trạng của cô Ngôn ,lần này phái đoàn đi thăm cô khá đông nhưng cô lại không tỉnh để tận hưởng tình bạn bè va thày trò LVD.Em có cô bạn thân đang ở DC và rất thân với chị Nhân cũng có đến thăm cô Ngôn mấy lần rồi.Hình như Cô Ngôn vẫn còn nuối tiếc tình cảnh của anh Nhân quá thương em gái mà không đành lòng cất bước ra đi ( đó là lời của chị Nhân ).Thấy cô cứ hôn mê hoài như thế cũng thật tội cho Cô Ngôn nhưng không biết làm sao hơn được.Bây giờ chúng em chỉ biết cầu mong sao cho Cô không bị hành xác và sớm hồi phục.
   Em vẫn không biết ngò ta là ngò gì đó cô ,nếu cô có hình của cây này chỉ cho em thì may ra em sẽ kiếm được nó ,ngay mai em sẽ đi mua La hán quả đê/ uông.Em cám ơn Cô nhiều.

Chi AT ơi, chị có đỡ hơn nhiều không? Em đưa hình ngò ta cho chị xem đây ạ. Em thăm chị khoẻ nha? Cô Ngôn thấy thương lắm chị ơi. Bao giờ chị sang chơi với người bạn thân  cho em biết để em ra mắt chị, nhớ nha chị AT.
Quý mến,
Út lớn 

...
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #22 - 18. Apr 2008 , 07:25

Đ Đ đưa luôn cả lá, cọng lẫn rể cho tỉ Anh Thư để đem về trồng nè  Cool

...
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Re:      Anh Thư thươnRe: Tân Niên Hội N
Reply #23 - 18. Apr 2008 , 11:19

BichDinh wrote on 18. Apr 2008 , 06:54:
Chi AT ơi, chị có đỡ hơn nhiều không? Em đưa hình ngò ta cho chị xem đây ạ. Em thăm chị khoẻ nha? Cô Ngôn thấy thương lắm chị ơi. Bao giờ chị sang chơi với người bạn thân  cho em biết để em ra mắt chị, nhớ nha chị AT.
Quý mến,
Út lớn  

...

Cám ơn hai cô em nhanh nhẩu Đậu Đỏ và Bích Định đã gửi cho chị mấy bó ngò để chị ăn cho hết ho nha.Tuy nhiên mấy bó ngò này là coriander chứ không phải cilantro như cô Tịnh nói đâu.Không lẽ Cilantro là Ngò Gai để mình hay ăn phở  Huh Huh Huh Huh
    Chắc phải chờ cô Tịnh trả lời mới được.
   Bích Định ơi ,em yên chí nhé khi nào mà chị sang DC chơi thế nào cũng hú em mà ,có cô em dễ thương ơi là dễ thương làm sao mà quên được  cơ chứ Cheesy Cheesy.
   Hôm qua chị được bạn chị kể lại tình cảnh của cô Ngôn
khi hàn vi cũng như khi mới đến Mỹ thương tâm vô cùng.Nếu không có anh chị Nhân thì chắc cô Ngôn cũng không sống được đến nay đâu.Nghe nói anh Nhân đã xin bác sĩ đừng cho Ngôn dùng thuốc ngủ nữa  Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #24 - 18. Apr 2008 , 14:07

đúng vậy, tình trạng CÔ NGÔN rất tội nghiêp..nghe nói, lúc chị đ đ và chi tuyet lan vào thâm, cô NGÔN chãy nước mất, và môi mấp mái,...hy vọng không cho tiêm thuốc ngũ, thì cô sẽ dần dần tỉnh lai...
chị ráng lo giữ gìn sức khoẽ, bị suyền lâu chưa chị?
  thân ái chúc tất cã một cuối tuần thật đầm ậm.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #25 - 18. Apr 2008 , 16:05

tuy-van wrote on 18. Apr 2008 , 14:07:
đúng vậy, tình trạng CÔ NGÔN rất tội nghiêp..nghe nói, lúc chị đ đ và chi tuyet lan vào thâm, cô NGÔN chãy nước mất, và môi mấp mái,...hy vọng không cho tiêm thuốc ngũ, thì cô sẽ dần dần tỉnh lai...
chị ráng lo giữ gìn sức khoẽ, bị suyền lâu chưa chị?
 thân ái chúc tất cã một cuối tuần thật đầm ậm.

Shocked  Shocked Túy Vân ơi,
Làm sao mà có tin tức hay vậy? Chỉ có Đ Đ và TL là 2 người vào thăm cô Ngôn và chứng kiến cảnh này, Đ Đ thì chưa nói ra, và TL lại bận việc gia đình nên chắc cũng chưa kể sao TV đã biết rồi  Undecided  Undecided  Undecided
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #26 - 22. Apr 2008 , 15:41

CHỊ THƯƠNG,
giỏi như vậy, mối được làm em của chị chư...hi.hi.
ALEX hôn gio.cho đỗ buồn nha.
CHÚC TẤT CÃ VẠN SỰ AN BÌNH
Back to top

IP Logged

lambiengthaychay
Full Member

Reply #27 - 30. Apr 2008 , 08:19

Kính chào Cô và các Chị,

Đã lâu lắm rồi LBTC không có ghé qua đây, hôm nay tình cờ đi dạo xem các hình ảnh, đọc về bệnh suyễn, LBTC biết chút đỉnh về suyễn vì gia đình có 2 "con bệnh" Smiley.

Thưa Cô và các chị ngò Ta là Coriander cũng là Cilantro luôn đó.  Chỉ là ở mỗi địa phương có tên gọi khác nhau thôi.

Coriander, Coriandrum sativum is an annual herb in the family Apiaceae. The name 'coriander' in a culinary context may refer to either the seeds of the plant (used as a spice), or to its leaves (used as a herb), however in North American countries, for example, the name Cilantro is given to the leaves. Coriander is native to southwestern Asia and west to north Africa. It is a soft, hairless plant growing to 50 cm [20 in.] tall. The leaves are variable in shape, broadly lobed at the base of the plant, and slender and feathery higher on the flowering stems. The flowers are borne in small umbels, white or very pale pink, asymmetrical, and with the petals that point away from the centre of the umbel being longer (5-6 mm) than those pointing to the middle of the umbel (only 1-3 mm long). The fruit is a globular dry schizocarp 3-5 mm diameter.

The name coriander derives from French coriandre through Latin coriandrum in turn from Greek “κορίαννον”.[1] John Chadwick notes the Mycenaean Greek form of the word, koriadnon, "has a pattern curiously similar to the name of Minos' daughter Ariadne, and it is plain how this might be corrupted later to koriannon or koriandron."

Theo Wikipedia

Chị Anh Thư, người nhà của LBTC bị suyễn rất nặng, ngày nào cũng phải uống thuốc, và luôn mang trong người respirator, cứ như thế suốt hơn 30 năm.  Từ khi dọn về vùng gần biển đã không phải dùng thuốc và cũng hiếm hoi dùng respirator (ống xịt thuốc), trừ phi đi đến nơi nào có khói thuốc nhiều quá hoặc vùng đất quá ô nhiễm.  Phải nói là 10 năm qua người nhà của LBTC "suyễn free".
Nếu chị không dọn về vùng gần biển được, khi bị suyễn nặng mà không có thuốc kế bên, uống một lon Coke vào sẽ thở dễ dàng hơn.  Xông nước muối cũng đỡ rất nhiều.

Hồi đó mỗi lần nhìn người nhà bị lên cơn suyễn, LBTC sợ lắm vì ho cứ như bị ai bóp cổ, đỏ cả mặt, thở không ra hơi.  Cả chục năm rồi, LBTC không phải chứng kiến cảnh tội nghiệp đó nữa và người nhà hoàn toàn khoẻ mạnh vì thay đổi chỗ ở. 

LBTC biết bao nhiêu, nói bấy nhiêu. 
Chúc Cô và các Chị luôn được mạnh khoẻ, vui vẻ.

LBTC

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #28 - 30. Apr 2008 , 15:54

đúng vậy đó chị thu, 2 con gái em , ngày xưa ổ vùng trồng nhiều hoa trái, đi DR, và  ER  cũng như đi chộ, rất khổ sộ
bây giồ đỗi chỗ vùng vịnh  SAN JOSE , bốt được 80 phần . nhố  tối ngày xưa , thấy sộ lậm
thương chúc tất cã 1 đêm an lành.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #29 - 30. Apr 2008 , 19:52

AT rất cám ơn LBTC và TV nhiều nhiều lắm nha.Lúc này AT đã khá nhiều rồi chỉ còn cảm mạo thương ai đó mà thôi  Cheesy Cheesy chứ không còn hen suyễn nữa.
     Thày LBTC lâu lâu mới chạy về trường mà cũng cố hỏi han sức khoẻ của AT ,thật là cảm động lắm lắm.
  AT đã nhai rau TẪN DÀY LÁ với chút muối rồi nuốt nên đã bớt ho nhiều lắm lắm.Bây giơ bên VN họ có làm thuốc ho lấy tinh chất từ lá này nữa ,bà chị của AT mới gửi sang cho con gái nên AT cũng lại thử luôn.Bên này mới giữa Thu (Autumn ) mà mưa gió lạnh lẽo quá đi thôi nên rau Tần dày lá tươi không con nữa đó mà...và cũng vì vậy phòng mạch bác sĩ gia đình tha hồ kéo thẻ  Tongue Tongue nên mấy người bị thay đổi thời tiết là bịnh như AT không thể bị lọt sổ.

Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra