Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - BÁNH BÒ HẤP DO TUYẾT LAN CHỈ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
BÁNH BÒ HẤP DO TUYẾT LAN CHỈ (Read 16259 times)
anh_thu_Tran
Gold Member

BÁNH BÒ HẤP DO TUYẾT LAN CHỈ
18. Apr 2008 , 11:37

AT xin bỏ công thức này vào hẳn mục mới đê/ ai muốn tìm thì dễ dàng hơn nha
Tuyet Lan wrote on 14. Mar 2008 , 18:30:
TL xin gởi đến các bạn trong D/Đ một ít bánh ăn chơi cho vui cửa vui nhà, các bạn nhé.

...

Bánh Bò Hấp 

Vật Liệu:

* 1 Gói bột gạo (16 oz)
* 1 chén bột năng (tapioca)
* 1 Gói bột nổi mua ở chợ Mỹ (gói đó tên là Fleischmann's Active dry Yeast khỏang 1/4 oz tức 7 g đó)
* 2 lon nước cốt dừa
* 1 chén đầy đưỜng

Cách Làm:

1. Dùng cái thau (TL dùng chậu plastic) đổ 2 loại bột và gói bột nổi trộn chung .  Xong đổ vào 2 chén nước âm ấm (dùng nước trong vòi nước nóng ). Nhồi cho đến khi nào bột  nhuyễn , không dính tay như bột bánh ít ( nhồi nhuyễn chừng nào thì bánh càng xốp như rễ tre mới ngon)

2. Bỏ vào soong 1 lon nước cốt dừa và chén đường nấu tan để nguội đổ vào thau bột đã nhồi,  bóp (TL dùng Spatula gỗ để quậy bột cho đều với nước dừa)   cho bột tan đều.
Nếu các bạn muốn có những miếng bánh bò với những máu khác nhau thí dụ màu xanh  (màu lá dứa), vàng đỏ  v.v.v , thì chia bột ra từng plastic container, rồi trộn vào bột  màu bạn thích , trước khi ủ bột.   

3. Sau đó để bột ở phần 2 vào chổ ấm gần bếp khoảng 1 giờ cho bột nở sủi tăm thì đem hấp (Nếu muốn mau dậy thì đây lại bỏ ngoài nắng khoảng 30 phút là bột nở  .

4. Nấu nước thật sôi . Tráng dầu vào khuôn (TL dùng khuôn tròn cho le , vì TL không có khuôn bánh nhỏ như ở trong hình ,khuôn aluminum -mua ở chơ dollar store) bỏ vào xửng cho nóng đổ bột vào hấp khoảng 10 đến 15 phút (lấy cây tăm xóc vào không dính bột là bánh chín)

Cách làm nước dừa rưới lên mặt bánh

Lon nước dừa còn lại nấu sôi cho vào tí muối và 2 muỗng bôt năng và ít muổng đường. 
Bánh chín cắt miếng múc nước cốt dừa rưới lên mặt và ăn thật là khoái khẩu hihihi. Nếu muốn thơm thơm thì rắt tí mè đã rang vàng lên trên nước cốt dừa.  Smiley

Chú Ý :

1. Người cho recipe này dùng chén sành để hấp bánh.  TL dùng  khuôn aluminum để hấp bánh, bánh vẫn nỗi và có rể tre, đẹp tuyệt vơì.
2.  Thường thì với khuôn TL xài, TL hấp  bánh có 10 phút thôi.  Tác giả nói là không nên hấp lâu, vì bánh sẽ chai.
3. Mẹo vặt để  bột lên men nhanh : Lấy vài cái khăn lông hơi ẩm , cho vào  máy sấy , sấy at high heat vào khoảng 5-10  phút . Cho thau bột có đậy nắp kín ( TL dùng giấy aluminum foil để đậy container vì giấy bạc dẫn nhiệt mau hơn ), vào chính giữa ấp, bọc khăn chung quanh và trên mặt container. Ủ bột cho đến khi thấy  bọt nổi lên là được..Nếu chưa đủ bọt , thì thay khăn nóng khác và ủ bột tiếp  (TL dùng 3 cái khăn lông , để lúc nào cũng có khăn nóng ủ bọt ). Ủ bột kiểu này, yeast nổi rất đều và nhanh, tốt hơn là ủ bột trong oven hay microwave - vì nhiệt độ trong oven hay microwave không đều và khô, dễ làm yeast bị chết . (theo lơì tác giả). 

TL đã làm thử, rất dễ và bánh ăn rất ngon. 
Chúc các ACE trong D/Đ có những ổ bánh bèo hấp ngon lành.  Hôm nay chúng ta tạm ăn bánh bò hấp , mai mốt sẽ ăn bánh bò nướng.   Smiley Smiley Smiley   
Nguồn : http://my.opera.com/hocnauan/blog/banh-bo-hap

Quý vị ơi ,với công thức này thay vì AT hấp từng cái bánh nhỏ AT hấp luôn một ổ lớn rồi cắt ra cho nhanh và bánh cũng rất đẹp giống như bánh bò mà Sao Mai mới rao hàng trong GHR đó.
   AT cũng đã thử nướng bánh này luôn cũng đẹp lắm nhưng hơi bị lạt.Chắc với bánh bò nướng kiểu này thì mình phải chi thêm khoang 1/4 chen đường nụa
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: BÁNH BÒ HẤP DO TUYẾT LAN CHỈ
Reply #1 - 19. Apr 2008 , 04:42

Chị Anh Thư ơi.

Chị dã dỡ ho chưa? Lâu lắm em mới nghe tiếng chị.

Như vậy mình làm công thức của bánh bò hấp , xong mình mang nướng thay vì hấp có phải không chị. Em sẽ làm bánh bò nướng lại bằng công thức này.

Em phải cám ơn chị TLAN chỉ làm bánh bò nướng.

HN
Back to top
« Last Edit: 19. Apr 2008 , 04:43 by HoaiNguyen »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #2 - 19. Apr 2008 , 11:43

HoaiNguyen wrote on 19. Apr 2008 , 04:42:
Chị Anh Thư ơi.

Chị dã dỡ ho chưa? Lâu lắm em mới nghe tiếng chị.

Như vậy mình làm công thức của bánh bò hấp , xong mình mang nướng thay vì hấp có phải không chị. Em sẽ làm bánh bò nướng lại bằng công thức này.

Em phải cám ơn chị TLAN chỉ làm bánh bò nướng.

HN

Cám ơn Hoài đã hỏi thăm chị ,bây giờ chị vẫn còn làm Đắc Kỷ ho gà đó em à ,cũng 4 tuần rồi ,bây giờ thì đến phiên OX và mẹ chị cũng cùng hòa tấu chung nữa nên cũng vui lắm  Undecided Undecided Undecided
  Bánh bò nướng theo công thức này thì lành hơn vì không có trứng và cũng giống bánh bò nướng mình hay ăn ở Vn ,nhưng công thức kia thì ngon và béo hơn và món này du nhập từ Thái Lan đó.
  Thôi ráng làm rồi bỏ mối cho GHR nha vì TL lúc này bận chăm sóc OX không có thì giờ bỏ mối nữa đâu.
   Em thử làm bánh bò nướng theo công thức của cô Thu Lê chỉ xem sao nha em.Cũng dễ lắm đó.
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 19. Apr 2008 , 12:20

anh_thu_Tran wrote on 19. Apr 2008 , 11:43:
   Cám ơn Hoài đã hỏi thăm chị ,bây giờ chị vẫn còn làm Đắc Kỷ ho gà đó em à ,cũng 4 tuần rồi ,bây giờ thì đến phiên OX và mẹ chị cũng cùng hòa tấu chung nữa nên cũng vui lắm  Undecided Undecided Undecided
  Bánh bò nướng theo công thức này thì lành hơn vì không có trứng và cũng giống bánh bò nướng mình hay ăn ở Vn ,nhưng công thức kia thì ngon và béo hơn và món này du nhập từ Thái Lan đó.
  Thôi ráng làm rồi bỏ mối cho GHR nha vì TL lúc này bận chăm sóc OX không có thì giờ bỏ mối nữa đâu.
   Em thử làm bánh bò nướng theo công thức của cô Thu Lê chỉ xem sao nha em.Cũng dễ lắm đó.

Chị Anh Thư ơi.
Em vừa nói chuyện với chị TLan xong.
Như vậy chị bị ho cũng lâu rồi dó , kỳ rồi em cũng bị ho 3 tuần , ho dến nỗi dau ngực luôn.
Chắc em cũng học cách làm bánh bò nướng này quá. Nó dễ không phải dánh trứng.

Em HN
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra