Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - " THẪM Mỹ VIỆN 88"...  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 34 35 36 37 38 ... 40
Send Topic In ra
" THẪM Mỹ VIỆN 88"... (Read 56242 times)
tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Re: " THẪM Mỹ VIỆN 88"...
Reply #525 - 20. Jan 2010 , 14:03

thule wrote on 20. Jan 2010 , 10:03:
- Mâý ngày mưa gió chẳng đi đâu được chẳng làm gì được mới đi vào Thẩm mỹ Viện , nghe cô Mai và các em kể chuyện làm đẹp và ăn uống đúng kiêủ, vui quá.  Cô phải theo cô Mai quảng cảo thêm cho gạo nâu (brown rice) và câu chuyện cuả cô:

Cách đây 6 tháng cô được bác sĩ cho biết là ở ngưỡng cuả tiểu đường rôì (sugar level tren 120, và A 1C -lượng đường trung bình cuả 3 tháng liền, chẳng biết thử máu họ tính toán ra sao- là trên số trung bình 6.0) phải ăn uống hay làm cách nào để khỏi uống thuốc mà control được.  Thế là từ đó cô bắt đầu ăn gạo nâu, và sáng sáng đi bộ 2 miles rưỡi (tức là 4 km) một ngày.

Kết quả sau 3 tháng đã mất luôn 7 pounds, và máu- dường- mỡ đều xuống hết.  Hiện giờ đã cắt 1/2 liêù lượng thuốc cao máu và thuốc caomỡ.  Đừơng xuống dưới 6.0  và dưới 100 và tất nhiên là không phải uống thuốc tiêủ đường.  Người thâý khoẻ, eo (sèo) hơn trước nhiêù lắm.

Cô nghĩ cái gạo nâu và nhất là đi bộ quá tốt.  Ăn gaọ nâu , nhai kỹ rất ngon. Chóng no nên không ăn nhiều như gạo trắng.  Vì phải nhai kỹ nên không ăn cùng với canh mà ăn canh riêng, cũng ok.  Hôì trước cô ăn thử 3 thứ gaọ đen, nâu và đỏ trộn lẫn thì thấy béo quá và chóng ngán.

_Phượng Trần hỏi gạo ngâm bao lâu, thì cô thâý lý tưởng nhất là ngâm 22 giờ, hạt gạo vừa nâỷ mầm, nở tròn và cứ đổ 2 bát nước cho một bát gaọ là vưà dẻo.

_ Nói chuyện trang điểm thì cô nghĩ  rất dản dị là bất cứ cái gì (con người, nhà cửa, sự vật) nêú mình có thể -bằng một hành động nhỏ hay lớn, một cái vung tay.v.v) làm cho mọi sự đẹp hơn tươi hơn, gọn gàng hhơn, good looking hơn mà chẳng mất công mâý thì nên làm  Vâỵ nên mình trang điểm cho mình thấy sáng suả hơn, và thâý vui hơn khi nhìn cái mặt mình thì nên, chứ cô không phải lo lắng về vấn đề đó quá nhiêù hay chú tâm quá để phải vất vả trong việc làm đẹp (như đi giải phẫu thẩm mỹ mặt muĩ, sợ chết mô.).  Các em nghĩ sao , hihi...

Gưỉ khoe với các em cái hình mới nhất cuả cô, chụp tân niên ở nhà Đoàn Kim Định, xem có thâý..sáng suả không, sau khi theo chủ thuyết gạo nâu thiền hành. (Cũng phải trừ hao 50% vì hình thì khá hơn ngoài !):

Kinh chao Co Thu ,
Chac nam nay ca nha vui hon nam ngoai, vi Co Mai va Co Thu dang chi dan chung ta cach lam dep , giu gin sac dep cho lau dai.( ban MTV , chi thieu co Van dang vat va lo cho thay Khang )
Nghe Co ke xuong may pounds....mung cho co , va rau cho Tv nay.
trong tuan ,di tap the duc an chay , kieng cu, nhung cuoi tuan thi ben chong , thay phien lam sn het nguoi nay den nguoi kia , roi ben suoi gia , ben ban cua ox , ban cua minh...dam cuoi, dam hoi, thoi noi ....kho ma xuong can .
Em cung dong y voi co la di sua sac dep , thu nhat so dau, nhat nhu tho de , thu 2 so toi so , chang nhung khong vua y, lai xau hon thi kho doi.
vai hang kinh tham thay co , va ca nha 1 tuan le dam am va nho " lam dep cho minh truoc " , va an uong ky luong cho mau co eo...nhu co Thu...
Than kinh ,
tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #526 - 20. Jan 2010 , 14:17

Cô Thu viết

_Phượng Trần hỏi gạo ngâm bao lâu, thì cô thâý lý tưởng nhất là ngâm 22 giờ, hạt gạo vừa nâỷ mầm, nở tròn và cứ đổ 2 bát nước cho một bát gaọ là vưà dẻo.

Chị Thu ơi em xin chen vào chút về chuyện ăn gạo ba màu đỏ đen nâu.Lúc đầu em cũng đem ngâm gạo qua đêm rồi mới nấu (chắc cũng khoảng 20 tiếng ) vì đọc tài liệu thấy là ngâm như vậy thì gạo sẽ nẩy mầm và tạo men tốt cho cơ thể.Em đã nấu và ăn như vậy trong hơn 1 tháng thì thấy bao tử của em tạo rất nhiều gaz nên cứ phải ợ và đánh rắm (xin lỗi phải dùng chữ này ) rất nhiều.Em phải ngưng ăn hơn 1 tháng và sau đó em ăn lại nhưng chỉ ngâm gạo khoảng 4 tiếng mà thôi thì thấy rất tốt.
   Ăn gạo lức như vậy thì phải uống nước thật nhiều để không bị bón và nước cũng làm da dẻ mượt mà hơn.

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #527 - 20. Jan 2010 , 14:21

thule wrote on 20. Jan 2010 , 10:08:
...

Chị Thu ơi ,hình mới này của chị thật đẹp.Eo ách (chứ không phải eo xèo ) tuy không thấy rõ qua quần áo nhưng thấy chị thon thả hẳn ra và tươi hơn nữa hèn chi bây giờ em không nhắm đúng kích thước của chị được nữa.Hẹn chị lần sau trước khi sang gặp chị phải xin hình mới nhất của chị mới được đấy.
  Cho em gửi lời thăm Anh và mong được đón tiếp anh chị bên này.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #528 - 20. Jan 2010 , 17:22

Thu Lê thân,
Thế là mình có đồng chí "gạo nâu thiền hành."  Nhưng mình chỉ đi bộ được trong phòng tập thôi, còn đạp xe nữa chứ, trung bình cứ mỗi ngày tập khoảng 1 tiếng rưỡi là vừa, vì còn phải lo những chuyện khác nữa. 
Đặc biệt trong phòng tập có rất nhiều người lớn tuổi.  Họ tâp thường rất lâu, rất kiên trì và làm quen được nhiều người trong đó nữa.  Hèn nào mà tuổi thọ chẳng càng ngày càng tăng nhờ cố gắng luyện tập và sống vui vẻ. lại hoà đồng với mọi người
Hình bạn nhỏ bây giờ trông thon thả thật đó, cứ tiếp tục giữ eo nhé !
Nhưng mà bạn có thấy lâu lâu được ăn gạo trắng thì thật là tuyệt vời không?  Nhưng không phải vì thế mà được "phá giới" đâu nghe Thu.
Mong bạn hiền vui khoẻ luôn.
Thân,
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #529 - 20. Jan 2010 , 22:27

thule wrote on 20. Jan 2010 , 10:03:
- Mâý ngày mưa gió chẳng đi đâu được chẳng làm gì được mới đi vào Thẩm mỹ Viện , nghe cô Mai và các em kể chuyện làm đẹp và ăn uống đúng kiêủ, vui quá.  Cô phải theo cô Mai quảng cảo thêm cho gạo nâu (brown rice) và câu chuyện cuả cô:

Cách đây 6 tháng cô được bác sĩ cho biết là ở ngưỡng cuả tiểu đường rôì (sugar level tren 120, và A 1C -lượng đường trung bình cuả 3 tháng liền, chẳng biết thử máu họ tính toán ra sao- là trên số trung bình 6.0) phải ăn uống hay làm cách nào để khỏi uống thuốc mà control được.  Thế là từ đó cô bắt đầu ăn gạo nâu, và sáng sáng đi bộ 2 miles rưỡi (tức là 4 km) một ngày.

Kết quả sau 3 tháng đã mất luôn 7 pounds, và máu- dường- mỡ đều xuống hết.  Hiện giờ đã cắt 1/2 liêù lượng thuốc cao máu và thuốc caomỡ.  Đừơng xuống dưới 6.0  và dưới 100 và tất nhiên là không phải uống thuốc tiêủ đường.  Người thâý khoẻ, eo (sèo) hơn trước nhiêù lắm.

Cô nghĩ cái gạo nâu và nhất là đi bộ quá tốt.  Ăn gaọ nâu , nhai kỹ rất ngon. Chóng no nên không ăn nhiều như gạo trắng.  Vì phải nhai kỹ nên không ăn cùng với canh mà ăn canh riêng, cũng ok.  Hôì trước cô ăn thử 3 thứ gaọ đen, nâu và đỏ trộn lẫn thì thấy béo quá và chóng ngán.

_ Nói chuyện trang điểm thì cô nghĩ  rất dản dị là bất cứ cái gì (con người, nhà cửa, sự vật) nêú mình có thể -bằng một hành động nhỏ hay lớn, một cái vung tay.v.v) làm cho mọi sự đẹp hơn tươi hơn, gọn gàng hhơn, good looking hơn mà chẳng mất công mâý thì nên làm  Vâỵ nên mình trang điểm cho mình thấy sáng suả hơn, và thâý vui hơn khi nhìn cái mặt mình thì nên, chứ cô không phải lo lắng về vấn đề đó quá nhiêù hay chú tâm quá để phải vất vả trong việc làm đẹp (như đi giải phẫu thẩm mỹ mặt muĩ, sợ chết mô.).  Các em nghĩ sao , hihi...

Gưỉ khoe với các em cái hình mới nhất cuả cô, chụp tân niên ở nhà Đoàn Kim Định, xem có thâý..sáng suả không, sau khi theo chủ thuyết gạo nâu thiền hành. (Cũng phải trừ hao 50% vì hình thì khá hơn ngoài !):

Thưa Cô Thu ,
Em cám ơn Cô đã nói cho tụi em biết rõ về chuyện của Cô nhất là về vụ bệnh tiểu đường , như vậy là nhờ ăn uống và đi bộ đều đặn mà Cô không bị bệnh tiểu đường phải không Cô??? Cô ơi theo em nghĩ các Cô chia xẻ những kinh nghiệm này cho tụi em là rất quí giá đó Cô,  để tụi em lo ăn  uống và tập thể dục trước khi bệnh hỏi thăm thì tốt hơn là để bị rồi mới lo tại vì tụi em bây giờ thành thật mà nói toàn là trên 50 hết trơn rồi ( mấy Út thì cũng ngấp nghé )  Cheesy Cheesy Cheesy

Cô Thu cho em hỏi thêm , nếu em ăn brown rice thì sẽ không ăn thường xuyên chắc khoảng một tuần một lần làm quen trước  Cheesy nên đôi khi em sẽ quên  ngâm gạo trước ( 22 giờ )vậy khi em chợt nhớ ra là em muốn ăn brown rice em có thể ngâm gạo với nước ấm để rút ngắn thời gian ngâm được không Cô?
Em chưa nấu loại gạo này bao giờ hết nhưng em có nấu loại gạo nếp lứt rồi ( ngâm trong nước thường khoảng 6 tiếng ) nhưng em phải nấu bằng bếp gaz thì  thấy ngon hơn

Nhìn hình của Cô đẹp quá thôi em phải mau mau lo ăn gạo nâu muối mè chắc ăn

PTr

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #530 - 20. Jan 2010 , 22:58

KÍnh thưa Cô Ngọc Mai , Cô Thu và cả nhà ,

Phượng Trần đang online và đang nói chuyện voicechat với chị Mỹ , chị Mỹ nói đọc bài về gạo nâu muối mè trong TM Tiệm vui quá mà không đánh máy được để trả lời buồn quá nên PTr xin luôn cái job đánh máy dùm đây :  Cheesy Cheesy

Kể từ đầu tháng 10 em bắt đầu ăn muối mè ăn rầt ngon miệng rất bùi nên ghiền luôn nhìn thấy gạo trắng thì nhạt nhẻo chán lắm. Đến đấu tháng 12 thì em phải đi dự 1 cái tiệc gây quỹ của Hội Cao Niên ,thì hỡi ơi không còn cái áo nào mặc được hết kể cả cái áo may cách 3 năm vể trước cũng không vừa luôn cuồi cùng cũng phải cố mặc đại một cái sau khi đã nới eo nới lưng lung tung.

Bất cứ buổi tiệc gây quỹ nào em cũng cũng là người đi bán vé số (vì em bán  đắt như tôm tươi  Grin ) mà khổ nổi mỗi lần giơ tay đưa giấy số ra và lấy tiền vô thì nút áo cứ thi nhau đứt hàng loạt pặc pặc  Grin Grin Grin chỉ còn có hàng nút trên còn từ nách đến eo thì chỉ có cái nút cuối cùng giữ lại  làm em cứ phải gài nút áo lại hoài mất thì giờ quá cuối cùng cô em Hương Dzàng nói " thôi chị cứ đề áo đứt cúc phất phới như vậy người ta tội nghiệp mà mua thêm " Grin Grin

Khi về nhà em leo lên cân thì mới biết lên 13 pound  Roll Eyes Roll Eyes em mới lên net tìm hiểu về  brown rice để so sánh giữa gạo lức và gạo trắng thì mới biết gạo nâu béo gấp 4 lần gạo trắng mà thêm nữa em lại ăn muối mè nhiều quá  Grin Grin , khi em ăn gạo trắng thì chỉ ăn có 2 bát cơm thôi mà khi ăn gạo nâu thì lại ăn đến 4 bát ăn vì ngon miệng , không thấy no !!!!

Thành ra khi Cô Thu ăn brown rice mà xuống ký , xuống mỡ , xuống đường theo em là do Cô đi bộ chứ trong gạo brown rice thí chỉ có chất xơ  nhiều , thêm vài  vitamin... vài amino acid , lượng tinh bột thì dĩ nhiên cũng như vậy mà  chất béo thì nhiều hơn 4 lần

Vài bữa nữa khi hết đau tay em sẽ lấy bảng so sánh chất dinh dưỡng giữa 2 lọai gạo dán ở đây cho cả nhà xem

Theo em cả nhà mình nên rủ nhau bắt chước Cô Thu đi bộ

Đặng Mỹ
Back to top
« Last Edit: 20. Jan 2010 , 23:16 by Phuong_Tran »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #531 - 21. Jan 2010 , 06:01

Khi về nhà em leo lên cân thì mới biết lên 13 pound    em mới lên net tìm hiểu về  brown rice để so sánh giữa gạo lức và gạo trắng thì mới biết gạo nâu béo gấp 4 lần gạo trắng mà thêm nữa em lại ăn muối mè nhiều quá    , khi em ăn gạo trắng thì chỉ ăn có 2 bát cơm thôi mà khi ăn gạo nâu thì lại ăn đến 4 bát ăn vì ngon miệng , không thấy no !!!!

Thành ra khi Cô Thu ăn brown rice mà xuống ký , xuống mỡ , xuống đường theo em là do Cô đi bộ chứ trong gạo brown rice thí chỉ có chất xơ  nhiều , thêm vài  vitamin... vài amino acid , lượng tinh bột thì dĩ nhiên cũng như vậy mà  chất béo thì nhiều hơn 4 lần

Vài bữa nữa khi hết đau tay em sẽ lấy bảng so sánh chất dinh dưỡng giữa 2 lọai gạo dán ở đây cho cả nhà xem

Đặng Mỹ

Các em ơi, Phượng Trần ơi,

Cái em Đ Mỹ này ăn..nhiêù quá, làm sao xuống ký đươc.  Hồi cô còn ăn gạo trắng thơm dẻo thì thường ăn 2 bát đầy, bây giờ ăn gạo nâu chỉ ăn có già nửa chén thôi, còn thì là ăn vã nhiêù rau và ăn thịt bình thường.  Thực sự là chưa nói hết, khi muốn control đường là phải ăn ít lại đủ các thứ cơ.  Gạo nâu đâu có phải là ít chất bột và đường, chỉ là ăn chóng no nên không ăn nhiêù được (và cũng cố không ăn nhiêù nưã).  Thỉnh thoảng ăn cơm trắng cho đỡ thèm, và ăn bún hay miến thì đỡ bột hơn vì bún có nước ở trong.  Hoa quả cũng phải "hãm" lại chứ.  Ăn dưa hâú , cam và lê thoải mái hoặc 1/2 quả chuôí thì ok chứ nêú sơi một lúc 3 quả soài hay 1 gói hoa quả khô một lúc thì hết thuốc chữa!  "No (little) sugar no flour"là phaỉ áp dụng cho tất cả.  Bây giờ pha nước chấm cô cũng cho một nửa đường stevia hay splenda vào, và làm ô mai thì "hà tiện đường" ra mặt, ăn hết cả ngon, ráng chịu thôi.

Thực ra cô cũng có cảm tưởng là đi bộ có nhiều hiệu quả hơn, bởi vì cô đi rất trung thành.  Sáng nào 2 vợ chồng cũng dâỵ 6 giờ sáng ,rain or shine, nai nịt gọn ghẽ, khăn áo mũ và đi 50 phút.  Phải là power walk nghĩ là đi nhanh, không nghỉ và vung vẩy như người...muá.  Ở gần nhà cô có một cái công viên rát đông người..trẻ như cô đi cùng !  7 giờ về đến nhà vẫn còn nguyên ngày làm việc..hihi.  Ông thâỳ Đạt vẫn ăn nhiêù nên chỉ xuống có 4 pounds thôi, cũng ok.  Còn cô thì thâý xuống ký nhanh quá cũng sợ "hốc hác" xâú đi (!) nên lại đi costco mua 1 lô sữa "Glucerna" (hay để bên cạnh Ensure) về uống thêm vào buôỉ sáng và tối, nhưng chỉ uống 1/3 lon cho thêm sữa low fat 1%.  Cho 1 muỗng cà phê vào sữa buôỉ sáng naỳ (có vi vanilla) thâý thơm như star buck vây ! 

Hi hi thật là cái vòng luẩn quẩn, cố ăn ít rôì lại thêm vitamin vàongười nhưng cô nghĩ là tốt vì Glucerna không có đường, dành cho người kiêng đường mà.

Chị Mai ơi,

We are doing something right!  Trông chi hôì này thâý mảnh mai nhiêù đâý. nêú mà cứ thâý khoẻ là đúng , ha?  Chị còn đi fitness đêù đêù chứ em thì một tuần giỏi lắm chỉ được 3 lần.  Nhưng thấy là phải cố giữ fitness chứ không thì người nó... nhão nhoẹt như bánh mì ngaỳ mư, có phaỉ không?  Chỉ có chị Vân là chẳng tập tành gì mà người vẫn mảnh mai thế nhỉ? ông thâỳ khang hôm nay khăn gói về nhà, chắc đỡ vất vả hơn đâý.  Chị âý đang dâú hết tất cả "bửu bôí " (thuốc lá) đi rôì, để coi sự thể ra sao , hihi.

Anh Thư à,
có lẽ môĩ người một thể tạng nên ngâm gạo phaỉ tuỳ theo tình trạng thôi ha? Chị không thâý có vẫn đề gì cả.

Tuý Vân ơi,

Dùng châm ngôn "Đáng ăn 10 thì chỉ ăn 7 " khi em có  nhiêù mục vui cuôí tuần.  Cô mà đi party buôỉ trưa  là chiêù hôm đó nghỉ ăn luôn cho đến sáng ngaỳ hôm sau..

Các em còn trẻ nên chưa thâý gì chứ khi lớn tuôỉ hơn một tý là thâý cái gì cũng cao dần , mà chỉ có xuống cân là giải quyết được , chứ không phaỉ chỉ những người bị cao đường đâu. 

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #532 - 21. Jan 2010 , 10:35

Phuong_Tran wrote on 20. Jan 2010 , 22:58:
KÍnh thưa Cô Ngọc Mai , Cô Thu và cả nhà ,

Phượng Trần đang online và đang nói chuyện voicechat với chị Mỹ , chị Mỹ nói đọc bài về gạo nâu muối mè trong TM Tiệm vui quá mà không đánh máy được để trả lời buồn quá nên PTr xin luôn cái job đánh máy dùm đây :  Cheesy Cheesy

Kể từ đầu tháng 10 em bắt đầu ăn muối mè ăn rầt ngon miệng rất bùi nên ghiền luôn nhìn thấy gạo trắng thì nhạt nhẻo chán lắm. Đến đấu tháng 12 thì em phải đi dự 1 cái tiệc gây quỹ của Hội Cao Niên ,thì hỡi ơi không còn cái áo nào mặc được hết kể cả cái áo may cách 3 năm vể trước cũng không vừa luôn cuồi cùng cũng phải cố mặc đại một cái sau khi đã nới eo nới lưng lung tung.

Bất cứ buổi tiệc gây quỹ nào em cũng cũng là người đi bán vé số (vì em bán  đắt như tôm tươi  Grin ) mà khổ nổi mỗi lần giơ tay đưa giấy số ra và lấy tiền vô thì nút áo cứ thi nhau đứt hàng loạt pặc pặc  Grin Grin Grin chỉ còn có hàng nút trên còn từ nách đến eo thì chỉ có cái nút cuối cùng giữ lại  làm em cứ phải gài nút áo lại hoài mất thì giờ quá cuối cùng cô em Hương Dzàng nói " thôi chị cứ đề áo đứt cúc phất phới như vậy người ta tội nghiệp mà mua thêm " Grin Grin

Khi về nhà em leo lên cân thì mới biết lên 13 pound  Roll Eyes Roll Eyes em mới lên net tìm hiểu về  brown rice để so sánh giữa gạo lức và gạo trắng thì mới biết gạo nâu béo gấp 4 lần gạo trắng mà thêm nữa em lại ăn muối mè nhiều quá  Grin Grin , khi em ăn gạo trắng thì chỉ ăn có 2 bát cơm thôi mà khi ăn gạo nâu thì lại ăn đến 4 bát ăn vì ngon miệng , không thấy no !!!!

Đặng Mỹ

hihihi..mợ ăn nhiều thì phải lên cân thôi. Cứ thặng dư 3,500 calories thì lên 1 lbs , logic mà lỵ. Nhưng mợ cần lên cân mới thấy trẻ và đẹp ra ( so lúc gặp mợ ở nhà anh chị Liên Quang, thấy mợ sụt hẳn người đi), miển mợ thấy khoẻ người và rắn chắc là được rồi. Sức khoẻ là vàng mợ ơi !

...

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #533 - 21. Jan 2010 , 12:07

thule wrote on 21. Jan 2010 , 06:01:
Khi về nhà em leo lên cân thì mới biết lên 13 pound    em mới lên net tìm hiểu về  brown rice để so sánh giữa gạo lức và gạo trắng thì mới biết gạo nâu béo gấp 4 lần gạo trắng mà thêm nữa em lại ăn muối mè nhiều quá    , khi em ăn gạo trắng thì chỉ ăn có 2 bát cơm thôi mà khi ăn gạo nâu thì lại ăn đến 4 bát ăn vì ngon miệng , không thấy no !!!!

Đặng Mỹ

Cái em Đ Mỹ này ăn..nhiêù quá, làm sao xuống ký đươc.  Hồi cô còn ăn gạo trắng thơm dẻo thì thường ăn 2 bát đầy, bây giờ ăn gạo nâu chỉ ăn có già nửa chén thôi, còn thì là ăn vã nhiêù rau và ăn thịt bình thường.  Thực sự là chưa nói hết, khi muốn control đường là phải ăn ít lại đủ các thứ cơ.  Gạo nâu đâu có phải là ít chất bột và đường, chỉ là ăn chóng no nên không ăn nhiêù được (và cũng cố không ăn nhiêù nưã).  Thỉnh thoảng ăn cơm trắng cho đỡ thèm, và ăn bún hay miến thì đỡ bột hơn vì bún có nước ở trong.  Hoa quả cũng phải "hãm" lại chứ.  Ăn dưa hâú , cam và lê thoải mái hoặc 1/2 quả chuôí thì ok chứ nêú sơi một lúc 3 quả soài hay 1 gói hoa quả khô một lúc thì hết thuốc chữa!  "No (little) sugar no flour"là phaỉ áp dụng cho tất cả.  Bây giờ pha nước chấm cô cũng cho một nửa đường stevia hay splenda vào, và làm ô mai thì "hà tiện đường" ra mặt, ăn hết cả ngon, ráng chịu thôi.

Thực ra cô cũng có cảm tưởng là đi bộ có nhiều hiệu quả hơn, bởi vì cô đi rất trung thành.  Sáng nào 2 vợ chồng cũng dâỵ 6 giờ sáng ,rain or shine, nai nịt gọn ghẽ, khăn áo mũ và đi 50 phút.  Phải là power walk nghĩ là đi nhanh, không nghỉ và vung vẩy như người...muá.  Ở gần nhà cô có một cái công viên rát đông người..trẻ như cô đi cùng !  7 giờ về đến nhà vẫn còn nguyên ngày làm việc..hihi.  Ông thâỳ Đạt vẫn ăn nhiêù nên chỉ xuống có 4 pounds thôi, cũng ok.  Còn cô thì thâý xuống ký nhanh quá cũng sợ "hốc hác" xâú đi (!) nên lại đi costco mua 1 lô sữa "Glucerna" (hay để bên cạnh Ensure) về uống thêm vào buôỉ sáng và tối, nhưng chỉ uống 1/3 lon cho thêm sữa low fat 1%.  Cho 1 muỗng cà phê vào sữa buôỉ sáng naỳ (có vi vanilla) thâý thơm như star buck vây ! 

Hi hi thật là cái vòng luẩn quẩn, cố ăn ít rôì lại thêm vitamin vàongười nhưng cô nghĩ là tốt vì Glucerna không có đường, dành cho người kiêng đường mà.

Chị Mai ơi,

We are doing something right!  Trông chi hôì này thâý mảnh mai nhiêù đâý. nêú mà cứ thâý khoẻ là đúng , ha?  Chị còn đi fitness đêù đêù chứ em thì một tuần giỏi lắm chỉ được 3 lần.  Nhưng thấy là phải cố giữ fitness chứ không thì người nó... nhão nhoẹt như bánh mì ngaỳ mư, có phaỉ không?  Chỉ có chị Vân là chẳng tập tành gì mà người vẫn mảnh mai thế nhỉ? ông thâỳ khang hôm nay khăn gói về nhà, chắc đỡ vất vả hơn đâý.  Chị âý đang dâú hết tất cả "bửu bôí " (thuốc lá) đi rôì, để coi sự thể ra sao , hihi.

Anh Thư à,
có lẽ môĩ người một thể tạng nên ngâm gạo phaỉ tuỳ theo tình trạng thôi ha? Chị không thâý có vẫn đề gì cả.

Tuý Vân ơi,

Dùng châm ngôn "Đáng ăn 10 thì chỉ ăn 7 " khi em có  nhiêù mục vui cuôí tuần.  Cô mà đi party buôỉ trưa  là chiêù hôm đó nghỉ ăn luôn cho đến sáng ngaỳ hôm sau..

Các em còn trẻ nên chưa thâý gì chứ khi lớn tuôỉ hơn một tý là thâý cái gì cũng cao dần , mà chỉ có xuống cân là giải quyết được , chứ không phaỉ chỉ những người bị cao đường đâu. 

Thưa 2 cô và các bạn,

Mấy hôm nay nhờ 2 cô mà mục này lại thấy hào hứng và phong phú hơn, em cám ơn cô nhiều.
Em xin góp 1 chút ý về vấn đề ăn uống và lên cân. Hằng ngày khi ăn uống thì cần phải để ý lượng calories mà mình tiêu thụ vào , có nhiều người nói tui chỉ ăn salad thôi  nhưng sao không giảm cân vì họ quên rằng là họ đã bỏ vài muổng dressing vào.. hihihi.

Nhai chậm và nhai kỷ cũng giúp cho vấn đề không bị ăn nhiều vì bộ não nhận thức chậm hơn cái bao tử của mình. Do đó bác sĩ khuyên là khi ăn cần phải có thì giờ để ăn cho bộ tiêu hoá được tốt.

Họ khuyên mình nên ăn những loại thức ăn nguyên thuỷ đừng bị chế biến nhiều như dùng đường thốt nốt thay đường cát trắng, dùng whole grain thay bột mì trắng tinh , dùng gạo lức thay gạo trắng , chung quy là tránh những chất hoá học dùng để biến chế vào thức ăn. Có nhiều người cơ thể yếu ăn đậu hủ nhiều , thì bị thận sạn. TM được biết soy, nếu ăn nhiêu không tốt mấy cho cơ thể đàn ông. Soy rất tốt cho phụ nữ khi vào thời kỳ mãn kinh.

Lên cân hay không là phải watch out lượng calories mình tiêu thụ mổi ngày , ăn nhiều thì phải hoạt động nhiều để burn lượng calories thừa thải.

Dỉ nhiên tập thể dục đều đặn là tốt nhất, tốt cho con tim của mình, cho thân thể rắn chắc có muscle , cũng tránh được bịnh đau lưng và đau nhức.

Như cô Thu nói rất đúng , khi lớn tuổi rồi thì bộ tiêu hoá sẽ làm việc chậm lại khiến lượng đường lượng mỡ tăng lên , như cái xe hơi cũ bị nghẹt ( bịnh ợ hơi) và leaking (suy thận). Dòng họ berry sẽ là bạn thân của người cao niên cranberry thì tốt cho đường tiểu tiện và blue berry thì tốt cho đường đại tiện ( trị tiêu chảy). TM đọc những cuốn sách về natural path , thì họ dùng tất cả các loại berry để làm thuốc.

Tóm lại thì tuỳ cơ thể mổi người , nên đi check up ,  blood work every year.Bên đây thực phẩm ê hề không cần dùng vitamin, tuy nhiên phụ nữ khi mãn kinh thì cần calcium và vitamin D ( ánh nắng mặt trời) để tránh bịnh loãng xương.

Vài hàng góp ý , sai hay đúng xin quý vị góp ý, và tha lổi vì TM dài dòng quá xá . Grin.

Back to top
« Last Edit: 21. Jan 2010 , 13:58 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #534 - 21. Jan 2010 , 14:22

anh_thu_Tran wrote on 20. Jan 2010 , 14:21:
   Chị Thu ơi ,hình mới này của chị thật đẹp.Eo ách (chứ không phải eo xèo ) tuy không thấy rõ qua quần áo nhưng thấy chị thon thả hẳn ra và tươi hơn nữa hèn chi bây giờ em không nhắm đúng kích thước của chị được nữa.Hẹn chị lần sau trước khi sang gặp chị phải xin hình mới nhất của chị mới được đấy.
  Cho em gửi lời thăm Anh và mong được đón tiếp anh chị bên này.

Cám ơn chị AT đã cho cả nhà xem hình eo ách đẹp của cô Thu....mà nụ cười Xuân của cô thật tuyệt vời.
Vâng ạ ,
Em sẽ ráng diet bớt , nếu không thì Tet^' nầy , mặc áo dài không được...thì buồn 5 phút đấy cô ạ
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #535 - 21. Jan 2010 , 14:30

Đặng Mỹ

Chị Mai ơi,

Anh Thư à,

Tuý Vân ơi,

Cô Thu kính ,
châm ngôm của cô rất hay, nhưng khi em đi party buổi trưa , mà buổi tối không có gi..thì bao tử làm reo...biểu tình dử dội lắm cô ạ.
   vì em bị lớ loét , xuất huyết bao tử...nên chỉ ráng diet trong phạm vi của em mà thôi.
  Kính chúc 2 cô THU MAI vào đây cho thêm nhôn nhịp , hy vọng Thầy Khang mau lành , để Mạ Vân vào cho đủ ban MTV.
Mong cả nhà có tin vui mọi ngày.
em,
Tv
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #536 - 21. Jan 2010 , 19:10

Chị Mai ơi,

Anh Thư à,

Tuý Vân ơi,

Thưa Cô Thu ,

thanks.gif thanks.gif thanks.gif flower40 hoado hoado

Em rất thích bài này của Cô , em sẽ phải đọc tới lui nhiều lần ạ  Grin đây là kinh nghiệm rất quý báo tụi em cần phải học hòi để phòng bệnh và chữa bệnh  , lời của Cô cũng rất dí dỏm làm tụi em vừa học vừa cười rất tốt cho sức khoẻ ạ , mong Cô chỉ thêm cho tụi em nhiều nhiều nữa hoado hoado

Chúc Cô vui

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #537 - 21. Jan 2010 , 19:17

Mytat wrote on 21. Jan 2010 , 12:07:
Thưa 2 cô và các bạn,

Mấy hôm nay nhờ 2 cô mà mục này lại thấy hào hứng và phong phú hơn, em cám ơn cô nhiều.
Em xin góp 1 chút ý về vấn đề ăn uống và lên cân. Hằng ngày khi ăn uống thì cần phải để ý lượng calories mà mình tiêu thụ vào , có nhiều người nói tui chỉ ăn salad thôi  nhưng sao không giảm cân vì họ quên rằng là họ đã bỏ vài muổng dressing vào.. hihihi.

Nhai chậm và nhai kỷ cũng giúp cho vấn đề không bị ăn nhiều vì bộ não nhận thức chậm hơn cái bao tử của mình. Do đó bác sĩ khuyên là khi ăn cần phải có thì giờ để ăn cho bộ tiêu hoá được tốt.

Họ khuyên mình nên ăn những loại thức ăn nguyên thuỷ đừng bị chế biến nhiều như dùng đường thốt nốt thay đường cát trắng, dùng whole grain thay bột mì trắng tinh , dùng gạo lức thay gạo trắng , chung quy là tránh những chất hoá học dùng để biến chế vào thức ăn. Có nhiều người cơ thể yếu ăn đậu hủ nhiều , thì bị thận sạn. TM được biết soy, nếu ăn nhiêu không tốt mấy cho cơ thể đàn ông. Soy rất tốt cho phụ nữ khi vào thời kỳ mãn kinh.

Lên cân hay không là phải watch out lượng calories mình tiêu thụ mổi ngày , ăn nhiều thì phải hoạt động nhiều để burn lượng calories thừa thải.

Dỉ nhiên tập thể dục đều đặn là tốt nhất, tốt cho con tim của mình, cho thân thể rắn chắc có muscle , cũng tránh được bịnh đau lưng và đau nhức.

Như cô Thu nói rất đúng , khi lớn tuổi rồi thì bộ tiêu hoá sẽ làm việc chậm lại khiến lượng đường lượng mỡ tăng lên , như cái xe hơi cũ bị nghẹt ( bịnh ợ hơi) và leaking (suy thận). Dòng họ berry sẽ là bạn thân của người cao niên cranberry thì tốt cho đường tiểu tiện và blue berry thì tốt cho đường đại tiện ( trị tiêu chảy). TM đọc những cuốn sách về natural path , thì họ dùng tất cả các loại berry để làm thuốc.

Tóm lại thì tuỳ cơ thể mổi người , nên đi check up ,  blood work every year.Bên đây thực phẩm ê hề không cần dùng vitamin, tuy nhiên phụ nữ khi mãn kinh thì cần calcium và vitamin D ( ánh nắng mặt trời) để tránh bịnh loãng xương.

Vài hàng góp ý , sai hay đúng xin quý vị góp ý, và tha lổi vì TM dài dòng quá xá . Grin.

Em hoàn toàn đồng ý với chị , kiêng ăn và tập thể dục đều đặn tuỳ theo thể trạng và sức khoẻ mỗi người , em để ý nếu ai không tập thể dục đều đặn và bị lên cân nhiều quá thì đến một khoảng thời gian nào đó đôi chân sẽ không thể chống đỡ nổi cơ thể của mình thì sẽ bị đau khớp đầu gối đi đứng khó khăn thậm chí đi không đươc nữa đến lúc đó mới tập thể dục thì đã muộn rồi ( nhưng muộn vẫn còn hơn không !!! )

Chị 8 nhớ tập thể dục nghe !!!!  Cheesy Cheesy

PTr

Back to top
« Last Edit: 23. Jan 2010 , 22:33 by Phuong_Tran »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #538 - 23. Jan 2010 , 21:57

Em TMỹ và Ptrần ơi,

Các Em thiệt là...biết ăn biết uống.  Khi cô bằng tuôỉ các em cô chẳng để ý gì cả, cho đến khi thấy mình có bệnh.  Bây giờ thì sáng ra một tý rôì.  Các thứ berry đêù tốt, và bữa ăn phải có nhiêù mâù sắc xanh đỏ tím vàng mới tốt đó. và bây giờ cô cũng mới có thói quen nhìn các nhãn ở hộp thực phẩm.  Người ta bảo nên chọn cái gì đưới 5% fat thì an toàn, và ít muối ít đường.  Hôì trước cứ tưởng chỉ có muôí mặn mơí là muối.  Cô ngạc nhiên lắm khi thâý caí miếng cheese Kraft có nhiêù muôí kinh hoàng!

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #539 - 23. Jan 2010 , 22:20

thule wrote on 23. Jan 2010 , 21:57:
Em TMỹ và Ptrần ơi,

Các Em thiệt là...biết ăn biết uống.  Khi cô bằng tuôỉ các em cô chẳng để ý gì cả, cho đến khi thấy mình có bệnh.  Bây giờ thì sáng ra một tý rôì.  Các thứ berry đêù tốt, và bữa ăn phải có nhiêù mâù sắc xanh đỏ tím vàng mới tốt đó. và bây giờ cô cũng mới có thói quen nhìn các nhãn ở hộp thực phẩm.  Người ta bảo nên chọn cái gì đưới 5% fat thì an toàn, và ít muối ít đường.  Hôì trước cứ tưởng chỉ có muôí mặn mơí là muối.  Cô ngạc nhiên lắm khi thâý caí miếng cheese Kraft có nhiêù muôí kinh hoàng!

Thưa cô,

Em đang ngồi tính lượng calories của 1 bát cơm gạo nâu , thì thấy thư cô viết.
3.7 oz=105 gr ( khoãng 1 bát lưng cơm gạo nâu) là 310 calories.

Đặng Mỹ ăn 1 lượt 4 bát cơm gạo nâu ( em khen đó , em chỉ được 1/2 bát thôi) , em cho là khoãng 1200 calories chưa tính mè và muối vào.Và những thức ăn khác nữa.

Tạng người phụ nữ VN ( 100 -125 lbs) cần tiêu thụ 1200 calories / 1 ngày để bảo trì trọng lượng và không bị lên cân ( maintain your weight). Suy ra ĐMỹ lên 13 lbs là phải rồi. Grin

Em cũng ăn gạo nâu vì gạo nâu tốt nhưng chỉ nữa chén 155 calories, em copy 1 đoạn văn cho cô và các bạn đọc :

Gạo lứt có chứa một chất chỉ có trong sữa mẹ, đó là chất axit linoleic chiếm 30% trong chất dầu cám. Chất này chỉ có trong sữa mẹ mà không có trong sữa hộp.

Gạo lứt thì mọc mầm còn gạo trắng thì không thể nẩy mầm, bạn có biết tại sao chúng ta lại quên đi cách ăn loại gạo có chứa sự sống? Ngoài ra nó còn chứa rất nhiều chất dinh dưỡng cần thiết cho sự sống con người, xứng đáng với câu nói: "Cơm tẻ là mẹ ruột"

Bảng so sánh giữa gạo lứt (xay) & gạo trắng (giã):

Tên các chất
Gạo lứt (mg%)
Gạo xát trắng (mg%)
Tác dụng của từng chất

Chất đạm
7190
5470
- Tạo các tổ chức mới, nhất là đối với trẻ em thời phát triển cấu tạo tế bào để thay thế và bù lại tế bào hao mòn.

- Thiếu thì sức phòng chống bệnh kém, người ốm yếu.

Chất béo
30200
600
- Chống áp huyết cao, giảm colestron trong máu và hạ thấp huyết áp.

Chất bột
70520
65400
- Làm cơ thể sinh trưởng, nảy nở, giảm được sự biến hóa của chất béo, chất đạm.

Vitamin B
500120
500
- Thiếu thì sinh bệnh tê phù.

Vitamin B2
60
33
- Làm đẹp người - Thiếu thì ngưng trưởng thành, sinh các chứng bệnh viêm nhiễm ở môi, miệng.

Vitamin B6
620
37
- Có nhiều trong mầm gạo.

- Chữa bệnh viêm ngoài da, xơ cứng động mạch.

Vitamin B12
0,0005
0,00016
- Tham gia các quá trình sinh hóa trong cơ thể, tham gia chuyển hóa chất đường, chất béo, chất đạm. Tác dụng tạo máu và có hiệu lực đối với biến loạn của các thương tổn chấn thương thần kinh.

Vitamin B15
0,13
Vết
- Chống xơ mỡ động mạch, hạ coresteron.

Tiền sinh tố A
(+)
(-)
- Cần cho sự phát triển của xương và các tổ chức khác, làm mắt thêm tinh. Thiếu thì khô mắt quáng gà, xương ngừng phát triển.

Tiền sinh tố C
35-36
11-37
- Giữ cho cơ thể khỏe mạnh, dai sức, chống các bệnh nhiễm trùng, làm vết thương chóng lành, chữa chảy máu.

Vitamin E
(+)
(-)
- Thiếu thì khó có thai, tinh lực kém. Làm cơ thể trẻ lại, cường tinh, chữa ung thư có kết quả.

Vitamin K
10000
1.000
- Cần cho đàn bà, làm huyết trong lành. Thiếu thì chậm đông máu.

Colin
1124
590
- Thiếu thì sơ cứng động mạch, huyết áp cao. Chữa đau thận.

Kali
1240
340
- Cần cho tế bào và sự tuần hoàn máu. Nếu kali trong máu giảm thì gây truỵ tim mạch.

Natri
275
158
- Lượng Natri và kali có trong thức ăn là yếu tố then chốt tạo nên sinh khí cho cơ thể; giúp thần kinh nhạy cảm với những kích thích và giúp các xung đột thần kinh tỏa ra các cơ, làm cơ co lại, kể cả cơ tim; duy trì sự cân bằng nước ở thể dịch trong cơ thể.

Canxi
21
17
- Cần cho răng và xương. Thiếu thì còi xương, chậm lớn, dễ bị mềm xương, rụng răng, khó cầm máu.

Photpho
352
186
- Bồi bổ thần kinh, liên kết với canxi cấu tạo răng, xương, cần cho tế bào thần kinh.

Magiê
75
60
- Đẩy mạnh sự phát triển cơ thể.

Xilen
(+)
(-)
- Ngăn không cho các u ung thư phát triển.

Chất xơ
1000
300
- Kích thích ruột co bóp, nhuận tràng.

A. Nicotinic
4000
1000
- Thiếu thì sinh bệnh ngoài da, viêm đại tràng, miệng, phổi, ỉa chảy, nhức đầu.

B. Pholic
20
16
- Chữa bạch huyết, u nhọt ác tính. Thiếu thì gây thiếu máu.

A. Pangto tonic
1520
750
- Làm cho vỏ não tốt lên. Thiếu thì sinh bệnh ngoài da, loét dạ dày, thiếu máu, thấp khớp, bạch huyết, u nhọt ác tính. Là nhân tố đẩy mạnh sự trưởng thành.

A. Phitin
240
14
- Tăng thu động ruột và dạ dày, loại chất độc qua đường bài tiết.

A. Paraamito benzoic
32
14
- Trẻ, thanh thoát, tiêu đàm, chữa hen suyễn.

Bictin
12
5
- Thiếu thì sinh viêm dạ dày, rụng tóc, đi bộ khó khăn.

Inoziton
111400
11000
- Giúp cho nhu động ruột của dạ dày, ruột trở nên bình thường.

Nai-amin
Nhiều
(-)
- Phòng loét dạ dày mãn tính.

Glutation
(+)
(-)
- Phòng bụi phóng xạ.

Hoocmon
(+)
(-)
- Thành phần chủ yếu là uresetta chữa thần kinh mất tự chủ, không nhịn ỉa đái được.

Men
(+)
(-)
- Đem lại hoạt tính cho tế bào.

Gama etizanom

(mới phát hiện)
(+)
(-)
- Điều khiển chức năng thần kinh trung ương.

Một thực đơn hiện đại điển hình đề cao bánh mì trắng, đường kính, gạo trắng và muối tinh thường dễ dẫn đến tình trạng mất cân bằng hoặc thiếu hụt dinh dưỡng. Theo Viện Hàn lâm khoa học quốc gia, khoảng 55% thực phẩm được tiêu thụ ở Mỹ là đã qua tinh chế hay được xử lý ở mức độ nào đó trước khi đến tay người tiêu dùng.
Quá trình tinh chế hay xử lí này thường làm mất chất bổ dưỡng. Thí dụ, khi bột mì lứt được xay thành bột trắng, rất nhiều mầm (phôi), cám và nội nhũ bên trong vỏ trấu bị loại bỏ. Kết quả là bột bị mất đi hầu hết năng lượng và sinh khí cùng với dầu tự nhiên và chất bổ dưỡng. Mặc dầu người ta có cho thêm một ít vitamin và chất khoáng để bù lại, nhưng chất lượng cuối cùng vẫn không được như cũ. Hãy tham khảo Bảng 1.1 ở dưới, cho thấy mất mát rất nhiều những chất bổ dưỡng khi làm bột trắng.

Bảng 1.1. Chất bổ dưỡng bị hao hụt trong bột trắng tinh chế:

Chất bổ dưỡng Tỉ lệ hao hụt (%)

Thiamine(Bơ1)     77,1

Riboflavin(B2)    80,8 

Niacin                  80,8

Vitamin B6           71,8

Axit pantothenic   50,0

Vitamin E             86,3

Calxi                    60,0

Phosphor              70,9

Manhê                   84,7

Kali                       77,0

Natri                      78,3

Crôm                    40,0

Mangan                 85,8

Sắt                        75,6

Côban                   88,5

Đồng                     67,9

Kẽm                      77,7

Sêlen                     15,9

Molipden               48,0

Nguồn: Henry A Schroeder. “Sự mất mát vitamin và chất khoáng vi lượng do quá trình chế biến và bảo quản thực phẩm”. American Journal of Clinical Nutrition, 24:562-573, 1971

Thuốc viên vitamin cùng nhiều chất bổ sung dinh dưỡng khác bắt đầu phổ biến những năm gần đây để bù lại sự thiếu hụt, và trong nhiều trường hợp hãn hữu đã chữa được bệnh thiếu chất do việc sản xuất thực phẩm hiện đại gây nên. Thực ra đây là những vitamin và chất khoáng được lấy ra từ thực phẩm gốc rồi đem bán lại cho người tiêu dùng dưới dạng thuốc viên. Khi được lấy ra theo cách thức phi tự nhiên như vậy để bổ sung cho những thực phẩm thường ngày của chúng ta, những viên vitamin ấy có thể gây những tác động rối loạn cho quá trình chuyển hóa trong cơ thể.

Từ hàng trăm ngàn năm nay nhân loại đã từng lấy vitamin dưới dạng nguyên chất. Các nhà thực dưỡng rất coi trọng thực tế này và nó đã bắt đầu được chấp nhận trong một số công trình khoa học. Thí dụ, trong chương trình Ăn kiêng, Dinh dưỡng và bệnh Ung thư, Viện Hàn lâm khoa học quốc gia đã kết luận: “Việc chế tạo (và lạm dụng) vitamin và bổ sung khoáng chất đã gây ra, ít nhất là một phần những tác dụng trái ngược. Một số vitamin và hầu hết chất khoáng được biết là ở mức độ nào đó đã biến thành chất độc”.

Nhận xét về vai trò của một số vitamin trong việc ngăn ngừa bệnh ung thư và sự cần thiết phải thu được chúng ở dạng nguyên chất, Viện Hàn lâm khoa học quốc gia tuyên bố:

Điều quan trọng là phải đưa hoa quả, rau củ và ngũ cốc lứt vào bữa ăn hàng ngày. Nhiều thành phần khác nhau chứa trong những thực phẩm này, trong đó có một số vitamin và khoáng chất khác, tỏ ra có nhiều lợi ích tiềm tàng trong việc ngăn chặn bệnh ung thư. Tuy nhiên tầm quan trọng của những hợp chất này không thể biện hộ cho việc sử dụng một số chất bổ sung để tăng lượng chất đưa vào cơ thể. Bởi vì còn nhiều điều chưa biết cũng như những tác dụng độc tính của những chất bổ sung này, cho nên bản khuyến nghị này chỉ đề cập đến những thực phẩm với tư cách là nguồn dinh dưỡng, chứ không phải là bổ sung cho chế độ ăn uống bằng một chất bổ dưỡng riêng biệt nào đó.

Khẩu phần thức ăn quân bình hợp với thực dưỡng gồm nhiều loại hạt ngũ cốc lứt, đậu tương và sản phẩm đậu tương, rau củ, rong biển, hoa quả, các loại quả và hạt, và họa hoằn lắm mới thêm chút cá nếu muốn. Người ta dùng dầu thực vật chất lượng cao không qua tinh chế và muối biển sản xuất theo phương pháp tự nhiên để nấu nướng (Muối biển, loại muối truyền thống từ xa xưa vẫn được dùng trong quá trình nấu ăn theo thực dưỡng, chứa tất cả những chất khoáng tự nhiên và nguyên tố vi lượng tìm thấy trong nước biển). Điều quan trọng nhất là một bữa ăn hàng ngày quân bình bằng thực phẩm lứt sẽ cung cấp đủ mọi chất bổ dưỡng dưới dạng tự nhiên.

Quá nhiều chất hóa học

Những thực đơn truyền thống có tác dụng ngăn ngừa bệnh ung thư về cơ bản gồm toàn những chất hữu cơ lấy từ thiên nhiên. Những hóa chất nhân tạo được đưa vào trong bữa ăn hàng ngày của con người bắt đầu từ thế kỉ 20

Back to top
« Last Edit: 23. Jan 2010 , 22:22 by Mytat »  

IP Logged

Pages: 1 ... 34 35 36 37 38 ... 40
Send Topic In ra