Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Nếp Sống Đạo  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5 ... 8
Send Topic In ra
Nếp Sống Đạo (Read 14016 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Nếp Sống Đạo
Reply #30 - 05. Jun 2010 , 22:39

Tình Thương, Giàu Sang và Thành Đạt

Một người phụ nữ vừa bước ra khỏi nhà thì nhìn thấy có 3 cụ già râu tóc bạc phơ đang ngồi trên phiến đá ở trước sân nhà. Bà không quen biết họ, nhưng với con người tốt bụng, bà lên tiếng nói: "Tôi không quen biết các cụ nhưng chắc là các cụ đang đói bụng lắm, vậy xin mời các cụ vào nhà tôi dùng một chút gì cho ấm bụng nhé... ".

- Ông chủ có ở nhà không thưa bà.... Một cụ cất tiếng ái ngại hỏi.

- Dạ thưa không, nhà tôi đi làm chưa về. Người phụ nữ trả lời.

- Thế thì chúng tôi không thể vào nhà của bà bây giờ được, bà ạ.

Đến chiều khi người chồng đi làm về, người phụ nữ kể lại chuyện cho chồng nghe. Nghe xong người chồng bảo vợ: "Vậy thì bây giờ em hãy ra mời ba cụ ông vào, nói với mấy cụ rằng anh đã về và muốn mời họ vào". Người vợ làm theo ý của chồng, bà bước ra sân mời cả ba cụ cùng vào.

- Rất tiếc thưa bà, cả ba chúng tôi không thể vào nhà bà cùng một lúc được. Họ đồng thanh đáp.

- Vì sao lại thế thưa các cụ.... Người phụ nữ ngạc nhiên hỏi.

Một cụ già bèn đứng dậy từ tốn giải thích:

- Cụ ông này tên là Giàu Sang, còn kia là cụ ông Thành Đạt, và còn lão già đây là Tình Thương. Bây giờ bà hãy vào nhà hỏi ông nhà xem sẽ mời ai trong ba lão chúng tôi vào nhà trước nhé. Người phụ nữ đi vào nhà và kể lại sự việc cho chồng.

- Ồ vậy thì tuyệt quá! Người chồng vui mừng nói.

- "Vậy thì tại sao chúng ta không mời cụ ông Giàu Sang vào trước. Cụ là điềm phước rồi đây, sẽ cho chúng ta nhiều tiền bạc của cải sung túc". Nhưng người vợ lại không đồng ý. "Nếu vậy thì tại sao chúng ta lại không mời cụ Thành Đạt vào trước chứ... Chúng ta sẽ có quyền cao chức trọng và được mọi người kính nể. " Hai vợ chồng cứ tranh cãi một lúc mà vẫn chưa đi đến quyết định.

Cô con gái nãy giờ đứng nghe yên lặng ở góc phòng bỗng lên tiếng nhỏ nhẹ: "Ba mẹ ạ, tại sao chúng ta không thử mời ông già Tình Thương vào nhà trước đi. Nhà mình khi ấy sẽ tràn ngập tình thương yêu ấm áp, và ông già sẽ cho gia đình chúng ta thật nhiều hạnh phúc. "

- "Có lẽ con gái mình nói đúng". Người chồng suy nghĩ rồi bảo vợ, "Vậy thì em hãy mau ra ngoài mời cụ Tình Thương vào trước đi vậy. "

Người phụ nữ ra ngoài và cất tiếng mời, "Gia đình chúng tôi xin hân hạnh mời cụ Tình Thương làm vị khách mời đầu tiên vào với gia đình của chúng tôi". Cụ già Tình Thương từ tốn đứng dậy và chầm chậm bước vào nhà. Nhưng hai cụ già kia cũng từ từ đứng dậy và bước theo cụ già Tình Thương...

Rất đỗi ngạc nhiên, người phụ nữ bước lại gần hai cụ Giàu Sang và Thành Đạt hỏi:

- "Tại sao hai cụ cũng cùng vào theo... Các cụ đã chẳng nói là cả ba cụ không thể vào nhà cùng một lúc sao". Khi ấy cả hai cụ cùng trả lời: "Nếu bà mời cụ Giàu Sang hay Thành Đạt tôi đây, thì chỉ một trong hai chúng tôi vào nhà được thôi, nhưng vì bà mời cụ ông Tình Thương, nên cả hai chúng tôi cũng sẽ vào theo. Bởi vì ở đâu có Tình Thương thì ở đó sẽ có Giàu Sang và Thành Đạt đó bà ạ".

ST
Back to top
« Last Edit: 03. Aug 2010 , 14:32 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #31 - 12. Jun 2010 , 02:44

Chào chị Tuyết Lan và Emwhy ,

Hôm nay cuối tuần em rảnh rang được một chút và quyết tâm đọc hết tất cả những bài đã post trong " Nếp Sống Đạo " do 2 chị chịu khó sưu tầm đem về , em cảm ơn 2 chị rất nhiều

Em cảm ơn chị T Lan đã mở ra trang này để cả nhà có thể đọc và thực hành Nếp Sống Đạo , sao em cứ tập được cái tánh tốt này thì lại sanh ra tật xấu khác.....nên phải thường xuyên vào đây để tu tâm dưỡng tánh là hay nhất

Em thấy trước tiên nên tập  : làm điều gì thì làm trong chánh niệm , nếu tập được thì  mừng rồi... từ từ tập thêm  Cheesy Grin

PTr

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #32 - 12. Jun 2010 , 17:13

Phuong_Tran wrote on 12. Jun 2010 , 02:44:
Chào chị Tuyết Lan và Emwhy ,

Hôm nay cuối tuần em rảnh rang được một chút và quyết tâm đọc hết tất cả những bài đã post trong " Nếp Sống Đạo " do 2 chị chịu khó sưu tầm đem về , em cảm ơn 2 chị rất nhiều

Em cảm ơn chị T Lan đã mở ra trang này để cả nhà có thể đọc và thực hành Nếp Sống Đạo , sao em cứ tập được cái tánh tốt này thì lại sanh ra tật xấu khác.....nên phải thường xuyên vào đây để tu tâm dưỡng tánh là hay nhất

Em thấy trước tiên nên tập  : làm điều gì thì làm trong chánh niệm , nếu tập được thì  mừng rồi... từ từ tập thêm  Cheesy Grin

PTr

PTr à ơi
Có gì đâu - Chúng ta cùng nhau học hỏi mà . kkkk Đâu có phải chỉ có mình em đâu -Chi cứ phải đi trồng lại rừng hoài đó em- hic - Bởi vậy mình mới cứ phải tiếp tục học và thực hành -
Chúc em luôn vui- tâm an lạc
PS : Có phần Mục Lục đó em ah
Back to top
« Last Edit: 12. Jun 2010 , 19:17 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #33 - 12. Jun 2010 , 17:14

Chuyện đạo chuyện đời
Nhặt lá rụng trong tâm

Sư Đỉnh Châu và một vị sư ngồi đọc kinh ở sân chùa, đột nhiên một trận gió thổi đến, lá trên cây rụng xuống khá nhiều. Đỉnh Châu liền khom lưng nhặt từng chiếc lá bỏ vào trong đãy. Vị sư bên cạnh thấy vậy bèn nói:

- Không cần nhặt đâu, dù sao sáng ngày mai chúng ta cũng phải quét mà!

Đỉnh Châu không cho là như vậy nên nói:

- Không thể nói như vậy, tôi nhặt thêm một lá, sân sẽ sạch thêm một chút.

Vị sư lại nói:

- Lá rụng nhiều như thế, nhặt phía trước nó lại rụng phía sau, làm sao mà nhặt hết được?

Sư Đỉnh Châu vừa nhặt vừa nói:

- Không sạch lá rụng ở trên mặt đất nhưng với lá rụng trong đất tâm thì cũng có lúc tôi nhặt sạch.

Vị sư nghe rồi, hiểu ra việc nhặt lá rụng của Đỉnh Châu cốt là nhặt những phiền não vọng tưởng trong tâm.  (Theo Hoa Linh Thoại)

BÀI HỌC ĐẠO LÝ:

Quét chùa, một hình ảnh và việc làm quen thuộc của các tiểu tăng, vì “con sãi ở chùa lại quét lá đa”. Nhất là đối với những ngôi chùa thâm u, nhiều cổ thụ thì lá rụng vô số và quét lá vàng rơi là việc gần như liền tay của các chú tiểu và những vị Phật tử công quả, gieo phúc với chùa.

Trước đây, mỗi lần đến chùa ngồi nhẩn nha niệm Phật thì các sư thường trao cho tôi một cây chổi tre, bảo quét chùa cho có phước. Lạ, quét chùa thì cũng như quét nhà thôi, có khác gì đâu, vậy thì tại sao quét chùa lại có phước? Cũng có thể làm việc cho chùa nên có phước, ngày ấy tôi cũng chỉ biết vậy thôi.

Rồi duyên lành đến, một vị sư đã dạy tôi cách quét chùa. Sân chùa lá rụng hoài, dĩ nhiên phải quét mãi không thôi. Sân chùa phải sạch mới trang nghiêm chốn thiền môn, cũng như tâm của mình cần tĩnh lặng thì Phật trong tâm mới hiển bày. Do đó, quét lá vàng rơi trên đất cũng đồng thời quét luôn những phiền não rơi rụng trong tâm. Vì quét sạch bụi trần phiền não trong tâm nên mới tạo ra phước đức, sống hạnh phúc an lành.

Và từ đó đến nay cũng đã nhiều năm, tôi vẫn hành trì pháp môn “quét chùa” trong im lặng, bền bỉ và liên tục. Tôi nhận ra rằng phiền não trong tâm nhiều hơn lá rụng sân chùa gấp nhiều lần. Dù nhiều não phiền nhưng do kiên trì quét dọn, không bao giờ ngừng nghỉ, không đợi đến ngày mai nên rắc rối thưa dần và bình an ngày càng thêm lớn.

Mới hay, người biết tu và thực tu thì dù làm bất cứ việc gì cũng là phương tiện để dọn dẹp và trau dồi thân tâm nghiêm tịnh. Từ quét lá, làm vườn, trồng cây cho đến dịch kinh, viết sách, tụng niệm cũng chỉ để “an tâm”. Nếu không hướng đến mục tiêu làm trong sạch thân tâm thì mọi việc dù mệnh danh Phật sự cũng phù du và cạn cợt.

Như sư Đỉnh Châu chỉ làm một công việc bình thường là nhặt lá vàng rơi ở sân chùa nhưng kết quả thì diệu dụng vô cùng. Vì đó là một quá trình hướng đến thanh lọc nội tâm thanh tịnh, không còn phiền não và chấp thủ. Tu tập là một người làm vườn, là thiên thần quét lá lúc nào cũng dọn dẹp vườn tâm trở nên đẹp đẽ và trang nghiêm.
ST
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #34 - 12. Jun 2010 , 21:22

Tuyet Lan wrote on 12. Jun 2010 , 17:13:
PTr à ơi
Có gì đâu - Chúng ta cùng nhau học hỏi mà . kkkk Đâu có phải chỉ có mình em đâu -Chi cứ phải đi trồng lại rừng hoài đó em- hic - Bởi vậy mình mới cứ phải tiếp tục học và thực hành -
Chúc em luôn vui- tâm an lạc
PS : Có phần Mục Lục đó em ah

Em đọc hết trơn rồi chị ơi , em thích lắm , đọc xong thấy lòng nhẹ nhàng thanh thoát , em đã muốn đọc từ lâu nhưng chưa đọc được vì em muốn được đọc không vội vàng , đọc từ từ... nhẩn nha suy nghĩ , để được " thấm " từ từ  Grin Grin

Mong được đọc thêm những bài sưu tầm mới , cám ơn chị

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #35 - 12. Jun 2010 , 22:16

Phuong_Tran wrote on 12. Jun 2010 , 21:22:
Em đọc hết trơn rồi chị ơi , em thích lắm , đọc xong thấy lòng nhẹ nhàng thanh thoát , em đã muốn đọc từ lâu nhưng chưa đọc được vì em muốn được đọc không vội vàng , đọc từ từ... nhẩn nha suy nghĩ , để được " thấm " từ từ  Grin Grin

Mong được đọc thêm những bài sưu tầm mới , cám ơn chị

PTr

Thích nhỉ - Thỉnh thoảng Chi vẫn vào đây đọc lại đó - Mình còn mê mờ nên phải đọc đi đọc lại ... để nhớ    Wink Wink
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #36 - 12. Jun 2010 , 23:18

Tuyet Lan wrote on 12. Jun 2010 , 22:16:
Thích nhỉ - Thỉnh thoảng Chi vẫn vào đây đọc lại đó - Mình còn mê mờ nên phải đọc đi đọc lại ... để nhớ    Wink Wink

Em đang đọc quyển " Đường Xưa Mây Trắng "  hay lắm chị

PTr
Back to top
« Last Edit: 12. Jun 2010 , 23:18 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Diều Hâu
Gold Member

Diều Ngược Gió

Reply #37 - 13. Jun 2010 , 21:45

Tuyet Lan wrote on 13. Jun 2010 , 21:40:
Em gái ui
hay đó - "Đường Xưa mây trắng " của Sư ông Nhất hanh - hay lắm ráng mà đọc nhen . Em vào đây để  nghe đọc nè 

http://www.tinhthuquan.com/truyendoc/truyendoc.htm
Chúc em đọc sách an lạc

CCHH

Em đang mở trang này ra xem

Cám ơn chị nha

Em cũng muốn chia xẻ  với chị và cả nhà bài " Hãy Sống Vời Lòng Biết Ơn "nha

PTr
Back to top

IP Logged

Diều Hâu
Gold Member

Diều Ngược Gió

Reply #38 - 13. Jun 2010 , 21:46

Hãy sống với lòng biết ơn

Hãy biết ơn Mặt Trời đã cho ta sự sống. Hãy biết ơn từng vạt nắng đang lung linh nhảy múa trong vườn để ta cảm nghiệm được sự ấm áp của thiên nhiên.

Hãy biết ơn Mặt Trời đã cho ta sự sống.

Hãy biết ơn từng vạt nắng đang lung linh nhảy múa trong vườn để ta cảm nghiệm được sự ấm áp của thiên nhiên.

Hãy biết ơn Mặt Trăng kia đã cho ta bao đêm dài thơ mộng mà qua đó bao bài hát, bài thơ trữ tình nảy nở.

Hãy biết ơn từng con suối nhỏ để cho ta nghe được tiếng thủ thỉ của núi rừng.

Hãy biết ơn từng cơn gió nhẹ làm lòng ta tươi mát.

Hãy tạ ơn biển đã cho ta nguồn dinh dưỡng, từng chuyến viễn du đầy thi vị và những cuộc phiêu lưu mạo hiểm làm phong phú hóa tình cảm của con người.

Hãy biết ơn cả tiếng chim ca vì đó là tiếng nhạc của Trời.

Hãy tạ ơn cả những con sông đang ôm ấp những bờ kinh thửa ruộng, cho phù sa tuôn tràn màu mỡ, cho lúa tốt trổ bông, cho tôm cá đầy đồng, cho xóm làng tụ hội, cho chợ búa mọc lên, cho thương buôn trên bến dưới thuyền, cho giao thông thuận tiện, cho mạch sống làng quê ngày thêm phong phú.

Hãy biết ơn từng bài ca dao, từng tiếng chuông chùa êm ả để thấy hồn dân tộc vẫn còn năm sâu trong tâm khảm.

Hãy tạ ơn tiếng ru của mẹ để con biết rằng vòng tay đó chính là Thiên Đường.

Hãy cám ơn các bậc Thầy vì những vị đó đã khai mở trí tuệ cho ta.

Hãy tạ ơn đời.

Hãy cám ơn cả những người đã dối gạt ta để ta hiểu được thế nào là lòng trung tín.

Hãy cám ơn cả người xỉ vả, chụp mũ, bôi lọ, đánh phá ta để ta có dịp huân tập hạnh nhẫn nhục và hiểu được thế nào là sự tha thứ.

Hãy biết ơn những gì gọi là bạo lực vì qua đó ta liễu ngộ đước chân lý vĩnh cửu của tình thương.

Hãy biết ơn cả những thiên tai, thảm họa để cho thấy cuộc sống này qúi giá.

Hãy tạ ơn những người đã nằm xuống để cho ta được sống.

Hãy biết ơn người chiến sĩ đang ngày đêm canh gác, xả thân nơi chiến địa để ta được sống yên bình, mưu cầu hạnh phúc.

Hãy cám ơn sự vấp ngã vì qua đó ta trưởng thành.

Hãy biết ơn cả những người thợ vì họ là những vị thần sáng tạo.

Hãy tạ ơn cả những người đang làm những nghề nghèo hèn nhất vì không có họ ta phải chân lấm tay bùn.

Dã ơn cái cối cái chày.
Đêm khuya giã gạo có mày có tao
(Ca Dao)

Hãy biết ơn cả tiếng gà gáy trong những buổi trưa hè, tiếng võng đưa kẽo kẹt, tiếng sáo diều ngân, tiếng trẻ nói bí bô, tiếng con sáo hót, tiếng ai hát đúm, hát dân ca, hát văn, hát ru, hát hò quan họ để thấy hồn Việt Nam thiêng liêng, bất tử.

Hãy cám ơn cây Đa đã cho ta bóng mát.

Hãy cám ơn cả cái Đình để xóm làng mở hội, văn hóa lưu truyền, gái trai hò hẹn.

Hãy cám ơn cả cái Miếu vì qua đó ta thấy các tiên hiền, liệt sĩ, danh nhân vẫn còn ở với chúng ta.

Hãy cám ơn mái Chùa đã đứng đó qua vài ngàn năm để lưu giữ hồn dân tộc.

Hãy cám ơn cả những chuyện thần tiên để con trẻ hay ăn chóng lớn, người già quên đi bao nỗi nhọc và gái trai nuôi bao mộng đẹp.

Hãy biết ơn tất cả dù là một hạ mưa, hạt cát, hạt muối, bó rau, miếng khoai, miếng cà, miếng sắn.

Hãy biết ơn và tạ ơn tất cả.

Lòng biết ơn là lòng Từ Bi là bài Kinh Sám Hối sâu xa và mầu nhiệm.

Kẻ sống với lòng biết ơn chính là kẻ sống với Chân Hạnh Phúc và là kẻ có tâm hồn cao thượng nhất.

Nếp Sống Đạo
Back to top
« Last Edit: 13. Jun 2010 , 21:48 by Diều Hâu »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #39 - 13. Jun 2010 , 21:53

Hay quá em gái -hãy biết ơn tất cả - ngay đến người mình không thích đó em - Hic- nói thì dễ nhưng hành thì khó đa  Sad Sad
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #40 - 13. Jun 2010 , 22:51

Tuyet Lan wrote on 13. Jun 2010 , 21:40:
Em gái ui
hay đó - "Đường Xưa mây trắng " của Sư ông Nhất hanh - hay lắm ráng mà đọc nhen . Em vào đây để  nghe đọc nè 

http://www.tinhthuquan.com/truyendoc/truyendoc.htm
Chúc em đọc sách an lạc

CCHH

Diều Chôm và bạn hiền Sếu ơi , làm ơn đăng bài này vô đây cho Dzịt đọc , lúc này tất cả các web VN , Dzịt xài máy của hảng đều bị giới hạn và không cho access nữa , do đó Dzịt đang bó tay để search bài đây.  Undecided

...

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #41 - 13. Jun 2010 , 22:58

Diều Hâu wrote on 13. Jun 2010 , 21:46:
Hãy sống với lòng biết ơn

Chị cám ơn Diều Chôm nè , trang
Nếp Sống Đạo
này rẩt hay cho các bạn muốn tìm nguồn an ủi cho mình. votay
...

Back to top
« Last Edit: 13. Jun 2010 , 23:00 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #42 - 14. Jun 2010 , 08:13

Mytat wrote on 13. Jun 2010 , 22:51:
Diều Chôm và bạn hiền Sếu ơi , làm ơn đăng bài này vô đây cho Dzịt đọc , lúc này tất cả các web VN , Dzịt xài máy của hảng đều bị giới hạn và không cho access nữa , do đó Dzịt đang bó tay để search bài đây.  Undecided

...

Chị Dzịt ơi , quyển sách này dày lắm , em có thể post từ từ vào đây cho chị xem nhưng chị vào thử link này xem sao nha

http://www.thuvienhoasen.org/duongxuamaytrang-01.htm

Nếu được chị nói em biết , tạm thời em post chương 1 trước , nếu chị có thể mở cái link này được thì em khỏi post nữa ha Grin

Diều

Back to top
« Last Edit: 14. Jun 2010 , 08:22 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #43 - 14. Jun 2010 , 17:42

Phuong_Tran wrote on 14. Jun 2010 , 08:13:
Chị Dzịt ơi , quyển sách này dày lắm , em có thể post từ từ vào đây cho chị xem nhưng chị vào thử link này xem sao nha

http://www.thuvienhoasen.org/duongxuamaytrang-01.htm

Nếu được chị nói em biết , tạm thời em post chương 1 trước , nếu chị có thể mở cái link này được thì em khỏi post nữa ha Grin

Diều

Em và bạn hiền Sếu cứ take time mà post từ từ cho Dzịt đọc , đã bảo là lúc này policy của hảng mà tụi IT đã setup làm sao đó , không cho access vào những trang web VN. Dzịt dùng máy hảng và bị bó tay  Undecided. It's time cho 2 vị phục vụ lại Dzịt nghe  Grin

...
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #44 - 23. Jun 2010 , 01:50

Hello cô TL,

Lồng trong câu chuyện Đường Xưa Mây Trắng là những bài giảng về các cuốn kinh lớn của đạo Phật . Cô TL đã làm một công việc có lợi lạc vô cùng cho mọi người .

Búp Sen,
ĐS
Smiley
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 5 ... 8
Send Topic In ra