Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 86 87 88 89 90 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 270970 times)
TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Hồi Ký
Reply #1305 - 10. Oct 2011 , 09:04

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 09. Oct 2011 , 20:24:
Cám ơn Đậu Đỏ nhưng sao lại không mở được, có gì trục trặc không Quân sư?
Đường

Kính thưa Thầy Đường,

em TN khoanh tay chào Thầy ạ !

em cũng nghe được Thầy hát rồi ạ !Hoan hô Ca Sĩ mới "Mầm Già" của d/đ votay votay votay votay votay votay
Thưa Thầy,
em xin yêu cầu Ca Sĩ Thầy Đường hát bài Tình Nghệ Sĩ ạ !
(bản nhạc này có câu mở đầu là : Đây khách ly hương....Em không nhớ tác giả }
Em xếp hàng đầu tiên trong chương trình "nhạc yêu cầu của Thấy" đó nha ! Em xin chào cô Ngọc chúc Thầy Cô luôn luôn hạnh phúc & vui vẻ   

hoa_tim1 hoa_tim1 hoa_tim1 hoa_tim1 hoa_tim1

em chào Thầy Cô,

TN
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1306 - 10. Oct 2011 , 10:06

Nguyen Van Ha wrote on 09. Oct 2011 , 22:32:
Thầy ơi,

Thấy thầy mừng em cũng khoái lắm!

(Thầy làm em nhớ đến lời 1 bản nhạc "Tuổi ba mươi mà ngỡ như trẻ thơ..." Bản gì có ai nhớ tên không há?)

À còn trong software Audacity, mỗi lần thầy thu  (stop and start), nó sẽ hiện lên 1 track mới. Nếu thầy chỉ muốn nghe track mới nhất, thầy phải bấm vào nút "MUTE" của những tracks mà thầy không muốn nghe, nếu không tất cả các tracks mà thầy đã thu sẽ phát ra cùng 1 lượt như hợp ca !

Có trở ngại gì khác thầy cứ việc hỏi em nghe thầy!

Xin chúc thầy happy recording!

Em, NVH
  Smiley

Em Hà mến, thật sung sướng lần đầu tiên được nghe tiếng hát do chính mình thu âm, xin cám ơn tất cả các em đã giúp tôi thực hiện điều mơ ước này. Thành thật mà nói, bài đầu tiên tất cả đều quá tệ theo sự nhận xét của em Kiều N, cả về phần ca lẫn nhạc đệm. Xưa nay tôi chỉ chơi solo nhạc cổ điển còn phần nhạc đệm rất dở vì ít chơi. Tôi bị thêm cái mắc gió là hễ chú ý đến hát thì đàn lại loạng quạng,rồi còn phải dí miệng vào cái mic, đôi khi lại quên cả lời ca nên cứ phải thu đi thu lại thật vất vả...cực kỳ, tang gia bối rối lắm. Tôi sẽ thu âm lại bài này, hy vọng sẽ khá hơn. Cám ơn Hà thật nhiều đã giúp tôi một mục để enjoy lúc về già, chỉ có vui mà không làm phiền đến tha nhân, quý lắm thay !*
Đường 
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1307 - 10. Oct 2011 , 10:18

Phuong_Tran wrote on 09. Oct 2011 , 22:49:
...

Thưa Thày ,

Em cũng mở ra không được nhưng em có đi "ngã sau "với Chị Đóa nên nghe rất trốt và rõ  lắm  Cheesy Grin Grin

Thày ơi , Em nghe tác phẩm thu âm đầu tay của Thày  mà em xúc động vô cùng , giọng hát của ông Thày dạy toán  80 tuổi đó sao ??? cùng với tiếng đàn trầm bỗng dịu dàng sâu lắng vuốt theo tiếng hát vượt thời gian nghe rất trữ tình , phải nói là em khâm phục Thày vô cùng , nói gì thêm cũng bằng thừa !

Phượng Trần

Cám ơn Phượng Tr đã quá khen, sự thực còn phải học hỏi nhiều nữa. Tôi hy vọng những lần sau sẽ khá hơn. Chắc chắn trong tương lai chúng mình sẽ được hát chung với nhau, tất cả là phải nhờ đến bàn tay phù thuỷ của nhạc sỹ Hà mà thôi. Thân ái.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1308 - 10. Oct 2011 , 10:29

Nga Lucia wrote on 10. Oct 2011 , 05:26:
Em Nga kính chào Thầy,

votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay

Thầy ơi , Thầy hát hay quá. Em đã nghe lại 3 lần một lúc rồi đó. Mong rằng ca hát sẽ là 1 niềm vui mới cho Thầy và mong có dịp được hát với Thầy .
Kính chúc Thầy khoẻ mạnh và nhiều niềm vui. Cho em kính lời thăm Cô Ngọc. Em Nga

Cám ơn Nga, thế nào rồi chúng mình cũng được hát chung với nhau, song ca, tam ca và cả thế giới nữa, thật là hạnh phúc...cực kỳ. Khi nào T.Nga qua Cali thăm gia đình nhớ ghé tôi để hát live nhé. Ráng tập hát thêm nhiều bài để dễ lựa. Thân ái.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1309 - 10. Oct 2011 , 10:39

TuyetNgo wrote on 10. Oct 2011 , 09:04:

Kính thưa Thầy Đường,

em TN khoanh tay chào Thầy ạ !

em cũng nghe được Thầy hát rồi ạ !Hoan hô Ca Sĩ mới "Mầm Già" của d/đ votay votay votay votay votay votay
Thưa Thầy,
em xin yêu cầu Ca Sĩ Thầy Đường hát bài Tình Nghệ Sĩ ạ !
(bản nhạc này có câu mở đầu là : Đây khách ly hương....Em không nhớ tác giả }
Em xếp hàng đầu tiên trong chương trình "nhạc yêu cầu của Thấy" đó nha ! Em xin chào cô Ngọc chúc Thầy Cô luôn luôn hạnh phúc & vui vẻ   

hoa_tim1 hoa_tim1 hoa_tim1 hoa_tim1 hoa_tim1

em chào Thầy Cô,

TN

Tuyết Ngô mến, mới ngày nào được các em lại nhà mừng Sinh nhật mà đã thấy nhớ rồi. Thời gian qua thật mau, biết ngày nào mới được gặp lại và vui vẻ như vậy. Tôi sẽ hát bài Tình nghệ sỹ để tặng em, nhớ cho tôi địa chỉ email. Thân ái.
Đường
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1310 - 10. Oct 2011 , 14:07

...

Dzịt bravo
Thầy đã có new hobby

...

Thầy đừng sợ
ca không hay

hát hay không bằng hay hát

...

Dzịt đang vễnh lổ tai
để nghe Thầy hót

Dzịt mong Thầy
an vui với nghề ca hát votay

...

đây là bảng hiệu mới nhà Thầy

...

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1311 - 10. Oct 2011 , 15:23

Mytat wrote on 10. Oct 2011 , 14:07:
...

Dzịt bravo
Thầy đã có new hobby

...

Thầy đừng sợ
ca không hay

hát hay không bằng hay hát

...

Dzịt đang vễnh lổ tai
để nghe Thầy hót

Dzịt mong Thầy
an vui với nghề ca hát votay

...

đây là bảng hiệu mới nhà Thầy

...

Thật sung sướng được đệ tử cưng khen. Nhớ đừng có giận dỗi gì, ta hãy cứ vui với cái gì ta đang có là khoẻ nhất. Tôi đang đi kiếm mua cái mic rẻ nhất mà hổng có, chắc phải tốn tiền vậy. Cái lũ bán hàng cũng khổ mí tôi, hôm qua mang về xài thử, thu cọp được 1 bài, chê đắt đem giả nay chắc phải mua lại vì không có cái nào rẻ hơn nữa, đành chịu thôi. Tháng 11 này nhớ ghé chơi nghe cưng. Ngọc hỏi thăm em đó.
Đường
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1312 - 10. Oct 2011 , 15:57

Quote:
Thầy ơi,

Thấy thầy mừng em cũng khoái lắm!

(Thầy làm em nhớ đến lời 1 bản nhạc "Tuổi ba mươi mà ngỡ như trẻ thơ..." Bản gì có ai nhớ tên không há?)

À còn trong software Audacity, mỗi lần thầy thu  (stop and start), nó sẽ hiện lên 1 track mới. Nếu thầy chỉ muốn nghe track mới nhất, thầy phải bấm vào nút "MUTE" của những tracks mà thầy không muốn nghe, nếu không tất cả các tracks mà thầy đã thu sẽ phát ra cùng 1 lượt như hợp ca !

Có trở ngại gì khác thầy cứ việc hỏi em nghe thầy!

Xin chúc thầy happy recording!

Em, NVH   

Bravo! Bravo Thầy Đường votay votay votay
Cuối cùng Thầy cũng đạt được điều thầy muốn làm và chúng em muốn nghe Cheesy
Thầy giỏi thật đó, đi đầu tiên! Giọng thầy ấm, rõ và truyền cảm lắm!
Cám ơn anh Hà đã phổ biến kỹ thuật, giúp cho các thành viên của diễn đàn có thể tự thu giọng hát của mình thanks.gif
Thầy ơi, ráng mua cái mic tốt để làm giọng của mình hay hơn! Công mình bỏ thời gian tập luyện và thu có giá trị lớn gấp nhiều lần giá tiền của cái mic thầy ơi!
Anh Hà à, Đ đang chờ cái mic về. Sau khi hát xong chắc phải nhờ anh edit đó!
"Tuổi ba mươi mà ngỡ như trẻ thơ..." Đó là bài "Trăng tàn trên hè phố" của Phạm thế Mỹ, đúng không anh Hà?
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1313 - 10. Oct 2011 , 16:46

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 10. Oct 2011 , 10:18:
Cám ơn Phượng Tr đã quá khen, sự thực còn phải học hỏi nhiều nữa. Tôi hy vọng những lần sau sẽ khá hơn. Chắc chắn trong tương lai chúng mình sẽ được hát chung với nhau, tất cả là phải nhờ đến bàn tay phù thuỷ của nhạc sỹ Hà mà thôi. Thân ái.
Đường

Thưa Thày ,

" Có sao nói vậy Thày ơi " , em không có quá lời  đâu ...

Đúng như chị Đóa nói đó Thày , Thày nên đầu tư vào cái mic , nếu bây giờ Thày mua cái rẻ tiền sau này khi thu âm rành rồi Thày sẽ thấy cần thiết phải mua cái tốt hơn , xem như phải tốn tiền 2 lấn  chi bằng mình cứ mua hẳn cái khá khá đi Thày ( đây là kinh nghiệm của em , ban đầu em cũng mua cái mic có $8 nhưng sau đó em mua cái tốt hơn , giọng hát nghe khác hẳn , Thày đừng nghe lời anh Hà cái vụ mic này  Cheesy Grin )

Vui quá là vui !!!!

Chúc Thày luôn vui , mạnh khoẻ , hát nhiều

Trò PTr
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1314 - 10. Oct 2011 , 17:56

NgocDoa wrote on 10. Oct 2011 , 15:57:
Cám ơn anh Hà đã phổ biến kỹ thuật, giúp cho các thành viên của diễn đàn có thể tự thu giọng hát của mình thanks.gif
Thầy ơi, ráng mua cái mic tốt để làm giọng của mình hay hơn! Công mình bỏ thời gian tập luyện và thu có giá trị lớn gấp nhiều lần giá tiền của cái mic thầy ơi!
"Tuổi ba mươi mà ngỡ như trẻ thơ..." Đó là bài "Trăng tàn trên hè phố" của Phạm thế Mỹ, đúng không anh Hà?

Lâu quá mới thấy em, tưởng trốn đi đâu mất tiêu rồi. Ráng tập hát đi rồi sẽ hát chung nghe em. Hẹn gặp em tại tệ xá vào một ngày đẹp trời.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1315 - 10. Oct 2011 , 18:01

NgocDoa wrote on 10. Oct 2011 , 15:57:

Hello Đóa,

Cám ơn Đ nhắc lại tựa bài hát này. Giờ nhớ rồi! Bài này là 1 trong những bài tôi rất thích trong những bản nhạc trước 75.

(Còn "tuổi tám mươi mà ngỡ như trẻ thơ..." thì là bài gì vậy Đ?   Shocked )

Thầy Đường ơi,

Em xin ngã non chúc mừng thầy không những về việc thầy mở đường máu tự thu âm được để làm gương cho các trò trong d/đ, mà về giọng ca của thầy trong bản nhạc. Em cứ ngạc nhiên hoài! Chắc phải xin học thầy bí quyết này!

Bravo thầy!!!

Em , NVH
    Smiley
Back to top
« Last Edit: 10. Oct 2011 , 18:02 by Nguyen Van Ha »  

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1316 - 10. Oct 2011 , 18:03

Phuong_Tran wrote on 10. Oct 2011 , 16:46:
Thưa Thày ,

" Có sao nói vậy Thày ơi " , em không có quá lời  đâu ...

Đúng như chị Đóa nói đó Thày , Thày nên đầu tư vào cái mic , nếu bây giờ Thày mua cái rẻ tiền sau này khi thu âm rành rồi Thày sẽ thấy cần thiết phải mua cái tốt hơn , xem như phải tốn tiền 2 lấn  chi bằng mình cứ mua hẳn cái khá khá đi Thày ( đây là kinh nghiệm của em , ban đầu em cũng mua cái mic có $8 nhưng sau đó em mua cái tốt hơn , giọng hát nghe khác hẳn , Thày đừng nghe lời anh Hà cái vụ mic này  Cheesy Grin )

Vui quá là vui !!!!

Chúc Thày luôn vui , mạnh khoẻ , hát nhiều

Trò PTr

Phượng Tr ơi, bộ đồ nghề hơi đắt nhưng cũng phải mua thôi. Đúng như các em nói tiền nào của ấy, giọng đã tệ lại xài đồ dỏm chắc hát để vợ con nghe, thôi thì một đời ta muôn ngàn đời nó, phải không em. Sáng mai sẽ đến tiệm khiêng về cho tiện viêc...ss.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1317 - 10. Oct 2011 , 18:56

Nguyen Van Ha wrote on 10. Oct 2011 , 18:01:
Hello Đóa,

Cám ơn Đ nhắc lại tựa bài hát này. Giờ nhớ rồi! Bài này là 1 trong những bài tôi rất thích trong những bản nhạc trước 75.

(Còn "tuổi tám mươi mà ngỡ như trẻ thơ..." thì là bài gì vậy Đ?   Shocked )

Thầy Đường ơi,

Em xin ngã non chúc mừng thầy không những về việc thầy mở đường máu tự thu âm được để làm gương cho các trò trong d/đ, mà về giọng ca của thầy trong bản nhạc. Em cứ ngạc nhiên hoài! Chắc phải xin học thầy bí quyết này!

Bravo thầy!!!

Em , NVH
    Smiley

Em Hà mến, tôi phải di học cách đệm đàn để hát mí được, dựa vào nhạc karaoke chắc không ổn vì rắc rối lắm. Bệnh già hay quên lời ca nên cứ phải thu lại mệt lắm. Nếu có người đệm cho mình thì hát sẽ khá hơn, tôi sẽ cố gắng tập một mình vậy. Cám ơn Hà thật nhiều về sự giúp đỡ tận tình. Thân ái.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1318 - 10. Oct 2011 , 21:07

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 10. Oct 2011 , 18:56:
Em Hà mến, tôi phải di học cách đệm đàn để hát mí được, dựa vào nhạc karaoke chắc không ổn vì rắc rối lắm. Bệnh già hay quên lời ca nên cứ phải thu lại mệt lắm. Nếu có người đệm cho mình thì hát sẽ khá hơn, tôi sẽ cố gắng tập một mình vậy. Cám ơn Hà thật nhiều về sự giúp đỡ tận tình. Thân ái.
Đường

Thầy ơi,

Em đề nghị thầy làm theo phương pháp như sau:

- Thu thanh phần đệm đàn trước  (không có tiếng ca). Khi đệm, thầy tưởng tượng như đang đệm cho người nào hát chứ không phải thầy hát

- Khi thầy happy với tiếng đệm rồi, thầy đổi vai trò: bây giờ thầy thu tiếng ca của thầy theo tiếng nhạc đệm vừa rồi (chỉ ca chứ không đệm)

Cách này có 3 cái lợi:

- Tiếng nhạc đệm hay mà tiếng ca cũng hay, vì khi đệm nhạc thầy chỉ chú tâm vào đệm thôi, khi ca thầy chỉ lo ca thôi. Thầy không bị chi phối phải làm 2 jobs 1 lúc!

- Khi thầy muốn song ca, tam ca với ai  (với tình hình email qua lại trong quán của thầy, em thấy coi bộ sẽ có nhiều ca sĩ trong d/đ muốn được cơ hội ca chung với thầy!) thầy có thể lấy track nhạc đệm của thầy ra, không có tiếng của thầy, để thấy gởi mp3 file này qua cho các cô ca sĩ đó. Khi nhận được file nhạc nền của thầy, ca sĩ sẽ tập và thu tiếng ca riêng của họ trong máy của họ.
Khi xong hết, người mix nhạc  (chắc là em!) có thể dùng 3 tracks khác nhau: track nhạc đệm, track thầy ca và track học trò ca để mix thành song ca, hợp ca...
Nếu thầy gửi cho em hay các cô ca sĩ bài nhạc mà thầy vừa ca vừa đệm như vừa rồi, tụi em chỉ nghe và thưởng thức thôi chứ không làm được gì khác! Tức là sẽ không hoàn thành được bản hợp ca mà thầy muốn!

Cách làm nhạc trên là cách làm rất professional mà em xữ dụng thường lắm.  Thầy đợi weekend này, vào QTG thầy sẽ thấy thí dụ tiêu biểu về cách mix nhạc này  (sẽ có ca sĩ từ Đức và Úc song ca, mà tiếng ca thâu riêng biệt 2 nơi , 2 máy khác nhau!)

- Cái lợi chót là quality của mỗi track nhạc sẽ mạnh, rõ và dễ làm việc với software hơn

Xin chúc thầy vui khoẻ.

Em, NVH   
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1319 - 10. Oct 2011 , 22:26

Nguyen Van Ha wrote on 10. Oct 2011 , 21:07:
Thầy ơi,

Em đề nghị thầy làm theo phương pháp như sau:

- Thu thanh phần đệm đàn trước  (không có tiếng ca). Khi đệm, thầy tưởng tượng như đang đệm cho người nào hát chứ không phải thầy hát

- Khi thầy happy với tiếng đệm rồi, thầy đổi vai trò: bây giờ thầy thu tiếng ca của thầy theo tiếng nhạc đệm vừa rồi (chỉ ca chứ không đệm)

Cách này có 3 cái lợi:

- Tiếng nhạc đệm hay mà tiếng ca cũng hay, vì khi đệm nhạc thầy chỉ chú tâm vào đệm thôi, khi ca thầy chỉ lo ca thôi. Thầy không bị chi phối phải làm 2 jobs 1 lúc!

- Khi thầy muốn song ca, tam ca với ai  (với tình hình email qua lại trong quán của thầy, em thấy coi bộ sẽ có nhiều ca sĩ trong d/đ muốn được cơ hội ca chung với thầy!) thầy có thể lấy track nhạc đệm của thầy ra, không có tiếng của thầy, để thấy gởi mp3 file này qua cho các cô ca sĩ đó. Khi nhận được file nhạc nền của thầy, ca sĩ sẽ tập và thu tiếng ca riêng của họ trong máy của họ.
Khi xong hết, người mix nhạc  (chắc là em!) có thể dùng 3 tracks khác nhau: track nhạc đệm, track thầy ca và track học trò ca để mix thành song ca, hợp ca...
Nếu thầy gửi cho em hay các cô ca sĩ bài nhạc mà thầy vừa ca vừa đệm như vừa rồi, tụi em chỉ nghe và thưởng thức thôi chứ không làm được gì khác! Tức là sẽ không hoàn thành được bản hợp ca mà thầy muốn!

Cách làm nhạc trên là cách làm rất professional mà em xữ dụng thường lắm.  Thầy đợi weekend này, vào QTG thầy sẽ thấy thí dụ tiêu biểu về cách mix nhạc này  (sẽ có ca sĩ từ Đức và Úc song ca, mà tiếng ca thâu riêng biệt 2 nơi , 2 máy khác nhau!)

- Cái lợi chót là quality của mỗi track nhạc sẽ mạnh, rõ và dễ làm việc với software hơn

Xin chúc thầy vui khoẻ.

Em, NVH   

Em Hà mến, vấn đề đệm đàn cho bài hát quả thực tôi rất dở, tôi đề nghị như thế này. Em sẽ đề nghị một bài hát nào đó mà mọi người muốn hát chung. Em sẽ đệm đàn bài đó rồi gửi cho mọi người để cùng tập và cuối cùng em sẽ mix lại với nhau, có ổn không em? Xin cho biết ý kiến.
Đường
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 86 87 88 89 90 ... 211
Send Topic In ra