Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 87 88 89 90 91 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 268730 times)
Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Re: Hồi Ký
Reply #1320 - 11. Oct 2011 , 07:34

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 10. Oct 2011 , 22:26:
Em Hà mến, vấn đề đệm đàn cho bài hát quả thực tôi rất dở, tôi đề nghị như thế này. Em sẽ đề nghị một bài hát nào đó mà mọi người muốn hát chung. Em sẽ đệm đàn bài đó rồi gửi cho mọi người để cùng tập và cuối cùng em sẽ mix lại với nhau, có ổn không em? Xin cho biết ý kiến.
Đường

Em xin chào thầy,

Đúng là dân mê nhạc từ khắp thế giới gặp nhau trên d/đ, phải không thầy?
(Chuyện gì chứ chuyện thu nhạc, ca hát là thầy khỏi lo, em có thể hầu chuyện với thầy suốt đêm cũng được!)

Em xin tán thành đề nghị của thầy.
Bây giờ chỉ còn vấn đề thầy và các cô học trò ca sĩ của thầy thích ca bản gì. Như thầy biết nhạc VN mình có cả 1 kho tàng mênh mông, đủ loại nhạc, không biết bài nào mà chọn.

Tuy nhiên vấn đề thực tế là thế này thầy ơi: phải có nhạc nền và lời nhạc thì mới thu vô computer được.

Nếu thầy muốn thu những bản nhạc nỗi tiếng đã có sẵn, em đề nghị mình phải tìm được bản đó qua dạng Karaoke. Với track nhạc Karaoke, em có thể lấy phần nhạc nền và đổi nó qua dạng mp3 để mọi người có thể tập hát theo. (Dùng nhạc nền trích từ DVD Karaoke  có sẵn dễ hơn là em phải tự làm nhạc nền lại. Lý do là nhạc nền của em làm từ computer, không cách nào hay bằng nhạc của ban nhạc professional đủ kèn trống thứ thiệt!)

Tuy nhiên nếu thầy muốn ủng hộ tinh thần cho các nhạc sĩ cây nhà lá vườn trong d/đ, thầy có thể xữ dụng những bản nhạc trong QTG của đại ca của em là anh Đại San. Không biết thầy có nghe những sáng tác của anh ĐS lần nào chưa, chứ đối với em, nhạc ĐS nhiều bản hay hơn nhạc Trúc Hồ. Chỉ kẹt là hiện giờ anh chủ quán bỏ quán đi làm ăn xa xôi, không ai liên lạc được, nên chắc khó mượn được nhạc nền của ảnh!

Nếu không, em có thể giải quyết vấn đề rất nhanh mà không phải tốn công sức gì nhiều, đó là thầy có thể dùng nhạc của em đã có sẵn trong QTG. Nhạc của em chắc không hay bằng nhạc anh ĐS, nhưng tương đối giãn dị, dễ hát hơn nhạc anh ĐS.

Điểm lợi nữa là em đã có sẵn nhạc nền và quan trọng hơn, có tracks nhạc riêng của 4 người: PTr, Thu Nga, Thanh Nhung và em trong dạng Audacity rồi. Như vậy, chỉ cần nhận được track nhạc có tiếng ca của thầy là bảo đảm trong vòng 1/2 tiếng em sẽ làm thành 1 bản song ca, tam ca, hay tứ ca tùy theo ý thầy muốn!  Và cái khoẻ là các ca sĩ kia không cần phải ca lại, em cũng không phải soạn nhạc nền mới!

Sau khi thử vài bài như vậy, khi "máy nóng'" rồi, thầy có thể tham dự đều đặn với tụi em trong những bài mới trong tương lai, nghĩa là tất cả đều phải tập bài mới cả, chứ không phải chỉ mình thầy thôi.

Cũng hy vọng là tiếng ca của thầy trong d/đ sẽ làm khơi động tinh thần văn nghệ của những ca sĩ khác trong d/đ (NĐ, TN, BĐ
v.v...???)

Em phải nêu hết những chi tiết như vậy để thầy biết là trên thực tế, thu được 1 bản nhạc để trình làng sẽ tốn khá nhiều thời gian. Nếu thầy muốn song ca 1 bản nhạc với các ca sĩ QTG, xác xuất sẽ như sau:

- Với Thu Nga, thầy chờ khoảng 2-3 tuần, tùy theo bên Đức tuyết nhiều hay tuyết ít!
- Với PTr, thầy chờ từ 2 ngày đến 9 tháng, tùy theo bên VN trời mưa hay trời nắng!
- Với Thanh Nhung, từ 1 - 3 tháng
- Với NVH, từ 3 tiếng đến 1 tuần
- Với anh ĐS, từ 2 tuần đến vô cực !!! tùy theo ảnh nhớ nhà nhớ quán nhiều hay ít!

Dạ thôi, em để thầy suy nghĩ rồi cho em biết quyết định. Khi có lời yêu cầu của thầy, nếu không có gì đình trệ, thường trong vòng 1 tuần là em sẽ hoàn tất.

Bye thầy.

Em, NVH
   Smiley
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1321 - 11. Oct 2011 , 09:46

Nguyen Van Ha wrote on 11. Oct 2011 , 07:34:
Em xin chào thầy,

Đúng là dân mê nhạc từ khắp thế giới gặp nhau trên d/đ, phải không thầy?
(Chuyện gì chứ chuyện thu nhạc, ca hát là thầy khỏi lo, em có thể hầu chuyện với thầy suốt đêm cũng được!)

Em xin tán thành đề nghị của thầy.
Bây giờ chỉ còn vấn đề thầy và các cô học trò ca sĩ của thầy thích ca bản gì. Như thầy biết nhạc VN mình có cả 1 kho tàng mênh mông, đủ loại nhạc, không biết bài nào mà chọn.

Tuy nhiên vấn đề thực tế là thế này thầy ơi: phải có nhạc nền và lời nhạc thì mới thu vô computer được.

Nếu thầy muốn thu những bản nhạc nỗi tiếng đã có sẵn, em đề nghị mình phải tìm được bản đó qua dạng Karaoke. Với track nhạc Karaoke, em có thể lấy phần nhạc nền và đổi nó qua dạng mp3 để mọi người có thể tập hát theo. (Dùng nhạc nền trích từ DVD Karaoke  có sẵn dễ hơn là em phải tự làm nhạc nền lại. Lý do là nhạc nền của em làm từ computer, không cách nào hay bằng nhạc của ban nhạc professional đủ kèn trống thứ thiệt!)

Tuy nhiên nếu thầy muốn ủng hộ tinh thần cho các nhạc sĩ cây nhà lá vườn trong d/đ, thầy có thể xữ dụng những bản nhạc trong QTG của đại ca của em là anh Đại San. Không biết thầy có nghe những sáng tác của anh ĐS lần nào chưa, chứ đối với em, nhạc ĐS nhiều bản hay hơn nhạc Trúc Hồ. Chỉ kẹt là hiện giờ anh chủ quán bỏ quán đi làm ăn xa xôi, không ai liên lạc được, nên chắc khó mượn được nhạc nền của ảnh!

Nếu không, em có thể giải quyết vấn đề rất nhanh mà không phải tốn công sức gì nhiều, đó là thầy có thể dùng nhạc của em đã có sẵn trong QTG. Nhạc của em chắc không hay bằng nhạc anh ĐS, nhưng tương đối giãn dị, dễ hát hơn nhạc anh ĐS.

Điểm lợi nữa là em đã có sẵn nhạc nền và quan trọng hơn, có tracks nhạc riêng của 4 người: PTr, Thu Nga, Thanh Nhung và em trong dạng Audacity rồi. Như vậy, chỉ cần nhận được track nhạc có tiếng ca của thầy là bảo đảm trong vòng 1/2 tiếng em sẽ làm thành 1 bản song ca, tam ca, hay tứ ca tùy theo ý thầy muốn!  Và cái khoẻ là các ca sĩ kia không cần phải ca lại, em cũng không phải soạn nhạc nền mới!

Sau khi thử vài bài như vậy, khi "máy nóng'" rồi, thầy có thể tham dự đều đặn với tụi em trong những bài mới trong tương lai, nghĩa là tất cả đều phải tập bài mới cả, chứ không phải chỉ mình thầy thôi.

Cũng hy vọng là tiếng ca của thầy trong d/đ sẽ làm khơi động tinh thần văn nghệ của những ca sĩ khác trong d/đ (NĐ, TN, BĐ
v.v...???)

Em phải nêu hết những chi tiết như vậy để thầy biết là trên thực tế, thu được 1 bản nhạc để trình làng sẽ tốn khá nhiều thời gian. Nếu thầy muốn song ca 1 bản nhạc với các ca sĩ QTG, xác xuất sẽ như sau:

- Với Thu Nga, thầy chờ khoảng 2-3 tuần, tùy theo bên Đức tuyết nhiều hay tuyết ít!
- Với PTr, thầy chờ từ 2 ngày đến 9 tháng, tùy theo bên VN trời mưa hay trời nắng!
- Với anh ĐS, từ 2 tuần đến vô cực !!! tùy theo ảnh nhớ nhà nhớ quán nhiều hay ít!

Dạ thôi, em để thầy suy nghĩ rồi cho em biết quyết định. Khi có lời yêu cầu của thầy, nếu không có gì đình trệ, thường trong vòng 1 tuần là em sẽ hoàn tất.

Bye thầy.

Em, NVH
   Smiley

Ý kiến rất hay, vạn sự khởi đầu nan, ta hãy thử một bài xem sao đã. Bây giờ chỉ cần track lời tôi ca có phải không? Em gửi cho tôi bản nhạc, khi tập xong tôi sẽ gửi track chỉ có lời ca cho em là ok phải không. Còn cái ton thì tuỳ tôi chọn hay sao? Sau này em có điểu chỉnh theo ý em được không? Hay là tôi phải tập hát cách nào khác thì xin cho biết.
Đường
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1322 - 11. Oct 2011 , 13:21

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 10. Oct 2011 , 15:23:
Thật sung sướng được đệ tử cưng khen. Nhớ đừng có giận dỗi gì, ta hãy cứ vui với cái gì ta đang có là khoẻ nhất. Tôi đang đi kiếm mua cái mic rẻ nhất mà hổng có, chắc phải tốn tiền vậy. Cái lũ bán hàng cũng khổ mí tôi, hôm qua mang về xài thử, thu cọp được 1 bài, chê đắt đem giả nay chắc phải mua lại vì không có cái nào rẻ hơn nữa, đành chịu thôi. Tháng 11 này nhớ ghé chơi nghe cưng. Ngọc hỏi thăm em đó.
Đường

Dzịt mừng vì thấy Thầy bí_dzi` ca hót , và trang của Thầy đang rộn rịp.  Wink

Thầy ui,

Dzịt sẽ cố gắng ghé thăm Thầy Cô ngày 12-11-11 hay 13-11-11, Dzịt không có xe , mọi việc đi lại đều phải nhờ bạn Dzịt ở Redondo Beach , hy vọng cô bạn này chìu Dzịt , không thì chịu thua thôi... Grin

...
Back to top
« Last Edit: 11. Oct 2011 , 13:23 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1323 - 11. Oct 2011 , 21:35

Mytat wrote on 11. Oct 2011 , 13:21:

Dzịt mừng vì thấy Thầy bí_dzi` ca hót , và trang của Thầy đang rộn rịp.  Wink

Thầy ui,

Dzịt sẽ cố gắng ghé thăm Thầy Cô ngày 12-11-11 hay 13-11-11, Dzịt không có xe , mọi việc đi lại đều phải nhờ bạn Dzịt ở Redondo Beach , hy vọng cô bạn này chìu Dzịt , không thì chịu thua thôi... Grin

...

Cám ơn Dzịt đã có lòng muốn đến thăm chúng tôi,thế là quý lắm rồi. Em có thể cho tôi biết địa chỉ chỗ em tạm trú và thời gian bao lâu để chúng tôi nếu thuận tiện sẽ cố gắng lại thăm em.vì đã lâu không gặp cũng nhớ lắm.
Đường
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1324 - 11. Oct 2011 , 23:18

Quote:
Với Thu Nga, thầy chờ khoảng 2-3 tuần, tùy theo bên Đức tuyết nhiều hay tuyết ít!

Hello huynh Hà ,

Huynh biết như vậy mà không mau mau gửi qua cho Tí nhạc melody và lời của bài Mơ Về Bến Cũ cho Tí hát vào tháng 12 nữa  Cheesy Grin Grin , huynh làm Tí mất hết 1 tháng ngâm dấm rồi , lúc ấy huynh đừng nói sao Tí hối chạy không kịp nha  Cheesy Grin Grin

Tí PTr
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1325 - 12. Oct 2011 , 10:21

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 11. Oct 2011 , 21:35:
Cám ơn Dzịt đã có lòng muốn đến thăm chúng tôi,thế là quý lắm rồi. Em có thể cho tôi biết địa chỉ chỗ em tạm trú và thời gian bao lâu để chúng tôi nếu thuận tiện sẽ cố gắng lại thăm em.vì đã lâu không gặp cũng nhớ lắm.
Đường

Dzịt sẽ nhờ Đoá hay bạn Dzịt chở đến thăm Thầy Cô hoahong.gif

...
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1326 - 12. Oct 2011 , 20:34

Mytat wrote on 12. Oct 2011 , 10:21:

Dzịt sẽ nhờ Đoá hay bạn Dzịt chở đến thăm Thầy Cô hoahong.gif

...

Ráng đến nghe em, ít khi có dịp để gặp nhau đấy. Hẹn gặp lại em.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1327 - 13. Oct 2011 , 19:04

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 11. Oct 2011 , 09:46:
Ý kiến rất hay, vạn sự khởi đầu nan, ta hãy thử một bài xem sao đã. Bây giờ chỉ cần track lời tôi ca có phải không? Em gửi cho tôi bản nhạc, khi tập xong tôi sẽ gửi track chỉ có lời ca cho em là ok phải không. Còn cái ton thì tuỳ tôi chọn hay sao? Sau này em có điểu chỉnh theo ý em được không? Hay là tôi phải tập hát cách nào khác thì xin cho biết.
Đường 

Thầy ơi, xin thầy vào PM của thầy để đọc nhắn tin.

Cám ơn thầy,
Em NVH
Smiley
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1328 - 14. Oct 2011 , 10:25

Nguyen Van Ha wrote on 13. Oct 2011 , 19:04:
Thầy ơi, xin thầy vào PM của thầy để đọc nhắn tin.

Cám ơn thầy,
Em NVH
Smiley

Em Hà ơi, tôi ngu quá không biết cái " PM " tìm ở đâu?
Đường
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #1329 - 14. Oct 2011 , 12:58

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 14. Oct 2011 , 10:25:
Em Hà ơi, tôi ngu quá không biết cái " PM " tìm ở đâu?
Đường

Kính thưa thày,
Em dán cái hình để hướng dẫn thày cách tìm đọc PM (personal message) của thày. Sau khi thày log in, thày nhìn lên đầu trang và bên trái, thày sẽ thấy:

Chào........,
bạn có XXX tin nhắn.

thì thày bấm vào con số đó để đọc, thày nhe'.

(Trong thí dụ của em, em không có 1 tin nhắn mới nào cả, nên nó để là "không có tin nhắn mới".)

...

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1330 - 14. Oct 2011 , 13:30

Dau Do wrote on 14. Oct 2011 , 12:58:

Kính thưa thày,
Em dán cái hình để hướng dẫn thày cách tìm đọc PM (personal message) của thày. Sau khi thày log in, thày nhìn lên đầu trang và bên trái, thày sẽ thấy:

Chào........,
bạn có XXX tin nhắn.

thì thày bấm vào con số đó để đọc, thày nhe'.

(Trong thí dụ của em, em không có 1 tin nhắn mới nào cả, nên nó để là "không có tin nhắn mới".)

...

Ối dào ôi, sao dạo này ĐĐ cưng tôi quá vây. Bây giờ cho tôi tâm sự một tí nhé. Thực tình từ khi dô diễn đàn tôi hơi né ĐĐ vì em kín đáo và ít nói quá nên không biết trong bụng em nó ra làm sao để mà...liệu cả. Mấy lúc gần đây tôi hơi yên tâm vì thấy em hình như không ghét và lại có vẻ thông cảm nên tôi cứ yên chí mà... múa bút. Cám ơn em thật nhiều về sự giúp đỡ tận tình. Theo tôi, chính sự quan tâm nho nhỏ này cũng làm cho tôi hạnh phúc rồi và HP quả là dễ tìm !
Đường 
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1331 - 14. Oct 2011 , 23:09

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 14. Oct 2011 , 13:30:
Ối dào ôi, sao dạo này ĐĐ cưng tôi quá vây. Bây giờ cho tôi tâm sự một tí nhé. Thực tình từ khi dô diễn đàn tôi hơi né ĐĐ vì em kín đáo và ít nói quá nên không biết trong bụng em nó ra làm sao để mà...liệu cả. Mấy lúc gần đây tôi hơi yên tâm vì thấy em hình như không ghét và lại có vẻ thông cảm nên tôi cứ yên chí mà... múa bút. Cám ơn em thật nhiều về sự giúp đỡ tận tình. Theo tôi, chính sự quan tâm nho nhỏ này cũng làm cho tôi hạnh phúc rồi và HP quả là dễ tìm !
Đường 

Cám ơn anh Hà , chị Đ Đ đã dẫn thầy Đường vào P. M , và hình bóng nầy , đã có tin nhắn của thầy rồi ạ.
Kính chúc Thầy cô Đường Ngọc luôn hạnh phúc và được cả nhà....cưng chìu hết ga...ss.....
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #1332 - 14. Oct 2011 , 23:59

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 08. Oct 2011 , 11:30:
Lập đảng Bố con là đùa tí cho vui, chưa chi con đã sửa Bố rồi, coi chừng xơi roi mây đó.
Bố già

Con ruột dư chào Bố , mới nghe đến roi mây cuả Bố là con đây sợ điếng người, nên chạy xa không dám bén mảng . Mấy bưã rầy thấy Bố dzui đời ca hát nên con lại lò mò dzià ,con nghe Bố hát rôì ,đúng là bài hát đâù tiên ,con không dám ý kiến vì Bố ơi Bố ơi " Sự thật mất lòng ".Lòng là ruột đâý Bố , ruột Bố mà buồn thì ruột dư con đây cũng bị xơi roi , như thế mới tiện việc..... ss hở Bố. Chúc Bố già Bu trẻ ngủ ngon. Con TB Smiley Smiley
Back to top
« Last Edit: 14. Oct 2011 , 23:59 by thubeo »  

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1333 - 15. Oct 2011 , 10:22

thubeo wrote on 14. Oct 2011 , 23:59:
Con ruột dư chào Bố , mới nghe đến roi mây cuả Bố là con đây sợ điếng người, nên chạy xa không dám bén mảng . Mấy bưã rầy thấy Bố dzui đời ca hát nên con lại lò mò dzià ,con nghe Bố hát rôì ,đúng là bài hát đâù tiên ,con không dám ý kiến vì Bố ơi Bố ơi " Sự thật mất lòng ".Lòng là ruột đâý Bố , ruột Bố mà buồn thì ruột dư con đây cũng bị xơi roi , như thế mới tiện việc..... ss hở Bố. Chúc Bố già Bu trẻ ngủ ngon. Con TB Smiley Smiley

Dạo này con trốn mất tiêu bi giờ mới ló mặt ra, thật là vui. Bố hát chắc tệ lắm nên con né phải hông? Trời ơi sao lại lo bò trắng răng như thế, cứ nói toạc móng heo ra cho tiện việc...ss. Bố xưa nay là con người phục thiện, không bao giờ sợ sự thật dù có chạm tự ái một tí. Lúc nào cũng mong tìm được khuyết điểm để cải thiện, không vui buồn gì đâu, con đừng lo. Thế nào liệu tháng 11 này có hội hè gì nữa không, sao thấy im lìm vậy? Kiều và Bố đang tập bài mới rất lả lướt, cũng trên...phone thôi à. Bố bi giờ hạnh phúc lắm, có thêm 2 con tài giỏi ủng hộ làm Bố tự tin thêm. Kỳ gặp nhau lần này phải kéo nhau ra tiệm để kỷ niệm mí được."Bột" của con thật đáng khen đã ghi lại cho Bố Con ta những khúc phim tuyệt vời, Bố không bao giờ quên. Hẹn gặp lại các con... Ngọc gửi hỏi thăm tất cả.
Bố già,Bu trẻ
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #1334 - 15. Oct 2011 , 10:34

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 14. Oct 2011 , 13:30:
Đường 

Thưa thày,
Em rút kinh nghiệm của bao nhiêu năm nay nên trái ngược lại với các anh chị em thành viên, chúng em nói càng ít lại càng tốt đấy thày ạ.
Em thấy thày tìm được niềm vui nho nhỏ ở diễn đàn nhà mình, là chúng em đã vui rồi. Xin thày cứ tiếp tục đàn hát và viết hồi ký cho chúng em nghe ạ   hoado

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Pages: 1 ... 87 88 89 90 91 ... 211
Send Topic In ra