Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 68 69 70 71 72 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 267455 times)
nang ton nu
Senior Member

Re: Hồi Ký
Reply #1035 - 29. Jun 2011 , 05:22

Em vào vườn thăm thầy đây vừa lúc được 10 thang thuốc bổ cười rung rinh cả ghế nhất là câu : Ba cô "vịn" thì thân già này chịu sao thấu chắc về với Phật Chúa sớm...hahaha Grin Grin Grin
Thầy phải sửa lại là hân hạnh được ba bóng hồng núp bóng phụ hoạ làm bè thì giọng ca solo của mình chéc chén sẽ nỗi như cồn .
Thầy ơi, nếu hát live thì khán giả bên dưới không nghe gì đâu trừ phi trong phòng nhỏ âm thanh ko bị loảng, thâu CD rồi hát nhép là cách tốt nhất vì giọng mình không đủ mạnh, lớn, và "ăn" micro, ca sĩ chuyên nghiệp hát quen rồi, họ đủ các yếu tố trên.
Đệ tử xin bái phục tinh thần văn nghệ văn "gừng" của thầy, gừng càng già càng cay mà lị
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1036 - 29. Jun 2011 , 10:12

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 28. Jun 2011 , 16:33:
Cám ơn Dzịt đã mau mắn làm liền như điện. Có một chỗ sai, Dzịt làm ơn sửa hộ cho đúng
         Bóng hồng thấp thoáng bên song   song là song cửa đấy
Đường

...

Thầy ui
ĐT fixed rồi đó nghe  Grin
Mắt Thầy đâu có lở loét lèm nhèm   Grin
Trong 1 rừng chữ  Cool, Đệ tử lở missed có 1 chữ "gê" , mà cũng bị Thầy bắt được. Congratulation đến Thầy có cặp mắt sáng hơn cặp mắt của ĐT , thế thì Thầy đừng than mắt lèm nhèm nhe.... Shocked

...
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1037 - 29. Jun 2011 , 10:57

Dzit ơi, đã thương thì thương cho chót, nếu không vất vả thì sửa hộ một chỗ nữa cho perfect
  Chao ôi,hạnh phúc là đây, đâu phải tìm chỗ nào nữa....thay vào cụm từ:  đâu phải tìm đâu...nghe quê quá. Cám ơn em.
Đường
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #1038 - 29. Jun 2011 , 13:16

Phuong_Tran wrote on 29. Jun 2011 , 00:35:

Thưa Thầy

Em nào dám giận Thày , chẳng qua là hôm bữa kia
Nghe Thày nói đang tập hát và lên chương trình kỹ lắm em mừng lắm Thày ơi , em vẫn nghe ngóng xem Thày có hát hò không đó chứ , kỳ này Thày nhớ hát đơn ca một bài để em lấy làm Youtube cho Thày nha , em vẫn hỏi thăm các chị xem có ai có  thu âm bài hát nào của Thày không để em xin mà chưa được , hình như chị Thu Ca có nói với em Thày có hát 1 bài Hè về hay bài gì em quên rồi nhưng em tìm mà không thấy ở đâu hết....

PTr

PTr ,
Đây là bài Hè Về đã được đăng trong diễn đàn năm 2006-2008 . Chị xin đăng lại vào trang Hồi Ký của thầy.

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

thuvan
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1039 - 29. Jun 2011 , 14:46

Dau Do wrote on 29. Jun 2011 , 13:16:
PTr ,
Đây là bài Hè Về đã được đăng trong diễn đàn năm 2006-2008 . Chị xin đăng lại vào trang Hồi Ký của thầy.

votay hoan hô chị Dau Do cho nghe lại bài hát Hè Về   thumbup ai đã từng là học sinh mà không xao xuyến khi nghe bài hát này, giọng nam solo là ai vậy chị &  giọng nữ ?   Smiley

Back to top

Ngàn năm mây bay....

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1040 - 29. Jun 2011 , 15:50

Cám ơn Đậu Đỏ đã bêu xấu tôi trên diễn đàn, nói đùa thôi đừng giận đấy. Đã lâu,từ thuở ban đầu,lúc mổ mắt khốn khổ,em luôn hỏi han,săn sóc, cố vấn chỉ dẫn, làm tôi cảm động lắm. Thế rồi bẵng đi một thời gian khá lâu vắng bóng em, không biết tại sao và bây giờ mới thấy em lộ diện,thật là vui. Thỉnh thoảng ghé qua quán Tếu để Thầy Trò tâm sự, cuộc đới như mây bay,gió thổi, hãy tận hưởng những giây phút hiện tại, thời gian đâu có trở lại, phải không em?
  Vợ chồng tôi thân chúc em cùng gia đình luôn mạnh khoẻ và thân tâm thường an lạc.
Đường-Ngọc
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1041 - 29. Jun 2011 , 16:07

Cám ơn Phương Tr đã cho tôi thưởng thức bài Tình ca LVD mới toanh do ca nhạc sỹ NVH biểu diễn. Bài Thơ là một sáng tác tập thể của Thầy Trò LVD,thật đáng trân trọng và là một kỷ niệm nhớ đời.Có điều nghe NVH hát làm tôi lại muốn trốn,không dám solo ở ĐH nữa! Thôi thì một liều ba bẩy cũng liều, một lần rồi...thôi ,phải không các em? Hẹn gặp tất cả ở ĐH tháng Tám.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1042 - 29. Jun 2011 , 17:57

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 29. Jun 2011 , 16:07:
Cám ơn Phương Tr đã cho tôi thưởng thức bài Tình ca LVD mới toanh do ca nhạc sỹ NVH biểu diễn. Bài Thơ là một sáng tác tập thể của Thầy Trò LVD,thật đáng trân trọng và là một kỷ niệm nhớ đời.Có điều nghe NVH hát làm tôi lại muốn trốn,không dám solo ở ĐH nữa! Thôi thì một liều ba bẩy cũng liều, một lần rồi...thôi ,phải không các em? Hẹn gặp tất cả ở ĐH tháng Tám.
Đường

Em NVH xin kính chào Thầy Đường lần nữa,

Thầy ơi, thầy khiêm nhường quá đấy thôi, chứ chính em, em tự biết là em là còn amateur lắm !
Em đang có "crazy idea" là tại sao mình không lập nhóm Tam Ca Nam: Thầy, anh Đại Sân (chủ tiệm QTG) và em?  Mặc dù mọi người ở cách xa nửa vòng trái đất, nhưng kỹ thuật internet, mix nhạc...hiện đại giải quyết những khó khăn đó rất dễ dàng!  (Tụi em đã thí nghiệm nhiều lần, hợp ca với nhau từ Mỹ, Đức, VN & Úc qua nhiều bản nhạc trong QTG)

Hay là thầy thử ca solo chính đi rồi em sẽ ca bè với thầy, sau đó em sẽ mix lại rồi đăng trong mục Hồi Ký của thầy cho vui. Lâu lâu, nếu thầy thích thì thầy cho "guest stars" vô trình diễn chung với thầy!
Set up cực kỳ giản dị. Chi phí lại không có gì tốn kém: cái microphone em dùng để thu tiếng ca mua không quá $10 !!! Chỉ có điều là cần một vài sofftware để làm việc!

Nếu thầy thích thì chỉ cần hú lên 1 tiếng, em sẽ viết thêm nhiều chi tiết để giúp thầy lúc khởi đầu!

Em rất thích được cộng tác làm nhạc với thầy và hy vọng thầy sẽ đồng ý!

Xin kính chúc thầy vui khoẻ.

Em, NVH
  Smiley
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1043 - 29. Jun 2011 , 18:40

NVH thân mến, em thật dễ thương. Từ trước tới nay tôi cứ ngỡ là chỉ có các em gái là dễ thương thôi, ai ngờ bi giờ lại vớ được môt em trai cũng lại thật dễ chịu,quí hoá quá. Em có good idea đấy, tôi mê đàn hát từ lúc còn nhỏ. Hồi 7,8 tuổi đã đi biểu diễn mandoline rồi đấy.Bây giờ tuy già nhưng cũng muốn hát hò lắm. Chỉ có một cái kẹt là nghề computer còn quá tệ,toàn đi học mót chứ chưa qua một lớp chính qui nào cả,không biết có theo nổi với các em không? Nếu em chịu khó hướng dẫn thì tôi rất vui và sẵn sàng. Bước đầu tiên, tôi muốn thu tiếng hát của tôi vào cd để gửi cho các em thì phải làm sao, có cách nào dản dị và đỡ hao xu nhất không? Rồi muốn hát chung với các em thì phải thế nào...v...v...Nghe chừng vất vả lắm,em có đủ kiên nhẫn không? Mong hồi âm và cám ơn em trước.
Đường
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1044 - 29. Jun 2011 , 19:36

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 29. Jun 2011 , 16:07:
Đường

Thưa Thày ,

Chị Đậu Đỏ post cho em bài Hè Về do Thày hát rồi rất tiếc là em chưa nghe được , phải tối về nhà sử dụng computer của em thì em mới nghe tiếng hát của Thày được

Thày ơi , có thể nào Thày trò mình hát chung được không ??? Theo em là được , Thày chỉ cần có người giúp đỡ Thày về thu âm bằng computer là được ngay thôi , anh Hà có đề nghị giúp đỡ Thày đó , Thày OK đi nhé , với kỷ thuật hiện đại bây giờ mình có thể lập 1 ban hợp ca toàn thế giới Thày ạ , Thày và 3 Cô tức là ban Tứ Ca MTV & D và học trò ở khắp 5 châu trên thế giới có thể hát hợp ca hay song ca , tam ca , tứ ca , ngụ ca đều được hết , em ở VN và Nga LUcia ở Đức đã hát song ca rồi , và tụi em cũng có baì hát tam ca Đức Úc VN rồi

À quên nữa , Thày nói có tập phòng hờ thêm vài bài hát nữa là bài gì vậy ? Thày có thể nói mí mí cho trò PTr nghe được không?

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1045 - 29. Jun 2011 , 19:43

Dau Do wrote on 29. Jun 2011 , 13:16:
PTr ,

Hi CHị Đậu Đỏ ,

Em tìm bài hè Vè do Tah2y Đường hát quá chừng luôn mà không thấy may mà nhờ em lanh chanh nói ra nên chị mới biết mà post lên dùm , em cám ơn chị nhiều nhé nhưng em vẫn chưa nghe được , tối về nhà em sẽ nghe , em đang sử dụng computer ở internet cà phê  Cheesy Grin

À chị ơi nhân tiện em kể chị nghe em cây mè em trồng đã ra hoa hồi sáng nay rồi ,đẻ chụp hình gửi chị xem nhé , hoa nó màu tím nhạt nho nhỏ như hoa chuông vậy đó

PTr
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1046 - 29. Jun 2011 , 21:46

Cám ơn Phương Tr có hảo ý muốn hát chung, cái món này hâp dẫn lắm đấy, chỉ còn vấn đề kỹ thuật nữa thôi.Để nhờ NVH giúp đỡ là có thể thực hiện đươc. Tôi đã tập phòng thêm mấy bài sau : Em đến thăm anh một chiều mưa, Đêm đông, Thoi tơ,Bên cầu biên giới,Thu vàng,Khúc hát thanh xuân,Suối tóc. Tất cả đều đang tập dở dang, chưa bài nào hoàn tất cả. Hy vọng đến hôm trình diễn sẽ khá.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1047 - 29. Jun 2011 , 21:46

Cám ơn Phương Tr có hảo ý muốn hát chung, cái món này hâp dẫn lắm đấy, chỉ còn vấn đề kỹ thuật nữa thôi.Để nhờ NVH giúp đỡ là có thể thực hiện đươc. Tôi đã tập phòng thêm mấy bài sau : Em đến thăm anh một chiều mưa, Đêm đông, Thoi tơ,Bên cầu biên giới,Thu vàng,Khúc hát thanh xuân,Suối tóc. Tất cả đều đang tập dở dang, chưa bài nào hoàn tất cả. Hy vọng đến hôm trình diễn sẽ khá.
Đường
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1048 - 30. Jun 2011 , 08:19

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 29. Jun 2011 , 18:40:
NVH thân mến, em thật dễ thương. Từ trước tới nay tôi cứ ngỡ là chỉ có các em gái là dễ thương thôi, ai ngờ bi giờ lại vớ được môt em trai cũng lại thật dễ chịu,quí hoá quá. Em có good idea đấy, tôi mê đàn hát từ lúc còn nhỏ. Hồi 7,8 tuổi đã đi biểu diễn mandoline rồi đấy.Bây giờ tuy già nhưng cũng muốn hát hò lắm. Chỉ có một cái kẹt là nghề computer còn quá tệ,toàn đi học mót chứ chưa qua một lớp chính qui nào cả,không biết có theo nổi với các em không? Nếu em chịu khó hướng dẫn thì tôi rất vui và sẵn sàng. Bước đầu tiên, tôi muốn thu tiếng hát của tôi vào cd để gửi cho các em thì phải làm sao, có cách nào dản dị và đỡ hao xu nhất không? Rồi muốn hát chung với các em thì phải thế nào...v...v...Nghe chừng vất vả lắm,em có đủ kiên nhẫn không? Mong hồi âm và cám ơn em trước.
Đường

Em xin kính chào Thầy và thành thật cám ơn thầy đã khen em dễ thương!  Smiley

Kiến thức về computer của em thật sự thua bạn Phú De của em rất nhiều, nhưng cũng tạm đủ để làm văn nghệ cây nhà lá rừng cho vui .

Nguyên tắc tổng quát thì cũng dễ thôi, nhưng khi vào chi tiết thì cũng hơi rắc rối 1 chút!
Nhưng em rất kiên nhẫn, thầy đừng lo. Em sẽ chỉ thầy từng bước một, em biết gì sẽ chỉ hết, chỉ có điều là kiến thức em cũng hạn chế thôi!

Bây giờ vào vấn đề, tùy theo thầy muốn gì. EM xin giải thích theo thứ tự từ dễ đến khó:

1/ Chỉ thâu nhạc thầy ca và đàn guitar rồi thâu vô computer:
- Đầu tiên thầy cần có software để thâu audio.
Có rất nhiều loại software để giúp thầy làm chuyện này. Em thấy trong d/đ các ca sĩ (anh Đại San, PTr, NgaLN, Thanh Nhung...) mỗi người dùng 1 loại software khác nhau. Cái đó cũng dễ hiểu vì software nào cũng gần gần giống như cái nấy. Riêng em, em xài software gọi là "AUDACITY". Thầy có thể download free qua link dưới đây:

http://audacity.sourceforge.net/download/windows

Khi vào link này, thầy nhớ chọn "Audacity 1.2.6 installer" for Windows

Save nó vào 1 folder trong hard drive.
Sau đó, double click file đó để install nó.

Sau khi install xong, thầy có thể thử thâu liền như sau:

- Chọn "input" là "microphone" thay vì "line in"
- Bấm "record" để bắt đầu thâu (nhớ start recording trước khi bắt đầu ca hay đàn, phần thâu không có âm thanh mình sẽ delete sau!)
- Đàn, ca: thầy sẽ thấy "waveforms" hiện ra trên track audio
- Move cursor về phía trước audio track rồi bấm "PLAY"
- Nếu nghe nhỏ quá thì thầy dùng sound edit để amplify nó lên
- Tương tự, chỗ nào thầy không thích, thầy có thể delete hoặc cho tiếng nhỏ lại
- Một bài hát tiêu biểu, thầy không cần phải ca đúng hoàn toàn từ đầu đến cuối.
- Thầy có thể chia nó ra nhiều phần rồi "ráp" lại sau.
- Mỗi lần start rồi stop recording là sẽ có 1 audio track mới. Cho nên nếu thầy ca làm 10 lần thì software sẽ hiện lên 10 tracks.
- Điều đó không quan trọng, vì khi thầy bấm "Play" thì nó sẽ lần lượt phát từ track này sang track khác, tạo cho người nghe cảm tưởng bài hát liên tục chứ không bị gián đoạn!

Khi thầy vừa lòng với giọng ca và tiếng đàn thì thầy "SAVE" bản nhạc bằng file name nào đó.
Sau đó thầy bấm "EXPORT" qua "WAV" file.
Thí dụ, thầy save bản nhạc với tựa đề "ABC" thì khi file name của bản nhạc trong Audacity là "ABC.aup", nhưng file name của export là "ABC.wav"

Khi ra được "ABC. wav" là kễ như ăn tiền rồi, vì thầy có thể nghe được bằng WIndows Media Player trong computer.
Tuy nhiên, wav file rất là lớn. Nếu thầy muốn gởi qua email cho người khác nghe thì sẽ tốn rất nhiều thì giờ để gởi mà người nhận cũng phải tốn rất nhiều thì giờ để nhận!
Cách hay nhất là thầy "convert" nó qua file dạng MP3. Dạng này rất phổ thông trong internet vì nó ngắn gọn mà vẫn good quality.

Lần tới em sẽ chỉ thầy cách convert qua MP3 và cách làm CD từ nhạc thầy thâu.
Bây giờ em nghĩ chắc cũng đủ tài liệu cho thầy thực tập trước khi qua các phần sau!

Nếu thầy có thắc mắc gì, thầy đừng ngại, cứ hú lên 1 tiếng là em sẽ nhảy vô giúp thầy 1 tay!

Em xin chúc thầy thành công trong bản nhạc thầy thâu đầu tiên!

Bye thầy,

Em NVH  Smiley 
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #1049 - 30. Jun 2011 , 09:03

Cám ơn em NVH, tôi sẽ  thử làm theo lời em hướng dẫn nhưng chắc cũng phải nhờ con nó làm hộ thôi. Khi nào thành công bước đầu sẽ báo tin mừng cho em biết. Cám ơn sự sốt sắng của em thật nhiều.
Đường
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 68 69 70 71 72 ... 211
Send Topic In ra