Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 138 139 140 141 142 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 267473 times)
Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Re: Hồi Ký
Reply #2085 - 04. Sep 2012 , 14:21

NgocDoa wrote on 04. Sep 2012 , 10:44:
Kính mời thầy và cô đọc vài chuyện cười cho vui vui ạ!

Rể Quý

Chàng rể đến nhà bạn gái chơi và nói chuyện với bố nàng.
Ông bố muốn thăm dò tính tình chàng trai nên đặt câu hỏi thử thách.
- Nếu bây giờ có một túi tiền và một túi đạo đức rơi trên đường thì anh nhặt túi nào?
- Cháu nhặt túi tiền - chàng trai nhanh nhảu trả lời.
Vẻ mặt thất vọng, bố cô gái nói:
- Tôi biết ngay mà, các anh chị bây giờ coi tiền là trên hết, ngay cả đạo đức cũng chẳng coi vào đâu. Nếu là tôi thì tôi sẽ nhặt túi đạo đức.
Chàng trai nghe thế bèn vội vàng sửa chữa:
- Vâng, cháu nghĩ không nhất thiết phải nhặt túi tiền. Ai thiếu cái gì thì nhặt cái đó ạ.

Ăn gì không chết?

Cán bộ họp gia đình, vợ bảo chồng:
- Ăn uống phải cẩn thận, thời buổi này thực phẩm độc hại nhiều quá!
- Hay ta chỉ ăn cơm với cá thôi! Thịt thì ... lở mồm long móng, H5N1, tăng trọng, phoóc-môn ...
- Không được đâu! Cá thì bị ướp... u rê! Hay ta chuyển sang... ăn chay!
- Ăn chay cũng chết, rau thì dư lượng thuốc trừ sâu, nước tương thì chứa 3-MCPD, gây ung thư...
Vợ thở dài: Ăn gì cũng... chết! Biết ăn cái gì đây?
Thằng con góp ý:
- Chỉ có ...'ăn hối lộ' là không chết!
Con thấy người ta chỉ bị ...'nghiêm khắc phê bình' hoặc ...'hưởng án treo' là cùng!
Hay ta chuyển sang...ăn hối lộ đi bố mẹ!

Cám ơn đệ tử, lâu quá mới lại được em ghé thăm. Chuyện vui em kể rất hợp thời và có lý lắm. Dạo này em có tập dượt văn nghệ văn gừng để ra mắt hôm ĐH sắp tới không? Nghe Kim Phương nói có vẻ hấp dẫn lắm? Chúc các em thành công rực rỡ. Hẹn gặp lại tất cả vào ngày ĐH.
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2086 - 06. Sep 2012 , 09:18

Thu Ca wrote on 28. Jun 2011 , 22:29:
Thầy ơi,em thật chắng có duyên hội ngộ vói thầy và cô Ngọc vào tuần tói rồi .em cũng hụt dịp may thưởng thuc giọng oanh vàng của các cô Mai,cô Vân và cô Thu, mí lại dược hát hò vói mọi  các bạn nũa .Em vẫn mong có ngày này,vậy mà khi dược thày "diểm danh"thì lại không thục hiện dược sụ mong mỏi này .Thôi dành chịu nhận số "con rệp" vậy .

Em cám on thày và cô Ngọc rất nhiều ,em sẽ cùng Cần dến tham thày và cô Ngọc môt ngày gần dây ,mong thày cho phép .

Thương  chúc tất cả có một buổi họp mat thật vui nhộn .

Kính tặng thày và cô Ngọc những cành lan dễ thương này

...
THU CA

NGÀY SINH NHẬT CỦA THẦY ĐƯỜNG NĂM NHÂM THÌN 2012 , EM XIN PHÉP MANG HOA XINH TƯƠI CỦA CHỊ THU CA VÀO ĐÂY , KÍNH CHÚC THẦY CÔ NHIỀU SỨC KHOẺ ,ĐỂ THA HỒ  HÁT CA , VIẾT HỒI KÝ.... , CHO ĐỜI THÊM HẠNH PHÚC , SUỐT NĂM....SS....

Hẹn gặp lại thầy cô và tất cả vào tháng 10.
Em HBTV
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2087 - 06. Sep 2012 , 20:02

tuy-van wrote on 06. Sep 2012 , 09:18:
NGÀY SINH NHẬT CỦA THẦY ĐƯỜNG NĂM NHÂM THÌN 2012 , EM XIN PHÉP MANG HOA XINH TƯƠI CỦA CHỊ THU CA VÀO ĐÂY , KÍNH CHÚC THẦY CÔ NHIỀU SỨC KHOẺ ,ĐỂ THA HỒ  HÁT CA , VIẾT HỒI KÝ.... , CHO ĐỜI THÊM HẠNH PHÚC , SUỐT NĂM....SS....

Em HBTV

Cám ơn Tuý Vân, sứ giả của hoà bình, chỗ nào cũng có sự hiện diện của em, thật là đáng quý. Hẹn gặp em ngày ĐH.
Đường
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #2088 - 08. Sep 2012 , 16:38

ĐỜI LÀ THẾ!
THAT’S LIFE!

Dù là "Be
lie
ve" thì ở giữa vẫn có "
lie
"
Dù là "Tr
us
t" thì vẫn luôn phải có "
us
"
Dù là "Fri
end
" thì đến cuối vẫn là "
end
"
Dù là "L
over
" thì sau cùng cũng "
over
"
Dù đã có "W
if
e" thì trong lòng vẫn có "
if
"
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2089 - 08. Sep 2012 , 21:13

NgocDoa wrote on 08. Sep 2012 , 16:38:

ĐỜI LÀ THẾ!
THAT’S LIFE!

Dù là "Be
lie
ve" thì ở giữa vẫn có "
lie
"
Dù là "Tr
us
t" thì vẫn luôn phải có "
us
"
Dù là "Fri
end
" thì đến cuối vẫn là "
end
"
Dù là "L
over
" thì sau cùng cũng "
over
"
Dù đã có "W
if
e" thì trong lòng vẫn có "
if
"

Cám ơn em. Đời đúng là như thế và đừng thắc mắc cho đời...mỏi mệt.
Đường
Back to top
« Last Edit: 08. Sep 2012 , 21:15 by Nguyễn Ngọc Đường »  

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #2090 - 10. Sep 2012 , 18:15

NHỮNG NGÀY VUI

Khách phương xa

Tối hôm thứ Tư 29/8/12, bất ngờ nhận được điện thoại của em Định Đàm cho biết sẽ lại thăm vợ chồng chúng tôi vào trưa hôm sau, nhân dịp gia đình em ghé Mỹ quốc trong chuyến đi du lịch qua nhiều nước trên thế giới. Tiện đây cũng xin mạn phép sơ qua một chút về gia đình em Định. Đại gia đình họ Đàm thật đồ sộ, gồm bẩy chị em gái đều đã có gia đình riêng, tất cả đều được định cư tại cùng một địa danh là Sydney Úc quốc. Thực là một điều hy hữu, cả bẩy kiều nữ lần lượt, và theo thứ tự tuổi đời đều đã được học dưới cùng mái trường Lê v Duyệt thân yêu của chúng ta. Em và tôi được biết nhau qua những bài Hồi ký trên diễn đàn mà em là một độc giả vốn có nhiều thiện cảm. Một điều đặc biệt, không phải chỉ riêng em mà cả đại gia đình gồm 7 thành viên cùng các phu quân cũng là những độc giả thường xuyên của mục này. Sự kiện trên làm tác giả cũng có đôi phần hãnh diện. Tôi còn nhớ, hồi đó quán Tếu đang ế khách, bỗng dưng em từ nơi xa xôi xuất hiện nhận tôi là Thầy giáo và tỏ ý ngưỡng mộ những bài Hồi ký làm tôi rất sung sướng, vì từ nay đã có thêm một số khá đông độc giả thuộc gia đình của em. Sau đó Thầy trò thường trao đổi ý kiến qua lại, thỉnh thoảng em còn hứng thú sáng tác những bài thơ khá dài post trên diễn đàn. Nhưng một ngày đẹp trời tự nhiên người em xứ kanguru biến mất làm tôi vừa buồn vừa tiếc hùi hụi... Bẵng đi một thời gian tôi nhận được email riêng báo tin em mới bị té và có vấn đề với cái cột sống, phải tĩnh dưỡng một thời gian khá lâu. Qua những tháng ngày nói trên, em chỉ ngồi đọc chứ không thể đánh máy được nên đã vắng bóng trên diễn đàn.
Hôm nay vợ chồng tôi nhờ gió trời đưa lại, đã có duyên được diện kiến trực tiếp với vợ chồng em cùng vợ chồng người em trai tháp tùng trong chuyến du lịch này. Em còn khá trẻ, vóc dáng hơi giống nàng Kiều của tôi, người tròn trĩnh duyên dáng và hình như cũng có tí máu khôi hài giống Thầy. Em tường thuật lại những thắng cảnh và các địa danh em đã đi qua thật sôi nổi, đồng thời cũng ghi lại được nhiều kỷ niệm đáng nhớ. Sau khi chuyện trò hàn huyên, để thay đổi không khí em đề nghị hát hò cho vui. Quả em đã gãi đúng chỗ ngứa của ca sỹ chủ nhà, và thế là màn văn nghệ bỏ túi bắt đầu. Dàn nhạc karaoke đã sẵn sàng, tôi trân trọng mời em Định hát mở đầu.
Trời ơi, một sự ngạc nhiên...cực kỳ đã làm tôi choáng váng vì giọng hát truyền cảm, êm ái và cao vút của em. Em mở màn bằng bài Biệt Ly lả lướt, sau đó em có đà và nhờ dài hơi nên làm một lèo 3,4 bài nữa mà không hề...đòi nghỉ. Thoạt đầu tôi cũng có ý muốn biểu diễn một tí để khoe nghề nhưng mới nghe em cất giọng lên là đã muốn thụt lùi rồi. Số là cái cổ họng của tôi bữa đó hơi mắc..., phần nữa em ca quá điêu luyện làm tôi mắc cở muốn trốn luôn cho tiện việc...ss. Theo tôi đánh giá thì như thế này: Kiều nương có giọng hát Trời cho rất dịu dàng, nũng nịu ...nhưng hơi chưa đủ dài và lúc lên cao lại không đủ mạnh. Còn em Định thì vượt qua được những khuyết điểm này, thật hiếm có và rất đáng khen ngợi.

...

Để tạo cơ hội trốn, tôi rủ mọi người vào bếp kiếm đồ ăn mang ra để vừa ăn vừa thưởng thức cho thoải mái. Nhưng số tôi không khá nên vừa định đứng lên thì ca sỹ đã lẹ làng kéo xuống thỏ thẻ: Thầy phải song ca mí em một bài đã rồi mới được...vào bếp. Thế là tôi đành phải miễn cưỡng ngồi lại hát với người đẹp. Một điều bất ngờ nữa, sau khi mọi người đã ấm bụng thì phu quân của Định đã tự nguyện góp vui một bài, so ra cũng không kém phần hấp dẫn. Không chịu thua sút, phu quân em Hằng cũng hăng hái đứng lên tham gia, thế là người người đều...hét, thật vui như Tết. Cuối cùng, cho điểm thật trung thực thì Thầy Đ hát ẹ nhất, thật đáng xấu hổ.
Khởi đầu, lúc phái đoàn mới bước chân vào nhà và sau khi đã yên vị, em Định ân cần trao tay vợ chồng tôi hai món quà. Em nói: gọi là một chút của người phương xa kính tặng Thầy Cô. Hình như theo lối sống văn minh, khi mình nhận quà tặng thì phải mở ngay ra để trình làng mới đúng cách! Nhưng tôi, một phần vì ít được ai tặng quà, phần nữa nhà quê, không có thói quen dễ thương đó nên cứ theo lối xưa là cất đi chờ khách về mới dám mở ra coi. Không biết ngày xưa các cụ giải thích ra sao? Tôi nhớ có lần nhận quà, đem cất vào phòng riêng, một em xông vào phòng bắt tôi phải đem ra ngoài để mở, thật là quê một cục! May quá, em Định vì mãi hát nên không bắt vợ chồng tôi mở quà, thế là thoát nạn. Sau khi tan hàng, mở ra thì Ngọc được một bóp đầm, hàng hiệu đàng hoàng làm Nàng cười tít mắt. Còn tôi cũng được một bóp đàn ông nhỏ xíu nhưng bên trong lại có đô la khá nặng. Tôi thét mét không hiểu tại sao ở Mỷ, hễ cứ tặng bóp thì phải để tí tiền ở bên trong, và bao nhiêu là đủ và...thế nà thế lào ! Lần trước các em 74 cũng tặng bóp, tiền bên trong mua được cái TV để trong bếp giúp tôi vừa rửa chén vừa coi movie cho quên sầu, cám ơn các em 74. Tôi đề nghị các em là lần sau nếu có dịp tặng quà thì nên tặng Thầy cái xách tay bự giống như của quý Cô để chứa được nhiều... thì tốt hơn!

Khách Cali

Sáng thứ Bẩy ngày 8/9/12, theo như ước hẹn, K.Phương lại nhà để tập hát cho nhuần nhuyễn bài NĐX, chuẩn bị ra mắt đêm ĐH. Em khệ nệ bê 2 hộp đồ ăn mua ở tiệm Nhật đến để dành mời chúng tôi xơi bữa trưa, còn riêng em thì ăn chay. K.Phương ơi, sao em cứ vẽ vời làm chúng tôi buồn...cực kỳ đấy. Chúng mình là con nhà nghèo, đến nhà có gì ăn nấy theo lối gia đình đừng câu nệ gì cả, như thế mới vui và tự nhiên. Hơn nữa chúng tôi không thích đồ ăn mua ở tiệm, chưa chắc đã vệ sinh, ngoài ra có thể chứa nhiều chất độc hại, làm sao biết được. Vậy tự hậu đừng bao giờ em mua nữa, dù sao tụi tôi cũng cám ơn tấm lòng ưu ái của em. Chỉ một trường hợp chúng tôi sẽ vui vẻ chấp nhận là nếu hôm đó em ăn chay thì đem một phần cho Ngọc là quý rồi, còn tôi thì em khỏi lo vì đã có món ăn riêng.

...

Lần này chúng tôi trình diễn y như thật nghĩa là đứng hát và cầm mic đàng hoàng, kết quả rất tốt chỉ thiếu phần nhạc đệm. Sau đó tan hàng, Phương xách giỏ đi chợ. Ngay lúc đó có phôn của vợ chồng Lan Hương hẹn buổi chiều sẽ lên thăm. Đang sửa soạn nghỉ ngơi để chiều tiếp khách thì lại nhận được phôn của Phương Đ hẹn lên chơi ngay lúc đó và em đã bắt đầu khởi hành. Trời ơi, hôm nay vợ chồng già như gà mắc đẻ, không biết thu xếp giờ giấc ra sao, đành để thời gian nó trôi như hoa lộc bình... Hơn một giờ sau, Phương Đ mới lên tới nơi, thay vì chỉ 45 phút, nhưng người đẹp bị lạc đường nên vất vả, tội nghiệp quá.

...

Thú thật mỗi lần Phương Đ đến thăm là tụi tôi khỏi đi chợ cả tuần lễ. Hỏi tại sao mang nhiều thế, hai đứa tôi ăn có bao nhiêu ? Người đẹp trả lời rất vô tư là mua nhiều để các anh chị xơi luôn cho tiện việc...ss. Tấm lòng của em thật rộng rãi, cám ơn em. Phương Đ rất quý mến Ngọc, lúc nào cũng ân cần săn sóc và khen ngợi không tiếc lời. Lần thăm trước Nàng tặng Ngọc một áo dài và đồ đeo cổ rất xinh. Kỳ ĐH sắp tới, Ngọc sẽ diện bộ này để khoe, vì lần đầu tiên mặc áo dài chắc để cạnh tranh với... Quý Cô. Nhưng lần này lại mọc thêm ra ngày Tiền ĐH giống như ở SJ lần trước nên Phương Đ, rất chu đáo khiêng thêm lên bộ thứ hai để Ngọc mặc hai bộ khác nhau cho thoải mái.

...

Đang ngắm nghía bộ đồ mới thì vợ chồng Lan Hương cũng vừa lên tới. Thế là mọi sự tạm dẹp hết, kéo nhau vào bếp để xơi bánh cuốn, giò lụa còn tăng cường thêm món hamburger cho chắc bụng. Đang vừa ăn vừa chuyện phiếm vui vẻ thì lại có phôn của Phương K từ chợ gọi về hẹn 1 giờ nữa sẽ có mặt để làm quen với chị Hai Phương Đ. Hôm nay quả thực vợ chồng tôi muốn cho hai người đẹp Phương Đ và Phương K được diện kiến và có cơ hội làm quen với nhau. Lý do dản dị là khó kiếm đâu ra hai người vừa đẹp lại vừa hiền như thế và chúng tôi rất hạnh phúc có được những học trò khả ái như vậy.
Sau khi no bụng, lại có màn văn nghệ như thường lệ và hôm nay đặc biệt có Lan Hương, cũng là ca sỹ có hạng trong Hội ta. Lan Hương, ngoài ca hát còn có thêm nghề đàn, thường đệm đàn cho các bạn hát rất thành công. Mọi người đề nghị đàn hát với nhau cho vui, không cần xài đến dàn karaoke. Ban tam ca Phương-Hương-Đường hợp ca bài Quỳnh Hương nhưng phải cầm giấy vì chỉ có tôi thuộc bài. Phương Đ có quay phim nhưng vì hát tuỳ tiện, không ưng ý nên không dám trình làng. Cuộc vui cứ tiếp  tục mãi dến 4,5 giờ chiều mới chia tay và mọi người cùng lưu luyến hẹn tái ngộ ở ĐH tháng 10 sắp tới.

ĐƯỜNG

Back to top
« Last Edit: 11. Sep 2012 , 03:20 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2091 - 10. Sep 2012 , 20:39

NgocDoa wrote on 10. Sep 2012 , 18:15:
NHỮNG NGÀY VUI

Khách phương xa

Tối hôm thứ Tư 29/8/12, bất ngờ nhận được điện thoại của em Định Đàm cho biết sẽ lại thăm vợ chồng chúng tôi vào trưa hôm sau, nhân dịp gia đình em ghé Mỹ quốc trong chuyến đi du lịch qua nhiều nước trên thế giới. Tiện đây cũng xin mạn phép sơ qua một chút về gia đình em Định. Đại gia đình họ Đàm thật đồ sộ, gồm bẩy chị em gái đều đã có gia đình riêng, tất cả đều được định cư tại cùng một địa danh là Sydney Úc quốc. Thực là một điều hy hữu, cả bẩy kiều nữ lần lượt, và theo thứ tự tuổi đời đều đã được học dưới cùng mái trường Lê v Duyệt thân yêu của chúng ta. Em và tôi được biết nhau qua những bài Hồi ký trên diễn đàn mà em là một độc giả vốn có nhiều thiện cảm. Một điều đặc biệt, không phải chỉ riêng em mà cả đại gia đình gồm 7 thành viên cùng các phu quân cũng là những độc giả thường xuyên của mục này. Sự kiện trên làm tác giả cũng có đôi phần hãnh diện. Tôi còn nhớ, hồi đó quán Tếu đang ế khách, bỗng dưng em từ nơi xa xôi xuất hiện nhận tôi là Thầy giáo và tỏ ý ngưỡng mộ những bài Hồi ký làm tôi rất sung sướng, vì từ nay đã có thêm một số khá đông độc giả thuộc gia đình của em. Sau đó Thầy trò thường trao đổi ý kiến qua lại, thỉnh thoảng em còn hứng thú sáng tác những bài thơ khá dài post trên diễn đàn. Nhưng một ngày đẹp trời tự nhiên người em xứ kanguru biến mất làm tôi vừa buồn vừa tiếc hùi hụi... Bẵng đi một thời gian tôi nhận được email riêng báo tin em mới bị té và có vấn đề với cái cột sống, phải tĩnh dưỡng một thời gian khá lâu. Qua những tháng ngày nói trên, em chỉ ngồi đọc chứ không thể đánh máy được nên đã vắng bóng trên diễn đàn.
Hôm nay vợ chồng tôi nhờ gió trời đưa lại, đã có duyên được diện kiến trực tiếp với vợ chồng em cùng vợ chồng người em trai tháp tùng trong chuyến du lịch này. Em còn khá trẻ, vóc dáng hơi giống nàng Kiều của tôi, người tròn trĩnh duyên dáng và hình như cũng có tí máu khôi hài giống Thầy. Em tường thuật lại những thắng cảnh và các địa danh em đã đi qua thật sôi nổi, đồng thời cũng ghi lại được nhiều kỷ niệm đáng nhớ. Sau khi chuyện trò hàn huyên, để thay đổi không khí em đề nghị hát hò cho vui. Quả em đã gãi đúng chỗ ngứa của ca sỹ chủ nhà, và thế là màn văn nghệ bỏ túi bắt đầu. Dàn nhạc karaoke đã sẵn sàng, tôi trân trọng mời em Định hát mở đầu.
Trời ơi, một sự ngạc nhiên...cực kỳ đã làm tôi choáng váng vì giọng hát truyền cảm, êm ái và cao vút của em. Em mở màn bằng bài Biệt Ly lả lướt, sau đó em có đà và nhờ dài hơi nên làm một lèo 3,4 bài nữa mà không hề...đòi nghỉ. Thoạt đầu tôi cũng có ý muốn biểu diễn một tí để khoe nghề nhưng mới nghe em cất giọng lên là đã muốn thụt lùi rồi. Số là cái cổ họng của tôi bữa đó hơi mắc..., phần nữa em ca quá điêu luyện làm tôi mắc cở muốn trốn luôn cho tiện việc...ss. Theo tôi đánh giá thì như thế này: Kiều nương có giọng hát Trời cho rất dịu dàng, nũng nịu ...nhưng hơi chưa đủ dài và lúc lên cao lại không đủ mạnh. Còn em Định thì vượt qua được những khuyết điểm này, thật hiếm có và rất đáng khen ngợi.

...

Để tạo cơ hội trốn, tôi rủ mọi người vào bếp kiếm đồ ăn mang ra để vừa ăn vừa thưởng thức cho thoải mái. Nhưng số tôi không khá nên vừa định đứng lên thì ca sỹ đã lẹ làng kéo xuống thỏ thẻ: Thầy phải song ca mí em một bài đã rồi mới được...vào bếp. Thế là tôi đành phải miễn cưỡng ngồi lại hát với người đẹp. Một điều bất ngờ nữa, sau khi mọi người đã ấm bụng thì phu quân của Định đã tự nguyện góp vui một bài, so ra cũng không kém phần hấp dẫn. Không chịu thua sút, phu quân em Hằng cũng hăng hái đứng lên tham gia, thế là người người đều...hét, thật vui như Tết. Cuối cùng, cho điểm thật trung thực thì Thầy Đ hát ẹ nhất, thật đáng xấu hổ.
Khởi đầu, lúc phái đoàn mới bước chân vào nhà và sau khi đã yên vị, em Định ân cần trao tay vợ chồng tôi hai món quà. Em nói: gọi là một chút của người phương xa kính tặng Thầy Cô. Hình như theo lối sống văn minh, khi mình nhận quà tặng thì phải mở ngay ra để trình làng mới đúng cách! Nhưng tôi, một phần vì ít được ai tặng quà, phần nữa nhà quê, không có thói quen dễ thương đó nên cứ theo lối xưa là cất đi chờ khách về mới dám mở ra coi. Không biết ngày xưa các cụ giải thích ra sao? Tôi nhớ có lần nhận quà, đem cất vào phòng riêng, một em xông vào phòng bắt tôi phải đem ra ngoài để mở, thật là quê một cục ! May quá, em Định vì mải hát nên không bắt vợ chồng tôi mở quà, thế là thoát nạn. Sau khi tan hàng, mở ra thì Ngọc được một bóp đầm, hàng hiệu đàng hoàng làm Nàng cười tít mắt. Còn tôi cũng được một bóp đàn ông nhỏ xíu nhưng bên trong lại có đô la khá nặng. Tôi thét mét không hiểu tại sao ở Mỷ, hễ cứ tặng bóp thì phải để tí tiền ở bên trong, và bao nhiêu là đủ và...thế nà thế lào ! Lần trước các em 74 cũng tặng bóp, tiền bên trong mua được cái TV để trong bếp giúp tôi vừa rửa chén vừa coi movie cho quên sầu, cám ơn các em 74. Tôi đề nghị các em là lần sau nếu có dịp tặng quà thì nên tặng Thầy cái xách tay bự giống như của quý Cô để chứa được nhiều... thì tốt hơn!

Khách Cali

Sáng thứ Bẩy ngày 8/9/12, theo như ước hẹn, K.Phương lại nhà để tập hát cho nhuần nhuyễn bài NĐX, chuẩn bị ra mắt đêm ĐH. Em khệ nệ bê 2 hộp đồ ăn mua ở tiệm Nhật đến để dành mời chúng tôi xơi bữa trưa, còn riêng em thì ăn chay. K.Phương ơi, sao em cứ vẽ vời làm chúng tôi buồn...cực kỳ đấy. Chúng mình là con nhà nghèo, đến nhà có gì ăn nấy theo lối gia đình đừng câu nệ gì cả, như thế mới vui và tự nhiên. Hơn nữa chúng tôi không thích đồ ăn mua ở tiệm, chưa chắc đã vệ sinh, ngoài ra có thể chứa nhiều chất độc hại, làm sao biết được. Vậy tự hậu đừng bao giờ em mua nữa, dù sao tụi tôi cũng cám ơn tấm lòng ưu ái của em. Chỉ một trường hợp chúng tôi sẽ vui vẻ chấp nhận là nếu hôm đó em ăn chay thì đem một phần cho Ngọc là quý rồi, còn tôi thì em khỏi lo vì đã có món ăn riêng.

...

Lần này chúng tôi trình diễn y như thật nghĩa là đứng hát và cầm mic đàng hoàng, kết quả rất tốt chỉ thiếu phần nhạc đệm. Sau đó tan hàng, Phương xách giỏ đi chợ. Ngay lúc đó có phôn của vợ chồng Lan Hương hẹn buổi chiều sẽ lên thăm. Đang sửa soạn nghỉ ngơi để chiều tiếp khách thì lại nhận được phôn của Phương Đ hẹn lên chơi ngay lúc đó và em đã bắt đầu khởi hành. Trời ơi, hôm nay vợ chồng già như gà mắc đẻ, không biết thu xếp giờ giấc ra sao, đành để thời gian nó trôi như hoa lộc bình... Hơn một giờ sau, Phương Đ mới lên tới nơi, thay vì chỉ 45 phút, nhưng người đẹp bị lạc đường nên vất vả, tội nghiệp quá.

...

Thú thật mỗi lần Phương Đ đến thăm là tụi khỏi đi chợ cả tuần lễ. Hỏi tại sao mang nhiều thế, hai đứa tôi ăn có bao nhiêu ? Người đẹp trả lời rất vô tư là mua nhiều để các anh chị xơi luôn cho tiện việc...ss. Tấm lòng của em thật rộng rãi, cám ơn em. Phương Đ rất quý mến Ngọc, lúc nào cũng ân cần săn sóc và khen ngợi không tiếc lời. Lần thăm trước Nàng tặng Ngọc một áo dài và đồ đeo cổ rất xinh. Kỳ ĐH sắp tới, Ngọc sẽ diện bộ này để khoe, vì lần đầu tiên mặc áo dài chắc để cạnh tranh với... Quý Cô. Nhưng lần này lại mọc thêm ra ngày Tiền ĐH giống như ở SJ lần trước nên Phương Đ, rất chu đáo khiêng thêm lên bộ thứ hai để Ngọc mặc hai bộ khác nhau cho thoải mái.

...

Đang ngắm nghía bộ đồ mới thì vợ chồng Lan Hương cũng vừa lên tới. Thế là mọi sự tạm dẹp hết, kéo nhau vào bếp để xơi bánh cuốn, giò lụa còn tăng cường thêm món hamburger cho chắc bụng. Đang vừa ăn vừa chuyện phiếm vui vẻ thì lại có phôn của Phương K từ chợ gọi về hẹn 1 giờ nữa sẽ có mặt để làm quen với chị Hai Phương Đ. Hôm nay quả thực vợ chồng tôi muốn cho hai người đẹp Phương Đ và Phương K được diện kiến và có cơ hội làm quen với nhau. Lý do dản dị là khó kiếm đâu ra hai người vừa đẹp lại vừa hiền như thế và chúng tôi rất hạnh phúc có được những học trò khả ái như vậy.
Sau khi no bụng, lại có màn văn nghệ như thường lệ và hôm nay đặc biệt có Lan Hương, cũng là ca sỹ có hạng trong Hội ta. Lan Hương, ngoài ca hát còn có thêm nghề đàn, thường đệm đàn cho các bạn hát rất thành công. Mọi người đề nghị đàn hát với nhau cho vui, không cần xài đến dàn karaoke. Ban tam ca Phương-Hương-Đường hợp ca bài Quỳnh Hương nhưng phải cầm giấy vì chỉ có tôi thuộc bài. Phương Đ có quay phim nhưng vì hát tuỳ tiện, không ưng ý nên không dám trình làng. Cuộc vui cứ tiếp  tục mãi dến 4,5 giờ chiều mới chia tay và mọi người cùng lưu luyến hẹn tái ngộ ở ĐH tháng 10 sắp tới.

ĐƯỜNG

Cám ơn Ngọc Đoá, hình ảnh sắp xếp rất khéo và nhịp nhàng theo sát với nội dung. Đoạn văn:" Thú thật mỗi khi PĐ...tụi tôi..." thiếu mất từ TÔI. Nếu em sửa được thì tốt, nếu khó thì bỏ qua vì cũng không quan trọng.
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2092 - 11. Sep 2012 , 20:14

THẦY CÔ ĐƯỜNG NGỌC THÂN KÍNH ,

Cám ơn  Đóa đà mang bài hồi ký của thầy thật tuyệt ,  vì chứa đầy tình thân thiện của các học trò ái mộ thầy cô...như em HBTv nầy...hi.hi.

Em thích áo dài của chị P Đ tặng cô Ngọc , màu sắc dễ thương như...cô  và hy vọng Đ H LVD chúng ta , có màn fashion shows cho quý cô trong tương lai thật gần chăng?
Thân kính chúc thầy cô nhiều hạnh phúc và dồi dào sức khoẻ để gặp các em...dài dài....

Em HBTV
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2093 - 11. Sep 2012 , 21:18

tuy-van wrote on 11. Sep 2012 , 20:14:
THẦY CÔ ĐƯỜNG NGỌC THÂN KÍNH ,

Cám ơn  Đóa đà mang bài hồi ký của thầy thật tuyệt ,  vì chứa đầy tình thân thiện của các học trò ái mộ thầy cô...như em HBTv nầy...hi.hi.

Em thích áo dài của chị P Đ tặng cô Ngọc , màu sắc dễ thương như...cô  và hy vọng Đ H LVD chúng ta , có màn fashion shows cho quý cô trong tương lai thật gần chăng?
Thân kính chúc thầy cô nhiều hạnh phúc và dồi dào sức khoẻ để gặp các em...dài dài....

Em HBTV

Tuý vân, con người của muôn phương ơi, em lúc nào cũng vưỡn là HB của chúng tôi, không ai dám tranh đâu ! Tôi bi giờ đã...hơi cao tuổi, chỉ muốn vui chơi, thân ái với tất cả mọi người, không muốn lãng phí thời gian nên hạ...quyết tâm (sorry) lờ đi mọi phiền não trên cõi đời này, ý kiến em ra sao? No hay Yes hả em? Hẹn gặp em tháng 10 nhá.
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2094 - 12. Sep 2012 , 09:24

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 11. Sep 2012 , 21:18:
Tuý vân, con người của muôn phương ơi, em lúc nào cũng vưỡn là HB của chúng tôi, không ai dám tranh đâu ! Tôi bi giờ đã...hơi cao tuổi, chỉ muốn vui chơi, thân ái với tất cả mọi người, không muốn lãng phí thời gian nên hạ...quyết tâm (sorry) lờ đi mọi phiền não trên cõi đời này, ý kiến em ra sao? No hay Yes hả em? Hẹn gặp em tháng 10 nhá.
Đường

Nếu thầy hỏi , thì em xin thưa , là ý kiến của thầy , thật tuyệt ,và đúng y chang với em.( em cũng xin bái thầy làm " Sư phụ " từ lâu.)
Đời người thật phù du , thấy nay , mất mai...nên bỏ qua mọi phiền não , phức tạp ở đời, và nếu ai cũng như thầy và em...chắc hông bao giờ có" chiến tranh " lạnh hay nóng , phải không Sư Phụ?
  Cho em kính gởi lời thăm cô Ngọc , và em thích cô mặc áo dài mới lắm đó.
   Em HBTV
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2095 - 12. Sep 2012 , 22:18

CHÚC MỪNG SINH NHẬT THÀY ĐƯỜNG.
KÍNH CHÚC THÀY MỘT SINH NHẬT THẬT VUI ,MỘT NĂM NHIỀU SỨC KHOẺ VÀ TIẾNG HÁT THÀY MÃI  VƯỢT THỜI GIAN CHO CHÚNG EM ĐƯỢC MÃI THƯỞNG THỨC GIỌNG CA  CỰC KỲ HAY CỦA THÀY.

...

cô Ngọc ơi, cô mặc áo dài đẹp quá.

Thu và Cần
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2096 - 13. Sep 2012 , 07:20

Thu Ca wrote on 12. Sep 2012 , 22:18:

CHÚC MỪNG SINH NHẬT THÀY ĐƯỜNG.
KÍNH CHÚC THÀY MỘT SINH NHẬT THẬT VUI ,MỘT NĂM NHIỀU SỨC KHOẺ VÀ TIẾNG HÁT THÀY MÃI  VƯỢT THỜI GIAN CHO CHÚNG EM ĐƯỢC MÃI THƯỞNG THỨC GIỌNG CA  CỰC KỲ HAY CỦA THÀY.

...

cô Ngọc ơi, cô mặc áo dài đẹp quá.

Thu và Cần

Cám ơn hai em đã có lời chúc mừng. Dạo này Thu Ca đi du lịch hay sao mà không thấy hình trong các dịp Lễ hội. Ngọc lúc này xí xọn lắm vì được các em khen. Cho chúng tôi gửi hỏi thăm quý phu quân của hai em. Mong có ngày tái ngộ để học thêm nghề computer. Hẹn gặp tất cả vào ngày ĐH sắp tới. Thân chúc các em và gia đình vui mạnh và thân tâm thường an lạc.
Đường-Ngọc
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Re: Chúc Mừng Sinh Nhật Thầy Đường
Reply #2097 - 03. Sep 2011 , 14:44

...

Em mừng SN Thầy Đường.  Em kính chúc Thầy vạn sự an lành, mọi sự như ý và sức khoẻ của Thầy lúc nào cũng thật dồi dào.
Em HMN
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #2098 - 04. Sep 2011 , 17:46

Em mung sinh nhat thay, chuc thay dươc thương tho. Ngoai ra em cung chuc thay nhung ngay that hanh phuc va manh khoe ben canh co Ngoc va cac con - Di nhien thay cung khong quen dam hoc tro, dam de tu dang va luôn luôn than tương thay. 

flower40  HAPPY BIRTHDAY TO THAY ĐƯỜNG - SEPTEMBER 6 -  flower40

...

...

...
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2099 - 04. Sep 2011 , 21:27

Hoạ Mi Nâu wrote on 03. Sep 2011 , 14:44:
...

Em mừng SN Thầy Đường.  Em kính chúc Thầy vạn sự an lành, mọi sự như ý và sức khoẻ của Thầy lúc nào cũng thật dồi dào.
Em HMN

Chúc mừng  sinh nhật thầy Đường 
THÂN TÂM AN LẠC 

nguyễn toàn / Sydney
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 138 139 140 141 142 ... 211
Send Topic In ra