Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 196 197 198 199 200 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 267566 times)
Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Re: Hồi Ký
Reply #2955 - 07. Jul 2014 , 22:08

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 05. Jul 2014 , 09:14:
HMN ơi, quả thực là em trốn lâu quá làm tôi cứ ngỡ là không còn có...ở trên cõi đời này (đùa tí đừng giận nhá). Cả hai đứa tôi dạo này sức khoẻ tốt. N thì làm vườn và...cằn nhằn, còn tôi thì hát hò vui chơi để níu xuân xanh. Cám ơn em hãy còn nhớ đến chúng tôi. Chúng mình ráng tu tâm, dưỡng tánh để kiếp sau lại được làm "người" vui vẻ mí nhau. Nếu cứ giận hờn...dài dài, theo đạo Phật, kiếp sau sẽ tái sanh vào ngõ A tu la, tức là "quỷ" đấy, thật dễ sợ!. Thân chúc em cùng gia đình thân tâm thường an lạc.
Đường-Ngọc

Dạ thưa Thầy Đường,
Em vẫn còn đây trên cõi đời ô trọc này, nhưng thật khó tu tâm dưỡng tính thưa Thầy.  Em chẳng giận ai cả, chỉ có đi lạc đường vì trốn học nhiều quá rôi.........nhát gan..... không dám vào nên đành........trốn luôn  Smiley
Thôi thì em sẽ gắng vào thăm Thầy Cô và cả nhà thường hơn ạ
Em  HMN
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2956 - 08. Jul 2014 , 08:17

Hoạ Mi Nâu wrote on 07. Jul 2014 , 22:08:
Dạ thưa Thầy Đường,
Em vẫn còn đây trên cõi đời ô trọc này, nhưng thật khó tu tâm dưỡng tính thưa Thầy.  Em chẳng giận ai cả, chỉ có đi lạc đường vì trốn học nhiều quá rôi.........nhát gan..... không dám vào nên đành........trốn luôn  Smiley
Thôi thì em sẽ gắng vào thăm Thầy Cô và cả nhà thường hơn ạ
Em  HMN

HMN ơi, sao em nhậy cảm quá dzậy? Tôi đâu có ý...nhắm dzô em, chỉ nói chung chung cho đỡ bị...buồn thôi. Số tôi là...bị gậy, muốn vui với mọi người mà hổng đặng, cứ bị lườm nguýt hoài. Chắc cũng tại cái nghiệp nặng nên đành phải chịu.
Đường
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #2957 - 09. Jul 2014 , 00:14

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 08. Jul 2014 , 08:17:
HMN ơi, sao em nhậy cảm quá dzậy? Tôi đâu có ý...nhắm dzô em, chỉ nói chung chung cho đỡ bị...buồn thôi. Số tôi là...bị gậy, muốn vui với mọi người mà hổng đặng, cứ bị lườm nguýt hoài. Chắc cũng tại cái nghiệp nặng nên đành phải chịu.
Đường

Smiley Smiley Smiley Thưa Thày, Dạ em hiêu ý Thầy ạ. Thầy cứ vui nhá, cứ đàn ca, cười, hát yêu đời là tiện việc ss nhất ạSmiley Smiley Em chúc Thầy luôn an lạc.
Em HMN
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #2958 - 09. Jul 2014 , 06:53

Cám ơn bạn Say và em Nâu nhiều nhiều!
Nâu ơi, đã từ lâu, kể từ khi chồng bệnh, chị quên bẵng ca hát và thu âm. Chị mới hát hỏng trở lại gần 2 tháng nay, được Say và Nâu khen, Đá sung sướng quá!
Thật ra, Đá hát giọng chính thì dễ dàng, chỉ có Thầy Đường hát bè thì khó và công phu hơn.
Nâu dịch thơ rất tài tình votay Chị chờ cô Thu xem lại, sẽ lên khung ngay.
Thân mến,
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2959 - 14. Jul 2014 , 09:17

NgocDoa wrote on 09. Jul 2014 , 06:53:
Nâu ơi, đã từ lâu, kể từ khi chồng bệnh, chị quên bẵng ca hát và thu âm. Chị mới hát hỏng trở lại gần 2 tháng nay, được Say và Nâu khen, Đá sung sướng quá!
Thật ra, Đá hát giọng chính thì dễ dàng, chỉ có Thầy Đường hát bè thì khó và công phu hơn.
Thân mến,

TVMS cám ơn bạn Đóa đã đến SJ tha9m mình và các bạn.
   Tuy ít thời gian , vì bạn phải về lại nhà với anh Khương , nhưng rất vui và hơn ghen tị...vì bạn dạo nầy xuống cân , còn mình thì...ngược lại.
   Nhưng bây giờ , TvMs không phải lo lắng gì cả , có sức khoẻ , là có tất cả , " ăn được , ngủ được là tiên " , còn hơn lâu lâu TvMs phải vào nhà thương thăm BS và y tá...hu.hu..
  Em xin phép thầy cho em vào đây tâm sự , và tuần lể mới ,  em kính chúc thầy cô và cả nhà như ý.
  Em chờ nghe thầy hát và viết hồi ký cho đời thêm vui. Kính gởi lời thăm cô Ngọc diệu hiền nhé , cám ơn thầy.

...

Em mới chôm hình nầy , post vào đây...cho đở nhớ.

Em TVMS
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #2960 - 17. Jul 2014 , 11:15

"Nhạt Nhoà"

Hôm nay, tạm biệt Bố già, mời quý vị tản mạn một chút về nhạc sĩ Tuấn Khanh, chủ quán Phở có mỹ danh "Hoa soan bên thềm cũ" ở quận Cam, trùng tên với một sáng tác nổi tiếng của đương sự.

Ông sanh năm 1933 tại tỉnh Nam Định Bắc Việt và được nuôi dưỡng trong một gia đình thuộc loại Nhà Nho khắc khổ. Ông có khiếu về âm nhạc và được Bố cho học violin từ lúc 5,6 tuổi. Năm lên 10, ông đã xướng âm chính xác được vài ca khúc đơn giản. Năm xưa, hồi còn thanh niên, ông vốn là một ca sĩ có hạng, biệt danh Trần Ngọc, đậu Thủ khoa trong kỳ thi tuyển lựa ca sĩ năm 54 tại Hà nội. Việc học nhạc của ông khá vất vả vì không được ông Ngoại tán thưởng. Ông kể lại câu chuyện tếu như sau. Bữa nọ đang kéo đàn ò e ý e trong bếp, Ngoại đi chơi về chợt thấy bèn phán: Ối dào, đàn với địch nghe điếc cái lỗ đ...! Ông thú thật, nếu không có Bố khuyến khích chắc đã giã từ âm nhạc ngay từ hồi đó rồi.

Sáng tác phẩm của nghệ sỹ khá phong phú và được xếp vào loại tiền chiến. Một số tình ca lãng mạn được phổ biến rộng rãi và mọi người rất yêu mến như: Hoa soan bên thềm cũ, Chiếc lá cuối cùng, Quán nửa khuya, Nỗi niềm...v...v... Giọng hát của ông được ca sĩ Duy Trác đặc biệt trân trọng và đánh giá là hiếm quý. Ông hát rõ lời, không thêm bớt lời ca, giọng trầm ấm lả lướt, ít khi luyến láy và uốn éo vớ vẩn! Rất tiếc là ông đã bỏ nghề ca hát từ cuối thập niên 60 và chỉ còn chuyên chú vào công việc sáng tác thuần tuý mà thôi.

Từ thuở hát hò, hôm nay mới tuyển được một bài tương đối dễ hát, âm vực vừa phải nên giọng ca người cao tuổi đỡ bị rè hay khé. Thân ái mời quý thân hữu cùng nghe nhạc phẩm "Nhạt Nhoà" của ca nhạc sỹ Tuấn Khanh để giải trí cuối tuần.
Đường

Mời click vào hình để thưởng thức giọng ca của Giáo sư Nguyễn Ngọc Đường

...
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2961 - 17. Jul 2014 , 11:56

NgocDoa wrote on 17. Jul 2014 , 11:15:
"Nhạt Nhoà"

Hôm nay, tạm biệt Bố già, mời quý vị tản mạn một chút về nhạc sĩ Tuấn Khanh, chủ quán Phở có mỹ danh "Hoa soan bên thềm cũ" ở quận Cam, trùng tên với một sáng tác nổi tiếng của đương sự.

Ông sanh năm 1933 tại tỉnh Nam Định Bắc Việt và được nuôi dưỡng trong một gia đình thuộc loại Nhà Nho khắc khổ. Ông có khiếu về âm nhạc và được Bố cho học violin từ lúc 5,6 tuổi. Năm lên 10, ông đã xướng âm chính xác được vài ca khúc đơn giản. Năm xưa, hồi còn thanh niên, ông vốn là một ca sĩ có hạng, biệt danh Trần Ngọc, đậu Thủ khoa trong kỳ thi tuyển lựa ca sĩ năm 54 tại Hà nội. Việc học nhạc của ông khá vất vả vì không được ông Ngoại tán thưởng. Ông kể lại câu chuyện tếu như sau. Bữa nọ đang kéo đàn ò e ý e trong bếp, Ngoại đi chơi về chợt thấy bèn phán: Ối dào, đàn với địch nghe điếc cái lỗ đ...! Ông thú thật, nếu không có Bố khuyến khích chắc đã giã từ âm nhạc ngay từ hồi đó rồi.

Sáng tác phẩm của nghệ sỹ khá phong phú và được xếp vào loại tiền chiến. Một số tình ca lãng mạn được phổ biến rộng rãi và mọi người rất yêu mến như: Hoa soan bên thềm cũ, Chiếc lá cuối cùng, Quán nửa khuya, Nỗi niềm...v...v... Giọng hát của ông được ca sĩ Duy Trác đặc biệt trân trọng và đánh giá là hiếm quý. Ông hát rõ lời, không thêm bớt lời ca, giọng trầm ấm lả lướt, ít khi luyến láy và uốn éo vớ vẩn! Rất tiếc là ông đã bỏ nghề ca hát từ cuối thập niên 60 và chỉ còn chuyên chú vào công việc sáng tác thuần tuý mà thôi.

Từ thuở hát hò, hôm nay mới tuyển được một bài tương đối dễ hát, âm vực vừa phải nên giọng ca người cao tuổi đỡ bị rè hay khé. Thân ái mời quý thân hữu cùng nghe nhạc phẩm "Nhạt Nhoà" của ca nhạc sỹ Tuấn Khanh để giải trí cuối tuần.
Đường

...

Cám ơn N.Đoá.
Đường
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #2962 - 19. Jul 2014 , 01:37

NgocDoa wrote on 09. Jul 2014 , 06:53:
Thân mến,

Thank you chị, mũi em đã sắp bễ rồi đây.  Ủa chị Đóa ôi, chị có biết tại sao em viết mấy dòng đầu thì đánh dấu được đàng hoàng và bây giờ thi lại cham va khong danh dược nưa??
Em cam on chi trươc, chi len khung bai cho em nhe.
Dung roi, chi hay hat tro lai cho do buon chi a. Em cung rang tap nhung luc nghe nhac mot minh ma khong dược nen give up luon do. Sad
Em chuc anh Khương khoe nhieu va chi do mệt de co thi gio them de hat
Em Nâu

Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #2963 - 19. Jul 2014 , 01:43

"Nhạt Nhoà"

Đường[/color][/size]

...

Thưa Thầy Đường,
Thầy thật là khoẻ nha.  Cứ mỗi lần em vào thăm thì lại được nghe một bài Thầy hát! Thầy that là phong độ đó ạ. Thầy hát, trò khen thế là nhất rồi Thầy nhỉ?
Em kính chuc Thầy và Cô Ngọc vui nhiều cuối tuần .
Em HMN
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2964 - 19. Jul 2014 , 07:18

Hoạ Mi Nâu wrote on 19. Jul 2014 , 01:43:
Thưa Thầy Đường,
Thầy thật là khoẻ nha.  Cứ mỗi lần em vào thăm thì lại được nghe một bài Thầy hát! Thầy that là phong độ đó ạ. Thầy hát, trò khen thế là nhất rồi Thầy nhỉ?
Em kính chuc Thầy và Cô Ngọc vui nhiều cuối tuần .
Em HMN

Con chim nhỏ bé tuy ẩn hiện bất thường nhưng quả là nặng ký, tẩm ngẩm mà đấm chết voi đấy. Dịch một hơi những 5 bài làm thiên hạ lác mắt, thật đáng khâm phục. Hoan hô HMN, cứ tiếp tục thơ thẩn vung vít nghe em!
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2965 - 19. Jul 2014 , 20:36

"Nhạt Nhoà"

Đường

...

Thầy cô Đường Ngọc thân quý ,

NS Tuấn Khanh bị ông ngoại không tán thành , nhưng các em ,  vổ tay bể nhà , để hoan hô thầy hát và viết bài hồi ký nầy  , thật xuât' sắc.
Cuối tuần là đây , em cám ơn thầy cô và Đóa đã chia xẻ bài hát Nhạt Nhòa , và kính gởi lơi` thăm cô Ngọc nhé , xin cám ơn thầy ạ .

...

Em TVMS
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2966 - 19. Jul 2014 , 22:35

tuy-van wrote on 19. Jul 2014 , 20:36:
Thầy cô Đường Ngọc thân quý ,

NS Tuấn Khanh bị ông ngoại không tán thành , nhưng các em ,  vổ tay bể nhà , để hoan hô thầy hát và viết bài hồi ký nầy  , thật xuât' sắc.
Cuối tuần là đây , em cám ơn thầy cô và Đóa đã chia xẻ bài hát Nhạt Nhòa , và kính gởi lơi` thăm cô Ngọc nhé , xin cám ơn thầy ạ .

...

Em TVMS

Cám ơn em đã ăn cơm tháng ở quán nên lúc nào cũng có mặt thường trực. Thú thật em là khách VIP thứ thiệt của tôi đấy. Ngọc vẫn thường nhắc đến các em và mong có dịp lại được tái ngộ.
Đường
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #2967 - 20. Jul 2014 , 01:13

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 19. Jul 2014 , 22:35:
Cám ơn em đã ăn cơm tháng ở quán nên lúc nào cũng có mặt thường trực. Thú thật em là khách VIP thứ thiệt của tôi đấy. Ngọc vẫn thường nhắc đến các em và mong có dịp lại được tái ngộ.
Đường

Dạ thưa Thầy, chị TVMS là mây nên bay chốn nào cũng giỏi Thầy nhỉ?  VIP của Thầy và của cả nhà, lại là con cưng của Mạ Vân nữa.  Cuối tuần này Thầy có tập thêm bài hát nào chưa?  Em chờ nhé
Em HMN
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #2968 - 20. Jul 2014 , 08:46

Hoạ Mi Nâu wrote on 20. Jul 2014 , 01:13:
Dạ thưa Thầy, chị TVMS là mây nên bay chốn nào cũng giỏi Thầy nhỉ?  VIP của Thầy và của cả nhà, lại là con cưng của Mạ Vân nữa.  Cuối tuần này Thầy có tập thêm bài hát nào chưa?  Em chờ nhé
Em HMN

HMN ơi, Thầy trò mình cứ tiếp tục trao banh qua lại, ví von vớ vẩn với cái Tâm trong sáng là vui rồi. Tôi chỉ xin quý em một điều là hãy thực hiện càng nhiều càng tốt hai từ " Hỷ Xả" của nhà Phật nghĩa là vui với mình với mọi người và vứt hết phiền não vào sọt rác là sắp được...giải thoát rồi đấy! À mà ca khúc mới đã sẵn sàng, chỉ chờ viết bài xong sẽ trình làng ngay.
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2969 - 20. Jul 2014 , 10:26

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 19. Jul 2014 , 22:35:
Đường

Hi.hi.., em được hân hạnh ăn cơm tháng và thêm 1 cái tên nửa là khách VIP thứ thiệt của thầy cô ,( con chim hòa bình , mây say , hình bóng...)  nên khoái chí cười toe đây ạ .
  Em cũng hy vọng có ngày hội ngộ và quý thầy cô , cùng tất cả ACE bạn , cũng là những thần tượng  VIP của em.

...

...

Em đang chờ nghe thầy hát và hồi ký nay mai nhé.
Em cám ơn thầy và cô Ngọc ạ.

Em TVMS

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 196 197 198 199 200 ... 211
Send Topic In ra