Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 48 49 50 51 52 ... 211
Send Topic In ra
Hồi Ký (Read 267182 times)
Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Re: Hồi Ký
Reply #735 - 23. Mar 2011 , 16:47

Cám ơn các em đã cho coi ké. LVD kỳ này trông oai phong lẫm liệt lắm,thừa thắng xông lên đi,chúng tôi ủng hộ hết mình.
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #736 - 23. Mar 2011 , 16:53

Phuong_Tran wrote on 23. Mar 2011 , 04:43:
Thưa Ban Tam ca MTV & D & Cô Ngọc

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1271182027/15#29

xe-dua2

Xe taxi đã sẵn sàng để chở các Thày Cô đi xem Lễ Tưởng Niệm Hai Bà Trưng tổ chức tại tại Saigon Performing Art, thành phố Westminster, ngày 20/3/2011 do chị Đóa vừa mới đưa lên

PTr

Cám ơn em 8 lanh chanh đà mang vào đây cho cả nhà xem....ké.
Hoan hô tinh thần văn nghệ của các bạn nha.
Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #737 - 27. Mar 2011 , 21:17

Thưa Ban Tam Ca TMV & D & Cô Ngọc và cả nhà

Em xin mời Ban Tam Ca MTV & D & Cô Ngọc và cả nhà theo link này để qua Quán Thời Gian nghe em hát bài  Buồn Ơi ! Xin Chào Mi của nhạc sĩ NGuyễn Ánh 9

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1234263486/3231

PTr
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #738 - 27. Mar 2011 , 22:13

Phương T ơi,sao em hát tuyệt vời thế.Kỳ ĐH này tôi định liều mạng góp vui với các em nhưng nghe em biểu diễn là tôi muốn chạy rồi. Giọng em rất tốt,ráng luyện thêm cái "ngân" chút xíu nữa là hoàn thiện. Chúc em yêu đời và ngày càng tiến bộ.
Đường
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #739 - 29. Mar 2011 , 07:34

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 27. Mar 2011 , 22:13:
Phương T ơi,sao em hát tuyệt vời thế.Kỳ ĐH này tôi định liều mạng góp vui với các em nhưng nghe em biểu diễn là tôi muốn chạy rồi. Giọng em rất tốt,ráng luyện thêm cái "ngân" chút xíu nữa là hoàn thiện. Chúc em yêu đời và ngày càng tiến bộ.
Đường

Thưa Thày ,

Em cám ơn Thày đã nghe và khen em hát ạ  pinkrose
Dạ , em sẽ chú ý tập thêm về ngân như  Thày nói

Thày ơi xin Thày cứ liều mạng mà lên sân khấu hát ở kỳ Đại Hội lần này , em bảo đảm cả nhà LVD sẽ vui lắm và sẽ ủng hộ Thày hết mình , tụi em ở nhà cũng sẽ vỗ tay rôm rốp đó , nhìn hình thấy dáng Thày ngồi ôm cây đàn guitar còn phong độ lắm  thumbup thumbup em rất tiếc chưa nghe Thày hát

Chúc Thày Cô luôn mạnh và vui  pinkrose

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #740 - 30. Mar 2011 , 21:46

ngo_thi_van wrote on 30. Mar 2011 , 20:14:
Co se cho de xem tai lam phong su cua em !
Co Van

Thưa ban Tam Ca MTV & D & Cô Ngọc và cả nhà

Đây là link để xem tiếp bài phóng sự Gặp Lại Chị Anh THư tại Sài Gòn ạ :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1300411624/53#53

bus

PTr
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #741 - 04. Apr 2011 , 17:21

Sự thật và nói thật

...

Cách đây mấy hôm, sau khi đọc bài " Sài gòn đẹp lắm ", hai cô em gái mới toanh của tôi là Cô Ba Vân và Cô Tư Mai, đã tội nghiệp tôi, nên nhắc nhở là viết gì thì viết nhưng đừng nói xấu về mình nhiều quá, làm mất oai phong của chức Anh Hai đi. Không những thế còn làm các Cô mắc cở với các em thân mến vì đã dại dột đi rước một anh Hai quê mùa, cả quỷnh về làm bà con. Sợ tôi buồn, Cô Ba còn an ủi, nói xấu vừa vừa thì cũng được thôi, nhưng thú thật nếu không bêu xấu mình thì đào đâu ra chuyện để múa bút nữa, hả giời! Còn ngu gì mà đi nói chuyện thiên hạ, không sợ bị xơi guốc hay sao? Từ khi viết Hồi ký, ngay từ bài đầu tiên, tôi đã khai với quí vị là bản chất tôi vốn hiền lành, thật thà...v...v...và những câu chuyện tôi viết trong Hồi ký đều là sự thật 95%, chỗ còn lại chỉ để tếu một chút cho vui thôi. Vả lại đâu còn thì gìờ để nói xạo nữa, chỉ sợ nói thật cũng không kịp, có khi phải mang theo về "bển" để khai tiếp nữa đấy. Theo tôi, sự thực lúc nào cũng được trân quí và luôn được đánh giá cao. Dĩ nhiên cũng nên cẩn thận, tuỳ trường hợp mà gia giảm để khỏi bị ăn đòn hội chợ.

Cái khổ của người thích nói dối là hay quên nên thường dễ bị quê một cục. Vả lại sức mấy mà nhớ được hết những điều lỡ khoe ra, thường là quá lố.  Cách đây nửa tháng mới khoe con mình mua nhà 800 ngàn mà hôm nay lại nói trên một triệu rồi, sao giá nhà lên nhanh quá dzậy? Thằng cháu ở bên Úc sắp tốt nghiệp Tiến sỹ khoa học nhưng mãi đến 2 năm sau cũng chưa thấy ăn mừng tân khoa, hoá ra lúc đó vưỡn còn thiếu một năm nữa đương sự mới đủ tiêu chuẩn để trình luận án...v...v... và sau đó đã trượt vỏ chuối. Tóm lại mọi người đều có thói quen không ưa nói thật trừ khi thấy có lợi cho mình về một khía cạnh nào đó. Chuyện dài "Thật,Giả" này vì... dài quá nên xin hẹn quí vị ở những bài Phiếm kế tiếp cho tiện việc...ss.

Bây giờ chắc quí vị đã có một cái nhìn khá đúng về con người thật của " Thầy Đường " rồi nhé. Từ thuở cha sanh mẹ đẻ, tôi may mắn dù đã trải qua nhiều gian nguy hiểm hóc mà đều thoát chết cả, có khi chỉ trong đường tơ kẽ tóc. Tôi suy nghĩ, không chừng tại tôi ăn ở hiền lành, thật thà với mọi người chăng! Tôi đã giang hồ lang thang tứ xứ, giao thiệp với đủ mọi thành phần trong xã hội nhưng có một điều đặc biệt là các bạn bè thân sơ, trước sau, đều công nhận tôi là một người thật thà. Xin nhắc lại là chỉ thật thà thôi, còn tính xấu thì vô số kể, có khi lại nhỉnh hơn người khác đấy. Dẫn chứng là cho đến nay tôi đã viết khoảng 40 bài trên diễn đàn mà đa số đều chỉ dành để nói về thói hư tật xấu của mình mà thôi. Trước khi lấy vợ, tôi cứ đinh ninh là con người chân thật như mình, kể ra cũng hơi hiếm, cho đến khi được kết duyên với người đẹp miệt vườn mới cảm thấy sững sờ.  Số là tôi chỉ dám nói thật có 95% thôi, còn Nàng thì thành khẩn, khai tuốt luốt ra đến 99% lận. Đôi khi ở chỗ đông người, N làm tôi phát ngượng, chỉ muốn độn thổ. Ai đời, tặng áo cho bạn bè được mọi người khen là may khéo, vải đẹp, lại vô tư khai thật ra, ối dào vải rẻ rề, có một đô la một yard thôi hà, làm món quà của mình tự nhiên giảm giá trị. Đêm về, tôi sửa sai : sao em thật thà quá vậy, thì cứ nói là 5,6 đồng một yard có ai biết đâu mà món quà lại được quí trọng hơn và anh cũng được ăn theo chút đỉnh. N bèn phang lại ngay: em không quen nói dối, lương tâm nó hành. Hơn nữa hôm nay nói 5đ, hôm khác quên lại nói 3đ để thiên hạ coi thường mình à, Mẹ em thường khuyên: con ơi, thật thà là cha quỷ quái đấy.

Quí Cô và một số các em, sau một thời gian tiếp xúc với N đều khen tôi có phước, và ban cho cái hân hạnh là  "Chuột sa hũ nếp". Ối dào," thế gian có nhiều điều không thể hiểu được" như nhà văn Mai Thảo đã phán lúc sinh thời, trông vậy mà không phải vậy đâu. Hồi mới lấy nhau, tôi đánh giá N là hiền lành, dễ thương nhưng hơi...khờ. Bởi vậy trong suốt thời gian chung sống lúc nào tôi cũng lo bao che cho N, đôi khi chạm tự ái làm N không vui. Một bữa đi chợ Trời, gặp một bà sồn sồn cùng vào sạp để lựa vải. Bà hỏi N mua vải về làm gì, biết may hả ? N thật thà bảo để may quần áo cho người nhà, thỉnh thoảng tặng bạn bè làm quà cho vui. Chắc bà thấy N, trông mặt thì hiền nhưng có vẻ ...khờ nên vội túm ngay lấy bảo: Chị chắc may khéo lắm, để tôi đưa vải nhờ chị may giúp mấy cái quần cho ông xã, và thằng con, dễ lắm, chị may thế nào cũng được cả. Tôi đứng bên cạnh, hồi hộp quá chỉ sợ N vô tư nhận lời thì khổ cả lũ. May quá, N vội vàng từ chối và khẳng định: dạo này em bận lắm, không giúp chị được, thôi để dịp khác nhé. Trời ơi, cha căng chú kiết, chẳng quen biết gì nhau, mới gặp ở chợ lần đầu mà đã dám nhờ, sao thiên hạ dễ tính thế! Suy nghĩ lại, hoá ra N cũng biết trốn giống tôi và không đến nỗi quá khờ như tôi tưởng.

...

Bây giờ, trước khi chấm dứt, tôi xin phép được nói lên một sự thật để quí vị thông cảm và thương cho cái thân già này. Công bằng mà nói, N quả  là hiền, thật thà, thông minh, đi đâu cũng được mọi người yêu mến, nhưng về đến nhà thì N để lộ ra một tính xấu khủng khiếp là "cằn nhằn" Trời ơi, tôi làm cái gì N cũng chê, từ rửa chén, làm bếp, mua đồ, everything đều bị sửa cả cho đến khi tôi không thể chịu đựng được nữa. Đêm hôm đó, nhờ 2 giường đã kê sát vào nhau vì phòng ngủ bị dột sợ nước mưa, tôi lấy hết can đảm để nói với N: em ơi, lẽ ra anh phải nói điều này từ lâu nhưng còn đắn đo suy nghĩ vì tội nghiệp em chưa có tiền già, tiền đâu để mua sắm, ai đưa em đi làm tóc, shopping, ăn quà...v...v... Nhưng giờ đây em đã được nhà Nước phát lương đầy đủ nên đêm nay anh mới an tâm đề nghị với em một điều mà không hề ân hận : chúng ta nên ly dị để trả tự do cho nhau vì thú thật anh không thể chịu nổi cái tính cằn nhằn ác liệt của em nữa, mong em chấp thuận và cũng đừng phiền trách gì anh. Chúng ta sống vui vẻ với nhau đã gần nửa thế kỷ và bây giờ thì đã hết duyên nên chia tay là vừa đẹp. N suy nghĩ một lúc rồi thật bất ngờ, khóc nức nở: anh tha lỗi cho em vì đã làm anh khổ sở về cái tính mắc...của em. Từ nay em sẽ dễ thương hơn và hứa không bao giờ làm anh buồn nữa. Nghe N năn nỉ làm tôi xúc động... cực kỳ (diễu một tí), bèn ôm lấy em an ủi, vỗ về và sau đó dĩ nhiên lại vui vẻ như thường lệ. Tuy nhiên tôi hơi thét mét, tại sao lần này N lại đầu hàng dễ dàng như vậy. Tôi vốn chậm hiểu nên nghĩ mãi mới ra, là nó như thế này. Cái thần xác của tôi tuy được đánh giá là củi mục hết xài nhưng tôi còn cái đầu chứ! 80 năm kinh nghiệm chắc phải có chỗ hữu dụng, đâu có vứt đi hết được. Nào là cái mục xe pháo, ai đưa đón, taxi hoài chịu sao thấu. Rồi những khi tối lửa tắt đèn, thân gái yếu đuối, có tôi ở bên cạnh cũng đỡ khổ lắm chứ, trông cậy vào con cái thì hơi lâu đấy. Cái giỏi của N là đã tính toán lợi hại trong chớp mắt như máy điện toán và đã tìm ra giải pháp khôn ngoan nhất. Té ra N đã không khờ mà còn khôn hết xẩy. Rút cục, xưa nay tôi đã đánh giá sai, cứ tưởng chữ Hiền thường đi cặp với chữ Khờ, ai dè đúng là bé cái lầm. Cô Ba Vân xưa nay nổi tiếng là người hiền trong Hội, thế cái dzụ này Cô Ba Vân nghĩ sao?

* Chú ý- Cái đoạn cuối này là hoàn toàn hư cấu đấy,viết cho vui thôi. Xin quí vị đừng mét N là khổ tôi đấy. Nếu xẩy ra chuyện gì tai hại, tôi sẽ khăn gói lăn ra nhà quí vị để ăn vạ cho tiện việc...ss.

Chuyện Phiếm

Đường

...

Living wells is the best revenge !    

Emwhy tulipvang

Back to top
« Last Edit: 04. Apr 2011 , 22:38 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #742 - 05. Apr 2011 , 22:12

Thưa Thày ,

Em cám ơn Thày đã viết Hồi Ký cho cả nhà đọc
Em đã đọc bài " Sự thật và nói thật " của Thày mấy ngày nay rồi

Thày viết rất thật , quá thật  và hay thật a

Em mong Thày viết tiếp sơm sớm   

PTr
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #743 - 06. Apr 2011 , 09:48

Phuong_Tran wrote on 05. Apr 2011 , 22:12:
Thưa Thày ,

Em cám ơn Thày đã viết Hồi Ký cho cả nhà đọc
Em đã đọc bài " Sự thật và nói thật " của Thày mấy ngày nay rồi

Thày viết rất thật , quá thật  và hay thật a

Em mong Thày viết tiếp sơm sớm   

PTr   

Ptr à...

Ngược lại , theo mình thì thấy Thầy quá liều lỉnh , 8 bó rồi mà muốn ly dị và không sợ bị cô đơn và homeless.  Lips Sealed

Dù sao thì cũng phải khen Thầy đã dám viết và nhờ mình post bài này  vào Wink

...

Penny talk tulipvang
Back to top
« Last Edit: 06. Apr 2011 , 10:53 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #744 - 06. Apr 2011 , 20:15

Đúng rồi đó Emwhy! Tuy là hư cấu, nhưng vẫn là liều! Thầy mình vì nhát nên lâu lâu phải uống thuốc liều Cheesy
Trong hồi ký này, Đá nhớ nhất đoạn thầy "la" cô sao thật thà quá! Nói chi $1.00/yd? sao không phóng đại lên cho có giá?
Trò Đá thì ngược lại thưa thầy, hay khai  giảm giá tối đa Cheesy Đi shopping về thường khoe với ông xã: "Trời ơi hôm nay em mua cái áo này quá rẻ! Sale 70% off, lại có thêm coupon 30% off nữa! Tính luôn tax chỉ còn có hơn 7 đô hà"
Vì sao thì thầy và cả nhà biết rồi Grin Grin Grin
Back to top
« Last Edit: 06. Apr 2011 , 20:16 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #745 - 06. Apr 2011 , 20:24

Mytat wrote on 06. Apr 2011 , 09:48:
Ptr à...

Ngược lại , theo mình thì thấy Thầy quá liều lỉnh , 8 bó rồi mà muốn ly dị và không sợ bị cô đơn và homeless.  Lips Sealed

...

Penny talk tulipvang

Chị ơi ,

Em cám ơn chị đã post dùm bài Hồi Ký cho Thày để cả nhà đọc nhé  pinkrose

Bởi vậy em mới nói Thày " thiệt tình " quá và em khen Thày là  nói thiệt , em nghĩ đó cũng là tính của Thày :  thà nói thật đi cho xong Cheesy Grin Grin , bởi vậy những bài Hồi Ký của Thày rất hấp dẫn người xem ( A ! Để xem hôm nay Thày Đường lại nói thật chuyện gì ra nữa đây  Cheesy Grin em đã nghĩ như vậy mỗi lần thấy bài viết mới của Thày  Cheesy Grin )

PTr
Back to top
« Last Edit: 06. Apr 2011 , 20:25 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #746 - 08. Apr 2011 , 04:48

Thưa Cô Vân , Cô Thu , Cô Mai và Thày Đường

Hôm nay nhà LVD có tin buồn ạ đó là Cô Nguyễn Thị Tuyết , giáo sư dạy môn Vạn vật đã ra đi ngày 31/03/2011 tại Mỹ , em xin gửi link để Thày Cô đến chia buồn :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1122315522/454#454

bus

PTr
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #747 - 08. Apr 2011 , 19:58

Mytat wrote on 06. Apr 2011 , 09:48:
Ptr à...

...

Penny talk tulipvang

Thầy cô Đường Ngọc và cả nhà thân ,
Rất cám ơn thầy đã viết bài hồi ký " gan cùng mình " , và  cũng cám ơn EM My đã post.
Không biết sự thật ra sao? nhưng nếu  cô Ngọc có đọc được bài nầy , và  lại bắt phạt thầy phải đi rửa chén suốt năm thì khổ.
Kính chúc thầy cô  Đường Ngọc và cả nhà an vui luôn và hy vọng EM MY vào sân trường vui đùa , với đám học trò....quậy phá nầy...
Hy vọng em sẽ được cô ta9ng. chiếc áo mang đầy tình thương ( không cần mắc rẻ , vừa hay không? vì có người nghĩ đến mình là hạnh phúc rồi ạ )
Em Tv
Back to top

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #748 - 08. Apr 2011 , 20:29

Cám ơn Ngọc Đoá đã gửi cho tôi một slideshow tuyệt đẹp,có ý nghĩa với những hình ảnh sửa soạn công phu để ca ngợi thiên thần Thanh Tâm của mọi người. Những bản dịch của Quí Cô Ngọc Mai,Thu Lê và các em từ bài thơ tiếng Anh của Cô Ngô Vân thật dễ thương và gây nhiều xúc động trong tôi. Tôi không có duyên được gặp Thanh Tâm lúc còn tại thế nhưng qua những tình cảm mọi người dành cho em,tôi rất cảm phục con người dễ mến của em. Thân chúc em được thảnh thơi,an bình nơi cõi Tiên và chúng tôi lúc nào cũng vẫn nhớ đến em: Thiên Thần gãy cánh của trường Lê văn Duyêt.
Đường
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #749 - 10. Apr 2011 , 23:10

tuy-van wrote on 08. Apr 2011 , 19:58:
Thầy cô Đường Ngọc và cả nhà thân ,
Rất cám ơn thầy đã viết bài hồi ký " gan cùng mình " , và  cũng cám ơn EM My đã post.
Không biết sự thật ra sao? nhưng nếu  cô Ngọc có đọc được bài nầy , và  lại bắt phạt thầy phải đi rửa chén suốt năm thì khổ.
Kính chúc thầy cô  Đường Ngọc và cả nhà an vui luôn và hy vọng EM MY vào sân trường vui đùa , với đám học trò....quậy phá nầy...
Hy vọng em sẽ được cô ta9ng. chiếc áo mang đầy tình thương ( không cần mắc rẻ , vừa hay không? vì có người nghĩ đến mình là hạnh phúc rồi ạ )
Em Tv

Chị TV ơi, chị nói đúng rồi đó, không cần biết mắc rẻ, em rất hạnh phúc khi được nhận và rất quý cái áo Cô Ngọc đã may cho.  Cứ nghĩ cái công và cái tình của Cô ngồi may bao nhiêu là cái áo, xong thì đem ra để học trò lựa thì thương Cô lắm đó chị.
Thưa Thầy Đường, em vừa đọc bài Hồi Ký của Thầy ạ.  Thầy viết rất dí dỏm.  Thưa Thầy, cũng may Thầy căn dặn có nhiều hư cấu ở đoạn cuối, chứ nếu không thì em sẽ "méc" Cô em và sợ Cô em sẽ phạt Thầy rửa chén thêm hai chục năm nữa ạ. Smiley
Em kính chúc Thầy Cô luôn khoẻ mạnh và mong đọc thêm bài mới của Thầy.  Thầy cho em gởi lời thăm Cô Ngọc ạ.
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 48 49 50 51 52 ... 211
Send Topic In ra