Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 385 386 387 388 389 390
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2 (Read 360468 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2
Reply #5790 - 12. Mar 2012 , 21:50

Phuong_Tran wrote on 12. Mar 2012 , 17:42:
...

Đêm Xuân

Mời em khiêu vũ mừng xuân
Ta cùng dìu bước cho luân lưu đời
Đèn đêm mờ ảo gọi mời
Nhạc vang tiếng nhạc những lời du dương
Chân tìm chân nhỏ dễ thương
Tay tìm tay để vấn vương đêm này
Em đong đưa chiếc vai gầy
Anh theo cho đủ tình đầy người ơi

Mắt em là sóng ngàn khơi
Hồn anh đắm đuối chơi vơi giữa giòng
Em nghiêng hơi thở thật nồng
Anh như khao khát môi hồng thơm ngon
Tay ôm nhè nhẹ eo thon
Tim anh muốn giữ môi son ngọt ngào
Em cười như tiếng mưa rào
Một vài hạt nhỏ rơi vào lòng anh

Tóc em mây khói mong manh
Sao từng sợi cuốn loanh quanh nhẹ nhàng
Nhìn em như chú nai vàng
Ngẩn ngơ bên suối mơ màng chiều xưa
Nhưng rồi nhạc cũng ngừng đưa
Anh đây nuối tiếc ước chưa bắt đầu
Lòng luôn năn nỉ khẩn cầu
Em đừng đi nhé kẻo sầu đêm xuân

Đỗ Hữu Tài
22-1-2004
taihh@aol.com

Và đây là link để xem bài " Đêm Xuân " được trình bày rất dễ thương :

http://dhtai.110mb.com/demxuan.htm

Cam on Phương Tran va Đ.H.T. buc anh hai con chim hay qua va bai tho that de thương ! Co thich bai tho nay lam !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5791 - 12. Mar 2012 , 21:57

tuy-van wrote on 12. Mar 2012 , 10:20:
Cô thương ,
Nghe cô nói với cô Thu là cô không có dép để 3 cô trò Thu , TV , TL , thôi đành...xách giầy của cô , nha cô..hi.hi.
Con gái gọi Mẹ đã bình an đến Ny. Nghe nói năm nay , Hoa Đào Festival bên Washington kỷ niệm 100 năm , vào tháng 4 , thích quá.
Kính chúc thầy Khang , cô Vỉnh , cô và cả nhà đầu tuần lể mới , vui với mùa Xuân.
Em Tv

Em Tuy Van oi ,
Mung cho Natalie da tro ve NY binh ạn
Ngay hom nay Co khong dươc vui vi ngay hom qua moi nghe tin ngươi ban bi xe can chet o VN , bay gio lai nghe tin ngươi ban khac moi mat. Thu nam vua roi Co den tham dang con noi chuyen , cươi vui the ma bay gio vinh vien ra di roi !
Cuoc doi that la phu du ! Lai vua nghe tin anh re cua Nguyen Toan la Cưu Trung Ta Nguyen Van Thúy la nha van Kỳ Văn Nguyên dươc giai nhat van chương toan quoc voi tac pham " Tìm Về Sinh Lộ" nam 1958 cung vua moi mat !
Co Van
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #5792 - 12. Mar 2012 , 23:01

Thưa Cô và cả nhà ,hôm nay em đọc được bài này hay lắm do bạn em gửi cho em nhưng không thấy đề tên tác giả.Em xin gửi vào đây để cả nhà cùng đọc ạ

TẠI SAO CÁI BÚT CHÌ PHẢI CÓ CỤC TẨY

Có người hỏi: vì sao bút chì có tẩy?
Chẳng phải câu trả lời đã quá rõ ràng rồi sao:

để xóa đi những chữ viết sai, viết chưa đẹp hoặc
để xóa hoàn toàn một đoạn văn nào đó!

Vậy có bao giờ bạn tự hỏi mình: phải chăng trong cuộc sống này, chúng ta cũng cần có một cục tẩy cho riêng mình?

Để xóa đi những sai lầm của người khác và của chính bản thân ta!
Có lúc chúng ta keo kiệt, không dùng đến cục tẩy đó khiến cho những trang giấy cuộc đời nhem nhuốc những dòng gạch và xóa!

Bất cứ ai cũng có lúc gặp sai lầm, bất cứ ai cũng gây ra những lỗi lầm khắc sâu trong lòng người khác!

Có người ghi nhớ để rồi mãi mãi khắc khoải vì vết thương đó!
Có người để nó bị thời gian xóa đi, trống trơn phẳng lặng
để viết lên những bài viết cuộc đời đặc sắc hơn, ý nghĩa hơn!

Người ta nói rằng cuộc đời là một trang giấy trắng, và chính chúng ta sẽ quyết định viết nó như thế nào! Khi một đứa trẻ mới vào lớp một, cô giáo không cho chúng viết bằng bút bi mà viết bằng bút chì!

Bởi vì sao bạn nhỉ? Vì bàn tay yếu ớt của các bé nhất đính sẽ có lúc viết những nét nghuệch ngoặc, sai từ này từ khác! Và khi đó, bé sẽ dùng tẩy để tẩy đi những chữ viết chưa đúng, chưa đẹp của mình!

Chúng ta cũng vậy, không ai sinh ra đã có thể viết lên những bài ca cuộc đời một cách hoàn chỉnh!
Có lúc chúng ta vì vội vã mà đi sai phương hướng dẫn đến những hậu quả khôn lường, có lúc vì chủ quan mà mắc sai lầm không thể sửa chữa!

Làm thế nào đây?
Ngồi trách móc bản thân và hứng chịu những lời trách móc của người khác?
Như vậy có giải quyết được gì không?

Lúc ấy chúng ta cần biết tẩy đi những sai lầm mắc phải và làm lại từ đầu với những bước đi thận trọng hơn!
Không ai có thể trưởng thành mà chưa một lầm vấp ngã hay mắc sai lầm!

Mỗi em bé trước khi biết đi cũng trải qua quá trình chập chững với không ít lần vấp ngã!
Đừng tự trách bản thân mình quá nhiều bạn ạ!

Cũng như đừng trách móc những người khác khiến họ cảm thấy mình kém cỏi mà mất hết niềm tin vào chính bản thân họ!

Hãy biết chấp nhận sai lầm như một điều tự nhiên trong cuộc sống để đối mặt với sai lầm và thất bại một cách nhẹ nhàng hơn! Bạn biết đấy, cục tẩy sinh ra để xóa đi những chữ viết chưa được tròn trịa, chưa được chính xác thì chúng ta cũng hãy dùng cục tẩy của mình – sự bao dung và thứ tha để tẩy đi những sai lầm của mình và người khác mắc phải!

Đừng quá khắt khe với người khác, cũng đừng chỉ nhìn vào những sai lầm của họ mà đánh giá con người họ!

Bất kỳ ai cũng có lúc mắc phải sai lầm. Quan trọng là họ biết mình sai để sửa. Còn chúng ta đừng chỉ biết nhìn vào những sai lầm đó, mà hãy nghĩ đến những gì họ đã cố gắng, đã nỗ lực để làm tốt công việc của mình!

Có câu chuyện về chiếc bánh bị cháy, bạn đã nghe bao giờ chưa nhỉ?

Một người phụ nữ phải làm việc 8h/ngày, lại còn chăm sóc gia đình và làm hết mọi công việc của một người nội trợ! Một ngày nọ cô mệt nhoài với hàng tá công việc ở cơ quan khiến cô có cảm giác như kiệt sức! Về nhà cô còn phải dọn dẹp nhà cửa và nấu ăn cho chồng và con của cô! Khi người chồng đón con từ trường về, cũng là lúc cô nướng xong mẻ bánh quy trong lò! Thế nhưng vì quá mệt nên cô đã để quên nó một lúc khiến cho một vài chiếc bị cháy!

Lúc ăn tối, đứa con quan sát xem có ai nói gì về những chiếc bánh cháy đó không, nhưng chẳng có ai lên tiếng cả! Khi dọn bát đĩa, người vợ ngỏ ý xin lỗi về những chiếc bánh cháy nhưng người chồng dịu dàng nói: có gì mà em phải xin lỗi chứ, hơn nữa mùi vị nhưng chiếc bánh ấy rất ngon!

Người vợ mỉm cười hạnh phúc!
Khi đưa con đi ngủ, nó thì thầm hỏi bố nó: có thật bố thích ăn bánh quy cháy không? Không con ạ, anh ta nói với con! Nhưng hôm nay mẹ con rất mệt mà vẫn phải chuẩn bị bữa ăn cho bố con chúng ta! Không nên làm mẹ buồn. Mà một vài chiếc bánh cháy có ảnh hưởng đến ai đâu chứ!

Thế đấy, có bao nhiêu người không để ý đến một vài chiếc bánh cháy trên đĩa bánh? Không nhiều lắm phải không bạn! Cũng như vết mực đen trên tờ giấy trắng!

Có lúc chúng ta chỉ biết nhìn vào những sai lầm, khuyết điểm của người khác để rồi lên tiếng chỉ trích mà quên rằng họ đã cố gắng rất nhiều!

Hãy sống bao dung hơn bạn nhé, để cục tẩy của bạn mòn dần theo năm tháng, đừng bao giờ để cực tẩy của bạn mãi mãi như mới xuất xưởng! Bởi vì nếu không sử dụng đến nó cuộc đời của chúng ta sẽ chi chít những vết gạch xóa sau những lần mắc sai lầm! Một tờ giấy như vậy có đẹp đẽ gì không bạn?

Hãy để nó là một tờ giấy được viết nên bởi những trải nghiệm, những thử thách, quyết tâm và cả sự tha thứ và bao dung nữa, bạn nhé!

Back to top

IP Logged

DOHUUTAI
Gold Member

Thành viên Xuất Sắc
* Năm 2012 *

Reply #5793 - 13. Mar 2012 , 08:17

ngo_thi_van wrote on 12. Mar 2012 , 21:50:
Cam on Phương Tran va Đ.H.T. buc anh hai con chim hay qua va bai tho that de thương ! Co thich bai tho nay lam !
Co Van

Kính thăm Cô Vân ,
Em xin cám ơn lời khen của Cô nhiều lắm , em chỉ nhớ..rồi tưởng tượng viết ra.
Kính chúc Cô an vui hoado

Em Tài
Back to top

hoado  Yêu Đời và Yêu Người  hoado 

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #5794 - 13. Mar 2012 , 13:40

...
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #5795 - 13. Mar 2012 , 14:24

ngo_thi_van wrote on 12. Mar 2012 , 21:57:
Em Tuy Van oi ,
Mung cho Natalie da tro ve NY binh ạn
Ngay hom nay Co khong dươc vui vi ngay hom qua moi nghe tin ngươi ban bi xe can chet o VN , bay gio lai nghe tin ngươi ban khac moi mat. Thu nam vua roi Co den tham dang con noi chuyen , cươi vui the ma bay gio vinh vien ra di roi !
Cuoc doi that la phu du ! Lai vua nghe tin anh re cua Nguyen Toan la Cưu Trung Ta Nguyen Van Thúy la nha van Kỳ Văn Nguyên dươc giai nhat van chương toan quoc voi tac pham " Tìm Về Sinh Lộ" nam 1958 cung vua moi mat !
Co Van

Cô thương ,
Em chia buồn với gd anh Toàn và bạn của cô.
Đời người phù du quá , mới thấy mà nay đã ra đi vĩnh viễn.
Em cầu chúc cho vong linh người quá cô , mau siêu thoát.
Internet nhà em mấy ngày nhỏng nhẻo. Em chạy vội vào  Thư viện , kính thăm thầy cô và cả nhà an lành mọi ngày.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #5796 - 13. Mar 2012 , 14:36

Phuong_Tran wrote on 12. Mar 2012 , 17:26:
Ngày cưới chỉ còn gần 4 tháng nữa thôi chị ạ , em vui mà cũng hồi hộp lắm , may phước là bên kia người ta cũng lần đầu tiên làm sui giống bên mình nên cũng lo lắng , hồi hộp không kém nên dễ thông cảm nhau

Cám ơn chị 8 lúc nào cũng chia xẻ buồn vui với Tí nhe  pinkrose pinkrose pinkrose

Tí cưng ơi ,
Như vậy là em có phước lắm đấy. Đám hỏi và đám cưới cùng 1 năm.
Ước gì chị được ở gần , để phụ em và đi dự tiệc cưới.
Lúc con gái lớn của chị đám cưới , chỉ trong vòng 6 tháng ,  hơn 500 quan khách ,...chạy có cờ...tuy mệt mà hảnh diện lắm đó em.
Thương chúc Tí và gd 2 họ mọi sự như ý.
Chị Tv
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5797 - 13. Mar 2012 , 16:52

Thưa Cô Vân ,

Em thấy chị Hồng Yến LVD 72 ( tức là Phương Đoan ) online thường xuyên nhưng chưa vào trang nào ngoại trừ Thành Viên Mới nên em rủ chị ấy vào đây thăm viếng Cô trước , mong Cô dang rộng cánh tay để ôm thêm chị ấy vào lòng ạ ( Mạ nhiều con quá rồi giờ thêm một người nữa chắc vòng tay vẫn còn đủ chỗ  Cheesy GrinSmiley Smiley Smiley cheer cheer dance3 dance3 dance3 dance3 dance3 flower40 flower40 flower40

Smiley Smiley Smiley icon_thanks icon_thanks icon_thanks Em cám ơn Cô

PTr
Back to top
« Last Edit: 13. Mar 2012 , 16:53 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5798 - 13. Mar 2012 , 22:12

DOHUUTAI wrote on 12. Mar 2012 , 09:16:
Mới đi thăm hỏi mà đã nhận '' hai mẹ con ''...Í hay là cô con gái ruột của Tí hoado

hi hi... anh Tài ơi ,

Cứ xem như con ruột đi để được xem như là Mẹ ruột , héng ?

Lần này đến để bà con hai họ biết nhau và hai bên sui gia thông báo ngày và bàn về đám cưới ấy mà...

Back to top
« Last Edit: 13. Mar 2012 , 22:16 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5799 - 13. Mar 2012 , 22:27

thule wrote on 12. Mar 2012 , 20:41:
CHÚC MỪNG hai họ đề huề!  Mừng em Tý vừa lên chức...Chuẩn (Mộng Chè).  Khó mà tưởng tưởng em có con dâu đó nha.  Trông cô dâu tương lai xinh quá và con trai Phương của em cũng xinh trai luôn, nhưng nhìn thì lại nhỏ hơn mấy cậu kia mà là anh trai lớn ư?  Phải chị cô ở Sè gòn thì chắc cô cũng xin 1 việc trong đám cưới sắp tới đó nhỉ , thấy vui quá.  Cô chia mừng với em.  Có hình gì thì dán tiếp nhé.

Vậy là em có 3 con trai phải không?  Em nào cũng đẹp trai quá nhỉ? và trông ngoan lắm đấy.

Thưa Cô Thu ,

Nghe Cô Thu nói em Tí Lanh Chanh lòng vui như mở hội. Cô ơi hồi nào tới giờ em không biết có con gài thì ra làm sao , giờ thì em cũng... hưởng tí ti rồi ạ , con dâu tương lai nói " lâu lâu con vô D Đ của Mẹ để đọc bài Mẹ viết , để nghe Mẹ hát " , hi hi , nghe vui không Cô?

Cô viết : " Phải chị cô ở Sè gòn thì chắc cô cũng xin 1 việc trong đám cưới sắp tới đó nhỉ , " Cô làm Tí cảm động và vui quá ạ , để mai mốt cho Cô và cả nhà tham dự đám cưới từ xa bằng hình ảnh nha Cô....

Cám ơn Cô đã khen mấy Mẹ con nhà Tí

Tí PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5800 - 13. Mar 2012 , 22:41

Vu Ngoc Mai wrote on 12. Mar 2012 , 20:59:
Tí ơi à,
Thế ra em cũng có con trai giống cô, chỉ hơi khác về chiều cao vì con trai giữa cao nhất, rồi tới cậu cả.  Còn út nhà ta khi có bầu cô ăn dở phở  nhưng lại thấp hơn 2 anh của nó một tí.
Thấy em có vẻ đã cưng con dâu tương lai lắm rồi.  Nhớ cưng nhiều bao nhiêu thì mình cũng hạnh phúc bấy nhiêu đó nghe em.  Vì mình không cưng nó thì làm sao được cưng nhỉ?
Lo xong đám cưới thì lại nhớ vào DĐ mà lanh chanh nghe Tí cưng.
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Ngọc Mai thương ,

Tí sẽ nghe lời Cô mà cưng dâu để được cưng lại ha Cô? Hồi xưa em thấy nếu có con gái gả chồng thì mọi người cứ nghĩ... mất con , , bây giờ em thấy con gái đi lấy chồng hay con trai đi lấy vợ thì cả hai bên gia đình xem như đều có thêm con Cô nhỉ , nên vấn đề con cái lập gia đình bây giờ cà hai bên gia đình đều vui , đám cưới Tí thấy cô dâu nào mặt mày cũng vui tươi sáng rỡ hết...  Cheesy Grin

Dạ, vậy Tí giống Cô hở ? Tí để ý thấy con đầu lòng hầu như đứa nào cũng " đẹt " hơn đứa kế Cô ơi , con đầu lòng của em cũng không thấp lắm đâu nhưng " thằng giữa " nó cao quá ( mấp mé 1,80 ) nên " thằng anh " bị lép vế nhiều , em nhớ chiều cao khi con em mới sinh theo thứ tự là 0,48 cm , 0,51 cm và 0,53 cm , tức là út khi sinh dài đòn nhất

Thưa Cô , còn gần 4 tháng nữa là đến ngày cưới , trong 4 tháng này chắc Tí hết lanh chanh nổi rồi  Cheesy Grin Grin Grin

Chúc Cô Ngọc Mai luôn vui khoẻ , lâu lâu Tí lại chở Cô đi chơi nhé

Tí cưng của Cô

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5801 - 13. Mar 2012 , 22:53

ngo_thi_van wrote on 12. Mar 2012 , 21:36:
Em Phương Tran oi ,
Lan dau tien Co thay em mac ao dai , trong nhu nu sinh do ! Co biet em hoi hop lam. Nghe con trai em noi khong ngu dươc ma Co toi nghiep qua !
Ba quy tu cua em ai cung banh trai ca nhi ! Me chong nang dau co ve thương nhau lam do !
Co mung cho em va con trai cua em.
Co Van

Thưa Cô Vân ,

Ông bà sui tương lai bên kia cũng không ngủ được ạ ( em nghe " mét " lại như vậy ) nhưng lại đi ra đi vô cười hoài ( cũng nghe mét lại ) , nhà LVD của mình giống như một đại gia đình thật sự Cô nhỉ , ai " có gì " hay "bị gì " cứ mang vào chia xẻ thì sẽ được an ủi hoặc cùng vui , cùng cười với nhau , thật là vui !!! Cũng như em hồi hộp quá , vào đây kể lể một hồi thì thấy.. bớt đi và lại thêm lanh chanh  !!!!  Cheesy Grin

Cô nói em mặc áo dài như nữ sinh vậy em đi đâu em cứ mặc áo dài nhé??? Em thích mặc áo dài lắm nhưng cứ " mặc cảm " mặc xấu nên chỉ đứng nhìn người ta mặc không thôi , kỳ này bất đắc dĩ lắm em phải mặc áo dài nên mặc đại vậy thôi lại được Cô khen thích thật , chị 8 cũng khen nữa phải không ???? hi hi

Tội nghiệp con em lắm Cô , em gái em nữa , nó cưng con em như con ruột , nó nói : sao con trai mình đi lấy vợ mà sao em thấy giống như con gái đi lấy chồng , thấy tội nghiệp nó quá chị ơi....

Cô biết không , con nó hồi hộp làm em thấy hết... sợ luôn nên lại bình tĩnh và... lanh chanh...

Em cám ơn Cô đã xem hình và.. tội nghiệp con em

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5802 - 13. Mar 2012 , 22:59

tran_thuy_lan wrote on 12. Mar 2012 , 21:33:
PT ôi,
Xin chúc mừng em sắp lên chức mẹ chồng. Khi nào đám cưới nhớ cho cả nhà chung vui với nhé.

(Xin phép cô Vân cho em mượn nhà cô để chúc mừng PT ).

Thưa chị Thuý Lan ,

Em cám ơn chị đã chúc mừng em sắp lên chức , hồi lần đầu tiên anh chị làm sui chắc cũng hồi hộp lắm ha chị? Nói chi đến con cái của mình phải không ?? Dạ , đến khi đám cưới cả nhà sẽ cùng vui ạ

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5803 - 13. Mar 2012 , 23:09

NgocDoa wrote on 13. Mar 2012 , 13:40:
...

Chị Ba Đá ơi chị Ba Đá à....

Cho em ôm chị một cái thật chặt nhé , em vẫn nhớ ngày em phôn cho chị khi em trên đường đi về quê ăn Tết , em xin gặp chi Ngọc Đóa , đầu giây bên kia trả lời : Không có chị Ngọc Đóa ( thất vọng não nề ) , có chị Ba Đá được hồng ??? he he he , em cười mừng... hết lớn vì đang vui vì đã làm xong mọi việc và đang trên đường về quê ăn Tết , muốn nói chuyện với chị để nghe tiếng nói chị Ba như thế nào vì chỉ mới nghe giọng hát thôi , bây giờ em vẫn nhớ giọng nói của chị ngày ấy và niềm vui được nghe giọng nói của chị vẫn còn y nguyên !!! Ai biểu chị cứ rên tiếng hát như mèo... đói mần chi làm em... tò mò , thật ra em đã muốn nói chuyện với bà chị mà em ái mộ tài làm hình ảnh và pps ấy mà chị ơi

Em cám ơn chị Ba đã làm tấm hình chúc mừng đẹp và dễ thương quá làm Mẹ con em rất cảm kích

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5804 - 14. Mar 2012 , 10:38

anh_thu_Tran wrote on 12. Mar 2012 , 23:01:
Thưa Cô và cả nhà ,hôm nay em đọc được bài này hay lắm do bạn em gửi cho em nhưng không thấy đề tên tác giả.Em xin gửi vào đây để cả nhà cùng đọc ạ

TẠI SAO CÁI BÚT CHÌ PHẢI CÓ CỤC TẨY

Có người hỏi: vì sao bút chì có tẩy?
Chẳng phải câu trả lời đã quá rõ ràng rồi sao:

để xóa đi những chữ viết sai, viết chưa đẹp hoặc
để xóa hoàn toàn một đoạn văn nào đó!

Vậy có bao giờ bạn tự hỏi mình: phải chăng trong cuộc sống này, chúng ta cũng cần có một cục tẩy cho riêng mình?

Để xóa đi những sai lầm của người khác và của chính bản thân ta!
Có lúc chúng ta keo kiệt, không dùng đến cục tẩy đó khiến cho những trang giấy cuộc đời nhem nhuốc những dòng gạch và xóa!

Bất cứ ai cũng có lúc gặp sai lầm, bất cứ ai cũng gây ra những lỗi lầm khắc sâu trong lòng người khác!

Có người ghi nhớ để rồi mãi mãi khắc khoải vì vết thương đó!
Có người để nó bị thời gian xóa đi, trống trơn phẳng lặng
để viết lên những bài viết cuộc đời đặc sắc hơn, ý nghĩa hơn!

Người ta nói rằng cuộc đời là một trang giấy trắng, và chính chúng ta sẽ quyết định viết nó như thế nào! Khi một đứa trẻ mới vào lớp một, cô giáo không cho chúng viết bằng bút bi mà viết bằng bút chì!

Bởi vì sao bạn nhỉ? Vì bàn tay yếu ớt của các bé nhất đính sẽ có lúc viết những nét nghuệch ngoặc, sai từ này từ khác! Và khi đó, bé sẽ dùng tẩy để tẩy đi những chữ viết chưa đúng, chưa đẹp của mình!

Chúng ta cũng vậy, không ai sinh ra đã có thể viết lên những bài ca cuộc đời một cách hoàn chỉnh!
Có lúc chúng ta vì vội vã mà đi sai phương hướng dẫn đến những hậu quả khôn lường, có lúc vì chủ quan mà mắc sai lầm không thể sửa chữa!

Làm thế nào đây?
Ngồi trách móc bản thân và hứng chịu những lời trách móc của người khác?
Như vậy có giải quyết được gì không?

Lúc ấy chúng ta cần biết tẩy đi những sai lầm mắc phải và làm lại từ đầu với những bước đi thận trọng hơn!
Không ai có thể trưởng thành mà chưa một lầm vấp ngã hay mắc sai lầm!

Mỗi em bé trước khi biết đi cũng trải qua quá trình chập chững với không ít lần vấp ngã!
Đừng tự trách bản thân mình quá nhiều bạn ạ!

Cũng như đừng trách móc những người khác khiến họ cảm thấy mình kém cỏi mà mất hết niềm tin vào chính bản thân họ!

Hãy biết chấp nhận sai lầm như một điều tự nhiên trong cuộc sống để đối mặt với sai lầm và thất bại một cách nhẹ nhàng hơn! Bạn biết đấy, cục tẩy sinh ra để xóa đi những chữ viết chưa được tròn trịa, chưa được chính xác thì chúng ta cũng hãy dùng cục tẩy của mình – sự bao dung và thứ tha để tẩy đi những sai lầm của mình và người khác mắc phải!

Đừng quá khắt khe với người khác, cũng đừng chỉ nhìn vào những sai lầm của họ mà đánh giá con người họ!

Bất kỳ ai cũng có lúc mắc phải sai lầm. Quan trọng là họ biết mình sai để sửa. Còn chúng ta đừng chỉ biết nhìn vào những sai lầm đó, mà hãy nghĩ đến những gì họ đã cố gắng, đã nỗ lực để làm tốt công việc của mình!

Có câu chuyện về chiếc bánh bị cháy, bạn đã nghe bao giờ chưa nhỉ?

Một người phụ nữ phải làm việc 8h/ngày, lại còn chăm sóc gia đình và làm hết mọi công việc của một người nội trợ! Một ngày nọ cô mệt nhoài với hàng tá công việc ở cơ quan khiến cô có cảm giác như kiệt sức! Về nhà cô còn phải dọn dẹp nhà cửa và nấu ăn cho chồng và con của cô! Khi người chồng đón con từ trường về, cũng là lúc cô nướng xong mẻ bánh quy trong lò! Thế nhưng vì quá mệt nên cô đã để quên nó một lúc khiến cho một vài chiếc bị cháy!

Lúc ăn tối, đứa con quan sát xem có ai nói gì về những chiếc bánh cháy đó không, nhưng chẳng có ai lên tiếng cả! Khi dọn bát đĩa, người vợ ngỏ ý xin lỗi về những chiếc bánh cháy nhưng người chồng dịu dàng nói: có gì mà em phải xin lỗi chứ, hơn nữa mùi vị nhưng chiếc bánh ấy rất ngon!

Người vợ mỉm cười hạnh phúc!
Khi đưa con đi ngủ, nó thì thầm hỏi bố nó: có thật bố thích ăn bánh quy cháy không? Không con ạ, anh ta nói với con! Nhưng hôm nay mẹ con rất mệt mà vẫn phải chuẩn bị bữa ăn cho bố con chúng ta! Không nên làm mẹ buồn. Mà một vài chiếc bánh cháy có ảnh hưởng đến ai đâu chứ!

Thế đấy, có bao nhiêu người không để ý đến một vài chiếc bánh cháy trên đĩa bánh? Không nhiều lắm phải không bạn! Cũng như vết mực đen trên tờ giấy trắng!

Có lúc chúng ta chỉ biết nhìn vào những sai lầm, khuyết điểm của người khác để rồi lên tiếng chỉ trích mà quên rằng họ đã cố gắng rất nhiều!

Hãy sống bao dung hơn bạn nhé, để cục tẩy của bạn mòn dần theo năm tháng, đừng bao giờ để cực tẩy của bạn mãi mãi như mới xuất xưởng! Bởi vì nếu không sử dụng đến nó cuộc đời của chúng ta sẽ chi chít những vết gạch xóa sau những lần mắc sai lầm! Một tờ giấy như vậy có đẹp đẽ gì không bạn?

Hãy để nó là một tờ giấy được viết nên bởi những trải nghiệm, những thử thách, quyết tâm và cả sự tha thứ và bao dung nữa, bạn nhé!

Em Anh Thu oi ,
Cam on em da cho Co doc mot bai rat tham thuy.
O doi chung ta nen bao dung dung nen de y nhieu den loi lam cua ngươi khac , chung ta cung phai tu sua doi loi lam cua chung ta.
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 385 386 387 388 389 390
Send Topic In ra