Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Vườn Tịnh Uyển  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 10 11 12 13 14 ... 34
Send Topic In ra
Vườn Tịnh Uyển (Read 39579 times)
Eva
Senior Member

Re: Vườn Tịnh Uyển
Reply #165 - 12. Sep 2010 , 00:08

Em hỏi ru qua ru lại hoài thì ai ru ai à, dễ ẹc. Mở bài Ru Tình của Trịnh Công Sơn lên, có Trịnh Vĩnh Trinh hoặc Hồng Nhung ru. Bởi hai người này ru hay lắm "Ru người ngồi mãi cùng tôi" khỏi sợ họ bỏ mình đi chỗ khác. ĐÚNG HÔNG?
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #166 - 12. Sep 2010 , 00:10

Eva wrote on 12. Sep 2010 , 00:08:
Em hỏi ru qua ru lại hoài thì ai ru ai à, dễ ẹc. Mở bài Ru Tình của Trịnh Công Sơn lên, có Trịnh Vĩnh Trinh hoặc Hồng Nhung ru. Bởi hai người này ru hay lắm "Ru người ngồi mãi cùng tôi" khỏi sợ họ bỏ mình đi chỗ khác. ĐÚNG HÔNG?

Chỉ sợ mình bỏ đi trước thôi hả chị????  Cheesy Grin Grin

Diều
Back to top

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #167 - 12. Sep 2010 , 00:25

Phuong_Tran wrote on 12. Sep 2010 , 00:10:
Chỉ sợ mình bỏ đi trước thôi hả chị????  Cheesy Grin Grin

Diều

Ngủ ngon chứ sao lại đi em? Chừng nào thức dậy đói bụng mới đi. Chị vô Vườn Hồng rồi đó, mới dìa nè.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #168 - 12. Sep 2010 , 00:41

Eva wrote on 12. Sep 2010 , 00:25:
Ngủ ngon chứ sao lại đi em? Chừng nào thức dậy đói bụng mới đi. Chị vô Vườn Hồng rồi đó, mới dìa nè.

CHị đi xe " bít " mấy chuyến nên mệt bỏ quên hoa em tặng chị ,  nên em lại rinh qua cho chị nè để chưng trong Vườn nghe

Diều

...

Back to top

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #169 - 12. Sep 2010 , 04:29

Phuong_Tran wrote on 12. Sep 2010 , 00:41:
CHị đi xe " bít " mấy chuyến nên mệt bỏ quên hoa em tặng chị ,  nên em lại rinh qua cho chị nè để chưng trong Vườn nghe

Diều

...

Cám ơn Diều hoa em tặng đẹp lắm, nhưng chị không quý hồng bằng hoa cúc. Em biết vì sao không. Vì hoa hồng nó không có tính thủy chung, người ta vịn vào tính vật lý của nó mà nói như vậy. Em biết không, khi tươi hoa hồng có màu sắc rực rỡ quyến rũ lắm, nhưng chỉ mới vừa héo, nghĩa là mới sửa soạn từ giã mình là nó đã vội vàng rã rời từng cánh bỏ mình đi liền, không như hoa cúc, cứ héo hon tàn tạ, cánh vẫn kết chặt vào nhau như keo sơn không rời, mình níu từng cánh nhỏ mà rứt cũng rất dai, phải bứt chúng mạnh chúng mới chịu rời nhau. Nếu để nguyên đoá hoa cho đến khi khô hẵn thì các cánh vẫn kết nhau chắc cứng lưôn. Chị thấy nó đẹp và quý nó là vì vậy. Và có lẽ cũng vì vậy mà nó được xếp vào hàng tứ quý mai, lan, cúc, trúc, tuy không rực rỡ bằng hoa hồng. Chỉ là chuyện phiếm em biết thêm cho vui đừng để ý gì hơn. Chị cũng yêu hoa hồng như em. Nhưng tại tánh chị thường để ý những gì có chiều sâu một chút, thành thử thấy cái gì hợp hợp với mình, có ý nghĩa ví von thì nhớ vậy thôi. Em chia sẻ tánh này với chị đừng bực chị ha.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #170 - 12. Sep 2010 , 15:37

Eva wrote on 11. Sep 2010 , 23:17:
Nâu ướt đâu thua gì ai há.

Chị Cỏ à ơi -- sao mà đúng thế ...đả vậy thêm cài tật nhõng nhẽo nửa đó chi Cỏ
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #171 - 12. Sep 2010 , 15:41

Eva wrote on 11. Sep 2010 , 23:04:
Sếu nữa ha, cho chị thăm luôn mặc dù không gặp ở đây. ừa mà còn nhiều nhóc nữa chứ, Choè, Lạc Đàn nè, Dzt nè. Nhớ hết bầy mình luôn,tại lóng rày giờ chị trái với mấy cưng, phải qua 12 mới rảnh, mắc lảnh nuôi mướn người già nên không khớp giờ vui ví tụi cưng. Thông cảm. Có nhiều lúc đứng im nín nghe mấy cưng 88888 chị cười một mình , niềm vui này ngộ lắm, có khi chị cười lớn với cái màn hình nữa. Già lẩm cẩm hết biết chưa?

Chi thương , ngày mô em cũng ngóng chi nè -- mây nay em ..hơi bận rộn a Chi .  Chi à ơi , em cũng thế , có khi ong xã thấy em cười với màn hình ...tưởng em man mát ... Khi hiểu ra .. anh chàng cười khà ... đi xuống lầu coi TV tiếp ---để  dzợ ... 1 mình cười với màn hình  Wink Wink
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #172 - 12. Sep 2010 , 15:42

Hoạ Mi Nâu wrote on 11. Sep 2010 , 23:15:
Mấy bà chị của Nâu mít ướt lắm chị Cỏ ơi.... Tối ngày Nâu phải dỗ hoài luôn

Hổng bít ai mít ướt hơn ai hén
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #173 - 12. Sep 2010 , 15:44

Phuong_Tran wrote on 11. Sep 2010 , 23:34:
kkkkkk chắc em phải post bài " Bài Ca Ru " vào đây để ru các chị ngủ quá , nằm trên thảm Cỏ êm ái ( chữ Cỏ viết hoa đó nha  Cheesy ) có Diều hát cho các chị em ngủ... i da... rồi ai ru em ngủ đây ta.... chị Cỏ hát nha??? kkkkkkkkk rồi em hát ru lại cho chị ngủ... chị em mình ru qua ru lại như vậy chắc khỏi ngủ quá ha chị ????

Diều

Smiley Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #174 - 12. Sep 2010 , 19:01

Eva wrote on 12. Sep 2010 , 04:29:
Cám ơn Diều hoa em tặng đẹp lắm, nhưng chị không quý hồng bằng hoa cúc. Em biết vì sao không. Vì hoa hồng nó không có tính thủy chung, người ta vịn vào tính vật lý của nó mà nói như vậy. Em biết không, khi tươi hoa hồng có màu sắc rực rỡ quyến rũ lắm, nhưng chỉ mới vừa héo, nghĩa là mới sửa soạn từ giã mình là nó đã vội vàng rã rời từng cánh bỏ mình đi liền, không như hoa cúc, cứ héo hon tàn tạ, cánh vẫn kết chặt vào nhau như keo sơn không rời, mình níu từng cánh nhỏ mà rứt cũng rất dai, phải bứt chúng mạnh chúng mới chịu rời nhau. Nếu để nguyên đoá hoa cho đến khi khô hẵn thì các cánh vẫn kết nhau chắc cứng lưôn. Chị thấy nó đẹp và quý nó là vì vậy. Và có lẽ cũng vì vậy mà nó được xếp vào hàng tứ quý mai, lan, cúc, trúc, tuy không rực rỡ bằng hoa hồng. Chỉ là chuyện phiếm em biết thêm cho vui đừng để ý gì hơn. Chị cũng yêu hoa hồng như em. Nhưng tại tánh chị thường để ý những gì có chiều sâu một chút, thành thử thấy cái gì hợp hợp với mình, có ý nghĩa ví von thì nhớ vậy thôi. Em chia sẻ tánh này với chị đừng bực chị ha.

Chi Eva oi, con hoa Cam Chương thi sao ha chi. Cho em biet co y nghia gi hay khi minh tang hay dươc tang bo hoa Cam Chương ha chi?
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #175 - 12. Sep 2010 , 20:22

Thấy Cỏ tìm Hoa Hạ mờ cả mắt, Nâu thương quá bèn xí xọn đi lục hình của Hoa Hạ ra thả Hoa Hạ trên Cỏ cho Cỏ dang tay ôm em gái cưng của Cỏ nè:

...

...

Chị Cỏ coi đó, cười tươi rói  như dzầy mà Cỏ hổng cưng sao được hén? Smiley

Nâu post mấy hình này bên Vườn Trúc, ngẫm nghĩ lại thì sợ Cỏ không thấy, nên đem qua Vườn T.U của Cỏ luôn, cho Cỏ tha hồ ngắm em gái cưng của Cỏ đó nha
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #176 - 12. Sep 2010 , 21:09

Eva wrote on 11. Sep 2010 , 08:21:
Tần nhỏ thương ! (xin lỗi nha, tại trong hình chị thấy cưng nhỏ xíu hà.)

Chào chị Cỏ!
Em phải vào nhà Chị trả lời cho phải đạo. Tuy là em không còn nhỏ lắm, nhưng nhỏ hơn Chị là chắc rồi, nghe ai kiu mình nhỏ thì cũng ... khoái   Cheesy

Quote:
Chị không biết bơi lội nhưng biết bơi xuồng. Hễ khi nào xuồng quay vòng vòng cưng đưa dầm cho chị, đừng lo. Chị móc cho nó lủi vô bụi, an ninh liền. Hồi nhỏ chị hay về quê ở Vĩnh Long sông nước không hè. Giờ thấy lại vừa vui vừa buồn. Nhớ nhất là hồi chị còn nhỏ theo Ba Má chạy giặc bằng xuồng. Hình em post về cảnh thanh bình êm ả chị hạnh phúc lây. Cám ơn cưng và xóm trưởng nhiều ha. Thôi chị đi ngủ đây 11g khuya rồi.

Thì ra Chị là người Vỉnh Long, có mấy câu hò hay ca dao gì đó ca tụng con gái Vỉnh Long trắng da dài tóc ... mà giờ em quên rồi   Tongue

Nghe Chị nhắc đến Vỉnh Long em lại chạnh lòng. Em có cô bạn quê ở Vỉnh Long, quen nhau trong trại tù vượt biên. Sau đó cả nhóm bạn thường về VL chơi. Có lần tụi em theo bạn về quê ăn giỗ, thấy người ta thức dậy sớm làm bếp thì mình cũng theo hỏi làm phụ, coi bộ người ta không tin tưởng  con gái "Sài Gòn" mấy nên giao cho công việc "nhẹ nhàng" nhất là...nhổ lông vịt.  Roll Eyes  Undecided  Huh. Ui Da! Đám giỗ nấu toàn bằng vịt, sáng tinh sương 4 đứa ngồi giữa sân rị mọ nhổ lông có ... 40 con à... Cry  Cry  Cry  Cry  rollingonthefloor Người ta nói nhổ lông vịt mà mình cằn nhằn than thở thì nó càng mọc ra nhiều, không biết đúng không  Undecided Nhưng từ đó thấy vịt là sợ luôn  Grin  Grin  Grin  Grin

Sau này không về VL nữa, vì cô bạn đã mất tích trong một chuyến đi sau đó. Nhà chỉ có hai Mẹ con, tụi em gặp bà Mẹ lần nào cũng cùng nhau ngồi khóc, cho nên không dám đến nữa...

...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #177 - 12. Sep 2010 , 21:25

Hoa Hạ wrote on 12. Sep 2010 , 19:01:
Chi Eva oi, con hoa Cam Chương thi sao ha chi. Cho em biet co y nghia gi hay khi minh tang hay dươc tang bo hoa Cam Chương ha chi?

Mỗi loài hoa có tiếng nói riêng của nó. Cẩm Chướng cũng vậy, ở D Đ mình trang của Phương Tần có trồng nhiều loại hoa lắm , khi giới thiệu loài nào Phương Tần đều cho chúng ta biết đầy đủ về lý lịch  chủng loại kể cả tên khoa học nữa và thú vị khi mình được nghe tiếng nói của hoa, đó cũng là "tâm hồn" của chúng, chị xem mà lý thú lắm ... Và khi hiểu rõ được vậy mình dễ dàng trao tặng hoặc làm gì đó, đúng ý nghĩa phải không em? Cưng vào trang ấy tìm đọc về hoa Cẩm Chướng nếu cần, sẽ đầy đủ hơn chị nói, vì chuyên nghiệp hơn. Vào xem đi.
Back to top
« Last Edit: 12. Sep 2010 , 21:33 by Eva »  

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #178 - 12. Sep 2010 , 21:55

Phương Tần wrote on 12. Sep 2010 , 21:09:
Chào chị Cỏ!
Em phải vào nhà Chị trả lời cho phải đạo. Tuy là em không còn nhỏ lắm, nhưng nhỏ hơn Chị là chắc rồi, nghe ai kiu mình nhỏ thì cũng ... khoái   Cheesy

Thì ra Chị là người Vỉnh Long, có mấy câu hò hay ca dao gì đó ca tụng con gái Vỉnh Long trắng da dài tóc ... mà giờ em quên rồi   Tongue

Nghe Chị nhắc đến Vỉnh Long em lại chạnh lòng. Em có cô bạn quê ở Vỉnh Long, quen nhau trong trại tù vượt biên. Sau đó cả nhóm bạn thường về VL chơi. Có lần tụi em theo bạn về quê ăn giỗ, thấy người ta thức dậy sớm làm bếp thì mình cũng theo hỏi làm phụ, coi bộ người ta không tin tưởng  con gái "Sài Gòn" mấy nên giao cho công việc "nhẹ nhàng" nhất là...nhổ lông vịt.  Roll Eyes  Undecided  Huh. Ui Da! Đám giỗ nấu toàn bằng vịt, sáng tinh sương 4 đứa ngồi giữa sân rị mọ nhổ lông có ... 40 con à... Cry  Cry  Cry  Cry  rollingonthefloor Người ta nói nhổ lông vịt mà mình cằn nhằn than thở thì nó càng mọc ra nhiều, không biết đúng không  Undecided Nhưng từ đó thấy vịt là sợ luôn  Grin  Grin  Grin  Grin

Sau này không về VL nữa, vì cô bạn đã mất tích trong một chuyến đi sau đó. Nhà chỉ có hai Mẹ con, tụi em gặp bà Mẹ lần nào cũng cùng nhau ngồi khóc, cho nên không dám đến nữa...

...

Vườn Không nhà trống, là của chung chị em mình. Chị chỉ giữ nhà thôi nhỏ cưng à. Em về là vui lắm. Đang nói lén em với Hoa Hạ về vườn hoa của em nhân nhỏ hỏi về ý nghĩa của hoa Cẩm chướng. Chị đọc hết trang đó  nên giới thiệu mấy nhỏ vô xem.
Sau đó thấy em "về nhà mình" chị mừng vô cùng vì có ngờ đâu nà. Quê ông bà  chị ở Vĩnh Long, nhưng chị sinh trưởng tại Sìgòn. Có lưu lạc ra Nhatrang thời trung học sau đó vào ĐH về SG  cho đến nay. Thỉnh thoảng chị về quê thăm mộ Ba. Có một lần nào về VN nếu có duyên chị em mình gặp chị dắt em về VL chơi, ở lại nhà em chị, hiếu khách và vui lắm. Bữa trước chị về, nhà kho cho một nồi tôm càng, con bự chảng, nhỏ Diều nhậu mê luôn, hỗng tin hỏi nhỏ coi. Hỗng phải quan trọng chiện nhậu nhẹt nha, thân tình kể chiện nhà thôi. Nhưng dù thế nào chị vẫn mưốn nói rằng Chị vui lắm khi em ghé thăm, biết không cưng?

Sao biết ý chị quý hoa cúc mà đem về vậy? Nhất là cúc tím, đẹp kín đáo mà sang trọng, để chị lục lại bài thơ viết cho hoa cúc tím gõ lên đọc chơi cho vui,  hình như mở đầu là   "muộn rồi bông cúc tím ơi"....lâu quá quên mất tiêu rồi. Chúc cưng vui và cho chị biết thêm về nhiều loại hoa khác nữa. Thêm hiểu biết còn hạn hẹp của chị nhiều lắm. Nhận lời cám ơn về trang hoa của em nhé vì vừa thưởng hoa lại vừa học nữa mà, cái túi vô minh của chị nó rộng lắm cưng, xài hoài sao nó hỗng chịu cạn.
Back to top
« Last Edit: 12. Sep 2010 , 22:23 by Eva »  

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #179 - 12. Sep 2010 , 22:01

Hoạ Mi Nâu wrote on 12. Sep 2010 , 20:22:
Thấy Cỏ tìm Hoa Hạ mờ cả mắt, Nâu thương quá bèn xí xọn đi lục hình của Hoa Hạ ra thả Hoa Hạ trên Cỏ cho Cỏ dang tay ôm em gái cưng của Cỏ nè:

...

...

Chị Cỏ coi đó, cười tươi rói  như dzầy mà Cỏ hổng cưng sao được hén? Smiley

Nâu post mấy hình này bên Vườn Trúc, ngẫm nghĩ lại thì sợ Cỏ không thấy, nên đem qua Vườn T.U của Cỏ luôn, cho Cỏ tha hồ ngắm em gái cưng của Cỏ đó nha

Gặp bên kia mừng quá chừng, dìa bên đây mừng tiếp. Khen bên kia rùi, dìa nhà quýnh chứ hỗng có khen nữa đâu. Đi chơi bỏ bà chị già ở nhà, theo dõi coi hình nó, nó hổng trả lời, la làng la xóm nó mới chạy quýnh chạy quáng dìa, khen gì nổi. Thôi, rửa mặt mày mồ hôi tèm lem , chơi đồ hàng ví ai dị? Rửa tay cho cái bánh nè, đói hông, ăn đi rồi đi ngủ đi nha, rùi dậy học bài hông thui chị méc ba.
Ha..ha...ha...
Hạnh phúc hông cưng?

Còn Nâu kỳ này nhanh nhẹn ghê nơi, ngoan lắm, cái vụ nhõng nhẽo hỗng có sao, bất quá khóc hoài thì mình chịu khó dỗ thôi. Dỗ hỗng được thì quýnh thôi chứ cũng hỗng sao, quýnh nhẹ hỗng xong thì quýnh mạnh cũng hỗng sao.Ha Nâu ha.
Back to top
« Last Edit: 12. Sep 2010 , 22:13 by Eva »  

IP Logged

Pages: 1 ... 10 11 12 13 14 ... 34
Send Topic In ra