Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - TIẾC "TIẾP NỐI VÒNG TAY "  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 9 10 11 
Send Topic In ra
TIẾC "TIẾP NỐI VÒNG TAY " (Read 16823 times)
Pham_Kieu_Lieu
Full Member

My heart belongs to Mommy

Re: TIẾC "TIẾP NỐI VÒNG TAY "
Reply #150 - 04. Dec 2010 , 00:07

Vu Ngoc Mai wrote on 02. Dec 2010 , 22:27:
Vân ơi,

Hai câu đố như sau:

"Lăn quằng lích quịt lăn quằng trứng,
Lăn qua lăn lại không lăn"

Ngọc Mai

Kính thưa cô ,
Em xin đoán mò thay cô Vân được không ạ ? Đó có phải là hàm răng nhưng chỉ có lợi mà không có răng không cô ?
KL
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #151 - 04. Dec 2010 , 00:10

Pham_Kieu_Lieu wrote on 03. Dec 2010 , 04:57:
Mỹ à ,

Nghe Mỹ nói thấy mà ham ! "Họ" ở đâu ra mà nhiều tới mức xếp hàng cho mình chọn ???

Thời đó (1970-80) , 
chị tưởng họ bị đưa vào Sách Đỏ , có nguy cơ tuyệt chủng rồi đó chứ
! Này nhé : xịn xịn thì đi du học , tu nghiệp nước ngoài , còn lại thì đi lính , vượt biên ... Cry

Mỹ ngủ mơ hay sao ... ?  Undecided

Chị KL

hihi, chị nói  làm em cười sặc  Grin
thảm thiệt ha chị  Grin
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #152 - 04. Dec 2010 , 00:18

Pham_Kieu_Lieu wrote on 04. Dec 2010 , 00:07:
Kính thưa cô ,
Em xin đoán mò thay cô Vân được không ạ ? Đó có phải là hàm răng nhưng chỉ có lợi mà không có răng không cô ?
KL

hí hí , chắc là khg đúng chị ui , Wink mà sao chị lại đoán là  răng ???
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #153 - 04. Dec 2010 , 08:09

ngo_thi_van wrote on 03. Dec 2010 , 19:19:
Ngoc Mai oi ,
Noi cai chi ma lăn qua lăn lai hoai dzay? Co phai con giun hay con đỉa khong? Ta dau co quen ai ngươi Nam ma bao la an gian !
Thoi thi xin dau hang do ban dzang oi !
Van

Vân thân quý,
Đây là câu nói lái của người Nam.  Họ dùng những chữ đầu để đánh lạc hướng mình thôi, và chỉ nói lái những chữ cuối.  Câu đầu "lăng quằng trứng" là cái "lưng quần trắng." Câu 2 "không lăn"  là cái "khăn lông."
Hích  hích vui quá, vậy là bi chừ muốn đi học tiếng Nam thì Vân phải trả tiền học phí đó nhé.
Và đã tin NM chưa?
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #154 - 04. Dec 2010 , 14:57

Vu Ngoc Mai wrote on 04. Dec 2010 , 08:09:
Vân thân quý,
Đây là câu nói lái của người Nam.  Họ dùng những chữ đầu để đánh lạc hướng mình thôi, và chỉ nói lái những chữ cuối.  Câu đầu "lăng quằng trứng" là cái "lưng quần trắng." Câu 2 "không lăn"  là cái "khăn lông."
Hích  hích vui quá, vậy là bi chừ muốn đi học tiếng Nam thì Vân phải trả tiền học phí đó nhé.
Và đã tin NM chưa?
Ngọc Mai

Hê Hê Ngoc Mai !
The la khong co " phe-a " do la cau noi lái chu dau co phai tieng Nam chinh cong ! Vay khong the bat hoc tro nay dong hoc phi dươc ! ta muon hoc noi giong Nam chu ai muon hoc noi lái bao gio dau ! Grin
Van
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #155 - 04. Dec 2010 , 19:21

Vu Ngoc Mai wrote on 04. Dec 2010 , 08:09:
Vân thân quý,
Và đã tin NM chưa?
Ngọc Mai

Ủa em lai nghi chữ noi lái la cua ngươi vietnam nao cung biet chu dau phai rieng gi ngươi mien nam thua co. Nhu la ong nhac si Duc Huy do , ong ay noi lai mot cây luôn ma ong ay la Bac ky chinh cong. Ong ay thương noi rang muôn hoc noi lai thi no "đơn giãn" nhu la "đang giỡn"vay do.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #156 - 04. Dec 2010 , 21:22

ngo_thi_van wrote on 04. Dec 2010 , 14:57:
Hê Hê Ngoc Mai !
The la khong co " phe-a " do la cau noi lái chu dau co phai tieng Nam chinh cong ! Vay khong the bat hoc tro nay dong hoc phi dươc ! ta muon hoc noi giong Nam chu ai muon hoc noi lái bao gio dau ! Grin
Van   

Vân và Hoa Hạ thân,
Thôi hai cô trò đừng có binh nhau.  Ta đố câu nói lái kiểu Nam chính cống đã học của người Nam đàng hoàng.  Kiểu Nam lái chữ đầu (không lăn=khăn lông) kiểu Bắc dùng chữ cuối (kiển tố = tổ kiến) còn nói lái của ông nhạc sĩ kia là nói diễu thì đúng hơn đó cô bé Hoa Hạ à.
Đây là tui thử tiếng Nam của bạn bằng câu đối, tôi vẫn có cái lý của tôi.  Còn không học thì thôi, NM này càng rảnh rỗi mà rong chơi, cám ơn bạn vàng nhắm nhắm.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #157 - 05. Dec 2010 , 04:08

Vu Ngoc Mai wrote on 02. Dec 2010 , 22:27:
Vân ơi,
Không tin ta thì thôi.  Nhưng mà bi chừ ta đố theo tiếng Nam, nếu Vân giải được thì ta nhận dạy tiếng Nam cho, không phải đem xôi gà đến biếu thầy xin học gì gì cả.
Hai câu đố như sau:

"Lăn quằng lích quịt lăn quằng trứng,
Lăn qua lăn lại không lăn"

Rồi mau giải đáp đi, không thì NM cho đáp số.  Mà cấm không có được hỏi người Nam nào đó nghe, hỏi là ăn gian, là phạm trường qui, hì hì...
Bây giờ đã thấy lời giới thiệu của Kiều Liễu về ta là "phê" chưa?
Ngọc Mai

Thưa Cô Ngọc Mai ,
Cô Vân mà có " phạm trường qui " hỏi dân miền Nam rặt là em đây thì em cũng .... nín thinh ú ớ chuyển qua nói tiếng Bắc luôn ....  Cheesy Grin

Vu Ngoc Mai wrote on 04. Dec 2010 , 21:22:
Vân và Hoa Hạ thân,
Thôi hai cô trò đừng có binh nhau.  Ta đố câu nói lái kiểu Nam chính cống đã học của người Nam đàng hoàng.  Kiểu Nam lái chữ đầu (không lăn=khăn lông) kiểu Bắc dùng chữ cuối (kiển tố = tổ kiến) còn nói lái của ông nhạc sĩ kia là nói diễu thì đúng hơn đó cô bé Hoa Hạ à.
Đây là tui thử tiếng Nam của bạn bằng câu đối, tôi vẫn có cái lý của tôi.  Còn không học thì thôi, NM này càng rảnh rỗi mà rong chơi, cám ơn bạn vàng nhắm nhắm.
Ngọc Mai

Cheesy Grin Grin Mèn đéc ơi ...

Thưa Cô Mai ,

Vậy ra là Cô nói lái hả  ??? Hèn gì sao em cứ suy nghĩ sao mình là người miền Nam ... rõ ràng mà sao mình chưa từng nghe những câu như vậy bao giờ ...

Em biết có một chị cũng miền Nam rặt biết nói lái hay lắm đó : Chị Kỳ Quá , để em réo chỉ vô nói lái Cô nghe nha  Cheesy Grin Grin

PTr
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #158 - 05. Dec 2010 , 06:54

Vân và Hoa Hạ thân,
Ngọc Mai

Dạ Dạ thưa co, xin co bot gian, em la ngươi mien nam sinh ra o Saigon nhung ma da di khap bon vung chien thuat khi con be, chi bat dau dinh cu o Saigon khi vao trương LVD ma thoi, nen chac giong noi va chu nghia cua em bi pha tap chung roi co ạ Em chi binh mạ van co chut xiu thoi, nhung em cung thương co nhu la mạ van vay do. Chac hom nao em cung phai dang ky hoc lai tieng mien nam voi co qua di thoi. Co qua dung la co giao van cua trương, nho co giang nghia em moi biet cach noi lai cua ngươi mien nam khac voi ngươi mien bac nhu the nao. Cam on co nhieu, dao nay khong con dip nao de thay tro minh gap nhau nua co nhỉ
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #159 - 05. Dec 2010 , 07:15

Vân và Hoa Hạ thân,
Ngọc Mai

Ban Dzang oi ,
Xin bot gian ! Ta se bang long hoc tieng Nam cua nha ngươi , nhung neu day ma bí thi ta se doi lai hoc phi day nhe  Grin Grin Grin.
Vao MVGT ma xem cac em doan cau do cua Ngoc Mai do , vui lam.
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #160 - 05. Dec 2010 , 08:40

Hoa Hạ wrote on 05. Dec 2010 , 06:54:
Dạ Dạ thưa co, xin co bot gian, em la ngươi mien nam sinh ra o Saigon nhung ma da di khap bon vung chien thuat khi con be, chi bat dau dinh cu o Saigon khi vao trương LVD ma thoi, nen chac giong noi va chu nghia cua em bi pha tap chung roi co ạ Em chi binh mạ van co chut xiu thoi, nhung em cung thương co nhu la mạ van vay do. Chac hom nao em cung phai dang ky hoc lai tieng mien nam voi co qua di thoi. Co qua dung la co giao van cua trương, nho co giang nghia em moi biet cach noi lai cua ngươi mien nam khac voi ngươi mien bac nhu the nao. Cam on co nhieu, dao nay khong con dip nao de thay tro minh gap nhau nua co nhỉ

Hoa Hạ thương,
Có thế chứ, " em cũng thương cô như là Mạ vậy đó," vậy là được rồi, vì nếu thương cô Vân hơn thì là có không "fair" đâu nhé!  Cô chỉ nói dỗi chút thôi, chớ ai mà trẻ con lại đi giận học trò bao giờ.
Tiếng Nam hay tiếng Bắc cũng đều hay cả, cô chỉ đùa Mạ tí thôi, cho các em coi ké mà vui trong D Đ ấy mà.  Thôi bây giờ cô phải chạy đi xem tiếp mấy câu trả lời tếu của các em đây.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 9 10 11 
Send Topic In ra