Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Kỷ Niệm Vàng: Đại Hôị Thế Giới Kỳ II  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 18
Send Topic In ra
Kỷ Niệm Vàng: Đại Hôị Thế Giới Kỳ II (Read 26682 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: Kỷ Niệm Vàng: Đại Hôị Thế Giới Kỳ II
Reply #75 - 06. Oct 2011 , 22:53

Dau Do wrote on 06. Oct 2011 , 09:23:
Thưa cô Vân,
Cô nhớ đúng quá, lúc trước cô đã gởi cho em để scan lại và lưu giữ trong kho hình LVD. Em Phượng đã copy lại một số từ trong đó và mang ra đây đấy ạ. Vì thế nên cô thấy quen quen. Em đang suy nghĩ không biết nên khen hay nên...phạt em Phượng nữa đây  Undecided   Undecided   Grin

Nếu nên khen thì chắc nên lập cái poll để xem nên ban thưởng cái gì
Còn nếu phạt thì mình có nên phạt em ấy cấm túc ở trường 4 cái chúa nhật liền tù tì để em ấy tiếp tục  làm nhiệm vụ Lanh Chanh 1 cách đắc lực cho các cô không ạ 

Smiley

he he

Nếu cho em chọn em xin chọn cách phạt cấm túc 4 cái Chủ nhật ở trường đi ạ , để em có thời gian... lục lọi hình ảnh , hôm qua đang làm 1 trang Kỷ Niệm Vàng khác nữa thì phải out vì đến giờ làm , em tính cứ làm " cái sườn " trước rồi sau đó từ từ thêm vào sau.

Chị Đậu Đỏ có nhớ hình Cô Song Thu hình như do chị Lan Phương post lên nằm ở trang nào không ??? Em nhớ tấm hình này Cô Song Thu tặng cho chị Lan Phương mà sao em tìm hết các trang của chị L Phương rồi mà không thấy , chắc em bị sót trang nào rồi , hình đó đẹp ghê lắm , hồi đó em lại sơ ý không save lại nên giờ tìm " đỏ con mắt " luôn a.......

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #76 - 06. Oct 2011 , 22:56

KỶ NIỆM VÀNG

...

Trình bày : Đậu Đỏ

BÀI THƠ VIẾT TỪ CẢM XÚC
   CHO THANH TÂM YÊU QUÝ

Thanh Tâm ơi, dầu Em đã xa lìa cõi thế,
Hình ảnh Em vẫn sống mãi trong tâm hồn chúng tôi.
Em không chết đâu Em, Em vẫn còn ở đây,
những kỷ niệm giữa Cô và Em sẽ mãi mãi được trân quý.

Dù đang nằm trên chiếc giường của Tử Thần,
khi thân xác của Em đang cực kỳ đau đớn,
Em vẫn muốn chúng tôi được chiêm ngưỡng nụ cười tươi đẹp của Em.

Chúng tôi đã không ngăn đuợc những giòng lệ tuôn trào
nhìn Em đang cố gắng hết sức mình
để bông đùa và ca những bài hát cũ.

Suốt cuộc đời của Em, Em đã cố gắng hết mình,
đem chúng tôi lại gần nhau hơn, và giúp đỡ những người khốn cùng.

Thanh Tâm ơi,  Em hãy bay theo các Thiên Thần,
vì Em cũng là một trong những Thiên Thần đó.
Em là viên ngọc đẹp đẽ nhất trần gian.
Tất cả chúng tôi đều yêu quý Em,
và cảm phục những gì Em đã làm cho kẻ khác.

Em ơi, hãy bình an yên nghỉ.

MẠ VÂN của Em.
Thousand Oaks, 9/16/2007
AN ODE TO MY BELOVED THANH TÂM

Thanh Tâm!  though you’re gone
You still live forever in our hearts and souls.

You’re not dead, you’re still alive,
The souvenirs that we shared
Will be cherished through our lives.

Even on your death bed,
While your body was terribly aching
You wanted to show us your beautiful smile.

We could not hold our tears,
Watching you make great effort
In cracking good jokes and singing old songs.

All your life you had tried your best
To bring us together and help those in distress

Dear Thanh Tâm, join the other angels,
Because you are one of them!
You are the most beautiful gem.
We all adore you and greatly admire your good deeds.

Please rest in peace!!!

Your  “MẠ VÂN”
Thousand Oaks  09/16/2007                   

...

Trình bày : Ngọc Đóa

...

Trình bày : Ngọc Đóa

...

THE LONELY SEAGULL AND THE INDIFFERENT SEA

You are an unfathomed ocean 
                       I am a lonely seagull
              Flying over high and silvery waves,
                 Waiting desperately for the call
                       Of the mysterious sea.
The universe is so immense !

Why can't I have any place to rest ?
                 The water flowing over the sand
                      Erases all the memories !
                  You are cruel and emotionless ,
              Why have'nt you ever answered me?
         You've refused to take the burden of sadness
                       Away from my little body .
                    Alas ! I am only a lonely bird
                           Is it my destiny ?

Ngô Thị Vân
                     CA ngay 10 thang 10 nam 1982

CHIM HẢI ÂU CÔ ĐƠN VÀ ĐẠI DƯƠNG LẠNH LÙNG

Người là biển sâu khó dò,
Tôi như cánh hải âu lẻ loi
Bay trên sóng bạc cao vời
Đợi chờ tuyệt vọng một lời gọi kêu
Của đại dương nhiều bí mật.
Bát ngát bao la kià vũ trụ!

Biết nơi nao trú ngụ nghỉ ngơi?
Sóng trôi xô đợt cát vùi
Xoá bao kỷ niệm một đời cưu mang!
Biển khơi tàn nhẫn vô tâm,
Sao chưa đáp lại một lần cho nhau?
Chối từ quẳng gánh u sầu
Khỏi thân nhỏ bé có đâu đổi dời.
Than ôi!  Chim mãi lẻ loi
Phải chăng định mệnh an bài đời tôi?

Thơ  Dịch

Vũ Ngọc Mai

Trình bày : Đậu Đỏ

...

Trình bày: Tất Mỹ

...

Trình bày: Đậu Đỏ

...

(Trình bày: Phương Tần)

...

(Trình bày: Phương Tần)

...

Trình bày: Ngọc Đoá

...

PPS : Ngọc Đóa & Đặng Mỹ & Khuê Tú 

...

PPS : Ngọc Đóa

...

PPS : Ngọc Đóa

NgocDoa wrote on 21. Oct 2011 , 14:28:
Mời cả nhà thưởng thức slide show bao gồm bài thơ của anh Tài, nguyên tác "Thoughts" và các bản phỏng dịch của 13 dịch giả

...

Back to top
« Last Edit: 06. Nov 2011 , 08:12 by Phuong_Tran »  

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #77 - 13. Oct 2011 , 06:43

...

GÁNH TÀU HŨ

Không biết tại sao tôi lại thường có những cái may mắn bất ngờ.  Ở trong sở, ông xếp và những  người bạn trong nhóm bầu tôi là người may mắn nhất. Những khi đi vendor shows có xổ số hay là tham gia những ngày vui sở tổ chức là thế nào tôi cũng phải trúng một món quà. Có lần trong khi đi xem IT shows với những máy vi tính,  máy in mới ra lò, tôi cười cười nói với những người bạn thôi đừng bỏ vé vào giỏ nữa, vì tấm vé số trúng giải nhất là đây này. Tôi lại cẩn thận ghi số điện thoại ở văn phòng mình “để người ta gọi cho lẹ” trong khi người ta chỉ cần email của tôi để báo tin. Lần đó cả nhóm sỉ vả tôi vì tôi trúng giải nhất thật.  Hôm đó tôi trúng một cái máy in “all-in-one” vừa có printer, vừa có copy, vừa có fax của Hewlett Packard. 
Rồi một lần nữa chúng tôi đi học với nhau.  Sau giờ học, những tấm giấy để phê bình giáo sư trở thành những tấm vé số.  Tôi ngồi bàn đầu nên ông giáo sư bước xuống xoè một xấp giấy ra cho tôi rút. Chó ngáp phải ruồi, tôi rút tấm giấy đưa cho ông ấy đọc. Ông ta lúng túng không đọc đuợc tên người trúng.  Mấy đứa bạn la ó trợn mắt  nhìn tôi, vì chỉ có mình tôi là dân ….da màu …có cái tên … khó đọc. Lần đó tôi trúng cái monitor 24 inch, ì à ì ạch khiêng về cho ông chồng xuýt xoa vợ tôi sao mà hên thế.
Tôi phải dài dòng để chứng minh mình là con nhỏ khá may mắn.  Tuy nhiên không có cái may mắn nào làm cho tôi cảm kích và nhớ suốt cả đời như lần tôi được “cứu vớt” mấy mươi năm về trước. Năm đó, hình như tôi đang học lớp10. Tôi nghĩ mình nhớ đúng, vì tôi nhớ năm cuối cùng làm học trò áo trắng Lê Văn Duyệt tôi và bà chị năn nỉ mãi ba mẹ mới mua cho mỗi đứa một chiếc xe đạp để đi học.  Tôi rất thương chiếc xe đạp màu xanh lá mạ của tôi. Với chiếc xe đạp mới, tôi đã được …thong thả hơn, và dĩ nhiên có dáng vẻ ….người lớn hơn khi được tung tăng đạp xe một mình không cần ba mẹ đưa đón nữa.  Khi chuyển trường sang Lê Văn Duyệt, tôi được mặc áo dài, và tôi rất yêu bộ đồng phục mới này của mình.  Hình như tôi thấy mình rất thướt tha ...  Khi đạp xe, tôi chỉ thích mặc áo dài. Có lẽ tôi thích để tà áo trắng lãng mạn bay bay theo gió chăng?
Trưa hôm đó, hình như tôi đi học bổ túc, nhưng bây giờ tôi không nhớ mình đi học thêm môn gì. Tôi vốn dốt toán nên có lẽ tôi phải đi học toán lý hóa.  Tôi còn nhớ mình đi rất trễ. Tôi cong lưng ráng đạp xe thật nhanh.  Không biết tôi có nhớ đúng không, hình như ở VN, cánh cửa trước của những nhà ở mặt tiền thường được mở rộng, và thường khi nhìn vào là thấy cái đồng hồ treo ngay trong phòng khách.  Tôi vừa đạp xe, vừa ráng ngoái đầu nhìn vào một trong những căn nhà ấy để xem mình đã trễ lắm chưa?
Tôi không định thần được chuyện gì đã xảy ra.  Tự dưng tôi thấy mình ngã lăn dưới đất với chiếc xe đạp.  Mắt tôi hoa cả lên, chân trái và một bên vai tôi đau điếng.  Tôi chưa kịp hiểu tại sao tôi té thì tôi chợt nghe tiếng ai mắng tôi thậm tệ.  Ở nhà tôi đoảng nên ưa bị mẹ rầy là chuyện thường.  Ra ngoài đuờng hay trong lớp học, chưa bao giờ tôi bị la một cách …lớn tiếng  như thế.  Tôi nhìn quanh…sao lại có màu trắng của những miếng tàu hũ loang loáng trên đường?  Nếu định thần, chắc có lẽ tôi cũng đã ngửi được thoang thoảng mùi nước gừng cay màu mật ong hổ phách.  Trời ơi, tôi đã đâm sầm vào một gánh tàu hũ nước đường, món hàng rong thanh khiết mà tôi thích mê man những buổi trưa hè.  Miếng tàu hũ ngọt lịm đầu môi, không nằm sóng sánh trong chiếc chén con con mẹ tôi múc, mà nó nằm sóng sánh trên đường Nguyễn Văn Học cùng với  những lời nhiếc móc của chị bán tàu hũ.  Tôi vừa đau, vừa mắc cở,  mà còn bị la tuới sượi nên vụng về dựng chiếc xe đạp lên, rồi tủi thân đứng nép bên chiếc xe mà khóc thút thít.  Chị bán tàu hũ đòi bồi thường nguyên gánh hàng, mà tôi thì làm gì có tiền để mà trả?  Mắt nhoà lệ, tôi ấp úng xin lỗi chị vì mình quá vô ý.  Chung quanh tôi, có nhiều người tò mò đứng xem rồi lại nhanh nhẩu chuyền tai nhau đầu đuôi sự việc.  Tôi lại càng mắc cở hơn, nhưng không biết phải làm sao, chỉ biết đứng đó chịu trận.  Một đồng dính túi không có, tôi  năn nỉ chị tàu hủ cho tôi biết số nhà, chiều tôi sẽ về xin tiền ba mẹ đem đến trả.  Thế là chị lại đong đỏng mắng tôi thậm tệ hơn nữa, chị nghĩ là tôi sẽ quỵt chị luôn chắc?  Lúc này, người ta bu quanh khá nhiều.  Có người bênh tôi, kêu tôi chạy đi, người ta sẽ giữ chị lại cho tôi đi.  Tôi nào dám, chắc lúc đó có ai cho vàng tôi cũng không dám, vì tôi vốn nhát gan lắm.  Có ngưòi thương tình, năn nỉ phụ tôi “chị tha cho cổ đi, còn không thì đưa địa chỉ, coi bộ cổ cũng người đàng hoàng …” Có người lại chanh chua nhiếc chị tàu hũ dùm tôi “ tui thấy rõ ràng cô đang chạy mà bả đâm sầm qua đường, rõ ràng là bả bán ế rồi tính tống tiền cổ đó mà…”
Lời qua tiếng lại ồn ào càng làm cho tôi muốn độn thổ.  Tôi còn nhớ, lúc đó tôi nhìn mặt đường thầm nghĩ phải chi mặt đất nứt ra cho tôi chui vào trốn thì sướng biết mấy.  Không có tiền trả, không dám chạy, tôi cứ đứng đó gầm mặt khóc sụt sịt mà không biết phải làm gì. 
Bỗng tự dưng có một bàn tay để nhẹ vào vai tôi. Giọng ông ta thật ấm, thật nhẹ, ông ta hỏi sao tôi khóc. Tôi tủi thân oà khóc thêm mà không nói đuợc.  Những người chung quanh giải bày dùm cho tôi. Chị tàu hủ phân trần tôi làm đổ cả gánh tàu hũ, rồi còn bán được cho ai, ngày hôm nay lỗ vốn. Tiếng người léo nhéo nói, gánh tàu hũ đâu còn bao nhiêu mà đòi đền nguyên gánh. Có người còn phân trần dùm tôi là tôi xin điạ chỉ để về xin tiền ba mẹ trả mà chị tàu hũ cũng không chịu.  Vẫn một giọng thật ấm và ôn tồn, ông ta hỏi tôi có bao nhiêu tiền.  Tôi quẹt nước mắt nói em đi học, đâu có đem đồng nào trong túi, em sẽ xin tiền ba mẹ trả mà chỉ không chịu vì sợ em đi luôn.  Ông ta móc ví ra, hỏi chị tàu hũ muốn bao nhiêu và ông đã trả hết số tiền đó cho tôi.  Sau đó ông ta hỏi tôi có bị đau nhiều không, có cần ông chở về nhà không?  Tôi thút thít cám ơn ông, và xin ông tên và điạ chỉ để đem tiền trả lại nhưng ông chỉ cười xoà nói không sao đâu em đừng ngại, lần sau nhớ đi cẩn thận.  Rồi ông đi mất, người ân nhân của tôi.
Chị tàu hũ dọn quang gánh quẩy đi.  Có người la với theo chị, nói chị ỷ thấy tôi còn nhỏ rồi ăn hiếp.  Xong lại còn quay sang la cả tôi “tôi biểu cô chạy đi mà sao cô không chạy?” Tôi chỉ biết lí nhí “dạ, tại em không dám.”
Tôi chùi nước mắt đạp xe đi.  Đã trễ giờ học, lại không dám về nhà, tôi đạp xe đến nhà nhỏ bạn thân TB.  Thấy mắt tôi đỏ húp, nó hỏi chuyện gì.  Tôi vừa kể cho nó nghe, vừa tủi thân nên lại khóc tiếp.  Nó an ủi tôi “vậy là N may quá có nguời giúp” và chọc ghẹo cho tôi đừng khóc nữa. Vạt áo dài dơ, nó phụ tôi nhúng nước tẩy sơ, vì tôi sợ về nhà mẹ thấy thì rầy rà con gái chi mà vô ý vô tứ…Trưa hôm đó, tôi ở lại nhà TB, và canh đúng giờ thì tôi lái xe đạp về, nhìn trước nhìn sau cẩn thận vô cùng.  Cũng may, chiếc xe đạp màu xanh lá mạ của tôi không bị hề hấn chi, nếu không thì tôi đã phải thú tội với ba mẹ rồi.
Đã mấy mươi năm qua, mỗi lần ăn tàu hũ nước đường là tôi phải bật cười và ngậm ngùi nhớ lại quãng thời gian áo trắng ngày xưa.  Không biết tôi đã kể lại cho ông chồng nghe chuyện này bao nhiêu lần rồi.  Hình như cứ mỗi lần ăn tàu hũ nước đường thì tôi cứ mát miệng hỏi anh có nhớ chuyện gánh tàu hũ của vợ không?
Ngày xưa, gánh tàu hũ làm tôi đổ bao nhiêu giọt nước mắt ngây thơ khù khờ. Ngày hôm nay, gánh tàu hũ lại là một kỷ niệm đẹp, là cả một trời thương nhớ trong tôi.  Chị tàu hũ ơi, hôm nay em viết về gánh tàu hũ của chị.  Em không còn những giọt nước mắt than thở sao chị dữ với em thế, mà để nhớ về chị và gánh tàu hũ của chị như một phần đời của em. Không biết bây giờ chị có còn ở thế gian này không hay chị đã trở về với cát bụi nguyên thủy?  Không biết kể từ dạo ấy, có bao giờ chị cũng phải bật cười khi nhớ đến dáng dấp rụt rè của cô bé học trò hớt ha hớt hải đâm sầm vào gánh tàu hũ của chị vì đi học trễ?  Chị ơi, chỉ trong một phút bất cẩn mà em đã mang nợ đến hai người: nợ chị một gánh tàu hũ buổi trưa và nợ người đàn ông tốt bụng có giọng nói thật ấm, thật hiền ngày hôm ấy.  Gánh tàu hũ, một chút riêng tư, một chút ngọt ngào trong góc trời kỷ niệm mà tôi sẽ mãi mãi không bao giờ quên!   

Họa Mi Nâu – LVD77
...

Back to top
« Last Edit: 13. Oct 2011 , 11:42 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #78 - 13. Oct 2011 , 09:36

Hay quá, hay quá ! HMN chia sẻ kinh nghiệm sống  và kỷ niệm vàng của  em.  Đọc mà thương cô bé đến rớt nước mắt. Thấy...thương cả cái ông có gióng nói ấm áp và hiền hiền đó nữa. Em viết chuyện này bao giờ và in ở đâu?  Cô không nhớ đọc bài này ở báo ĐS LVD?

Cảm ơn em Ngọc Đoá và Tý con, quay tới quay lui thấy các  em đem vào đây bao nhiêu là kỷ niệm vàng son, thích quá các em ạ..
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #79 - 13. Oct 2011 , 09:40

thule wrote on 13. Oct 2011 , 09:36:
Hay quá, hay quá ! HMN chia sẻ kinh nghiệm sống  và kỷ niệm vàng của  em.  Đọc mà thương cô bé đến rớt nước mắt. Thấy...thương cả cái ông có gióng nói ấm áp và hiền hiền đó nữa. Em viết chuyện này bao giờ và in ở đâu?  Cô không nhớ đọc bài này ở báo ĐS LVD?

Cảm ơn em Ngọc Đoá và Tý con, quay tới quay lui thấy các  em đem vào đây bao nhiêu là kỷ niệm vàng son, thích quá các em ạ.. 

Thu oi ,
Bai cua Hoa Mi Nau minh dươc doc hai lan , mot lan trong MVGT mot lan
o Tap San LVD moi day chu dau nua !
Nhin nhung tam hinh voi Thanh Tam ma nho qua di mat. Cac em gioi qua !
Van
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #80 - 13. Oct 2011 , 13:02

NHỮNG DÒNG NHẬT KÝ TRAO NHAU

"Tìm về kỷ niệm", những dòng chữ thật là dễ thương gói ghém cả một thời áo trắng đẹp nhất một đời người.  Tìm về kỷ niệm, tôi bỗng nhớ những ngày đầu khi tôi mới lò dò từng bước bỡ ngỡ vào Diễn Đàn LVD, giống như những ngày đầu tiên tôi bước vào mái trường LVD với chiếc áo dài tôi hằng mơ ước được mặc bấy lâu, thật là sung sướng!

...

Dưới đây là các bài viết đầu tiên giữa Phượng Trần với chị Đậu Đỏ, chị Anh Thư, chị Đặng Mỹ, và bạn Tuyết Ngô vào những ngày tôi mới vào D Đ LVD; được may mắn gặp được chị Anh Thư khi chị về VN và cùng chị trở về trường tìm khóm trúc dễ thương để " tìm về kỷ niệm ". 
Đây là bài viết đầu tiên khi tôi vào được D Đ LVD, sau bao ngõ ngách nhiêu khê dành cho tất cả mọi cựu nữ sinh LVD trở lại mái trường xưa: nào là gia nhập, nào là password, dạo tới dạo lui rốt cuộc các chị phải đưa cả hai tay mới kéo nổi cô em Phượng Trần vào được sân trường!  Rồi mỗi chút lại mỗi réo chị ơi chị à!  Sau đó mỗi lần nhớ lại thì tôi lại tội nghiệp cho các chị Đậu Đỏ và Đặng Mỹ thời gian ấy, nhất là chị Đậu Đỏ.

Tung cánh chim tìm về tổ ấm
June 1st 2007, 11:10pm

... Phượng xin kính chào Thầy Cô, các Anh Chị và các bạn,
Phượng học trường LÊ VĂN DUYỆT ban đêm từ lớp 7A1 đến lớp 12A1 (1969- 1975 ) thuộc lớp LVD 75.  P đã muốn tìm về trường cũ đã lâu, nhưng không biết đường về, may nhờ chị Đậu Đỏ chỉ đường dùm.  Phượng cám ơn chị nhiều! Chị xứng danh là đàn chị của tụi em.
Vào trường rồi mà không thấy bạn bè đâu hết, nhóm của P gồm có Lê Thị Châu (đang ở Germany ), Ng Dư Thị Liên Anh, Ng thị Thu Hương, Trần Thị Lệ Chi... Phượng là Trần Thị Phượng, những bạn này P vẫn còn giữ liên lạc. P mới trở về trường vẫn còn bỡ ngỡ chưa biết đi đâu và...về đâu, mong các Thầy Cô và các bạn giúp đỡ dùm, hứa sẽ không giở trò "nhất quỉ nhì ma thứ ba học trò"        Phượng

June 2nd 2007, 5:31am

...  Đậu Đỏ mến chào em Phượng. Mấy em còn trẻ nên lanh lẹ nhỉ, chỉ nắm tay "hô biến" 1 cái là em đã xuất hiện ở trên diễn đàn liền). Chị nghe em nhắc đến tên Lê thị Châu (Germany), chị vừa nhận được email của cô em nào cũng tên Thi Châu Lê, không biết có phải Châu Germany không  .
Trong này có nhiều em LVD75 lắm, dường như Tuyết, Phương Tần, Phương Huệ đều là LVD75 cả.  Phượng xem hình xưa do Phương Tần post chưa?
Đậu Đỏ
...

June 2nd 2007, 6:17am

...  Phượng ơi,
Bây giờ là sáng sớm thứ bẩy giờ Arizona, USA, còn sớm chán nên sân trường vắng hoe. Các anh chị em còn nướng cho...vàng đều.
Phượng hiện đang cư ngụ ở nơi nào trên quả đất tròn này hả Phượng?  Đ Đ vừa gởi password cho Châu xong, chắc Phượng sẽ thấy Châu xuất hiện trên đây đấy nhé!
Đậu Đỏ hi vọng các cô sau khi tái ngộ trên diễn đàn sẽ cười nói ròn rả cho mọi người vui lây  .
Trong đây có cô admin Đặng Mỹ ở Vancouver là LVD 73, chị Anh Thư ở Úc là LVD 68, chị Khánh Vân ở Vancouver là LVD 69, chị Thu Cali ở California là LVD...năm nào nhỉ   , Ui cha nhiều lắm không kể hết   , từ từ em sẽ gặp cả nhé!
Các giáo sư Cố Vấn có cô Vũ Ngọc Mai, Cô Ngô thị Vân, cô Tịnh.  Và Giáo sư phụ trách mục Tâm Tình buổi sáng là cô Lê thị Thu.
Ngoài ra còn có các anh trường láng giềng như anh Phú De là Ông Thần Giữ Nhạc (OTGN),  anh Khiêu Long là Ông Thần Giữ Thơ (OTGT),  anh Bùi Đồng là Ông Thần Giữ Hình( OTGH),  anh Nguyễn Toàn chuyên lo về tin tức giựt gân,  là các anh có "chức tước" ở trong này.  Và các anh chị thân hữu nhu anh Chuồn Chuồn, anh ViVi, anh Phạm sĩ Trung, anh Trần văn Lương, anh Đỗ Quân, cô Miên Thụy, cô Miên Du Đà Lạt, cô Tiểu Vũ Vi, chị Nắng Cali, chị 7 Việt Dương Nhân, à còn có cô chủ quán Kinh Hoàng cô nương nữa chứ!!! ...hà hà Đậu Đỏ nói hết hơi rồi      .
Hehe còn quên, trong này còn có Hội Sợ Vợ do anh Binh_SV làm Hội trưởng.
Mời em thong thả dạo chơi sân trường nhé! 

Đậu Đỏ

June 2nd 2007, 6:20am

... Hihi Chị ơi bạn Châu đó đúng là người em nói với chị đó!  Em biết trang Diễn Đàn LÊ VĂN DUYỆT là nhờ bạn ấy.   Bạn cũng đã ghi danh mà không được, rốt cuộc em vào D Đ trước bạn ấy nối gót theo sau.  Dạ em cũng đang muốn nhắn tin với mấy bạn ấy để nhận bà con đấy.

Em và Châu được trở lại trường mừng lắm chi Đậu Đỏ ơi!  không thể diễn tả được hết đâu chị! Ai mà ở trong hoàn cảnh như tụi em, đứng lấp ló ngoài cổng trường hoài mà không biết làm sao vô đươc thì mới hiểu, thành ra vào được rồi là vỗ cánh bay cái vù.

Em Phượng

June 2nd 2007, 7:04am

... Chị ơi 
Nhà em ở Quận Bình Thạnh ( gần nhà Thầy Dziệu và cô Song Thu dạy Sử Địa đó chị ), cách xa chị nửa vòng trái đất nên nếu chi thức dậy thì em đi ngủ.  Bây giờ là 11:40 PM ở VN rồi.
Lưc lượng của mình nghe ra hùng mạnh và nặng ký dữ lắm à chị, nghe chị giới thiệu rôm rã quá xá tụi em thấy vui ghê!  Hy vọng cả nhà dang rộng vòng tay đón tụi em trở về tổ ấm, nhất là Châu đó chi, Châu ở bên Germany lạnh lắm và buồn nữa.
Từ từ tụi em sẽ đi đến từng nhà gõ cửa.  Chị ơi em thấy hình của Cô Tám Giám Thị rồi, và Cô Phương Oanh nữa.   Em vẫn còn giữ được một tấm hình chup chung nhóm múa của tụi em với Cô Phượng Oanh.   Bây giờ Cô vẫn xinh đẹp như xưa.

Em xem hoài mấy ngày nay mà vẫn chưa xem hết tất cả các trang. Càng xem càng thấy thích và yêu D Đ LÊ VĂN DUYỆT quá chừng! Cám ơn các Thầy Cô và các Anh Chị đã xây dựng và quản lý D Đ LVD rất tốt để cho tụi em có một nơi để " VỀ NHÀ "

Chị biết không hồi đó tụi em đi học lớp đêm mà trong cặp thường xuyên có cây đèn cầy đó chị, phòng khi cúp điện bất tử thì đốt đèn cầy lên và học tiêp.
12:03Am rồi em đi ngủ nha!

Phượng

June 2nd 2007, 7:23pm

... Phượng ơi,
Vậy là Phượng ở gần nhà Mỹ hồi xưa rồị.  Không biết bây giờ Cô Song Thu còn ở hẻm có tiệm thuốc tây (tiệm cầm đồ cũ) không?  Nhà My hồi xưa ở hẻm kế bên hẻm đó đó.  Phượng vào xem hình ảnh các bạn cùng năm với Phượng chưa?  Có hình cũ mới gì thì mang lên cho cả nhà xem với nhé Phượng 

Đặng-Mỹ

June 4th 2007, 1:15am

... Phượng ơi!!! chị AT đang ở VN  đây và hiện cũng đang ở Bình thạnh, rất gần với nhà của em.  Em có thấy là hai chị em mình gặp mặt nhau một chút và chớp với nhau một tấm ảnh để gửi lên cho mọi người cùng chiêm ngưỡng dung nhan mùa Hạ của hai chị em mình được không?????? Nếu được xin em cho chị số phone nhà của em trong tin nhắn của chị để hai chị em mình hẹn hò gặp nhau nha!

anh_thu_Tran

June 4th 2007, 2:52am

... Hihi,  em cho chị số phone  rồi đó! Sao mà số em hên dữ vậy ta! đừng làm tối nay em ngủ không được nha chị vì mong gặp chị đó! Ngày đầu tiên em thấy trang Diễn Đàn Lê Văn Duyệt và liên lạc được với chị Đậu Đỏ, em cũng ngủ không được đó! Em tin rằng chị em mình gặp nhau ở VN kỳ này hứa hẹn có nhiều chuyện kể lai cho cả nhà cùng nghe.
Hẹn sớm gặp chị

Em Phượng

June 4th 2007, 2:56am

... Mèn ơi kỳ này chị Anh Thư giỏi quá há!  Không hổ danh là chị cả, mau mắn chẳng ai bằng.
Chị Thư nhớ chớp nhiều nhiều hình cho tụi bên này nhìn ké nhé.
À chị ơi, chi làm ơn trở lại thăm trường và chụp thêm vài tấm hình với bụi trúc vàng đã...già lão đi. Từ lâu mình ngỡ "người ta" đã chặt hết trúc nhà mình rồi chứ      

Đậu Đỏ

June 4th 2007, 1:45pm

... Các chị ơi,
Thiệt là ấm cúng và sung sướng khi được trở về nhà, được ở trong ngôi nhà thân thương của mình, đi thăm lại từng ngõ ngách, từng nơi, từng chỗ thân quen, thấy thương ơi là thương!  Thương luôn cả cái chỗ ngồi của mình!  Nhớ mỗi buôi tối ngồi học trong lớp nhìn ra thấy cô Mai, nhân viên lao công của trường, lau hàng hiên từng dãy lớp thấy cực nhọc làm sao ( nhât là mùa mưa ) nên đâu ai dám xả rác hay làm dơ nhà.   Tối hôm qua nói chuyện điện thoại với Thu Hương để hỏi thăm về tin tức của Ngọc Thanh cho Tuyêt Ngô, Hương còn nhắc lại ánh mắt của Cô Tám Giám Thị, cứ nhìn xem có ai không mặc áo lá không, vậy mà tia nhìn của Cô cũng...bị sót!  Thu Hương nói mỗi lần thấy Cô Tám đứng ngoài cửa lớp là "ai đó" lấy cái áo lá ra (loại áo không dây như bây giờ) tròng vô chân rồi kéo lên... an toàn... Trời ! Cô Tám bây giờ mà đọc những dòng này chắc Cô cũng...nổi da gà. Đây là chuyện "bây giờ mới biết".... Chịu nôi không...   

Phượng

June 4th 2007, 7:38pm

...  Phượng ơi sao số bà hên dễ sợ, được về lại chỗ ngồi của mình có còn như xưa không? Nhớ khắc tên tui trên bàn nghe! Tui thèm được ngồi lại cái ghế của tụi mình quá P. ơi!  Cám ơn bà về tin tức của Ngọc Thanh nghe!

tuyet_ngo

June 4th 2007, 8:20pm

... Đậu Đỏ ơi, nghe lệnh của em chị đã cùng Phượng dạo sân trường sáng nay rồi.  Bụi trúc trước phòng bà HT bây giờ không còn nữa, chỉ còn lại bụi trúc ở dãy nhà ngang mà hồi chị còn học ở đó chưa có dãy nhà này. Trường thay đổi hoàn toàn không làm sao hình dung được ngày xưa nữa. Có thể mấy cô em ra trường sau chị còn thấy quen quen, chứ ngày đó chỉ có hai dãy lớp ở hai bên mà thôi và chỉ có hai tầng lớp.  Bây giờ là ba tầng và cây phượng già giữa sân trường cũng hoàn toàn khác luôn.
   Nhìn lại trường cũ mà buồn lắm lắm vì không còn hồi tưởng được chút nào của ngày xa xưa ấy      

anh_thu_Tran

June 5th 2007, 8:52 pm

... Em sẽ viết tiếp đây nè!
Để cho em cười một chút đi KHAKHAKHA     rồi em kể cho cả nhà cùng nghe tiếp theo lời chị Anh Thư nè!

Sáng nay khoảng 8 giờ P đên nhà chị Thư như đã hẹn.  Gặp nhau mừng quá trời!  Chị Thư đẹp ơi là đẹp, xinh ơi là xinh mà còn trẻ ơi là trẻ nữa chứ (đến nổi Cô Thu nhầm chị Thư là LIên Anh của nhóm Phương LVD 75 , nghĩa là mới thuộc hàng U 50 thôi).  Chào hỏi, chụp hình đàng hoàng xong xuôi 2 chi em qua trường cũ.   Trời ơi mất tiêu khóm trúc vàng phía bên tay phải ở cổng trường rồi các chị ơi, chỉ còn lại khóm trúc vàng phía trong trước dãy lớp mái tôn (nhưng nay cũng đã xây dựng lại thành dãy lầu 2 tầng khang trang rồi), nhưng chị Thư nói lúc chị học không có khóm trúc đó, vậy là nó chỉ được trồng vào thời gian tụi P học thôi.

...

Tuyết Ngô ơi có tin không vui đây, chỗ ngồi của tụi mình biến đi đâu mất rồi, cái dãy lớp bên tay trái đó, bây giờ là phòng họp của giáo viên, tui nhin nó hoài mà lòng thấy ngẩn ngơ!  Tui nhìn kỹ lắm đó bà ơi, tui mà biết dẹp cái phòng học đó thế nào tui cũng năn nỉ xin cái bàn và cái băng ghế đó về nhà cất để dành mai mốt bà về VN chơi, hai đứa mình lấy ra ngồi chung hen ???
LVD 68 và LVD 75 được hội ngộ lần đầu tiên trong khi chỉ mới biết nhau qua Diễn Đàn, chưa kịp biết mặt ra sao nữa  đã nhờ "hậu sinh" ở trường chụp dùm mấy tấm hình làm kỷ niệm ngày khóm trúc và cây phượng già (cây phượng già chứ không phải em già đâu nhen), Chị Thư cứ thích chụp ngay khóm trúc, Phượng thì khóai chụp ngay cây phượng  đang nở hoa màu  đỏ; thế là hai chị em được chụp hai tấm hình ở cả hai nơi, sung sướng và hạnh phúc quá phải không chị Thư ???

...

Xong xuôi màn về thăm trường cũ thì lên đường đến nhà Cô Song Thu.  Đang đứng chờ xe taxi thì Phượng thấy Má của Châu Lê (Germany) đi vào Y tế Quận Bình Thạnh để khám bịnh.  Bác nói bị mệt nên đi khám xem sao.  Chị Anh Thư không bỏ lỡ cơ hội chớp lấy một tấm hình Bác Gái và Phượng liền. Thông báo Châu biết tin Má rồi đó nhe!

Thời gian còn lại của buổi sáng nay là  đến nhà Cô Thu và Cô Hạnh, sẵn đó P cũng  được lắng nghe tin tức họat động của Nhóm Thiện Nguyện do Cô Thanh Phúc phụ trách cùng với ba chị Nga, Trân, Phương.  Chị Anh Thư nhớ nói với Cô Thanh Phúc và mấy chị về nhóm LVD 75 của tui em nhen! nhóm còn lại ở VN sẽ do em  đại diện liên kết lại để xem tui em có  đóng góp công sức gì được cho nhóm thiện nguyện hay không, dĩ nhiên ai cũng bận rộn nhưng em nghĩ tụi em sẽ sắp xếp  được, chị nhớ  đấy nhé!

Chà chị Anh Thư nói các Chị dễ thương lắm, ai cũng vui cả.  Em hy vọng cả nhà mình ai cũng mạnh khỏe, tươi trẻ làm ăn khấm khá, cả nhà hạnh phúc là mừng rồi.  Em mong sao các Thầy Cô của tụi mình luôn được mạnh khỏe sống lâu để còn dạy thêm tụi mình trên trường đời nữa chứ!

Sáng nay Thứ Ba 05/06/2007 là một buổi sáng đáng nhớ em không bao giờ quên, vui đến nỗi em không biết kể lại chuyện nào trước chuyện nào sau, nhớ chuyện nào em kể lại chuyện đó cả nhà cùng nghe đỡ nhớ nhau vậy.
Phượng

Ngày tôi vào Diễn Đàn LVD cách nay đúng 4 năm (đầu tháng 6 / 2007 - 2011).  Còn ngày tôi được mang tên là nữ sinh LVD cách nay 42 năm (thời gian đủ cho một đứa trẻ lớn lên và... già đi).  Bao nhiêu là kỷ niệm ở dưới mái trường và ở trang Diễn Đàn LVD này.  Hình như là thời gian đã ngừng lại không trôi đi nữa khi chúng tôi tụ họp về đây ở dưới mái trường hiện tại là trang D Đ LVD đây.  Khi tôi vẫn còn được thưa Cô, thưa Thày thì đối với tôi quãng đời học trò như trở lại, không khí nghiêm trang của lớp học như vẫn còn đâu đây; tà áo dài màu duyên dáng của Cô giáo, tà áo trắng nữ sinh ngoan hiền như vẫn còn thấp thoáng; tiếng cười, tiếng cây thước gõ của Thày Cô như vẫn còn vọng lại.  Chúng tôi ngồi đây nơi Diễn Đàn này và mong ước kỷ niệm xưa - xin hãy trở lại và đừng đi!

Phượng Trần

...

Back to top
« Last Edit: 13. Oct 2011 , 13:04 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #81 - 15. Oct 2011 , 09:44

NgocDoa wrote on 13. Oct 2011 , 06:43:
...

...

Nâu làm Diều khóc  Cry Cry Cry

Cám ơn Nâu đã viết bài kỷ niệm về Gánh tàu Hủ rất hay hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif , làm cảm động lòng người , văn cũng giống như người ấy , rất... hiền và rất dễ thương

Cám ơn chị Ba Đá đã post lên hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif

Diều

PS : Hình này Diều sưu tầm tặng riêng cho Nâu đó , bữa nay mới...nhớ ra  Cheesy Grin Grin

Back to top
« Last Edit: 16. Oct 2011 , 00:18 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #82 - 15. Oct 2011 , 10:42

NgocDoa wrote on 13. Oct 2011 , 13:02:
NHỮNG DÒNG NHẬT KÝ TRAO NHAU

"Tìm về kỷ niệm", những dòng chữ thật là dễ thương gói ghém cả một thời áo trắng đẹp nhất một đời người.  Tìm về kỷ niệm, tôi bỗng nhớ những ngày đầu khi tôi mới lò dò từng bước bỡ ngỡ vào Diễn Đàn LVD, giống như những ngày đầu tiên tôi bước vào mái trường LVD với chiếc áo dài tôi hằng mơ ước được mặc bấy lâu, thật là sung sướng!

...

Không ngờ thời gian trôi nhanh thế, Phượng nhỉ ! Kỷ niệm bao giờ cũng quá đáng yêu  hoado

Cám ơn em Đoá làm sống lại quá khứ đẹp   moreflower2
Back to top
« Last Edit: 15. Oct 2011 , 10:42 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #83 - 15. Oct 2011 , 13:39

...

TÌM VỀ KỶ NIỆM

Ngôi trường Lê Văn Duyệt trúc vàng xinh xinh yêu dấu…mấy từ ngữ thật đơn sơ mà đối với tôi chứa chan biết bao nhiêu là thương nhớ …Nó làm tôi nhớ quay quắt trường xưa , nhớ Thầy Cô và các bạn của tôi quá đi mất !

Trường nữ trung học của tôi có những bụi trúc vàng trồng thành từng khóm trước cửa lớp học, cho chúng tôi nghe được tiếng chim hót véo von mỗi sáng, khi chúng tìm về đậu trên cành trúc.  Và nhớ ơi là nhớ cái nhóm bạn thân 5 đứa nho nhỏ như những cô thỏ trắng mà sân trường là nơi chúng tôi hay đùa giỡn cùng nhau ngày nào…
Thời gian đã trôi qua nhanh quá, rồi vì vất vả trong cuộc sống áo cơm, tôi và các bạn hình như có lúc đã quên lãng quá khứ “ngày đó chúng mình.”  Gần đây, khi chúng tôi chợt nhớ về nhau, tôi cũng chợt nhớ về các bạn thì thời gian đã trôi qua hơn ba mươi năm rồi. Cách nay 5 năm, tôi vẫn gác tay suy nghĩ mỗi khi nhớ ngày xưa còn cắp sách rồi thầm hỏi mình :

- Bạn bè của tôi ơi! Các bạn ở đâu trên trái đất này?  Bây giờ các bạn ra sao? Có còn nhớ gì về những kỷ niệm của thời áo dài trắng thân thương, sân trường với những ghế đá trước cửa lớp học và dưới bóng mát tàng cây trúc vàng xinh xinh, nơi chúng mình ăn quà giờ ra chơi không ? Và có nhớ chúng mình với những ngây ngô ngày nào bên sách vở, bạn bè  vào thời ấy?  Có phải đã xa lắm rồi không? Chúng mình sắp thành các bà cụ rồi, sao vẫn chưa một lần gặp lại?

Chúng mình đã lạc mất nhau vì giòng đời thay đổi lớn, tưởng chừng như không có hy vọng gặp lại nhau nữa vì xa cách nhau quá. Đứa trời Tây, đứa trời Đông, lận đận và vất vả trong cuộc sống nên  không còn thời gian và ít hy vọng tìm nhau.  Nhưng không như tôi nghĩ, nhờ may mắn được ơn trời nên chúng tôi đã tìm gặp lại sau  ba mươi mấy năm trời.  Cám ơn LVD, ngôi nhà internet này còn mãi tên trường xưa yêu dấu.  Một ngày đẹp trời, nhờ có đứa còn nhớ mình là học trò LVD ngày xưa nên search trên Google cái tên trường cũ, và chúng mình đã tìm lại được nhau.

Mỹ Dung vào trang web của trường để nhắn tin tìm Lưu Mai, hy vọng sẽ có ngày Mai đọc thấy.  Rồi một bạn khác của nhóm chúng tôi cũng vào tìm chúng tôi đọc thấy tin này, nên đã giúp cả nhóm liên lạc trở lại.

Thời gian ơi! Ôi thời gian ….Mi thật là tàn nhẫn quá!! Ngày gặp lại nhau cũng là ngày để chúng tôi nhìn những vết chân chim trên đuôi mắt ngày xưa  mà tiếc cho những ngày xưa cũ đã trôi qua ….

Ừ thì …Ngày xa xưa ấy, chúng tôi đứa nào cũng trẻ trung, nhí nhảnh, mà hiền và dễ thương, năng hoạt động và thích đọc truyện Tuổi Hoa, Tuổi Ngọc rồi bắt chước các nhân vật nên thích picnic phiêu lưu, ngắm nhìn cảnh lạ đường xa để khám phá thế giới mới lạ trong tầm nhìn của đôi mắt các cô gái tuổi thanh xuân.
Tôi vẫn nhớ mãi thuở ấy khi đất nước giao mùa, chúng tôi là năm nữ sinh của ngôi trường trúc xinh LVD, đứa nào cũng ngấm nghé tuổi mười lăm thích ô mai , thích được nuông chiều và nhiều ước mơ hoài bảo…Năm cô bé ấy là Lưu Mai , Ngọc Thanh, Ngọc Hạnh , Ngọc Phượng và Mỹ Dung.   Mỗi đứa có một cá tính riêng, và bổ sung những khiếm khuyết cho nhau:

1. Lưu Mai thì đẹp như lai Pháp , nhưng tính tình như con trai, thích làm anh hùng, bảo vệ những bạn hiền là bốn đứa còn lại.  Nó hay mang theo cờ lê mỏ lết mỗi khi đi cắm trại để sửa xe đạp cho nhóm.

2. Ngọc Thanh thì đẹp như tranh tố nữ, cười lung liến má lúm đồng tiền sâu hoắm và đôi mắt tròn xinh cũng biết cười.  Hay hát cho chúng tôi nghe những bài tình ca của Lê Hựu Hà hay Nguyễn Trung Cang, là đối tượng trồng cây si của nhiều nam sinh các trường bạn.  Nhưng nhỏ này hơi kiêu kiêu…

3. Ngọc Phượng nhìn cũng giống Ngọc Thanh về vẻ đẹp với má lúm đồng tiền, nhưng nhí nhảnh hơn Thanh vì nàng như con cá cảnh. Phượng rất hay cười và hay chọc cho cả nhóm cùng cười theo.  Nhỏ này thì hòa đồng, tự nhiên và không kiêu ngạo như Thanh.

4. Ngọc Hạnh như một búp bê Nhật bổn, mắt hí, mũi cao, học giỏi mà ít nói, khiêm tốn nhẹ nhàng.

5. Còn tôi là Mỹ Dung thì giản dị thôi và nhan sắc thì cũng thua cả bốn đứa còn lại, nhưng có bản lĩnh, óc tổ chức, vui vẻ dễ thương, hoà đồng với các bạn, là 1 thành viên trong Ban Chấp hành Học sinh toàn trường và vì vậy tôi là thủ lĩnh của nhóm.

Vì những cá tính trên, năm đứa chúng tôi kêu nhau tức cười lắm:
Lưu Mai là Ba, Mỹ Dung là Mẹ, ba đứa có chữ lót là Ngọc thì làm con.  Có lần năm đứa cùng ăn cơm ở nhà tôi, có Ba Mẹ tôi ở nhà, Ngọc Thanh kêu Mai bằng Ba, làm Ba tôi tưởng Thanh kêu Ba tôi nên mắt ông nhìn tôi tròn xoe hỏi, tôi cười cười không biết nói sao với Ba cho ông hiểu chúng tôi lém lỉnh...Một chút sau Thanh kêu tôi:

- Mẹ ơi! dọn cơm xong chưa? tụi con đói quá rồi!
Tôi lên tiếng kêu:

- Xong rồi nè, vô ăn đi các con

Ba tôi chưng hửng kêu:

- Hết biết tụi bây

Hahaha! kêu vậy nghe vui lắm. Vì không có nhóm bạn nào kêu nhau như chúng tôi.
Chúng tôi có nhau trên mọi hoạt động chung của trường lớp cũng như của riêng chúng tôi như đi thạch chè Hiển Khánh, hay bò bía Lăng Ông và đi cắm trại với các trường bạn nào là Hồ Ngọc Cẩn, Nguyễn Trường Tộ v.v …và chúng tôi đặc biệt kết thân hơn với một nhóm Nguyễn Trường Tộ mà  Đình Đông làm Tổng Thư Ký kiêm thủ lĩnh.

Tôi gặp Đình Đông trong Trại hè 3 ngày ở Vũng Tàu năm 74-75 do Tổng Hội Sinh Viên Học Sinh SG-GĐ tổ chức vào tháng 2-75. Đông là 1 trong 3 đại diện NTT và tôi là 1 trong 3 đại diện LVD. Năm ấy, khi xếp hàng ở Hội Liên Trường để chuẩn bị lên xe đi Vũng Tàu, vô tình Ban Tổ chức đã cắm bảng tập trung NTT bên cạnh LVD.  Rồi khi lên xe, vô tình số ghế ngồi của  LVD cũng gần NTT. Thế là NTT có dịp trổ tài ga lăng, nào là đi lấy nước, lấy bánh mì dùm LVD, mà Đông là người dễ nhờ cậy nhất …(úi chà! Không dám nói là dễ sai bảo nhất mà phạm tội với người xưa). Chúng tôi có 3 ngày cùng ăn uống, hát ca, trao đổi quan điểm về cách sống và học tập, cùng vui đùa trong nắng trong gió, giỡn với cát vàng biển xanh, và khi chia tay cùng hẹn nhau sẽ cùng đi cắm trại liên trường nhiều lần nữa, Đông sẽ mời cả nhóm bạn LVD cùng đi với nhóm NTT.

Thế là nhóm 5 đứa LVD chúng tôi, đã cùng đi cắm trại với NTT  ở rất nhiều nơi vào ngày chủ nhật hàng tuần mà điểm tập trung để xuất phát là Lăng Ông Bà Chiểu.  Chúng tôi liên tục đi thăm hết Đường Sơn Quán, Suối Lồ Ồ, đến vườn măng cụt Lái Thiêu, sân Golf. Và hôm nào trời mưa thì ghé nhà một NTT ở Phú Nhuận tên là Hồ Bá để cùng hát cho nhau nghe .

Tháng tư năm 1975, cột mốc lịch sử của những thay đổi lớn và chúng tôi trưởng thành trong những thiệt thòi to lớn.  Một hôm, tại nhà anh Bá NTT, trước kỳ thi tốt nghiệp Tú Tài năm 1976, một anh trong số bạn bè chúng tôi đề nghị rằng:

- Có lẽ trong số chúng mình sẽ có đứa đi xa. Có đứa theo cha mẹ về quê hay đi kinh tế mới, có đứa sẽ đi nước ngoài theo diện ra đi có trật tự.  Không biết tương lai chúng mình sẽ về đâu, vì vậy mình đề nghị bọn mình chụp hình chung, mỗi đứa giữ 1 tấm để làm kỷ niệm, các bạn nhớ gìn giữ tấm ảnh này để sau này chúng mình có cơ hội tìm nhau.

Và chúng tôi chụp hình chung nhóm bạn thân với nhau. Chia nhau mỗi người giữ một tấm để làm kỷ niệm tình bạn đẹp giữa 2 trường NTT-LVD.  Thật tình là lúc ấy chúng tôi chỉ xem nhau như bạn bè rất thân.  Bọn con gái cứ xem bọn con trai cũng như con gái và ngược lại, bọn con trai cũng coi tụi con gái như các bạn trai vậy đó …chọc ghẹo thoải mái lắm lắm!  Không có biểu hiện gì khác hơn là tình bạn, còn các bạn trai có nghĩ gì hay không thì chúng tôi cũng không biết. Vậy mà không ai nói với ai, cả nhóm đều giữ tấm ảnh đó, và nó là kỷ vật quý giá cho ngày gặp lại gần đây, mừng mừng tủi tủi ….rổi nhảy cẫng lên như những chú chim cánh cụt tập dance

...

Vâng!  Chúng tôi đã gặp lại nhau.  Như những cánh chim trời bay toả muôn phương sắp mỏi cánh bỗng dừng lại ríu rít khi nhận ra bạn cũ. Thật là sung sướng khi biết tin Mai vẫn khoẻ và ở Montreal, Phượng ở Pensylvania, Đông ở SanJose. Rồi để tạo bất ngờ cho nhau, từng đứa rồi từng đứa bay về, có mang theo cả gia đình con cái của mình để đoàn tụ lớn.

Biết nói làm sao cho hết niềm vui lớn này khi chúng tôi toại nguyện vì đã thực hiện được giấc mơ ngày xưa khi tính chuyện chụp hình để làm kỷ  niệm về sau.  Ngày gặp lại, cầm tấm ảnh trên tay, bạn tôi lém lỉnh chỉ hình tôi và hỏi:

- Mỹ Dung đó phải không?

Tôi trả lời với nụ cười lúng liến mắc cở:

- Nó đó

Ôi!  sao bây giờ nhìn cái mặt của nó hồi đó thấy khờ câm quá.  Vậy mà hồi xưa bày đặt làm trưởng nhóm mới hay chứ!
Tôi biết rằng không phải ai muốn chụp hình chung với bạn để ước mơ sau này được gặp lại cũng đều được ơn trời giúp cho gặp lại nhau như chúng tôi bây giờ.  Cho nên chúng tôi trân quý tình bạn này, và chúng tôi sẽ giữ mãi cho đến suốt cuộc đời.

Giờ đây, tuy ở xa, nhưng chúng tôi vẫn thường xuyên phone thăm nhau nên cũng cãm thấy gần gũi lắm. Mong rằng diễn đàn LVD sẽ kết nối lại nhiều tình bạn được tái ngộ như chúng tôi để cuộc sống trở nên có ý nghĩa hơn và hoạt động của diễn đàn cũng trở nên phong phú.
Cũng không quên cảm ơn sân trường này, trong thời gian qua đã động viên, thăm hỏi và cho tôi có dịp làm quen thêm những người bạn mới quý giá và gặp lại Thầy Cô năm xưa.
Tôi cũng cảm ơn người bạn đã có ý định và thực hiện cho chúng tôi tấm ảnh kỷ niệm ngày xưa …Nhờ vào tấm ảnh đó mà chúng tôi đã tìm được nhau sau bao nhiêu thay đổi của thời gian…

Lê Văn Duyệt ơi, bạn bè của tôi ơi!  Tôi nhớ mãi không quên!

Mỹ Dung
27/04/2011

...

Back to top
« Last Edit: 15. Oct 2011 , 13:45 by NgocDoa »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #84 - 15. Oct 2011 , 16:10

Phuong_Tran wrote on 15. Oct 2011 , 09:44:
Nâu làm Diều khóc  Cry Cry Cry

Cám ơn Nâu đã viết bài kỷ niệm về Gánh tàu Hủ rất hay hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif , làm cảm động lòng người , văn cũng giống như người ấy , rất... hiền và rất dễ thương

Cám ơn chị Ba Đá đã post lên hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif

Diều

Thưa cả nhà ,

Cám ơn mợ Đá  đả mang lại những bài viết , bài thơ trân quý của tất cả  , trong Đặc san LVd năm nay.
Chị hy vọng em 8 sẽ  từ từ được đọc hết " nguyên cuốn " trong mục nầy.
Hông lẽ ông phát thư...cứ hẹn mà hông bao giờ tới à ?
Chúc cả nhà an vui trong mùa Thu năm nay.
TV.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #85 - 16. Oct 2011 , 00:21

Dau Do wrote on 15. Oct 2011 , 10:42:
Không ngờ thời gian trôi nhanh thế, Phượng nhỉ ! Kỷ niệm bao giờ cũng quá đáng yêu  hoado

Cám ơn em Đoá làm sống lại quá khứ đẹp   moreflower2

Dạ , em nhớ mãi những ngày đầu tiên vào D Đ LVD cũng như những ngày đầu tiên học ở trường LVD , chẳng bao giờ quên Chị ạ

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #86 - 16. Oct 2011 , 00:30

tuy-van wrote on 15. Oct 2011 , 16:10:
Thưa cả nhà ,

Cám ơn mợ Đá  đả mang lại những bài viết , bài thơ trân quý của tất cả  , trong Đặc san LVd năm nay.
Chị hy vọng em 8 sẽ  từ từ được đọc hết " nguyên cuốn " trong mục nầy.
Hông lẽ ông phát thư...cứ hẹn mà hông bao giờ tới à ?
Chúc cả nhà an vui trong mùa Thu năm nay.
TV.

Em mới đọc được có vài bài được post vào Diễn Đàn  thôi , em nghĩ chị Đóa nên post lên từ từ những bài trong Đặc San để những ai không có đặc san đều đọc được , nếu em có đặc san em cũng sẽ post phụ , em nhớ khi em nhận được quyển Đ San năm 2009 do P Tần gửi người nhà mang về dùm em rất mừng , những người khác nhận được cũng rất vui ( tất cả là 5 quyển ) , sau đó Tần còn " ráng " gửi về 1 quyển nữa cho chị Lệ Dung vì biết em định photo ra cho chị L D , chị ấy rất quí và cảm ơn vô cùng , bây giờ chị 8 gửi về cho em , em vô cùng cảm kích , mà đã gửi 2 lần rồi , hỏng biết nó đi đâu và về đâu mà vẫn chưa nhận được , hu hu

Dù sao em cũng vẫn cám ơn chị đã nghĩ đến em 8 này mà " ráng " gửi thêm lần thứ 2 mà cũng khg nhận được hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif

PTr
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #87 - 16. Oct 2011 , 06:30

Phượng ơi, phải để cho chị Hoàng Nga bán báo chứ!
Chị chỉ có thể post những bài do chị lay out thôi!
Chị cũng không có đặc san, phượng à Grin
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #88 - 16. Oct 2011 , 07:52

NgocDoa wrote on 16. Oct 2011 , 06:30:
Phượng ơi, phải để cho chị Hoàng Nga bán báo chứ!
Chị chỉ có thể post những bài do chị lay out thôi!
Chị cũng không có đặc san, phượng à Grin

Mèn ơi , mợ Đá chưa có ĐS , mà post vào đây hay quá.
  Tv còn nhớ ngày chủ nhật tại quán Phở Hà Nội ( tiền Đ H ) , khi các thầy cô và LVD ăn sáng , Tv vừa thấy chị Nga và chị Mai mang báo về , nóng hỏi vừa thổi vừa xem...Tv ôm 10 cuốn , và tặng hết rồi. Sau đó lấy thêm 2 cuốn cho em 8...( của Hạnh , bà con bạn Dì).
Thế thì khi nào gặp mợ Đá , Say sẽ trao tận tay  bạn , kẽo ông phát thơ..không thèm đưa ...thì chit..
Hy vọng Đ S thứ 2 , sẽ có thêm hình ảnh , bài viết về ngày hội ngộ thân quý tại  nhà hàng Thành Được , Thầy Đường và em Kiều mở màn văn nghệ...và  1 chút kỹ niệm gì ,tại tiệm phở Hà Nội chăng?

Tv
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #89 - 16. Oct 2011 , 07:56

Phuong_Tran wrote on 16. Oct 2011 , 00:30:
Em mới đọc được có vài bài được post vào Diễn Đàn  thôi , em nghĩ chị Đóa nên post lên từ từ những bài trong Đặc San để những ai không có đặc san đều đọc được , nếu em có đặc san em cũng sẽ post phụ , em nhớ khi em nhận được quyển Đ San năm 2009 do P Tần gửi người nhà mang về dùm em rất mừng , những người khác nhận được cũng rất vui ( tất cả là 5 quyển ) , sau đó Tần còn " ráng " gửi về 1 quyển nữa cho chị Lệ Dung vì biết em định photo ra cho chị L D , chị ấy rất quí và cảm ơn vô cùng , bây giờ chị 8 gửi về cho em , em vô cùng cảm kích , mà đã gửi 2 lần rồi , hỏng biết nó đi đâu và về đâu mà vẫn chưa nhận được , hu hu

Dù sao em cũng vẫn cám ơn chị đã nghĩ đến em 8 này mà " ráng " gửi thêm lần thứ 2 mà cũng khg nhận được hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif

PTr

Thôi nín đi em....từ từ chị Đóa ( hay ai nữa.)....sẽ post vào đây...
Chị cho mượn " bờ vai " nè....nhõng nhẽo quá đi.
Chị 8
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 18
Send Topic In ra