Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - TRANG KỶ NIỆM VÀNG CỦA CÔ NGỌC MAI  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 5 6 7 8 9 ... 53
Send Topic In ra
TRANG KỶ NIỆM VÀNG CỦA CÔ NGỌC MAI (Read 58574 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: TRANG KỶ NIỆM VÀNG CỦA CÔ NGỌC MAI
Reply #90 - 07. Mar 2012 , 20:44

Vu Ngoc Mai wrote on 06. Mar 2012 , 10:19:
Anh Thư thương,
Thôi cô cứ theo em ngâm 5 tiếng cho nó đỡ phải nhớ lâu hơn, cho dù bụng cô không đến nỗi nào vì cô rất dễ nuôi có lẽ do hoàn cảnh sống một mình không có ai để mà nhõng nhẽo hì hì... 
Bây giờ đã tháng 3 rồi, Anh Thư có chương trình du lịch mùa hè chưa em?
Cô Ngọc Mai

Cô thương kính

Ngâm gạo lâu , thì ăn mới đấy đủ chất dinh dưỡng của chất trong gạo lức .. Vả lại , đâu có chi tốn công đâu Cô  ...Tối trước khi đi ngủ , cô vo gạo, đong nước  ( em nấu 1 phần gạo 2 phần 1/2 nước) , nâm gạo, đi khò , sáng dậy đi làm , tối về cho hết vào nấu cơm điện , bấm nút  ...voila ...Cô có những chén cơm gạo lức  ..thơm ngon ....mềm dẽo

Ăn cơm gạo lức , công phu ở chổ là , Cô phải nhai lâu mà thôi ...Em ăn được 1 tuần, thấy ngon lắm Cô a ...

và nếu ăn đúng cách , là cô phải ăn với mè đen rang , đâm nhuyễn với muối .... Ông xã em thì ăn với thức  ăn như thường lệ , còn em thì ăn với muối mè ...Em sẽ ăn xen kẻ  gạo lức đỏ, cơm gạo lức với  đủ thứ đậu , vì em ăn chay đó Cô .

Tuần này con trai em về, nhờ được nhiều chuyện lắm Cô ơi , nên em sướng , về nhà đã có cơm sẵn.  Đã vậy , con trai còn chở Mẹ xuống Phila châm cưu nửa đó Cô ...Ông Xã em không lái xe , nên phải nhờ con chở xuống Phila, vì em không dám lái xe xuống đó . 
Cả tuần nay , con trai ăn chay với Bố Mẹ luôn ..
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #91 - 08. Mar 2012 , 06:25

Vu Ngoc Mai wrote on 07. Mar 2012 , 11:26:
Tv thương,
Con gái em học xa khi về với mẹ tha hồ mà nhõng nhẽo nhỉ.  Cô chỉ được diễm phúc làm mẹ một cô con gái nuôi thôi, nên khi nào gặp cũng cứ tíu tít nói cười không dứt. 
Cọp con sắp có em, ai cũng doạ sẽ bị cô cho ra rìa, nhưng trái tim có nhiều ngăn mà, ngăn của Cọp vẫn phải là to nhất cô mới chịu cơ đó Tv ạ.
Hẹn em thư sau nghe.
Cô Ngọc Mai 

Cô Ngọc Mai thương,
Nghe Cô nói trái tim có nhiều ngăn làm em nhớ đến 16 năm về trước....Khi em mang thai con trai út của em, em cứ sợ là em không còn đủ tình thương cho con, vì em thương cháu đầu quá đi mất.  Bao nhiêu tình thương và lo lắng đổ dồn cho con đầu lòng, em cứ sợ mình không công bằng với đứa sau....
Em đem mối lo lắng ra hỏi bà chị chồng thì bà chị cười quá xá.  Chị nói ông trời sinh hay lắm, sinh mình ra với trái tim có nhiều ngăn, rồi em sẽ thấy, tự dưng mình sẽ thương mỗi đứa con đồng đều như thưòng..... Và quả thật như vậy....
Bây giờ thì con trai đầu lâu lâu lại nói hình như mẹ không công bằng, vì mẹ dễ với em hơn, làm em phải phán xét lại xem em có như vậy không? Smiley
Thế là Cô sắp có cháu đích tôn thật quý, vì em người ta nó "Trai Nhâm Gái Quý".  Cháu Cô lại là Nhâm Thìn nữa, con rồng này sẽ ăn đứt mọi "Nhâm" chăng?  Dầu sao đi nữa thì Cọp của Cô cũng may quá, được một ngăn to nhất trong "Trái Tim Của Bà" Nội Ngọc Mai (Em còn nhớ bài dịch này đó, thưa Cô)
Em thương chúc Cô một ngày thật vui,
Em HMN
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #92 - 08. Mar 2012 , 10:16

Tuyet Lan wrote on 07. Mar 2012 , 20:44:
Cô thương kính

Ngâm gạo lâu , thì ăn mới đấy đủ chất dinh dưỡng của chất trong gạo lức .. Vả lại , đâu có chi tốn công đâu Cô  ...Tối trước khi đi ngủ , cô vo gạo, đong nước  ( em nấu 1 phần gạo 2 phần 1/2 nước) , nâm gạo, đi khò , sáng dậy đi làm , tối về cho hết vào nấu cơm điện , bấm nút  ...voila ...Cô có những chén cơm gạo lức  ..thơm ngon ....mềm dẽo

Ăn cơm gạo lức , công phu ở chổ là , Cô phải nhai lâu mà thôi ...Em ăn được 1 tuần, thấy ngon lắm Cô a ...

và nếu ăn đúng cách , là cô phải ăn với mè đen rang , đâm nhuyễn với muối .... Ông xã em thì ăn với thức  ăn như thường lệ , còn em thì ăn với muối mè ...Em sẽ ăn xen kẻ  gạo lức đỏ, cơm gạo lức với  đủ thứ đậu , vì em ăn chay đó Cô .

Tuần này con trai em về, nhờ được nhiều chuyện lắm Cô ơi , nên em sướng , về nhà đã có cơm sẵn.  Đã vậy , con trai còn chở Mẹ xuống Phila châm cưu nửa đó Cô ...Ông Xã em không lái xe , nên phải nhờ con chở xuống Phila, vì em không dám lái xe xuống đó . 
Cả tuần nay , con trai ăn chay với Bố Mẹ luôn ..

TL thương,
Thế thì cô lại...đổi lập trường, chuyển sang ngâm lâu cho tốt .  Chà được con trai cưng quá há, lại chở Mẹ đi Phila nữa .  Bây giờ mình già rồi, có nhõng nhẽo thêm với con nữa cũng không đến nỗi bị quê.  Cô đọc những lá thư ngắn của mấy người già Mỹ, chỉ mong con mình coi mình ...như con nó, thấy mà tội quá, chẳng qua vì thèm tình thương và sự săn sóc, mà người già trở lại trạng thái trẻ thơ, dễ khóc, dễ cười quá cơ em nhỉ.
Cô chúc em luôn an vui .
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #93 - 08. Mar 2012 , 10:48

Vu Ngoc Mai wrote on 07. Mar 2012 , 11:26:
Tv thương,
Con gái em học xa khi về với mẹ tha hồ mà nhõng nhẽo nhỉ.  Cô chỉ được diễm phúc làm mẹ một cô con gái nuôi thôi, nên khi nào gặp cũng cứ tíu tít nói cười không dứt. 
Cọp con sắp có em, ai cũng doạ sẽ bị cô cho ra rìa, nhưng trái tim có nhiều ngăn mà, ngăn của Cọp vẫn phải là to nhất cô mới chịu cơ đó Tv ạ.
Hẹn em thư sau nghe.
Cô Ngọc Mai 

Cô thân kính ,
Cọp con có nhiều diễm phúc quá. Tháng 5 tới đây , cô sẽ thêm 1 cháu nội gái xinh xắn , và em tin là năm Thìn , gái trai cũng tốt cả.
Chúc mừng gd bà nội Mai , và hy vọng mọi sự an lành và như ý đến với chúng ta.

Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #94 - 08. Mar 2012 , 11:28

Hoạ Mi Nâu wrote on 08. Mar 2012 , 06:25:
Cô Ngọc Mai thương,
Nghe Cô nói trái tim có nhiều ngăn làm em nhớ đến 16 năm về trước....Khi em mang thai con trai út của em, em cứ sợ là em không còn đủ tình thương cho con, vì em thương cháu đầu quá đi mất.  Bao nhiêu tình thương và lo lắng đổ dồn cho con đầu lòng, em cứ sợ mình không công bằng với đứa sau....
Em đem mối lo lắng ra hỏi bà chị chồng thì bà chị cười quá xá.  Chị nói ông trời sinh hay lắm, sinh mình ra với trái tim có nhiều ngăn, rồi em sẽ thấy, tự dưng mình sẽ thương mỗi đứa con đồng đều như thưòng..... Và quả thật như vậy....
Bây giờ thì con trai đầu lâu lâu lại nói hình như mẹ không công bằng, vì mẹ dễ với em hơn, làm em phải phán xét lại xem em có như vậy không? Smiley
Thế là Cô sắp có cháu đích tôn thật quý, vì em người ta nó "Trai Nhâm Gái Quý".  Cháu Cô lại là Nhâm Thìn nữa, con rồng này sẽ ăn đứt mọi "Nhâm" chăng?  Dầu sao đi nữa thì Cọp của Cô cũng may quá, được một ngăn to nhất trong "Trái Tim Của Bà" Nội Ngọc Mai (Em còn nhớ bài dịch này đó, thưa Cô)
Em thương chúc Cô một ngày thật vui,
Em HMN

HMN, con lật đật thương của cô ơi,
Em nhớ dai quá nhỉ, nhớ cả tên bài thơ dịch, giỏi thật.
Nói đến tình cảm thì dù công bình đến đâu chăng nữa, các con mình nó vẫn khiếu nại như thường .  Cô thì nghĩ rằng, công bình chỉ là nguyên tắc, còn đứa nào hiếu hạnh hơn va bị nhiều thiệt thòi hơn thì cũng có thể được cưng đặc biệt hơn tí xíu.  Vì tình cảm nhiều khi không chịu sự độc tài của lý trí đâu em!  Nhưng mà cô kỵ nhất là con yêu con ghét, vì như vậy thì quá bất công rồi, vì con nào mình cũng có trách nhiệm nuôi dạy cả mà em nhỉ.
Cô cũng muốn coi thử con rồng nước này có tưới cho cha mẹ đều mạng mộc của nó không đây HMN à.
Chúc con Lật Đật của cô luôn an vui.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #95 - 08. Mar 2012 , 21:03

Chị Mai ơi,

Em đang có ý chờ bài thơ nào chị cho sang Quán Thơ để các em...mắc dịch mà chưa thấy.  Em rụt rè vào đây..nhắc chị đa. Nhân thể mời chị vào mục Hoa Thủy Tiên xem một slide show gom những hoa thủy tiên cũ mới trong mấy năm lại để kỷ niêm. Khoe với chị là Slide show này đo con gái nuôi của em làm đó chị. Con nhỏ đễ thương lắm kia, mong có dịp giới thiệu cháu với các chị và các em.

File hơi lớn, chị chịu khó download và chờ nhé.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #96 - 08. Mar 2012 , 23:01

thule wrote on 08. Mar 2012 , 21:03:
Chị Mai ơi,

Em đang có ý chờ bài thơ nào chị cho sang Quán Thơ để các em...mắc dịch mà chưa thấy.  Em rụt rè vào đây..nhắc chị đa. Nhân thể mời chị vào mục Hoa Thủy Tiên xem một slide show gom những hoa thủy tiên cũ mới trong mấy năm lại để kỷ niêm. Khoe với chị là Slide show này đo con gái nuôi của em làm đó chị. Con nhỏ đễ thương lắm kia, mong có dịp giới thiệu cháu với các chị và các em.

File hơi lớn, chị chịu khó download và chờ nhé.

Thu ơi,
Đã thấy cô nó nhắc nhở bài thơ của tháng tới trong quán thơ rồi.  Mình đang tìm đây, mà chắc có thể thấy vài bài (lại lạc quan tếu rồi).  Đang học hát dữ quá nên hơi chậm, tuần này cũng mới đi yểm trợ Ban Văn nghệ về, mình có mua thức ăn nhẹ cho các em, lại cùng hát hò vui  đáo để cơ Thu ạ.  Thành ca sĩ đến nơi rồi đó.
Sẽ vào xem thủy tiên nhé .
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #97 - 08. Mar 2012 , 23:09

tuy-van wrote on 08. Mar 2012 , 10:48:
Cô thân kính ,
Cọp con có nhiều diễm phúc quá. Tháng 5 tới đây , cô sẽ thêm 1 cháu nội gái xinh xắn , và em tin là năm Thìn , gái trai cũng tốt cả.
Chúc mừng gd bà nội Mai , và hy vọng mọi sự an lành và như ý đến với chúng ta.

Em Tv

Tv thân,
Kỳ này em đoán lộn rồi, cô có cháu nội trai cơ đấy, và vì là trai đầu tiên nên sẽ trở thành cháu đích tôn của cô cơ đó. Bố nó nhâm Tý, nay có Nhâm Thìn nên mừng ra mặt em ạ.  Trong khi đó thì cô cứ tuyên bố cháu trai hay gái cũng được, mà sao sắp có cháu trai cũng hồi hộp ghê nơi đó, hì hì ...
Sửa soạn đi chơi cuối tuần nghe em.  Cô thì shows kín cả cuối tuần này rồi, mệt quá hà ...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #98 - 10. Mar 2012 , 09:46

Vu Ngoc Mai wrote on 08. Mar 2012 , 23:09:
Tv thân,
Kỳ này em đoán lộn rồi, cô có cháu nội trai cơ đấy, và vì là trai đầu tiên nên sẽ trở thành cháu đích tôn của cô cơ đó. Bố nó nhâm Tý, nay có Nhâm Thìn nên mừng ra mặt em ạ.  Trong khi đó thì cô cứ tuyên bố cháu trai hay gái cũng được, mà sao sắp có cháu trai cũng hồi hộp ghê nơi đó, hì hì ...
Sửa soạn đi chơi cuối tuần nghe em.  Cô thì shows kín cả cuối tuần này rồi, mệt quá hà ...
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,
Mừng quá ,  cô sắp có cháu nội đích tôn như trường hợp của em lúc trước. Chia vui vớ ba nội Mai va gd cọp con.
Thương chúc cô cuối tuần  đi thăm bà Tám và Lvd như ý. Chạy shows dài dài như cô và em , tuy mệt , mà vui đó cô.
Em Tv
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #99 - 11. Mar 2012 , 06:21

tuy-van wrote on 10. Mar 2012 , 09:46:
Cô thương ,
Mừng quá ,  cô sắp có cháu nội đích tôn như trường hợp của em lúc trước. Chia vui vớ ba nội Mai va gd cọp con.
Thương chúc cô cuối tuần  đi thăm bà Tám và Lvd như ý. Chạy shows dài dài như cô và em , tuy mệt , mà vui đó cô.
Em Tv

Tv thương,
Ba cô đã được các em LVD Minh Châu và Kim Phượng đón đi thăm Bà Tám, nhưng phải kể thêm hai bác tài Kiều Hạnh và OX Ken của KP nữa.  Trong xe KP còn có thêm em Lộc nữa.  Khi đến nơi thì có thêm con gái nuôi của Cô Vân, LVD Kim Thanh cũng đến thăm Mẹ và Bà Tám.
Bà Tám được các con săn sóc rất kỹ, nằm trong một căn phòng thoáng mát, tuy không còn tỉnh táo lắm, nhưng vẫn còn nắm được bàn tay rất chặt để bày tỏ tình cảm của mình.
Con gái của Bà, LVD Thuỷ và Thu Béo đã nấu ăn khoản đãi phái đoàn vào buổi trưa. 
Sau đó thì tất cả đã qua nhà Thu Béo thăm cháu ngoại của em, Cu Xịn rất chi là xịn Tv à.
Em vào LVDAlumni xem hình nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #100 - 11. Mar 2012 , 12:00

Vu Ngoc Mai wrote on 11. Mar 2012 , 06:21:
Tv thương,
Ba cô đã được các em LVD Minh Châu và Kim Phượng đón đi thăm Bà Tám, nhưng phải kể thêm hai bác tài Kiều Hạnh và OX Ken của KP nữa.  Trong xe KP còn có thêm em Lộc nữa.  Khi đến nơi thì có thêm con gái nuôi của Cô Vân, LVD Kim Thanh cũng đến thăm Mẹ và Bà Tám.
Bà Tám được các con săn sóc rất kỹ, nằm trong một căn phòng thoáng mát, tuy không còn tỉnh táo lắm, nhưng vẫn còn nắm được bàn tay rất chặt để bày tỏ tình cảm của mình.
Con gái của Bà, LVD Thuỷ và Thu Béo đã nấu ăn khoản đãi phái đoàn vào buổi trưa. 
Sau đó thì tất cả đã qua nhà Thu Béo thăm cháu ngoại của em, Cu Xịn rất chi là xịn Tv à.
Em vào LVDAlumni xem hình nhé.
Cô Ngọc Mai

Cô thân kính ,
Cám ơn cô đã kể chuyện đi thăm bà Tám và bé Xịn.
Chắc bà Tám và gd ob ngoại TB , cãm động lắm.
  Chia vui với 3 cô và LVd chúng ta , em chạy qua xem hình đây ạ.
Em Tv
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #101 - 12. Mar 2012 , 09:56

tuy-van wrote on 11. Mar 2012 , 12:00:
Cô thân kính ,
Cám ơn cô đã kể chuyện đi thăm bà Tám và bé Xịn.
Chắc bà Tám và gd ob ngoại TB , cãm động lắm.
  Chia vui với 3 cô và LVd chúng ta , em chạy qua xem hình đây ạ.
Em Tv

Tv thân,
Em nói đúng, con gái Bà Tám đã khóc khi thấy tấm tình LVD đối với mẹ em.  Đúng là cuộc gặp gỡ đầy cảm động, đậm tình nghĩa thầy trò và đồng nghiệp.
Còn tất cả thì đều "mê" Cu xịn chỉ muốn ẵm bồng hoài thôi.  Đôi mắt Xịn mở to nhìn mọi người, trông rất thông minh lanh lợi đó em.
Cô Ngọc Mai
Back to top
« Last Edit: 12. Mar 2012 , 09:57 by Vu Ngoc Mai »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #102 - 12. Mar 2012 , 10:36

Vu Ngoc Mai wrote on 12. Mar 2012 , 09:56:
Tv thân,
Em nói đúng, con gái Bà Tám đã khóc khi thấy tấm tình LVD đối với mẹ em.  Đúng là cuộc gặp gỡ đầy cảm động, đậm tình nghĩa thầy trò và đồng nghiệp.
Còn tất cả thì đều "mê" Cu xịn chỉ muốn ẵm bồng hoài thôi.  Đôi mắt Xịn mở to nhìn mọi người, trông rất thông minh lanh lợi đó em.
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,
Em rất cám ơn cô đã liên lạc với em mọi ngày...hi.hi.
Em thích vào đây , vì biết tin tức thầy cô , Lvd chúng ta , ngày càng thân thương hơn.
Thấy hình bé Xịn , dễ thương quá , và 3 cô , LVD thay phiên nhau mà ẵm bồng.
Thương kính chúc cô , cả nhà ,đầu tuần lể mới , an vui , hạnh phúc bên gd và 2 chị em cọp con.
Em Tv
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #103 - 12. Mar 2012 , 16:41

Vu Ngoc Mai wrote on 07. Mar 2012 , 11:32:
Tí Cưng của Cô ơi,
Cô đã đọc bài cô Vân và cũng đã khen nức nở rồi.  Bài viết rất hồn nhiên và thành thật em ạ.  Tí bận gì hay chỉ bận lanh chanh thôi?  Dù thế nào thì cô vẫn đợi tin Tí cưng, mà nếu trốn hoài thì đi tìm em trong MVGT, thể nào cũng thấy mà. 
Cô chúc Tí cưng luôn an vui.
Thương,
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô NGoc Mai thương ,

Mấy ngày nay Tí hồi hộp và lo chuẩn bị làm Mẹ chồng nên ít có vào D Đ , mà sao sau khi  ăn Tết vô thì Tí lại bận quá xá thêm cả bận lanh chanh nữa , Cô nói đúng ghê !

Tí có xem hình ảnh các Cô và các chị đi thăm Bà Tám và cháu ngoại chị Thu , để Tí đưa vài tấm hình vào trang Kỷ Niệm Vàng cho Cô nhé .

Cô có nói sẽ viết thêm bài về mấy con cọp con để Tí đưa thêm vào trong trang Kỷ Niệm Vàng mà sao chưa thấy nên Tí nhắc ấy mà , sắp có cháu nội trai đầu tiên , thưa Cô , Cô viết bài về cháu nội trai đầu tiên đi nha Cô , chắc bà Nội hạnh phúc và sung sướng lắm ?

Cô leo lên xe Tí chở Cô đi sang MVGT xem hình Tí đi hỏi vợ cho con nhe ? Chỉ có vài tấm nằm trong máy của Tí thôi nhưng cũng muốn chia xẻ với cả nhà cho vui

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1281166011/5780#5780

xe-dua2  bikebike

Tí cưng của Cô
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #104 - 12. Mar 2012 , 20:37

tuy-van wrote on 12. Mar 2012 , 10:36:
Cô thương ,
Em rất cám ơn cô đã liên lạc với em mọi ngày...hi.hi.
Em thích vào đây , vì biết tin tức thầy cô , Lvd chúng ta , ngày càng thân thương hơn.
Thấy hình bé Xịn , dễ thương quá , và 3 cô , LVD thay phiên nhau mà ẵm bồng.
Thương kính chúc cô , cả nhà ,đầu tuần lể mới , an vui , hạnh phúc bên gd và 2 chị em cọp con.
Em Tv

Em thân,
Cô vào đây vui với các em, đọc thư và trả lời thư là đúng điệu rồi.  Miễn sao LVD lúc nào cũng ríu rít như chim gọi đàn thì vào chỗ nào cũng vui cả phải không em? 
À cô vô ý quá, hôm nay mới nhận được lời nhắn của em thì cũng đã đi dự Hội trên SJ rồi.  Đừng buồn cô nhé Tv.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 5 6 7 8 9 ... 53
Send Topic In ra