Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Nối Tiếp Vần Thơ II (2015)  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 13 14 15 16 17 ... 34
Send Topic In ra
Nối Tiếp Vần Thơ II (2015) (Read 30856 times)
Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Re: Nối Tiếp Vần Thơ II (2015)
Reply #210 - 30. Sep 2015 , 19:47

BichDinh wrote on 28. Sep 2015 , 21:20:
Kính thăm cô Ngọc Mai ạ,

Em đang cúi đầu xin lỗi vì Cô sẽ bớt thương em hư. Em xin ghé thăm Cô và chúc Cô lúc nào cũng vui và cũng khoẻ như tháng 7 em vừa gặp Cô.
Thương kính,
Bích Định
moclan

Bích Định thương,

Ồ lạ quá, Cô đang trả lời em thì vì xúc động khi nói đến buổi hẹn bất thành hôm tháng 7 vừa qua với Anh Tài của thầy trò mình mà thư biến mất. 
Bích Đinh ơi, cô hiểu em lúc nào cũng hết lòng với thầy cô và bạn bè nên có bao giờ "bớt thương" em đâu.  Bên ấy hôm tiễn biệt Anh Tài chắc cũng có 1 số LVD phải không em?  Bao giờ có hình thì các em nhớ post vào Diễn Đàn cho cả nhà xem em nhé.
Cô chúc em luôn manh giỏi.

Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #211 - 30. Sep 2015 , 19:58

thule wrote on 29. Sep 2015 , 20:04:
Cuối tuần trước em vừa đọc đoạn thơ DHT3 trong NTVT của chị, ngờ đâu lại là đoạn thơ cuối của Tài.  Đời người sao vô thường thế?  Thật là buồn !

Cô Thu thân quý,

Đúng là rất buồn và quá bất ngờ khi hay tin Tài đã mất.  Yêu thơ và làm thơ dễ dàng như Tài thì thật là quý hiếm Thu nhỉ. 
Vì đời vô thường như thế nên chúng mình phải bắt chước nhà thơ quá cố mà "yêu đời và yêu người" phải không Bà Nội Thu?
Chúc Thu thân tâm an lạc.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #212 - 07. Oct 2015 , 17:16

TẠ ƠN

Thượng Đế thương ban dựng đất trời
Chăm lo con cái khắp muôn nơi
Ngô khoai trên rẫy mua thu hoạch
Lúa gạo dưới đồng vụ nghỉ ngơi
Áo mặc giầy mang không thể thiếu
Cơm no chăn ấm đến dư lời
Chim rừng cá biển luôn đầy đủ
Mừng lễ Tạ ơn nhắc nhớ đời 

Kahat
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #213 - 11. Oct 2015 , 07:53

Lethikinhhoang wrote on 07. Oct 2015 , 17:16:
TẠ ƠN

Thượng Đế thương ban dựng đất trời
Chăm lo con cái khắp muôn nơi
Ngô khoai trên rẫy mua thu hoạch
Lúa gạo dưới đồng vụ nghỉ ngơi
Áo mặc giầy mang không thể thiếu
Cơm no chăn ấm đến dư lời
Chim rừng cá biển luôn đầy đủ
Mừng lễ Tạ ơn nhắc nhớ đời 

Kahat

Kahat thân quí,
Bài thất ngôn này đầy đủ ý tình hay quá, cô đề nghị em để dành cho phần kết của bài.
Và bây giờ chúng ta cứ tiếp tục làm thơ cho lòng biết ơn, chắc vẫn còn nhiều lắm, xin mời cả nhà vào thăm quán thơ.
Cô Ngọc Mai

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #214 - 11. Oct 2015 , 10:04

Vu Ngoc Mai wrote on 30. Sep 2015 , 19:58:
Cô Thu thân quý,

Đúng là rất buồn và quá bất ngờ khi hay tin Tài đã mất.  Yêu thơ và làm thơ dễ dàng như Tài thì thật là quý hiếm Thu nhỉ. 
Vì đời vô thường như thế nên chúng mình phải bắt chước nhà thơ quá cố mà "yêu đời và yêu người" phải không Bà Nội Thu?
Chúc Thu thân tâm an lạc.
Ngọc Mai

CÔ MAI thân kính ,

Vâng , cuộc đời thật phù du , anh TT làm gương sáng cho cả nhà , " yêu đời và yêu người " mọi ngày.
Anh ra đi cùng Mẹ dấu yêu , em mừng vì 2 Má con được hạnh phúc bên nhau mãi mãi nơi chốn Thiên Đàng , nhưng buồn vì hông có ai ra vào sân trường làm thơ để tặng chúng ta nửa đâu  ? Em vô cùng thương tiếc anh TT...hu.hu...

Cô Thu , Thầy Đạt và con gái út QT đang tung tăng bên Canada , nơi mà có lá bay bay với bao nhiêu màu sắc , hơn cả tuyệt vời.( tên Thu , mà đến CANADA vào mùa Thu , thì hông còn gì bằng )
Mạ Vân đứng ngồi không yên , lo lắng cho thầy Khang.
Bây giờ chỉ có vườn thơ của cô , làm sân trường không vắng lặng.Hình anh hôm cô MAI và LVD đến bịnh viện thăm thầy Khang , thật cảm động.
Em cám ơn cô , chị KH và tất cả các thi sỉ đã chia xẻ cùng cả nhà , những món quà tinh thần , thân quý.

...

Cuối tuần tha hồ chạy shows như ý , cô nhé.
  Cho 3 BC AB mi mi 3 cháu nội cưng của BN Mai.hi.hi.

3 BC AB
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #215 - 11. Oct 2015 , 23:27

tuy-van wrote on 11. Oct 2015 , 10:04:
CÔ MAI thân kính ,

Vâng , cuộc đời thật phù du , anh TT làm gương sáng cho cả nhà , " yêu đời và yêu người " mọi ngày.
Anh ra đi cùng Mẹ dấu yêu , em mừng vì 2 Má con được hạnh phúc bên nhau mãi mãi nơi chốn Thiên Đàng , nhưng buồn vì hông có ai ra vào sân trường làm thơ để tặng chúng ta nửa đâu  ? Em vô cùng thương tiếc anh TT...hu.hu...

Cô Thu , Thầy Đạt và con gái út QT đang tung tăng bên Canada , nơi mà có lá bay bay với bao nhiêu màu sắc , hơn cả tuyệt vời.( tên Thu , mà đến CANADA vào mùa Thu , thì hông còn gì bằng )
Mạ Vân đứng ngồi không yên , lo lắng cho thầy Khang.
Bây giờ chỉ có vườn thơ của cô , làm sân trường không vắng lặng.Hình anh hôm cô MAI và LVD đến bịnh viện thăm thầy Khang , thật cảm động.
Em cám ơn cô , chị KH và tất cả các thi sỉ đã chia xẻ cùng cả nhà , những món quà tinh thần , thân quý.

...

Cuối tuần tha hồ chạy shows như ý , cô nhé.
  Cho 3 BC AB mi mi 3 cháu nội cưng của BN Mai.hi.hi.

3 BC AB

TV thương ơi,
Hôm nay con chim xanh của cô vào đưa tin Thầy Cô Đạt Thu và con gái Quỳnh Thư đang xem lá Thu đẹp tuyệt vời bên Canada .  Cám ơn em nhé .  Thu bên CN là nơi cô vẫn muốn ghé từ lâu, mặc dầu đã nhiều lần đến CN, nhưng bây giờ Anh Chị Cả của cô đều đã mất nên cô it dịp qua bên đó hơn em ạ.
Cám ơn em đã thưởng thức bài thơ tạ ơn.  TV đa cảm như thế, nên vào đây nối thơ với cả nhà.  Lúc nào cũng đã sẵn có Kahat và cô ở đây để tiếp đón TV đó.
Hôm nay thì nhà thơ Đỗ Hữu Tài đã ở bên Mẹ hiền, để lại bao thương nhớ cho người LVD và các quán thơ diễn đàn.  Thôi Tài Tui hãy bay về cõi Thiên đàng em nhé.
Mây Say ơi, cô có đọc danh sách các em giúp đỡ gia đình Tài mới thấy được tấm lòng LVD thật là đẹp quá.
Cũng cho cô mi mi AB mươi chiếc với MS nhé.
Chúc em vui nhiều trong tuần lễ mới.
Thân thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top
« Last Edit: 11. Oct 2015 , 23:28 by Vu Ngoc Mai »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #216 - 12. Oct 2015 , 10:44

Vu Ngoc Mai wrote on 11. Oct 2015 , 23:27:
TV thương ơi,
Hôm nay con chim xanh của cô vào đưa tin Thầy Cô Đạt Thu và con gái Quỳnh Thư đang xem lá Thu đẹp tuyệt vời bên Canada .  Cám ơn em nhé .  Thu bên CN là nơi cô vẫn muốn ghé từ lâu, mặc dầu đã nhiều lần đến CN, nhưng bây giờ Anh Chị Cả của cô đều đã mất nên cô it dịp qua bên đó hơn em ạ.
Cám ơn em đã thưởng thức bài thơ tạ ơn.  TV đa cảm như thế, nên vào đây nối thơ với cả nhà.  Lúc nào cũng đã sẵn có Kahat và cô ở đây để tiếp đón TV đó.
Hôm nay thì nhà thơ Đỗ Hữu Tài đã ở bên Mẹ hiền, để lại bao thương nhớ cho người LVD và các quán thơ diễn đàn.  Thôi Tài Tui hãy bay về cõi Thiên đàng em nhé.
Mây Say ơi, cô có đọc danh sách các em giúp đỡ gia đình Tài mới thấy được tấm lòng LVD thật là đẹp quá.
Cũng cho cô mi mi AB mươi chiếc với MS nhé.
Chúc em vui nhiều trong tuần lễ mới.
Thân thương,
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,

Sao em có nhiều tên đến thế , bây giờ là con chim xanh mang tin đến cô nửa à ?
  Vâng , mùa Thu ở Canada hơn cả tuyệt vời.
  Vào năm 2010 , nhân dịp em đến NY thăm con gái , cháu mua tặng Mẹ 1 chuyến đi thăm East Coast , một kỷ niệm không bao giờ quên. Sau hơn 1 tuần , tour của em dừng lại Montreal  , nơi mà bạn thân của em trai em học Trường Nguyễn Trường Tộ. Lúc bé hay  hay đến nhà em mọi ngày , đang làm chủ  nhiều nhà hàng Nhật , nên cả gia đình rất thương và mời em ở lại 1 tuần.Mỗi ngày thăm viếng 1 nơi , lá mùa Thu đầy màu sắc khác nhau , như màu cam, màu nâu , màu vàng....ước gì lúc đó , em biết làm thơ con cóc , chắc đủ 7 ngày , 7 bài thơ về mùa Thu. Và được tung tăng cùng quý thầy cô và D Đ LVD , không còn gì bằng.

...

...

...

Anh TT bây giờ  hạnh phúc cùng  Mẹ hiền dấu yêu bên kia thế giới. Nhưng chúng ta không bao giờ quên những món quà tinh thần của anh TT , và mãi mãi trong tâm hồn chúng ta.
  Mùa Thu trên Đỉnh Túy Vân năm nay buồn nhất , vì hông còn ai tặng thơ cho Tvms...hu.hu.'

" Mùa Thu lá bay anh đã đi rồi  "

Em cám ơn cô và chị KH đã ra vào cho vườn thơ của cô thêm tươi sắc. Bây giờ em chưa " xuất khẩu thành thơ con cóc " , khi khác cô nhé .

...

Thân kính chúc cô và cả nhà trọn mùa Thu , nhiều niềm vui trọn vẹn
  2 cháu AB vòng tay cám ơn Bà Mai đã tặng những nụ hôn yêu.

Em TVms

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #217 - 12. Oct 2015 , 11:38

tuy-van wrote on 12. Oct 2015 , 10:44:
  Cô thương ,

Sao em có nhiều tên đến thế , bây giờ là con chim xanh mang tin đến cô nửa à ?
  Vâng , mùa Thu ở Canada hơn cả tuyệt vời.
  Vào năm 2010 , nhân dịp em đến NY thăm con gái , cháu mua tặng Mẹ 1 chuyến đi thăm East Coast , một kỷ niệm không bao giờ quên. Sau hơn 1 tuần , tour của em dừng lại Montreal  , nơi mà bạn thân của em trai em học Trường Nguyễn Trường Tộ. Lúc bé hay  hay đến nhà em mọi ngày , đang làm chủ  nhiều nhà hàng Nhật , nên cả gia đình rất thương và mời em ở lại 1 tuần.Mỗi ngày thăm viếng 1 nơi , lá mùa Thu đầy màu sắc khác nhau , như màu cam, màu nâu , màu vàng....ước gì lúc đó , em biết làm thơ con cóc , chắc đủ 7 ngày , 7 bài thơ về mùa Thu. Và được tung tăng cùng quý thầy cô và D Đ LVD , không còn gì bằng.

...

...

...

Anh TT bây giờ  hạnh phúc cùng  Mẹ hiền dấu yêu bên kia thế giới. Nhưng chúng ta không bao giờ quên những món quà tinh thần của anh TT , và mãi mãi trong tâm hồn chúng ta.
  Mùa Thu trên Đỉnh Túy Vân năm nay buồn nhất , vì hông còn ai tặng thơ cho Tvms...hu.hu.'

" Mùa Thu lá bay anh đã đi rồi  "

Em cám ơn cô và chị KH đã ra vào cho vườn thơ của cô thêm tươi sắc. Bây giờ em chưa " xuất khẩu thành thơ con cóc " , khi khác cô nhé .

...

Thân kính chúc cô và cả nhà trọn mùa Thu , nhiều niềm vui trọn vẹn
  2 cháu AB vòng tay cám ơn Bà Mai đã tặng những nụ hôn yêu.

Em TVms

Tv thương,
Người đặc biệt thì phải có nhiều tên chớ em.  Nghe em kể chuyện đi đó đây mà bắt ham.  Phần cô thì từ khá lâu đã hết hứng đi du lịch 1 mình rồi nên không còn chủ động như trước nữa.
Rất may bây giờ chơi với cái ipad và computer cũng đủ hết ngày rồi.  Và còn bao nhiêu là việc hội này hội nọ nữa, tha hồ mà chạy suốt tuần.
Có điều bây giờ cô lái xe chậm hơn trứơc nên hay bị thiên hạ bóp kèn mắng um sùm, cũng tủi thân lắm cơ em ạ.  Nhưng thôi, cứ Mckeno, giữ lấy chữ thọ là hơn phải không em?
Tv nhớ gửi cho cô vài tấm hình 3 bà cháu nhé.
Cô chúc em an vui và mạnh giỏi.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #218 - 13. Oct 2015 , 07:09

Vu Ngoc Mai wrote on 11. Oct 2015 , 07:53:
Kahat thân quí,
Bài thất ngôn này đầy đủ ý tình hay quá, cô đề nghị em để dành cho phần kết của bài.
Và bây giờ chúng ta cứ tiếp tục làm thơ cho lòng biết ơn, chắc vẫn còn nhiều lắm, xin mời cả nhà vào thăm quán thơ.
Cô Ngọc Mai

Cô kính !

Vâng em sẽ theo lời cô chỉ dẫn , và mong rằng chúng ta vẫn có thể tiếp tục trong đề tài Tạ Ơn Người Tạ Ơn Đời....Quả thật khi anh Thành Tài mất đã làm mọi người cháng váng ngất ngư...Mọi việc hầu như tất cả ngưng lại....Nhưng Cô Nhỉ Trái đất vẫn quay và chúng ta vẫn phải tiếp tục sống mùa thu vẫn tới cùng Lễ Tạ Ơn đưa mùa đông về
Em kính chúc cô luôn an vui hạnh phúc cùng tất cả mọi người trong VTNT được sớm ngôi ngoai và trở lại sinh hoạt bình thường

Kahat
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #219 - 13. Oct 2015 , 22:45

Vu Ngoc Mai wrote on 12. Oct 2015 , 11:38:
Tv thương,
Người đặc biệt thì phải có nhiều tên chớ em.  Nghe em kể chuyện đi đó đây mà bắt ham.  Phần cô thì từ khá lâu đã hết hứng đi du lịch 1 mình rồi nên không còn chủ động như trước nữa.
Rất may bây giờ chơi với cái ipad và computer cũng đủ hết ngày rồi.  Và còn bao nhiêu là việc hội này hội nọ nữa, tha hồ mà chạy suốt tuần.
Có điều bây giờ cô lái xe chậm hơn trứơc nên hay bị thiên hạ bóp kèn mắng um sùm, cũng tủi thân lắm cơ em ạ.  Nhưng thôi, cứ Mckeno, giữ lấy chữ thọ là hơn phải không em?
Tv nhớ gửi cho cô vài tấm hình 3 bà cháu nhé.
Cô chúc em an vui và mạnh giỏi.
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,

Lúc các con của em còn bé , mỗi năm đi du lịch 2 lần vào mùa Hè và Mùa Xuân...nên bây giờ chắc em bị...quen chân mà vẫn yêu đi đó đây cho đời thêm tươi.
  Sức khoẻ là trọng , em đôi  khi cũng bị y hệt trường hợp như cô , vì người chạy xe đàng sau , đàng trước , 2 bên...bóp kèn lia lịa....mackeno nha cô...hi.hi..

Em chẳng có gì đặc biệt cả , chỉ biết mình như những áng mây , đôi lúc màu hồng tươi vui , hay màu xanh hy vọng , và  màu xám buồn....vì đời , vì mất đi 1 trong những người thân quen....trân quý như anh TT.

Cám ơn cô , chị KH......đã ra vào " dịch thật " và chuẩn bị cho Mùa Lể TẠ ƠN sắp đến.

...

Ngủ ngon và giử gìn sức khoẻ để tiếp tục chạy shows , cô nhé.

Em TvMs
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #220 - 14. Oct 2015 , 19:40

Lethikinhhoang wrote on 13. Oct 2015 , 07:09:
Cô kính !

Vâng em sẽ theo lời cô chỉ dẫn , và mong rằng chúng ta vẫn có thể tiếp tục trong đề tài Tạ Ơn Người Tạ Ơn Đời....Quả thật khi anh Thành Tài mất đã làm mọi người cháng váng ngất ngư...Mọi việc hầu như tất cả ngưng lại....Nhưng Cô Nhỉ Trái đất vẫn quay và chúng ta vẫn phải tiếp tục sống mùa thu vẫn tới cùng Lễ Tạ Ơn đưa mùa đông về
Em kính chúc cô luôn an vui hạnh phúc cùng tất cả mọi người trong VTNT được sớm ngôi ngoai và trở lại sinh hoạt bình thường

Kahat

Kahat thân ơi,
Cô sẽ nghe lời em mà sống vui trở lại, cùng nối thơ (thẩn) với đời sau một thời gian tiếng thơ đi vắng.  Cô cứ vào đọc hết đoạn thơ cuối cùng  của Tài Tui lại ngậm ngùi với những câu tiễn biệt của Kahat.  Quán thơ vẫn vắng lặng từ ngày Đỗ Hữu Tài bỏ dở cuộc vui.  Buồn thật buồn!
Cám ơn Kahat lúc nào cũng nghĩ đến các cô.

Cô Ngọc Mai

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #221 - 14. Oct 2015 , 21:16

tuy-van wrote on 13. Oct 2015 , 22:45:
  Cô thương ,

Lúc các con của em còn bé , mỗi năm đi du lịch 2 lần vào mùa Hè và Mùa Xuân...nên bây giờ chắc em bị...quen chân mà vẫn yêu đi đó đây cho đời thêm tươi.
  Sức khoẻ là trọng , em đôi  khi cũng bị y hệt trường hợp như cô , vì người chạy xe đàng sau , đàng trước , 2 bên...bóp kèn lia lịa....mackeno nha cô...hi.hi..

Em chẳng có gì đặc biệt cả , chỉ biết mình như những áng mây , đôi lúc màu hồng tươi vui , hay màu xanh hy vọng , và  màu xám buồn....vì đời , vì mất đi 1 trong những người thân quen....trân quý như anh TT.

Cám ơn cô , chị KH......đã ra vào " dịch thật " và chuẩn bị cho Mùa Lể TẠ ƠN sắp đến.

...

Ngủ ngon và giử gìn sức khoẻ để tiếp tục chạy shows , cô nhé.

Em TvMs

Mây Say ơi,
Tại em không muốn tự khen thôi, chớ đối với Diễn Đàn LVD, em đặc biệt có mắt khắp nơi, ai ai cũng thương mến đó.  Rồi Song Vân, rồi đặc biệt thưởng thức thơ ĐHT, thương người thơ như tình thủ túc, đối với Thầy Cô thì nghĩa tình trọn vẹn, e rằng kể hoài kể mãi cũng chưa hết...chiệng đâu em ơi.
Từ nay  nếu cô đặt tên cho em thì khỏi cắt nghĩa nữa nhẻ.
Thuơng
Cô Ngọc Mai

Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #222 - 14. Oct 2015 , 22:33

...

Kahat 1:        Nợ gì trả mãi cũng xong
              Ơn người cố trả vẫn không đáp đền
                     Nhờ Cha nhờ Mẹ mới nên
              Của chồng công vợ cơ duyên nợ tình
                      Ơn người thấy đấy phân minh
              Ơn đời lắm lúc thật tình dễ quên

VNMai 1           Nhớ ai từ thuở mới quen,
              Xe tơ kết tóc nên duyên vợ chồng
                       Chân trời góc biển long đong
              Giàu sang, đói khổ một lòng có nhau,
                       Trăm năm tình nghĩa khắc sâu
              Ơn người tri kỷ ban đầu chưa phai.

Kahat 2:            Bạc đầu nào dễ quên ai   
              Ngàn năm một thoáng đường dài thăng hoa      

NTVân 1 :        Tạ ơn trời đã cho ta
              Ở trong cuộc thế ta bà nhiễu nhương
                      Vẫn hay đời sống vô thường
              Cứ mong đi hết con đường khổ tu
                      Cuộc đời như lá mùa thu
              Gió lay lá rụng , nhưng thu vẫn về
                      Biết bao tâm sự não nề
              Vẫn mong đừng để ê chề tấm thân !

ĐHT  1:           Cuộc đời như thể phù vân
              Công cha , nghĩa mẹ như trăng đêm rằm
                       Nuôi con một kiếp âm thầm
              Dạy con trong lúc thăng trầm lớn lên
                       Dù cho sung sướng , bấp bênh
              Bên đời con vẫn cạnh bên dặn dò
                       Nhưng nay bến vắng con đò
              Lòng con hụt hẫng tơ vò rối ren
                       Đời chưa bỏ cuộc bon chen
              Tình còn ray rứt như men rượu nồng
                       Tạ ơn cha , mẹ ẵm bồng
              Tạ ơn sữa mẹ trong vòng ơn cha

ThuLê 1 :         Cảm ơn đời đã cho ta
              Buồn vui cuộc sống, mặn mà tình thân.
                       Tạ ơn đời có mùa xuân
              Hạ qua thu tới đông gần mái hiên
                       Bốn mùa thoảng khắc hoa niên
              Đếm ngón tay đã xa miền ấu thơ
                       Ngồi đây với chuỗi ngày già
              Đong đầy kỷ niệm yêu ta yêu người

VNMai 2 :         Cám ơn cháu đã ra đời
              Dấu yêu thỏ thẻ đôi lời ngây ngô
                       Nét cười rạng rỡ trẻ thơ,
              Vỗ về, nâng giấc cho bà nhớ mong
                       Sáng chiều ấp ủ ẵm bồng
              Thương đàn cháu nhỏ, tạ lòng con ngoan.

Kahat 3 :         Trời thương cho mãi bằng an
              Vui cùng con thảo cháu ngoan dâu hiền

ThuLê 2 :         Cảm ơn đời sống bình yên
              Thiên thần áo trắng từ miền đất xa
                       Với tay vớt những lụy sa
              Đau thương, hờn giận, ta bà ghét ghen.
                       Cảm ơn bóng tối màn đêm
              Vỗ về mệt nhọc nối liền tháng năm
                       Vui buồn có cũng như không
              Vô thường tôi trải tấm lòng tạ ơn.

CMChau 1:       Tạ Trời gió chẳng nổi cơn
              Để tôi còn được "lơn tơn" về nhà
                       Gập ghềnh tai nạn, đường xa
              Thuốc men lại thiếu, cửa nhà thì không
                       Ơn đời: săn sóc, ra công
              Giúp tôi một bước hanh thông giữa đường
                       Ơn người chan chứa tình thương
              Cảm ơn cứu giúp tai ương, ân cần.

KieuN  1:          Lạy Trời đây tấm lòng nhân
              Chúc lành đến cả trần gian muôn loài .
                       Ăn cơm nhớ kẻ cấy cày
              Nên người nhớ mãi ơn Thầy bao năm.
                       Mẹ cha nghĩa nặng tình thâm
              Làm sao trả hết công ân cao dày ?
                       Tạ ơn Cô gọi về đây ,
              Vài dòng express tỏ bày lòng em.

Kahat 4:          Nhờ đâu em đã làm nên
               Bao nhiêu tình nghĩa không quên ơn Người

DHT  2:             Tạ ơn Chúa ở trên trời
              Cho con có được cuộc đời bình yên
                        Tạ ơn những ngón tay tiên
              Dìu tôi trong lúc ngả nghiêng nát lòng
                        Tạ ơn duyên nợ tình hồng   
              Cho tôi bỏ gánh chất chồng xót xa
                        Tạ ơn giọng nói thiết tha
               Ru tôi vào mộng vượt qua nhọc nhằn
                        Tạ ơn đôi cánh thiên thần
               Đưa tôi khỏi lớp bụi trần bi ai

KieuN 2:           Cuộc sống đâu biết ngày mai
              Xin ghi tạc những đắng cay ngọt bùi
                       Làm hành trang bước trong đời
              Tạ ơn sức mạnh cho tôi vững vàng
                       Ngày nay cuộc sống huy hoàng
              Tạ ơn hạnh phúc luôn còn quanh ta.
                       Ơn Thầy ơn Mẹ ơn Cha
              Ơn Người nằm xuống xây Nhà Việt Nam.

VNMai 3 :          Từ khi Hội mới khai trương
              Hai mươi năm lẻ sân trường dạo chơi,
                        Vần Thơ Nối Tiếp với đời
              Diễn Đàn tha thiết đón mời thi nhân.
                        Cô Thu cùng với Mạ Vân
              Lập ra Quán Dịch, góp phần Gia Trang.
                        Thầy Đường ca hát tình tang
              Mở trang Tùy Bút cả làng cùng vui.
                        Nữ sinh hội họp, Cô thời
              Mãi luôn có mặt nói cười bên nhau
                       Dẫu đời thay đổi biển dâu
              Ân cần chia sẻ, vạn sầu tiêu tan.
                      Tạ Lê Văn Duyệt tình thân:
              Em là hạnh phúc cõi trần khó phai.

DHT 3:            Trường Lê Duyệt nghĩa Cô , Thầy
              Các em vui vẻ mỗi ngày vào chơi
                      Tình thơ thi thố thảnh thơi
              Văn vần , xuôi ngược không vơi chữ Tình
                      Tình như khép chặt bóng hình
              Cỗng trường rộng mở ai nhìn thấy ai
                       Dập dìu áo trắng mảnh mai
               Nôn nao có những chàng trai đứng chờ
                       Tạ ơn nối tiếp đôi bờ
               Thơ , văn cùng nhịp nương nhờ lẫn nhau
                       Trường Lê Văn Duyệt mãi ngàn sau
                Nhớ tình thi hữu công lao Cô , Thầy

Kahat 5:           Niềm vui đành gác lại đây
                Khi anh cùng Mẹ cao bay giữa trời
                       Tình thơ phong kín không lời
                Cám ơn tất cả một thời ta vui
                        Anh đi như giấc ngủ vùi
                Anh đi để lại ngậm ngùi cho nhau
                        Tài Tui xin chớ bước mau
                 Gian trần nhân thế cùng đau hoa tàn
                         Thế Thôi vĩnh biệt Tài Phan
                 Xin anh cùng Mẹ bình an nước Trời
                          Vô cùng thương tiếc Tài ơi
                 Cám ơn tất cả một đời vì thơ

Kahat 6               Diễn đàn có lúc ngẩn ngơ
                 Khu vườn Nối Tiếp Vần Thơ âu sầu
                          Thôi thì không trước cũng sau
                 Có sinh có tử ai đâu không cùng
                           Nỗi buồn nó đến dửng dưng
                 Rồi thì cũng phải biết dừng đúng nơi
                           Anh về nơi đó Nước Trời
                 Có còn nhớ tới thêm lời tạ ơn
                           Cho đây với đó bớt buồn
                 Cho người ở lại mãi luôn vui cười
                           Rồi mai ngày đó tới thôi
                 Ta cùng xum họp nước trời làm thơ

Back to top
« Last Edit: 23. Oct 2015 , 11:27 by Lethikinhhoang »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #223 - 15. Oct 2015 , 10:35

Vu Ngoc Mai wrote on 14. Oct 2015 , 21:16:
Mây Say ơi,
Tại em không muốn tự khen thôi, chớ đối với Diễn Đàn LVD, em đặc biệt có mắt khắp nơi, ai ai cũng thương mến đó.  Rồi Song Vân, rồi đặc biệt thưởng thức thơ ĐHT, thương người thơ như tình thủ túc, đối với Thầy Cô thì nghĩa tình trọn vẹn, e rằng kể hoài kể mãi cũng chưa hết...chiệng đâu em ơi.
Từ nay  nếu cô đặt tên cho em thì khỏi cắt nghĩa nữa nhẻ.
Thuơng
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,

Em hông dám đâu ạ , chỉ hy vọng sân trường chúng ta , ngày thêm đơm hoa , kết trái , cho đời thêm tươi vui mà thôi.

...

Thứ 5 là đây , cô chuẩn bị chạy shows cuối tuần chưa cô ?
  Mọi an lành đến cùng chúng ta.
  Em cám ơn cô đã tặng em những tên..thật dể thương.

Em TVMS
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #224 - 15. Oct 2015 , 10:58

Lethikinhhoang wrote on 14. Oct 2015 , 22:33:
...

Kahat 1:        Nợ gì trả mãi cũng xong
              Ơn người cố trả vẫn không đáp đền
                     Nhờ Cha nhờ Mẹ mới nên
              Của chồng công vợ cơ duyên nợ tình
                      Ơn người thấy đấy phân minh
              Ơn đời lắm lúc thật tình dễ quên

VNMai 1           Nhớ ai từ thuở mới quen,
              Xe tơ kết tóc nên duyên vợ chồng
                       Chân trời góc biển long đong
              Giàu sang, đói khổ một lòng có nhau,
                       Trăm năm tình nghĩa khắc sâu
              Ơn người tri kỷ ban đầu chưa phai.

Kahat 2:            Bạc đầu nào dễ quên ai   
              Ngàn năm một thoáng đường dài thăng hoa      

NTVân 1 :        Tạ ơn trời đã cho ta
              Ở trong cuộc thế ta bà nhiễu nhương
                      Vẫn hay đời sống vô thường
              Cứ mong đi hết con đường khổ tu
                      Cuộc đời như lá mùa thu
              Gió lay lá rụng , nhưng thu vẫn về
                      Biết bao tâm sự não nề
              Vẫn mong đừng để ê chề tấm thân !

ĐHT  1:           Cuộc đời như thể phù vân
              Công cha , nghĩa mẹ như trăng đêm rằm
                       Nuôi con một kiếp âm thầm
              Dạy con trong lúc thăng trầm lớn lên
                       Dù cho sung sướng , bấp bênh
              Bên đời con vẫn cạnh bên dặn dò
                       Nhưng nay bến vắng con đò
              Lòng con hụt hẫng tơ vò rối ren
                       Đời chưa bỏ cuộc bon chen
              Tình còn ray rứt như men rượu nồng
                       Tạ ơn cha , mẹ ẵm bồng
              Tạ ơn sữa mẹ trong vòng ơn cha

ThuLê 1 :         Cảm ơn đời đã cho ta
              Buồn vui cuộc sống, mặn mà tình thân.
                       Tạ ơn đời có mùa xuân
              Hạ qua thu tới đông gần mái hiên
                       Bốn mùa thoảng khắc hoa niên
              Đếm ngón tay đã xa miền ấu thơ
                       Ngồi đây với chuỗi ngày già
              Đong đầy kỷ niệm yêu ta yêu người

VNMai 2 :         Cám ơn cháu đã ra đời
              Dấu yêu thỏ thẻ đôi lời ngây ngô
                       Nét cười rạng rỡ trẻ thơ,
              Vỗ về, nâng giấc cho bà nhớ mong
                       Sáng chiều ấp ủ ẵm bồng
              Thương đàn cháu nhỏ, tạ lòng con ngoan.

Kahat 3 :         Trời thương cho mãi bằng an
              Vui cùng con thảo cháu ngoan dâu hiền

ThuLê 2 :         Cảm ơn đời sống bình yên
              Thiên thần áo trắng từ miền đất xa
                       Với tay vớt những lụy sa
              Đau thương, hờn giận, ta bà ghét ghen.
                       Cảm ơn bóng tối màn đêm
              Vỗ về mệt nhọc nối liền tháng năm
                       Vui buồn có cũng như không
              Vô thường tôi trải tấm lòng tạ ơn.

CMChau 1:       Tạ Trời gió chẳng nổi cơn
              Để tôi còn được "lơn tơn" về nhà
                       Gập ghềnh tai nạn, đường xa
              Thuốc men lại thiếu, cửa nhà thì không
                       Ơn đời: săn sóc, ra công
              Giúp tôi một bước hanh thông giữa đường
                       Ơn người chan chứa tình thương
              Cảm ơn cứu giúp tai ương, ân cần.

KieuN  1:          Lạy Trời đây tấm lòng nhân
              Chúc lành đến cả trần gian muôn loài .
                       Ăn cơm nhớ kẻ cấy cày
              Nên người nhớ mãi ơn Thầy bao năm.
                       Mẹ cha nghĩa nặng tình thâm
              Làm sao trả hết công ân cao dày ?
                       Tạ ơn Cô gọi về đây ,
              Vài dòng express tỏ bày lòng em.

Kahat 4:          Nhờ đâu em đã làm nên
               Bao nhiêu tình nghĩa không quên ơn Người

DHT  2:             Tạ ơn Chúa ở trên trời
              Cho con có được cuộc đời bình yên
                        Tạ ơn những ngón tay tiên
              Dìu tôi trong lúc ngả nghiêng nát lòng
                        Tạ ơn duyên nợ tình hồng   
              Cho tôi bỏ gánh chất chồng xót xa
                        Tạ ơn giọng nói thiết tha
               Ru tôi vào mộng vượt qua nhọc nhằn
                        Tạ ơn đôi cánh thiên thần
               Đưa tôi khỏi lớp bụi trần bi ai

KieuN 2:           Cuộc sống đâu biết ngày mai
              Xin ghi tạc những đắng cay ngọt bùi
                       Làm hành trang bước trong đời
              Tạ ơn sức mạnh cho tôi vững vàng
                       Ngày nay cuộc sống huy hoàng
              Tạ ơn hạnh phúc luôn còn quanh ta.
                       Ơn Thầy ơn Mẹ ơn Cha
              Ơn Người nằm xuống xây Nhà Việt Nam.

VNMai 3 :          Từ khi Hội mới khai trương
              Hai mươi năm lẻ sân trường dạo chơi,
                        Vần Thơ Nối Tiếp với đời
              Diễn Đàn tha thiết đón mời thi nhân.
                        Cô Thu cùng với Mạ Vân
              Lập ra Quán Dịch, góp phần Gia Trang.
                        Thầy Đường ca hát tình tang
              Mở trang Tùy Bút cả làng cùng vui.
                        Nữ sinh hội họp, Cô thời
              Mãi luôn có mặt nói cười bên nhau
                       Dẫu đời thay đổi biển dâu
              Ân cần chia sẻ, vạn sầu tiêu tan.
                      Tạ Lê Văn Duyệt tình thân:
              Em là hạnh phúc cõi trần khó phai.

DHT 3:            Trường Lê Duyệt nghĩa Cô , Thầy
              Các em vui vẻ mỗi ngày vào chơi
                      Tình thơ thi thố thảnh thơi
              Văn vần , xuôi ngược không vơi chữ Tình
                      Tình như khép chặt bóng hình
              Cỗng trường rộng mở ai nhìn thấy ai
                       Dập dìu áo trắng mảnh mai
               Nôn nao có những chàng trai đứng chờ
                       Tạ ơn nối tiếp đôi bờ
               Thơ , văn cùng nhịp nương nhờ lẫn nhau
                       Trường Lê Văn Duyệt mãi ngàn sau
                Nhớ tình thi hữu công lao Cô , Thầy

Kahat 5:           Niềm vui đành gác lại đây
                Khi anh cùng Mẹ cao bay giữa trời
                       Tình thơ phong kín không lời
                Cám ơn tất cả một thời ta vui
                        Anh đi như giấc ngủ vùi
                Anh đi để lại ngậm ngùi cho nhau
                        Tài Tui xin chớ bước mau
                 Gian trần nhân thế cùng đau hoa tàn
                         Thế Thôi vĩnh biệt Tài Phan
                 Xin anh cùng Mẹ bình an nước Trời
                          Vô cùng thương tiếc Tài ơi
                 Cám ơn tất cả một đời vì thơ

Kahat 6               Diễn đàn có lúc ngẩn ngơ
                 Khu vườn Nối Tiếp Vần Thơ âu sầu
                          Thôi thì không trước cũng sau
                 Có sinh có tử ai đâu không cùng
                           Nỗi buồn nó đến dửng dưng
                 Rồi thì cũng phải biết dừng đúng nơi
                           Anh về nơi đó Nước Trời
                 Có còn nhớ tới thêm lời tạ ơn
                           Cho đây với đó bớt buồn
                 Cho người ở lại mãi luôn vui cười
                           Rồi mai ngày đó tới thôi
                 Ta cùng xum họp nước trời làm thơ

TẠ ƠN NGƯỜI , TẠ ƠN ĐỜI

...

Nối tiếp vần thơ lần nầy thật đặc biệt , và em TVMS không ngờ đây là lần cuối cùng , có anh TT vào đây chia xẻ.
  Thật cảm động , như 1 lời trăn trối chăng?

" TẠ ƠN ĐÔI CÁNH THIÊN THẦN
   ĐƯA TÔI KHỎI LỚP BỤI TRẦN BI AI ..."

" TRƯỜNG LÊ VĂN DUYỆT MÃI NGÀN SAU
   NHỚ TÌNH THI HỮU , CÔNG LAO CÔ THẦY "

Vâng , em  cũng không bao giờ quên công lao của Thầy cô và đại gd D Đ LVD.

...

...

Em cám ơn vườn thơ dể thương của cô Mai , các thi sỉ và nhất là chị KH , ra vào thường xuyên.
  2 đoạn thơ cuối cùng , làm em rất xúc động.

" VÔ CÙNG THƯƠNG TIẾC TÀI ƠI
  CÁM ƠN TẤT CẢ 1 ĐỜI VÌ THƠ  "

Em TVMS
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 13 14 15 16 17 ... 34
Send Topic In ra