Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 12 13 14 15 16 ... 33
Send Topic In ra
Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ (Read 41131 times)
admin
YaBB Administrator

Canada
Re: Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ
Reply #195 - 13. Jan 2007 , 19:33

admin xin đăng lại bài viết của thành viên mới nguyenthibachyen.

nguyenthibachyen viet on: tháng Giêng 9th, 2007, 8:01am

nho lai trương xua

--------------------------------------------------------------------------------

Nhin lai hinh anh cua trương xua,toi khong con thay nhung khom truc vang, ma thay vao do la nhung cay gi la quá. That tiec, Gia Long co biet danh cong trương ao tim, Trung Vương co khung cua mua thu, thi trương ta co biet danh la NGOI TRƯƠNG TRUC VANG, khong biet cac  chi co con nho khong?
Cu moi lan nhin thay truc vang bat cu o dau toi cung nho ve mai truong xua ,thoi gian qua that nhanh, ky uc cung nhat nhoa theo nam thang,ban be that lac ,thay co cung roi xa,chi biet goi noi day mot ti xiu tam tinh cua ngươi hoc tro cu, trương xua. 

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #196 - 13. Jan 2007 , 20:00

admin wrote on 13. Jan 2007 , 19:33:

nho lai trương xua

--------------------------------------------------------------------------------

Cu moi lan nhin thay truc vang bat cu o dau toi cung nho ve mai truong xua ,thoi gian qua that nhanh, ky uc cung nhat nhoa theo nam thang,ban be that lac ,thay co cung roi xa,chi biet goi noi day mot ti xiu tam tinh cua ngươi hoc tro cu, trương xua.  

Mến chào Bạch Yến,
Đậu Đỏ cũng đồng ý vói Bạch Yến là cứ mỗi lần nhìn thấy cây trúc là mỗi lần nhớ về trường xưa. Ngôi trường cũ của chúng ta đã quá thay đổi, đổi từ cái tên LVD, đến cả  thầy cô, học trò, cây cỏ và chính...màu cờ cũng thay đổi nốt  Sad  từ sau 1975.
Nhưng cũng may cho chúng ta còn có ngôi trường tinh thần này để hội họp , để chuyện trò chọc phá nhau, hoặc để nhắn tin tìm kiếm những người bạn đã thất lạc nhau từ thuở rời trường  Wink. Vậy khi nào BY rảnh cứ vào đây tâm tình với bọn mình nha, bảo đảm không cười là không thu tiền Wink  Tongue  Grin
Đ Đ mong sẽ gặp lại Bạch Yến thừơng trên diễn đàn LVD nhé!

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #197 - 14. Jan 2007 , 09:27

admin wrote on 13. Jan 2007 , 19:33:

nho lai trương xua

Nhìn lại hình ảnh của trường xưa, tôi không còn thấy những khóm trúc vàng, mà thay vào đó là những cây gì lạ quá. Thật tiếc, Gia Long có biệt danh cổng trường áo tím, Trung Vương có khung cửa mùa thu, thì trường ta có biệt danh là NGÔI TRƯỜNG TRÚC VÀNG, không biết các  chị có còn nhớ không?
Cứ mỗi lần nhìn thấy trúc vàng bất cứ ở đâu tôi cũng nhớ về mái truờng xưa ,thời gian qua thật nhanh, ký ức cũng nhạt nhòa theo năm tháng, bạn bè thất lạc ,thầy cô cũng rời xa, chỉ biết gởi nơi đây một tí xíu tâm tình của người học trò cũ, trường xưa.  

Chị Bạch Yến ơi ,

Đọc chị tâm sự làm My cũng nao nao. Thật tiếc là My không có hình nào của trường mình với những bụi trúc vàng mang lên cho chị xem .
Không biết có chị nào có hình chụp với bụi trúc không , xin gửi lên D/D.  Wink
Mong chị vui khi vào đọc D/D và tiếp tục chuyện trò với cả nhà nhé. Wink

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #198 - 14. Jan 2007 , 10:13

Đặng-Mỹ wrote on 14. Jan 2007 , 09:27:
Chị Bạch Yến ơi ,

Đọc chị tâm sự làm My cũng nao nao. Thật tiếc là My không có hình nào của trường mình với những bụi trúc vàng mang lên cho chị xem .
Không biết có chị nào có hình chụp với bụi trúc không , xin gửi lên D/D.  Wink
Mong chị vui khi vào đọc D/D và tiếp tục chuyện trò với cả nhà nhé. Wink

Mỹ ơi.chị mới chech lại thì trong album LVD 68 có hình chị chụp với cô Kim Anh cùng ban chi dưới khóm trúc vàng đó,em lục lại đi nhé .Chị nghĩ là ai trong chúng ta học tại LVD cũng đều có ít nhất một lần chụp với khóm trúc trước văn phòng bà HT này.Có thể nói trúc vàng là biểu tượng của trường mình đó
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #199 - 19. Jan 2007 , 10:26

anh_thu_Tran wrote on 14. Jan 2007 , 10:13:
   Mỹ ơi.chị mới chech lại thì trong album LVD 68 có hình chị chụp với cô Kim Anh cùng ban chi dưới khóm trúc vàng đó,em lục lại đi nhé .Chị nghĩ là ai trong chúng ta học tại LVD cũng đều có ít nhất một lần chụp với khóm trúc trước văn phòng bà HT này.Có thể nói trúc vàng là biểu tượng của trường mình đó

Chị Anh Thư ơi ,

Chị làm ơn gửi lại cho em rồi em post lên còn lẹ gấp trăm ngàn lần đi tìm trong D/D chị ơi  Wink
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #200 - 27. Jan 2007 , 18:06

MÓN ĂN TINH THẦN

Khi mọi việc trong cuộc đời có vẻ nhiêu khê ngoài tầm tay không lo xuể ,và khi 24 giờ trong ngày dường như không đủ ,thì chúng ta hãy nhớ tới lọ mayonnaise và hai tách cà phê ..

Một ông giáo sư đứng trước lớp học triết lý của ông ta,với vài thứ bày trên bàn trước mặt .
Khi lớp học bắt đầu , ông không nói một lời ,mà chỉ cầm đưa lên một cái chai mayonnaise trống không . Ông bỏ vào đó những quả banh golf cho đầy ,rồi hỏi các học sinh rằng lọ đã đầy chưa .Tất cả trả lời rằng lọ đã đầy . Ông lấy một hộp đựng sỏi nhỏ và đổ vào lọ ,lắc nhẹ ,những hạt sỏi chui qua những chỗ trống giữa những quả banh ,lấp đầy lọ . Ông lại hỏi hoc trò là lọ đã đầy chưa ,tất cả đều đồng ý lọ đã đầy .
Ông giáo sư lại lấy một hộp cát đổ vào lọ ,những hạt cát  nhỏ lấp đầy che tất cả banh và sỏi trong lọ . Ông  hỏi cả lớp một lần nữa rằng lọ đã đầy chưa .Tất cả các học trò đồng thanh la lên :lọ đã đầy !!  Sau đó ông giáo sư lấy 2 tách cà phê pha sẵn để dưới gầm bàn và đổ vào lọ ,cà phê lấp đầy tất cả những chỗ trống giữa những hạt cát một cách tài tình .Học trò cười ầm vang .
“Bây giờ” , ông giáo sư nói ,khi những tiếng cười đã lắng xuống ,tôi muốn mọi người nhận thức rằng :Cái lọ mayonaise là biểu tượng cuộc đời của chúng ta .Những trái banh goft là những thứ quan trọng như Thượng Đế,gia đình con cái ,sức khoẻ,học vấn ,bạn bè và những đam mê mà bạn thích nhất .khi tất cả mọi thứ khác mất đi ,mà những thứ này vẫn còn tồn tại ,thì cuộc đời chúng ta vẫn còn đầy đủ  .Những hạt sỏi là những thứ như việc làm,nhà cửa ,xe cộ …cát là tất cả những thứ nhỏ nhặt .
Nếu chúng ta cho cát vào lọ trước , ông nói tiếp ,thì sẽ không còn chỗ cho những trái banh ,hay những hạt sỏi .Cũng như cuộc đời ,nếu chúng ta phung phí thời gian và năng lực cho những việc nhỏ nhặt ,thì chúng ta sẽ không bao giờ có thì giờ cho những việc quan trọng khác…..Môt học sinh giơ tay hỏi rằng” vậy 2 tách cà phê để làm gì ?” Ông gíao sư mỉm cười “Tôi rất hài lòng với câu hỏi này , điều này chứng tỏ rằng cho dù chúng ta có bận rộn tới đâu ,thì cũng vẫn có thể dành một chút thời giờ để thưởng thức một tách cà phê với bạn bè “

Bây giờ kính mời cô Thu Lê,cô Mai ,cô Vân ,và thân mời tất cả các  anh chị thành viên của D/D LVD và các bạn
cùng thưởng thức một tách cà phê Starbucks....

Back to top

IP Logged

Viet_Huong
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Australia
e: Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ
Reply #201 - 28. Jan 2007 , 22:29

Đêm qua Việt Hương lại được nằm mơ đang xách cặp tung tăng đi đến trường. Vừa đi vừa nói chuyện với Liễu Chi. 2 đứa đi hết con đường Hoàng Hoa Thám xong quẹo trái sang Chi lăng. Đi ngang qua trường tiều học Chi Lăng, rồi đến trường Cao đẵng Mỹ Thuật. Từ nhà đến trường hơn 1 cây số mà VH va LC đi 1 cái vèo là đã thấy Lăng Ông rồi đến cỗng trường LVD.

Trong cặp của VH không có sách vở mà có 1 cái vợt và 1 cái lon sừa Gigô. Vào đến trường, chưa kịp xăn quần, cột áo  là VH nhào xuống ao rau muống bắt cá nòng nọc. Mấy con cá đen thui thui, mắt lồi, nhăn răng ra nhát ma VH, trông thật kinh dị. VH sợ quá định phóng lên bờ thi thấy bà hiệu trưỡng Hương đang cầm roi nhịp. Sau lưng bà là 1 rừng học trò áo trắng đang xếp hàng hát chào cờ......

Giất mơ trường LVD của VH luôn luôn có ao rau muống, có hát chào cờ. Đôi lúc VH thấy cả chú Tám và bà Hai. Tỉnh dậy khi nào VH cũng thấy hú hồn nhưng thất vọng vì không bắt được con cá nòng nọc nào cả.

VHương

Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #202 - 28. Jan 2007 , 22:37

Nghe chị kể giấc mơ của chị, em cười quá chừng luôn.
Em cũng vậy, cứ thấy ngày mai đi thi mà bửa nay cũng chưa học bài hoài, thấy quên đầu quên đuôi đủ thứ hết. Tỉnh dậy thấy ouf, đó chỉ là giấc mơ, mừng quá chừng luôn.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #203 - 29. Jan 2007 , 04:01

Chị Việt Hương ơi ,

Lâu ghê mới thấy chị về  sân trường, mừng quá Wink
Nghe chị và Xuân kể những giấc mơ , em giật mình vì em cũng hay nằm mơ những giấc mơ như Xuân. Em cứ mơ thấy đến ngày thi mà mình không nhớ đi thi, bê trễ không học bài, trong giấc mơ thấy mình bất lực,   đau khổ , rối rắm... vì  học hoài không ra trường xong lớp 12 sắp bị trường đuổi   Undecided

Back to top

IP Logged

Viet_Huong
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Australia
Reply #204 - 29. Jan 2007 , 16:38

ĐMỹ thân,

VH cũng mê về thăm sân trường lắm nhưng không hiễu tại sao cứ mãi bận rộn, lo lắng chuyện gia đình. Tháng trước Hằng, em cua VH sang Vancouver dự lễ đám tang của chồng Hạnh, VH định gởi quà cho DMỹ mà rồi lu bu quá cũng quên. Hẹn dịp khác vậy. Cho VH gỡi lời thăm anh Bình.

Xuân ơi,

Xuân học LVD khoá nào vậy? Ngày xưa VH đi học cũng làm biếng thầy chạy, nhưng quen cái cảnh các bạn tên từ Ái đến Hoà đang đứng trả bài trên bục thì VH ngồi ở dưới cắm đầu học bài chớm nhoáng nên ít bị ám ảnh. Cô nào biết tẫy kêu chấm tên ngay chính giữa sổ là VH tiêu ngay. Có vài lần VH làm biếng không nộp bài bị cô Thu Vân , dạy Lý Hoá doạ đem đi câu sấu nên đôi lúc VH nằm mơ thấy cô móc VH tòn ten câu cá sấu, kinh khủng lắm.

VH mê bắt cá nòng nọc ở ao rau muống nên mê cái ao rau muống của trường mình lắm. VH bị mấy bà giám thị la hoài mà cũng không tởn.

Chi Thu ơi VH đang nhâm nhi cà phê Starbucks cua chị mời đó. cám ơn chị nhiều.

Thân mến

VHuong
Back to top
« Last Edit: 29. Jan 2007 , 22:28 by Viet_Huong »  

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #205 - 29. Jan 2007 , 21:29

Chị Việt Hương ơi,
Em học từ khoá 73 tới 75, trôi dạt qua Chi Lăng sau khi giải phóng, rồi thi tuyển lớp 10 trở lại LVD, đến đầu năm 12, thì em "dzọt" !
Ủa, sao em hỏng thấy cái hồ cá nào ở trường hết ! Chắc tại em lo đi nhảy cao với cái đám bạn khỉ của em trên lầu 1, sau lưng Thư viện !
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #206 - 29. Jan 2007 , 22:04

Xuan wrote on 29. Jan 2007 , 21:29:
Chị Việt Hương ơi,
Em học từ khoá 73 tới 75, trôi dạt qua Chi Lăng sau khi giải phóng, rồi thi tuyển lớp 10 trở lại LVD, đến đầu năm 12, thì em "dzọt" !
Ủa, sao em hỏng thấy cái hồ cá nào ở trường hết ! Chắc tại em lo đi nhảy cao với cái đám bạn khỉ của em trên lầu 1, sau lưng Thư viện !

Xuân ơi !!! chị VH nói đến hồ cá và ao rau muống là chuyện của thời xa xưa lắm rồi.Từ năm 62 -63 lận cơ ,có thể lúc đó em chưa chào đời đó.Khi đó trường mình được xây dựng trên ao rau muống và chỉ mới có mấy lớp học mà thôi.Trường vừa dậy học vừa xây cất nên thời đó đi học khổ lắm chứ không như sau này mấy cô em vào trường học đâu.Em có thể vào trong album hình của trường đê/ thấy hình ảnh trường mình ngày xưa nhé.
Back to top

IP Logged

Viet_Huong
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Australia
Reply #207 - 29. Jan 2007 , 22:33

Xuân có học chung với 2 đứa em của VH là Hồ thị Thuý Hằng hay Hồ Đắc Huân không? Tui nó đi học khoãng cùng thời gian với Xuân đó.  Grin

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #208 - 30. Jan 2007 , 03:39

anh_thu_Tran wrote on 29. Jan 2007 , 22:04:
  Xuân ơi !!! chị VH nói đến hồ cá và ao rau muống là chuyện của thời xa xưa lắm rồi.Từ năm 62 -63 lận cơ ,có thể lúc đó em chưa chào đời đó.Khi đó trường mình được xây dựng trên ao rau muống và chỉ mới có mấy lớp học mà thôi.Trường vừa dậy học vừa xây cất nên thời đó đi học khổ lắm chứ không như sau này mấy cô em vào trường học đâu.Em có thể vào trong album hình của trường đê/ thấy hình ảnh trường mình ngày xưa nhé.

Chị VH và chị AT ơi,
Trong thơ văn, Đ Đ thấy chị VH thường nhắc đến ao rau muống của LVD, nhưng sao Đ Đ lại nhớ rất mơ hồ về cái ao nỗi tiếng của trường ta  Undecided. Nếu Đ Đ nhớ không lầm thì dường như "nó" nằm bên ngoài khuôn viên của trường, phía bên kia con đường đất bên hông trường  Tongue, không biết có đúng không  Tongue Tongue. Dường như lúc đó (1963), trường chỉ có 2 dãy lầu thôi, khu nhà trệt xây sau và các ban B và C học ở đó. Nhờ 2 chị sữa sai dùng nha!
Chao ui! Hỏng biết trí nhớ của Đ Đ lạc về đâu nữa  Embarrassed Embarrassed
Chị AT mách Xuân vào xem hình để tìm ao rau muống, em cũng tìm mà có thấy đâu nào  ??? Chị lôi ra dùng em đi  Wink  Wink

Back to top
« Last Edit: 30. Jan 2007 , 03:42 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #209 - 30. Jan 2007 , 05:06

Mấy chị ơi,

Thật sự bây giờ, em mới biết tiểu sử của trường mình !

Hồi em vô trường LVD, là đã sạch sẽ tươm tất lắm rồi !

Em cũng hay nằm mơ, cất xe đạp trong bải đậu xe trường mình, mà sao cứ lạc hoài, khoá lại mà quên chìa khoá, rồi sao lại xuống hầm nửa !

Nhớ hồi đó, còn nhỏ, lóc chóc, mà đạp xe đạp với hai cái vạt áo dài, đàng trước, đàng sau, em rầu lắm, có một lần, chỉ lớp 6 mà thôi, em giởn với nhỏ bạn, em quên để ý, vừa lái xe vừa phá sao đó, cái dạt đàng trước bị dây sênh nhai cái dạt đứt ra, chỉ còn 5 cm nửa là đứt ra luôn ! Em sợ má em la, em về, em lén vá lại, may mủi tới, ghê lắm, em không cho Má em giặt dùm trong 4 tháng trời, sau đó Má em khám phá ra, hỏng rầy em, mừng quá chừng, và vá lại đẹp cho em !

Khi em đi vượt biên rồi, mới nghe nói là sau đó, trường mình thành trường mixte, trong khi đó, tới lúc em đi, tụi em vẩn toàn là con gái không !

Hai em của chị Việt Hương, có lẻ một gái, một trai ? Em hỏng
biết hai người đó chị ơi. Cô giáo chủ nhiệm của em là cô Thưởng mà thôi trong lớp 10 và 11. Lớp 12, em vô lẹ quá, chỉ 1 tháng là dông, nên quên ai là chủ nhiệm luôn !

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 12 13 14 15 16 ... 33
Send Topic In ra