Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - NGƯỜI VIỆT ALGER 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 28 29 30 31 32 ... 54
Send Topic In ra
NGƯỜI VIỆT ALGER 2 (Read 42659 times)
HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: NGƯỜI VIỆT ALGER 2
Reply #435 - 09. Mar 2008 , 16:12

anh_thu_Tran wrote on 09. Mar 2008 , 12:35:
Cry Cry Cry Cry Cry Cry

Chị Anh Thư ơi.

Sao vậy chị? 

Em Hoài
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #436 - 09. Mar 2008 , 19:33

HoaiNguyen wrote on 09. Mar 2008 , 16:04:
Phượng ơi
Câu chót dể thầy trả lời hay hơn.
Vậy thì mình gọi thịt gà nấu với dứa ( thơm) di.  Wink

Tôi có dưa bạn tôi di qua chỗ LVD họp mặt Tân Niên , nhưng không ghé vào , vì mình không hẹn trước. Nếu 2 người thì sẽ ghé vào nhưng mà 4, 5 người thôi di... vì ở gần nhà..có thể có chị Đ Đ.  

Út Phượng nhận dược hình của tôi gởi cho bà chưa? Hình có cây gậy chống dó..hình cái roi bằng gỗ nữa..

Bạn tôi hỏi thầy của mình giỏi quá há..dậy cả nấu ăn nữa...
Mày học làm LƯƠN DỒI THỊT hả? Thế có phải trả tiền không? Học free mờ.. nhưng học mà chưa hành..nên cũng như không?  Phải không Phượng?

Hoài

Hoài ơi Út Phượng nhận rồi , sẽ làm " y nguyên " giống như đã nói hí hí

PTr
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #437 - 09. Mar 2008 , 21:40

HoaiNguyen wrote on 09. Mar 2008 , 16:04:
Phượng ơi
Câu chót dể thầy trả lời hay hơn.
Vậy thì mình gọi thịt gà nấu với dứa ( thơm) di.  Wink
....
Bạn tôi hỏi thầy của mình giỏi quá há..dậy cả nấu ăn nữa...
Mày học làm LƯƠN DỒI THỊT hả? Thế có phải trả tiền không? Học free mờ.. nhưng học mà chưa hành..nên cũng như không?  Phải không Phượng?

Hoài

Hello cô Hoài + Phượng

Canh chua gà ! Hai cô nói trúng ý tôi quá . Nghe nhắc đến cá lóc là tôi đã thấy buồn trong lòng rồi . Xứ này làm gì có cá lóc mà ăn ! Cá kho tộ thì dễ hơn vì  thấy họ có bán mấy lát cá dày dày cỡ mấy lát cá bán ở tiệm Ông Cả Cần (cần chi có Cả) . Hai cô biết không ông cả Cần có mở một hai tiệm ở montreal. Ông có hai cô con gái út xinh xắn, nhưng tôi có cảm tưởng như là mình đang lạc đề nên xin ngừng ! Nói đến đây làm tôi nhớ đến anh Bình vô tả. Anh Bình là chồng chị Mỹ. ngày xưa anh còn được vào DD để bàn thiên hạ sự  vui nhộn vô cùng. Than ôi, chuyện đời thay đổi vô chừng. Sớm mặt trời có đó mà buổi chiều tối đã không còn thấy nữa (ngoại trừ lên vùng bắc cực, nhưng đây lại là một chuyện khác) ! 

Trở về chuyện mấy con lươn. Khi nào cô Hoài thử làm thì cho tôi hay nhé . Làm cách của chị AT cũng được mà làm cách của tôi lại càng hay hơn . Rổ lươn của chị AT vẫn còn đây, nếu cô cần dùng xin cứ download về  Grin

CC
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #438 - 09. Mar 2008 , 21:57

anh_thu_Tran wrote on 09. Mar 2008 , 12:35:
Cry Cry Cry Cry Cry Cry

HoaiNguyen wrote on 09. Mar 2008 , 16:12:
Chị Anh Thư ơi.

Sao vậy chị? 

Em Hoài

Chị AT ơi,

Sao vậy chị ?  Grin

Chị không thể đòi rổ lươn lại đâu ! Tôi sắp sửa chia cho mấy cô mấy chị trong DD mỗi người một ít lấy thảo ! Nhất là cho cô Hoài là người đã xướng ra cái vụ làm lươn dồn thịt ! Tôi rất mong có cô nào thử làm theo lối của tôi chỉ để xem kết quả như thế nào !

Thân mến,
CC
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #439 - 09. Mar 2008 , 23:07

HoaiNguyen wrote on 09. Mar 2008 , 16:12:
Chị Anh Thư ơi.

Sao vậy chị?  

Em Hoài

Hoài ơi !!!! tại Thày viết như vầy nè
nên chi tôi đã phải nhận trận đòn lươn trên thân xác. Âu cũng là sinh nghề tử nghiệp !   

Thân mến,
CC

Do đó chị buồn tội cho Thày quá đi thôi  Tongue Tongue Tongue í ....í ....mà.....
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #440 - 10. Mar 2008 , 07:49

,anh_thu_Tran wrote on 09. Mar 2008 , 23:07:
  Hoài ơi !!!! tại Thày viết như vầy nè
nên chi tôi đã phải nhận trận đòn lươn trên thân xác. Âu cũng là sinh nghề tử nghiệp !  

Thân mến,
CC

Do đó chị buồn tội cho Thày quá đi thôi  Tongue Tongue Tongue í ....í ....mà.....

Chị Anh Thư ơi.
Thầy thuộc môn phái dợi , nên dể thày dợi di em trả lời chị dã.  Sad
Thầy cầm ly rượu trong tay...ngồi dợi bạn hiền dến.. dợi con lươn bò lên bàn..dể cùng bạn phá mồi.. Grin

Nếu em không lầm thì thày nói là : lúc này tay chân run run  Lips Sealed , nên leo lên dồi phải di  bằng xe..chứ không còn di bộ dược nữa  nên không thể ( rước em lên dồi cỏ hoang..) bằng dôi chân. Chắc là, tại, rằng, thì là : sau khi ăn mấy con lươn nó ra vậy hả chị?  Huh

Chào chị, em tắt máy nhé , có  thôi thày dang chợn mắt nhìn em kìa.

Chị ơi mình dợi xem Út Phượng dang bật mí cái gì nói về thày kìa.

Em Hoài

Back to top
« Last Edit: 10. Mar 2008 , 13:43 by HoaiNguyen »  

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #441 - 10. Mar 2008 , 07:53

Phuong_Tran wrote on 09. Mar 2008 , 19:33:
Hoài ơi Út Phượng nhận rồi , sẽ làm " y nguyên " giống như đã nói hí hí

PTr

Phượng ơi.
Hoài dã nấu canh chua với gà rồi. Ăn ngon lắm. Cám ơn cô bạn CÙNG LỚP KHÔNG THÂN dã chỉ dẫn cách nấu nhé.
Hoài
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #442 - 10. Mar 2008 , 08:00

CoiChay wrote on 09. Mar 2008 , 21:40:
Hello cô Hoài + Phượng

Canh chua gà ! Hai cô nói trúng ý tôi quá . Nghe nhắc đến cá lóc là tôi đã thấy buồn trong lòng rồi . Xứ này làm gì có cá lóc mà ăn ! Cá kho tộ thì dễ hơn vì  thấy họ có bán mấy lát cá dày dày cỡ mấy lát cá bán ở tiệm Ông Cả Cần (cần chi có Cả) . Hai cô biết không ông cả Cần có mở một hai tiệm ở montreal. Ông có hai cô con gái út xinh xắn, nhưng tôi có cảm tưởng như là mình đang lạc đề nên xin ngừng !

CC

Thày ơi.
Ngày xưa có nghe quán : Bà Cả Cần thôi thày ạ.
Chắc quán Ông Cả Cần là thày mở hả?
Có gần nhà  thờ Thánh Guise không thày. Vì tương lai sẽ sang dó lại  xem dân tình.

Chào thày nhé.
Hoai
Back to top
« Last Edit: 10. Mar 2008 , 15:46 by HoaiNguyen »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #443 - 10. Mar 2008 , 13:52

HoaiNguyen wrote on 10. Mar 2008 , 07:49:
,

Chị Anh Thư ơi.
Thầy cầm ly rượu trong tay...ngồi dợi bạn hiền dến.. dợi con lươn bò lên bàn..dể cùng bạn phá mồi.. Grin

Nếu em không lầm thì thày nói là : lúc này tay chân run run  Lips Sealed , nên leo lên dồi phải di  bằng xe..chứ không còn di bộ dược nữa  nên không thể ( rước em lên dồi cỏ hoang..) bằng dôi chân. Chắc là, tại, rằng, thì là : sau khi ăn mấy con lươn nó ra vậy hả chị?  Huh

Em Hoài

Hoài ơi , tui đã ' làm " rồi , bên Thành Viên Mới ấy vì bài thơ rước em lên đồi cỏ hoang nằm bên đó mờ..... Tắt máy bên đây chạy qua bên đó đi hiihihiihii

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #444 - 10. Mar 2008 , 13:56

HoaiNguyen wrote on 10. Mar 2008 , 07:53:
Phượng ơi.
Hoài dã nấu canh chua với gà rồi. Ăn ngon lắm. Cám ơn cô bạn CÙNG LỚP KHÔNG THÂN dã chỉ dẫn cách nấu nhé.
Hoài

Hi Hi không có chi là không có chi , món này dễ nấu phải không > Nghe Thày than thở dữ quá nào là món lạ xứ người ăn hoài chắc thành khô khan như đất ở đó hi hi , Thày mà còn khô như đất chắc chít mấy ACE ở D D này quá , " khó chịu " ai chịu nổi ( bắt đầu chọt tới Thày , chọt xong rồi chạy không dám đứng gần sợ Thày quơ cây baton trúng thì chít , nhưng chỉ chạy cách xa 2 thước thôi )

PTr
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #445 - 10. Mar 2008 , 23:43

HoaiNguyen wrote on 10. Mar 2008 , 07:49:
,

Chị Anh Thư ơi.

Em Hoài

Cô Hoài và người bạn không cùng bàn và không thân của cô ,

Chắc cô không chịu đọc đoạn tôi nói về chuyện bổ dưỡng khi ăn lươn. Sách ngày xưa bảo rằng chỉ có phái nam ăn lươn mới có bổ dưỡng. Mấy bà ăn lươn không có ích lợi gì cả. Cho nên khi ăn lươn xong thì mấy ông có thể leo đồi leo núi ào ào . Sự kiện chân tay tôi bắt đầu run yếu có lẽ đã áp dụng làm lươn theo trường phái tự nhiên, dồn thịt khi lươn còn sống và ...ngồi đợi cho đến bây giờ !   Grin Grin Grin

CC

PS. Tôi cũng sẽ thử món canh chua gà trong những ngày sắp tới .
Back to top
« Last Edit: 10. Mar 2008 , 23:59 by CoiChay »  

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #446 - 11. Mar 2008 , 00:13

HoaiNguyen wrote on 10. Mar 2008 , 08:00:
Thày ơi.
Ngày xưa có nghe quán : Bà Cả Cần thôi thày ạ.
Chắc quán Ông Cả Cần là thày mở hả?
Có gần nhà  thờ Thánh Guise không thày. Vì tương lai sẽ sang dó lại  xem dân tình.

Chào thày nhé.
Hoai

Hello cô Hoài,
Tôi có cảm tưởng như cô Hoài ít khi đi ăn hàng ở VN. Tôi chưa bao giờ nghe nói có quán bà Cả Cần. Và tôi nghĩ rằng có nhiều người sẽ rất tò mò để xem mặt cái quán bà cả Cần như thế nào, trong số đó thế nào cũng có bà Cả Cần chánh hiệu !  Grin

Còn quán ông cả Cần hiện ở đâu có lẽ cô Hoài phải hỏi thăm chị Mỹ anh Bình hay cô TKhanh. Ngoài ra, cái mà cô Hoài gọi là nhà  thờ Thánh Guise có lẽ người bản xứ họ gọi là Oratoire St-Joseph, lần cuối ghé đây tôi được dẫn đi ăn gần đó món bánh cuốn tiệm Đào Viên, rồi bánh cuốn chả mực Hà Nội (Hello chị Mỹ, lần tới anh chị về Montreal không nên quên thử món này tại tiệm phở Hà Nội góc Cote des Neiges và St-Kevin)

Thân mến,
CC
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #447 - 11. Mar 2008 , 04:37

Phuong_Tran wrote on 10. Mar 2008 , 13:56:
Hi Hi không có chi là không có chi , món này dễ nấu phải không > Nghe Thày than thở dữ quá nào là món lạ xứ người ăn hoài chắc thành khô khan như đất ở đó hi hi , Thày mà còn khô như đất chắc chít mấy ACE ở D D này quá , " khó chịu " ai chịu nổi ( bắt đầu chọt tới Thày , chọt xong rồi chạy không dám đứng gần sợ Thày quơ cây baton trúng thì chít , nhưng chỉ chạy cách xa 2 thước thôi )

PTr

Phượng Trần ơi.
Một tay thầy cầm ba ton.
Một tay thầy cầm cái gậy chống.

Phượng sang Chào mừng...trả lời cho thầy di..thầy dang lẩm bẩm...thắc mắc kìa..

Phương ơi..
Tôi không dám mang trang LƯU BÚT của Bạn Khác nên D D nữa , các bạn dọc thì ô thôi tôi trốn luôn... Tongue  Embarrassed

Back to top
« Last Edit: 11. Mar 2008 , 05:37 by HoaiNguyen »  

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #448 - 11. Mar 2008 , 05:04

CoiChay wrote on 10. Mar 2008 , 23:43:
Cô Hoài và người bạn không cùng bàn và không thân của cô ,

Chắc cô không chịu đọc đoạn tôi nói về chuyện bổ dưỡng khi ăn lươn. Sách ngày xưa bảo rằng chỉ có phái nam ăn lươn mới có bổ dưỡng. Mấy bà ăn lươn không có ích lợi gì cả. Cho nên khi ăn lươn xong thì mấy ông có thể leo đồi leo núi ào ào . Sự kiện chân tay tôi bắt đầu run yếu có lẽ đã áp dụng làm lươn theo trường phái tự nhiên, dồn thịt khi lươn còn sống và ...ngồi đợi cho đến bây giờ !   Grin Grin Grin

CC

PS. Tôi cũng sẽ thử món canh chua gà trong những ngày sắp tới .

Chào thầy buổi sáng.

Bây giờ em xin trả lời : CHỮ THẦY EM XIN TRẢ LẠI THẦY.

Học trò này thuộc loại chân yếu , tay mềm.
Dị ứng với con LƯƠN.
Thấy nó thì dã sợ rồi thầy ơi.
Thầy vừa chỉ..thầy vừa lẩm bẩm : dàn bà ăn món này : phí mồi.  Huh

Thôi thì  em cũng : khoanh tay nói tiếng CÁM ƠN THẦY nhiều.

Hôm nào thầy nấu món canh chua nấu với gà , thầy chụp hình mang ra khoe cho cả nhà biết tài nấu bếp của thầy.
Thầy có rảnh thầy chỉ cách nấu phở dã chiến.
Xin cám ơn thầy nhiều.
Hoài
Back to top
« Last Edit: 11. Mar 2008 , 05:32 by HoaiNguyen »  

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #449 - 11. Mar 2008 , 06:10

HoaiNguyen wrote on 11. Mar 2008 , 05:04:
Chào thầy buổi sáng.

Bây giờ em xin trả lời : CHỮ THẦY EM XIN TRẢ LẠI THẦY.

Học trò này thuộc loại chân yếu , tay mềm.
Dị ứng với con LƯƠN.
Thấy nó thì dã sợ rồi thầy ơi.
Thầy vừa chỉ..thầy vừa lẩm bẩm : dàn bà ăn món này : phí mồiHuh

Thôi thì  em cũng : khoanh tay nói tiếng CÁM ƠN THẦY nhiều.

Hôm nào thầy nấu món canh chua nấu với gà , thầy chụp hình mang ra khoe cho cả nhà biết tài nấu bếp của thầy.
Thầy có rảnh thầy chỉ cách nấu phở dã chiến.
Xin cám ơn thầy nhiều.
Hoài

Hello cô Hoài,

Chuyện phá mồi là một thực tế ! Nếu không thì lấy đâu ra động từ "phá mồi" . Trong tự điển bách khoa ngày trước và ngay cả ngày nay đều không có chữ này. Chẳng qua, vì đã có sự phá mồi nên mới dẫn dắt đến chuyện tiếng Việt được thêm phần phong phú với một chữ diễn tả rất đúng tình cảm của mấy ông khi thấy mấy miếng mồi của mình ra đi một cách ào ạt !

Sau nầy mấy bà khi con gái của mình sắp về nhà chồng đều dạy con gái rằng có 5 thứ đồ ăn các con chớ đừng xía vô chia phần với chồng, nếu chồng có mời thì con cũng nên ăn lấy hương lấy hoa nữa miếng một miếng mà thôi. Năm món đó là :
- Lươn dồn thịt nướng lá lốt
- Bê thui
- Tré
- Bò tái chanh
- Khô bò khô nai

Còn về chuyện viết cách nấu phở đặc biệt của Bouira, đáng lẽ chuyện này tôi đã làm từ lâu nhưng mỗi khi đang sửa sọan viết recipe xuống thì lại nói nghêu ngao qua chuyện khác nên cuối cùng quên... đường về ! Tôi xin hứa với cô Hòai sẽ cố gắng viết rõ ràng cách làm cái mà mấy cô nói khía nói cạnh là Phở Dã Chiến Bouira trong những ngày sắp tới !

Thân mến,
CC
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 28 29 30 31 32 ... 54
Send Topic In ra