Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa Gấm Ngày Xưa 3  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 6 7 8 9 10 ... 52
Send Topic In ra
Hoa Gấm Ngày Xưa 3 (Read 54179 times)
phuonghue
Gold Member

Re: QUÁN ÐÌNH LÀNGRe: Hoa Gấm Ngày Xưa 3
Reply #105 - 22. Nov 2007 , 07:50

Quote:
Ấy Ơi

Hoài Châu

Cái cô này, ô hay sao mà lạ,
Tôi chưa già nên đâu đã có râu,
Nhìn kỹ coi, mơí hăm mí tuổi đầu,
Mắc mớ chi cứ gọi tôi là chú?

Tiếng Việt mình biết bao nhiêu là chữ,
Có lẽ nào không đủ để xưng hô,
Chú cháu làm chi nghe dị chết mồ,
Tôi chẳng có cháu như... cô đâu nhé!

Cô hiểu cho vì tôi hãy còn trẻ,
Nên vẫn còn như cậu bé ham chơi,
Tôi không thèm làm người lớn, cô ơi,
Đừng bắt tôi mau già tội tôi quá.

Lỡ một mai - tôi nghĩ thầm - cô ạ,
Tôi với cô lại đem dạ ưa nhau,
Chẳng lẽ tôi lại thủ thỉ bằng câu:
"Chú...thích cháu"...nghe dị mần răng rứa.

Cô biết không, chỉ mới vừa gặp gỡ,
Mà tôi nghe lòng hớn hở quá chừng,
Ai dè đâu, cứ "chú, cháu" cô xưng,
Làm cho tôi thật ngại ngùng khó xử.

Tôi xin cô đừng gọi tôi bằng chú,
Tôi chẳng khờ đi làm chú cô đâu,
Nếu như cô e ngại buổi ban đầu,
Thôi thì kêu tôi là..." ấy " cũng được.

Cô ơi, sao cứ tần ngần,
Mà không gọi thử một lần " ấy ơi ",
Để tôi mê mẩn trả lời,
"Gớm, nghe "ấy " gọi mà...rụng rời con tim."

Tần ơi, đọc bài thơ tâm sự của mấy chú non hăm mí này sao buồn cười quá  Cheesy Grin

HỒNG HOANG

Áo em chợt vàng, như mùa thu lá úa,
Dáng em chợt buồn, như vương vất suy tư.
Sao em không biết, bao nhiêu màu nhung nhớ,
Em chọn làm gì, một ý nghĩa hoàng thu?

Ưóc gì tôi được, chọn giùm em màu áo,
Sẽ chọn mà hồng, như môi thắm mùa xuân.
Từng bước em qua, bên đường hoa rộ nở,
Tôi sẽ lặng thầm nhìn dáng nhỏ, bâng khuâng.

Ngần ngại gì đâu, một lời không dám ngỏ,
Biết đã bao lần, môi chỉ mím bờ môi.
Chỉ một lời thôi, dù cuộc đời ngắn lại,
Cũng chẳng tiếc gì, khi em hiểu tình tôi.

Trời vào thu, em vẫn mặc sai màu áo
Vẫn ngập ngừng, tôi chưa gọi được ước mơ.
Thì trả về em, những gì đời đã hẹn
Tình ướm chưa nồng, tôi chỉ viết thành thơ.

Hoàng Thu

Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Re: QUÁN ÐÌNH LÀNGRe: Hoa Gấm Ngày Xưa 3
Reply #106 - 22. Nov 2007 , 08:53

phuonghue wrote on 22. Nov 2007 , 07:50:

HỒNG HOANG

Áo em chợt vàng, như mùa thu lá úa,
Dáng em chợt buồn, như vương vất suy tư.
Sao em không biết, bao nhiêu màu nhung nhớ,
Em chọn làm gì, một ý nghĩa hoàng thu?

Ưóc gì tôi được, chọn giùm em màu áo,
Sẽ chọn mà hồng, như môi thắm mùa xuân.
Từng bước em qua, bên đường hoa rộ nở,
Tôi sẽ lặng thầm nhìn dáng nhỏ, bâng khuâng.

Ngần ngại gì đâu, một lời không dám ngỏ,
Biết đã bao lần, môi chỉ mím bờ môi.
Chỉ một lời thôi, dù cuộc đời ngắn lại,
Cũng chẳng tiếc gì, khi em hiểu tình tôi.

Trời vào thu, em vẫn mặc sai màu áo
Vẫn ngập ngừng, tôi chưa gọi được ước mơ.
Thì trả về em, những gì đời đã hẹn
Tình ướm chưa nồng, tôi chỉ viết thành thơ.

Hoàng Thu

Thơ viết không xong, thuyền trôi chớ đỗ
Cho nghìn sau lơ lửng với nghìn xưa...

Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: Hoa Gấm Ngày Xưa 3
Reply #107 - 22. Nov 2007 , 13:00

phuonghue wrote on 22. Nov 2007 , 05:28:
Phượng ơi,
Sao khuya quá mà chưa đi ngủ dị? Tui thấy bà thơ thẩn nảy giờ mà cái máy bị trở chứng nên không rủ bà ăn sáng được đành phải ké bánh của chị Đ Đ đó. Ở VN chắc không ăn gà tây đâu há.Cũng không có ngon đâu P ơi ,ăn xong lại làm mình buồn ngủ. Mọi năm tui cứ phải bị đi làm vào ngày này, nhậu nhẹt xong là đứa nào cũng mắt nhắm mắt mở không làm được gì hết.. Cheesy Cheesy

Tui để online vậy thôi chứ nhiều khi làm chuyện khác , tối hôm qua tui chat với Mỹ Dung rất khuya mà hỏng có miếng gà tây nào để ăn hết , hihihi tui cũng chờ bà hỏng được tui ăn bánh vẽ trước rồi

Ở VN mấy bữa nay lạnh ghê , mấy năm trước tháng này vẫn bình thường , điệu này năm nay Noel lạnh lắm đó , bà có nhớ VN không? Tính về chơi không?

Tui đi bộ cũng nhiều , cũng " kiếm chuyện " để đi bộ mỗi ngày mà , tui sợ "pụng pự " lắm  , tui cũng thích khiêu vũ nên có thời gian rãnh rỗi là tham gia 1 lớp khiêu vũ để tan bớt mỡ thừa không cần mà có , dáng lại thẳng ,tính ra đi còn nhiều hơn đi bộ bình thường nữa à. Nói chung cỡ tuổi của tụi mình "trở lên " nên vận động cơ thể càng nhiều càng tốt nên tui thấy ai năng động ,thường xuyên hăng hái tập thể dục thể thao là tui rất thích và rất ái mộ

Còn bà thì sao??? Ngoài thích đi bộ ra còn tập cái gì nữa không? Khi nào về VN 2 đứa mình lang thang với nhau 1 bữa xem , chắc thú vị lắm a......

Chúc bà nghĩ lễ vui vẻ nhé

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #108 - 22. Nov 2007 , 13:03

phuonghue wrote on 22. Nov 2007 , 07:25:
B Đ à ,
Bên phải của chị hay bên phải của người trong hình dậy? Tiếc quá , như vậy là em bị mất phần thưởng rồi. Không biết Thầy (cái này là Sư phụ chứ hông phải Tu sĩ B Đ à ) có chịu rộng lượng tặng quà cho em để khuyến khích mầm non không đây  Roll Eyes Roll Eyes.
Em cứ cho địa điểm và ngày giờ rồi chị lo để dành bụng tới gặp em nha  Grin Grin
Quên nữa , nhà chị vô thành phố chừng 20 phút nếu không kẹt xe...

PHuệ ơi , Bích Định " xin phép " nghĩ lễ 1 tuần nên tui nghĩ B Đ không xem tin này đâu , B Đ có để lại cho bà số Đ T đó thấy không????

PTr
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #109 - 22. Nov 2007 , 15:37

phuonghue wrote on 22. Nov 2007 , 07:35:
Chị Mỹ à ,

Thiệt chị đi bộ giỏi không đó? Em thấy chỉ có dân NY là đi giỏi nhất , mấy người ở tiểu bang khác là 1 bước lên xe hơi thôi. Còn mấy người ở VN hông hiểu sao hổng biết đi bộ (không hiểu Ph CN có ngoại lệ không đây? ) Ở NY em đi bộ mấy chục blocks , 2 hay 3 tiếng đồng hồ là thường. Mấy đứa nhỏ từ hồi nhỏ xíu đã phải theo Mẹ lang thang rồi nên đi bộ nghề lắm..Mỗi lần có khách qua chơi em dắt đi dạo mới chút xíu là mọi người đòi vô shopping mall hết tại đi không nỗi ,chị coi có cụt hứng không??? Sad

Huệ ơi, My cũng không ngờ My đi bộ giỏi đâu,  cho đến khi My đi tới Vạn Ly Trường Thành 2 năm trước.  Wink Từ dưới đất đi lên có chừng chục trạm, My đã theo con gái leo tới trạm cho't luôn, nhìn lai chung quanh thì thấy chắc có mình My là người già nhất  Cool Cheesy Grin 
Tháng 8 là tháng nóng nhất ở đó rồi mà năm My đi lại xui là vào năm nóng nhất trong 100 năm mới chết chứ.  Undecided Thịt da cứ như sắp cháy xèo xèo luôn, mồ hôi chảy tong tong ướt nhẹp mà không dám uống nước vì dọc đường lên không có toilet  Undecided Mà có toilet thì chắc cũng không dám đi đâu, ai có đi Tàu thì biết rồi ha  Undecided
Để coi My có dịp nào đi bộ với Huệ coi mèo nào cắn mỉu nào he  Huh Cheesy Chạy thì My chịu thua liền  Embarrassed nhưng đi bộ thì hy vọng không làm Huệ cụt hứng đâu mà Cheesy. My có khi cả năm mới đi bộ một lần, thường là dịp quyên tiền cho trường con gái, nhưng chưa bao giờ bỏ cuộc hết, đi hết 20km tỉnh weo  Cool
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #110 - 22. Nov 2007 , 15:46

phuonghue wrote on 22. Nov 2007 , 05:01:
Cám ơn miếng bánh của chị Đ Đ, tụi em dùng để ăn sáng cho ngày hôm nay là đúng mốt lắm rồi. Smiley Smiley. Chúc cả nhà có 1 ngày no nê và đừng quên hàng triệu con gà Tây về trời ngày hôm nay.. Grin Grin. PhƯợng Tr ơi , bà có ăn bánh với tui hông nè.. Roll Eyes Roll Eyes

P Huệ mến,
Em có thấy gì khi đưa chuột vào miếng pie  không Huh  HuhHay chỉ ngắm sơ sơ thôi  Roll Eyes  Roll Eyes  Roll Eyes

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #111 - 22. Nov 2007 , 16:08

Quote:
P Huệ mến,
Em có thấy gì khi đưa chuột vào miếng pie  không Huh  HuhHay chỉ ngắm sơ sơ thôi  Roll Eyes  Roll Eyes  Roll Eyes

Sao chị hỏi Huệ CN không hà? Em thấy những hình ảnh và dòng chữ này :

May you have the most wonderful, blessed Thanksgiving  we all have so much to be thankful for and one of the best is good friends !

Rất đẹp và ý nghĩa , nhưng khi em quay lại " chuột " ăn hết miếng bánh rồi chị uiiiiiiiiii

PTr
Back to top
« Last Edit: 22. Nov 2007 , 16:25 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #112 - 22. Nov 2007 , 16:10

Phuong_Tran wrote on 22. Nov 2007 , 13:00:
.....

tui cũng thích khiêu vũ nên có thời gian rãnh rỗi là tham gia 1 lớp khiêu vũ

.....
PTr

hihihi, em càng nói thì càng lòi thêm ra những "vết thương lòng" khác của  My hà  Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #113 - 22. Nov 2007 , 16:14

Phuong_Tran wrote on 22. Nov 2007 , 16:08:
Sao chị hỏi Huệ CN không hà? Em thấy những hình ãnh và dòng chữ này :

May you have the most wonderful, blessed Thanksgiving  we all have so much to be tanhful for and one of the best is good friends !

Rất đẹp và ý nghĩa , nhưng khi em quay lại " chuột " ăn hết miếng bánh rồi chị uiiiiiiiiii

PTr

Ủa vậy Ptr vẫn  thấy hả? Tối nay cái laptop của Đ Đ chắc ăn nhiều turkey quá nên làm nư không chịu ăn thêm pie  Undecided  Undecided  Undecided

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #114 - 22. Nov 2007 , 16:15

Quote:
hihihi, em càng nói thì càng lòi thêm ra những "vết thương lòng" khác của  My hà  Cheesy Grin

Hahahhahhahhhaa chị làm em không thể cười nhẹ nhẹ yểu điệu thục nữ được mà phải cười AHHAHAHHAHAHHA mới được , có lẽ chị ở Canada cũng nghe đó

( không biết nữa hả chị????, vậy....chị biết...hát hông?????? hát karaoke chẳng hạn.... đừng nói đụng...chỗ đó nữa nhe !!!! )

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #115 - 22. Nov 2007 , 16:21

Quote:
Ủa vậy Ptr vẫn  thấy hả? Tối nay cái laptop của Đ Đ chắc ăn nhiều turkey quá nên làm nư không chịu ăn thêm pie  Undecided  Undecided  Undecided

Dạ tại em nghe chị nói thì để chuột vô thấy "có bàn tay "nên mở xem có cái chi chi ở trỏng thì thấy giống như 1 trò ảo thuật rất dễ thương chị à

NHưng ngày hôm nay hình như khó vào D D lắm em open nhiều trang không được hoặc chỉ hiện ra có 1 phần thôi , chắ D D cũng muốn nghĩ lễ mừng Thanksgiving mà chị em mình cứ chọt hoài không nghĩ đuộc nên làm reo đó

PTr
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #116 - 22. Nov 2007 , 16:25

Phuong_Tran wrote on 22. Nov 2007 , 16:15:
Hahahhahhahhhaa chị làm em không thể cười nhẹ nhẹ yểu điệu thục nữ được mà phải cười AHHAHAHHAHAHHA mới được , có lẽ chị ở Canada cũng nghe đó

( không biết nữa hả chị????, vậy....chị biết...hát hông?????? hát karaoke chẳng hạn.... đừng nói đụng...chỗ đó nữa nhe !!!! )

PTr

Hii cái này thì Đ Đ biết nè, để khai cho nghe, My là số một về ca hát và ngâm thơ. Chúa mẹ ơi nghe mùi tận mạng luôn. Hôm nào paltlk mấy CN phải vòi nghe mới được, mà đừng có yếu lòng khi nghe My than "hôm nay My đau cổ, My ho , My..."  Tongue  Grin

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #117 - 22. Nov 2007 , 17:11

Quote:
Hii cái này thì Đ Đ biết nè, để khai cho nghe, My là số một về ca hát và ngâm thơ. Chúa mẹ ơi nghe mùi tận mạng luôn. Hôm nào paltlk mấy CN phải vòi nghe mới được, mà đừng có yếu lòng khi nghe My than "hôm nay My đau cổ, My ho , My..."  Tongue  Grin

hehehe, cái này là nói thiệt nè PhưỢng ơi : My ngâm thơ thì cùng tạm tạm (nếu không có đau... tay bữa đó  Grin) ,
còn hát thì My khÔng biết trời trăng gì về nhạc hết, mà lại không có thì giờ tập bao giỜ hết, nên hễ biểu My hát thì My hát tá lả theo nhịp tim thôi  , thây kệ đàn trống gì phải chạy theo thôi Grin
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #118 - 22. Nov 2007 , 17:46

Phương Tần wrote on 22. Nov 2007 , 08:53:
Thơ viết không xong, thuyền trôi chớ đỗ
Cho nghìn sau lơ lửng với nghìn xưa...

Yêu chàng

Yêu chàng như yêu lược gương
Như yêu ba mẹ, như thương cuộc đời
Sao yêu trăng ở trên trời
Em yêu chàng giữa muôn người thế gian

Yêu chàng mắt dại lòng se
Yêu chàng tay ngóng nón che ngập ngừng
Những hôm trời tím rưng rưng
Trên vai tình lớn thành dưng mây thầm

Yêu chàng như biển yêu non
Từ ngày trái đất hãy còn bơ vơ
Xưa em chưa biết nằm mơ
Nay trăm con mộng hẹn hò tới lui
Chàng cho em thấy ngày vui
Tiếng đêm là nụ hôn ngùi nhớ mong

Trời ạ, em đã phải lòng...

hoahong.gifMường Mánhoahong.gif:

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #119 - 22. Nov 2007 , 18:03

Phuong_Tran wrote on 22. Nov 2007 , 13:00:
Tui để online vậy thôi chứ nhiều khi làm chuyện khác , tối hôm qua tui chat với Mỹ Dung rất khuya mà hỏng có miếng gà tây nào để ăn hết , hihihi tui cũng chờ bà hỏng được tui ăn bánh vẽ trước rồi

Ở VN mấy bữa nay lạnh ghê , mấy năm trước tháng này vẫn bình thường , điệu này năm nay Noel lạnh lắm đó , bà có nhớ VN không? Tính về chơi không?

Tui đi bộ cũng nhiều , cũng " kiếm chuyện " để đi bộ mỗi ngày mà , tui sợ "pụng pự " lắm  , tui cũng thích khiêu vũ nên có thời gian rãnh rỗi là tham gia 1 lớp khiêu vũ để tan bớt mỡ thừa không cần mà có , dáng lại thẳng ,tính ra đi còn nhiều hơn đi bộ bình thường nữa à. Nói chung cỡ tuổi của tụi mình "trở lên " nên vận động cơ thể càng nhiều càng tốt nên tui thấy ai năng động ,thường xuyên hăng hái tập thể dục thể thao là tui rất thích và rất ái mộ

Còn bà thì sao??? Ngoài thích đi bộ ra còn tập cái gì nữa không? Khi nào về VN 2 đứa mình lang thang với nhau 1 bữa xem , chắc thú vị lắm a......

Chúc bà nghĩ lễ vui vẻ nhé

PTr

Ph ơi ,
Hôm nay không hiểu sao máy tui không vô được photobucket nên tui đã làm sẳn đồ ăn cho ngày lễ mà không dọn ra được nơi. Ở VN bao nhiêu độ mà bà kiu lạnh đó? NY hổm nay mấp mé 0 độ C không à ,nhưng không có gió nên cũng đỡ. Tui nhớ VN lắm chứ dù không có nhiều người để nhớ , chỉ là nhớ kỹ niệm và nữa quảng đời trước của mình. Về VN 2 lần không còn thấy gì của ngày xưa nhưng lại muốn đi thăm những chỗ mình chỉ đọc trong sách vỡ trước khi chít đó mà  Grin Grin. Cũng như tui mang tiếng người Huế mà mãi đến năm 2002 khi tui về VN lần đầu mới thấy Huế đó. Tui đi bộ nhiều tại ở NY đây là phương tiện dễ  dàng nhất.Bây giờ  tui chỉ đi bộ để vận động  chứ còn những môn khác chắc tui đầu hàng. Mai mốt về VN lại thế nào cũng lội bộ với bà mà... Grin Grin
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 6 7 8 9 10 ... 52
Send Topic In ra