Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Ga'nh hàng rong  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 52
Send Topic In ra
Ga'nh hàng rong (Read 49399 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re:  Ga'nh hàng rong
Reply #120 - 12. Mar 2008 , 16:39

Quote:
Ptr cô nương ơi, Nam kỳ rặt mà không nhớ món này sao?  Tongue Roll Eyes
Xin chào làm quen chị TL, nhìn hình thì DG đoán đây  là món xôi ống ?

Thân ái được quen biết  dangiao. TL đã nghe rất nhiều về dangiao , giờ mới có duyên hạnh ngộ  Roll Eyes Wink Hi Hi Hi. Như vậy là mình còn gặp nhau dài dài phải không dangiao.  Hình như ở đâu đó , dangiao có nói DG la BK 100%. Nếu như vậy DG cũng chạy tỵ nạn như TL vào năm 1954 , phải không ? Dzui nhỉ , mới có mâý tháng mờ TL cũng biết "hãi" và một lòng quyết chí chạy ty nạn vơí Ông Bà già. .  Roll Eyes
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #121 - 12. Mar 2008 , 16:57

Tuyet Lan wrote on 12. Mar 2008 , 16:20:
TK ơi hỡi là TK, sao em lại nhắc chi tới  món bánh cay dzạy , hở em? Ngày xưa, chi khoái nhiều món lắm, bánh cay là một trong những món... cuả chi. 
Bưả nào chi đi ăn hàng , sẽ đem về cho TK b1nh cà ri nị "bánh cay" TK nhé 

Chị Tuyết Lan ơi.

Em là Hoài , em chào chị nhé. Còn em nừa chị ơi. Chị dừng quên em nhé. Em thích bánh chuối nướng ,chị nhớ dể phần cho em nhé.

Em HOÀI
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #122 - 12. Mar 2008 , 17:22

HoaiNguyen wrote on 12. Mar 2008 , 16:57:
Chị Tuyết Lan ơi.

Em là Hoài , em chào chị nhé. Còn em nừa chị ơi. Chị dừng quên em nhé. Em thích bánh chuối nướng ,chị nhớ dể phần cho em nhé.

Em HOÀI

Hoài thân thương
Xin lỗi Hoài  nhé. Làm sao chi TL wên  em đươc. Chi vẫn nhớ ngày  xa xưa chi đó, có một cô em tên là Hoaì N. , chắp tay rất là ngoan  ngoãn chào tất cả moị ngườì. Thế mờ , bây giờ thì...hi..hi..hi... Ừa  thì chi TL đễ dành phần cho cô em đó. Có thích ăn "bánh cay" như TK không? 

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #123 - 12. Mar 2008 , 18:47

Thuc-Khanh wrote on 12. Mar 2008 , 11:24:
Em cũng ko nhớ cái món màu xanh lục là món gì hết. Em đoán là gồm có dừa nạo trộn với khoai mì (sắn) phải ko ạ?
Còn món này em đang thèm khi đang nhắc tới khoai mì....Món bánh cay đó...Khoai mì trộn với ớt & nghệ rồi vắt cục chiên giòn......ui cha ơi, sao mà thơm quá sức.... Cheesy

TK à ơi
Đoán xem món gì đây . Cay quá là cay

...
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #124 - 12. Mar 2008 , 19:28

Tuyet Lan wrote on 12. Mar 2008 , 18:47:
TK à ơi
Đoán xem món gì đây . Cay quá là cay

...

Chị Tuyết Lan ơi.

Chị cho em hết dĩa này nhé. Em không chia phần cho ai dâu? Vậy thì em cũng khoanh tay , cuối dầu cám ơn chị nhiều nhé.. Smiley. Sao chị nhớ lâu vậy?

Ý em quên , chị cho em hỏi thăm không biết có dúng không? Chị là BK di cư 54 phải không chị? Em là BK 55.

Em Hoài
Back to top
« Last Edit: 12. Mar 2008 , 19:31 by HoaiNguyen »  

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #125 - 12. Mar 2008 , 21:09

Tuyet Lan wrote on 12. Mar 2008 , 15:48:
Thân Chào các bạn trong quán "gánh hàng rong" Cho TL xin lỗi nhiều lắm lắm  Embarrassed  Roll Eyes
TL chả là mới đi ăn hàng về đây va đem về một ít bánh Khọt, bánh chuối nướng và bánh khoai  mì ống cho các ACE, CN ăn lấy thảo, gọi là chút món quà mọn làm wen. Như vậy được không ạ. ạ ạ ạ  Smiley  
[center]
BanhKhot
...
Banh chuối nướng
...
Bánh Khoai mì ống
...
Chúc mọi người ăn mệt nghỉ Ha Ha Ha

Hello chị TL,

Thân chào làm quen với chị TL. Tôi là Đại Sân, nhưng cô P Tần đã tặng cho cái tên Cối Chày nên từ đó bị dính luôn.

Mấy món chị mới trông món nào cũng hấp dẫn, nhưng cái chén nước mắm trong cũng vô cùng đẹp ! Mấy món của quán hàng rong không nên thiếu mấy thứ để chấm !

Thân mến,
CC
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #126 - 13. Mar 2008 , 00:59

Tuyet Lan wrote on 12. Mar 2008 , 15:48:
Thân Chào các bạn trong quán "gánh hàng rong" Cho TL xin lỗi nhiều lắm lắm  Embarrassed  Roll Eyes

TL chả là mới đi ăn hàng về đây va đem về một ít bánh Khọt, bánh chuối nướng và bánh khoai  mì ống cho các ACE, CN ăn lấy thảo, gọi là chút món quà mọn làm wen. Như vậy được không ạ. ạ ạ ạ  Smiley  

Thân ái chào??? dangiao, chi TL nghe nói về Dangiao nhiều lắm??? , giờ đây mới được hân hạnh  quen biết Roll Eyes Đúng rồi nhưng đây là bánh khoai mì ống. Bánh này ăn lúc mơí lược lấy trong ống ra, ngon bá cháy.  Chữ này TL mới học đươc. HiHiHi  

TK ơi, sao em biết hay qua dzây.  Món bánh khoai mì này gồm dưà nạo trộn chung vơí khoai, sắn (mì) , cho vào ống rồi làm sao TK nhỉ . Chi TL chỉ biết ăn thôi  Embarrassed Ai biểu TK nhắc chi tới món cà ri nị "bánh cay" dzậy. Làm chi TL cũng thèm quá chừng chừng   Embarrassed Ngày xưa ở gần nhà chi có Ông Ân Độ, chuyên bán ca ri ni , cay ơi là cay nhưng lại rất ngon . Ông còn bán thêm món bánh cay này nửa.

Món thứ Ba là bánh "khoai Mì Ống ".  Bửa nào ế hàng, réo chi TL, chi  mờ mở hàng , thì chít em Phượng luôn, bởi hàng sẽ ế chảy luôn.  

Chi Đ Đ ơi , cho em TL só rì nhang  Wink Wink Em đã kiếm được cái công thức làm bánh khọt và một số bánh khác, để em làm thử trước, nếu được em sẽ mang lên D/Đ.  

Bích Định ơi,  ngày xưa chi TL có làm   nhưng là  làm từ gói bột có sẵn.  Chi TL vưà mơí kiếm được cai công thức làm, để  chi lànm thử xem sao. Hay là chi cứ post lên bên gia ch1nh, em làm thử xem có được hay không nhé.
[center]
BanhKhot

...

Banh chuối nướng
...

Bánh Khoai mì ống

...

Chúc mọi người ăn mệt nghỉ Ha Ha Ha

Chời ơi chời giờ mới đọc ra được chữ : bánh khoai mì ống nó nằm ngay trong cái hình ,, bữa hổm có thấy mà PTr đọc không ra được chữ gì , chắc lúc đó quên tháo cặp mắt kiếng đen ra  Cool....

Chị ơi hình như bánh này em chưa ăn bao giờ hay sao đó , món này của Nam kỳ rặt hả dangiao????? khoai mì thì biết rồi đúng của dân miền Nam , nhưng sao P chỉ biết món khoai mì nướng ( ui trời ơi ngon hết chỗ chê luôn ) , khoai mì nấu , khoai mì chà bông ( cũng ngon ) và 1 loại gì mà người ta làm giống bánh khoai tằm có màu xanh giống bánh khoai mì ống này và dừa thì cũng giống , hỏng biết phải bánh này không? cách làm thì PTR không biết nên khg biết ra sao , hay là chỉ khác tên gọi??? PTr gọi là bánh khoai tằm , có chữ tằm là tại vì nó có cọng dài dài giống con tằm chắc???? có ACE nào biết rõ ràng món này giải thích dùm , còn khoai thì cũng khg biết phải từ chữ khai mì hay không , lâu quá rồi khg ăn nên quên mất hương vị rồi , nhưng nhớ là người ta làm mấy màu cũng đẹp , xanh cốm , hồng , vàng.... những màu lợt lợt thôi nhưng rất bắt mắt

Theo PTr bánh khọt thì bột cũng giống như bột làm bánh xèo thôi , PTr đổ bánh xèo mà làm biếng là chuyển qua đổ bánh khọt luôn , ăn với rau và nước mắm giống y chang như bánh xèo , hồi nhỏ mấy Út có chơi trò chơi đổ bánh khọt không? Lúc đó chị cũng lớn rồi , tự vì lúc đó là sau 75 mà , PTr có mua cái bếp lò nhỏ xíu và 1 cái khuôn bánh khọt cũng nhỏ xíu , cũng nhúm bếp than đàng hoàng và đổ bánh khọt ăn được rất ngon , PTr đã bày cho các em chơi như vậy bánh ngon là tự vì không bị ế tí nào , chắc có lẽ nhờ vậy mà sau này đám em gái của PTr nấu ăn cũng rất khéo ( bị dợt từ nhỏ mà , sau này cứ đứa lớn bày cho đứa nhỏ chơi , chơi với trẻ con hàng xóm nữa hùn tiền lại mua mọi thứ về làm

Cả nhà có ai còn nhớ bánh phục linh không? Bây giờ trong sieu thị làm sẵn bán ăn rất ngon , cứ cho vào miệng ngậm mà nghe cảm giác mát lạnh của nó rồi chờ nó tan dần dần rồi... nuốt , bánh này thơm ngon mùi lá dứa và nước dừa

PTr
Back to top
« Last Edit: 13. Mar 2008 , 01:09 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #127 - 13. Mar 2008 , 14:43

HoaiNguyen wrote on 12. Mar 2008 , 19:28:
Chị Tuyết Lan ơi.

Chị cho em hết dĩa này nhé. Em không chia phần cho ai dâu? Vậy thì em cũng khoanh tay , cuối dầu cám ơn chị nhiều nhé.. Smiley. Sao chị nhớ lâu vậy?

Ý em quên , chị cho em hỏi thăm không biết có dúng không? Chị là BK di cư 54 phải không chị? Em là BK 55.

Em Hoài

Ý dạ, không được đâu là không được đâu , Hoài ạ, chia cho TK một tí đi nhé, Hoài.  Đúng rồi , mình là  BK 54. Mình vừa mơí sinh ra là  Ông Bà Cụ hăng hái lên đường chạy "tỵ nạn" 
Mình không nhớ rõ, nhưng chú mình kể là gia đình đi rất khổ , đã vậy thêm mình và Mẹ mình là hai  gánh nặng nhất
. vì Mẹ mình mơí sinh mình ra , nên không được khoẻ cho lắm.  Chú TL noí vơí bọn TL , thật là may lắm cả nhà mới vào được miền Nam an toàn. 
Còn Hoài thì sao?
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #128 - 13. Mar 2008 , 15:07

Tuyet Lan wrote on 13. Mar 2008 , 14:43:
Ý dạ, không được đâu là không được đâu , Hoài ạ, chia cho TK một tí đi nhé, Hoài.  Đúng rồi , mình là  BK 54. Mình vừa mơí sinh ra là  Ông Bà Cụ hăng hái lên đường chạy "tỵ nạn"  
Mình không nhớ rõ, nhưng chú mình kể là gia đình đi rất khổ , đã vậy thêm mình và Mẹ mình là hai  gánh nặng nhất
. vì Mẹ mình mơí sinh mình ra , nên không được khoẻ cho lắm.  Chú TL noí vơí bọn TL , thật là may lắm cả nhà mới vào được miền Nam an toàn.  
Còn Hoài thì sao?

Chào chị.

Em dến trước thì em lấy hết.  Smiley

Chị của em cũng giống trường hợp chị. Rồi thì cũng là BK di cư 54. Em thì sanh trong Nam 55. Giờ thì thành người tỵ nạn buồn rồi. Em có dến thành phố chị ở mấy lần rồi.
Em Hoài
Back to top
« Last Edit: 13. Mar 2008 , 17:41 by HoaiNguyen »  

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #129 - 13. Mar 2008 , 15:16

Phượng ơi.

Nhanh chân lên chứ , ăn bánh khọt mà không chấm với nước mắm thì sau ngon dược?

Sao lấy dĩa bánh mà không cầm về mình chém nước mắm vậy. Dể có một Dại Thiếu Già , tính lấy chén nước mắm dó dấu di kìa.
Nhớ dể dành bánh khọt cho tui nhe.

Hoài
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #130 - 13. Mar 2008 , 15:21

Phuong_Tran wrote on 13. Mar 2008 , 00:59:
Chời ơi chời giờ mới đọc ra được chữ : bánh khoai mì ống nó nằm ngay trong cái hình ,, bữa hổm có thấy mà PTr đọc không ra được chữ gì , chắc lúc đó quên tháo cặp mắt kiếng đen ra  Cool....

Chị ơi hình như bánh này em chưa ăn bao giờ hay sao đó , món này của Nam kỳ rặt hả dangiao????? khoai mì thì biết rồi đúng của dân miền Nam , nhưng sao P chỉ biết món khoai mì nướng ( ui trời ơi ngon hết chỗ chê luôn ) , khoai mì nấu , khoai mì chà bông ( cũng ngon ) và 1 loại gì mà người ta làm giống bánh khoai tằm có màu xanh giống bánh khoai mì ống này và dừa thì cũng giống , hỏng biết phải bánh này không? cách làm thì PTR không biết nên khg biết ra sao , hay là chỉ khác tên gọi??? PTr gọi là bánh khoai tằm , có chữ tằm là tại vì nó có cọng dài dài giống con tằm chắc???? có ACE nào biết rõ ràng món này giải thích dùm , còn khoai thì cũng khg biết phải từ chữ khai mì hay không , lâu quá rồi khg ăn nên quên mất hương vị rồi , nhưng nhớ là người ta làm mấy màu cũng đẹp , xanh cốm , hồng , vàng.... những màu lợt lợt thôi nhưng rất bắt mắt

Theo PTr bánh khọt thì bột cũng giống như bột làm bánh xèo thôi , PTr đổ bánh xèo mà làm biếng là chuyển qua đổ bánh khọt luôn , ăn với rau và nước mắm giống y chang như bánh xèo , hồi nhỏ mấy Út có chơi trò chơi đổ bánh khọt không? Lúc đó chị cũng lớn rồi , tự vì lúc đó là sau 75 mà , PTr có mua cái bếp lò nhỏ xíu và 1 cái khuôn bánh khọt cũng nhỏ xíu , cũng nhúm bếp than đàng hoàng và đổ bánh khọt ăn được rất ngon , PTr đã bày cho các em chơi như vậy bánh ngon là tự vì không bị ế tí nào , chắc có lẽ nhờ vậy mà sau này đám em gái của PTr nấu ăn cũng rất khéo ( bị dợt từ nhỏ mà , sau này cứ đứa lớn bày cho đứa nhỏ chơi , chơi với trẻ con hàng xóm nữa hùn tiền lại mua mọi thứ về làm

Cả nhà có ai còn nhớ bánh phục linh không? Bây giờ trong sieu thị làm sẵn bán ăn rất ngon , cứ cho vào miệng ngậm mà nghe cảm giác mát lạnh của nó rồi chờ nó tan dần dần rồi... nuốt , bánh này thơm ngon mùi lá dứa và nước dừa

PTr

Phượng Tr à ơi, Phượng hay thật đó

Phượng ơi , có phải khoai mì chà bông là khoai mì luộc lên xong tán  nhuyễn - và hình như trộn với dừa nạo- và dậu phọng muối mè??? Chi TL thích nắm bột khoai mì thành từng nắm , ăn thật là bùi   
* Khoai mì (sắn dây) bào ra hình như vắt nước rồi phơi khô -sau đó dùng để pha nước uống???? Chao ơi , sao trí nhớ cằn cổi quá, Dangiao hay Bich Đinh ( có ai biết món này không -cứu bồ )  có nhớ nước khoai sắn hay không? Embarrassed 
* bánh Tầm bì , bánh này nhiếu mầu -xanh xanh,  đỏ đỏ, vàng vàng ,. Phượng vào mục gia chánh chi anh Thư có chép laị recipe làm bánh "Tầm bi"

Chi TL có biết bánh phục linh. Ngày xưa ở VN , mấy chị em chị TL làm ăn hoài. Sang đây , chưa làm thử bao giờ , phần vì không có recipe, phần vì bột mì ở bên đây không giống như bột mì ở VN.  Ở VN , mình có đủ "hầm  bà lằng xính xắng" loaị bột mì. Nào là bột mì số 5, số.... cứ lung tung cả lên. 
Ngày xưa, chi TL rất thích làm bánh. Lúc đầu , Ông Cụ không cho đi học làm bánh, chi TL học lóm. Phượng có biết không , bánh của chị TL "mềm" lắm nhưng nếu lỡ rớt trúng ai , chắc ngươì đó sẽ  bị "lỗ đầu". Còn không thi chi TL cho "gà ăn"  để nhỡ nếu Ông Cụ thấy bánh hư , thì "chít".  Sau này, Ông cụ sợ, nên đành phải cho chi TL đi học làm bánh. Từ đó ít ai bi "lỗ đầu" và gà của Ông Cụ không phải bi ăn bánh. Hi Hi Hi
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #131 - 13. Mar 2008 , 15:40

CoiChay wrote on 12. Mar 2008 , 21:09:
Hello chị TL,

Thân chào làm quen với chị TL. Tôi là Đại Sân, nhưng cô P Tần đã tặng cho cái tên Cối Chày nên từ đó bị dính luôn.

Mấy món chị mới trông món nào cũng hấp dẫn, nhưng cái chén nước mắm trong cũng vô cùng đẹp ! Mấy món của quán hàng rong không nên thiếu mấy thứ để chấm !

Thân mến,
CC

Thân Chào anh Đại Sân

Nghe đến anh từ  lâu, mãi cho đến hôm  nay TL mới được  hân hạnh làm quen với anh, nhưng xin anh nới tay dùm cho TL nhé  Wink   TL thành thật xin chào làm quen vơí anh và sẽ cố gắng mang về quán nhiều món ăn thú vị , anh Đại San  nhé. 
Thân chào anh
TL
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #132 - 13. Mar 2008 , 16:00

HoaiNguyen wrote on 13. Mar 2008 , 15:07:
Chào chị.

Em dến trước thì em lấy hết.  Smiley

Chị của em cũng giống trường hợp chị. Sanh dược 3 tháng di  di cư , mẹ em bế trên tay , chạy có khi xuống lội nước , may có anh của mẹ em bên cạnh dỡ cho. Rồi thì cũng là BK di cư 54. Em thì sanh trong Nam 55. Em dâu có biết gì về quê cha dất tổ dâu? Giờ thì thành người tỵ nạn buồn rồi. Em có dến thành phố chị ở mấy lần rồi.
Em Hoài

Thì cũng như chi TL thôi. Chị TL sinh được 5 tháng thì  đã "biền biệt bỏ xứ " mà đi. Như vậy có khác chi Hoài đâu?
À mà gia đnh Hoaì di từ đâu . Gia đình chi TL phải chay  từ Lang Đông Vệ lên tơí thi xả Thanh Hoá , rôì hình như ra Hà Nội hay Hải Phòng gì đó để đi tàu vào Nam. 
  Đã vậy, đến 1975, laị thêm một lần làm "ngươì di tản buồn hiu hắt."   Lân sau có đến cho biết  chi em mình sẽ dung dang dung dẽ với nhau. Nghe nói có PHuệ ở New York va Bích Đinh ở Rockville Md. Từ chỗ chi TL (Philadelphia thanks.gifA) xuống Rockville (Md) nơi BĐ ở khoảng 2 tiếng rưỡi cho tơí 3 tiếng 3  lái xe. 
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #133 - 13. Mar 2008 , 16:25

Tuyet Lan wrote on 13. Mar 2008 , 15:21:
Phượng Tr à ơi, Phượng hay thật đó

Phượng ơi , có phải khoai mì chà bông là khoai mì luộc lên xong tán  nhuyễn - và hình như trộn với dừa nạo- và dậu phọng muối mè??? Chi TL thích nắm bột khoai mì thành từng nắm , ăn thật là bùi    
* Khoai mì (sắn dây) bào ra hình như vắt nước rồi phơi khô -sau đó dùng để pha nước uống???? Chao ơi , sao trí nhớ cằn cổi quá, Dangiao hay Bich Đinh ( có ai biết món này không -cứu bồ )  có nhớ nước khoai sắn hay không? Embarrassed  
* bánh Tầm bì , bánh này nhiếu mầu -xanh xanh,  đỏ đỏ, vàng vàng ,. Phượng vào mục gia chánh chi anh Thư có chép laị recipe làm bánh "Tầm bi"

Chi TL có biết bánh phục linh. Ngày xưa ở VN , mấy chị em chị TL làm ăn hoài. Sang đây , chưa làm thử bao giờ , phần vì không có recipe, phần vì bột mì ở bên đây không giống như bột mì ở VN.  Ở VN , mình có đủ "hầm  bà lằng xính xắng" loaị bột mì. Nào là bột mì số 5, số.... cứ lung tung cả lên.  
Ngày xưa, chi TL rất thích làm bánh. Lúc đầu , Ông Cụ không cho đi học làm bánh, chi TL học lóm. Phượng có biết không , bánh của chị TL "mềm" lắm nhưng nếu lỡ rớt trúng ai , chắc ngươì đó sẽ  bị "lỗ đầu". Còn không thi chi TL cho "gà ăn"  để nhỡ nếu Ông Cụ thấy bánh hư , thì "chít".  Sau này, Ông cụ sợ, nên đành phải cho chi TL đi học làm bánh. Từ đó ít ai bi "lỗ đầu" và gà của Ông Cụ không phải bi ăn bánh. Hi Hi Hi

Tuyết Lan ơi ,sắn dây khác với khoai mì đó nàng à.Sắn dây củ to và khi cắt ngang củ có những khoang vòng  ,củ nào càng có nhiều vòng là củ đó nhiều năm và khi xay ra sẽ cho nhiều tinh bột hơn.Loại bột này sau khi được lóng chắt bỏ nước đem phơi khô thì sẽ có dạng bột to chứ không nhuyễn như bột làm bằng khoai mì (người Bắc 54 gọi khoai mì là củ Sắn và củ Sắn của miền Nam thì người Bắc gọi là củ Đậu )
   Bột này thường trước khi đem bán họ có ươp+' hoa Nhài (Lài ) nên khi trong người bị nóng hoặc khi trời nóng thì có thể pha bột với nước lọc (nước đun sôi đê/ nguội ) cho thêm chút đường và dá vào làm nước giải khát thì số một.
   Tuy nhiên bột này cũng có thể sau khi quậy với nước lã va đường có thể đun sôi cho bột trong lên rồi đổ ta đĩa cất vào tủ lạnh.Khi ăn cắt từng miếng cầm ăn giống như bánh làm bột đậu xanh do cô Ngô Vân chỉ ăn rất ngon và mát (duy bánh làm bột sắn thì hơi bị dính tay chứ không thật ráo và dòn như bánh đậu xanh )
   Còn về bánh Phục Linh thì phải làm bằng bột Năng (làm từ khoai mì mài ra ) chứ không phải làm bằng bột mì.Có một số người gọi bột Năng (Tapioca )là bột Mì tinh nữa ,nhưng bột Mì tinh chính cống của người miền Trung là làm từ củ Mì Tinh (củ này gần giống như củ Năng hay dùng để nấu chè trứng hay xương xa hạt lựu )
   Củ mì tinh rất bé nên làm ra bột rất hiếm và nó cũng có công dụng cũng như làm nước uống và chè như bột Sắn dây.
   Vài hàng dai dòng với mấy cô em cùng là bắc kỳ 9 nút nhé
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #134 - 13. Mar 2008 , 16:58

anh_thu_Tran wrote on 13. Mar 2008 , 16:25:
   Tuyết Lan ơi ,sắn dây khác với khoai mì đó nàng à.Sắn dây củ to và khi cắt ngang củ có những khoang vòng  ,củ nào càng có nhiều vòng là củ đó nhiều năm và khi xay ra sẽ cho nhiều tinh bột hơn.Loại bột này sau khi được lóng chắt bỏ nước đem phơi khô thì sẽ có dạng bột to chứ không nhuyễn như bột làm bằng khoai mì (người Bắc 54 gọi khoai mì là củ Sắn và củ Sắn của miền Nam thì người Bắc gọi là củ Đậu )   Bột này thường trước khi đem bán họ có ươp+' hoa Nhài (Lài ) nên khi trong người bị nóng hoặc khi trời nóng thì có thể pha bột với nước lọc (nước đun sôi đê/ nguội ) cho thêm chút đường và dá vào làm nước giải khát thì số một.
   Tuy nhiên bột này cũng có thể sau khi quậy với nước lã va đường có thể đun sôi cho bột trong lên rồi đổ ta đĩa cất vào tủ lạnh.Khi ăn cắt từng miếng cầm ăn giống như bánh làm bột đậu xanh do cô Ngô Vân chỉ ăn rất ngon và mát (duy bánh làm bột sắn thì hơi bị dính tay chứ không thật ráo và dòn như bánh đậu xanh )
   Còn về bánh Phục Linh thì phải làm bằng bột Năng (làm từ khoai mì mài ra ) chứ không phải làm bằng bột mì.Có một số người gọi bột Năng (Tapioca )là bột Mì tinh nữa ,nhưng bột Mì tinh chính cống của người miền Trung là làm từ củ Mì Tinh (củ này gần giống như củ Năng hay dùng để nấu chè trứng hay xương xa hạt lựu )
   Củ mì tinh rất bé nên làm ra bột rất hiếm và nó cũng có công dụng cũng như làm nước uống và chè như bột Sắn dây.
   Vài hàng dai dòng với mấy cô em cùng là bắc kỳ 9 nút nhé

Chi Anh Thư ơi , xấu hổ quá nhỉ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Thật ra làm bánh phuc linh vơí bột năng. Em quên. Trí óc chưa già mà đã ngớ ngẩn  Embarrassed Embarrassed
Back to top
« Last Edit: 13. Mar 2008 , 16:58 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 52
Send Topic In ra