Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Ga'nh hàng rong  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 52
Send Topic In ra
Ga'nh hàng rong (Read 49520 times)
anh_thu_Tran
Gold Member

Re:  Ga'nh hàng rong
Reply #135 - 13. Mar 2008 , 17:30

Tuyet Lan wrote on 13. Mar 2008 , 16:58:
Chi Anh Thư ơi , xấu hổ quá nhỉ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Thật ra làm bánh phuc linh vơí bột năng. Em quên. Trí óc chưa già mà đã ngớ ngẩn  Embarrassed Embarrassed

Tuyết Lan ơi ,đâu có gì là xấu hổ đâu.Em quên chị nhắc í mà  Grin Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #136 - 13. Mar 2008 , 18:06

Tuyet Lan wrote on 13. Mar 2008 , 16:00:
Thì cũng như chi TL thôi. Chị TL sinh được 5 tháng thì  đã "biền biệt bỏ xứ " mà đi. Như vậy có khác chi Hoài đâu?
À mà gia đnh Hoaì di từ đâu . Gia đình chi TL phải chay  từ Lang Đông Vệ lên tơí thi xả Thanh Hoá , rôì hình như ra Hà Nội hay Hải Phòng gì đó để đi tàu vào Nam.  
 Đã vậy, đến 1975, laị thêm một lần làm "ngươì di tản buồn hiu hắt."   Lân sau có đến cho biết  chi em mình sẽ dung dang dung dẽ với nhau. Nghe nói có PHuệ ở New York va Bích Đinh ở Rockville Md. Từ chỗ chi TL (Philadelphia thanks.gifA) xuống Rockville (Md) nơi BĐ ở khoảng 2 tiếng rưỡi cho tơí 3 tiếng 3  lái xe.  

Chị TL ơi.
Em viết cho chị chưa xong , phải tắt máy kiếm dường chạy cho xa chị ạ. Vì thầy ( DS) dang nhìn em kìa.   Smiley giờ mở máy viết tiếp.

Chị làm bánh nhớ dể dành cho em trước nhé.

Em là Nam Kỳ , nhưng em có nghe Ông Bà nội nói , quê cha là Phát Diệm , Tỉnh Ninh Bình.
Lúc di cư di từ dâu , em quên rồi.

Em sẽ ghé chị chơi, cho biết chị em LVD. Em có người bà còn vẫn còn ở Phila dó chị.

Không biết chị có nhớ cách dây bao nhiêu năm ở Phila có tổ chức cuộc gặp mặt của một số người sinh : 7-4 là ngày dộc lập dó chị. Dông người về tham dự lắm , nhưng em bị lỡ một dịp may dó chị , em biết muộn quá..xong rồi.
Em còn nhớ hình như có chợ của người Ý thì phải.

Em Hoài

Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #137 - 13. Mar 2008 , 19:14

anh_thu_Tran wrote on 13. Mar 2008 , 16:25:
 Loại bột này sau khi được lóng chắt bỏ nước đem phơi khô thì sẽ có dạng bột to chứ không nhuyễn như bột làm bằng khoai mì (người Bắc 54 gọi khoai mì là củ Sắn và củ Sắn của miền Nam thì người Bắc gọi là củ Đậu )
  Bột này thường trước khi đem bán họ có ươp+' hoa Nhài (Lài ) nên khi trong người bị nóng hoặc khi trời nóng thì có thể pha bột với nước lọc (nước đun sôi đê/ nguội ) cho thêm chút đường và dá vào làm nước giải khát thì số một.

Em chào chị Anh Thư.
Chị ơi nói về BK thì bột khoai mì gọi là bột Sắn chị. Pha nước uống thì tuyệt lắm. Em vẫn uống bột sắn vào mùa nóng. Sang dây em có uống lại bột sắn rồi.
Em
HOÀI
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #138 - 14. Mar 2008 , 00:31

HoaiNguyen wrote on 13. Mar 2008 , 19:14:
Em chào chị Anh Thư.
Chị ơi nói về BK thì bột khoai mì gọi là bột Sắn chị. Pha nước uống thì tuyệt lắm. Em vẫn uống bột sắn vào mùa nóng. Sang dây em có uống lại bột sắn rồi.
Em
HOÀI

Hoài ơi ,em lại lẫn lộn nữa rồi ,bột khoai mì là bột nang9 (tapioca ) còn bột sắn để quậy uống cho mát là làm từ củ sắn dây em à.Hồi trước 75 bột sắn dây thường được làm tại Tân Mai Hố Nai Biên Hòa.Đây là khu dân di cư Công Giáo  54 .Họ trồng Sắn dây và xay làm thành bột bán.

Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #139 - 14. Mar 2008 , 15:21

anh_thu_Tran wrote on 14. Mar 2008 , 00:31:
 Hoài ơi ,em lại lẫn lộn nữa rồi ,bột khoai mì là bột nang9 (tapioca ) còn bột sắn để quậy uống cho mát là làm từ củ sắn dây em à.Hồi trước 75 bột sắn dây thường được làm tại Tân Mai Hố Nai Biên Hòa.Đây là khu dân di cư Công Giáo  54 .Họ trồng Sắn dây và xay làm thành bột bán.

Chị Anh Thư ơi.
Vậy em lộn rồi , trí nhớ giờ nó di dâu dâu thôi? Chị khoẻ không chị.?  Smiley Chị có cho em nói lại không?

Em Hoài
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #140 - 14. Mar 2008 , 18:23

HoaiNguyen wrote on 12. Mar 2008 , 19:28:
Chị Tuyết Lan ơi.

Chị cho em hết dĩa này nhé. Em không chia phần cho ai dâu? Vậy thì em cũng khoanh tay , cuối dầu cám ơn chị nhiều nhé.. Smiley. Sao chị nhớ lâu vậy?

Ý em quên , chị cho em hỏi thăm không biết có dúng không? Chị là BK di cư 54 phải không chị? Em là BK 55.

Em Hoài

Chị Hoài ới ời...,

Chia cho em 1/2 nghen! Bánh cay mà chị ăn nhiều quá sẽ bị.....nóng lắm rồi lại nổi....mụn tùm lum thì mất đẹp hết đó nghen !!  Grin

Cám ơn chị TL rất nhiều. Lâu quá em ko được thấy lại món này đó.
TK
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #141 - 14. Mar 2008 , 18:36

HoaiNguyen wrote on 13. Mar 2008 , 18:06:
Chị TL ơi.
Em viết cho chị chưa xong , phải tắt máy kiếm dường chạy cho xa chị ạ. Vì thầy ( DS) dang nhìn em kìa.   Smiley giờ mở máy viết tiếp.

Chị làm bánh nhớ dể dành cho em trước nhé.

Em là Nam Kỳ , nhưng em có nghe Ông Bà nội nói , quê cha là Phát Diệm , Tỉnh Ninh Bình.
Lúc di cư di từ dâu , em quên rồi.

Em sẽ ghé chị chơi, cho biết chị em LVD. Em có người bà còn vẫn còn ở Phila dó chị.

Không biết chị có nhớ cách dây bao nhiêu năm ở Phila có tổ chức cuộc gặp mặt của một số người sinh : 7-4 là ngày dộc lập dó chị. Dông người về tham dự lắm , nhưng em bị lỡ một dịp may dó chị , em biết muộn quá..xong rồi.
Em còn nhớ hình như có chợ của người Ý thì phải.

Em Hoài

Hoài thân thương
Bửa nào Hoài thăm bà con ghé chị TL chơi ,. Chi TL sẽ đãi Hoài món cà ri ni chay - ngon lắm đấy. Chia cho TK một ít bánh cay đi Hoài ơi. Chị TL thấy hình như TK  đang mè nheo đấy  HiHiHi
Chi TL
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #142 - 14. Mar 2008 , 20:20

Mấy bữa nay quang gánh của em nhẹ tênh rồi có ai còn món hàng nào ngon rẻ và lạ đem vào bỏ mối cho Tần và em với....

Dân ăn hàng nhà mình có ai biết bánh gang không? Bánh được làm bằng trứng vịt ( chứ khg phải trứng gà như hầu hết các loại bánh và phải nướng bằng nồi gang mới sành điệu

Còn một loại bánh nữa hình thức giống như bún mà lại gọi là bánh tằm bì , nhưng cọng bún thì to giống như bún bò Huế nhưng hình như bột thì khg giống , ăn với bì ( thịt ba rọi xắt nhuyển làm thành bì ) và chan nước cốt dừa vào nữa , cả nước mắm giống như nước mắm bánh xèo , trộn thêm vào rau thơm và dưa leo xắt nhuyển , P Tr thỉnh thoảng cũng hay ăn sáng bằng loại bánh này

Ở trên chị TLan nói bánh tằm bì là loại bánh chị Anh THư dạy làm, ( bánh đó thì em gọi là bánh tằm không thôi ) , còn bánh tằm bì em kể ở trên thì em gọi là bánh tằm bì.Vậy thì tên gọi nào là đúng?

Nhắc đến chữ thì PTr lại nhớ đến bánh mì bì ăn rat ngon , ui da thèm quá , trước đây ở đường Trương Tấn Bửu có 1 xe bánh mì chuyên bán bánh mì bì rất ngon , nước mắm thơm ngon khỏi chê , bánh mì thì dòn rụm....

các Út mình đừng chảy.... nha nhất là Út Lớn nhà ta đó..hí hí

PTr
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #143 - 14. Mar 2008 , 20:42

Phuong_Tran wrote on 14. Mar 2008 , 20:20:
Mấy bữa nay quang gánh của em nhẹ tênh rồi có ai còn món hàng nào ngon rẻ và lạ đem vào bỏ mối cho Tần và em với....

Dân ăn hàng nhà mình có ai biết bánh gang không? Bánh được làm bằng trứng vịt ( chứ khg phải trứng gà như hầu hết các loại bánh và phải nướng bằng nồi gang mới sành điệu

Còn một loại bánh nữa hình thức giống như bún mà lại gọi là bánh tằm bì , nhưng cọng bún thì to giống như bún bò Huế nhưng hình như bột thì khg giống , ăn với bì ( thịt ba rọi xắt nhuyển làm thành bì ) và chan nước cốt dừa vào nữa , cả nước mắm giống như nước mắm bánh xèo , trộn thêm vào rau thơm và dưa leo xắt nhuyển , P Tr thỉnh thoảng cũng hay ăn sáng bằng loại bánh này

Ở trên chị TLan nói bánh tằm bì là loại bánh chị Anh THư dạy làm, ( bánh đó thì em gọi là bánh tằm không thôi ) , còn bánh tằm bì em kể ở trên thì em gọi là bánh tằm bì.Vậy thì tên gọi nào là đúng?

Nhắc đến chữ thì PTr lại nhớ đến bánh mì bì ăn rat ngon , ui da thèm quá , trước đây ở đường Trương Tấn Bửu có 1 xe bánh mì chuyên bán bánh mì bì rất ngon , nước mắm thơm ngon khỏi chê , bánh mì thì dòn rụm....

PTr

Phượng ơi bánh Tầm chị làm do anh Long chỉ là bánh Tầm khoai mì ,còn Bánh Tầm bì bên này chị cũng hay làm lắm nhưng bánh Tầm thì chị mua bánh Tầm tươi có bán sẵn ngoài tiệm.Chị chỉ còn làm Bì lấy và bỏ chung vào cùng rau Quế ,dưa leo nước dừa va nước mắm là ăn được rồi.
   Còn món bánh mì Bì ngoài cách ăn bánh mì dòn rụm như em kể thì khi bánh mì ăn dư ngày hôm sau bị cứng thì mình có thể đem hấp cho mỡ hành và Bì vào rồi ăn cũng tuyệ lắm em à.
   Chị không biết ăn nước mắm nhưng chị vẫn ăn mấy món này vì bì chị làm vừa ăn có chút đậm đà nên cũng ok lắm.
   Giờ này mấy CN đi ngủ rồi chỉ có mấy chị em mình đang ở Vn hay xứ downunder này mới thấy thèm và đói bụng mà thôi ha  Wink Wink Wink
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #144 - 14. Mar 2008 , 20:59

PTr

Thân chào hai cô chủ quán "gánh hàng rong"  PT và PTr

Nhè chị TL, chưa già mà đã lẩm cẩm , mờ Phượng hỏi thì "cũng như không"  Sad  Chi TL biết "bánh Gan" - Chị Anh Thư  ơi hai loaị bánh "Gan" và "gang " khác nhau hay giống nhau vậy chị? 
Chị Thư ơi cứu -Bánh Tầm bì, tằm bì?????
Hình như mình ăn hàng hơi nhiều đấy PTr. ạ.

Thân gởi hai cô chủ quán , PT và PTr. ăn lấy thảo vài cái bánh cống để ăn chung với bánh cuốn và tráng miệng bằng mấy cái bánh  dừa nhé.  Chúc hàng quán  luôn luôn buôn may bán đắt, hai cô nhé.

...
...
...
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #145 - 14. Mar 2008 , 21:14

Tuyet Lan wrote on 14. Mar 2008 , 20:59:
Thân chào hai cô chủ quán "gánh hàng rong"  PT và PTr

Nhè chị TL, chưa già mà đã lẩm cẩm , mờ Phượng hỏi thì "cũng như không"  Sad  Chi TL biết "bánh Gan" - Chị Anh Thư  ơi hai loaị bánh "Gan" và "gang " khác nhau hay giống nhau vậy chị?  
Hình như mình ăn hàng hơi nhiều đấy PTr. ạ.

Thân gởi hai cô chủ quán , PT và PTr. ăn lấy thảo vài cái bánh cống để ăn chung với bánh cuốn và tráng miệng bằng mấy cái bánh  dừa nhé.  Chúc hàng quán  luôn luôn buôn may bán đắt, hai cô nhé.

...
...
...

Hello chị TL,

Chị ở xứ mô mà có những món trông ngon mắt quá dzậy ?

Thân mến,
CC
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #146 - 14. Mar 2008 , 23:49

anh_thu_Tran wrote on 14. Mar 2008 , 20:42:
 Phượng ơi bánh Tầm chị làm do anh Long chỉ là bánh Tầm khoai mì ,còn Bánh Tầm bì bên này chị cũng hay làm lắm nhưng bánh Tầm thì chị mua bánh Tầm tươi có bán sẵn ngoài tiệm.Chị chỉ còn làm Bì lấy và bỏ chung vào cùng rau Quế ,dưa leo nước dừa va nước mắm là ăn được rồi.
  Còn món bánh mì Bì ngoài cách ăn bánh mì dòn rụm như em kể thì khi bánh mì ăn dư ngày hôm sau bị cứng thì mình có thể đem hấp cho mỡ hành và Bì vào rồi ăn cũng tuyệ lắm em à.
  Chị không biết ăn nước mắm nhưng chị vẫn ăn mấy món này vì bì chị làm vừa ăn có chút đậm đà nên cũng ok lắm.
  Giờ này mấy CN đi ngủ rồi chỉ có mấy chị em mình đang ở Vn hay xứ downunder này mới thấy thèm và đói bụng mà thôi ha  Wink Wink Wink

Chị Anh Thư ơi em cũng thích ăn bánh mì chị kể lắm , em gọi là bánh mì hấp , em cũng làm giống như chị vậy mỗi khi bánh mì ăn không hết thì xắt ra đem phơi khô để dành hấp ăn vơi mỡ hành và bì rất ngon

Lỡ nói tới bánh mì hấp thì nói luôn đến bánh mì chiên đi chị ơi....

PTr
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #147 - 15. Mar 2008 , 08:59

...Còn một loại bánh nữa hình thức giống như bún mà lại gọi là bánh tằm bì , nhưng cọng bún thì to giống như bún bò Huế nhưng hình như bột thì khg giống , ăn với bì ( thịt ba rọi xắt nhuyển làm thành bì ) và chan nước cốt dừa vào nữa , cả nước mắm giống như nước mắm bánh xèo , trộn thêm vào rau thơm và dưa leo xắt nhuyển , P Tr thỉnh thoảng cũng hay ăn sáng bằng loại bánh nay..

Ở đây người ta lấy bún sợi lớn thay thế bánh tằm đó PTr ui!

Quote:
Nhắc đến chữ thì PTr lại nhớ đến bánh mì bì ăn rất ngon , ui da thèm quá , trước đây ở đường Trương Tấn Bửu có 1 xe bánh mì chuyên bán bánh mì bì rất ngon , nước mắm thơm ngon khỏi chê , bánh mì thì dòn rụm....

PTr

Hôm nay không có bánh mì bì...
Thôi ăn đỡ bánh mì bò kho đi, món khoái khẩu của tui đó...bánh cuốn nữa...

...

cho thêm ổ bánh mì thịt đem đi làm nghen..mua ở chợ Bà Chiểu đó

...
Tongue Tongue Tongue
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #148 - 15. Mar 2008 , 12:09

Tuyet Lan wrote on 14. Mar 2008 , 20:59:
"  Sad  Chi TL biết "bánh Gan" - Chị Anh Thư  ơi hai loaị bánh "Gan" và "gang " khác nhau hay giống nhau vậy chị?  

Xin trả lơi cô em nhé. Sở dĩ Bánh Gan được gọi như vậy vì khi miếng bánh cắt ra có hình như miếng Gan người miền Nam  đôi khi gọi là Gang chị nghĩ có lẽ tại do giọng đoc không phân biệt Gan và Gang.
  Bánh Gan có hai loại một loại của người miền Nam của mình làm với đường thẻ đậm màu với trứng vịt và nước cốt dừa.Còn một loại bánh Gan của Thái Lan thì họ làm bằng trứng gà đường thốt nốt và nước cốt dừa ,tuy nhiên bánh của Thái thì họ có phi thêm hành bỏ lên trên nhìn như miếng Gan nướng vậy đó nhưng là bánh ngot.
  Còn Bánh Tằm bì và Tầm bì đều là một.Người Bắc mình có khi gọi con Tằm là con Tầm để tạo ra tơ Tằm (tơ Tầm đó ).
  Sáng nay ngủ dậy được mấy cô em đãi nhiều món ngon quá làm bể bụng rồi. Wink Wink Wink
Back to top
« Last Edit: 15. Mar 2008 , 12:10 by anh_thu_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #149 - 15. Mar 2008 , 14:07

anh_thu_Tran wrote on 15. Mar 2008 , 12:09:
  Xin trả lơi cô em nhé. Sở dĩ Bánh Gan được gọi như vậy vì khi miếng bánh cắt ra có hình như miếng Gan người miền Nam  đôi khi gọi là Gang chị nghĩ có lẽ tại do giọng đoc không phân biệt Gan và Gang.
  Bánh Gan có hai loại một loại của người miền Nam của mình làm với đường thẻ đậm màu với trứng vịt và nước cốt dừa.Còn một loại bánh Gan của Thái Lan thì họ làm bằng trứng gà đường thốt nốt và nước cốt dừa ,tuy nhiên bánh của Thái thì họ có phi thêm hành bỏ lên trên nhìn như miếng Gan nướng vậy đó nhưng là bánh ngot.
  Còn Bánh Tằm bì và Tầm bì đều là một.Người Bắc mình có khi gọi con Tằm là con Tầm để tạo ra tơ Tằm (tơ Tầm đó ).
  Sáng nay ngủ dậy được mấy cô em đãi nhiều món ngon quá làm bể bụng rồi. Wink Wink Wink

Vậy hả chị Anh Thư??? Em lại nghĩ là tại phải nướng bánh bằng nồi gang nên phải gọi là bánh gang cơ ( nên là gang chứ không phải là gan  Grin Grin

Thôi kệ nó gang hay la gan thi cũng là 1 loại bánh ăn có mùi rất đặc biệt , bây giờ ở VN ít người làm bánh này lắm Chị nên nó cũng tương đối măc , may quá nhỏ em út của em biết làm bánh này nên thỉnh thoảng em cũng được ăn ké

PTr
Back to top
« Last Edit: 15. Mar 2008 , 14:08 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 52
Send Topic In ra