Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tâm tư Thầy Cô  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Tâm tư Thầy Cô (Read 5150 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Tâm tư Thầy Cô
Reply #30 - 06. Jul 2008 , 12:46

Em My  thương men ,
Em noi dung , minh o dau thi co len tieng ngươi ta moi biet dươc. Thoi buôi nay chi can len mang la vai phut sau da co hoi am.
Co cam on em va Dau Do da chiu kho dương dau voi bao nhieu kho khan de cho cac Thay Co , cac ban dươc dip lien lac voi nhau mot cach le lang , dươc nhin  thay hinh anh cua nhau .... Em co lien lac voi em Duc thi cho Co goi loi tham .Bao gio Duc co dip qua Cali , nho bao tin de cac Co va cac ban co co hoi gap mat.
Co co xem hinh cac em LVD 73 hop mat , thay cac em nhu mot bay tien , to chuc dươc nhu vay that dang khen lam lam.
Co goi loi tham Binh va tham Be Tu nhieu.
Co Van
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #31 - 10. Jul 2008 , 03:24

ngo_thi_van wrote on 06. Jul 2008 , 12:46:
Em My  thương men ,
Em noi dung , minh o dau thi co len tieng ngươi ta moi biet dươc. Thoi buôi nay chi can len mang la vai phut sau da co hoi am.
Co cam on em va Dau Do da chiu kho dương dau voi bao nhieu kho khan de cho cac Thay Co , cac ban dươc dip lien lac voi nhau mot cach le lang , dươc nhin  thay hinh anh cua nhau .... Em co lien lac voi em Duc thi cho Co goi loi tham .Bao gio Duc co dip qua Cali , nho bao tin de cac Co va cac ban co co hoi gap mat.
Co co xem hinh cac em LVD 73 hop mat , thay cac em nhu mot bay tien , to chuc dươc nhu vay that dang khen lam lam.
Co goi loi tham Binh va tham Be Tu nhieu.
Co Van

Kính thưa cô Vân,

Em cám ơn Cô đã thương mà khen tụi em hoài. Không biết mũi chị Đậu Đỏ ra sao chứ mũi em sắp nổ rồi Cheesy
Sân trường bây giờ mỗi ngày một đông vui, chị Đậu đỏ và em đã  có thể yên chí làm thợ lặn vài ba hôm cũng không sao  Cô ạ   Cheesy
Cũng may lớp 73 tụi em tìm lại dựơc nhau cũng nhiều, chỉ riêng ở Bắc Cali đã cả chục người nên mới tổ chức được xôm tụ như thế. Mọi người đã chia tay ai về nhà nấy rồi mà vẫn còn tiếc rẻ, vẫn còn đang viết qua lại  về "dư âm buổi họp mặt " đó thưa Cô.
Em kính chúc Thày Cô luôn vui ạ
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #32 - 14. Jul 2008 , 18:31

Dang My oi.
Cac em co sao Co moi khen chu ! Co mong mau chong den thang 8 ngay 16 de gap lai cac em. Tiec la ku nay Dau Do khong di dươc.Em co dem be Tu qua choi khong? cho be Tu di choi luon cho vui.
Co Van
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #33 - 15. Jul 2008 , 17:56

ngo_thi_van wrote on 14. Jul 2008 , 18:31:
Dang My oi.
Cac em co sao Co moi khen chu ! Co mong mau chong den thang 8 ngay 16 de gap lai cac em. Tiec la ku nay Dau Do khong di dươc.Em co dem be Tu qua choi khong? cho be Tu di choi luon cho vui.
Co Van

Kính thưa Cô Vân,

Chị Đậu Đỏ đã gặp hết các cô em có mặt kỳ này rồi cô ạ , chứ nếu không chắc cũng dám bỏ chuyến đi Montre'al lắm Wink Em rủ cháu Tú đi với em đây ạ. Cháu Tú đi buổi họp mặt 35 năm LVD 73 về thich thú lắm , cứ tấm tắc sao các bạn của mẹ vui quá   Cheesy
Còn mấy tuần nữa mà em đã nôn nao từ bây giờ rồi  Wink
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #34 - 12. Jul 2009 , 05:48

Vì có " nghĩa tình Sư đệ" nên xin đem vào đây để chia xẻ...

Truyện ngắn... ngủn :

QUÊN

Đứa học trò rất kính yêu Cô giáo và nó là một trong những nữ sinh mà Cô có nhiều tình cảm ... .
          Ngày ra trường, Cô trao cho học trò tấm ảnh của mình để kỷ niệm và nói :
    _ Điều Cô ước mong là dù ở hoàn cảnh nào, tình Thầy trò của chúng ta cũng vẫn trong sáng vằng vặc tựa trăng sao .
          Nó quý tấm ảnh như vật gia bảo ...
          Buổi hội ngộ Thầy Cô bè bạn, gặp lại Cô, nó mừng rối rít :
    _ Cô ơi ...Cô khỏe không ?...
          Cô nhìn nó, vui vẻ :
    _ ... Ờ ... Cô khỏe . Em thế nào ? cũng khỏe đó chứ ? Thường xuyên đi họp bạn cho vui nha ...
         Xong ...Cô quay sang bận rộn chuyện trò cùng các bạn khác !
          Nó hụt hẫng, cảm thấy như mất mát một cái gì ! Tình cảm ôm ấp trong lòng như bay bổng lên cao, rồi dừng lại nhìn nó thương hại . “ Mình già rồi, thay đổi nhiều quá nên Cô không nhận ra, hơn nữa Cô đã cao tuổi, lại có đông học trò, làm sao nhớ được ai là ai ...”
          Nó cố lý giải để tự an ủi, nhưng vẫn cảm thấy buồn, nép vào một góc nhìn Cô  cười vui giữa mọi người ...
          Về nhà, cầm tấm ảnh của Cô trong tay, cảnh trường xưa, lớp cũ lần lượt hiện đến, nó thì thầm cùng tấm ảnh đang lung linh, mờ mờ dưới đôi mi :
    _ Cô ơi ! qua bao nhiêu biến cố của cuộc đời, mấy mươi năm nay em vẫn ở bên Cô mà ...Cô quên em rồi sao !? ...
         Hai giọt nước mắt rơi xuống, lăn dài trên má, một đọng ở khóe môi buồn bã của đứa học trò, một rớt vào nụ cười tươi của Cô giáo trong tấm ảnh ngày xưa ...

LP.
Back to top
« Last Edit: 16. Aug 2009 , 05:50 by LPHUONG »  

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #35 - 04. Aug 2009 , 19:41

Truyện ngắn...1 trang.

SỢ .

Ngọc ngồi ngay cửa hay lơ đễnh, An đã tự nguyện đổi chỗ cho bạn để gần Thầy, Cô, bạn ấy sẽ tập trung hơn .
         Vào lớp, cho phép học sinh ngồi xong, Cô nhìn vào Ngọc, chỗ thứ hai, bàn đầu, trước bàn của giáo sư :
- Ai đổi chỗ cho em ?
- Thưa Cô, Cô Thủy ạ ...
       - An đâu ?
          Từ cuối lớp, An đứng dậy, đối diện với Cô :
- Thưa Cô, em đây ...
          Cô nhìn nó, nó nhìn vào mắt Cô, cảm xúc dâng tràn ...
          Cô nổi tiếng là khó, nghiêm và lạnh lùng, học sinh trong trường đều sợ Cô . Nhưng hình như có duyên phận, An cảm nhận được tình thương của Cô cho nó, còn nó, ngoài sự kính sợ, nó cũng rất thương Cô, nên môn dạy của Cô, nó cố gắng học thật tốt .
          Một lần trả bài, điểm tối đa là 14, An chỉ được có 10 ! Khi trao vở lại cho nó, Cô lạnh lùng :
- Học hành vậy đó hả An ?
  An nuốt nghẹn :
- Thưa Cô, mấy ngày nay em bị đau răng ...
  Cô vẫn không nhìn nó :
- Đau ... thì phải lo chữa đi chứ ...
  Những giờ của Cô sau đó, An luôn bị kêu trả bài . Cột điểm trong tháng của nó  
đầy cả, điều mà hiếm học sinh nào bị, An nghĩ Cô muốn cho nó gỡ  lại điểm xấu nên đã cố gắng đạt điểm tối đa để tỏ lòng biết ơn Cô ...
          Ngày giả từ cánh cổng trường Trung học, trong Lưu bút của An, Cô chỉ ghi vỏn vẹn một câu : “ Thương em nhiều và cầu mong em được một đời hạnh phúc .” ...

* * *    
          An sững sờ nhìn người phụ nữ có tuổi hỏi mua bó cải . Sau khi trả tiền, thấy nó cứ trố mắt ra, bà mỉm cười quay đi ... Cô đó sao ? Ánh mắt đó, nụ cười đó, vẫn không thay đổi dù nét mặt có già dặn hơn xưa . An định kêu lên, nhưng chợt kềm lại ... nỗi vui mừng muốn nắm lấy tay Cô tắt lịm khi nhớ đến hiện tại . An nghĩ thật nhanh, không thể gặp Cô với bộ dạng thế này ... Món quà tinh thần sau hai mươi năm xa cách của đứa học trò được yêu thương dành cho Cô giáo nếu không là danh vị vẻ vang, cũng không nên là những bó cải, bó rau trong gian hàng nhỏ nhoi bên lề khu chợ . An thấy sợ ...
          Sợ Cô buồn vì đời của nó không được như mong ước của Cô .
          Sợ Cô thất vọng vì sự thất bại thê thảm của nó .
          Sợ Cô mất thể diện khi có một đứa học trò quá tệ !
          Sợ Cô đau xót trước cảnh ly dị, khốn khổ nuôi con của kẻ mà Cô từng thương mến ...
          Sợ ... An sợ nhiều lắm ... thôi thì đành mang tiếng bất nghĩa, cố nuốt tủi buồn, âm thầm nhìn Cô khuất dần giữa đám đông mà thổn thức ... “ Cô ơi, đừng trách, đừng giận em nha Cô, em không dám gặp Cô, nhưng không bao giờ em quên Cô đâu, Cô ơi !” ...
         Đưa bàn tay chai rám xếp lại những bó cải, bó rau, tay kia An lau nhanh những giọt nước mắt dưới vành nón lá cũ đang long lanh trong ánh nắng sớm mai ...

LP .
Back to top
« Last Edit: 16. Aug 2009 , 05:52 by LPHUONG »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #36 - 10. Aug 2009 , 18:01

Em Lang Phương oi ,
Co da lam theo loi hua voi em la vao day de doc tam tu cua em. Sau khi doc xong hai cau truyen ngan cua em , Co biet em la ngươi song rat nhieu voi noi tam. Em la ngươi rat giau tinh cam , phai vay khong?
Co co viet thu cho em o muc tin nhan.
Co Van
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #37 - 06. Oct 2009 , 08:35

...
Back to top

IP Logged