Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Gọi Người Trở Lại  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 3 4 5 6 7 ... 10
Send Topic In ra
Gọi Người Trở Lại (Read 17621 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re:  Gọi Người Trở Lại
Reply #60 - 18. Oct 2008 , 21:13

Vu Ngoc Mai wrote on 18. Oct 2008 , 20:15:
Roll Eyes
Em Đặng Mỹ và Tuyết Lan ơi,
Từ nay đến tận tháng 9 sang năm thì còn rất xa đó cô em nó ơi, nhưng cũng phải sửa soạn đi thì vừa.  Cô mong ban tam ca MVT sẽ có dịp phó hội với nhau như lần trước thì chắc vui lắm, và cô cũng mong được gặp nhóm LVD nguyên thủy thời Hội của T4 và nay đã truyền xuống đến chị Cần và nhóm các em trong danh sách của hội chúng ta.
Còn Tuyết Lan thì vẫn chăm lo mấy chậu hoa cho Lều Văn nhà mình đó chứ?
Mong gặp lại các em vào mùa đại hội sắp tới.
Chúc hai em một Chủ Nhật vui.
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô
Em vừa mơí tưới nước xong đó Cô . Em vừa mơí đi chợ , thấy châu lan thật đẹp , mang về trang hoàng trong lều văn cô nhé

...

Em xin chúc Cô và cả nhà 1 cuối tuần vui vẻ , thân tâm thường lạc
Em - Chị Hờn
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Re: Gọi Người Trở Lại
Reply #61 - 19. Oct 2008 , 16:05

Roll Eyes
Em Tuyết Lan thương,
Cô cám ơn em lại trang hoàng thêm một chậu hoa đẹp cho Lều Văn.  Các em dễ thương như thế thì cô cứ ghé lều đều đặn và viết thêm bài mới với hi vọng chúng ta sẽ có dịp chuyện trò và góp ý với nhau cho vui.
Cô cũng chúc TL một tuần lễ mới an lành.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #62 - 24. Oct 2008 , 08:19

Kính Cô,
  Đọc “ Gọi người trở lại”, em nghe chua xót, uất ức cho thân phận đàn bà vì chung quanh và ngay bên cạnh mình, đang có những mảng đời thật, tương tự như trong truyện.
  Nghĩ đến giọt nước mắt của các bạn gái đó, em bức xúc vô cùng. Nỗi đau vì tổn thương, ai chịu thay đây? Cái khổ bị bỏ rơi, người nào gánh thế? Những người đàn bà tội nghiệp thật đáng thương...Kẻ bội bạc thấy vợ mình không bằng người thứ ba, vì tàn tạ, cằn cỗi sau bao nhiêu năm trải thân lo cho chồng, cho con, cho nhà cửa...,họ nhẫn tâm đi tìm cái mới, cái vui riêng, giẫm lên danh dự, lòng tự trọng và tình cảm của vợ không một chút xót thương...Đành đoạn bỏ đi...Rồi một ngày nào đó, với lý do tỉnh ngộ, quay về kêu gọi thứ tha cho phút nông nỗi, nhẹ dạ nhất thời.(?!)
  Chồng là “cột trụ” của gia đình mà yếu lòng, mù quáng để sa ngã thì có xứng đáng là chỗ dựa của vợ con không? “trụ cột” như vậy, cái nhà đó có vững không?
  Mong được thứ tha ư? Có sự tha thứ trong cuộc đời này sao?
-  Nếu tha thứ sao trong giáo lý đạo Thiên Chúa có từ “khóc lóc, nghiến răng” ?
-  Nếu tha thứ sao bên Phật giáo nhắc nhớ hình ảnh Địa ngục?
-  Nếu tha thứ sao trần gian phải xây lập nhà tù?
  Đã gieo thì gặt, đã làm thì phải chịu hậu quả, đó là luật Tự nhiên.
  Bản chất phụ nữ yếu đuối, rộng lòng nhân, thương con tủi buồn không cha, cố lãng quên mọi việc, chấp nhận “người trở lại”, nhưng những tháng ngày  sau đó, gia đình có hạnh phúc không? con cái có còn kính trọng người cha đã một thời đi theo kẻ khác, bỏ mẹ và anh, chị, em mình không? Người vợ có thể thân thiết như xưa với một người chồng lang chạ không? Sống giả dối, gượng ép bên nhau như thế được bao lâu?
  Còn nữa, nếu người đàn ông quay về, lại mang theo vài loại vi trùng bệnh thời đại như: lậu, viêm gan siêu vi C hay AIDS...thì vợ con sẽ ra sao? trong nhà còn ánh sáng hay không?
   Sévigné phát biểu rất đúng rằng: “Người ta lãng quên, chứ không dung tha những sự phản bội thất tiết”...” Tự nguyện quay về” là vấn đề còn cần cân nhắc thì việc “Gọi người trở lại”, nghĩ kỹ có nên chăng???
   Cô ơi! viết thay tâm tình của người mẹ với những đứa con đáng thương và đáng phục vì đang tự vươn lên giữa dòng đời không cần “cột trụ”, em cảm thấy buồn chán quá!...
   LP.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #63 - 25. Oct 2008 , 06:55

Goi người trở lại ?.

Thưa cô Mai ,

Tình yêu vợ chồng dựa trên lòng tin(trust) và sự chung thuỷ . Theo em nghĩ có những trường hợp    khi người  chồng mới nhuốm vào cơn mê ,trong lúc tình vợ chồng nghỉa phu thê còn rất nặng cùng với tình yêu hai vợ chồng đã dành cho nhau từ trước thật khắn khít ,nhưng chẳng may vì ở đời có những cạm bẫy giăng ra ,cám dỗ lôi cuốn người chồng   vào con đường có thể phản bội vợ .Có nghĩa là người chồng chưa đi đến giai đoạn làm mất phẩm giá của minh và gia đình  thì chuyện”Gọi người trở lại”  giúp cho chàng ra khỏi cơn mê ngu muội là điều  nên làm ,và có thể tha thứ được nếu chàng tỉnh ngộ .

Nhưng nếu người đó đã cố tình dấn thân vào con đường bất chính ,mất tự trọng ,mất tư cách ,làm khổ nhục cho vợ con thì không thể nào còn được chấp nhận cho trở về ,nói chi đến gọi về .Người đàn bà Việt Nam yếu mềm ,thương con ,dễ tha thứ ,vả lại thời xưa vợ   phụ thuộc vào chồng  và bị xã hội coi nhẹ nên phải nín thinh cam chịu .Nhưng thời nay chắc còn phải suy nghĩ lại .
Có những trường hợp sau khi người chồng bị mối đam mê nhồi cho rách nát , ê chề  ,nhục nhã ,mới nhận ra rằng người vợ là  kho tàng qúy giá mình có trong tay mà trước giờ  không biết, đã để đánh mất vì những phù du và sự ngu xuẩn  của mình  . quay trở lại thì đã trễ rồi ,làm sao vớt được bát nước đầy đã đổ, còn danh dự đâu ,liêm sỉ con người ở đâu để có thể nói cười với vợ con như xưa  ???

Nếu người vợ có thể tha thứ cho chồng vì một hoặc vài lý do nào đó ,chẳng hạn như chồng mình là người yêu đầu tiên trong đời mà đã có những kỷ niệm khó quên ,hoặc vì con cái còn nhỏ cần sự chăm sóc của cả hai cha mẹ ,hoặc lý do gia đình nề nếp không muốn bị mang tiếng ly dị (quan niệm đạo đức tôn giáo, gia đình  va phong tục của người Việt Nam ), mà phải chấp nhận tha thứ cho chồng ,thì chỉ là một sự tha thứ miễn cưỡng tạm thời mà đau đớn trong tim  ,tha thứ để nghĩ rằng mình chưa thực sự mất chồng, để giữ danh giá cho gia đình ,họ hàng(mà chồng đã cố tình đánh mất ) .nhưng sự nể trọng sẽ không còn nữa ,tình yêu sẽ dần  biến theo ,cho đến một ngày nào đó người vợ nhận rõ ra rằng mình đã bị lừa dối và mình cũng đã tự lừa dối chính mình để chấp nhận sự quay trở về của người chồng phản bội đó .Hơn nữa sống với người đã thay lòng đổi dạ thì chỉ là sống cạnh caí xác không hồn mà thôi,không còn hạnh phúc gia đình nữa . Đó là chưa kể “ngựa quen đường cũ” .làm sao tin được bàn tay đã một lần nhúng chàm .Người ta thường nói “giữ người ở,không ai giữ kẻ đi ”.

Cho nên “Gọi người trở lại “ cũng còn tuỳ thuộc vaò rất nhiều yếu tố nội tâm và ngoại tâm   nữa cô nhỉ .

Bài này cô viết hay nhưng thấy buồn cho thân phận của người vợ có chồng phản bội mà còn mong người đó trở về để tha thứ cho …mong rằng người vợ này sẽ gặp nhiều may mắn trong cuộc đời ,và tâm hồn  được bình yên ,thanh thản .

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #64 - 27. Oct 2008 , 20:06

Roll Eyes
Em Thu Cali ơi,
Em đã cho nhiều nhận xét rấc xác đáng về phụ nữ.  Cô sẽ lại viết một bài nữa sau khi đã xem được một số ý kiến rất hay của mấy em. 
Cô rất vui khi thấy lều của mình luôn có học sinh và khách quí vào thăm.  Cứ tiếp tục em Thu Cali nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #65 - 30. Oct 2008 , 21:02

Thưa cô TB đi rà soát chung quanh lều xem có rục rịch gì không? Có đọc được bài văn này bèn rinh về lêu cho cả nhà đọc

"Nhảy Múa dưới cơn mưa"  

Lúc đó khoảng 8;30 sáng, phòng cấp cứu rất bận rộn. Một ông cụ khoảng trên 80 tuổi bước vào phòng và yêu cầu được cắt chỉ khâu ở ngón tay cái. Ông cu nói ông rất vội vì ông có một cuộc hẹn vào lúc 9 giờ. Tôi bắt mạch, đo huyết áp cho ông cụ xong, tôi bảo ông ngôi chờ vì tôi biết phài hơn một tiếng đồng hồ nữa mới có người đến cắt chỉ khâu cho ông. Tôi thấy ông nôn nóng nhìn đồng hồ nên tôi quyết định sẽ đích thân khám vết thương ở ngón tay cái của ông cụ.

vì lúc đó tôi cũng không bận với một bịnh nhân nào khác cả.
Khi khám tôi nhận thấy vết thương đã lành tốt vì vậy tôi đi lấy dụng cụ để tháo chỉ khâu ra và bôi thuốc vào vết thương cho ông cụ. Trong khi săn sóc vết thương cho ông cụ tôi hỏi ông là ông vội như vậy chắc là ông có môt cuộc hẹn với một bác sĩ khác sáng hôm nay phài không.
Ông nói không phải vậy nhưng ông cần phải đi đến nhà dưỡng lão để ăn điểm tâm với bà cụ vợ của ông ở đó. Tôi hỏi thăm sức khỏe của bà cụ thì ông cho biết là bà đã ở viện dưỡng lão một thời gian khá lâu rồi và bà bị bịnh Alzheimer (bịnh mất trí nhớ ở người lớn tuổi). Khi nói chuyện tôi có hỏi ông cụ là liệu bà cụ có buồn không nếu ông đến trể một chút. Ông cụ nói bà ấy không còn biết ông là ai nữa và đã 5 năm nay rồi bà không còn nhận ra ông nữa. Tôi ngạc nhiên quá và hỏi ông cụ, " và Bác vẫn đến ăn sáng với Bác gái mỗi buồi sáng mặc dù Bác gái không còn biết Bác là ai nữa?" Ông cụ mĩm cười, vỗ nhẹ vào tay tôi rồi nói "Bà ấy không còn biết tôi nữa nhưng tôi vẫn còn biết bà ấy là ai."
Khi ông cụ bước ra khỏi phòng, tôi phải cố gắng lắm để khỏi bật khóc. Tôi vô cùng xúc động và thầm nghĩ, "Ước gì đời mình có được một tình yêu như thế!"
Tình yêu thật sự không phải là tình yêu thân xác, cũng không phải là tình yêu lãng mạn.
Tình yêu thật sự là sự chấp nhận tất cả những gì đang có, đã từng có, và sẽ có hoặc không.
Mỗi ngày bạn nhận được rất nhiều email và phần lớn là chuyện vui hoặc chuyện khôi hài; nhưng thỉnh thoảng cũng có những email mang theo những thông điệp có ý nghĩa như thế này. Và hôm nay tôi muốn được chia xẻ thông điệp này với các bạn.
Người hạnh phúc nhất không nhất thiết là người có được những điều tốt đẹp nhất, mà là người biết chấp nhận và sống một cách tốt đẹp nhất với những gì mà mình có được. Tôi hy vọng bạn chia xẻ ý tưởng nay với những người mà bạn yêu mến.
"Cuộc sống không phải là làm sao để chịu đựng cho qua cơn bão, mà là làm sao để biết nhảy múa dưới cơn mưa".

( Bài này do NT Nguyễn Huy Hùng chuyển)

Back to top
« Last Edit: 30. Oct 2008 , 21:08 by thubeo »  

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #66 - 31. Oct 2008 , 05:33

Roll Eyes
Thu Béo thương,
Bài rất cảm động, cám ơn em đã vừa lo giữ lều lại vừa mang bài về cho cả nhà xem.  Cứ tiếp tục em nhé.
Ông xã nhà Thu chụp hình chì một cây, cứ rình lúc tự nhiên mà bấm chớ không chịu kiểu "một, hai, ba chúng ta cùng cười" cố hữu.  Cô cũng bị một tấm đang làm duyên méo cả miệng đó, hì hì.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #67 - 31. Oct 2008 , 05:44

Hai em Phương Tần và Phương Huệ thương,
Vừa hay tin thân phụ của hai em đã mệnh chung, cô thành thật chia buồn với Tần và Huệ về sự mất mát lớn lao này.
Cầu nguyện cho hương linh người quá cố sớm về miền vĩnh phúc.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #68 - 24. Nov 2008 , 04:23

Kính chào Cô Ngọc Mai!

Đã hai mùa thu qua từ ngày GH dự buổi họp mặt LVD ở nhà chị Mỹ được gặp các Cô Ngọc Mai, Thu Lê & Ngô Vân mà lớp 12 A1GH có diễm phúc là học sinh của cả ba Cô...GH vẫn nhớ hình ảnh các Cô của ba mươi mấy năm về trước với từng đặc điểm riêng của từng người...GH có "Góc Hè" riêng bên Việt Báo online...muốn làm con chim ẩn mình chờ...bay...nhưng rồi "lá rụng về cội" và GH đã về nơi này...để được "nhìn thấy" các Cô & bạn bè LVD thân thương ...đọc bài viết "Gọi người trở lại" của Cô, GH chợt nhớ về bài thơ GH viết cho một người bạn GH khi biết về việc gia đình bạn ấy bị gẩy đổ GH "paste" qua đây để góp thêm ý Cô nhé...GH kính chúc ba Cô Ngọc Mai, Thu Lê, Ngô Vân luôn vui khoẻ & yêu đời để còn mãi bên cạnh các học trò  thân yêu của  LVD xưa và nay...

Kính,
GH

Nếu Ngày Ấy!

Nếu ngày ấy không yêu
Em đau khổ đâu nhiều
Thời gian liều thuốc đắng
Chưa tan niềm cô liêu!

Nếu ngày ấy không quen
Em chẳng bước xuống thuyền
Chòng chành con sóng vỗ
Sông chảy dòng cô miên!

Nếu ngày ấy mau quên
Em vơi bớt ưu phiền
Mộng lòng thôi thao thức
Lệ nhạt nhòa thâu đêm!

Nếu ngày ấy anh đi
Em linh cảm được gì
Con tim anh chia cắt
Đặt tình vào phân ly!...

Nếu ngày ấy dung tha
Em rộng lượng hải hà
Không lửa hờn ghen cháy
Tình sao tàn xót xa!

Giáng Hạ,
10/04
Back to top

œil pour œil, dent pour dent

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #69 - 24. Nov 2008 , 14:55

Roll Eyes
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #70 - 24. Nov 2008 , 15:21

Roll Eyes
Em Giáng Hạ thương,
Mừng em về với cả nhà LVD.  Bài thơ của em có đề tài hơi giống với bài viết của cô nhỉ. 
Cô vẫn còn nhớ những ngày vui chóng qua cùng các em và các bạn từ các nơi đổ về họp tại nhà Đặng Mỹ.
Bao giờ có dịp, chúng ta sẽ lại gặp nhau em nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #71 - 25. Nov 2008 , 04:19

Thăm em Giáng Hạ,

Hồi này cô ít còn thì giờ vào vườn LVD để viết như trước, nhưng lại có khu vườn của các cô Mai Vân.  May hôm nay vào đây và gặp lai em.

Em va OX cùng các con vẫn khỏe?  Cô còn nhớ gặp cả nhà ở Whistler và em than đang bị đau chân.  Cô có chỉ cho em cách tập , có thấy công hiệu gì không?  còn trông nom nhà hàng không?  Vui thay em vao vươn LVD, và  nhớ chia sẻ những bài thơ hay nhe.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #72 - 25. Nov 2008 , 05:39

Cam on em Giáng Hạ da goi loi tham va cho thương thuc mot bai tho  that de thương !
Co Van
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #73 - 26. Nov 2008 , 05:37

Vu Ngoc Mai wrote on 31. Oct 2008 , 05:44:
Hai em Phương Tần và Phương Huệ thương,
Vừa hay tin thân phụ của hai em đã mệnh chung, cô thành thật chia buồn với Tần và Huệ về sự mất mát lớn lao này.
Cầu nguyện cho hương linh người quá cố sớm về miền vĩnh phúc.
Cô Ngọc Mai

...

Thưa Cô!
Em cám ơn Cô đã có lời hỏi thăm

Kính chúc các Thầy Cô một Lễ Tạ Ơn vui vẻ...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #74 - 26. Nov 2008 , 21:10

Kính chào Cô Ngọc Mai, Cô Thu Lê & Cô Ngô Vân...

Cảm ơn những lời thăm hỏi của các Cô đến GH, GH đã hết đau chân nhờ "toa" thể dục của Cô Thu gởi cho GH, công việc GH thì "vũ như cẫn"  Smiley Nghe Cô Ngô Vân khen thơ GH "dễ thương" làm GH phải chuyển thơ cho các Cô đọc tiếp đây...GH cũng đã đọc hai bài viết của hai Cô Ngọc Mai, và Thu Lê...GH học hỏi được nhiều điều từ các bài viết ấy...phục các Cô luôn...GH không thể nào có giờ viết dài như Các Cô được cho nên GH làm thơ cho nhanh Wink...bị OX
gọi là thơ "mì ăn liền"  Cheesy...Nhân ngày lễ Tạ Ơn GH chúc Các Cô một ngày lễ Tạ ơn yên vui đầm ấm bên người thân...

Happy Thanksgiving đến Tất cả qúi vị...
...

Tạ Ơn Trời!

Ai cho tôi niềm tin ?
Sống an vui yên bình
Quên tháng ngày vô vọng
Thoát cuộc đời điêu linh ...

Ai cho tôi bình an ?
Vượt giây phút kinh hoàng
Dung thân miền đất mới
Tự do tìm vinh quang

Ai cho tôi người yêu ?