Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Truy Cổ Giao Tân  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5 6 ... 10
Send Topic In ra
Truy Cổ Giao Tân (Read 18296 times)
GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Re: Truy Cổ Giao Tân
Reply #45 - 29. Dec 2008 , 04:24

PH ui!

Nhỏ KC hay "chơi" với tui, mắt to to tóc ngang vai, có lúc tui ngồi đầu bàn bên dãy giữa, nhỏ ngồi đầu bàn bên phải ...nhỏ kêu bà HT NNH bằng chị, vì bà là cháu của ba nhỏ ...nhỏ ăn chay từ nhỏ, tui với nhỏ học chung từ lớp 1...nhỏ lại là con một nữa ...Sau 75 nhỏ lấy chồng nhưng do ba nhỏ sắp xếp, nhỏ gặp Mẹ chồng khó quá...7 tháng làm dâu rồi về lại nhà ba mẹ ruột...rồi bươn chãi với đời và chết vì bệnh gì không rõ mà cơ thể còn có chút xíu...Hôm về ghé thăm nhỏ "trong chùa" nhìn ảnh nhỏ cười tươi mà mình thì lại..khóc , lại nghe tin mẹ nhỏ mới mất năm rồi...thế là cả nhà đều ra đi...Nhỏ mất năm 44 tuổi...Tụi mình ở đây buồn buồn...nhưng cũng còn co' niềm vui ...Cở tuổi mấy mình cũng có nhiều người đi mất rồi...Cuối năm viết chuyện buồn...Năm mới phải viết cái gì vui vui như bà nói...để yêu đời hơn...Nhảy ra làm thơ nối cho HGNX, rồi nhảy vô "già chuyện" giờ nhảy ra thiệt  Grin
Chúc bà vui như khuyên thiên hạ nhe!  tui giờ làm biếng viết lắm, muốn đọc gì thì cứ vô Net mà tìm ...tui phục bà quá chừng... primrose1

Thân!
GH
Back to top

œil pour œil, dent pour dent

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #46 - 29. Dec 2008 , 07:05

Thân chào quí vị!

Còn ba hôm nữa là hết năm ...Tự nhiên nhắc nhỏ bạn với PH làm GH nhớ mấy nhỏ khác, giờ mỗi đứa một cảnh sống khác nhau ...Và đâm ra buồn...làm thơ không vui, nhưng cuối năm trút cho vơi buồn...không thì năm mới lại cũng buồn thì "xui" cả năm...

Bỗng Dưng Muốn Viết ...!

Tôi theo thuyền lái chính tôi
Trôi theo con nước tả tơi đoạ đày
Rừng thiêng nước độc xới cày
Chân mềm đá cứng ngã nhoài "biến thiên"
Bao vòng định mệnh oan khiên
Vẫn không nhốt nỗi đàn chim...xổ lồng!
Bạn tôi đứa vội theo chồng
Người chưa trăn trối đã dong ruỗi...Trời!
Còn ai lẽ bóng đơn côi
Tiếng yêu hờ hững xuân thời nhạt phai
Và người vật vã trần ai
Ôm con thiếu phụ canh dài hắt hiu!
Ngây thơ phận liễu cũng liều
Theo con sóng vỗ bao chiều tang thương
Rã rời quằn quại thê lương
Dâng hồn theo Chúa chẳng vương vấn đời!
Còn ai bờ bến đến nơi
Long đong lận đận lỡ thời mộng mơ!
Ai gieo sông núi dật dờ ?
Phong ba bão táp không ngờ...đắng cay!
Bỗng dưng lệ đổ thác dài
Thẩn thờ trút bớt bi ai não nùng
Vơi chưa một nỗi đau chung?
Năm tàn tháng tận ngóng chừng...quê hương!

GH
12/08

Back to top
« Last Edit: 29. Dec 2008 , 07:07 by GiangHa »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #47 - 29. Dec 2008 , 12:21

GiangHa wrote on 29. Dec 2008 , 07:05:
Thân chào quí vị!

Còn ba hôm nữa là hết năm ...Tự nhiên nhắc nhỏ bạn với PH làm GH nhớ mấy nhỏ khác, giờ mỗi đứa một cảnh sống khác nhau ...Và đâm ra buồn...làm thơ không vui, nhưng cuối năm trút cho vơi buồn...không thì năm mới lại cũng buồn thì "xui" cả năm...

Bỗng Dưng Muốn Viết ...!

Tôi theo thuyền lái chính tôi
Trôi theo con nước tả tơi đoạ đày
Rừng thiêng nước độc xới cày
Chân mềm đá cứng ngã nhoài "biến thiên"
Bao vòng định mệnh oan khiên
Vẫn không nhốt nỗi đàn chim...xổ lồng!
Bạn tôi đứa vội theo chồng
Người chưa trăn trối đã dong ruỗi...Trời!
Còn ai lẽ bóng đơn côi
Tiếng yêu hờ hững xuân thời nhạt phai
Và người vật vã trần ai
Ôm con thiếu phụ canh dài hắt hiu!
Ngây thơ phận liễu cũng liều
Theo con sóng vỗ bao chiều tang thương
Rã rời quằn quại thê lương
Dâng hồn theo Chúa chẳng vương vấn đời!
Còn ai bờ bến đến nơi
Long đong lận đận lỡ thời mộng mơ!
Ai gieo sông núi dật dờ ?
Phong ba bão táp không ngờ...đắng cay!
Bỗng dưng lệ đổ thác dài
Thẩn thờ trút bớt bi ai não nùng
Vơi chưa một nỗi đau chung?
Năm tàn tháng tận ngóng chừng...quê hương!

GH
12/08

Bài thơ buồn quá GH ơi  Sad Tui có thêm mấy tấm hình bạn bè ở trong mục Tâm Tình / Lá thư Tâm Tình 17 bà có coi chưa?? Tui bỏ hết hình mấy đứa lớp mình lên chung 1 chỗ đó. Bà có còn hình ai không?? Ở Diễn đàn có tên gọi những lúc mà Bỗng Dưng Muốn khóc là Đậu Đỏ 's moment đó , như vậy bà biết ai là người...mít ướt rồi há  Roll Eyes Roll Eyes Hi hi , hôm nay tui vuốt râu hùm kìa  Grin Grin
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #48 - 29. Dec 2008 , 12:25

GiangHa wrote on 29. Dec 2008 , 04:24:
PH ui!

Nhỏ KC hay "chơi" với tui, mắt to to tóc ngang vai, có lúc tui ngồi đầu bàn bên dãy giữa, nhỏ ngồi đầu bàn bên phải ...nhỏ kêu bà HT NNH bằng chị, vì bà là cháu của ba nhỏ ...nhỏ ăn chay từ nhỏ, tui với nhỏ học chung từ lớp 1...nhỏ lại là con một nữa ...Sau 75 nhỏ lấy chồng nhưng do ba nhỏ sắp xếp, nhỏ gặp Mẹ chồng khó quá...7 tháng làm dâu rồi về lại nhà ba mẹ ruột...rồi bươn chãi với đời và chết vì bệnh gì không rõ mà cơ thể còn có chút xíu...Hôm về ghé thăm nhỏ "trong chùa" nhìn ảnh nhỏ cười tươi mà mình thì lại..khóc , lại nghe tin mẹ nhỏ mới mất năm rồi...thế là cả nhà đều ra đi...Nhỏ mất năm 44 tuổi...Tụi mình ở đây buồn buồn...nhưng cũng còn co' niềm vui ...Cở tuổi mấy mình cũng có nhiều người đi mất rồi...Cuối năm viết chuyện buồn...Năm mới phải viết cái gì vui vui như bà nói...để yêu đời hơn...Nhảy ra làm thơ nối cho HGNX, rồi nhảy vô "già chuyện" giờ nhảy ra thiệt  Grin
Chúc bà vui như khuyên thiên hạ nhe!  tui giờ làm biếng viết lắm, muốn đọc gì thì cứ vô Net mà tìm ...tui phục bà quá chừng... primrose1

Thân!
GH

GH ơi ,
Như vậy đúng là Kim Chi mà tui nhớ rồi. Hồi xưa nhỏ cũng nhỏ xíu hà , lại im im và có nét giống bà chị họ của tui nên tui nhớ lâu.. Buồn quá ha , bà còn nhớ ai nữa không?
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #49 - 29. Dec 2008 , 14:59

Phương Huệ ui!

thanks.gif bà chỉ chỗ cho tui xem hình dân lớp mình...Tui với nhỏ KC thuộc loại "cổ lỗ sĩ" chẳng bao giờ đi chơi...nhỏ Hàng Hạnh nói tui thế này: Bà có xe uổng lắm! chỉ biết từ nhà đến trường, rồi từ trường về nhà...nghĩ lại cũng đúng! quá khờ...bây giờ tiếc quá thời đi học ! chẳng biết "quậy" là gì!!! Huh

Nhỏ Hàng Hạnh ở Mỹ, lúc gặp nhỏ ở Tân Định, HH cũng phát tướng "to" lắm!

Ái Hoà có chồng làm "quản lý thị trường"  Huh có hỏi tui muốn đi làm xin giùm tui bảo: Chỉ muốn "đi"...

Nhỏ Hương cũng tội nghiệp, có chồng là dân trí thức nhưng phải "lao động" kiếm sống...thôi tui không viết chồng nhỏ làm gì...

Chính Lang ở gần nhà KC cũng có gia đình!

Nhân có gặp nhưng không biết rõ chỉ biết nhỏ cũng đạp xe đi buôn bán  Sad

Vân có chồng sớm...

Mỗi câu thơ là một hình ảnh mà tui biết ( có thực), có người lớp mình, nhưng cũng có người học sau tụi mình một, hai lớp...

13 năm trãi qua 4 môi trường "tập thể"...chứng kiến nhiều chuyện buồn hơn vui ...chắc vậy mà tui thích viết để "giải toả" nỗi sầu đó PH ui... Hôm nay tui nghĩ vì "tuyết" cho nên nhảy ra, nhảy vào lia chia... Tui không có tấm hình nào thời đi học! hình bà thấy là hình "thẻ học sinh" đó ...Nhớ nhỏ Kim Thanh A4 cũng thích "chơi" với tui...Giờ này không biết nhỏ ở đâu!  Còn khá nhiều chuyện và tui hay "biến" thành thơ ...

Ui chao! chị Đậu Đỏ dễ thương của tụi mình cũng hay "bỗng dưng muốn khóc" mà GH không biết...viết chị tưởng "ghẹo" chị thì oan mạng...Cái tựa này là phim VN tui xem ở "Phimaz.com" không biết sao tui thích cái tựa này quá chừng ...Thôi ngừng nhe! Ngủ ngon nhen! nhỏ TN cũng hổng thèm lên tiếng! Thiệt là ...im hay ghê! Không như hai đứa mình..."già chiện" quá! Grin

Thân,
GH
Back to top
« Last Edit: 29. Dec 2008 , 17:17 by GiangHa »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #50 - 30. Dec 2008 , 03:55

GiangHa wrote on 29. Dec 2008 , 14:59:
Phương Huệ ui!

thanks.gif bà chỉ chỗ cho tui xem hình dân lớp mình...Tui với nhỏ KC thuộc loại "cổ lỗ sĩ" chẳng bao giờ đi chơi...nhỏ Hàng Hạnh nói tui thế này: Bà có xe uổng lắm! chỉ biết từ nhà đến trường, rồi từ trường về nhà...nghĩ lại cũng đúng! quá khờ...bây giờ tiếc quá thời đi học ! chẳng biết "quậy" là gì!!! Huh

Nhỏ Hàng Hạnh ở Mỹ, lúc gặp nhỏ ở Tân Định, HH cũng phát tướng "to" lắm!

Ái Hoà có chồng làm "quản lý thị trường"  Huh có hỏi tui muốn đi làm xin giùm tui bảo: Chỉ muốn "đi"...

Nhỏ Hương cũng tội nghiệp, có chồng là dân trí thức nhưng phải "lao động" kiếm sống...thôi tui không viết chồng nhỏ làm gì...

Chính Lang ở gần nhà KC cũng có gia đình!

Nhân có gặp nhưng không biết rõ chỉ biết nhỏ cũng đạp xe đi buôn bán  Sad

Vân có chồng sớm...

Mỗi câu thơ là một hình ảnh mà tui biết ( có thực), có người lớp mình, nhưng cũng có người học sau tụi mình một, hai lớp...

13 năm trãi qua 4 môi trường "tập thể"...chứng kiến nhiều chuyện buồn hơn vui ...chắc vậy mà tui thích viết để "giải toả" nỗi sầu đó PH ui... Hôm nay tui nghĩ vì "tuyết" cho nên nhảy ra, nhảy vào lia chia... Tui không có tấm hình nào thời đi học! hình bà thấy là hình "thẻ học sinh" đó ...Nhớ nhỏ Kim Thanh A4 cũng thích "chơi" với tui...Giờ này không biết nhỏ ở đâu!  Còn khá nhiều chuyện và tui hay "biến" thành thơ ...

Ui chao! chị Đậu Đỏ dễ thương của tụi mình cũng hay "bỗng dưng muốn khóc" mà GH không biết...viết chị tưởng "ghẹo" chị thì oan mạng...Cái tựa này là phim VN tui xem ở "Phimaz.com" không biết sao tui thích cái tựa này quá chừng ...Thôi ngừng nhe! Ngủ ngon nhen! nhỏ TN cũng hổng thèm lên tiếng! Thiệt là ...im hay ghê! Không như hai đứa mình..."già chiện" quá! Grin

Thân,
GH

Hi hi , GH ui..
Coi bộ thiên hạ ai cũng bận rộn nên cả sân trường vắng lặng , giờ này mà tui vẫn là người đầu tiên mở cửa vào đây.. Không biết 2 đứa mình nói chiện có phiền gì ai không hén  Roll Eyes tui chỉ thấy những tin tức về bạn bè nên phổ biến để nhỡ có ai vào thì biết chứ nếu không thì mình ra ngoài quán nói để không bị rầy  Tongue Bà có đ / c của Hương và Chính Lang không?? Tui nhớ tụi nó lắm , Hoàng Mai nữa  ,.. để khi nào tui có về đi tìm thăm bạn bè 1 vòng trước khi nhắm mắt  Grin Grin. Phim Bỗng Dưng Muốn Khóc  em trai tui cũng mê lắm mà tui lúc này không coi phim được , chắc để mơi mốt  Grin Grin Thôi chúc bà vui vẻ nha  Grin
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #51 - 30. Dec 2008 , 05:46

PH ui!

Bà quên cái tựa "Truy Cố Giao Tân" OX chọn giùm tui sao? Không phải chỉ làm thơ mà còn thích "già chiện" cho nên TCGT dù hơi khô khan nhưng hợp với tui  Cheesy ...Chúng mình ôn chuyện thời xưa nếu thư riêng thì sau đó phải "bỏ" hết không thì đầy nghẹt...Hộp thư riêng của tui còn giữ 15 cái thư đây nè!  Tui với bà viết để mấy nhỏ ở VN hay đâu đó có đọc thì tìm nhau dễ hơn ...Chia sẻ niềm vui, nỗi buồn cho nhau...tui nghĩ thiên hạ không phiền hà đâu... Grin ...

Thật là thiếu sót, tui không có địa chỉ đứa nào thời LVD, đi có 4 tuần vội vã, chỉ gặp đám bạn ở Khoa Học rồi đi ra Huế, ra Bắc...sau 20 năm...không biết bao giờ tui mới đi nữa đây...Sau "ngày ấy" tui bị đi đày không có ở thành phố, để biết quê hương mình xinh đẹp cở nào, khi về lại SG sau 5 năm tui mới gặp vài đứa như Em, Hàng Hạnh, Ái Hoà trên đường phố...rồi lại chia tay...đâu biết ngày ra đi...nên không l/l với mấy nhỏ...cái tật lo học nên bỏ quá nhiều cơ hội PH ui...

Bà làm gì mà viết "nhắm mắt"...không nên viết mấy cái từ đó nhe ...Chúng mình cứ cố "vui tươi mà sống" PH ui...Từ từ bà đọc thơ tui, tui sẽ kể chuyện đời bằng thơ cho nghe...dù sao thì chúng mình cũng rất hạnh phúc nơi này ...

Hôm nay tui cũng mò vô sân trường từ sáng sớm, đọc được mấy chương cuốn truyện dịch của Đại tá Lê Hiếu Nghĩa "Mẹ Việt Nam ơi! Quê Ta có tội tình gì? " nghe buồn rưng rức ...Thôi chúc bà và các vị vui nhe!  Grin đừng buồn như GH  Sad

Và sáng nay không làm thơ dài, làm thơ "haiku" kiểu VN chơi nhe!

Mùa Đông!

Tuyết trắng màu giá băng
Phủ màng cứng như đá trơn ướt
Lạnh buốt chưa biến tan!

Màu thẩm buồn thông xanh
Phăng phắc đứng yên trời không gió
Êm ái nỗi đau nhanh!

Bầy chim én tung tăng
Rời ngọn cây chốc lát đậu lại
Ríu rít cùng tuyết băng!

Áng mây bay lang thang
Trời hừng đông vần vũ xám ngắt
Hiu hiu buồn lan man!

Nhẹ bước trên cánh đồng
Ngôn ngữ diễn đạt nỗi niềm nhớ
Mùa đông trắng mênh mông!

GH
12/08

Back to top
« Last Edit: 30. Dec 2008 , 06:03 by GiangHa »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #52 - 30. Dec 2008 , 12:43

Phương Huệ và Giáng Hạ ơi ,hai em cứ tiếp tục Tám ở đây cho các chị và các bạn cùng đọc ké đi nha ,đừng sợ phiền hà gì het^' á.Chị thấy có chiện gì cứ vào đây viết mọi người cùng đọc và biết đâu tìm thêm được bạn bè cũ...và đó cũng chính là chủ trương của diễn đàn này...giúp nhau tìm lại bạn xa xưa.
   Cám ơn cô em Giáng Hạ đã cho mọi người cùng đọc thơ của em nhé.Đúng là con người thở ra thơ  thanks.gif thanks.gif
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #53 - 30. Dec 2008 , 14:45

...

Kính Chúc Quí Thầy Cô & Các Bạn Hữu
Một Năm Mới Đầy  Yêu Thương & Nồng Ấm Hạnh Phúc !

GH

Back to top
« Last Edit: 30. Dec 2008 , 14:56 by GiangHa »  

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #54 - 30. Dec 2008 , 15:37

anh_thu_Tran wrote on 30. Dec 2008 , 12:43:
 Phương Huệ và Giáng Hạ ơi ,hai em cứ tiếp tục Tám ở đây cho các chị và các bạn cùng đọc ké đi nha ,đừng sợ phiền hà gì het^' á.Chị thấy có chiện gì cứ vào đây viết mọi người cùng đọc và biết đâu tìm thêm được bạn bè cũ...và đó cũng chính là chủ trương của diễn đàn này...giúp nhau tìm lại bạn xa xưa.
  Cám ơn cô em Giáng Hạ đã cho mọi người cùng đọc thơ của em nhé.Đúng là con người thở ra thơ  thanks.gif thanks.gif

Chị Anh Thư thân mến!

thanks.gif chị có ý kiến về chuyện tụi em "già chuyện"...GH chỉ "gõ" nơi này chứ ngoài đời thì dường như GH không có "già chuyện" với ai ngoại trừ "mẹ" GH  Wink và mỗi ngày GH chỉ "thở" được thơ vào buổi sáng mà thôi ...

...vì khi đó nhà vắng, mấy nhóc chưa thức dậy, OX vừa đi làm, là thở ra thơ được, còn đến chiều là không thể nào thở ra thơ mà chỉ muốn đọc, đọc gì cũng được, hoặc xem...

...cái từ "thở ra thơ" GH bị "gán" từ lâu rồi do nhà thơ Y S đặt cho GH vì khi xưa GH vào D/Đ...khi có ai làm thơ mà GH thấy muốn hoạ thì sẽ hoạ rất nhanh ...Giờ lại nghe chị Đậu Đỏ gọi GH giống ông YS ngày xưa, không biết chị ấy có quen với ông anh này không?  Huh  

Như vậy thì PH ui...tụi mình cứ "già chuyện" tiếp nhe!
chị AT khuyến khích đấy! Như đã nói giờ này thì GH không thở ra thơ được nhưng không muốn chị thất vọng GH sẽ dán bài thơ làm năm 2000...để chị & quí vị đọc đỡ buồn nhe! vì thơ Xuân chắc cũng không khác nhau lắm về cảm xúc của GH khi Xuân về...Vui luôn chị nhé!

Xuân!

Nhìn chim bay về tổ
Ta hỏi người có tông
Quê hương đang còn đó
Mà sao hoá hư không!

Mùa xuân về én lượn
Mùa xuân về nở mai
Mùa xuân về...tưởng tượng
Nước mắt hoà đắng cay

Ta thèm cơn gió mát
Trên ruộng đồng lúa non
Ta thèm cơn nắng gắt
Giữa đường phố Sài gòn

Ta thèm nghe pháo nổ
Phút giao thừa tiễn đưa
Ta thèm dưa hấu đỏ
Ngon như môi người xưa!

Ta thèm xem mai nở
Rực vàng dáng mùa xuân
Ta thèm nghe tiếng gõ
Cắc tùng xèng trống lân

Mùa xuân về qua ngõ
Có nụ cười dấu yêu
Mùa xuân về đã bỏ
Lại mảnh tình...buồn thiu!

Mùa xuân và nỗi nhớ
Người tình và quê hương
Chim trời bay về tổ
Còn ta kiếp tha phương!

GH 1/00

tulipdo violet1 tulipdo openflow.gif primrose1 openflow.gif pinkrose
Back to top
« Last Edit: 30. Dec 2008 , 15:50 by GiangHa »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #55 - 30. Dec 2008 , 16:26

GiangHa wrote on 30. Dec 2008 , 05:46:
PH ui!

Bà quên cái tựa "Truy Cố Giao Tân" OX chọn giùm tui sao? Không phải chỉ làm thơ mà còn thích "già chiện" cho nên TCGT dù hơi khô khan nhưng hợp với tui  Cheesy ...Chúng mình ôn chuyện thời xưa nếu thư riêng thì sau đó phải "bỏ" hết không thì đầy nghẹt...Hộp thư riêng của tui còn giữ 15 cái thư đây nè!  Tui với bà viết để mấy nhỏ ở VN hay đâu đó có đọc thì tìm nhau dễ hơn ...Chia sẻ niềm vui, nỗi buồn cho nhau...tui nghĩ thiên hạ không phiền hà đâu... Grin ...

Thật là thiếu sót, tui không có địa chỉ đứa nào thời LVD, đi có 4 tuần vội vã, chỉ gặp đám bạn ở Khoa Học rồi đi ra Huế, ra Bắc...sau 20 năm...không biết bao giờ tui mới đi nữa đây...Sau "ngày ấy" tui bị đi đày không có ở thành phố, để biết quê hương mình xinh đẹp cở nào, khi về lại SG sau 5 năm tui mới gặp vài đứa như Em, Hàng Hạnh, Ái Hoà trên đường phố...rồi lại chia tay...đâu biết ngày ra đi...nên không l/l với mấy nhỏ...cái tật lo học nên bỏ quá nhiều cơ hội PH ui...

Bà làm gì mà viết "nhắm mắt"...không nên viết mấy cái từ đó nhe ...Chúng mình cứ cố "vui tươi mà sống" PH ui...Từ từ bà đọc thơ tui, tui sẽ kể chuyện đời bằng thơ cho nghe...dù sao thì chúng mình cũng rất hạnh phúc nơi này ...

Hôm nay tui cũng mò vô sân trường từ sáng sớm, đọc được mấy chương cuốn truyện dịch của Đại tá Lê Hiếu Nghĩa "Mẹ Việt Nam ơi! Quê Ta có tội tình gì? " nghe buồn rưng rức ...Thôi chúc bà và các vị vui nhe!  Grin đừng buồn như GH  Sad

Và sáng nay không làm thơ dài, làm thơ "haiku" kiểu VN chơi nhe!

Mùa Đông!

Tuyết trắng màu giá băng
Phủ màng cứng như đá trơn ướt
Lạnh buốt chưa biến tan!

Màu thẩm buồn thông xanh
Phăng phắc đứng yên trời không gió
Êm ái nỗi đau nhanh!

Bầy chim én tung tăng
Rời ngọn cây chốc lát đậu lại
Ríu rít cùng tuyết băng!

Áng mây bay lang thang
Trời hừng đông vần vũ xám ngắt
Hiu hiu buồn lan man!

Nhẹ bước trên cánh đồng
Ngôn ngữ diễn đạt nỗi niềm nhớ
Mùa đông trắng mênh mông!

GH
12/08

Hi hi GH ui ,
Vậy là OX bà cũng thuộc loại ông đồ đó hả  Tongue Grin bà thấy cái tên Hoa Gấm Ngày Xưa cũng do QS đặt để nói chiện ngày xưa mà ai ngờ Ngũ Wĩ này biến thành nơi ăn uống giỡn chơi hông à , hông có xê-ri-ớt gì hết.. Tuyết Ngố nhớ nhìu chiện mà làm biếng viết , lúc nói chiện qua đ / t thì cô nàng kể thôi không dứt.. Khi nào có dịp họp mặt tụi mình phải ở chung 1 phòng để mà tâm tình mới được.. Tui vẫn buồn kỳ rồi không chơi với Thu Nga lâu được , hai đứa chờ đợi bao lâu mới có cơ hội gặp nhau.. Tụi mình giờ đã già rồi ( bà hông thấy có người nói tui già rồi lẫn hay sao  Angry ) nhiều khi cơ hội đã qua không còn trở lại nữa , nên chi hiện tại có gì là phải nắm liền bà hén  Cheesy thôi bà qua NY chơi đi  Grin Grin Tiếc quá tui hông có thở ra thơ được , thở ra tên đạn cũng không  Cheesy chỉ biết thở ngắn thở dài  Grin Grin Grin Chúc bà dzui dzẻ ngày cuối năm nha  Cheesy smflower smflower
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #56 - 30. Dec 2008 , 18:14

Hi Hi PH ui!

OX tui thuộc "hoài cổ" lắm bà ui! Tui làm thơ lúc sáng  khi không có chàng ở nhà thì cứ dán lên...nhưng chiều về chàng ghé vô D/Đ là thế nào cũng ý kiến...Tui đã kể bà nghe rồi đó...tui muốn "tu" nên mới mở "Góc Hè" để tu, giờ gặp lại bạn cũ lại xuống "núi" tiếp ...Tui làm thơ cho chính mình, cho bạn bè, và chia sẻ niềm vui, nỗi buồn, (dường như buồn nhiều hơn vui  Sad)...

Tui cũng thích đọc, bà dán và chọn thơ hay dán lên cũng tốt đó chứ...mỗi người một việc thì D/Đ mới phong phú...

...D/Đ tuy dễ mà khó! "Ăn coi nồi, ngồi coi hướng!" "cao nhân tất hữu cao nhân trị" bà ơi!... Grin

...Ừ há! có dịp cả đám họp mặt lại tha hồ mà tâm tình...bù lại hồi đi học sao mà ít nói quá!  Tại cái câu "học mà không chơi giết mòn tuổi tre?.  Chơi mà không học phá hỏng tương lai !  ai bày đặt nói làm chi...tui sợ tương lai hỏng nên làm con mọt sách...hổng dám đi chơi! cuối cùng ở lại cũng...hỏng khi qua bên này... Grin...Thôi chúc bà vui luôn nhe,  thanks.gif tràng bánh pate' chaud ngon quá! bà chỉ tui cách làm bột với...

Thân,
GH

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #57 - 31. Dec 2008 , 03:44

GiangHa wrote on 30. Dec 2008 , 18:14:
Hi Hi PH ui!

OX tui thuộc "hoài cổ" lắm bà ui! Tui làm thơ lúc sáng  khi không có chàng ở nhà thì cứ dán lên...nhưng chiều về chàng ghé vô D/Đ là thế nào cũng ý kiến...Tui đã kể bà nghe rồi đó...tui muốn "tu" nên mới mở "Góc Hè" để tu, giờ gặp lại bạn cũ lại xuống "núi" tiếp ...Tui làm thơ cho chính mình, cho bạn bè, và chia sẻ niềm vui, nỗi buồn, (dường như buồn nhiều hơn vui  Sad)...

Tui cũng thích đọc, bà dán và chọn thơ hay dán lên cũng tốt đó chứ...mỗi người một việc thì D/Đ mới phong phú...

...D/Đ tuy dễ mà khó! "Ăn coi nồi, ngồi coi hướng!" "cao nhân tất hữu cao nhân trị" bà ơi!... Grin

...Ừ há! có dịp cả đám họp mặt lại tha hồ mà tâm tình...bù lại hồi đi học sao mà ít nói quá!  Tại cái câu "học mà không chơi giết mòn tuổi tre?.  Chơi mà không học phá hỏng tương lai !  ai bày đặt nói làm chi...tui sợ tương lai hỏng nên làm con mọt sách...hổng dám đi chơi! cuối cùng ở lại cũng...hỏng khi qua bên này... Grin...Thôi chúc bà vui luôn nhe,  thanks.gif tràng bánh pate' chaud ngon quá! bà chỉ tui cách làm bột với...

Thân,
GH

GH ui ,
D /Đ đối với tui như 1 nơi thân quen cho mình tìm đến những lúc muốn thủ thỉ , thở than , than thở , thơ thẩn ,thẩn thơ..Tui không có bạn bè gì cả , từ hồi vào đây gặp bạn cũ nên tự dưng hình như mình tìm lại được 1 chút gì của mình chứ bao nhiêu năm ở đây tui sống như người máy bà ơi.. Lúc mấy đứa nhỏ còn ở nhà còn ấm cúng 1 chút, bây giờ empty nest lạnh lẽo làm sao  Cry , bởi vậy bà phải lo níu mấy cô Công Chúa của bà lại đừng cho tụi nó lớn lên nha  Smiley Smiley Trong đây tui ăn hết nồi cũng không sao , ngồi đâu cũng được hông có coi hướng bà ui  Grin Grin Grin đó là tui nghỉ như vậy , mấy người khác ăn hết nồi thì tui nấu nồi khác , ai là cao nhân thì mình nhận làm sư phụ là được rồi.. Tui coi vậy chứ nhát gan lắm  Tongue Nói chứ tui thấy lời nói " nhất ngôn ký xuất , tứ mã nan truy " ( bà làm tui cũng phải xỗ Nho rồi nè ) , lời nói có thể làm thương tổn rất nhiều.. Tui lại hay " thù dai"  Grin ai nói gì làm mình đau lòng là tui nhớ hoài nên tui không muốn làm như vậy với những người quen biết , ngay cả người không quen biết nữa..nhiều lúc muốn nói lắm , lời nói đã ra đến miệng rồi mà phải lật đật nuốt trở vô đó...Í da, lan man già chuyện rồi nè , thôi chúc Bà 1 ngày an lành nha.. Hy vọng cuối năm không ai phải xã xui , tội nghiệp chị AT quá ha  Sad Dzô nè  Drinkinj Drinkinj Drinkinj
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #58 - 31. Dec 2008 , 04:14

GH ui ,
xí quên , bánh là do Má tui làm đó  Grin bột họ bán sẵn ngoài siêu thị , mình mua về cắt ra từng miếng xong gói nhân lại rồi nướng thôi hà , con gái tui cũng hay làm tại vì dễ làm lại ngon như bánh ngoài tiệm vậy  Cheesy
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #59 - 31. Dec 2008 , 07:10

phuonghue wrote on 31. Dec 2008 , 04:14:
GH ui ,
xí quên , bánh là do Má tui làm đó  Grin bột họ bán sẵn ngoài siêu thị , mình mua về cắt ra từng miếng xong gói nhân lại rồi nướng thôi hà , con gái tui cũng hay làm tại vì dễ làm lại ngon như bánh ngoài tiệm vậy  Cheesy

PH ui!

Tui cũng như bà...khi vào đây tự nhiên tui muốn làm thơ trở lại...chứ lúc quay về rồi quay qua bỗng nhiên ngưng viết cả nửa năm trời...thơ văn tiêu tan biến mất...
Có lẽ tụi mình như tìm lại vật quí lạc mất mấy mươi năm "tình bạn" thuở học trò...tui không muốn "nặng lời" với ai, chỉ viết cho bạn bè, trút tâm tình để giải sầu...nơi này sống 20 năm mà không có đến một người bạn thân & tui cũng không thích "chat" bằng điện thoại ...nhưng cái tính tui "thẳng như ruột ngựa" thấy cái gì "chướng mắt" là tui không ngồi yên được ...Tui viết "chung chung" cho ai có tật thì giật mình mà sửa, tui không viết cho bạn hiền...ngày xưa tui cũng "giận dai" ghê lắm! giờ thì hết rồi...ai hợp thì liên hệ, không thì "cắt" không dính dáng tiếc nuối gì cả ! 

Cái lưỡi nó lợi hại lắm bà ơi! tui nhớ mang máng chuyện như thế này...có người hầu, chủ bảo mang món gì ngon nhất để đãi khách! tên ấy làm món có cái lưỡi...Chủ lại bảo: Làm món gì không ngon để đãi khách  Huh người hầu cũng dọn món nấu bằng cái lưỡi ( chắc lưỡi heo Grin)
Chủ hỏi tại sao? thì người hầu trả lời rằng: Lời tốt hay xấu cũng do lưỡi mà ra ...Chắc thế mà VN ta có câu : Cái lưỡi không xương nhiều đường lắt léo! 

Viết nơi này tâm tình tui cũng cố gắng tránh đụng chạm người khác và hay kể chuyện thực tế của chính tui hay người tui quen biết...nói chung là tui thích đưa sự thật lên để chia vui hay chia buồn chung thân phận tha phương PH ui...Đừng nghĩ là tui viết xấu gì bạn bè nhe! tui quí mấy bà kinh khủng có đâu xem nhẹ tình bạn! tui chỉ tự hỏi sao giờ chỉ có hai đứa mình "già chuyện" còn hai người kia "lặn" mất tiêu ...

Năm mới thân chúc PH & quí vị luôn an vui & "già chuyện" nhiều nhiều nhe!  hoahong.gifChị AT góp chuyện với tụi em với! còn nhỏ TN "tệ" thiệt nhe! tự nhiên để tui với PH "song diễn"...có ngày "đứt hơi" tui biến luôn đó nhe!

Tình thân!
GH

Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 5 6 ... 10
Send Topic In ra