Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Cho Một Ngày Trở Lại  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 47 48 49 50 51 ... 89
Send Topic In ra
Cho Một Ngày Trở Lại (Read 78088 times)
Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Re: Cho Một Ngày Trở Lại
Reply #720 - 13. May 2011 , 10:19

Hoa Hạ wrote on 12. May 2011 , 21:34:
Co oi, em vua nhan dươc chuyen vui cươi co lien quan den truyen Kieu, nhung thu that em khong con nho nua, nen goi vao day nho co chi giao lai cho em va cac bạn

truyện kiều đến câu:

"Ba quân chỉ ngọn cờ đào
Ðạo ra Vô Tích, đạo vào Lâm Truy"

Em liền thắc mắc hỏi anh:

- Anh ơi, thế... còn một đạo nữa đi đâu?

Anh giải thích:

- Sao mà ngốc thế, đọc thơ phải hiểu là "thi tại ngôn ngoại" - thơ ở ngoài lời.
Còn một đạo quân nữa đi nấu cơm, không thì hai đạo quân kia đi đánh trận về nhịn đói hay sao?

Wink Wink  Undecided Undecided Shocked Shocked

Hoa Hạ thương,
Hai câu thơ trên ở trong đoạn Từ Hải sai quân đi bắt những kẻ đã có ân oán với Kiều về để Kiều toàn quyền xét xử.  Vô Tích và Lâm Chuy là tên 2 địa danh mà quân sĩ của Từ Hải đi lùng bắt.  Đoạn văn này cho thấy tình yêu và sự quí trọng của họ Từ cho Kiều, đồng thời chúng ta cũng cảm nhận lý luận khá vững chắc để chạy tội của những kẻ đã hại Kiều trước kia, chẳng hạn Hoạn Thư.   
Nhưng mà chuyện cười của em cũng tếu đó chứ.  Bây giờ hiểu xuất xứ rồi, chắc là em thú vị hơn?
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #721 - 14. May 2011 , 10:36

Vu Ngoc Mai wrote on 12. May 2011 , 14:26:
TV thương,
Đúng đó, không hẳn là phải khen nhau mà đưa ra những điều tích cực thay vì tiêu cực của nhau.  Người ta giận hờn nhau phần lớn cũng chỉ vì nghĩ đến chính mình nhiều quá và cứ tự cho là mình phải, trong khi người khác mới sai đó em à!  Mà thôi, nói chiệng này buồn lắm, mình kể chuyện trẻ con đi, vì nhìn thấy nụ cười của nó thì vui liền hè!  Lâu quá cô không được xem hình Alex rồi bn ơi .
Cô Ngọc Mai

cô Mai thân kính ,
Đúng đó cô , làm người còn nhiều khuyết điễm quá. Nếu chúng ta bỏ qua những lầm lổi , những ganh tị nhỏ mọn...thì làm gì có...chiến tranh ngầm , hay chiến tranh lạnh , cô nhỉ ?
Alex dạo nầy khó mà ngồi yên như lúc dưới 2 tuổi , nên lâu lâu dụ khị cho xem video Thomas ,...thì bấm được vài tấm....hy vọng sẽ đem khoe cả nhà 1 ngày không xa.
Thân ái chúc cô cuối tuần hạnh phúc bên gd và 2 chị em cọp con.
em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #722 - 14. May 2011 , 12:56

tuy-van wrote on 14. May 2011 , 10:36:
cô Mai thân kính ,
Đúng đó cô , làm người còn nhiều khuyết điễm quá. Nếu chúng ta bỏ qua những lầm lổi , những ganh tị nhỏ mọn...thì làm gì có...chiến tranh ngầm , hay chiến tranh lạnh , cô nhỉ ?
Alex dạo nầy khó mà ngồi yên như lúc dưới 2 tuổi , nên lâu lâu dụ khị cho xem video Thomas ,...thì bấm được vài tấm....hy vọng sẽ đem khoe cả nhà 1 ngày không xa.
Thân ái chúc cô cuối tuần hạnh phúc bên gd và 2 chị em cọp con.
em Tv

TV thương,
Em noi sao đúng quá, cuối tuần mà không lên cọp con thì nhó lắm.  Nó còn nhỏ nên chưa quậy nhiều, nhưng mà cái khoản đeo bn thì phải nói là hạng nhất.
Ấy vậy nhưng nếu thấy được diện quần áo đẹp là chỉ theo mẹ thôi ngay, sao mà trẻ con cũng khôn quá chứ, ngày xưa chắc minh...ngây thơ hơn em nhi?
Ừ nhớ cho xem hình Alex, cho phong trào bà cháu trở lại, để không thôi "quán dịch" thừa thắng xông lên dữ quá.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #723 - 15. May 2011 , 21:24

Vu Ngoc Mai wrote on 14. May 2011 , 12:56:
TV thương,
Em noi sao đúng quá, cuối tuần mà không lên cọp con thì nhó lắm.  Nó còn nhỏ nên chưa quậy nhiều, nhưng mà cái khoản đeo bn thì phải nói là hạng nhất.
Ấy vậy nhưng nếu thấy được diện quần áo đẹp là chỉ theo mẹ thôi ngay, sao mà trẻ con cũng khôn quá chứ, ngày xưa chắc minh...ngây thơ hơn em nhi?
Ừ nhớ cho xem hình Alex, cho phong trào bà cháu trở lại, để không thôi "quán dịch" thừa thắng xông lên dữ quá.
Cô Ngọc Mai

Cô Ngọc Mai thương,
Cả tuần rồi em bận và cảm vặt nên mãi hôm nay mới vào D/Đ được và lót tót vào thăm Cô ạ.  BN cuối tuần thì chắc chắn là cười hễ hả vì được cưng chị em Cọp và cũng được Cọp đeo cứng! Hôm nay chủ nhật BN về thì chắc Cọp khóc lóc làm xót cả ruột BN phải không ạ?
Em thì chắc còn lâu lắm mới mong thành BN vì con trai lớn còn chưa đi học xong nữa.  Nó mà về nhà .... báo tin... em thành BN thì chắc em...chết giấc.  Cho nên, Cô ơi, phong trào bà cháu mà trở lại thì em chỉ ham ngắm nghía hình đẹp, chứ không tham gia được.  Em đành phải đóng đô trong Vườn Trúc của Choè và trong quán Dịch của Cô Thu mà thôi. Nhưng em rất mong được xem hình mới của mấy bà cháu ạ.  Nếu có hình mới Cô nhớ dán lên nhé Cô. violet2 violet2
Em HMN
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #724 - 16. May 2011 , 15:48

Hoạ Mi Nâu wrote on 15. May 2011 , 21:24:
Cô Ngọc Mai thương,
Cả tuần rồi em bận và cảm vặt nên mãi hôm nay mới vào D/Đ được và lót tót vào thăm Cô ạ.  BN cuối tuần thì chắc chắn là cười hễ hả vì được cưng chị em Cọp và cũng được Cọp đeo cứng! Hôm nay chủ nhật BN về thì chắc Cọp khóc lóc làm xót cả ruột BN phải không ạ?
Em thì chắc còn lâu lắm mới mong thành BN vì con trai lớn còn chưa đi học xong nữa.  Nó mà về nhà .... báo tin... em thành BN thì chắc em...chết giấc.  Cho nên, Cô ơi, phong trào bà cháu mà trở lại thì em chỉ ham ngắm nghía hình đẹp, chứ không tham gia được.  Em đành phải đóng đô trong Vườn Trúc của Choè và trong quán Dịch của Cô Thu mà thôi. Nhưng em rất mong được xem hình mới của mấy bà cháu ạ.  Nếu có hình mới Cô nhớ dán lên nhé Cô. violet2 violet2
Em HMN

HMN thương,
Chủ nhật cuối tuần cô cũng có iệc giúp cho trường Việt Ngữ (làm Chánh chủ khảo cho kỳ thi đánh vần và chính tả), rồi buổi chiều thì họp với Giải Khuyến Học để tổ chức thi cho trẻ con nên cũng chỉ ở với cọp con được có một ngày thứ bảy là trọn vẹn thôi. 
Bây giơ nó lớn nên khôn hơn trước, hễ được mặc quần áo đẹp thì biết là được đi chơi nên ôm bố mẹ chật cứng, khi về đến nhà thì bn mới được độc quyền trở lại (nó đưa hai tay đòi bế thấy ghét lắm cơ!).  Đời là thế đó em ơi, "có tình nào không phai" đâu HMN nhỉ?  Biết vậy nên lúc nào cô cũng an phận lắm, cho dễ sống ấy mà...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #725 - 16. May 2011 , 19:10

Vu Ngoc Mai wrote on 16. May 2011 , 15:48:
HMN thương,
Chủ nhật cuối tuần cô cũng có iệc giúp cho trường Việt Ngữ (làm Chánh chủ khảo cho kỳ thi đánh vần và chính tả), rồi buổi chiều thì họp với Giải Khuyến Học để tổ chức thi cho trẻ con nên cũng chỉ ở với cọp con được có một ngày thứ bảy là trọn vẹn thôi. 
Bây giơ nó lớn nên khôn hơn trước, hễ được mặc quần áo đẹp thì biết là được đi chơi nên ôm bố mẹ chật cứng, khi về đến nhà thì bn mới được độc quyền trở lại (nó đưa hai tay đòi bế thấy ghét lắm cơ!).  Đời là thế đó em ơi, "có tình nào không phai" đâu HMN nhỉ?  Biết vậy nên lúc nào cô cũng an phận lắm, cho dễ sống ấy mà...
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Mai thương ,

Em đọc thư Cô viết cho Nâu mà cứ cười tủm tỉm ở câu :" Có tình nào không phai "  Smiley Smiley Smiley Wink Wink Wink

Cô nói đúng ạ , em cũng an phận lắm , có bao nhiêu hưởng bấy nhiêu cho dễ sống và dể cảm thấy vui và hạnh phúc  pinkrose pinkrose pinkrose

Cháu mà đòi bế thì Bà quăng hết mọi thứ để mà bế cháu ha Cô  thumbup thumbup thumbup

Em chúc Cô Mai luôn khoẻ và vui

Tí cưng của Cô

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #726 - 16. May 2011 , 20:46

Hoạ Mi Nâu wrote on 15. May 2011 , 21:24:
Cô Ngọc Mai thương,
Em HMN

Nâu ơi Nâu chỉ bị bệnh cảm thôi phải không ? Đã hết hẳn chưa ???

Hèn chi Diều hỏng thấy Nâu  Cool Cool Cool cứ nghĩ Nâu bận việc thôi ....

Chúc vui và không có bệnh nhé  pinkrose pinkrose pinkrose

Diều
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #727 - 16. May 2011 , 21:04

Phuong_Tran wrote on 16. May 2011 , 20:46:
Nâu ơi Nâu chỉ bị bệnh cảm thôi phải không ? Đã hết hẳn chưa ???

Hèn chi Diều hỏng thấy Nâu  Cool Cool Cool cứ nghĩ Nâu bận việc thôi ....

Chúc vui và không có bệnh nhé  pinkrose pinkrose pinkrose

Diều

Diều ui, Diều à, Diều bay lả bay la,
Cứ tới mùa hoa phấn bay la đà là Nâu của Diều khổ sở vô cùng.  Mũi thì nghẹt cứng, mắt thì ngứa, uống thuốc vào thì cứ....lão đão.... như....diều đứt giây (haha) và ưa bị viêm mũi.  Lần này thì tự dưng bị nổi mề đay ngứa ngáy vô cùng trên mặt, sưng cả 1 bên mặt và mắt luôn.
Việc trong sở thì quá xá là bận nên Nâu cứ về trễ hoài thôi.  Về uống thuốc xong thì nằm....thở dài...hổng dậy nổi vào trường nên đành...cúp cua.
Hôm nay Nâu đã đỡ nhiều, mề đay đã lặn nhưng còn hơi..ngứa phải tiếp tục bôi thuốc mà thôi...
Cám ơn Diều đã hỏi thăm nhé hongtim hongtim
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #728 - 16. May 2011 , 21:23

Vu Ngoc Mai wrote on 16. May 2011 , 15:48:
HMN thương,
Cô Ngọc Mai

Cô thương,
Diều đọc  "có tình nào không phai" còn cười tủm tỉm, còn em thì cười hết ga, có bao nhiêu răng nhi ra hết trơn. Cô của em thiệt là tếu hết sức luôn.  Nhưng cũng nhờ vậy mà mới yêu đời, trẻ mãi không già đó Cô ơi.  Em cũng phải bắt chước Cô, ráng tập an phận, không phiền muộn, sao cũng được cho....qua ngày.
Cô thiệt là siêng, chủ nhật mà cũng đành bỏ chị em Cọp để làm việc xã hội. Cọp chưa nói được nhiều, chứ chừng biết nói chắc sẽ nũng nịu "BN ơi, ở nhà chơi với cháu"  thì đến chừng đó "thân này ví xẻ làm hai" Cô nhỉ? Thương chúc Cô một tuần đầy niềm vui.
Em HMN
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #729 - 16. May 2011 , 22:36

Hoạ Mi Nâu wrote on 16. May 2011 , 21:04:
Diều ui, Diều à, Diều bay lả bay la,
Cứ tới mùa hoa phấn bay la đà là Nâu của Diều khổ sở vô cùng.  Mũi thì nghẹt cứng, mắt thì ngứa, uống thuốc vào thì cứ....lão đão.... như....diều đứt giây (haha) và ưa bị viêm mũi.  Lần này thì tự dưng bị nổi mề đay ngứa ngáy vô cùng trên mặt, sưng cả 1 bên mặt và mắt luôn.
Việc trong sở thì quá xá là bận nên Nâu cứ về trễ hoài thôi.  Về uống thuốc xong thì nằm....thở dài...hổng dậy nổi vào trường nên đành...cúp cua.
Hôm nay Nâu đã đỡ nhiều, mề đay đã lặn nhưng còn hơi..ngứa phải tiếp tục bôi thuốc mà thôi...
Cám ơn Diều đã hỏi thăm nhé hongtim hongtim

Nâu ơi ,
Diều chôm cái bình bông của Nâu vào VHTU rồi , cám ơn nhe

Diều tính  đi  ra thì thấy Nâu  đi vô nên Diều quành lại nè

Diều có tặng Nâu 1 tấm hình trong VHTU nhân Ngày Hiền Mẫu Nâu vào nhận nhé

Bị ngứa như vậy mà ngay trên mặt nữa thì còn gì là Nâu của Diều nữa hè  ???? Để ... Diều gải phụ cho  nghe  ? Smiley Smiley Smiley

Diều
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #730 - 16. May 2011 , 23:05

Phuong_Tran wrote on 16. May 2011 , 22:36:
Nâu ơi ,
Diều chôm cái bình bông của Nâu vào VHTU rồi , cám ơn nhe

Diều tính  đi  ra thì thấy Nâu  đi vô nên Diều quành lại nè

Diều có tặng Nâu 1 tấm hình trong VHTU nhân Ngày Hiền Mẫu Nâu vào nhận nhé

Bị ngứa như vậy mà ngay trên mặt nữa thì còn gì là Nâu của Diều nữa hè  ???? Để ... Diều gải phụ cho  nghe  ? Smiley Smiley Smiley

Diều

Tí cưng và HMN cưng (đồng đều, khỏi khiếu nại!) của cô ơi,
Cô thấy 3 cặp bàn tay gãi lưng cho HMN của Tí giống của 3 con monkey, trông tức cười quá.  Gãi kiểu đó thì nhột mà lại ngứa thêm đó, coi chừng HMN vào sở lại phải mang theo thêm một bàn tay gỗ dài thiệt dài vào để tự "gãi đúng chỗ ngứa" thì nguy to.
Chi bằng cô chúc em mau hết bịnh sau khi nghe cô nói đùa nhé.
Thương nhiều,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #731 - 17. May 2011 , 09:54

Vu Ngoc Mai wrote on 14. May 2011 , 12:56:
TV thương,
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,
Mấy hôm nay trời mưa gió phủ phàng , em hy vọng cô và 2 chị em cọp con và gd được an lành nha cô. Có các cháu , đời chúng ta thấy hạnh phúc hơn.
Em phải trốn bên " quán dịch " , vì hông dám úa rều qua mắt thợ , ( ai cũng hay tuyệt vời ) và chỉ lấp ló mà vổ tay thôi đó cô.
Em Tv
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #732 - 17. May 2011 , 17:17

tuy-van wrote on 17. May 2011 , 09:54:
Cô thương ,
Mấy hôm nay trời mưa gió phủ phàng , em hy vọng cô và 2 chị em cọp con và gd được an lành nha cô. Có các cháu , đời chúng ta thấy hạnh phúc hơn.
Em phải trốn bên " quán dịch " , vì hông dám úa rều qua mắt thợ , ( ai cũng hay tuyệt vời ) và chỉ lấp ló mà vổ tay thôi đó cô.
Em Tv

TV ơi,
Cô Thu cứ kêu réo em hoài mà em vẫn trốn được quán dịch thì thật là tài đó, đúng là giỏi lý luận khiến ai cũng phải xiêu lòng.  Nhưng mà trốn được bao lâu nữa mới là vấn đề đó.  Sao cô nghi quá!
Em không thấy cô đi trốn mấy lần rồi mà vẫn bị lôi ra đó ư?
Vậy thì cô phải chúc em may mắn mới được.
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #733 - 17. May 2011 , 21:36

Vu Ngoc Mai wrote on 16. May 2011 , 23:05:
Cô thấy 3 cặp bàn tay gãi lưng cho HMN của Tí giống của 3 con monkey, trông tức cười quá.  Gãi kiểu đó thì nhột mà lại ngứa thêm đó, coi chừng HMN vào sở lại phải mang theo thêm một bàn tay gỗ dài thiệt dài vào để tự "gãi đúng chỗ ngứa" thì nguy to.
Thương nhiều,
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Mai thương ,

Cheesy Cheesy Grin Grin Làm cho Cô cười là Tí vui lắm ạ.  Cheesy Grin Grin Grin nhưng Cô viết làm Tí cũng mắc cười quá xá Cô ơi  rollingonthefloor rollingonthefloor rollingonthefloor

Coo trò mình cứ nói qua nói lại như vầy cười vui quá ha Cô

Chúc Cô luôn vui vẻ & yêu đời

Tí cưng của Cô

Back to top
« Last Edit: 17. May 2011 , 22:16 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #734 - 17. May 2011 , 22:04

Vu Ngoc Mai wrote on 16. May 2011 , 23:05:
Thương nhiều,
Cô Ngọc Mai

Cô ơi,
Em nhìn ba đôi bàn tay gãi của Diều và nghe Cô nói mà em cười quá chừng.  Vì thú thiệt với Cô, em... có.... có..... cái bàn tay gỗ.....ở trong sở thiệt.  Cô bạn em lấy free ở health fair trong sở từ một cái booth của mấy ông thầy mần (???) (chiropractors) đem về cho em để xài nhỡ khi cần đó Cô ơi. Em cám ơn Cô chúc em, em đỡ nhiều rồi thưa Cô. Hôm nay chỉ lỡ....gãi.. có một lần nhưng sực nhớ ra kịp nên bôi thuốc ngứa ngay. Hy vọng chừng 3 hôm nữa là cái mặt láng o Cô ơi. Smiley
Em HMN
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 47 48 49 50 51 ... 89
Send Topic In ra