Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Vườn Tịnh Uyển  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5 ... 34
Send Topic In ra
Vườn Tịnh Uyển (Read 39253 times)
Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Re: Vườn Tịnh Uyển
Reply #30 - 21. Aug 2010 , 10:33

...
Back to top
« Last Edit: 24. Aug 2010 , 10:16 by Dzitgo »  

...

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #31 - 23. Aug 2010 , 05:33

Dzitgo wrote on 21. Aug 2010 , 10:33:
...

Dz ơi, dụ khị em cái này chút nha. Số là chị đâu có nghĩ em lên khuôn cái bài thơ này đâu. Chị vui và cảm thấy ấm áp lắm. Nhưng,lại nhưng nữa; hai câu cuối chị viết riêng cho nhà mình nên không được nghiêm túc mà lại có tính cách thân tình cho vui thôi; nên mình cho vào khuôn chị thấy nó không ổn. Cưng sửa lại dùm chị như sau nhé. Chị tìm đủ mọi cách chửa lửa rồi mà không xong nên mới cậy em. Nói dụ khị là vậy đó.

Em thay hai câu cuối  :

"Một chim........
Mà cũng như vậy... ... "-/-

Bằng hai câu sau đây dùm chị nè:

"Sen từ bùn đất ướp hương,
Tôi từ cát bụi lầm vương hình người."

Và em đề thêm tựa dùm chị là: Sen và tôi.

Chịu khó giúp chị để vườn nhỏ chị em mình sạch sẽ nghe cưng. Cám ơn người tỉa cành nhiều lắm.

Back to top
« Last Edit: 23. Aug 2010 , 06:44 by Eva »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #32 - 23. Aug 2010 , 08:25

Thơ Về Liên Hương

Là Hương Tĩnh Thức tuyệt vời
Giữa bùn hoa vẫn tươi ngời ý hoa
Trong như ngọc, trắng như ngà
Bụi trần chẳng nhuốm, ơi, hoa thoát phàm

Mây trời một giải thênh thang
Hương dâng bát ngát ba ngàn cõi Thiên
Nhụy vàng tơ mướt trăng thiền
Gặp Sen là Phúc là Duyên, Thơ về

Một đời mộng ảo nhiêu khê
Ước gì ta được cận kề Sen Hoa
Phải là cánh gió la đà
Ướp Hương Tịnh Đế, bút hoa khai vần

Nhẹ tơ mây... Thơ lâng lâng
Lòng như Hoa ấy bụi trần chẳng vương
Giải Thoát Hoa, ơi Liên Hương
Sen trong Thơ nở cúng dường Như Lai

Hương đưa ngát mấy tầng trời
Thời Kinh Bát Nhã độ đời trầm luân
Liên Hương, hương ngát vườn Tâm
Trời thanh gió tịnh nghe trầm thơm phương.

Tuệ Nga

Ẹm , xin mang về Vườn chi em mình bài thơ do Cư Sĩ Tuệ Nga lam ah. ,
Back to top

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #33 - 23. Aug 2010 , 22:12

Tuyet Lan wrote on 23. Aug 2010 , 08:25:

Thơ Về Liên Hương

Tuyệt vời về sự đóng góp này của em. Thế là Vườn mình lúc nào cũng thơm dù chị mỏi mòn  vì sức có chút xíu hè. Cám ơn , thương nhiều lắm.

Là Hương Tĩnh Thức tuyệt vời
Giữa bùn hoa vẫn tươi ngời ý hoa
Trong như ngọc, trắng như ngà
Bụi trần chẳng nhuốm, ơi, hoa thoát phàm

Mây trời một giải thênh thang
Hương dâng bát ngát ba ngàn cõi Thiên
Nhụy vàng tơ mướt trăng thiền
Gặp Sen là Phúc là Duyên, Thơ về

Một đời mộng ảo nhiêu khê
Ước gì ta được cận kề Sen Hoa
Phải là cánh gió la đà
Ướp Hương Tịnh Đế, bút hoa khai vần

Nhẹ tơ mây... Thơ lâng lâng
Lòng như Hoa ấy bụi trần chẳng vương
Giải Thoát Hoa, ơi Liên Hương
Sen trong Thơ nở cúng dường Như Lai

Hương đưa ngát mấy tầng trời
Thời Kinh Bát Nhã độ đời trầm luân
Liên Hương, hương ngát vườn Tâm
Trời thanh gió tịnh nghe trầm thơm phương.

Tuệ Nga

Ẹm , xin mang về Vườn chi em mình bài thơ do Cư Sĩ Tuệ Nga lam ah. ,

Back to top

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #34 - 24. Aug 2010 , 02:43

Eva wrote on 23. Aug 2010 , 22:12:

Chị nói rồi, Đọc bài chị gửi Hoa Hạ đi. Biết liền hè. Rồi em có đọc bài Vưởn không nữa mà. Có gì của chị có gì là của ai. Vườn chúng mình cũng đâu có cửa. mà có cửa cũng không ngăn được làn hương toả. Thành thử em cứ tự nhiên như gió, đem hương về đi cưng. Chị em mình giàu có thêm hén.
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #35 - 24. Aug 2010 , 06:43

Eva wrote on 24. Aug 2010 , 02:43:
Chị nói rồi, Đọc bài chị gửi Hoa Hạ đi. Biết liền hè. Rồi em có đọc bài Vưởn không nữa mà. Có gì của chị có gì là của ai. Vườn chúng mình cũng đâu có cửa. mà có cửa cũng không ngăn được làn hương toả. Thành thử em cứ tự nhiên như gió, đem hương về đi cưng. Chị em mình giàu có thêm hén.

Hom nay la sang thu ba, em vao so som muc dich la de co thoi gian vao dien dan. Nhan thay chi Cỏ da vao san vươn tinh uyen nen em den chao ra mat chi ne. A, chi cho phep em dươc don dep san sau cua vươn nha chi..........................Em don dep xong roi do. Bay gio em ngoi xuông bai cỏ nay nham mat lai va tinh tam nè.
Back to top

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #36 - 24. Aug 2010 , 09:23

http://www.levanduyet.net/yabbfiles/Templates/Forum/default/right.gif
Hoa Hạ ơi !
Cưng về nhà hồi nào chị hỗng hay, mắc ta bà bên blog Hiểu và Thương mới quote bài của chị họ bảo vô xem. Thôi tĩnh tâm tiếp đi, chị bay, kỳ này hỗng ghẹo ai nữa hết. Làm người lớn đây. Thương cả nhà hah. Nhớ giữ nhà nếu chị vắng mặt hơi lâu nha. giữ nhà là gì biết hông? Là vô ngủ lâu lâu một chút đó. Chị của cưng. Cỏ.
Back to top
« Last Edit: 24. Aug 2010 , 09:25 by Eva »  

IP Logged

Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Reply #37 - 24. Aug 2010 , 10:20

Eva wrote on 23. Aug 2010 , 05:33:
Dz ơi, dụ khị em cái này chút nha. Số là chị đâu có nghĩ em lên khuôn cái bài thơ này đâu. Chị vui và cảm thấy ấm áp lắm. Nhưng,lại nhưng nữa; hai câu cuối chị viết riêng cho nhà mình nên không được nghiêm túc mà lại có tính cách thân tình cho vui thôi; nên mình cho vào khuôn chị thấy nó không ổn. Cưng sửa lại dùm chị như sau nhé. Chị tìm đủ mọi cách chửa lửa rồi mà không xong nên mới cậy em. Nói dụ khị là vậy đó.

Em thay hai câu cuối  :

"Một chim........
Mà cũng như vậy... ... "-/-

Bằng hai câu sau đây dùm chị nè:

"Sen từ bùn đất ướp hương,
Tôi từ cát bụi lầm vương hình người."

Và em đề thêm tựa dùm chị là: Sen và tôi.

Chịu khó giúp chị để vườn nhỏ chị em mình sạch sẽ nghe cưng. Cám ơn người tỉa cành nhiều lắm.

Vâng, Dzịt đã giúp chị sửa lại bài thơ theo ý chị muốn, bây giờ chị xoá cái mail có tấm hình này mà chị quote nhé.

Mong chị đừng ngại vì Dzịt muốn phải đúng ý của tác giả dance3. Chúc chị an vui.hoahong.gif

Thân mến,

DG tulipvang

Back to top
« Last Edit: 24. Aug 2010 , 22:22 by Dzitgo »  

...

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #38 - 25. Aug 2010 , 06:42

Eva wrote on 24. Aug 2010 , 02:43:

Hom nay sang thu tu nhạn chay vao vươn tinh uyen trươc khi bat tay vao viec o so de tham chi Cỏ day. Em dang ngoi day rang????? nham mat lai ma tinh tam. Y chet , em quen phai dep don san sau trươc khi ngoi. Em di lam day
Back to top
« Last Edit: 25. Aug 2010 , 06:42 by Hoa Hạ »  

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #39 - 25. Aug 2010 , 09:01

Hoa Hạ wrote on 25. Aug 2010 , 06:42:
Hom nay sang thu tu nhạn chay vao vươn tinh uyen trươc khi bat tay vao viec o so de tham chi Cỏ day. Em dang ngoi day rang????? nham mat lai ma tinh tam. Y chet , em quen phai dep don san sau trươc khi ngoi. Em di lam day

Cưng ngoan lắm, nhà cửa sạch sẽ bóng láng. Sao biết chị làm biếng mà dọn dẹp hay vậy? Vậy nhớ về nhà mình thường nghen, ví lại ....
Đi làm giỏi, có tiền mua bánh chị ăn chị thương, mua ít thương ít, mua nhiều thương nhiều, hỗng mua hỗng thương.

HHạ thương!
Hôm nay chị nghe vườn mình thơm lắm, em biết thơm hương gì không? Hương yêu thương hoà thuận vì.... chị làm biếng em quét nhà, chị rề rà em vào bếp, chị lép bép, em nín thinh, chị linh tinh, em ngăn nắp, chị cặp rập em thảnh thơi, chị trời ơi em đứng đắn, chị cẳn nhẳn em dịu dàng, chị cà tàng em thôi nha bà chị tui chịu hết nổi rồi nha....tặng cưng bài đồng dao thuở nhỏ mấy chị hay hát với nhau. Lứa em không biết có còn những điệu này nữa không. Chị bye nghen.
Làm biếng riết bây giờ thành Cỏ rối rồi.
Back to top
« Last Edit: 25. Aug 2010 , 19:10 by Eva »  

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #40 - 26. Aug 2010 , 06:23

Eva wrote on 25. Aug 2010 , 09:01:
Cưng ngoan lắm, nhà cửa sạch sẽ bóng láng. Sao biết chị làm biếng mà dọn dẹp hay vậy? Vậy nhớ về nhà mình thường nghen, ví lại ....
Đi làm giỏi, có tiền mua bánh chị ăn chị thương, mua ít thương ít, mua nhiều thương nhiều, hỗng mua hỗng thương.

HHạ thương!
Hôm nay chị nghe vườn mình thơm lắm, em biết thơm hương gì không? Hương yêu thương hoà thuận vì.... chị làm biếng em quét nhà, chị rề rà em vào bếp, chị lép bép, em nín thinh, chị linh tinh, em ngăn nắp, chị cặp rập em thảnh thơi, chị trời ơi em đứng đắn, chị cẳn nhẳn em dịu dàng, chị cà tàng em thôi nha bà chị tui chịu hết nổi rồi nha....tặng cưng bài đồng dao thuở nhỏ mấy chị hay hát với nhau. Lứa em không biết có còn những điệu này nữa không. Chị bye nghen.
Làm biếng riết bây giờ thành Cỏ rối rồi.

Chi Cỏ thương, em ma biet dich ra nhung loi chi noi cho ong xa cua em nghe chac ong ay cươi bễ bung luôn do. Chi biet khong hom nay em con di lam roi den chieu tan so thi moi ra phi trương de di qua vancouver, vay ma ong ay noi voi em day la lan cuôi cho em di mot minh, chang bao gio co lan nua dau, va tu khi em len may bay thi luc nao cung phai o ben canh co ban Thanh Van di cung, vi bay gio em rat la dõan va sap sua bi mat tri nho roi do.
Back to top
« Last Edit: 26. Aug 2010 , 06:24 by Hoa Hạ »  

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #41 - 26. Aug 2010 , 06:43

Hoa Hạ wrote on 26. Aug 2010 , 06:23:
Chi Cỏ thương, em ma biet dich ra nhung loi chi noi cho ong xa cua em nghe chac ong ay cươi bễ bung luôn do. Chi biet khong hom nay em con di lam roi den chieu tan so thi moi ra phi trương de di qua vancouver, vay ma ong ay noi voi em day la lan cuôi cho em di mot minh, chang bao gio co lan nua dau, va tu khi em len may bay thi luc nao cung phai o ben canh co ban Thanh Van di cung, vi bay gio em rat la dõan va sap sua bi mat tri nho roi do.

Mà em bể bụng trước rồi O X mới bể bụng sau. Vậy ổng take em đi vá vỏ trước rồi tới em vác ổng đi vá vỏ sau. À, mách nhỏ nè, trong vườn mình có cỏ Bồ Đề, em tìm bức vài cọng nhai nhai đắp lên hết liền, vừa đắp vừa nói em sẽ mãi yêu chàng nhiều hơn hôm qua là liền lập tức hè. Thôi đi vui và may mắn khi về nhớ khều ngọn cỏ một cái là chị thức dậy liền hà. Thương cưng, nhớ dìa sớm dọn dẹp nhà cửa vườn tược nha.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #42 - 26. Aug 2010 , 14:41

Hạnh Phúc Thật Gần

Này em !
                 Có phải khi mình mất đi hạnh phúc
                 Thì mới hay... hạnh phúc có trong đời.
                 Có phải khi mình mất đi người mẹ
                 Mới thật lòng gọi hai tiếng : '' Mẹ ơi ! ''

… Có những mai nụ hồng ngoài  hiên nở
      Chân em qua , không buồn  ngắm một lần ,
      Chợt chiều hôm gió về làm hoa vỡ
      Nhìn phai tàn , rồi cúi xuống bâng khuâng ..

_Có một người trải qua lần hoạn nạn
             Mãi về sau khép lại '' cửa tâm  hồn ''.
             Từ khi mắt thôi nhìn đời sáng lạn
              Ngọc châu và đôi mắt, quý nào hơn?

_ Ai cũng sống bằng con tim , nhịp thở
         Mà quên đi hơi thở vốn nhiệm mầu
         Cơn đau đến, muộn màng lòng chợt hiểu
         Trút hơi tàn... đời sống sẽ còn đâu !

Có phải khi bên đời xa vắng mẹ
               Mình mới hay , Mẹ .. tất cả trong đời.
               Có phải khi cha tạ từ dương thế
               Cuộc chia lìa mới thấm nổi đơn côi ?

Em tôi hỡi ! Hãy về hôn lấy mẹ
         Ôm lấy cha , thảo hiếu với huyên đường .
         Là đôi mắt, là hoa , hơi thở nhẹ
         Hãy ân cần gìn giữ lấy mà  thương ...

Chớ để khi mình mất đi hạnh phúc
                  Biết , vòng tay yêu dấu đã xa rồi ,
                  Em có biết tôi mơ hoài bé dại
                  Được Mẹ bồng .. ru giấc ngủ à ơi ?..

Thích Tánh Tuệ

Bên thềm VuLan 2010   

Chi thương
Em xin được mang về vườn Chi 1 bài thơ viết về  Me.   Có phải lời Thầy nhắn nhủ - chúng ta hãy trân quý những gì mình đang có...
Em- Sếu
Back to top

IP Logged

Eva
Senior Member

Reply #43 - 26. Aug 2010 , 18:58

Tuyet Lan wrote on 26. Aug 2010 , 14:41:

Hạnh Phúc Thật Gần

Này em !
                 Có phải khi mình mất đi hạnh phúc
                 Thì mới hay... hạnh phúc có trong đời.
                 Có phải khi mình mất đi người mẹ
                 Mới thật lòng gọi hai tiếng : '' Mẹ ơi ! ''

… Có những mai nụ hồng ngoài  hiên nở
      Chân em qua , không buồn  ngắm một lần ,
      Chợt chiều hôm gió về làm hoa vỡ
      Nhìn phai tàn , rồi cúi xuống bâng khuâng ..

_Có một người trải qua lần hoạn nạn
             Mãi về sau khép lại '' cửa tâm  hồn ''.
             Từ khi mắt thôi nhìn đời sáng lạn
              Ngọc châu và đôi mắt, quý nào hơn?

_ Ai cũng sống bằng con tim , nhịp thở
         Mà quên đi hơi thở vốn nhiệm mầu
         Cơn đau đến, muộn màng lòng chợt hiểu
         Trút hơi tàn... đời sống sẽ còn đâu !

Có phải khi bên đời xa vắng mẹ
               Mình mới hay , Mẹ .. tất cả trong đời.
               Có phải khi cha tạ từ dương thế
               Cuộc chia lìa mới thấm nổi đơn côi ?

Em tôi hỡi ! Hãy về hôn lấy mẹ
         Ôm lấy cha , thảo hiếu với huyên đường .
         Là đôi mắt, là hoa , hơi thở nhẹ
         Hãy ân cần gìn giữ lấy mà  thương ...

Chớ để khi mình mất đi hạnh phúc
                  Biết , vòng tay yêu dấu đã xa rồi ,
                  Em có biết tôi mơ hoài bé dại
                  Được Mẹ bồng .. ru giấc ngủ à ơi ?..

Thích Tánh Tuệ

Bên thềm VuLan 2010   

Chi thương
Em xin được mang về vườn Chi 1 bài thơ viết về  Me.   Có phải lời Thầy nhắn nhủ - chúng ta hãy trân quý những gì mình đang có...
Em- Sếu

Hay quá, lời thơ giản dị đơn sơ nhưng nó cứ thấm vào hơi thở, vào lòng ta để thấy ba, má đang sát ngay cạnh,  dù  Người đang ở nơi xa hoặc không còn nữa. Chủ đề về Mẹ thì rất nhiều, nhưng lời thơ mà thấm vào... thì không phải bài nào cũng có. Em chọn bài hay lắm cưng, vườn nhà mình nghèo, lại không có lá hoa sặc sỡ, vườn tịnh mà, mấy cưng tha về những đoá tâm hương như vậy chị vui lắm, vì hiểu nhau về chăm chút vườn nhà, chị mong trái cấm không có chỗ mọc được, em biết loại trái này không? Là loại trái làm chị em mình mất tin yêu và chia rẻ nhau đó em. Thương Sếu ! Cỏ.

Nhắc nè, từ giờ trở đi hỗng có cái vụ Vườn Chị nữa ha mà là Vườn của chung, đây là chỗ nghỉ ngơi tĩnh lặng sau những giờ bôn
ba xuôi ngược cho tất cả, nếu thấy thích hợp với sự thanh bần ở đây. Mấy Em chịu vậy không?
Back to top
« Last Edit: 26. Aug 2010 , 19:13 by Eva »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #44 - 27. Aug 2010 , 22:13

Tấm lòng

Trăm năm trước thì ta chưa có
Trăm năm sau có cũng hoàn không
Cuộc đời sắc sắc không không
Trăm năm còn lại tấm lòng mà thôi.

Ngồi tĩnh lặng, mắt nhìn sâu vào tâm thức, tai lắng nghe tiếng chim hót du dương, vạn vật tồn sinh vẫn nhịp nhàng trôi chảy theo dòng đời bất tuyệt, như nhiên. Ai trong chúng ta đã bao lần lãng quên chính mình, và rồi cũng lãng quên đi tất cả hạnh phúc xung quanh. Con chim non kia có đòi hỏi gì đâu, chỉ xin hiến dâng đời một tiếng hót; ngọn gió nọ nào có phân biệt thân sơ, suốt đời âm thầm làm dịu mát cho đời những không khí thanh lương. Mây trên bầu trời cứ lờ lững trôi, nước suối trong veo vẫn ngày đêm róc rách… Và đâu đó xa xa, bên lưng gộp đá, dưới tàn cây cổ thụ, một lão thiền sư ngồi giặt áo thời gian, ngẫm ngợi bóng chớp đời mình đã đến, đã đi như chưa bao giờ có tuổi.

Cuộc đời người có khác nào con cóc trong bài thơ nổi tiếng “dỏm”: Con cóc trong hang, con cóc nhảy ra, con cóc ngồi đó, con cóc nhảy đi. Và, cứ thế…! Chỉ có cái khác duy nhất giữa con người và con cóc, đó là ngoài bốn giai đoạn trong hang - nhảy ra - ngồi đó - nhảy đi, con người còn song hành với tấm lòng: “Sống trong đời sống, cần có một tấm lòng… để gió cuốn đi”. Chỉ với hai chữ đơn giản, “tấm lòng” của con người đã vẽ ra muôn màu muôn vẻ của cuộc sống. Có khi tấm lòng dâng cao như Thái Sơn, rộng sâu như biển cả, nhưng có khi tấm lòng cũng khiêm tốn như ngọn kim, nhỏ hẹp như đường chỉ.

Có một số người cho rằng, tấm lòng quý hơn tất cả mọi thứ bạc vàng châu báu trên trần đời. Cụ thể như cụ Nguyễn Du: “chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài”. Hễ nói đến tấm lòng, chúng ta thường liên tưởng đến tính tốt của con người. Nhưng cái tốt từ đâu mà có? Dĩ nhiên, nhờ phân biệt với cái xấu mà cái tốt hiện hành. Nếu thế gian toàn là màu trắng thì không thể có cái gọi là màu trắng. Ở đây và nơi này, nơi mà tâm thức của lão du sĩ chỉ biết nhìn màu hoàng hôn và đếm nhịp thời gian, tấm lòng của lão cũng tạm thời trình diễn vài khía cạnh bên lề.

“Tấm lòng” theo ca từ của Trịnh Công Sơn là một trong những khía cạnh tốt đẹp của tâm thức, nó bao hàm nghĩa mến yêu, thương cảm trước số phận khổ đau, và vui mừng cho ai khi hạnh phúc. Bằng ấy là cũng khá đủ rồi, nhưng kẻ chăn trâu như tôi vì muốn tìm trâu cho kỹ nên phá lệ mà gợi thêm một chút dông dài. Khi nói đến tính tốt trong tâm lý người, có thể kể đến nhiều khía cạnh: lòng tin, tự thẹn với mình, xấu hổ với người, không tham lam, không nóng giận, không si mê, không phóng đãng, không hại, sự buông bỏ, thư thái, nhu nhuyến, thích ứng, chánh trực, thương yêu, vui vẻ, v.v… Còn những khía cạnh xấu, nó lấn chiếm rất nhiều diện tích trong mảnh ruộng tâm, chúng ta có thể nhận diện: lòng tham, sự nóng giận, ngu si, kiêu mạn, nghi ngờ, nhìn nhận sai lầm, sự phẫn uất, hận thù, che giấu, phiền muộn, ganh tỵ, keo kiệt, lừa dối, nịnh bợ, tự cao tự đại, v.v…

Kể ra cho nhiều để làm rối bời lẫn nhau, thật ra chỉ cần có tấm lòng là dung hòa được tất cả. Một tấm lòng tốt luôn luôn tiềm ẩn những khía cạnh khác của cái tốt trong chính nó, một tâm lý xấu cũng vậy. Cho nên, khi để lòng yên tĩnh, thì thời gian và không gian đều du dương theo nhịp đàn nhân nghĩa, một chút muộn phiền là đau khổ nảy sinh. Khi chú tâm trau dồi lòng tốt thì tính xấu không còn đất cắm dùi. Quên đi thực tại đời người, chằm hăm vào địa vị tiền tài, thì đời sống này còn gì hoa trái, hay chỉ chôn vùi trong giành giật, đấu tranh.

Trong đời sống xã hội này, làm sao không có chuyện vàng thau lẫn lộn, thiện ác cộng sinh. Cũng vậy, trong tâm lý người, dĩ nhiên luôn song hành giữa tấm lòng và sự đua tranh, ích kỷ. Cái đẹp cũng của mình, cái xấu cũng đâu phải ở ngoài ta. Muốn phát huy cái đẹp trong lòng và tẩy trừ tính xấu đang xâm chiếm tâm hồn, dĩ nhiên không làm sao lột bỏ như cởi chiếc áo dơ, hay thay bìa quyển sách cũ. Mà vấn đề chính yếu là phải từng phút giây ta nhận diện. Thấy được bản chất em rồi, thì xấu đẹp gì anh cũng yêu thương. Bởi vì “em là tôi và tôi cũng là em”, trong ta chưa từng cách biệt. Có cách biệt chăng, là do anh quên nhìn em mỗi ngày, và em cũng chẳng thấy anh trong từng khoảnh khắc. Giả sử anh tên là “tấm lòng”, em được khai sinh là sự ghen tuông ích kỷ. Nếu anh và em cùng ngồi chung một chiếc ghế màu xanh, qua mây nước của cây trời vô tận, dõi mắt nhìn về một khung trời tịch lặng xa xa, thì anh và em còn đâu tên tuổi. Hòa nhịp trong nhau rồi, thì ta cùng san sẻ cho nhau, mặt trời mọc lùa trâu cày ruộng, buổi hoàng hôn mình vác cuốc đi về, khi giàu có ta cùng nhau chung hưởng, lúc nghèo hèn thì chia nhau chén ruột bầu nấu với râu tôm.

Cuộc sống còn có gì đâu khi tấm lòng đã an nhiên ngự trị. Khi tâm thái an nhiên rồi, thì ta cứ như cánh chim kia tung bay trong không gian bao la của tình thương mến, ban cho đời những tiếng hót thanh tao. Ta trải lòng mình như trăm suối đổ về sông, ta thong dong như áng mây lơ lửng, ta không hờ hững trước những nỗi bất an. Chỉ đơn giản vậy thôi, thế mà có những đóa hoa đời vẫn rong ruổi truy cầu, làm sao đây để tẩy trừ tâm tính xấu, làm sao đây khi tôi muốn mình hoàn toàn là đóa hoa tuyệt sắc của trần gian. Cần gì bận tâm, cần gì lo lắng, cứ như thế mà lẳng lặng nhìn nhận tâm hồn, nhìn nhận khổ đau. Khi nhìn nhận rõ ràng thì mình sẽ có khả năng làm chủ, hướng dẫn tấm lòng hãy đồng hành với người yêu của mình là dại dột, vụng về.
Chỉ có thế, và cuộc đời này đâu có gì ngoài như thế, xin chia sẻ cùng người vài giây phút trầm tư. Hy vọng thiện ác nhất như, thân sơ vô biệt, tâm cùng tâm như mây trời xanh biếc, người cùng người tràn ngập niềm thương yêu. Xin bà con nhớ cho một điều, tấm lòng ấy là chơn như giá trị. Bóng mặt trời vừa khuất sau đồi núi, cánh chim chiều đã mỏi cánh tìm nơi, trâu tôi chăn cũng vừa no cỏ, cánh đồng xanh xin từ giã quay về.■

Viết bởi Mục Đồng   
Nguồn Tập San Pháp Luân 37
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 5 ... 34
Send Topic In ra