Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Xóm Nhà Lá - LVD79  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 13 14 15 16 17 ... 23
Send Topic In ra
Xóm Nhà Lá - LVD79 (Read 32050 times)
Ti Vi
Full Member

Orlando
Re: Xóm Nhà Lá - LVD79
Reply #210 - 14. Oct 2010 , 14:03

nang ton nu wrote on 13. Oct 2010 , 15:25:
Chào Tivi, thành viên mới gia nhập d/d, chúc bạn tìm nhiều niềm vui nơi dây
...

ThyOanh LVD78 xin làm wen với các bạn trong XNL, các bạn ai cũng "tuổi trẻ tài cao" hết , NTN là kẻ "vô gia cư" nên  lang thang vào dây thấy vui thì xà lại, ở dây có nàng XT hồn nhiên nhanh nhẫu có sao nói dzậy, một "bà dồng" DH (???) một nàng thơ Trúc xanh và bây giờ một "Tần Vương" thứ thiệt.
Tần Vương ui, tỉ Phương Tần bên cung Hoa Gấm vốn là Tần phi, triều dại Tần bị Lưu Bang lật dỗ cách dây mấy ngàn nam bi chừ sống dậy, vậy xin Dại vương hãy mau mau vào "lãnh cung" giải thoát cho tỉ ấy di  kẻo tỉ ấy dang lạnh lẽo giữa chốn thâm cung.
À, TN xin mời Thanh Trúc sang trang truyện tham gia viết van sống trên d/d do M/E NVH diều khiển vì TN nghe tiếng dồn gần xa bè chạy dến dây dó.

Cám ơn chị Tôn Nữ Thy Oanh đã chúc em nha, niềm vui nào cũng lắm thương đau chị ui, chưa gì tivi đã phải lo sắm sửa... áo giáp và chuẩn bị dao găm mã tấu rồi nè chị, mấy nhỏ trong xóm nhà lá ni giống xóm... Mả Đỏ em ở hồi xưa quá!  Grin Grin Grin
à TNTO ơi, nàng Tần Phi của trẫm bi giờ thiên hình vạn trạng, hành tung bí ẩn khôn lường đi chơi... ta bà thế giới luôn á! Nàng đâu có chịu ngồi tù trong lãnh cung đâu nà! Nàng wên tiêu bạo chúa họ Tần gồi - đời nhiều thú vui quá nàng lo enjoy life thui hà, hỏng tin chị check PM nàng đi, em thấy chỉ mới có thêm cái nón mới đó - woánh dấu thêm cái trip nữa gồi!  Grin Grin Grin
Back to top
« Last Edit: 14. Oct 2010 , 14:19 by Ti Vi »  

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #211 - 14. Oct 2010 , 17:57

DHuyen wrote on 13. Oct 2010 , 20:38:
Chết rồi TT ơi!! gặp đối thủ xứng tầm thời đại rồi, hehehe!! nếu Kahat chưa biết nên vào xóm nào để quậy thì vào xóm nhà lá này đi, để nữ sĩ TT có dịp hoạ thơ cho nó đã đã, và cũng để quậy tưng cái xóm này lên cho vui cửa vui nhà hén.

Tui nghe bà kêu "hoạ thơ" mà tui giật cả mình! may quá, bà cũng kịp nhận ra cái xì - tai của thơ tui nên cũng len lén thở phào nhẹ nhõm một cái !!!
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #212 - 14. Oct 2010 , 18:00

Lethikinhhoang wrote on 13. Oct 2010 , 23:06:
Ấy chết ! Nếu chị Dhuyen muốn Kahat gọi bằng Cô hay Dì thì hẳn được rồi nhưng gọi là Má thì e không ổn...Vì Xóm Nhà lá là LVD79  thì năm 75 quí chị chưa đủ tuổi...Nhưng là cô hay dì thì hợp lý tuy nhiên Kahat không dám gọi như vậy sợ các chị la là chê các chị không còn trẻ , bây giờ chị Dhuyen cho phép , vậy chị muốn Kahat gọi bằng dì hay cô đây
Còn chuyện Kahat mò vào D Đ LVD là vì có mấy chị bạn rủ vào chơi , mấy chị này cũng không phải là dân LVD họ rủ Kahat vào đây rồi họ bỏ ra đi hết rồi....Lúc Kahat tham gia Diễn đàn LVD thì cũng đã ở tuổi trưởng thành (30 t) chứ nhỏ gì nữa , mà trong này hình như Nội Quy đâu có giới hạn tuổi phải không thưa Dì
Còn Kahat vào đây làm gì thì Dì chắc cũng đã biết...Kahat cố gắng mang nụ cười đến cho mọi người thế thôi....Dì Huyền thử tìm đọc thơ Kahat trong những trang Nhâm Nhi Đôi Vần thì hẳn rõ Kahat vào đây làm gì
Chúc Dì Huyền luôn luôn an khang dồi dào sức khoẻ

Kahat

Miệng lưỡi "cay" như vầy mà nói vẫn còn "bé" thì chắc phải xét lại quá, "cháu" Kahat há!!! Wink
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #213 - 14. Oct 2010 , 18:04

Lethikinhhoang wrote on 14. Oct 2010 , 00:16:
Dì Huyền trọng kính !

Thật quả là may mắn cho Kahat được có người Dì như Dì Huyền....
Cám ơn Dì Huyền đã cho những nhận xét " phê bình văn học " Kahat chỉ thấy Dì và các cô LVD 79 trong đây gọi Bà Thanh Trúc là Nữ Sĩ mà chưa được thưởng thức thơ của người , tuy nhiên nghe danh không thôi cũng đủ , thế mà nay Dì Huyền lại mang thơ của Kahat ra phê bình và so sánh với thơ của Nữ Sĩ , chả khác nào mang Kahat ngang hàng với Nữ Sĩ thật sao , Thiện tai  ! Thiện tai !mặc dù được như vậy thì Kahat đang thích chí lắm lắm nhưng lại sợ " không kính lão bất thọ "....Nên Dì Huyền làm ơn đừng cho Kahat ngồi ngang hàng với Nữ Sĩ nha Dì Huyền
Dì Huyền bảo thơ Kahat toàn là phê phán , bây giờ Kahat mới biết mà chưa tìm thấy cái mùi phê phán ở chỗ nào trong khi nay mới được hân hạnh làm cháu của Dì Huyền thì món quà hội ngộ là Dì huyền lôi thơ của Kahat ra Phê Bình chí cốt , như vậy có phải đọc văn là thấy người không hả thưa Dì
Viết qua viết lại với Dì để mua vui , xin đừng quan trọng hoá vấn đề để đi tới chỗ mất vui nha Dì
Kahat cũng vòng tay xin lỗi Nữ Sĩ Thanh Trúc , vì vô duyên cớ lôi Nữ Sĩ vào vòng tranh luận lẩm cẩm của cả hai Dì Cháu chúng tôi thật là có lỗi xin hai chữ thứ tha

Trọng kính

Kahat

Tui nghe "dì, cháu" nhà này nói chuyện mà cứ tưởng đang đọc văn của Tự Lực Văn Đoàn vậy? Hổng biết bao lâu rồi mới nghe lại cái từ " Trọng kính" đây ta? Hình như từ lúc ông Hồ Biểu Chánh hết viết truyện thì phải??? H có tin "cháu" này sinh năm 75 không Huyền???? Tongue
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #214 - 14. Oct 2010 , 18:08

Xuan wrote on 14. Oct 2010 , 02:36:
Coucou bà Huyền,

Tui thấy bà trong diển đàn ! ăn cơm xong, chiều nay đi ăn chè khoai nhen ! tui thèm quá bà  !

Nhớ hồi xưa, khoảng 1977, ở đương Nguyên Minh Chiếu, tối tối, sao mà ai cũng áp bán chè trước cửa nhà, nào chè khoai, bắp nướng xát muối hành ví nước dừa mặn mặn ! bánh ướt, sâm bửu lượng, phở ở đầu đường Nguyễn Minh Chiếu, số một !

Ê bà Thảo; tui nghe bà nhắc đường NMC tự dưng tui nhớ ra nhà bà luôn rồi đó ! Tui cũng nhớ cái món chuối nướng chan nước dừa hành mặn mặn ghê ; giờ khó tìm món đó lắm !  Wink
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #215 - 14. Oct 2010 , 18:13

Ti Vi wrote on 14. Oct 2010 , 13:38:
Dị chắc kiếp trước mình là tình cũ hén nhỏ, bị ta vừa nghía hình nhỏ chụp trước vườn tulip là nhớ ra liền hà! Nhưng mờ wen làm seo làm seo ta ơi? Tóc tui nâu vàng, bà nhớ trúng gồi, tui ròm vì suy dĩnh dưỡng cũng trúng luôn! Mà bà nói tui ra vẻ lắm làm tui... phồng mũi tưởng được khen xong bà đế tiếp là hỏng dịu dàng như bà nhỏ Huyền là seo? Bà muốn gì đây, khai mau kẻo tui hỏng vị tình người iu kiếp trước nữa đâu à nhen  Angry Cool Wink Shocked Roll Eyes
hi hi ví lại bà cho tui mang kiếng sớm dậy???

Sorry bạn hiền nha ! Vừa cho bà mang kiếng xong tối về gác chân nghĩ lại mới thấy mình lầm ! Tui với bà cũng thường nói chuyện với nhau lắm đó , mờ quen làm seo thì tui cũng hổng nhớ luôn  Grin Tui nói bà hổng dịu dàng nhưng thật ra bà rất đằm tính , chỉ tại cái dáng điệu có vẻ "nghênh ngang " chút thôi , giống giống bà Thảo nè nhưng hổng có lăng xăng như bả ! (chạy lẹ , hai bà ráp nhau đánh hội đồng tui thì "pổ mẹ! " Grin
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #216 - 14. Oct 2010 , 18:39

Ti Vi wrote on 14. Oct 2010 , 13:26:
em Kahát ơi qua đây giải nghệ lo tu nhân tích đức lâu lém rồi!!! Thơ em mần hay cọp dê mờ trúng tim đen làm giựt mình thon thót nè! Tks em post bài thơ vui...

Thưa Dì !

Thơ này chả dám cọp dê
Nếu của người khác không hề ký tên
Thơ này cháu tả mình ên
Bởi cháu ngày đó ngự yên cuối bàn

Kahat
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #217 - 14. Oct 2010 , 18:45

thanhtruc wrote on 14. Oct 2010 , 18:00:
Miệng lưỡi "cay" như vầy mà nói vẫn còn "bé" thì chắc phải xét lại quá, "cháu" Kahat há!!! Wink

Khi nào gặp mặt sẽ hay
ID con sẽ trình bày cho xem
Các Dì đa sự không tin
Nhận cháu mà cứ như in người ngoài
Thôi thì chuyện vắn chuyện dài
Không tin cũng chả làm ai thêm....Già

Kahat
Back to top

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #218 - 14. Oct 2010 , 19:10

Lethikinhhoang wrote on 14. Oct 2010 , 18:39:
Thưa Dì !

Thơ này chả dám cọp dê
Nếu của người khác không hề ký tên
Thơ này cháu tả mình ên
Bởi cháu ngày đó ngự yên cuối bàn

Kahat

xin lỗi bạn Kh nhé, tính tôi hay cà rởn chứ không hề muốn làm hurt anyone's feeling. Tôi gõ cọp-dê nhưng tôi không mean điều đó, tôi chỉ muốn hỏi vui bạn là thơ của bạn làm hay bạn đọc ở đâu đó rồi thấy hay hay nên post vào xóm nhà lá để chia xẻ với bạn bè. That's it!  Wink
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #219 - 14. Oct 2010 , 19:19

Lethikinhhoang wrote on 14. Oct 2010 , 18:45:
Khi nào gặp mặt sẽ hay
ID con sẽ trình bày cho xem
Các Dì đa sự không tin
Nhận cháu mà cứ như in người ngoài
Thôi thì chuyện vắn chuyện dài
Không tin cũng chả làm ai thêm....Già

Kahat

Chỉ là vui cửa, vui nhà
Vui cả cái xóm tào lao thôi mà
Gặp nhau chỉ để cười xoà
Nhắc lại cái thuở mười ba mà... thèm!!!
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #220 - 14. Oct 2010 , 19:21

Tivi ới ơi ! Thấy bà đang online mừng ghê ! Vân đang sống ở đâu vậy? Còn ở VN không???
Back to top

IP Logged

DHuyen
Junior Member
**

Reply #221 - 14. Oct 2010 , 19:29

Ti Vi wrote on 14. Oct 2010 , 19:10:
xin lỗi bạn Kh nhé, tính tôi hay cà rởn chứ không hề muốn làm hurt anyone's feeling. Tôi gõ cọp-dê nhưng tôi không mean điều đó, tôi chỉ muốn hỏi vui bạn là thơ của bạn làm hay bạn đọc ở đâu đó rồi thấy hay hay nên post vào xóm nhà lá để chia xẻ với bạn bè. That's it!  Wink

Nhìn là biết ngay thơ của KH là thơ ứng khẩu đó mà!! tuổi trẻ tài cao mà lị !!

Cái bà TV này hôm qua biệt tăm, tưởng là đang xây thêm một căn nhà.. lá chứ hoá ra cũng đi tìm mèo giống bà đầm hả??!!! Sao dạo này nhiều người mất mèo thế không biết !! Nhà tui chỉ nuôi hai thằng cu mà muốn bở hơi tai rồi , chẳng dám nuôi thêm "con" nào nữa hết.

Bà học bên anh văn có biết Lan Hương, Minh Hường, Hồng Lĩnh, Mỹ Ngọc hông? cũng quen tui nhưng lên ĐH mới quen.

Hôm nào gửi hình cho xem dung nhan mùa thu nó như thế nào đi nghen (còn khoảng 10 năm là thành dung nhan mùa đông rồi, coi bây giờ đỡ thấy già hơn).

Bà đầm ơi!! tui chỉ khoái ăn xôi sầu riêng và chè táo xọn của bà nấu thôi, mấy món khác không khoái lắm đâu!!!
Back to top

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #222 - 14. Oct 2010 , 20:09

Mấy bạn xóm nhà lá thương mến,

Trước hết cám ơn bồ tèo TT đã post hình ảnh thày cô vào đây, nhờ vậy mà v nhớ ra... nguồn cội đã phai mờ từ lâu trong trí nhớ còm cõi của mình!
Kỷ niệm chợt ùa về trong tui vỏn vẹn chỉ trong mấy ngày mờ muốn... lụt nhà luôn nè. Mấy bà có ai học văn với cô Lài hôn, tui nhớ (cái memory của tui lúc này cà chớn lắm mấy bà ôi!) cô là gvcn lớp 10 tụi tui. Đó cũng là năm cuối cùng tui còn là học trò cưng của giáo sư dạy môn Văn! Kỷ niệm tui nhớ nhứt về cô trong bối cảnh ls của SG lúc ấy là những ai vượt biển thành công thì thoát rồi, còn cô và những thày cô khác ở lại tiếp tục đứng trước bảng đen phấn trắng cùng lúc bị đè nặng cái gánh gia đình đều phải làm thêm một việc chi đó. Tui còn nhớ như in những chiếc giỏ gia công cô nhận làm và lãnh giúp mấy đứa hs nhà nghèo (nhờ ơn bác!) như tui. Cô trò cứ hì hụi, cặm cụi ráp ráp nối nối để lụm mấy đồng tiền công một chiếc. Những chiếc giỏ thiệt là quê mùa và cải lương chi bảo chỉ có thể làm đồ chơi con nít tui hổng biết sẽ đi về đâu và ai sẽ xài chúng! Tui nhớ hoài, cô trò cứ thoăn thoắt vừa  làm vừa rủ rỉ trò chuyện ngàn lẻ một thứ trên đời, cô rất hiền và không tỏ vẻ cam chịu hay ta thán bao giờ, chừng như số phận con người là những gì ta phải gánh chịu cứ an nhiên tự tại như không khí, đất và trời. Hôm rồi đọc biết cô đã khuất lòng tui rưng rưng cả buổi, nhớ ơi là nhớ những buổi lọc cọc xe đạp ghé nhà cô lãnh giỏ, giao giỏ, nhớ ơi là nhớ giọng miền Nam chân chất dịu dàng của cô trong và ngoài lớp học năm xưa!

Mấy bà có học văn thầy Nguyễn Trần Gia hôn? Tui nhớ điên người những giờ giảng văn thú vị của thày, nhớ cả những trò nghịch ngợm khủng khiếp của lũ học trò nhất quỷ nhì ma tụi mình. Hà hà, tụi vixi mà ngồi nghe thày giảng và bình văn học cách mạng "còn cái lai quần cũng woánh" một kiểu rất riêng và hóm hỉnh của thày và những bình lựng gia phản động tụi tui chắc là cả thày lẫn trò bị đưa đi cải tạo mút mùa... Lệ Thủy! Thày cực kỳ dễ thương và luôn cười rất hiền những nụ cười bao dung trước lũ quỷ ma đội lốt áo trắng học trò con gái nhà lành nhưng hổng lành chút nào! Tui nhớ mỗi lần gặp Bảo Vân trong sân trường, hai chị em tui hay tranh dành kể nhau nghe những trò tinh quái của C4, C5  với thày, một trong số kỷ niệm tui nhớ nhứt mà hình như C5 mấy bà là thủ phạm chớ hỏng phải C4 à nhen, đó là mấy đứa (gian ác dô cùng tận nghen - bà nào lỡ dại tham gia hồi đó bi giờ phải thành thiệt khai báo à nha) vấn thuốc rê cho thày đã nhét giấy cắt sợi vô chính giữa điếu thuốc, thành thử khi thày vừa phả được vài hơi là giấy bắt lửa suýt nữa cháy xém... râu thày luộn! Tsk tsk tsk! no comment nha! Mà sao tui hổng thấy tên thày trong cái list của diễn đàn hén?
Back to top

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #223 - 14. Oct 2010 , 20:17

thanhtruc wrote on 14. Oct 2010 , 19:21:
Tivi ới ơi ! Thấy bà đang online mừng ghê ! Vân đang sống ở đâu vậy? Còn ở VN không???

nhỏ đọc thơ tình chưa dị? Ta đang ở Mỹ (tho) nè  Wink đùa chớ ta ở khoảng giữa bờ đông nước Mỹ, bang Maryland đó nhỏ. Đang đi mần việc hay ở nhà mà online được vậy bồ?
Back to top

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #224 - 14. Oct 2010 , 20:21

DHuyen wrote on 14. Oct 2010 , 19:29:
Nhìn là biết ngay thơ của KH là thơ ứng khẩu đó mà!! tuổi trẻ tài cao mà lị !!

Cái bà TV này hôm qua biệt tăm, tưởng là đang xây thêm một căn nhà.. lá chứ hoá ra cũng đi tìm mèo giống bà đầm hả??!!! Sao dạo này nhiều người mất mèo thế không biết !! Nhà tui chỉ nuôi hai thằng cu mà muốn bở hơi tai rồi , chẳng dám nuôi thêm "con" nào nữa hết.

Bà học bên anh văn có biết Lan Hương, Minh Hường, Hồng Lĩnh, Mỹ Ngọc hông? cũng quen tui nhưng lên ĐH mới quen.

Hôm nào gửi hình cho xem dung nhan mùa thu nó như thế nào đi nghen (còn khoảng 10 năm là thành dung nhan mùa đông rồi, coi bây giờ đỡ thấy già hơn).

Bà đầm ơi!! tui chỉ khoái ăn xôi sầu riêng và chè táo xọn của bà nấu thôi, mấy món khác không khoái lắm đâu!!!

Ta nhớ nhỏ Tạ Bạch Lan Hương, cô BK nho nhỏ tóc đờ mi gạt son (nước sôi  Grin), nhỏ này tánh tình dễ thương và học cũng super lắm. Minh Ngọc hình như ta nhớ có học chung nhưng ta hong có chơi nhiều nên hông rành - hai bà còn lại ta hổng biết.
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 13 14 15 16 17 ... 23
Send Topic In ra