Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Xóm Nhà Lá - LVD79  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 23
Send Topic In ra
Xóm Nhà Lá - LVD79 (Read 32053 times)
DHuyen
Junior Member
**

Re: Xóm Nhà Lá - LVD79
Reply #75 - 15. Sep 2010 , 18:45

Quote:
Chuyện hồi xưa hồi bé tí teo thì chị không có nhiều , thời Đại học thì học nhưng tìm cách trốn đi nên cũng chả mơ mộng lắm, trung học thì đi học như ma đuổi vì hoàn cảnh gia đình, thời tiểu học thì chị có làm 1 chuyện tài trời là " con bé óc tiêu và nắm tiêu hột " , không dám kể vì sợ các em chạy xa chị , hay xây ấp chiếc lược để chị Dzịt đừng lội rào qua 

Chị Dzịt kể chuyện ngày xưa "óc tiêu tiêu hột" đi chị, tụi em tuy già rồi nhưng cũng còn khoái nghe kể chuyện lắm, xúm lại nghe giống như ngày xưa nghe bà kể chuyện vậy.
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #76 - 15. Sep 2010 , 18:59

Một chút lẩn thẩn về cái xóm nhỏ của mình nè nha mấy bà , chỉ đọc cho dzui  Smiley

Xóm nhỏ

Cái xóm nhỏ như em, rất nhỏ
Có giọng rao mỗi sáng, thân quen
Có tiếng cười khúc khích, vang giòn.
Có tiếng võng đong đưa, tiếng à ơi khắc khoãi...

Cái xóm nhỏ, nhỏ thôi, như em đó
Có liêu xiêu quán cóc thơm lừng
Có giọt đắng cafe, có ngọt ngào nỗi nhớ
Có giọng nói em khe khẽ như ru...

Cái xóm nhỏ, nhỏ như em ngày ấy
Có cội phượng già vẫn rực đỏ đầu hè
Có ngôi nhà với giàn hoa giấy tím
Và có em, hong tóc bên thềm...

Cái xóm nhỏ, ừ, chỉ nhỏ thôi em nhỉ?
Mà giấc mơ anh vẫn quay quắt mỗi đêm
Mà nỗi nhớ vẫn đong đầy ký ức
Mà dấu chân anh vẫn hằn lối đi quen...

Cái xóm nhỏ, nhỏ thôi, như em đó
Nhưng tình anh chẳng nhỏ đâu em...

Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #77 - 15. Sep 2010 , 19:16

thubeo wrote on 14. Sep 2010 , 09:18:
TB mang su-si cho XNL đây nè! Tha hồ cho XNL bốc lủm ăn dzụng. 3 em Thảo Trúc Huyền nhớ đừng hít hà lớn quá mờ Thầy Cô biết đa! .Hehehehe Bây giờ TB đi làm đến tối dzìa XNL già chiện tiếp . Chúc các em dzui cừ miếng bự với TB nhen!Smiley Smiley Smiley Smiley 

...

Đang đói bụng mà chỉ được ngắm dĩa su-si của chị , ui đau lòng quá !!! hic
Back to top

IP Logged

DHuyen
Junior Member
**

Reply #78 - 15. Sep 2010 , 19:35

Chà chà !!! Trúc cũng văn thơ dữ hỉ? ngày xưa hay làm báo tường giờ vẫn còn giữ ngón nghề há. Còn tui ráng nặn ra một câu thơ mà nặn hoài hỏng xong !!! chắc tại lo cơm áo gạo tiền và lo cho ông chồng và mấy ông con nên chẳng còn đầu óc đâu mà mơ mộng như ngày xưa nữa, buồn 5 phút  Cry
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #79 - 15. Sep 2010 , 19:44

DHuyen wrote on 15. Sep 2010 , 19:35:
Chà chà !!! Trúc cũng văn thơ dữ hỉ? ngày xưa hay làm báo tường giờ vẫn còn giữ ngón nghề há. Còn tui ráng nặn ra một câu thơ mà nặn hoài hỏng xong !!! chắc tại lo cơm áo gạo tiền và lo cho ông chồng và mấy ông con nên chẳng còn đầu óc đâu mà mơ mộng như ngày xưa nữa, buồn 5 phút  Cry

Tui cũng "bỏ nghề" cả một khoãng thời gian lâu ơi là lâu rồi đó , cứ tưởng mình không thể nào viết lại được nữa chứ ! Cũng nhờ con gái xúi viết blog nên tự nhiên thấy thích thích và viết lại được. Cũng là một cách làm cho mình không phải "mòn " đi đó , Huyền ơi!
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #80 - 15. Sep 2010 , 23:39

Hai bà ơi,
Bửa nay, hảng dọn nhà, chef cho ở nhà chơi, một lát rảnh (tức là sau khi làm valise cho chú út đi chơi với trường 1 tuần (tuần sau), chở chú út đi học, và sau khi dzọt qua Má tui một chút, sau khi etc etc...) Thảo kêu hai người đía 1 chút ! Trúc cho điện thoại qua email đi !
Tui hỏng biết viết văn thơ gì hết ráo á, nghỉ sao... nói vậy người ơi, chỉ biết hát tân cổ giao duyên thôi ! 
Hồi đó sợ nhất là làm luận !
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #81 - 16. Sep 2010 , 00:07

thanhtruc wrote on 15. Sep 2010 , 19:16:
Đang đói bụng mà chỉ được ngắm dĩa su-si của chị , ui đau lòng quá !!! hic

TB thèm ăn cũng phải đợi con gái về gói cho ăn , TB thấy Bo làm sushi dễ ẹt , gạo nào Bo làm ăn cũng ngon ,TB nhớ có 1 lần nhà nấu cơm tấm ,Bo muốn ăn thế là đi chợ mua nhân rồi nấu nước dấm đường trộn với cơm tấm ,chỉ 15 phút sau là có sushi ăn , đã lắm TT ui. Coi Bo gói nè  Wink

...
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Reply #82 - 16. Sep 2010 , 12:40

DHuyen wrote on 15. Sep 2010 , 18:45:
Chị Dzịt kể chuyện ngày xưa "óc tiêu tiêu hột" đi chị, tụi em tuy già rồi nhưng cũng còn khoái nghe kể chuyện lắm, xúm lại nghe giống như ngày xưa nghe bà kể chuyện vậy.

thôi đi nè....chị Dzịt rất sợ làm bà già tóp tép nhai trầu ngồi trên bộ gỏ kể chiện cho đàn trẻ nghe lắm. Wink

... à Dzịt phải lạch bạch dzìa chốn củ nghe...( nơi chôn nhao cắt rún của đàn chim  Tongue). Bye hết mí em XNL. hoahong.gif

...

Thân mến,

DG tulipvang

Back to top

...

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #83 - 16. Sep 2010 , 13:57

thanhtruc wrote on 15. Sep 2010 , 18:23:
.... bây giờ trường không còn cây trúc nào nữa, chỉ có hai cây cườm thảo thật lớn nở hoa vàng rực thôi!!!

hihi, cho My hỏi nhỏ thôi: hoa cườm thảo ra làm sao  ???
(quê quá  Embarrassed)
Back to top

IP Logged

Dương Xi
Junior Member
**

Washington
Reply #84 - 16. Sep 2010 , 14:19

Mí em ơi, chị là Dương Xỉ LVD74, đang đi dạo lang thang, ngang qua xóm nhà lá của mí em, thấy vui quá nên dừng chân lại chào mí em đây. Chị cũng như em Xuân, không biết làm thơ, còn viết văn thì dở ẹt, chị chỉ biết đọc ké văn của người khác rồi cười 1 mình.Chị chúc các em thật nhiều vui vẻ.
Back to top

IP Logged

DHuyen
Junior Member
**

Re: Xóm Nhà Lá
Reply #85 - 17. Sep 2010 , 06:45

hongloan wrote on 11. Sep 2010 , 12:50:
Hi chị Thanh Trúc,
Em LVD81 xin chúc mừng các chị LVD79 có XNL để tụ tâp 888 cho dzui hé ! Em có nghe chị TT nói quen nhiều với 10C3 hả? Vậy chị có biết Nguyễn Cung Thị Hạnh, hoặc Phương Liên, Tuyết Hồng, Kiều Oanh....không? Mấy bạn này học C3 hay C4 gì đó, em không nhớ rõ lắm. Và cùng khóa vói chị có ai tên Túy Loan, Hồng Lĩnh....gì không?

Mấy bạn đó chắc học bên anh văn, còn ba bà XNL này học bên Pháp văn. Chỉ biết có Hồng Lĩnh thôi vì lên ĐH học cùng trường, lên ĐH gặp lại khá nhiều dân LVD bên anh văn như Lan Hương , Minh Hường , Mỹ Ngọc...
Các em 81 quen với các chị đó hả?
Back to top

IP Logged

DHuyen
Junior Member
**

Reply #86 - 17. Sep 2010 , 07:12

Nhớ hồi mới vào học năm lớp 9 (75) có cái vụ hết tách trường rồi lại nhập trường đó. Ai có tên từ chữ A-L thì qua trường khác , còn từ M-Y (không có ai tên bắt đầu là Z đâu nha) thì được ở lại LVD , sướng ghê !! Cho nên nếu là LVD79 thì xem tên có thể biết có được học suốt 7 năm ở LVD hay không.
Tui cũng bị chuyển qua trường khác, đến năm lớp 11 thì HHT (Hoàng Hoa Thám) lại sát nhập với Hồ Ngọc Cẩn, mình lại học ban C nên lớp toàn con trai, chỉ có 1,2 đứa con gái. Sợ quá mới xin cô Liên An cho về lại LVD, nhờ đó mới gặp lại Thảo và các bạn 11C5 đó chứ , thật hú hồn!!
Kể chuyện cũ để các bạn nghe chơi, đúng là mình vẫn còn duyên với LVD.
Back to top

IP Logged

DHuyen
Junior Member
**

Reply #87 - 18. Sep 2010 , 07:15

Dzitgo wrote on 16. Sep 2010 , 12:40:
[font=Times New Roman][size=14]thôi đi nè....chị Dzịt rất sợ làm bà già tóp tép nhai trầu ngồi trên bộ gỏ kể chiện cho đàn trẻ nghe lắm. Wink

Em đâu có nói chị Dzịt già đâu mà chị sợ !!! chắc chị cũng lớn hơn em vài tuổi thôi. Nếu chị mà già thì em cũng đâu còn trẻ nữa  Roll Eyes

Nghe tên chị em nhớ ngày xưa có phong trào đặt tên thêm chữ z hoặc chữ y . Thí dụ : Dực -> Dzực , Kim -> Kym phải không chị , hình như khoảng năm 72-73 gì đó em không nhớ, vì lúc đó còn nhỏ quá. Sau này không thấy ai xài nữa, bây giờ mới thấy chị xài đó.  Cheesy
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #88 - 20. Sep 2010 , 02:27

DHuyen wrote on 17. Sep 2010 , 07:12:
Nhớ hồi mới vào học năm lớp 9 (75) có cái vụ hết tách trường rồi lại nhập trường đó. Ai có tên từ chữ A-L thì qua trường khác , còn từ M-Y (không có ai tên bắt đầu là Z đâu nha) thì được ở lại LVD , sướng ghê !! Cho nên nếu là LVD79 thì xem tên có thể biết có được học suốt 7 năm ở LVD hay không.
Tui cũng bị chuyển qua trường khác, đến năm lớp 11 thì HHT (Hoàng Hoa Thám) lại sát nhập với Hồ Ngọc Cẩn, mình lại học ban C nên lớp toàn con trai, chỉ có 1,2 đứa con gái. Sợ quá mới xin cô Liên An cho về lại LVD, nhờ đó mới gặp lại Thảo và các bạn 11C5 đó chứ , thật hú hồn!!
Kể chuyện cũ để các bạn nghe chơi, đúng là mình vẫn còn duyên với LVD.

Ừ, bởi thế nên một số bạn mình mới qua HHT như Thiên Ân nè, Mỹ Lai nè... Sao mà Huyền chuyển về LVD được hay quá há !
Back to top

IP Logged

thanhtruc
Senior Member

Houston-TX
Reply #89 - 20. Sep 2010 , 02:29

Đặng-Mỹ wrote on 16. Sep 2010 , 13:57:
hihi, cho My hỏi nhỏ thôi: hoa cườm thảo ra làm sao  ???
(quê quá  Embarrassed)

Chị ghẹo em phải không? Em có đi dạo một vòng thấy chị Phương Tần có post cả ảnh nè, cả thơ về hoa cườm thảo nữa đó ! lẽ nào chị Mỹ không biết sao ta? Chị Phương Tần ơi , tả hoa cho chị Mỹ nghe đi nè !!! Wink
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 23
Send Topic In ra