Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Xuân Thủy Tiên - Xuân đi Xuân đến vẫn còn Xuân....  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 6 7 8 9 10 ... 25
Send Topic In ra
Xuân Thủy Tiên - Xuân đi Xuân đến vẫn còn Xuân.... (Read 30153 times)
anh_thu_Tran
Gold Member

Re: Xuân đi Xuân đến vẫn còn Xuân....
Reply #105 - 16. Feb 2011 , 14:05

thule wrote on 16. Feb 2011 , 08:52:
Em Thư ơi,

Lâu lắm mới nói chiện với em.  Hồi này em biến đi đâu vâỵ?  ít thâý vào vườn nhà. 

Gần nhà Thuý Lan (Orange) có một nơi bán thuỷ tiên tốt lăm.  Chịkhông biết em có mua ở đây rôì ship về Úc được không?  Người ta vân mua và gửi về VN đâý.  Gửi bằng tâù thì cả tháng mới tới và vẫn được như thường, cứ gói giâý báo để vào hộp là để được cả tháng đâý em ạ.  Ở OC cũng bán thuỷ tiên ở chợ nhiêù nhưng củ thường thôi và vì vậy hoa nhiêù khi nhỏ và yếu.  Tuy nhiên khí hậu cuả OC cũng làm cây cỏ dễ lên và tốt, không như khu nhà chi.

Tháng 8 này em sang chơi hả?  Nhân thể đi dự đại hôị đâý chứ? và em có đi cùng với cô Phượng Oanh không? MOng được gặp lại em, lên nhà anh chị chơi nhé?

Chị Thu ơi lúc trước thì em bận đi làm nhiều quá nên khong có giờ đi học ,bây giờ nghỉ hưu được hai tuan nay rồi mà sao giờ giấc của một ngày cũng chạy nhanh quá nên em cũng vẫn chưa vào đây được thường xuyên như trước nữa.
  Đáng lý tháng 6 này em sang bên ấy vì có đám cưới ở SD của bên gia đình ba má nuôi của em ,nếu đi lần này thì em sẽ gặp lại rất đông bạn bè Khoa học của em ,rất lâu rồi chúng em chưa có dịp gặp lại
   .Tuy nhiên cuối cùng em lại quyết định đi tháng 8 để dự Đại hội SJ đó chị ,chị thấy em ngoan chưa  Smiley Smiley.
Nếu tháng 8 em sang ma họ có bán củ Thủy tiên thì em sẽ ra mua để xem cái củ nó như thế nào rồi về đây em sẽ ráng tìm lại.
   Em rất phục chị là phần củ còn sót lại sao vẫn cứ trắng ngần chứ không bị nâu vậy chị.Lần trước em cũng nghe chị đắp bông gòn rồi rửa mỗi ngày mà vẫn bị nâu ,chị có bí quyết gì thêm không ạ
  Nhìn nhũng chậu cây quá đẹp của chị ,em chỉ mong sao có dịp được nhìn tận mắt chị tỉa đấy.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #106 - 22. Feb 2011 , 13:40

Em Thư ơi,

Em sang vào tháng 8 thì không có bán củ thuỷ tiên em ạ.  Phải giữa tháng 10 ta cơ, và củ lúc đó cũng còn non lăm.  Đem về cứ để lăn lóc ngoài trời cũng đươc.  Khi nó già mà chưa tiả thì mới gói gâiý báo để ngăn dưới tủ lạnh thôi.

Chẳng có bí quyết gì ngoài chuyện ngâm nước 2 ngày cho dễ tiả, và sau khi tiả xong thì lại phải ngâm úp mặt xuống nước 2 ngay nữa và ngày nào cũng phải lâý bông gòn hay napkin lau thật sạch những nhớt đi.  Nêú rửa không kỹ thì nhựa hãy còn và củ trở nên vàng lắm.

MOng gặp laị em vào hè năm nay nhé.

Mừng em đã bắt đầu những ngày tháng thong dong.  Tha hố có thì giờ mà trổ tài khéo léo nâú nướng làm bánh tiả hoa nhỉ?
Back to top
« Last Edit: 22. Feb 2011 , 13:49 by thule »  

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #107 - 23. Feb 2011 , 07:23

thule wrote on 22. Feb 2011 , 13:59:
Em Bích Định ơi,

Lâu nay sao cô không thâý em ở đâu cả vâỵ ?  Cả Phương Huệ nữa?  Cô mong các em được mạnh khoẻ vui vẻ và mọi sự bình an.

Thưa Cô! Em ... mách lẻo dùm cho 2 nàng   : B Đ vừa phục hồi sơ sơ (chưa khoẻ lắm) sau mấy tuần nghỉ bịnh (shingle)  Sad , còn Huệ thì có công tác ở Hawaii...  Lips Sealed

PS: Em mách lẻo trả lời Cô ở mục Sinh Nhật B Đ, nhưng nghĩ là Cô không trở lại đó nữa nên dzinh dzìa nhà Cô  Wink

Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #108 - 23. Feb 2011 , 16:22

Em Tần ui,

Tìm em cũng như thể tìm chim vâỵ, nói gì tới ai.  Cô cảmơn em.  Hèn chi cô không vào D/D môĩ ngày nhưng cũng nhớ dai, không thâý bóng cô các em này . Thì ra BĐ bị shingle à, cái này đau lắm đó. Tiếng Việt gọi là bịnh Giời leo (?) Năm ngoái cô phải đi chích ngựa  Bây giờ BĐ đã đỡ chưa?  Có nói chuyện đt thì nhắn lời cô hỏi thăm nhé.  Còn PHuệ sao lại đi xa thế, có O X Đằng đi với không? Hay là có con nào ở bên Hawaii?

Em ơi, em làm ơn post cái hình Bà cháu TL lên dùm cô nhé.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #109 - 03. Mar 2011 , 14:47

Xin mời cả nhà cùng đón Xuân Muộn với slide show Hoa Tân Mão được ông Nguyễn thế Giang thực hiện với phần hình ảnh do cô Thu cung cấp.

Xin bấm vào hình dưới đây để xem  hoặc save vào máy

...

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #110 - 23. Mar 2011 , 16:31

Cảm ơn em Đậu Đỏ nhé.  Hôm nay cô mới vào đây, định đem một chút hoa cuôí mùa khoe với cả nhà và mới nhớ ra là đã nhờ em post cái slide show này đâý.

HOA CUỐI MÙA này lại là hoa đẹp nhất vì các bông đêù thấp chứ không cao lêu đêu như những lần trước.  Củ thuỷ tiên khô để trong tủ lạnh khá lâu, tưởng là đã yêú vậy ,mà vẫn còn được lắm đâý.  Mâý ngày ở đây mưa dầm dề lê thê, ngôì ngắm hoa cũng đỡ buồn.

...

...
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #111 - 23. Mar 2011 , 16:39

thule wrote on 23. Mar 2011 , 16:31:
Cảm ơn em Đậu Đỏ nhé.  Hôm nay cô mới vào đây, định đem một chút hoa cuôí mùa khoe với cả nhà và mới nhớ ra là đã nhờ em post cái slide show này đâý.

HOA CUỐI MÙA này lại là hoa đẹp nhất vì các bông đêù thấp chứ không cao lêu đêu như những lần trước.  Củ thuỷ tiên khô để trong tủ lạnh khá lâu, tưởng là đã yêú vậy ,mà vẫn còn được lắm đâý.  Mâý ngày ở đây mưa dầm dề lê thê, ngôì ngắm hoa cũng đỡ buồn.

...

...

Cô Thu thương,
Mưa hoài buồn quá , chạy vội vào ngắm mấy chậu hoa Thủy tiên của cô , vui và chào mùa Xuân  3-21 lại về với chúng ta. Cám ơn cô đà chia xẽ với chúng em.
Kính chúc thầy cô và cả nhà luôn an lành.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #112 - 25. Mar 2011 , 15:00

Hoa hôm nay mới thực là mãnkhai và chụp lại để bớt nhiêù mâù trắng cuả khung cửa đi cho thêm phần ấm áp, vì đã cuối mùa xuân mà ngoaì trời vẫn còn mưa gió lạnh lùng

...

...
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #113 - 25. Mar 2011 , 16:09

thule wrote on 25. Mar 2011 , 15:00:
Hoa hôm nay mới thực là mãnkhai và chụp lại để bớt nhiêù mâù trắng cuả khung cửa đi cho thêm phần ấm áp, vì đã cuối mùa xuân mà ngoaì trời vẫn còn mưa gió lạnh lùng

...

...

Cô Thu thương ,
Cám ơn cô đã chụp đi , chụp lại cho cả nhà thấy ấm lòng hơn , bên 2 châu. TT dễ thương của cô.
Cuối Xuân của Tết ta , nhưng là đầu mùa Xuân của quê hương thứ 2 nầy...hi.hi.3-21.
Thương kính chúc cô  luôn tươi vui như hoa TT nầy. Cũng như cô đã chúc em , hàY mang mùa Xuân mọi ngày cho D Đ , bất kể : trong héo ngoài tươi " , hay mùa đông , mùa hè , mùa Thu...nha cô
Thương cô ,
Em Tv
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #114 - 27. Mar 2011 , 19:30

...

Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #115 - 27. Mar 2011 , 22:23

...

Em dang hoc cach dao chich tam hinh cua Phương Tan chu khong biet cach tu minh posted hinh len. Ui cha em lai thay PTr rinh hinh qua day cho co xem rui....
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #116 - 27. Mar 2011 , 22:45

Hoa Hạ wrote on 27. Mar 2011 , 22:23:
...

Em dang hoc cach dao chich tam hinh cua Phương Tan chu khong biet cach tu minh posted hinh len. Ui cha em lai thay PTr rinh hinh qua day cho co xem rui....

hi hi , nghề chôm cũng lắm công phu chớ bộ Chị ơi....... Cheesy Grin Grin hình đẹp quá ha Chị  ???

PTr
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Thủy tiên 2011_Xuân đi Xuân đến hãy còn Xuân
Reply #117 - 05. Apr 2011 , 14:47

Dau Do wrote on 24. Mar 2011 , 06:41:
Hảy còn quá sớm (hay đã quá muộn) để bàn đến việc tỉa hoa thủy tiên. Tuy nhiên để giúp cô Thu vui vẻ trong chốc lát, em mang về đây một "ấm trà hoa và vài cái cốc" để cô mời khách nhẩm xà ạ hoado

...

Dưới đây là 1, 2 hình ảnh củ thủy tiên và hoa thủy tiên. Em post vào đây để giúp ý kiến cho các bạn nào muốn tham khảo thêm về khoá học "Tỉa hoa Thủy Tiên" chuẩn bị cho Tết năm tới. Có lẻ mình nên thực tập tỉa...củ hành trước cho chắc ăn, không biết củ hành có ra hoa không nhỉ  Grin  Grin
Xin bấm vào hình để đọc thêm chi tiết.

...

Hình này là 1 idea cho project năm sau. Cô ơi, cho em order 1 củ Thủy Tiên ngồi trên cái ly champagne nhé, hi vọng "nó" không có làm eo và không chịu....ngồi thanks.gif 

...

Đâụ Đỏ ơi,

Đây là củ thuỷ tiên cuôí cùng cuả muà xuân 2011.  Hơi nhỏ và cũng già yêú (vì bị để lâu trong tủ lạnh) nên không có nhiều bông lắm.  Tuy nhiên cũng thấp và đẹp (như bao giờ!).  Cô tách ra một nhánh tiả riêng, nhưng vì nhánh nhỏ nên tìm một cái ly giống hình của em thì để không vừa, nên cuôí cùng lại kiếm cái ly nhỏ síu này đây .  Cũng may nhánh này ra rễ dài còn cả củ kia thi lạikhông có rễ. Cô không hiêủ lý do nào mà củ có nhiều gốc rễ khác nhau.  Tặng em cái bình nho nhỏ này nhé.

Và nêú có thể được em dinh hộ cô cái phần này qua "Xuân đi xuân đến ,..." Hồi này cũng không hiêủ sao, cô không copy từ chỗ này qua chỗ kia được (kể cả hình).

Cũng nhờ em thêm hộ "Thuỷ tiên 2011_" vào cái đâù đề "Xuân đi xuân đên..." có được không?  Hình như cô đã hỏi em một lần, nhưng bây giờ lại quên, không thể nhớ nổi ( Ngày xưa _ôithời oanh liệt_ cô không hề quên cái gì, mà bây giờ quên hết sự đời , em ạ )

...

...

Một nét đan thanh tặng em gái Đ Đ
...

và một giáng kiều khác:

...

Và cùng chia sẻ với cả nhà một chút hoa cuối muà...

Back to top
« Last Edit: 05. Apr 2011 , 20:32 by admin »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Thủy tiên 2011_Xuân đi Xuân đến hãy còn Xuân
Reply #118 - 05. Apr 2011 , 20:53

thule wrote on 05. Apr 2011 , 14:47:
Đâụ Đỏ ơi,

Tặng em cái bình nho nhỏ này nhé.

Một nét đan thanh tặng em gái Đ Đ

...

và một giáng kiều khác:

...

Và cùng chia sẻ với cả nhà một chút hoa cuối muà...

Kính thưa cô Thu, em đã mang bài và hình về đúng nơi đúng chổ ạ. Là lỗi của em nhìn xớn xác nên đã post vào nhầm chổ Thủy tiên 2009   Embarrassed  Tongue
Thưa cô Thu, cô chưa phải là hoa mùa Thu đâu ạ. Cô vẫn rất lanh lẹ tay chân, và tinh anh trí óc ( hi hi em lại nói ngược nói ngạo rồi  Grin ). Bằng chứng là cô vẫn dịch thơ như..gió ấy mà  Cool
Chỉ là cô không thường làm nên quên, thế thôi.
Lúc này cô có đi tập thể dục không  hay cô cũng lai không thấy interest nữa thì tụi em phải tìm thầy lang vườn đến chẩn bịnh đậu đỏ của em, í quên của cô   Tongue   

Lo hoa bé tí xinh xinh quá là dễ thương, và cả 2 cách cắm hoa đều trông đẹp cả. Cô làm thế nào mà những cái lá dài lại nằm sóng sượt một cách...gợi cảm thế kia ??   Grin
thanks.gif  nhiều lắm , em phải cất dành lẹ kẻo P Tần và PTr chôm của em  Smiley

Back to top
« Last Edit: 05. Apr 2011 , 20:54 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Re: Thủy tiên 2011_Xuân đi Xuân đến hãy còn Xuân
Reply #119 - 05. Apr 2011 , 21:04

Dau Do wrote on 05. Apr 2011 , 20:53:

thanks.gif  nhiều lắm , em phải cất dành lẹ kẻo P Tần PTr chôm của em  Smiley

Smiley
Trúng một trật một...
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 6 7 8 9 10 ... 25
Send Topic In ra