Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Kỷ Niệm Vàng: Đại Hôị Thế Giới Kỳ II  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5 6 ... 18
Send Topic In ra
Kỷ Niệm Vàng: Đại Hôị Thế Giới Kỳ II (Read 26685 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Kỷ Niệm Vàng: Đại Hôị Thế Giới Kỳ II
Reply #45 - 25. Sep 2011 , 16:08

Nguyen Van Ha wrote on 23. Sep 2011 , 22:47:
Thưa cô Thu,

Thấy cô trả lời nhanh chóng, em cũng xin vội vàng làm theo ý cô. Bài của Thanh Nhung nhắn em gửi ở QTG mà cô muốn nghe là bài dưới đây:

http://www.youtube.com/watch?v=QLNcMuWgNrE&feature=autoplay&list=ULZMBW8G4HBI8&l...

Trong bài này em làm video clip ghép hình ảnh xưa và nay cho interesting 1 chút.

Nếu cô nghe kỹ, cô sẽ đồng ý với em là Thanh Nhung rất có tài dàn dựng các tông nhạc thành "3 giọng bè" rất professional  (Em sáng tác bản nhạc này mà em chưa đủ khả năng soạn thành giọng bè như TN) Bravo TN. Bravo các cô ca sĩ trong băng nhạc LVD luôn!

2/ Trò soạn chữ cho melody nhạc: cô hiểu như thế là đúng rồi đó cô. Còn mối lo của cô phải là nhạc sĩ hay phải có kiến thức âm nhạc mới soạn lời nhạc được thì em không lo đâu cô. Bằng cớ hiễn nhiên là Đỗ Hữu Tài và chị HTNX đâu phải là nhạc sĩ, nhưng khi em gửi melody  (em chơi piano solo rồi gởi melody qua cho ĐHT và chị HTNX), cả 2 đều gởi lại lời nhạc cho em trong thời gian kỹ lục  (TT làm trong 1,2 ngày, chị HTNX trong vòng 2 tiếng)  Em đã thử tự soạn lời cho nhạc em trước, nhưng em hì hục cả tuần mà kết quả không được hài lòng lắm. Trong khi TT và chị HTNX soạn lời cho nhạc của em mà lời nhạc nghe ý nghĩa, bóng bẫy và ăn khớp với nốt nhạc hơn version của em nhiều!

Điều đó chứng tỏ là thi sĩ  (hay người biết làm thơ như trong quán dịch thuật của cô) soạn lời nhạc khá hơn nhạc sĩ! Mà nói cho ngây, cái đó cũng dễ hiểu thôi: so với người thường, nhạc sĩ giỏi về "âm thanh" nhạc vì nhạc sĩ thì làm việc nhiều với nốt nhạc, còn thi sĩ  thì làm việc với từ ngữ, chọn lọc chữ nghĩa cho thích hợp với vần thơ. Nên em vẫn chủ trương thi sĩ viết lời nhạc hay hơn nhạc sĩ, ngay cả nhạc của nhạc sĩ làm!

Đâu biết chừng trong tương lai, cả quán "rùa" được 1 bản nào đó nghe hay và ý nghĩa, mình sẽ gởi đi dự thi sáng tác nhạc của các trung tâm nhạc Asia, Thúy Nga Paris hay tổ chức!  Grin

Mấy tháng trước lúc em làm hướng đạo viên đi thám hiểm các mục thơ trong d/đ LVD để tìm nguồn nhạc, tình cờ vào đọc thơ dịch trong nhóm dịch thơ của cô, em ngạc nhiên khi thấy nhiều cây nhà lá vườn làm thơ dùng chữ trong thơ hay và lung linh, lão luyện quá. Từ đó em mới có dịp làm quen với quán dịch thuật của cô và trao đỗi thơ nhạc với nhóm cô. Em đi đến kết luận là nhóm cô có nhiều nhân tài part-time, không khai triễn tài nghề thêm 1 nấc cao hơn sẽ uổng lắm! Chỉ cần thêm 1 bước ngắn nữa là thành ban "Tao Đàn" (i.e. Thơ + Nhạc)

Hơn nữa, trong trò chơi này, mỗi người chỉ làm 1,2 câu thôi, không cần làm hết cả bài. Cuối cùng cần 1 người làm tổng kết, giống như kỳ rồi em làm tổng kết thành 3 bản nhạc từ 20 bài thơ của nhóm dịch thuật vừa rồi.

Xin chúc cô cuối tuần vui mạnh.

Em NVH  Smiley

PS: Thôi để em thú thật là tại sao em cứ ráng năn nĩ nhóm dịch thuật của cô cộng tác làm 1 bản nhạc sắp tới với em. Lý do là vì em có 1 bản melody nghe rất xúc động mà em muốn kỳ này dùng chủ đề nói lên nỗi lòng, tâm trạng và thân phận của các thuyền nhân VN vượt biên ra đi tìm tự do sau tháng 4 '75. Em thì đã rời VN sớm quá nên không có kinh nghiệm bản thân về hoàn cảnh này. Em đi du học ở Úc năm 71, nhưng trong thâm tâm em, lúc nào cũng có cảm xúc rất mạnh với tâm tình người vượt biên qua kinh nghiệm của người thân trong gia đình, bạn bè, đồng bào hải ngoại.

Bây giờ nếu chỉ nhờ 1 thi sĩ soạn lời thi em e là không đủ lời lẽ để diễn tả hết các tâm trạng thương tâm của thuyền nhân. Nên em suy nghĩ, nếu có khoảng 10 người hợp sức viết như 2 lần vừa rồi, thì bản nhạc dù hay hay dỡ, lời nhạc sẽ chân thật và xúc tích hơn chỉ do 1 người làm thôi, nhất là cả nhóm mình đều là amateur hết! Đó là sự suy nghĩ của em vậy thôi!

Nên nếu cô và các bạn trong nhóm dịch thuật, có thể bỏ ra chút thì giờ quí báo, giúp em hoàn thành bản nhạc tới về đề tài "Thuyền Nhân" thì em sẽ kết cỏ ngậm vành, vô cùng đa tạ!

Cô ơi, đề tài dịch thuật nào cũng là đề tài, chi bằng kỳ này cô giúp em với chủ đề "Thuyền Nhân", trước là luyện thơ nhạc, sau là "làm nghĩa"! Em thấy các chủ đề như "Xin Chào Việt Nam" kỳ rồi, hoặc "Thuyền Nhân VN" sắp tới rất thích hợp với tâm trạng người VN mình dù ở bất cứ nơi nào trên thế giới, ở quê nhà hay ngoài hải ngoại.

Em hy vọng cô và các bạn sẽ nhận lời cộng tác! 

Em, NVH

Mến chào thân hưũ NVH,

Cảm ơn Hà đã post bài hợp cả cuả "ngũ bà bà " (?) lên đây, nghe đi nghe lại sao vui quá hay quá.  Cái góc vườn này đúng là tìm về Kỷ niệm  đó nhỉ.

Cũng thâý Hà 'nói "có vẻ convincing lắm, mà cũng thâý...thương, thấy thông cảm lắm, nhưng chưa nghe thâý ai vào đây cho ý kiến nên cứ chờ nha.  Trong khi chờ đợi thì vì "Quán thơ" tạm nghỉ mệt đến nay đã gần hai tháng rôì (tháng 8 thì lo sửa soạn đạihội, gần hết tháng 9 thì  "say men kỷ niệm") nên đâù tháng 10 này phải triêụ tập tân binh quân dịch trở lại quân trường học tập để lấy đà, lâý trớn cho chuyện mắc dịch  đã, rồi sẽ tính sau nhé

Vâỵ các bạn các em ơi, một tuần nữa, đầu tháng 10 sẽ có đề tài dịch mới, cả nhà sửa soạn nghe.  Bây giờ tôi phải đi tìm bài đã, chắc là cái gì ngắn ngắn dễ dễ vui vui thôi.  Không biết em nào (có phải HMN không? ) định bắt thêm 2 tân binh cho cô âý nhỉ?  Cô sẽ có thưởng (yêu cầu em dịch 2 bài , hìhì).
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #46 - 25. Sep 2011 , 19:49

KIM-HANH wrote on 24. Sep 2011 , 07:56:
Co ThuLe kinh men,

Em goi cho Co link de coi hinh em
http://www.levanduyet.net/hinhanh/displayimage.php?album=40&pos=1

Em KH.

Kim Hạnh thương,
Cô cũng vừa mới vào xem hình em xong, có vẻ hiền lành và dễ thương lắm.  Nhớ vào với diễn đàn luôn cho vui nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #47 - 26. Sep 2011 , 01:18

thule wrote on 25. Sep 2011 , 16:08:
Mến chào thân hưũ NVH,

Cảm ơn Hà đã post bài hợp cả cuả "ngũ bà bà " (?) lên đây, nghe đi nghe lại sao vui quá hay quá.  Cái góc vườn này đúng là tìm về Kỷ niệm  đó nhỉ.

Cũng thâý Hà 'nói "có vẻ convincing lắm, mà cũng thâý...thương, thấy thông cảm lắm, nhưng chưa nghe thâý ai vào đây cho ý kiến nên cứ chờ nha.  Trong khi chờ đợi thì vì "Quán thơ" tạm nghỉ mệt đến nay đã gần hai tháng rôì (tháng 8 thì lo sửa soạn đạihội, gần hết tháng 9 thì  "say men kỷ niệm") nên đâù tháng 10 này phải triêụ tập tân binh quân dịch trở lại quân trường học tập để lấy đà, lâý trớn cho chuyện mắc dịch  đã, rồi sẽ tính sau nhé

Vâỵ các bạn các em ơi, một tuần nữa, đầu tháng 10 sẽ có đề tài dịch mới, cả nhà sửa soạn nghe.  Bây giờ tôi phải đi tìm bài đã, chắc là cái gì ngắn ngắn dễ dễ vui vui thôi.  Không biết em nào (có phải HMN không? ) định bắt thêm 2 tân binh cho cô âý nhỉ?  Cô sẽ có thưởng (yêu cầu em dịch 2 bài , hìhì).

...

...

Trình bày: Đậu Đỏ

Thưa Cô Thu ,

Khi em đoc bài của Cô Mai em thấy lại bài thơ này của Cô Vân , em thấy đây là một bài thuộc loại" nặng ký " nếu muốn dịch , em đề nghị khi nào Quán Dịch Thơ của mình thích " loại hình thử thách " thì mang bài này ra để dịch , em đọc kỹ rồi , em... đầu hàng trước !!!!!  Smiley Smiley Smiley

PTr

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #48 - 26. Sep 2011 , 09:46

thule wrote on 25. Sep 2011 , 16:08:
Mến chào thân hưũ NVH,

Thân gửi NVH,
Nghe Hà nói đến thuyền nhân, lòng cô bỗng xúc động nhớ lại biết bao kỷ niệm hãi hùng trong quá khứ. 
Tấm lòng của Hà cho LVD, cho âm nhạc thật là đáng trân quý.  Thật ra khi em phổ nhạc từ những bài thơ dịch thì nhóm thợ dịch chúng tôi cũng đã có dự phần trong đó, nay nếu có dựa vào melody để viết một vài câu có vần điệu thì chắc cũng tương tự, mặc dầu cần phải động tâm suy nghĩ nhiều hơn vì đây là sáng tác chớ không còn là dịch thuật nữa.
Cô Thu ơi, hay là chúng ta cứ để Hà post melody lên, rồi tuỳ theo hứng của mỗi người mà viết lời, dù chỉ một vài người có thì giờ đóng góp thì chúng ta cũng đã đáp lại được tấm thịnh tình của NVH cho nhóm chúng ta. 
Mình chỉ đưa ra ý kiến, còn quyết định vẫn tùy thuộc vào đa số và nhất là cô chủ quán đó nhé.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #49 - 27. Sep 2011 , 07:01

Vu Ngoc Mai wrote on 26. Sep 2011 , 09:46:
Thân gửi NVH,
Nghe Hà nói đến thuyền nhân, lòng cô bỗng xúc động nhớ lại biết bao kỷ niệm hãi hùng trong quá khứ. 
Tấm lòng của Hà cho LVD, cho âm nhạc thật là đáng trân quý.  Thật ra khi em phổ nhạc từ những bài thơ dịch thì nhóm thợ dịch chúng tôi cũng đã có dự phần trong đó, nay nếu có dựa vào melody để viết một vài câu có vần điệu thì chắc cũng tương tự, mặc dầu cần phải động tâm suy nghĩ nhiều hơn vì đây là sáng tác chớ không còn là dịch thuật nữa.
Cô Thu ơi, hay là chúng ta cứ để Hà post melody lên, rồi tuỳ theo hứng của mỗi người mà viết lời, dù chỉ một vài người có thì giờ đóng góp thì chúng ta cũng đã đáp lại được tấm thịnh tình của NVH cho nhóm chúng ta. 
Mình chỉ đưa ra ý kiến, còn quyết định vẫn tùy thuộc vào đa số và nhất là cô chủ quán đó nhé.
Thân,
Cô Ngọc Mai 

Em xin chào cô Mai trong quán cô Thu!

Em xin cám ơn cô đã ủng hộ ý kiến giúp em thực hiện bản nhạc nói về tâm trạng thương đau của thuyền nhân đồng bào Việt Nam mình.

Em cũng biết đây chỉ là "thỉnh nguyện thư" của em thôi. Còn chấp nhận đề tài này hay không là tùy cô Thu và đa số. Tuy nhiên nếu cô Thu bị "bí" không nghĩ ra được đề tài nào khác thì trong thơi gian chờ đợi, cô cứ thử đề tài này xem sao!

Và để cho mọi người dễ quyết định, em có ý kiến thế này: Trong nay mai, em sẽ gởi melody nhạc solo cho bản nhạc mới này trong quán dịch của cô Thu ở đây. Sau đó, tùy theo sỡ thích của mỗi người, bạn có thể:

- Cách thứ 1: Nghe nhạc solo rồi viết vài lời theo nốt nhạc, nếu lời theo sát được nhạc càng tốt, nếu trài trại 1 tí cũng không sao! Viết bao nhiêu cũng được, không cần viết hết bài.

- Cách thứ 2: Nếu bạn thích làm thơ hơn, bạn cứ làm thơ, tôi sẽ lấy ý thơ để chuyển sang nhạc như đã làm 3 bản nhạc kiểu này hồi mấy tháng trước

- Cách thứ 3, cực kỳ dễ: bạn không cần viết theo nốt nhạc, cũng chẳng cần làm thơ, bạn cứ viết theo văn xuôi theo ý cá nhân, viết lời ngăn ngắn thôi để tôi dễ chuyển qua nhạc!

Có lẽ đây là kiểu soạn nhạc độc nhất vô nhị trên thế giới, kiểu làm bài "open book" mà không ai, kể cả "nhạc sĩ", biết bản nhạc sẽ thành hình ra sao, cho tới khi thực hiện bản tổng kết!

Nhưng cô và các bạn hãy an tâm, mình đã làm việc chung kiểu này 3 lần rồi, em tin là kết quả sẽ không tệ lắm đâu!

Cô cứ xem nó như là 1 món ăn tinh thần do nhiều đầu bếp nấu chung, thay vì chỉ có 1 đầu bếp thôi!

Chúc cô giữa tuần vui mạnh!

Em, NVH
   Smiley
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #50 - 27. Sep 2011 , 10:11

Vu Ngoc Mai wrote on 26. Sep 2011 , 09:46:
Thân gửi NVH,
Thân,
Cô Ngọc Mai 

Cô Mai nói nghe hợp lý quá mặc dâù chưa thâý em nào góp ý kiến thêm.  Tuần sau em cứ post lên một bài thơ dịch và Hà cứ việc cho một khúc nhạc vàng, rồi ai muốn làm cái nào thì cứ làm nnhé, mình có thể làm cả 2 chuyện một lúc cũng được mà.  Nêú cần thì cứ kéo dài deadline ra, ok? 

Phải cảm ơn Hà đã đặc biệt chú ý đến quán Dịch Thơ này và tôi nghĩ đề tàì Thuyền Nhân sẽ đem lại nhiều cảm xúc và hứng khơỉ.  Tuy nhiên, phải gọi em Tý nhờ em đi triệu tập tân binh dùm cô nghen, vài tuần nay toán loạn đi đâu hết cả rôì.

Quên chúng ta sẽ bắt đâù ở "Quán Thơ" chứ không phải tìm vào kỷ niệm đâu nhá.
Back to top
« Last Edit: 27. Sep 2011 , 10:37 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #51 - 27. Sep 2011 , 10:33

Nguyen Van Ha wrote on 27. Sep 2011 , 07:01:

Em xin chào cô Mai trong quán cô Thu!

Em xin cám ơn cô đã ủng hộ ý kiến giúp em thực hiện bản nhạc nói về tâm trạng thương đau của thuyền nhân đồng bào Việt Nam mình.

Em cũng biết đây chỉ là "thỉnh nguyện thư" của em thôi. Còn chấp nhận đề tài này hay không là tùy cô Thu và đa số. Tuy nhiên nếu cô Thu bị "bí" không nghĩ ra được đề tài nào khác thì trong thơi gian chờ đợi, cô cứ thử đề tài này xem sao!

Và để cho mọi người dễ quyết định, em có ý kiến thế này: Trong nay mai, em sẽ gởi melody nhạc solo cho bản nhạc mới này trong quán dịch của cô Thu ở đây. Sau đó, tùy theo sỡ thích của mỗi người, bạn có thể:

- Cách thứ 1: Nghe nhạc solo rồi viết vài lời theo nốt nhạc, nếu lời theo sát được nhạc càng tốt, nếu trài trại 1 tí cũng không sao! Viết bao nhiêu cũng được, không cần viết hết bài.

- Cách thứ 2: Nếu bạn thích làm thơ hơn, bạn cứ làm thơ, tôi sẽ lấy ý thơ để chuyển sang nhạc như đã làm 3 bản nhạc kiểu này hồi mấy tháng trước

- Cách thứ 3, cực kỳ dễ: bạn không cần viết theo nốt nhạc, cũng chẳng cần làm thơ, bạn cứ viết theo văn xuôi theo ý cá nhân, viết lời ngăn ngắn thôi để tôi dễ chuyển qua nhạc!

Có lẽ đây là kiểu soạn nhạc độc nhất vô nhị trên thế giới, kiểu làm bài "open book" mà không ai, kể cả "nhạc sĩ", biết bản nhạc sẽ thành hình ra sao, cho tới khi thực hiện bản tổng kết!

Nhưng cô và các bạn hãy an tâm, mình đã làm việc chung kiểu này 3 lần rồi, em tin là kết quả sẽ không tệ lắm đâu!

Cô cứ xem nó như là 1 món ăn tinh thần do nhiều đầu bếp nấu chung, thay vì chỉ có 1 đầu bếp thôi!

Chúc cô giữa tuần vui mạnh!

Em, NVH
   Smiley

Nghe Hà "dụ dố" hay quá, chắc tôi sẽ chọn cách 1 và 2 để tìm cảm hứng từ nhạc chứ viết văn xuôi thì bao lâu nay thiêú gì người viết rôì.  Em Tý ơi , em đi "round them up" dùm cô Thu.  Để cô điểm danh một chút xem có đủ mặt không, em nhắc cô nhé:

Không kể 3 cô MTV thì có các em
Phượng Tr, HMNâu, Choè, NgĐoá, TuyếLan, NàngtônNữ, ThuCa, HoaHạ, Kiêù Nguyễn,  và 2,3 tân binh quân dịch mà HMNâu tuyển được, có phải là YếnNgọc, Mây trắng và cô phải dụ cả Kim Hạnh vào đây nữa nhe...?
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #52 - 30. Sep 2011 , 04:48

KHỐI XÃ HỘI CỦA
TRƯỜNG LÊ VĂN DUYỆT

GS Ngô Thị Vân

Thời hạn nộp bài cho Đặc San Lê Văn Duyệt với chủ dề “Tìm Về Kỷ Niệm”  sắp gần kề, mà tôi vẫn chưa có thì giờ ngồi xuống để ghi lại những quá khứ thân yêu với ngôi trường mà tôi đã có cơ duyên dạy dỗ các em hơn mười ba năm ròng rã.

...

Cô Vân cùng Kim Dung , Kiều và Thanh

Kỷ niệm với trường, bạn đồng nghiệp và các em học sinh đáng mến thì kể sao cho hết! Tuy nhiên, hôm nay tôi sẽ chọn những gì đã xảy ra khi tôi làm Giáo Sư Cố Vấn Khối Xã Hội, đã sát cánh cùng em Trưởng Khối Nguyễn Thị Kiều, và em cũng đã giúp tôi nhớ lại phần nào những gì đã xảy ra trong quá khứ.
Tôi đã được đề cử làm Giáo Sư Cố Vấn Khối Xã Hội từ trước, nhưng đến khi em Kiều được bầu làm Trưởng Khối Xã Hội mới chính là thời gian Khối Xã Hội của trường đã họạt động mạnh mẽ.  Tôi còn nhớ dì của tôi, người làm việc cho bà Ưng Thi, chủ rạp Rex, đã hỏi tôi tại sao trường Lê Văn Duyệt không xin thuế của rạp Rex như các trường khác?  Thế là tôi đã đánh liều liên lạc với tất cả các cơ quan có thẩm quyền.  Cô trò tôi đã nhiều lần phải bỏ lớp để lo việc bao đồng.  Tôi biết nhiều Giáo Sư không mấy hài lòng về việc em Kiều bỏ lớp trong giờ học.  Tôi cũng cám ơn Chị Tạ Thị Son đã phải thay tôi dạy các em khi tôi bắt buộc phải bỏ lớp đi lo công việc.  Cũng may là tôi có người anh bà con làm tại Bộ Quốc Phòng kiêm Phủ Thủ Tướng giúp đỡ tận tình, nên đi đến đâu tôi cũng hầu như được trót lọt.  Đôi khi cũng gặp khó khăn, đã tưởng là phải nhường lại cho một trường tư thục công giáo.   May mắn thay, tôi đã thắng và đã vẻ vang mang về cho trường mình một số tiền khổng lồ là một triệu đồng.   
Nhờ có ngân quỹ đó mà trường Lê Văn Duyệt đã “vung vít” bảo trợ và tặng quà Xuân cho nhiều đơn vị chiến đấu và các cơ quan của chính quyền:  Trường chúng ta đỡ đầu Tiểu Đoàn 50 Pháo Binh đóng ở Lai Khê, Không Đoàn Chiến Thuật 53, Tổng Cục Chiến Tranh Chính Trị, Trung Tâm Tiếp Huyết cạnh Tổng Y Viện Cộng Hòa và dĩ nhiên Tỉnh Gia Định là nơi ngôi trường Lê Văn Duyệt đang tọa lạc.  Khối Xã Hội cũng đã tổ chức những buổi ủy lạo thương bệnh binh tại các y viện.
Không Đoàn 53 đã đáp lễ bằng cách cho phi cơ chở các em học sinh đi du ngoạn Nha Trang và Đà Lạt, mà em Ngọc Đóa đã có bài nói về chuyến đi đầy vui nhộn này.
Thành tích của Khối Xã Hội thật đáng kể, các em đã tổ chức những buổi lạc quyên ở Chợ Bến Thành vào những chiều Chủ Nhật hoặc vào những ngày lễ chính và xin quà của Hội Hồng Thập Tự hoặc các cơ quan thiện nguyện khác.  Các em còn tổ chức những buổi lạc quyên tại lớp bằng cách bán đấu giá những món quà các em mang đến, hoặc nhờ các giáo sư hát để gây quỹ.
Tôi còn nhớ các em đã tổ chức được một ngày bán thức ăn các em  nấu lấy, rất là thành công.

...

Cô Vân và Kiều Nguyễn tại hội trường sau buổi thi Nữ Sinh Duyên Dáng do Khối Xã Hội & Văn Nghệ  tổ chức năm 1973

Niên khóa 72,73, và 73,74 Khối Xã Hội đã liên kết với các khối khác của trường để tổ chức cuộc thi “Nữ Sinh Duyên Dáng.”  Mượn được Ban Nhạc Tâm Lý Chiến Quận Bình Thạnh giúp vui.  Ông xã tôi và người bạn Không Quân Chữ Nam Anh  đã mời được danh ca Sĩ Phú đến trình diễn cho trường. 
Nhiệm vụ của Khối Xã Hội là giúp đỡ học sinh nghèo của trường, ủy lạo chiến sĩ tiền đồn.  Do đó, phái đoàn học sinh đã hai lần đi Lai Khê và em Nguyễn Thị Kiều đã được Bộ Chỉ Huy Pháo Binh vinh danh vì đã thành lập được cho Tiểu Đoàn 50 Pháo Binh một Thư Viện với gần 3,000 cuốn sách do các em học sinh quyên góp được.  Em Kiều đã được mời đại diện các nữ sinh lên dàn đại pháo bắn đại bác và chụp hình kỷ niệm.   Các em cũng đi thăm các thương bệnh binh ở các y viện như Tổng Y Viện Cộng Hòa, thăm Cô Nhi Viện Gò Vấp và Nhất Chi Mai ở Thủ Đức, cứu trợ các nạn nhân thiên tai như bão lụt, hỏa hoạn…và tặng học bổng cho các học sinh nghèo nhưng xuất sắc. 
Cho đến bây giờ tôi vẫn còn giữ những điều chưa bày tỏ cùng ai, là sau khi đã tặng quà Xuân và “vung vít” bảo trợ nhiều cơ quan như thế, tôi rất lo sợ trong tương lai Khối Xã Hội sẽ làm cách nào để có thể gây quỹ được nhiều mà đài thọ những công tác kể trên?

...

Kiều Nguyễn luôn sát cánh với Cô Vân : Hình chụp tại chùa nhân ngày cúng 100 ngày mất của Mẹ Cô Vân

Điều mà tôi ân hận nhất là khi nghe tin Sĩ Phú từ trần, chỉ có một mình ông xã tôi đến dự đám tang.  Tôi đã không thể đến đưa tiễn và nói lời cám ơn lần cuối, và trường Lê Văn Duyệt cũng chẳng có một đại diện nào đến chia buồn cùng tang quyến.  Đấy là điều sơ sót rất đáng trách của tôi khi đã không thông báo cho Hội Lê Văn Duyệt được biết.

...

Thày Khang & Cô Vân & Kiều trong ngày Tiền Đại Hội LVD tại nhà hàng Thành Được

Để kết thúc bài viết này, tôi xin thành thật cám ơn người bạn luôn luôn sát cánh cùng tôi - Vũ Ngọc Mai - đã vui vẻ nhận lời đánh máy hộ.  Nếu không có sự giúp đỡ của bạn, thì bài này sẽ không được góp mặt trong Đặc San của trường Lê Văn Duyệt và một điều rất đáng tiếc, là những hình ảnh ghi dấu kỷ niệm, cũng không còn nữa, sau biến cố đau thương của tháng 4 đen năm 1975.

Ngô Thị Vân

Cali ngày 23 tháng 5 năm 2011   

Back to top
« Last Edit: 04. Oct 2011 , 22:52 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #53 - 30. Sep 2011 , 05:43

Thưa Cô Thu và Cô Vân ,

Em post bài Khối Xã Hội Trường Lê Văn Duyệt lên dùm Cô Vân , không hiểu sao em resize hình lại mà nó vẫn trở về size cũ lớn lắm , em không biết có bị trục trặc gì không , để em xem lại rồi đưa hình vào sau nha thưa hai Cô , không phải tại computer của em , em sử dụng máy khác cũng như vậy , kỳ ghê  Undecided Undecided

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #54 - 30. Sep 2011 , 09:20

Phuong_Tran wrote on 30. Sep 2011 , 05:43:
Thưa Cô Thu và Cô Vân ,

Em post bài Khối Xã Hội Trường Lê Văn Duyệt lên dùm Cô Vân , không hiểu sao em resize hình lại mà nó vẫn trở về size cũ lớn lắm , em không biết có bị trục trặc gì không , để em xem lại rồi đưa hình vào sau nha thưa hai Cô , không phải tại computer của em , em sử dụng máy khác cũng như vậy , kỳ ghê  Undecided Undecided

PTr

Em Phuong Tran oi ,
Co cam on Thu Ky Khong Lương cua Co nhieu nhe. 
Bai nay day du hon bai da dang trong Tap San vi trong Tap San thieu mot doan noi ve Kieu.
Neu Hoang Nga co dang lai nhung bai cu vao Tap San Tim Ve Ky Niem II thi nho ho cho la bai nay , dung lay bai kia nhe.
Co nghe noi Đang My dau tay nhieu lam , sao khong xuc mat gau Co dua cho ?
Co Van   
Back to top
« Last Edit: 30. Sep 2011 , 09:21 by ngo_thi_van »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #55 - 01. Oct 2011 , 03:37

ngo_thi_van wrote on 30. Sep 2011 , 09:20:
Em Phuong Tran oi ,
Co cam on Thu Ky Khong Lương cua Co nhieu nhe. 
Bai nay day du hon bai da dang trong Tap San vi trong Tap San thieu mot doan noi ve Kieu.
Neu Hoang Nga co dang lai nhung bai cu vao Tap San Tim Ve Ky Niem II thi nho ho cho la bai nay , dung lay bai kia nhe.
Co nghe noi Đang My dau tay nhieu lam , sao khong xuc mat gau Co dua cho ?
Co Van   

Thưa Cô Vân ,

Đây là nhiệm vụ của thư ký không lương ạ  Cheesy Grin

Vẫn còn 2 tấm hình nữa em sẽ đưa vào từ từ Cô nhé , sao photobucket của em lại làm reo , phải ngày hôm sau thì hình  resize mới có kết quả  được  Undecided Undecided Undecided , em không biết tại sao và rất mất thời gian

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #56 - 01. Oct 2011 , 03:50

KỶ NIỆM VÀNG

...

Giáo Sư Ngọc Mai " Người Đẹp Thuở Nào "

...

...

Cô Thu Lê

...

Cô Ngoạn

...

...

Thày Nguyễn Ngọc Đường

...

Thày Bửu Biền
Back to top
« Last Edit: 05. Oct 2011 , 07:36 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #57 - 01. Oct 2011 , 03:59

KỶ NIỆM VÀNG

...

Họp mặt Xuân 2007 tại VN

Thày Cô Tử Dziệu & Song Thu , Cô Hạnh ,  Cô Tiếp và các LVD 74

...

...

...

...

...

...

Họp mặt Xuân 2008 tại VN

Back to top
« Last Edit: 05. Oct 2011 , 05:08 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #58 - 01. Oct 2011 , 04:22

KỶ NIỆM VÀNG

...

...

Tiệc tối Thứ Sáu trước ĐH LVD tại nhà chị Hoàng Nga

...

...

...

...

...

...

...
Back to top
« Last Edit: 01. Oct 2011 , 08:42 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #59 - 01. Oct 2011 , 04:33

KỶ NIỆM VÀNG

...

...

( Bánh của anh Phú De )

...

( Tác giả và trình bày : Chị Đậu Đỏ )

...

( Chị Đặng Mỹ trình bày )

...

MỪNG SINH NHẬT THỨ 5

DIỄN ĐÀN LÊ VĂN DUYỆT

09-09-09

...

...

...

( Phương Tần trình bày )

CHÚC MỪNG SINH NHẬT THỨ 5 NGÀY 9-9-09 D Đ LVD
ĐÂY LÀ BÀI THƠ CỦA ANH ĐỖ HỮU TÀI , GÓP Ý VỚI TV , KÍNH TẶNG QUÝ THẦY CÔ VÀ LVD.
CÁM ƠN ANH LÀ 1 TRONG NHỮNG THI SĨ TUYỆT VỜI CỦA D Đ CHÚNG TA. birthday333

...

ÁO TRẮNG LVD

NGÀY XƯA TUỔI TRẺ NGÂY THƠ
TRONG TÀ ÁO TRẮNG ĐƠN SƠ ĐẾN TRƯỜNG
NHƯ HOA CÒN ƯỚM TRONG VƯỜN
NẮNG NGHIÊNG CHIẾC BÓNG TRÊN ĐƯỜNG EM ĐI
TÂM TƯ CHẴNG VƯỚNG THỊ PHI
CHỈ BUỒN 3 THÁNG MỖI KHI HÈ VỀ
RƯNG RƯNG CHIA CÁCH BẠN BÈ
VIẾT TRANG LƯU BÚT KHÓC NHÈ TIỂN ĐƯA

7 NĂM VUI VỚI NẮNG MƯA
CON ĐƯƠNG(` QUEN THUỘC SAY SƯA MỖI NGÀY
ĐẾN TRƯỜNG HỌC HỎI LỜI THẦY
ÂN CẦN DẠY DỔ TRÀN ĐẦY TÌNH THƯƠNG
7 NĂM LƯU LUYẾN VẤN VƯƠNG
CÔ GIÁO HIỀN THỤC LÀM GƯƠNG HỌC TRÒ
CUỘC ĐỜI CHẴNG CÓ TƠ VÒ
CÁM ƠN TÌNH NGHĨA VÔ BỜ THẦY CÔ

BẤY LÂU TIM NGỠ CẰN KHÔ
DIỄN ĐÀN MỞ CỬA MANG VÔ TÌNH NGƯỜI
BẠN BÈ RỘN RÃ TIẾNG CƯỜI
NỮ SINH ÁO TRẮNG VẸN 10 THANH TAO
THẦY CÔ GẶP LẠI NAO NAO
BIẾT BAO THƯƠNG NHỚ KỄ SAO CHO VỪA
VẠN LỜI CÓ LẼ BẰNG THỪA
MỘT CÂU CÃM TẠ , EM CHỪA TRONG TIM

5 NĂM SINH NHẬT DIỄN ĐÀN  birthday333
TRỜI VÀO MÙA HẠ NỒNG NÀN  NẮNG RƠI
BẠN BÈ BÀY LẠI CUỘC CHƠI
MẤY MƯƠI NĂM ĐÃ BỎ RƠI GÓC TRỜI
HÂN HOAN VẼ LẠI CUỘC ĐỜI
VẼ BẰNG KỸ NIỆM 1 THỜI THIẾT THA
THỜI GIAN DÙ CÓ TRÔI QUA
NỮ SINH LVD KHÔNG XA MÁI TRƯỜNG.... cake_UR1

ĐỖ HỮU TÀI

...

...

Chúc mừng Sinh Nhật Thứ 6 của Diễn Đàn Lê văn Duyệt.

09-09-2004 hoahong.gif-hoahong.gif 09-09-2010

...

...

...

birthday333 birthday333 birthday333 birthday333 birthday333 birthday333 birthday333

...

party4  party4  party4  party4  party4  party4  party4  party4  party4  party4 party4 party4 party4 party4 party4 party4 party4 party4 party4 party4

...

dance3 dance3 dance3 dance3 dance3 dance3 dance3

( Trình bày : Chị Tất Mỹ )

...

( Trình bày Phương Tần )

...

...

...

...

...
Back to top
« Last Edit: 15. Oct 2011 , 10:26 by Phuong_Tran »