Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - TRANG KỶ NIỆM VÀNG CỦA CÔ NGỌC MAI  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 53
Send Topic In ra
TRANG KỶ NIỆM VÀNG CỦA CÔ NGỌC MAI (Read 58582 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: TRANG KỶ NIỆM VÀNG CỦA CÔ NGỌC MAI
Reply #75 - 01. Mar 2012 , 18:51

Vu Ngoc Mai wrote on 29. Feb 2012 , 20:53:
Tuyết Lan thương,
Thấy mấy bài thơ dịch của em mà hồi này làm biếng vào khen, thôi cứ làm thợ vịn cho Cô Thu coi bộ khoẻ tấm thân hơn đó em à.
Cô sẽ chuyển lời hỏi thăm Bà Tám của em trong chuyến đi thăm Thứ Bảy 10/3/12 sắp tới.
Thương,
Cô Ngọc Mai

Cô thương kính
Mây nay , em nấu gạo lức cho em và Ông xã, ngon lắm cô ơi
Em lường 2 chén gao lức , vo cho thật sạch .  Xong em đong 2 chén nước , cho vào ngâm  -em ngâm từ khoãng 8-9 giờ tối  hôm nay , đến khoãng 5 -6 giờ chiều hôm sau, cho hết cả vào nồi nấu cơm điện , bấm nút ...thế xong , 30 phút sau có 1 nồi cơm gạo lức thật ngon .
Nếu Cô kỹ, thì Cô chỉ ăn với mè đen rang đâm nhuyễn .. Nhưng bạn em chĩ ăn với rau hay cá , thế mà cũng khoẻ đó Cô ah ..

Còn ngoài  chợ Đại Hàn có bán , loại gạo mix , trong đó có gạo lức đỏ, gạo lức vàng, đủ các loại đâu như đậu đỏ, xanh, đen,  vvv . Em cũng nấu như nấu gạo lức , ăn thật béo và ngon hơn gạo lức .. ( vì có đậu )

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #76 - 02. Mar 2012 , 05:38

Vu Ngoc Mai wrote on 27. Feb 2012 , 10:33:
Tí thương ơi,
Thầy trò gặp nhau thì vui nhưng đi thăm người bịnh thì cũng buồn em ạ.  Mấy lúc sau này thấy bạn bè, người thân...cứ ra đi dần dần thì lại càng  thấy cuộc đời là phù du.
Thể nào cũng có người kể lại chuyến đi cho em và cả nhà nghe, chờ nhé Tí.
Cô Ngọc Mai 

Thưa Cô Mai thương quí ,
Tí nhớ Cô mà mấy ngày nay bận quá nên Tí không có chạy vào Lều tỉ tê cùng Cô được , Tí buồn lắm ạ , nhưng Tí có đọc ké thư Cô trả lời cho các chị  Cheesy Grin Grin , Tí nhớ Cô có ăn gạo lức từ lâu rồi phải không Cô ?
Cô nhớ viết bài về các cháu cưng của Cô nhé , Tí mới post bài Buổi Sáng Sau Vườn của Cô Vân bên trang Kỷ Niệm vàng của Cô Vân , Tí mời Cô sang xem cho vui , xe đây Cô ơi :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1323677728/75#75

bikebike

Tí cưng của Cô
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #77 - 03. Mar 2012 , 08:24

Tuyet Lan wrote on 01. Mar 2012 , 18:51:
Cô thương kính
Mây nay , em nấu gạo lức cho em và Ông xã, ngon lắm cô ơi
Em lường 2 chén gao lức , vo cho thật sạch .  Xong em đong 2 chén nước , cho vào ngâm  -em ngâm từ khoãng 8-9 giờ tối  hôm nay , đến khoãng 5 -6 giờ chiều hôm sau, cho hết cả vào nồi nấu cơm điện , bấm nút ...thế xong , 30 phút sau có 1 nồi cơm gạo lức thật ngon .
Nếu Cô kỹ, thì Cô chỉ ăn với mè đen rang đâm nhuyễn .. Nhưng bạn em chĩ ăn với rau hay cá , thế mà cũng khoẻ đó Cô ah ..

Còn ngoài  chợ Đại Hàn có bán , loại gạo mix , trong đó có gạo lức đỏ, gạo lức vàng, đủ các loại đâu như đậu đỏ, xanh, đen,  vvv . Em cũng nấu như nấu gạo lức , ăn thật béo và ngon hơn gạo lức .. ( vì có đậu )

Tuyết Lan thương,
Thấy em nấu gạo lúc như vậy thì rất công phu.  Hèn nào mà cơm của cô bị cứng, khó nuốt quá.  Thôi để cô phải chịu khó ngâm nhiều giơ hơn giống em mới được.
Hồi này thấy em vào diễn đàn thường hơn trước, cô vui lắm.
Chúc em cuối tuần nhiều nghỉ ngơi.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #78 - 04. Mar 2012 , 14:44

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Mar 2012 , 08:24:
Tuyết Lan thương,
Thấy em nấu gạo lúc như vậy thì rất công phu.  Hèn nào mà cơm của cô bị cứng, khó nuốt quá.  Thôi để cô phải chịu khó ngâm nhiều giơ hơn giống em mới được.
Hồi này thấy em vào diễn đàn thường hơn trước, cô vui lắm.
Chúc em cuối tuần nhiều nghỉ ngơi.
Cô Ngọc Mai

Ý dạ , thưa Cô, em xin nói lại là 1 phần gạo lức thì 2 phần nước ah ...Em tranh thủ khi nào rãnh thì vào thôi thưa Cô
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #79 - 05. Mar 2012 , 07:29

Chị Mai ơi,

Em cứ ngâm độ 21 giờ cho gạo nẩy mầm (ngâm 12 giờ trưa thì nấu 9 giờ sáng hôm sau), và cứ  2bát gạo thì 5 bát nước, đủ ăn 2 ngày đó chị.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #80 - 05. Mar 2012 , 13:46

Thưa hai cô Mai Thu ,
  Lúc mới ăn gạo lức em cũng ngâm gạo khoảng 15 đến 20 tiếng sau đó mới nấu thì em bị đầy hơi cứ ợ và đánh...hoài nên em nghĩ là cái bụng em không chịu.Sau đó em ngâm gạo ngắn hạn hơn (sau khi vo sạch em ngâm 2 chén gạo với 2 chén nước lã và 3 chén nươc sôi và ngâm khoảng 4 đến 5  tiếng thôi ) thì bụng em ok cho em ăn gạo lức.Em cũng đã thử ngâm lâu trở lại xem sao thì tình trạng cái bụng của em lại trở về chuyện đầy hơi lại.
  Gạo lức ngâm lâu sẽ giúp gạo nẩy mầm lên men nên có nhiều chất bổ dưỡng hơn ,nhưng nếu bao tử dễ bị đầy hơi thì không nên ngâm gạo lức lâu.
   Em muốn viết lên đây để cô Mai nên thử từ từ nha.Bụng của Tuyết Lan và cô Thu rất hợp với gạo lức ngâm lâu thì rất tốt ạ.
    Em thăm các Cô và cả nhà ạ.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #81 - 06. Mar 2012 , 09:09

Chào em gái Anh Thư,

Lâu không "gặp" em, khoẻ chử  Chị thấy ăn gạo brown cũng ngon, mà anh Đạt thì "ngán ngẩm" nên chị ăn cả gạo Basmati của Ấn Độ để thay đổi, em ạ.  Em có ăn thử basmati chưa?  cũng có nhiều thứ ngon lắm.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #82 - 06. Mar 2012 , 10:19

anh_thu_Tran wrote on 05. Mar 2012 , 13:46:
Thưa hai cô Mai Thu ,
  Lúc mới ăn gạo lức em cũng ngâm gạo khoảng 15 đến 20 tiếng sau đó mới nấu thì em bị đầy hơi cứ ợ và đánh...hoài nên em nghĩ là cái bụng em không chịu.Sau đó em ngâm gạo ngắn hạn hơn (sau khi vo sạch em ngâm 2 chén gạo với 2 chén nước lã và 3 chén nươc sôi và ngâm khoảng 4 đến 5  tiếng thôi ) thì bụng em ok cho em ăn gạo lức.Em cũng đã thử ngâm lâu trở lại xem sao thì tình trạng cái bụng của em lại trở về chuyện đầy hơi lại.
  Gạo lức ngâm lâu sẽ giúp gạo nẩy mầm lên men nên có nhiều chất bổ dưỡng hơn ,nhưng nếu bao tử dễ bị đầy hơi thì không nên ngâm gạo lức lâu.
   Em muốn viết lên đây để cô Mai nên thử từ từ nha.Bụng của Tuyết Lan và cô Thu rất hợp với gạo lức ngâm lâu thì rất tốt ạ.
    Em thăm các Cô và cả nhà ạ.

Anh Thư thương,
Thôi cô cứ theo em ngâm 5 tiếng cho nó đỡ phải nhớ lâu hơn, cho dù bụng cô không đến nỗi nào vì cô rất dễ nuôi có lẽ do hoàn cảnh sống một mình không có ai để mà nhõng nhẽo hì hì... 
Bây giờ đã tháng 3 rồi, Anh Thư có chương trình du lịch mùa hè chưa em?
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #83 - 06. Mar 2012 , 10:22

Tuyet Lan wrote on 04. Mar 2012 , 14:44:
Ý dạ , thưa Cô, em xin nói lại là 1 phần gạo lức thì 2 phần nước ah ...Em tranh thủ khi nào rãnh thì vào thôi thưa Cô

TL thương,
Không sao, chừng nào rảnh thì mới ghé nhà được, chỉ cho biết là cô hay nhớ tất cả các em vậy mà Tuyết Lan.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #84 - 06. Mar 2012 , 10:26

thule wrote on 05. Mar 2012 , 07:29:
Chị Mai ơi,

Em cứ ngâm độ 21 giờ cho gạo nẩy mầm (ngâm 12 giờ trưa thì nấu 9 giờ sáng hôm sau), và cứ  2bát gạo thì 5 bát nước, đủ ăn 2 ngày đó chị.

Thu ơi,
Ông anh rể mình cũng ăn gạo basmati nhiều năm nay rồi, cũng tốt lắm đó nhưng mình không nếm nên chưa biết có ngon không nữa.  Còn ngâm gạo đến nảy mầm thì cũng dày công thật đó nhỉ?
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #85 - 06. Mar 2012 , 14:46

Vu Ngoc Mai wrote on 06. Mar 2012 , 10:19:
Anh Thư thương,
Thôi cô cứ theo em ngâm 5 tiếng cho nó đỡ phải nhớ lâu hơn, cho dù bụng cô không đến nỗi nào vì cô rất dễ nuôi có lẽ do hoàn cảnh sống một mình không có ai để mà nhõng nhẽo hì hì... 
Bây giờ đã tháng 3 rồi, Anh Thư có chương trình du lịch mùa hè chưa em?
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô ,bên em vừa het^' Hè cô ạ ,bây giờ bắt đầu vào Thu rồi nên trời cũng đang xe xe lạnh và rất đẹp.Chúng em định đi Đông Âu vào cuối tháng 5 đầu tháng 6 này cùng vợ chồng Việt Hương ,nhưng chắc tụi em không đi được rồi vì gia đình của ông anh em ,cô em gái và em trai cùng lên đường đi chơi vào khoảng tháng 6 cả nên em phải ở nhà vì chúng em con mẹ già.
    Em luôn mong Cô được khoẻ để chơi với các cháu bé nha Cô.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #86 - 06. Mar 2012 , 19:00

Vu Ngoc Mai wrote on 29. Feb 2012 , 20:59:
Tv thương,
Đi từ khu nọ sang khu kia của Lều mà vẫn gặp được em, thú vị thật.
Con Cop nhỏ của cô bây giờ còn thêm món đòi "Ngủ với Nội" nghe mà mê quá là mê đi.  Đêm đầu tiên ngủ với nó cô chỉ lo nó khóc bất tử nên cứ trằn trọc mãi.  Bây giờ thì đỡ rồi, nhưng cũng còn hơi... run mỗi khi nó trở mình.
Cám ơn Tv đã hỏi thăm cháu bé.
Cô Ngọc Mai

Cô thương ,
Nghe cô kể chuyện cháu đòi ngủ với bn Mai , dễ thương quá. Nay mai quen ' hơi " còn thương bà hơn Ba Mẹ nữa đó..hi.hi.
Cô cứ bình tỉnh mà...run nha cô.
Mấy ngày nay em  có con gái ở Ny về thăm , bận quá , nhưng vui hơn.
Thương tặng cô những đóa hoa hồng xinh tươi trong  vườn thơ  của cô Thu ạ.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #87 - 07. Mar 2012 , 10:57

anh_thu_Tran wrote on 06. Mar 2012 , 14:46:
   Thưa Cô ,bên em vừa het^' Hè cô ạ ,bây giờ bắt đầu vào Thu rồi nên trời cũng đang xe xe lạnh và rất đẹp.Chúng em định đi Đông Âu vào cuối tháng 5 đầu tháng 6 này cùng vợ chồng Việt Hương ,nhưng chắc tụi em không đi được rồi vì gia đình của ông anh em ,cô em gái và em trai cùng lên đường đi chơi vào khoảng tháng 6 cả nên em phải ở nhà vì chúng em con mẹ già.
    Em luôn mong Cô được khoẻ để chơi với các cháu bé nha Cô.

Anh Thư thương,
Em còn có mẹ già để trông nom thì thật là hạnh phúc đó.  Thôi thì lúc khác đi du lịch vậy AT nhỉ.  Cô cũng vừa bị hụt chuyến đi Alaska với nhóm Cô Thu xong vì con dâu sanh đúng vào cuối tháng 5 là thời gian tổ chức vụ đi cruise này.  Cô tiếc lắm đó, nhưng nếu không ở nhà trông 2 chị em con cọp thì không yên lòng.   Vả lại đây là cháu nội trai đầu tiên của cô sau 7 nàng công chúa. 
Cho cô gửi lời thăm Mẹ và OX em.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #88 - 07. Mar 2012 , 11:26

tuy-van wrote on 06. Mar 2012 , 19:00:
Cô thương ,
Nghe cô kể chuyện cháu đòi ngủ với bn Mai , dễ thương quá. Nay mai quen ' hơi " còn thương bà hơn Ba Mẹ nữa đó..hi.hi.
Cô cứ bình tỉnh mà...run nha cô.
Mấy ngày nay em  có con gái ở Ny về thăm , bận quá , nhưng vui hơn.
Thương tặng cô những đóa hoa hồng xinh tươi trong  vườn thơ  của cô Thu ạ.
Em Tv

Tv thương,
Con gái em học xa khi về với mẹ tha hồ mà nhõng nhẽo nhỉ.  Cô chỉ được diễm phúc làm mẹ một cô con gái nuôi thôi, nên khi nào gặp cũng cứ tíu tít nói cười không dứt. 
Cọp con sắp có em, ai cũng doạ sẽ bị cô cho ra rìa, nhưng trái tim có nhiều ngăn mà, ngăn của Cọp vẫn phải là to nhất cô mới chịu cơ đó Tv ạ.
Hẹn em thư sau nghe.
Cô Ngọc Mai 
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #89 - 07. Mar 2012 , 11:32

Phuong_Tran wrote on 02. Mar 2012 , 05:38:
Thưa Cô Mai thương quí ,
Tí nhớ Cô mà mấy ngày nay bận quá nên Tí không có chạy vào Lều tỉ tê cùng Cô được , Tí buồn lắm ạ , nhưng Tí có đọc ké thư Cô trả lời cho các chị  Cheesy Grin Grin , Tí nhớ Cô có ăn gạo lức từ lâu rồi phải không Cô ?
Cô nhớ viết bài về các cháu cưng của Cô nhé , Tí mới post bài Buổi Sáng Sau Vườn của Cô Vân bên trang Kỷ Niệm vàng của Cô Vân , Tí mời Cô sang xem cho vui , xe đây Cô ơi :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1323677728/75#75

bikebike

Tí cưng của Cô

Tí Cưng của Cô ơi,
Cô đã đọc bài cô Vân và cũng đã khen nức nở rồi.  Bài viết rất hồn nhiên và thành thật em ạ.  Tí bận gì hay chỉ bận lanh chanh thôi?  Dù thế nào thì cô vẫn đợi tin Tí cưng, mà nếu trốn hoài thì đi tìm em trong MVGT, thể nào cũng thấy mà. 
Cô chúc Tí cưng luôn an vui.
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 53
Send Topic In ra