Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tết Quê Nhà 2012  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Tết Quê Nhà 2012 (Read 3987 times)
tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Re: Tết Quê Nhà 2012
Reply #15 - 29. Jan 2012 , 21:54

Phuong_Tran wrote on 29. Jan 2012 , 04:10:
Chị 8 ơi ,

Em về nhà từ trưa 28 Têt , làm ngay 1 hủ dưa giá cho kịp chua ngày 29 ăn  ,  kho ngay một nồi thịt kho nước dừa  , và hấm 1 nồi khổ qua 32 trái ( em đếm kỷ quá làm các em của em cười quá ) , hầm xương để nấu lẩu ( Tết xương heo rẻ lắm ) những món khác các em của em làm từ nhà mang đến như thịt ram , rau câu .... , tối 28 đi chợ Tết mua trái cây với em gái , sáng 29 tết em đi chợ mua thêm những thứ còn thiếu , điều quan trọng nhất là em phải nhớ mua trầu cau để cúng Bà Nội em ( gồm đầy đủ cau , trầu , vôi , thuốc xỉa - tức là thuốc lá còn nguyên bánh )  , nếu quên là phải chạy trở ra chợ mua chứ không được thiếu . đi chợ về là Ba kêu chưng dĩa trái cây ngũ quả , chưng xong dĩa đó thì mới xong việc  Cheesy Grin Grin . Rồi cúng ông bà ....Tối đón giao thừa ... như thường năm ..

Sáng mùng 1 là như trong bài em kể , có một điều buồn cười và cũng vui là nhà em có cây khế to và trái rất lớn mà em không biết , sáng mùng 1 ra sau hè thấy có trái khế chín vàng rơi dưới đất em rất ngạc nhiên , nhìn quanh quất tìm mới thấy nó cách có 2 mét , trước đây Ba em làm gốc cây cho dây tiêu leo lên , em hái tiêu biết bao nhiêu nhánh  mà chẳng để ý đến nó , đúng là vô tình gì đâu , lại là cây khế ngọt nữa chị à , chị 8  nghe có thèm không  ???  Tongue Tongue Tongue

Em Tí

Tí cưng thương ,
Nghe em kể chuyện , mà chị phục em quá.
Các món em lo cho Tết  , món nào chị cũng mê tơi , nhất là trái khế ngọt...đầu  năm.
Còn về vụ mua trầu cao cúng ông bà mấy ngày Xuân , đây là lần đầu tiên  chị biết đến , vì gd chị , chỉ có trầu cao trong ngày cưới hỏi mà thôi .
2 cô dâu tương lai của em có phước quá , " mộng chè " tương lai , giỏi và nhiều tài quá.
Chúc em vui và nhiều hạnh phúc.
Chị Tv của Tí
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #16 - 30. Jan 2012 , 15:22

ngo_thi_van wrote on 26. Jan 2012 , 10:45:
Em Phương Tran oi ,
Cam on em da chia xe nhung hoat dong ba ngay Tet voi gia dinh cua em. Gia dinh cua em that la hanh phuc vui ve , con giu dươc nhung tap tuc nhu vay that la dang quy. Nhin hinh anh Ba em ngam giay de cat banh tet Co nho nhung ngay xa xua qua !
Co Thu tương em chi co hai cau con trai ! Con trai cua em chau nao cung banh trai. Dau cua em xinh lam , con co dau tương lai qua My co ve lai que hương an Tet khong? Dai gia dinh cua em dong vui qua nhi !
Co Van

Thưa Cô Vân ,

Em cám ơn Cô đã viếng thăm Tết Quê Nhà , em " thương " những con đường về quê lắm , sáng hôm ấy sau khi làm xong Trang Kỷ Niệm Vàng để tặng SN Cô Ngọc Mai em vội vã lên đường về quê ăn Tết ( em nói vội vã vì đã trễ rồi  Cheesy Grin , lúc đó đã 10 giờ rồi  , có một chị LVD73 bên Mỹ lầm bầm : Giờ này mà Tí còn online không chịu lo về quê... ), lòng thơ thới hân hoan vô cùng vì được tạm rời xa thành phố để về chốn quê nhà. Em luôn luôn thích nhìn con đường về quê vào dịp tết , hai bên đường hầu như trước cửa nhà nào cũng có ít nhất là một cây mai vàng nên con đường vàng rực ánh hoa mai , dễ thương vô cùng , lòng em chùng lại , gác bỏ mọi thứ đời thường để tận hưởng cảnh quê và tình quê...

Em hy vọng có thể chia xẻ được phần nào không khí Tết ở quê cho cả nhà LVD thân thương thêm vui vào dịp Tết  maivang_22 maivang_22 maivang_22

Dạ , cô dâu nhỏ ở xa ngậm ngùi gọi điện thoại về chúc Tết , em nói : đừng có khóc nha , thế là cô bé khóc ngay Cô ạ  Cry Cry Cry

PTr
Back to top
« Last Edit: 30. Jan 2012 , 15:22 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #17 - 30. Jan 2012 , 15:31

ThuyDung wrote on 26. Jan 2012 , 09:14:
Troi oi , dông, vui...hao qua. Cong nhan gio nay ma gia dinh PHƯƠNG TRAN  con giu dươc nhung tap tuc ngay tet thi qua la quy lam do.Ben cho chi thi chi ngam ngui ca cau " mot ngay nhu moi ngay..."  nen buôn va nho den nhung ngay xua khi minh con day du ong ba, cha me lạm

Chị Thúy Dung ơi ,

Dạ , đúng là " đông vui hao " Cheesy Grin Grin , cả đại gia đình chưa kể khách khứa là cô , cậu , anh chị họ và các cháu của Ba Má em và con của các anh chị họ nữa ghé thăm chúc Tết nên rất vui , ở quê mọi người trong dòng họ thường ghé nhà qua lại để chúc Tết và thắp nhang ông bà trong những ngày Tết , quan trọng nhất là ngày mùng 1 , có tấm hình em út của em lúc nào túi xách cũng mở sẵn để móc bao lì xì , em nhìn buồn cười quá chụp ngay cho 1 tấm  Cheesy Grin Grin

Chúc chị luôn vui

PTr
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #18 - 31. Jan 2012 , 07:54

Hi Phượng , nhìn cảnh gia đình xum họp ngày tết của gia đình P vui quá , nhưng tết quê nhà không phải gia đình nào cũng được may mắn như gia đình P. Vậy P sửa dùm cái tựa là  Tết Quê Nhà 2012 của gia đình Phượng để TB khỏi phải dán hình không đúng chỗ ,  thanks.gif Chúc dzui  Smiley
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

tícônương
Full Member

Reply #19 - 02. Feb 2012 , 08:27

....................................
Cũng chung một tết quê nhà
Người thì no ấm dư thừa hả hê
Còn có những kẻ không nhà
Màn trời chiếu đất thật là xót xa.
..........................................

TCN thơ thẩn trong sân trường xem hình ảnh Tết Quê Nhà 2012 và đọc những câu thơ này sao quá ngậm ngùi với cảnh Tết Quê Nhà. Ôi...Đâu là sự thật????
Chúc bình an đến với tất cả 

TCN

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #20 - 02. Feb 2012 , 19:28

Vu Ngoc Mai wrote on 26. Jan 2012 , 20:09:
Tí cưng ơi,
Em có 2 trai một gái vừa khéo nhỉ.  Chúc mừng gia đình em ăn Tết vui vẻ với tất cả hương vị của quê nhà.  Bên này thì vì Tết rơi vào ngày thường nên cũng kém vui đôi chút.  Tuy nhiên, trẻ nhỏ vẫn rất hạnh phúc với những phong bao lì xì màu đỏ thắm.
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Mai ,

Em có 3 con trai , như vậy thì không có khéo ạ  Cheesy Grin. Em cám ơn Cô đã đi xe ôm của Tí sang đây để xem hình cho vui mấy ngày Tết , trẻ nhỏ được tiền lì xì vui cười hí hửng mình thấy cũng vui theo Cô nhỉ  pinkrose pinkrose pinkrose

Chúc Cô vui và mạnh khoẻ luôn

Tí cưng của Cô

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #21 - 02. Feb 2012 , 19:31

Tuyet Lan wrote on 26. Jan 2012 , 15:51:
PTr thân mến
Cám ơn nhiều về những hình ảnh Tết VN.....Nhớ thật nhiều tết năm nào  bên ..gia đình bè bạn  ..Chúc gia đỉnh PTr 1 năm mới nhiều hạnh phúc nhé

Chị Tuyết Lan ơi ,

Em rất cám ơn lời chúc của chị , CCHH ,  pinkrose pinkrose pinkrose

Em mến chúc chị và gia đình luôn vui tươi & mạnh khoẻ & vạn sự như ý chị nhé

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #22 - 02. Feb 2012 , 19:35

tuy-van wrote on 29. Jan 2012 , 21:54:
Tí cưng thương ,
Nghe em kể chuyện , mà chị phục em quá.
Các món em lo cho Tết  , món nào chị cũng mê tơi , nhất là trái khế ngọt...đầu  năm.
Còn về vụ mua trầu cao cúng ông bà mấy ngày Xuân , đây là lần đầu tiên  chị biết đến , vì gd chị , chỉ có trầu cao trong ngày cưới hỏi mà thôi .
2 cô dâu tương lai của em có phước quá , " mộng chè " tương lai , giỏi và nhiều tài quá.
Chúc em vui và nhiều hạnh phúc.
Chị Tv của Tí

Chị 8 ơi ,

Chuyện trầu cau là do bà Nội của em ăn trầu nên khi Bà mất đi mỗi lần Tết đến hay đám giỗ của Bà thì Ba Má em muốn cúng trầu cau gọi là tưởng nhớ đến Bà , em cũng muốn giữ cái " nếp , lệ nhà " này nên em cứ ráng nhớ để làm , vậy thôi  Cheesy Grin Grin

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #23 - 02. Feb 2012 , 19:37

thubeo wrote on 31. Jan 2012 , 07:54:
Hi Phượng , nhìn cảnh gia đình xum họp ngày tết của gia đình P vui quá , nhưng tết quê nhà không phải gia đình nào cũng được may mắn như gia đình P. Vậy P sửa dùm cái tựa là  Tết Quê Nhà 2012 của gia đình Phượng để TB khỏi phải dán hình không đúng chỗ ,  thanks.gif Chúc dzui  Smiley

Hello chị Thu ,

Em mến chúc chị Thu và gia đình năm mới an khang thịnh vượng  pinkrose pinkrose pinkrose

Tí PTr

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #24 - 02. Feb 2012 , 19:38

tícônương wrote on 02. Feb 2012 , 08:27:
....................................
Cũng chung một tết quê nhà
Người thì no ấm dư thừa hả hê
Còn có những kẻ không nhà
Màn trời chiếu đất thật là xót xa.
..........................................

TCN thơ thẩn trong sân trường xem hình ảnh Tết Quê Nhà 2012 và đọc những câu thơ này sao quá ngậm ngùi với cảnh Tết Quê Nhà. Ôi...Đâu là sự thật????
Chúc bình an đến với tất cả 

TCN

Chào Tí Cô Nương

Năm mới Tí Lanh Chanh xin mến chúc Tí CN và gia đình có nhiều niềm vui & hạnh phúc & vạn sự như ý  pinkrose pinkrose pinkrose

Tí Lanh Chanh

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #25 - 02. Feb 2012 , 20:48

Phuong_Tran wrote on 02. Feb 2012 , 19:35:
Chị 8 ơi ,

Chuyện trầu cau là do bà Nội của em ăn trầu nên khi Bà mất đi mỗi lần Tết đến hay đám giỗ của Bà thì Ba Má em muốn cúng trầu cau gọi là tưởng nhớ đến Bà , em cũng muốn giữ cái " nếp , lệ nhà " này nên em cứ ráng nhớ để làm , vậy thôi  Cheesy Grin Grin

" Nếp lệ nhà " của gia đình Tí đáng khâm phục. Hèn chi lúc Tí về quê ăn Tết ,  thấy hình ảnh của Ba , của đại gd Tí ,.....vui hết sức.
  Chi Tv của Tí
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #26 - 02. Feb 2012 , 21:39

Phuong_Tran wrote on 02. Feb 2012 , 19:37:
Hello chị Thu ,

Em mến chúc chị Thu và gia đình năm mới an khang thịnh vượng  pinkrose pinkrose pinkrose

Tí PTr

Hi Phượng ,  P không sưả lại tưạ ,như vậy Tết Quê 
Nhà là của mọi ngươì dân VN , TB muốn cho cả nhà biết  sự thật về tết VN 2012 , bên cạnh mái ấm may mắn còn có maí nhà bất hạnh nưã. TB dán vào những hình ảnh gia đình anh Vươn trong 3 ngày tết.

chỉ cần nhìn những tấm ảnh này là đủ biết gia cảnh của vợ anh Đoàn Văn Vươn và Đoàn Văn Quý như thế nào.

...

Chị Thương nói tấm bạt cũ này là nhờ bà con trong thôn cho để dựng lều

...

Nhà bị cưỡng chế “nhầm”, trong căn bếp giờ còn thế này đây

...

20 năm đổ mồ hôi sôi nước mắt, hai anh em Vươn- Quý làm được căn nhà hai tầng thì bị đập phá, nay dựng căn lều bạt mọc lên chơ vơ trong mưa lạnh của ngày mồng 1 tết

...

Hai đứa con dâu òa khóc khi tìm được di ảnh của bố anh Vươn, nhưng chỉ còn khung, còn di ảnh cũng bị kẻ khốn nạn nào đó đốt đi rồi

...

Những đứa trẻ con Vươn- Quý giúp mẹ đi tìm kiếm những thứ đồ đạc có thể dùng được trên đống đổ nát

...

Vợ anh Vươn, anh Quý và các cháu ở chung với nhau trong căn lều vừa dựng

...

Và đây là bàn thờ ông bà tổ tiên gia đình anh Vươn- anh Quý

...

Bên cạnh căn lều là cống lấy nước, mấy mảnh ván tốt để chắn cống cũng bị cướp rồi

...

Cháu Đoàn Văn Hiếu 8 tuổi (mặc áo thu đông kẻ vàng đen),
Back to top
« Last Edit: 09. Feb 2012 , 23:56 by thubeo »  

...

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #27 - 02. Feb 2012 , 22:03

Phượng ơi !!!! theo như Thu B nói thì em nên đổi tựa đề tiết mục này là Phượng Trần ăn Tết với gia đình tại quê cha đi ( ai cũng sẽ hiểu là quê cha của Phượng Trần )......chị Thu béo sẽ mang những hình ảnh của chị ấy đăng về  lại mục tin tức quê nhà VN cho đúng chỗ nha em.
  Chị nghĩ như vậy sẽ vui vẻ cả làng các em nhé.
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #28 - 03. Feb 2012 , 22:31

Thêm một vài hình ảnh Tết Quê Nhà

...
Bà cụ lặn lội khắp chợ để bán vé số kiếm tiền lo cho Tết - ảnh: David Nguyễn/Viễn Đông
Back to top

...

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #29 - 04. Feb 2012 , 00:08

anh_thu_Tran wrote on 02. Feb 2012 , 22:03:
  Phượng ơi !!!! theo như Thu B nói thì em nên đổi tựa đề tiết mục này là Phượng Trần ăn Tết với gia đình tại quê cha đi ( ai cũng sẽ hiểu là quê cha của Phượng Trần )......chị Thu béo sẽ mang những hình ảnh của chị ấy đăng về  lại mục tin tức quê nhà VN cho đúng chỗ nha em.
  Chị nghĩ như vậy sẽ vui vẻ cả làng các em nhé.

Thưa chị Anh Thư ,

Em xin phép cho em không đổi tựa đề vì em  không dự định viết riêng về gia đình em ( đúng ra em muốn đưa thêm một gia đình LVD nữa mà những ngày Tết bận rộn quá em làm không được ) mà năm sau em sẽ xin phép viết về Tết của một gia đình Thày , Cô Cựu Giáo Sư LVD hoặc một chị Cựu Nữ Sinh LVD khác tại VN ,em chỉ cần ghi tiếp thêm vào tựa đề là Tết Quê Nhà 2012, 2013 , 2014..... em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi , em nghĩ mỗi gia đình đều có sinh hoạt trong ngày Tết  khác nhau nhưng tựu chung gia đình nào cũng có niềm vui chung là xum họp , điều này là chính trong ngày tết VN  , như em vẫn luôn cảm thấy vui khi em nhìn hình của chị đưa lên và kể cho cả nhà nghe về sinh hoạt những ngày Tết trong gia đình chị ở Úc như thế nào , vẫn còn giữ lại được những gì về những tập tục trong ngày Tết  , em cũng mong ước được xem hình ảnh của những gia đình LVD  khác ở VN ,những gia đình  LVD  ở nước ngoài ăn Tết như thế nào ... , chắc là vui lắm....

Điều làm em có hứng thú để có bài phóng sự về Tết Quê Nhà này là do ngày họp mặt của các LVD khi chị Kiều về VN , tuy không có nhiều các LVD của các niên khoá nhưng buổi gặp gỡ này cũng giống như ngày xum họp của LVD cuối năm ở quê nhà , hôm đó vui lắm , ấm áp tình LVD , chị biết không ?????

Em cám ơn chị .

Xin Chị Thu cứ giữ những hình ảnh chị ấy đưa lên.

PTr

Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra