Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tết Quê Nhà 2012  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Tết Quê Nhà 2012 (Read 3993 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Tết Quê Nhà 2012
25. Jan 2012 , 16:36

Thưa Cả Nhà Lê Văn Duyệt ,

PTr xin gửi một số hình ảnh tựa đề là Tết Quê Nhà cho cả nhà xem cho vui mấy ngày Tết nha  Cheesy Grin

...

Con rồng bằng giấy được làm từ những nút thắt bằng tay

...

Năm nào sáng sớm mùng 1 Ba PTr tét bánh tét cúng ông bà

...

...

...

...

...

Xong rồi !!!

...

Khoảng 10 giờ con cháu lũ lượt kéo nhau về

...

...

Và bắt đầu chúc tết , mừng tuổi  , lì xì

Cheesy Grin Cheesy Grin Cheesy Grin rollingonthefloor rollingonthefloor rollingonthefloor

...

...

...

...

...

Em bé nhỏ nhất của đại gia đình không ngủ được phải chui vào phòng của ông Ngoại

...

Các con của PTr

...

...

Đã đền giờ cờ bạc : Chơi lô tô  Cheesy Grin

...

...

...

Lấy hên ở bàn thờ bà Ngoại  Cheesy Grin

...

...

Chủ cái  Cheesy Grin

...

...

...

...

...

Lời chúc tết từ quê nhà :

Vào ngày đầu năm Tết Nhâm Thìn Phương Trần xin mến chúc Cả Nhà Lê Văn Duyệt đạt được mọi ước mơ ,ý nguyện và thành công & hạnh phúc cùng nhau bay cao , bay xa như... rồng nhé  Cheesy Grin Grin

PTr

...

Back to top
« Last Edit: 25. Jan 2012 , 19:41 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Tết Quê Nhà 2012
Reply #1 - 25. Jan 2012 , 18:05

Phượng ơi,
Về nhà bố mẹ ăn Tết sướng quá nhỉ, nhìn thấy ấm cúng và hạnh phúc quá. Ba em nhìn rất là hiền, ngày em còn nhỏ bác có hiền như thế không hay là nghiêm khắc hơn  Tongue??

Back to top
« Last Edit: 25. Jan 2012 , 21:21 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2 - 25. Jan 2012 , 20:00

Tí cưng thương ,

Em thật hạnh phúc khi được về quê mừng Tết với Ba , với các con và đại gia đình.
Cám ơn em đã chia xẽ. Ba em trông vui và hiền ghê đi. Còn  con trai em ngoan quá., biết đi cúng bàn thờ bà ngoại , để lấy hên. Chắc được thắng nhiều ván bài.
Con dâu cưng của em dễ thương quá. Hai cháu định ngày lành , tháng tốt chưa? Chị nghe tin có rất nhiều người mau mau lập gd , để có baby vào năm Nhâm Thìn , rất tốt số...hi.hi..( Nam Nhâm , nữ Quý ).
Tuy ở quê hương thứ 2 nầy , nhưng đa số chúng ta , vẫn nhớ nhiều , và không bao giờ quên những ngày Tết hoàn mỹ , tại VN.
  Hôm nay mùng 3 Tết , chị chúc cho Ba em , đại gd em, được nhiều phước lộc , niềm vui và mọi sự như ý suốt năm Nhâm Thìn.
Chị TV của Tí cưng
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3 - 25. Jan 2012 , 22:15

Tết VN vui quá ha em?  Bây giờ mới biết mặt các con của PTr.  Em chỉ có 2 con trai phải không, đẹp trai quá heng??  Cô dâu tương lai trông dễ thương quá chứ .  Ba em cũng còn trẻ  và trông hiền quá hả? mà sao em có nhiều cháu thế? Chắc là nhiều anh em?

Chúc em một mùa xuân xum họp hoài hoài nha.
Back to top

IP Logged

ThuyDung
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4 - 26. Jan 2012 , 09:14

Troi oi , dông, vui...hao qua. Cong nhan gio nay ma gia dinh PHƯƠNG TRAN  con giu dươc nhung tap tuc ngay tet thi qua la quy lam do.Ben cho chi thi chi ngam ngui ca cau " mot ngay nhu moi ngay..."  nen buôn va nho den nhung ngay xua khi minh con day du ong ba, cha me lạm
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 26. Jan 2012 , 10:45

Em Phương Tran oi ,
Cam on em da chia xe nhung hoat dong ba ngay Tet voi gia dinh cua em. Gia dinh cua em that la hanh phuc vui ve , con giu dươc nhung tap tuc nhu vay that la dang quy. Nhin hinh anh Ba em ngam giay de cat banh tet Co nho nhung ngay xa xua qua !
Co Thu tương em chi co hai cau con trai ! Con trai cua em chau nao cung banh trai. Dau cua em xinh lam , con co dau tương lai qua My co ve lai que hương an Tet khong? Dai gia dinh cua em dong vui qua nhi !
Co Van
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 26. Jan 2012 , 15:51

PTr thân mến
Cám ơn nhiều về những hình ảnh Tết VN.....Nhớ thật nhiều tết năm nào  bên ..gia đình bè bạn  ..Chúc gia đỉnh PTr 1 năm mới nhiều hạnh phúc nhé
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #7 - 26. Jan 2012 , 20:09

Tí cưng ơi,
Em có 2 trai một gái vừa khéo nhỉ.  Chúc mừng gia đình em ăn Tết vui vẻ với tất cả hương vị của quê nhà.  Bên này thì vì Tết rơi vào ngày thường nên cũng kém vui đôi chút.  Tuy nhiên, trẻ nhỏ vẫn rất hạnh phúc với những phong bao lì xì màu đỏ thắm.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #8 - 28. Jan 2012 , 21:42

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 28. Jan 2012 , 17:40:
Cám ơn Phượng T đã có lời Chúc Tết đến tất cả mọi người. Tuy ở xa nhưng chúng tôi cũng cảm thấy rất ấm lòng với lời chúc thân thương của cô học trò năng động, đầy ắp tình cảm như em. Gia đình em thật hạnh phúc qua những hình ảnh vui tươi, sống đông với những con cháu xum họp đầy đàn.Thấy ông Già còn khoẻ mạnh, mừng cho em còn có thời gian để phụng dưỡng đấng sinh thành vào những lúc cuối của cuộc đời. Thân chúc em cùng đại gia đình mội năm Con Rồng dồi dào sức khoẻ, an khang, thắng lợi và vạn sự như ý.
Đường-Ngọc   

Thưa Thày Cô ,

Em cám ơn lời chúc Tết rất hay của Thày Cô dành cho đại gia đình của em  pinkrose pinkrose pinkrose , em rinh bài này sang bên Tết Quê Nhà cho đúng trang Thày nhé

Đệ tử văn nghệ của Thày ,PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #9 - 29. Jan 2012 , 03:43

Dau Do wrote on 25. Jan 2012 , 18:05:

Phượng ơi,
Về nhà bố mẹ ăn Tết sướng quá nhỉ, nhìn thấy ấm cúng và hạnh phúc quá. Ba em nhìn rất là hiền, ngày em còn nhỏ bác có hiền như thế không hay là nghiêm khắc hơn  Tongue??

Chị ơi ,

Hồi em còn bé Ba em nghiêm khắc hơn bây giờ , nhưng em vẫn cảm nhận được Ba cưng hai đưa con gái lớn lắm ( bà chị của em và em ) , hàng tuần Ba vẫn cho tiền " sinh hoạt phí " ( Má thì cho tiền đi học hàng ngày ) , Ba nói con gái hay cần mua những thứ linh tinh lắm nên Ba cho thêm  Cheesy Grin Grin , em hiểu nhà có con gái lớn nên cần nghiêm khắc  Undecided Undecided Undecided chứ khi tụi em lớn lên lập gia đình rồi Ba em hiền khô , cưng con cưng cháu , hồi xưa mỗi lần đánh đòn các con tối Ba em vẫn len lén xức dầu vào chỗ bị đòn , em nghe Má nói vậy , đứa nào ngủ mà còn nức nở là Ba em mắc nghẹn theo .....

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #10 - 29. Jan 2012 , 04:10

tuy-van wrote on 25. Jan 2012 , 20:00:
Tí cưng thương ,

Em thật hạnh phúc khi được về quê mừng Tết với Ba , với các con và đại gia đình.
Cám ơn em đã chia xẽ. Ba em trông vui và hiền ghê đi. Còn  con trai em ngoan quá., biết đi cúng bàn thờ bà ngoại , để lấy hên. Chắc được thắng nhiều ván bài.
Con dâu cưng của em dễ thương quá. Hai cháu định ngày lành , tháng tốt chưa? Chị nghe tin có rất nhiều người mau mau lập gd , để có baby vào năm Nhâm Thìn , rất tốt số...hi.hi..( Nam Nhâm , nữ Quý ).
Tuy ở quê hương thứ 2 nầy , nhưng đa số chúng ta , vẫn nhớ nhiều , và không bao giờ quên những ngày Tết hoàn mỹ , tại VN.
  Hôm nay mùng 3 Tết , chị chúc cho Ba em , đại gd em, được nhiều phước lộc , niềm vui và mọi sự như ý suốt năm Nhâm Thìn.
Chị TV của Tí cưng

Chị 8 ơi ,

Em về nhà từ trưa 28 Têt , làm ngay 1 hủ dưa giá cho kịp chua ngày 29 ăn  ,  kho ngay một nồi thịt kho nước dừa  , và hấm 1 nồi khổ qua 32 trái ( em đếm kỷ quá làm các em của em cười quá ) , hầm xương để nấu lẩu ( Tết xương heo rẻ lắm ) những món khác các em của em làm từ nhà mang đến như thịt ram , rau câu .... , tối 28 đi chợ Tết mua trái cây với em gái , sáng 29 tết em đi chợ mua thêm những thứ còn thiếu , điều quan trọng nhất là em phải nhớ mua trầu cau để cúng Bà Nội em ( gồm đầy đủ cau , trầu , vôi , thuốc xỉa - tức là thuốc lá còn nguyên bánh )  , nếu quên là phải chạy trở ra chợ mua chứ không được thiếu . đi chợ về là Ba kêu chưng dĩa trái cây ngũ quả , chưng xong dĩa đó thì mới xong việc  Cheesy Grin Grin . Rồi cúng ông bà ....Tối đón giao thừa ... như thường năm ..

Sáng mùng 1 là như trong bài em kể , có một điều buồn cười và cũng vui là nhà em có cây khế to và trái rất lớn mà em không biết , sáng mùng 1 ra sau hè thấy có trái khế chín vàng rơi dưới đất em rất ngạc nhiên , nhìn quanh quất tìm mới thấy nó cách có 2 mét , trước đây Ba em làm gốc cây cho dây tiêu leo lên , em hái tiêu biết bao nhiêu nhánh  mà chẳng để ý đến nó , đúng là vô tình gì đâu , lại là cây khế ngọt nữa chị à , chị 8  nghe có thèm không  ???  Tongue Tongue Tongue

Em Tí
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #11 - 29. Jan 2012 , 15:11

Phuong_Tran wrote on 25. Jan 2012 , 16:36:
Thưa Cả Nhà Lê Văn Duyệt ,

PTr xin gửi một số hình ảnh tựa đề là Tết Quê Nhà cho cả nhà xem cho vui mấy ngày Tết nha  Cheesy Grin

...

Năm nào sáng sớm mùng 1 Ba PTr tét bánh tét cúng ông bà

...

....

Chị Đ Đ thích nhất là 2 tấm hình này em chụp Bác trai đang chăm chú lột lá và cắt bánh tét bằng sợi chỉ. Xem ông cụ làm rành nghề quá, chắc ngày trước bác trai cưng bác gái hạng nhất, sau đó là cưng mấy cô con gái   Wink   Wink
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #12 - 29. Jan 2012 , 15:31

Dau Do wrote on 29. Jan 2012 , 15:11:
Chị Đ Đ thích nhất là 2 tấm hình này em chụp Bác trai đang chăm chú lột lá và cắt bánh tét bằng sợi chỉ. Xem ông cụ làm rành nghề quá, chắc ngày trước bác trai cưng bác gái hạng nhất, sau đó là cưng mấy cô con gái   Wink   Wink

Chị ơi ,

Dĩ nhiên là Ba em cưng Má em nhất rồi  Cheesy Grin Grin nên con gái mới được hưởng lây .

Ba em tét bánh bằng chính sợi dây cột bánh tét đó chị ơi , không phải bằng sợi chỉ đâu , năm ngoài em cũng có chụp hình Ba em đang tét bánh tét ( bằng sợi chỉ , vì bánh đó được người gói cột bằng sợi dây nilong màu đỏ , em không thích cột bánh tét bằng lạoi dây này , nhìn cái bánh mất hết hình ảnh  " bánh tét truyền thống " đi ) , năm nay em chụp lại , em tính mỗi năm mỗi chụp hình Ba em tét bánh tét để ... sưu tầm , em cũng có quay phim nữa mà sao... không thấy  Cheesy Grin

PTr
Back to top
« Last Edit: 29. Jan 2012 , 15:32 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #13 - 29. Jan 2012 , 15:46

thule wrote on 25. Jan 2012 , 22:15:
Tết VN vui quá ha em?  Bây giờ mới biết mặt các con của PTr.  Em chỉ có 2 con trai phải không, đẹp trai quá heng??  Cô dâu tương lai trông dễ thương quá chứ .  Ba em cũng còn trẻ  và trông hiền quá hả? mà sao em có nhiều cháu thế? Chắc là nhiều anh em?

Chúc em một mùa xuân xum họp hoài hoài nha.

Thưa Cô Thu ,

Em có 3 đứa con trai ạ  Cheesy Grin là những đứa này đây Cô :

...

Cô bé trong hình là con dâu tương lai của em , năm nay cô bé được về quê ăn Tết bên gia đình chồng tương lai , chắc móc hầu bao lì xì cho mấy nhóc cháu chồng cũng chóng mặt ạ  Cheesy Grin Grin

Dạ , em có 9 chị em , gồm có 1 bà chị ( cũng dân LVD 73  học bên Pháp văn ban B ) , 1 em trai kế em và 6 đứa em gái nữa ( có 2 cô em cũng là dân LVD 86 và 93 hay bao nhiêu  em quên rồi ) , Cô cứ nhân lên 9 x 2 = 18 cộng thêm em 1 đứa nữa là Ba em có  19 đứa cháu ngoại , thêm 2 đứa chắt nữa là 21. Chỉ có ngày mùng 1 là về nhà đông đủ nhất. Ba em cứ nhìn đám con cháu về đầy đủ đông vui mà cưới hoài thôi , Ba em hiền lắm.

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #14 - 29. Jan 2012 , 15:55

ngo_thi_van wrote on 26. Jan 2012 , 10:45:
Em Phương Tran oi ,
Cam on em da chia xe nhung hoat dong ba ngay Tet voi gia dinh cua em. Gia dinh cua em that la hanh phuc vui ve , con giu dươc nhung tap tuc nhu vay that la dang quy. Nhin hinh anh Ba em ngam giay de cat banh tet Co nho nhung ngay xa xua qua !
Co Thu tương em chi co hai cau con trai ! Con trai cua em chau nao cung banh trai. Dau cua em xinh lam , con co dau tương lai qua My co ve lai que hương an Tet khong? Dai gia dinh cua em dong vui qua nhi !
Co Van

Thưa Cô Vân ,

Em cũng thích giữ những tập tục ngày Tết được càng nhiều càng tốt , nhà em từ ngày không còn Má đã mất đi phần gói bánh ít ăn Tết rồi ạ , gói bánh để cúng ông bà và tặng người thân và khi về con cháu cũng có bánh mang về để ... nhớ Má , Má em cũng biết gói bánh tét nhưng sau này chỉ gói bánh ít thôi , còn đòn bánh tét Ba em tét là của cô ruột em gói ( người ngồi gần Ba em trong 1 tấm hình ) .

Em cám ơn Cô khen con dâu củ em , còn con dâu nhỏ năm nay chỉ " ngậm ngùi ăn Tết từ xa " thôi Cô ạ , sáng mùng 1 có gọi phone về chúc Tết mẹ chồng tương lai , nghe ngậm ngùi và 1 chút ganh tỵ với chị dâu lớn vì chị được về quê ăn Tết  Cheesy Grin Grin

Sáng nay em phải đi làm lại rồi , em bye Cô để chuẩn bị đi làm nhé

PTr
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra