Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tết Quê Nhà 2012  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Tết Quê Nhà 2012 (Read 3988 times)
thubeo
Gold Member

thuxưa

Re: Tết Quê Nhà 2012
Reply #30 - 04. Feb 2012 , 08:28

Phuong_Tran wrote on 04. Feb 2012 , 00:08:
Thưa chị Anh Thư ,

Em xin phép cho em không đổi tựa đề vì em  không dự định viết riêng về gia đình em ( đúng ra em muốn đưa thêm một gia đình LVD nữa mà những ngày Tết bận rộn quá em làm không được ) mà năm sau em sẽ xin phép viết về Tết của một gia đình Thày , Cô Cựu Giáo Sư LVD hoặc một chị Cựu Nữ Sinh LVD khác tại VN ,em chỉ cần ghi tiếp thêm vào tựa đề là Tết Quê Nhà 2012, 2013 , 2014..... em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi , em nghĩ mỗi gia đình đều có sinh hoạt trong ngày Tết  khác nhau nhưng tựu chung gia đình nào cũng có niềm vui chung là xum họp , điều này là chính trong ngày tết VN  , như em vẫn luôn cảm thấy vui khi em nhìn hình của chị đưa lên và kể cho cả nhà nghe về sinh hoạt những ngày Tết trong gia đình chị ở Úc như thế nào , vẫn còn giữ lại được những gì về những tập tục trong ngày Tết  , em cũng mong ước được xem hình ảnh của những gia đình LVD  khác ở VN ,những gia đình  LVD  ở nước ngoài ăn Tết như thế nào ... , chắc là vui lắm....

Điều làm em có hứng thú để có bài phóng sự về Tết Quê Nhà này là do ngày họp mặt của các LVD khi chị Kiều về VN , tuy không có nhiều các LVD của các niên khoá nhưng buổi gặp gỡ này cũng giống như ngày xum họp của LVD cuối năm ở quê nhà , hôm đó vui lắm , ấm áp tình LVD , chị biết không ?????

Em cám ơn chị .

Xin Chị Thu cứ giữ những hình ảnh chị ấy đưa lên.

PTr

Phượng ơi , phải đổi tựa đề thôi , như vậy mới đúng với tâm tình của P là"em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi ".Tết của gia đình LVD thì nói là Tết của gia đình LVD ,nhập nhằng làm chi vậy ,P cũng biết mà quê nhà VN mình còn  nhiều nhiễu nhương lắm ,phần lớn đồng bào VN có thật sư được tự do ăn tết giống như những hình ảnh P đưa lên hay không???????  Chào P nhen.TB Smiley
Back to top
« Last Edit: 04. Feb 2012 , 08:45 by thubeo »  

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

ThuyDung
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #31 - 04. Feb 2012 , 21:02

Phuong_Tran wrote on 04. Feb 2012 , 00:08:
Thưa chị Anh Thư ,

Em xin phép cho em không đổi tựa đề vì em  không dự định viết riêng về gia đình em ( đúng ra em muốn đưa thêm một gia đình LVD nữa mà những ngày Tết bận rộn quá em làm không được ) mà năm sau em sẽ xin phép viết về Tết của một gia đình Thày , Cô Cựu Giáo Sư LVD hoặc một chị Cựu Nữ Sinh LVD khác tại VN ,em chỉ cần ghi tiếp thêm vào tựa đề là Tết Quê Nhà 2012, 2013 , 2014..... em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi , em nghĩ mỗi gia đình đều có sinh hoạt trong ngày Tết  khác nhau nhưng tựu chung gia đình nào cũng có niềm vui chung là xum họp , điều này là chính trong ngày tết VN  , như em vẫn luôn cảm thấy vui khi em nhìn hình của chị đưa lên và kể cho cả nhà nghe về sinh hoạt những ngày Tết trong gia đình chị ở Úc như thế nào , vẫn còn giữ lại được những gì về những tập tục trong ngày Tết  , em cũng mong ước được xem hình ảnh của những gia đình LVD  khác ở VN ,những gia đình  LVD  ở nước ngoài ăn Tết như thế nào ... , chắc là vui lắm....

Điều làm em có hứng thú để có bài phóng sự về Tết Quê Nhà này là do ngày họp mặt của các LVD khi chị Kiều về VN , tuy không có nhiều các LVD của các niên khoá nhưng buổi gặp gỡ này cũng giống như ngày xum họp của LVD cuối năm ở quê nhà , hôm đó vui lắm , ấm áp tình LVD , chị biết không ?????

Em cám ơn chị .

Xin Chị Thu cứ giữ những hình ảnh chị ấy đưa lên.

PTr

Chi ung ho PHƯƠNG TRAN. Day cung chinh la ly do khien chi it tham gia va xuat hien tren D/D
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #32 - 04. Feb 2012 , 22:30

thubeo wrote on 04. Feb 2012 , 08:28:

Phượng ơi , phải đổi tựa đề thôi , như vậy mới đúng với tâm tình của P là"em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi ".Tết của gia đình LVD thì nói là Tết của gia đình LVD ,nhập nhằng làm chi vậy ,P cũng biết mà quê nhà VN mình còn  nhiều nhiễu nhương lắm ,phần lớn đồng bào VN có thật sư được tự do ăn tết giống như những hình ảnh P đưa lên hay không???????  Chào P nhen.TB Smiley

Hello Thu,

Đây là ý kiến 3 xu của Dzịt tui:

Ptr đã bằng lòng cho Thu post bài của Thu vào đây. Có hình ảnh người nhà giàu ăn tết và người nhà nghèo ăn tết. Do đó tựa đề đâu có chi để mà bàn luận hay phạm quy luật của diển đàn mà Thu cứ phải áp bức Ptr phải đổi   Grin Grin
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #33 - 04. Feb 2012 , 23:03

Mytat wrote on 04. Feb 2012 , 22:30:
Hello Thu,

Đây là ý kiến 3 xu của Dzịt tui:

Ptr đã bằng lòng cho Thu post bài của Thu vào đây. Có hình ảnh người nhà giàu ăn tết và người nhà nghèo ăn tết. Do đó tựa đề đâu có chi để mà bàn luận hay phạm quy luật của diển đàn mà Thu cứ phải áp bức Ptr phải đổi   Grin Grin

Dzịt ơi là Dzịt ,đúng là ý kiến 3xu , ai mà dám áp bức Tí cưng , taị P viết "em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi " ,đừng nói TB áp bức nưã nhen lo đi lụm táo cho đủ để ép nước uống nhen Dzịt , cừ miếng lớn nè Grin
Dzịt ơi ,vấn đề là cách dùng chữ trong tiếng việt cuả P sai , chứ không phải là dán hình hay không. TB nhớ cô giáo lớp hai dậy quê nhà là tiếng danh từ chung để chỉ về một đất nước , quê hương xứ xở.Do đó Tết quê nhà là Tết cuả cả đất nước  , quê hương Việt Nam chứ không dành riêng cho 1 nhóm ngươì ,1 hộị đoàn hay 1 cá nhân naò hết. Vì lý do gì chị Anh Thư và TB yêu cầu P sưả mà không sưả???????. Tại sao laị phải nhập nhằng giưã cá nhân và quê nhà????????? TB
Back to top
« Last Edit: 05. Feb 2012 , 00:10 by thubeo »  

...

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #34 - 04. Feb 2012 , 23:08

Thưa chị Dung , chị Emwhy và chị Thu ,

Em cám ơn các chị đã vào đây , sang năm Tết đến nữa em mới trở lại trang này , nên nếu em không vào thì xin đừng nói em vô phép nhé.

Vẫn còn không khí Tết , em chúc các chị và gia đình luôn vui , hạnh phúc và vạn sự như ý.

PTr
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #35 - 04. Feb 2012 , 23:39

thubeo wrote on 04. Feb 2012 , 23:03:
Dzịt ơi là Dzịt ,đúng là ý kiến 3xu , ai mà dám áp bức Tí cưng , taị P viết "em chỉ muốn gói gọn trong phạm vi Tết của gia đình LVD mà thôi " ,đừng nói TB áp bức nưã nhen lo đi lụm táo cho đủ để ép nước uống nhen Dzịt , cừ miếng lớn nè Grin

hahaha...Dzịt bây giờ phải đi lượm cherrythay vì táo , mới nghe tin y học trong wed MD nói là tart cherry juice làm giảm tryglycerides. Grin

Tiếng Anh họ hay dùng 1 câu life is short ... Dzịt muốn nhắn Thu là take easy cho mình và cho bạn mình 1 ít tí thôi Wink
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #36 - 05. Feb 2012 , 20:11

TB dán thêm vài hình ảnh Tết quê nhà

...

Cụ già ngồi trên gường bệnh nhìn ra ngoài trời, Tết đến mà buồn cho phận nghèo – ảnh: Hải Yến/Viễn Đông

...

Sống nhờ nghề lưới cá nhưng giờ không còn cá để bắt, bán vé số thì bị bệnh rề rề, đành phải nhờ vợ đi bán vé số nuôi – ảnh: Hải Yến/Viễn Đông

...

Một căn nhà nhỏ cho đại gia đình ở, Tết đến kiếm được ít củi về nấu nướng – ảnh: Hải Yến/Viễn Đông

...

Bị bệnh nằm liệt giường đã nhiều năm, nhà quá nghèo nên Hiền chưa từng biết Tết – ảnh: Hải Yến/Viễn Đông
...

Trẻ em nghèo không biết gì về Tết – ảnh: Hải Yến/Viễn Đông
Back to top

...

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #37 - 06. Feb 2012 , 07:31

Dưới đây là những hình ảnh PV Bee ghi nhận vào ngày 28 Tết Nhâm Thìn:

...

Giữa trưa nắng chói chang ngày 28 tết , trên xa lộ Hà Nội một phụ nữ áo ướt đẫm mồ hôi quằng mình đạp xe với tiếng rao thiểu não: “Ai có ve chai bán không...”

...

Gánh bánh tráng nặng trĩu của bà Nâu

...

Cháu bé nằm vắt vẻo trên xe cùng cha đi ngược xuôi mưu sinh trong những ngày cận tết
.
...

Thắng ước được về quê ăn tết

...
Hai vợ chồng già ngồi ven đường chờ sự giúp đỡ của khách qua đường
.
Back to top

...

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #38 - 06. Feb 2012 , 10:23

Thu à ,

Đây là ý riêng của Dzịt , Dzịt xin góp 1 chút ý vào , xã hội nào cũng có nhiều tầng lớp có bất công , có tham nhũng, làm trái quy luật, thiên vị , và cũng có nhiều người nhường cơm xẻ áo cho kẻ bất hạnh. Chỉ trách ông trời hay tạo hoá sao bất công quá , hay ai biểu mình phải sanh nhầm vào ngôi sao xấu. Dzịt có lần nghe qua tin tức bên HK , cái ông nhà giàu LGT làm cái birthday cho cháu tốn 50.000 dollars , nghe qua Dzịt bất mản ( không phải là ganh) đến nổi như là bị heart actack. Sau đó tự nghỉ lại , mình bất mản được gì hè.. chỉ tự chuốt bịnh thêm.

Thu ơi , Dzịt rất ngường mộ nhừng gì Thu đóng góp trong đây , nhưng mình phải biết " how to say and how to do" thì mới gặt hái thành công , thu phục nhân tâm là điều chánh đó.

Mong Thu thay đổi chút chút , để không khí của d/d bớt căng thẳng , vì Thu làm vậy không ai còn dám vào sinh hoạt. Dzịt xem Thu là 1 người bạn tốt nên Dzịt mới lấy gan rồng mà nói. Sinh hoạt trong tập thể , mình nên lấy hoà khí và thông cảm cho bạn , nhất là bạn muốn chia xẻ niềm vui của bạn , hảy thương bạn mình cho bạn mình có niềm vui trọn vẹn , mặc dù ý mình có đúng và chưa chắc mọi người đồng ý với mình.

Theo Dzịt mới biết thêm những người hay bất đồng bất mãn thì bác sĩ tâm lý họ đánh giá là mình không được happy life , nên mình hay bắt bẻ đủ điều. Cái gì qua được thì cho qua đi để khỏi bị stress , stress is number one killer đó.

...
Back to top
« Last Edit: 06. Feb 2012 , 15:18 by Mytat »  

IP Logged

ThuyDung
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #39 - 06. Feb 2012 , 12:09

Mytat wrote on 06. Feb 2012 , 10:23:
Thu à ,

Đây là ý riêng của Dzịt , Dzịt xin góp 1 chút ý vào , xã hội nào cũng có nhiều tầng lớp có bất công , có tham nhũng, làm trái quy luật, thiên vị , và cũng có nhiều người nhường cơm xẻ áo cho kẻ bất hạnh. Chỉ trách ông trời hay tạo hoá sao bất công quá , hay ai biểu mình phải sanh nhầm vào ngôi sao xấu. Dzịt có lần nghe qua tin tức bên HK , cái ông nhà giàu LGT làm cái birthday cho cháu tốn 50.000 dollars , nghe qua Dzịt bất mản ( không phải là ganh) đến nổi như là bị heart actack. Sau đó tự nghỉ lại , mình bất mản được gì hè.. chỉ tự chuốt bịnh thêm.

Thu ơi , Dzịt rất ngường mộ nhừng gì Thu đóng góp trong đây , nhưng mình phải biết " how to say and how to do" thì mới gặt hái thành công , thu phục nhân tâm là điều chánh đó.

Mong Thu thay đổi chút chút , để không khí của d/d bớt căng thẳng , vì Thu làm vậy không ai còn dám vào sinh hoạt.

...

Hoan ho DZIT EMWHY ! Cheesy
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #40 - 10. Feb 2012 , 00:06

Tết nói chuyện giàu nghèo tại quê nhà

...

Hình ảnh tương phản giữa giàu và nghèo

...
Căn nhà tồi tàn lụp xụp của 4 mẹ con bà Phan Thị Nga

http://vietvungvinh.net/2011/index.php?option=com_content&view=article&id=223:te....
Back to top

...

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #41 - 10. Feb 2012 , 00:21

Thêm hình anh Toàn mail cho TB

Những khoảng lặng yên những người không có Tết.

...

Một mùa xuân lại đến, Tết cũng đã gần kề…nhưng với những người lao động nghèo, những cảnh đời bất hạnh, vô gia cư thì ngày Tết cũng chỉ là một ngày bình thường. Họ phải cực nhọc lao động ngay trong đêm giao thừa, không quần áo mới, không bánh mứt, cành mai

...

Chú Nguyễn Văn Bân mong muốn năm mới sẽ có việc làm tốt hơn, thu nhập ổn định.
...

Những đứa trẻ ngủ lay lắt trên lề đường, không biết đến khi nào chúng mới được hưởng chút hương vị ngày Tết.
...

Bà Bùi Thị Em nhìn dòng người đi sắm hoa tết

...

Những mảnh đời côi cút chiều 29 Tết
Back to top

...

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #42 - 10. Feb 2012 , 11:01

hahaha...nhiều khi Dzịt tự ngạc nhiên tại sao đã nghèo rồi... còn đẻ nhiều chi lạ  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes.

...
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra