Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hồi Ký (2015)  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 28
Send Topic In ra
Hồi Ký (2015) (Read 44336 times)
Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Re: Hồi Ký (2015)
Reply #135 - 19. Jan 2016 , 22:08

tuy-van wrote on 19. Jan 2016 , 21:47:
Thầy cô Đường Ngọc thân kính ,

Vâng , đúng là " người tính không bằng trời tính " , hẹn hò với thầy cô vào dịp sau nhé , tiếc quá.
Ngày đưa tiển thầy Khang qua bên kia thế giới , ai cũng buồn và bận rộn , cũng may có anh chị Tân Hương chở em , Đóa , Thanh Liên...chứ không , đành chịu.

Tết VN sắp đến với chúng ta , em kính chúc thầy cô Đường Ngọc và cả nhà những điều may mắn , hạnh phúc trọn 365 ngày nhé

...

Em cám ơn thầy đã vào thăm nhà mới của GTMV.

...

Em TVMS

Trước thềm năm mới, vợ chồng tôi thân chúc Túy Vân cùng gia đình một năm mới Bính Thân dồi dào sức khỏe, cuộc sống an bình và tràn đầy hạnh phúc.
Đường&Ngoc
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #136 - 22. Jan 2016 , 18:23

Đêm dài hội ngộ

...

Mùa Thu năm 59, khi mới bước chân vào nghề dạy học, em là một trong những trò đầu tiên tôi có duyên được hướng dẫn tại trường Trung học Hoàng Diệu Ba Xuyên. Tên em là TVH, sanh năm 1944, vóc dáng cao cao, khá đẹp trai, học lớp đệ Ngũ, ban Anh văn. Vì tỉnh xa thiếu Thầy, tôi và em đã cùng kéo nhau lên lớp, mãi đến năm đệ Tam, Thầy trò mới thật sự chia tay. Số là sau đám cưới với Mỹ Ngọc, được tổ chức ngày 1/1/ 62 và qua 8 tháng phù du, tôi được động viên vào trường Sĩ quan Trừ bị Thủ đức khóa đặc biệt. Vì thời cuộc sôi động nên thời gian  huấn luyện được kéo dài tới hơn 10 tháng. Thế là Thầy bèn từ giã mái trường thân yêu sau bốn năm hành nghề với bao kỷ niệm ngọt ngào, kinh qua một đám cưới thật dễ thương và...lịch sử! Còn em tiếp tục kiên nhẫn mài đũng quần để hoàn tất bậc trung học (57-64) nơi chôn nhau cắt rốn tại Thị xã Sóc Trăng.

Theo lời kể, năm 65 em gia nhập ngành không quân, 67 qua Mỹ học lái trực thăng nhưng thi rớt nên được chuyển vào học trường Bộ binh Thủ Đức. Sau khi tốt nghiệp được chuyển qua phục vụ ngành thiết giáp. Năm 72, trong một trận đụng độ ác liệt với quân địch, em bị một viên đạn xuyên qua đầu từ trái sang phải làm hư cả hai mắt. Tuy nhiên có lẽ nhờ phép lạ, bộ óc em vẫn  còn nguyên vẹn, không hề bị thương tổn. Nhưng tội ngiệp, từ nay em đã trở thành người khiếm thị vĩnh viễn và được giải ngũ trở về đời sống dân thường.

Hồi tưởng lại, lúc còn học sinh, em là một thiếu niên năng động, thích quấy phá, chọc ghẹo các bạn, nhất là với các nữ sinh thơ ngây cùng lớp. Dạo đó vì trường nhỏ tỉnh lẻ mới thành lập, nên nam nữ thường được học chung với nhau. Sức học của em chỉ thuộc hạng trung bình, tuy nhiên em có một nghị lực đáng nể và một tấm lòng nhân ái mở rộng. Em luôn che chở, bênh vực, giúp đỡ cả tinh thần lẫn vật chất những bạn bè trong tình huống khó khăn, với khả năng năng hạn hẹp của em.

Em lập gia đình năm nào tôi không rõ, hiện nay vợ chồng được hai cháu trai đã thành gia thất và tất cả đều có đời sống ổn định. Năm 77, em thụ giáo ông Thầy Tám, học thiền định theo phương pháp xuất hồn. Cũng thời gian này học thêm nghề châm cứu, bào chế thuốc "nghệ" để chữa bệnh bao tử miễn phí cho người nghèo. Tuy khiếm thị nhưng nhờ một số đệ tử có tinh thần xã hội, giúp em tổ chức những buổi phát gạo, nấu cháo tại nhà tập thể hay mang đến tận nơi cho các cụ già, các trẻ em thiếu may mắn trong khu vực nhà lá. Nguồn cung cấp tiền bạc do các bạn hữu nước ngoài đầy lòng vị tha, gửi về phụ giúp để em có phương tiện thực hiện công tác xã hội dài dài.

Tháng 8 năm 2015, một số bạn hữu, cựu sĩ quan không quân, bảo trợ em sang thăm Mỹ quốc để dối già vì xuân xanh của em năm nay cũng đã qua tuổi cổ lại hy. Rất tiếc em bị khiếm thị toàn phần nên không còn cơ hội được thưởng thức bằng mắt những danh lam thắng cảnh của nước Mỹ, một xứ đáng được đại diện cho tự do, dân chủ và nhân quyền. Em được bạn bè ưu ái, dắt đi chơi một số tiểu bang, thăm viếng các chiến hữu năm xưa, ôn lại những kỷ niệm oai hùng, gặp lại những người đã từng có một thời gian chiến đấu, sống chết bên nhau.

Hôm nay, do một cơ duyên, Thầy trò tôi, sau nhiều năm xa cách, đã được tái ngộ tại tệ xá Hawthorne trong một đêm dài đầy xúc động.

Buổi tối hôm đó, tôi đang nằm luyện computer, chợt có tiếng chuông reo, Ngọc vội vã đi ra thì bỗng nghe tiếng nói từ cửa vọng vào: Thầy Đường đấy hả, em là Hợp đây, Thầy còn nhớ em không? Trời ơi, em là Hợp, hiệp sỹ mù của trường Hoàng Diệu đấy phải không ? Ngọn gió nào đã dắt em tới đây?

Thế rồi, trong không gian mờ ảo, Thầy trò bèn ôm lấy nhau, nước mắt rưng rưng, không nói nên lời. Em ăn chay trường nên chỉ mình tôi độc ẩm lade, nghe em kể truyện đời, những vui buồn sướng khổ trong mấy chục năm sống dưới chế độ xã nghĩa, dân chủ hơn cả trăm lần chế độ tư bản bóc lột?

Cũng xin giới thiệu, dạo đó em học lớp trên và người đẹp của tôi kém em một tuổi.

Thầy trò giờ đây cùng có chung một mẫu số là "Khiếm thị ". Chỉ khác chút xíu là Thầy còn vương vấn với cõi đời nhiễu nhương, ham hát hò nên giữ lại một con mắt để nhìn thế gian. Riêng em, lửa lòng đã tắt hẳn, cuộc sống ô trọc đầy nghịch cảnh, nên em nghỉ chơi, hổng thèm nhìn tha nhân, mù luôn cho tiện việc...sổ sách.

Em ở chơi vui vẻ với vợ chồng tôi một thời gian ngắn rồi chia tay trong luyến tiếc bâng khuâng và hẹn gặp lại vào một ngày đẹp trời...xa lắc. Tuy nhiên đời là vô thường, sắc sắc không không... nhưng rốt cuộc thì cũng gặp nhau thôi, hãy cứ vui với hiện tại là được rồi, phải không quý em ?

* Bài viết này tặng riêng cho các em 75, theo yêu cầu, để đăng trong đặc san sắp tới, kỷ niệm 40 năm ra trường của các em.

Thật chính xác, tôi được bổ về dạy tại LVD từ năm 68. Tôi chuyên dạy môn Toán tại các lớp Chín của trường. Như vậy suy ra, các em tốt nghiệp các khóa từ 71 đến 75, đa số có thể đã là học sinh của tôi. Tuy nhiên biến cố 75 xẩy ra làm Thầy trò bị gián đoạn, âu cũng do duyên số nhân quả mà ra? Và bây giờ ta lại có duyên được tái ngộ nơi quê người đất khách, đúng là quả đất tròn...tròn.

Đường

Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #137 - 22. Jan 2016 , 20:42

NgocDoa wrote on 22. Jan 2016 , 18:23:
Đêm dài hội ngộ

...

Mùa Thu năm 59, khi mới bước chân vào nghề dạy học, em là một trong những trò đầu tiên tôi có duyên được hướng dẫn tại trường Trung học Hoàng Diệu Ba Xuyên. Tên em là TVH, sanh năm 1944, vóc dáng cao cao, khá đẹp trai, học lớp đệ Ngũ, ban Anh văn. Vì tỉnh xa thiếu Thầy, tôi và em đã cùng kéo nhau lên lớp, mãi đến năm đệ Tam, Thầy trò mới thật sự chia tay. Số là sau đám cưới với Mỹ Ngọc, được tổ chức ngày 1/1/ 62 và qua 8 tháng phù du, tôi được động viên vào trường Sĩ quan Trừ bị Thủ đức khóa đặc biệt. Vì thời cuộc sôi động nên thời gian  huấn luyện được kéo dài tới hơn 10 tháng. Thế là Thầy bèn từ giã mái trường thân yêu sau bốn năm hành nghề với bao kỷ niệm ngọt ngào, kinh qua một đám cưới thật dễ thương và...lịch sử! Còn em tiếp tục kiên nhẫn mài đũng quần để hoàn tất bậc trung học (57-64) nơi chôn nhau cắt rốn tại Thị xã Sóc Trăng.

Theo lời kể, năm 65 em gia nhập ngành không quân, 67 qua Mỹ học lái trực thăng nhưng thi rớt nên được chuyển vào học trường Bộ binh Thủ Đức. Sau khi tốt nghiệp được chuyển qua phục vụ ngành thiết giáp. Năm 72, trong một trận đụng độ ác liệt với quân địch, em bị một viên đạn xuyên qua đầu từ trái sang phải làm hư cả hai mắt. Tuy nhiên có lẽ nhờ phép lạ, bộ óc em vẫn  còn nguyên vẹn, không hề bị thương tổn. Nhưng tội ngiệp, từ nay em đã trở thành người khiếm thị vĩnh viễn và được giải ngũ trở về đời sống dân thường.

Hồi tưởng lại, lúc còn học sinh, em là một thiếu niên năng động, thích quấy phá, chọc ghẹo các bạn, nhất là với các nữ sinh thơ ngây cùng lớp. Dạo đó vì trường nhỏ tỉnh lẻ mới thành lập, nên nam nữ thường được học chung với nhau. Sức học của em chỉ thuộc hạng trung bình, tuy nhiên em có một nghị lực đáng nể và một tấm lòng nhân ái mở rộng. Em luôn che chở, bênh vực, giúp đỡ cả tinh thần lẫn vật chất những bạn bè trong tình huống khó khăn, với khả năng năng hạn hẹp của em.

Em lập gia đình năm nào tôi không rõ, hiện nay vợ chồng được hai cháu trai đã thành gia thất và tất cả đều có đời sống ổn định. Năm 77, em thụ giáo ông Thầy Tám, học thiền định theo phương pháp xuất hồn. Cũng thời gian này học thêm nghề châm cứu, bào chế thuốc "nghệ" để chữa bệnh bao tử miễn phí cho người nghèo. Tuy khiếm thị nhưng nhờ một số đệ tử có tinh thần xã hội, giúp em tổ chức những buổi phát gạo, nấu cháo tại nhà tập thể hay mang đến tận nơi cho các cụ già, các trẻ em thiếu may mắn trong khu vực nhà lá. Nguồn cung cấp tiền bạc do các bạn hữu nước ngoài đầy lòng vị tha, gửi về phụ giúp để em có phương tiện thực hiện công tác xã hội dài dài.

Tháng 8 năm 2015, một số bạn hữu, cựu sĩ quan không quân, bảo trợ em sang thăm Mỹ quốc để dối già vì xuân xanh của em năm nay cũng đã qua tuổi cổ lại hy. Rất tiếc em bị khiếm thị toàn phần nên không còn cơ hội được thưởng thức bằng mắt những danh lam thắng cảnh của nước Mỹ, một xứ đáng được đại diện cho tự do, dân chủ và nhân quyền. Em được bạn bè ưu ái, dắt đi chơi một số tiểu bang, thăm viếng các chiến hữu năm xưa, ôn lại những kỷ niệm oai hùng, gặp lại những người đã từng có một thời gian chiến đấu, sống chết bên nhau.

Hôm nay, do một cơ duyên, Thầy trò tôi, sau nhiều năm xa cách, đã được tái ngộ tại tệ xá Hawthorne trong một đêm dài đầy xúc động.

Buổi tối hôm đó, tôi đang nằm luyện computer, chợt có tiếng chuông reo, Ngọc vội vã đi ra thì bỗng nghe tiếng nói từ cửa vọng vào: Thầy Đường đấy hả, em là Hợp đây, Thầy còn nhớ em không? Trời ơi, em là Hợp, hiệp sỹ mù của trường Hoàng Diệu đấy phải không ? Ngọn gió nào đã dắt em tới đây?

Thế rồi, trong không gian mờ ảo, Thầy trò bèn ôm lấy nhau, nước mắt rưng rưng, không nói nên lời. Em ăn chay trường nên chỉ mình tôi độc ẩm lade, nghe em kể truyện đời, những vui buồn sướng khổ trong mấy chục năm sống dưới chế độ xã nghĩa, dân chủ hơn cả trăm lần chế độ tư bản bóc lột?

Cũng xin giới thiệu, dạo đó em học lớp trên và người đẹp của tôi kém em một tuổi.

Thầy trò giờ đây cùng có chung một mẫu số là "Khiếm thị ". Chỉ khác chút xíu là Thầy còn vương vấn với cõi đời nhiễu nhương, ham hát hò nên giữ lại một con mắt để nhìn thế gian. Riêng em, lửa lòng đã tắt hẳn, cuộc sống ô trọc đầy nghịch cảnh, nên em nghỉ chơi, hổng thèm nhìn tha nhân, mù luôn cho tiện việc...sổ sách.

Em ở chơi vui vẻ với vợ chồng tôi một thời gian ngắn rồi chia tay trong luyến tiếc bâng khuâng và hẹn gặp lại vào một ngày đẹp trời...xa lắc. Tuy nhiên đời là vô thường, sắc sắc không không... nhưng rốt cuộc thì cũng gặp nhau thôi, hãy cứ vui với hiện tại là được rồi, phải không quý em ?

* Bài viết này tặng riêng cho các em 75, theo yêu cầu, để đăng trong đặc san sắp tới, kỷ niệm 40 năm ra trường của các em.

Thật chính xác, tôi được bổ về dạy tại LVD từ năm 68. Tôi chuyên dạy môn Toán tại các lớp Chín của trường. Như vậy suy ra, các em tốt nghiệp các khóa từ 71 đến 75, đa số có thể đã là học sinh của tôi. Tuy nhiên biến cố 75 xẩy ra làm Thầy trò bị gián đoạn, âu cũng do duyên số nhân quả mà ra? Và bây giờ ta lại có duyên được tái ngộ nơi quê người đất khách, đúng là quả đất tròn...tròn.

Đường

Cám ơn em nhiều.
Đường
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #138 - 23. Jan 2016 , 14:41

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 22. Jan 2016 , 20:42:
Cám ơn em nhiều.
Đường

Thầy thân kính ,

Trời mưa giăng giăng khắp nơi , hôm nat em lang thang vào đây , thấy hình ảnh 2 thầy trò , nghìn trùng xa cách , hội ngộ tại gia trang của Thầy cô , thật đúng là duyên may.
Tình thầy cô trò nhất định là một mối thân tình hiếm quý , em rất cám ơn cho dù bao nhiêu năm ra trường , bao nhiêu tuổi ,....vẫn còn mãi trong tâm.

...

Em cám ơn thầY đã vào thăm nhà mới của Mạ Vân.
  Hôm nay cúng 49 ngày siêu thoát cho thầy Khang , em ở xa quá , chỉ biết cầu nguyện mà thôi.

Cuối tuần em kính chúc thầy cô Ngoc ( Hạnh và em ahy nhắc luôn ) và cả nhà ấm êm.

Em TVms
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #139 - 23. Jan 2016 , 15:19

tuy-van wrote on 23. Jan 2016 , 14:41:
  Thầy thân kính ,

Trời mưa giăng giăng khắp nơi , hôm nat em lang thang vào đây , thấy hình ảnh 2 thầy trò , nghìn trùng xa cách , hội ngộ tại gia trang của Thầy cô , thật đúng là duyên may.
Tình thầy cô trò nhất định là một mối thân tình hiếm quý , em rất cám ơn cho dù bao nhiêu năm ra trường , bao nhiêu tuổi ,....vẫn còn mãi trong tâm.

...

Em cám ơn thầY đã vào thăm nhà mới của Mạ Vân.
  Hôm nay cúng 49 ngày siêu thoát cho thầy Khang , em ở xa quá , chỉ biết cầu nguyện mà thôi.

Cuối tuần em kính chúc thầy cô Ngoc ( Hạnh và em ahy nhắc luôn ) và cả nhà ấm êm.

Em TVms

Hôm nay, rất tiếc hai đứa tôi tuy ở gần mà cũng không đi dự lễ cầu siêu cho Thầy Khang được, thật là buồn.Thôi thì lực bất tòng tâm, đành cầu nguyện ở nhà vậy. Cám ơn em đã quan tâm đến chúng tôi. Thân chúc em luôn vui mạnh và được hưởng một mùa Xuân Bính Thân an lành, hạnh phúc.
Đường-Ngoc
Back to top
« Last Edit: 23. Jan 2016 , 15:20 by Nguyễn Ngọc Đường »  

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #140 - 02. Feb 2016 , 19:10

Mừng Xuân Bính Thân
Thấm thoắt chỉ còn một thời gian ngắn nữa là đã tới Xuân con... khỉ. Hội Ái hữu LVD năm nay tổ chức đón Xuân hơi sớm tại nhà hàng Sài Gòn 9, thuộc thành phố Garden Grove. Sáng hôm Chủ nhật 17/1/16, mới bảnh mắt ra, chưa kịp làm thủ tục... thì hai đứa tôi đã được vợ chồng cô gái lớn từ Irvine lên đón, đưa đi dự đám tang người bà con bên vợ tại Peek funeral. Sau đó, vì thời giờ eo hẹp, lại vội vã di chuyển đến nhà hàng SàiGòn để chung vui với Hội ta, chương trình bắt đầu lúc 11 giờ. Thôi thì một công đôi ba chuyện cho tiện việc...ss, đỡ làm phiền nhiều đến tha nhân.
Chúng tôi thật vô duyên, tới chỗ hội họp thì đã trễ, không được dự lễ khai mạc Tân Niên, chắc là phải "hoành tráng" lắm! Đồng thời cũng không được chụp hình lưu niệm với mọi người, nhất là với các em gái thướt tha trong áo dài truyền thống xinh như mộng. Tuy nhiên vẫn còn chút may mắn là lúc tặng hoa Thầy Cô, hai đứa tôi đã ké được một số hình ảnh đẹp để giữ làm kỷ niệm.
Năm nay, gia đình của một số đồng nghiệp đã không may bị mắc nạn vì có thân nhân mới vĩnh biệt cõi trần. Vào cuối năm ta, chưa kịp đón Tết thì mọi người đã lần lượt nhận được một số tin không vui. Nói rõ ra là một số thân hữu cao niên, cả trong lẫn ngoài Hội, tự nhiên bỏ cuộc chơi, rủ nhau đi ăn Tết sớm nơi miền tiên cảnh xa xôi. Tôi cũng cố chạy theo nhưng không kịp nên đành phải chờ chuyến sau cho thoải mái. Vả lại, đâu cần phải nôn nóng, trước sau gì thì cũng...đến lượt thôi! Bây giờ xin tạm biệt cái buồn để trở lại với chương trình văn nghệ náo nhiệt đang diễn tiến tại nhà hàng Sài Gòn 9.
Sau màn chúc Tết, với diễn văn và lời giới thiệu duyên dáng của MC Thúy Lan, cuộc vui bắt đầu bằng một bài đồng ca mừng xuân tưng bừng của quý hội viên, cỡ đẳng cấp cây nhà lá vườn... Tiếp theo là Cô Ngọc Mai đầy tự tin, mở màn bằng ca khúc tiền chiến Tạ Từ? rất nổi tiếng của nhạc sỹ Tô Vũ. Với giọng hát cao vút truyền cảm, không thua gì danh ca Thái Thanh ngày nào, Cô đã nhập vai tuyệt vời làm mọi người thổn thức, bâng khuâng cho đến lúc kết thúc bản nhạc.
Sau những tràng pháo tay tán thưởng thân thương của khán giả học trò, Cô từ tốn bước xuống sân khấu nhường chỗ cho Thầy Sugar bước lên để bắt đầu một màn biểu diễn mới với nhiều bất ngờ.
Năm nay tôi thiếu may mắn vì cầm tinh...bị gậy. Từ hôm nhận lời góp vui vào chương trình văn nghệ với Mai Lan, tôi đã vất vả tập hát và ráng học thuộc lòng ca khúc "Gửi người em gái" của Đoàn Chuẩn, mục đích để biểu diễn live cho hách. Bài này thật ra tác giả làm để gửi tặng người em gái miền Nam nhưng lúc hát tôi lại chỉ mơ màng đến các em gái Hà nội năm xưa thôi. Vả lại em gái miền Nam thì đã theo sát tôi hơn nửa thế kỷ rồi, đâu cần phải nhớ nữa! Tuy nhiên, có lẽ vì lý do chính trị nên bài hát có đến hai phiên bản. Phiên bản đầu tiên là ca khúc tôi đang hát hầu quý vi. Còn phiên bản thứ hai được sáng tác sau, một số ca từ phảng phất có hơi hướng CS, tuy hay, cực kỳ lãng mạn nhưng tôi né vì sợ bị...ghét.
Thú thật, tôi vốn không phải là dân Hà Nội chính gốc, nhưng có nhiều kỷ niệm thơ mộng thuở còn là học trò trung học. Tổng cộng thời gian tôi sống ở Hà nội khoảng chừng 6 năm, chia làm 2 thời kỳ : kỳ nhất 46-47, kỳ hai 51-54. Còn khoảng giữa, tôi theo Việt Minh đi kháng chiến chống Pháp. Tôi có nhiều mối tình thoáng qua tại đất Thăng Long nên thích lựa ca khúc có hình ảnh những địa danh lịch sử như Hồ gươm soi bóng, Tháp rùa cô đơn, Thuyền quang ngậm ngùi... Theo trí nhớ hạn hẹp của tôi thì tại quận Cam, ngoài Giáo sư Lê Trung Khảo (1932) vừa mới ra đi, hiện nay có ba người sêm sêm tuổi nhau là Giáo sư Tiến sỹ Nguyễn thanh Liêm (1932), Giáo sư Nhạc sỹ Lê văn Khoa (1933) và Thầy giáo Nguyễn ngọc Đường (1931). Nếu tôi không võ đoán thì tất cả đều được nằm trong danh sách chờ, và đã có vé sẵn "one way" để chuẩn bị đi chuyến tàu cuối cùng. Tuy nhiên chưa biết ai sẽ có hân hạnh được rước đi trước. Hình như tất cả đều có duyên được bệnh viện hỏi thăm nhiều lần rồi! Bây giờ tôi xin trở lại với Chương trình văn nghệ của Hội ta.
Tôi đã cẩn thận thu sẵn nhạc đệm (beat) vào cd cho chắc ăn vì đâu có thời gian để tập với nhạc sĩ. Ai ngờ lúc diện kiến, đương sự phán một câu rất "vô tư" làm ca sỹ tá hỏa: Tôi chỉ đệm đàn cho ca sỹ hát chứ không có sẵn máy phát nhạc cd, nghĩa là ca sỹ phải hát gần như...chay nếu không tập trước với đương sự. Tuy nhiên để tôi đỡ hồi hộp, nghệ sĩ bảo đảm là sẽ ok, bài này dễ, tôi đã đệm qua rồi, đừng có lo.
Nhưng than ôi, thực tế quá phũ phàng, nước và cái đâu có hòa hợp được mí nhau, tôi biết ra dzô chỗ nào cho chuẩn, đành phải hát thoải mái như opera thứ thiệt. Cũng may nhờ tôi thuộc bài, chỉ quên một câu thôi, quả là...hên hết xẩy! Bài này hình như cũng khá thành công và được khán giả khen là tuy hay nhưng hơi... liều.
Sau khi thoát nạn, trở về bàn ăn thì được Thầy Đạt ưu ái, tự tay mang đến cho món súp ngon lành và nóng hổi. Số là Thầy có kinh nghiệm, biết tôi tuy có răng đàng hoàng, hát thì vẫn được nhưng nhai lại hổng đặng, chả biết tại sao? Nhưng khổ nỗi là không ăn thì hơi đâu để hát, hậu quả là nó cứ... ngắn dần, đúng là cái vòng luẩn quẩn. Còn bản thân Thầy thì tội nghiệp bị cái đầu gối nó hành. Lên thang, xuống thang đều đau khổ như nhau dù đã chữa trị tận tình. Chao ôi, đời vốn là bể khổ, cả lũ đều như nhau, còn than thở nỗi gì!  Riêng tôi lúc này thật là vui, lần đầu tiên được Cô Thu khen: Thầy hát live hay lắm, rất có hồn chỉ thiếu tí...hơi thôi! Trời ơi, đã 85 tuổi đời, còn vương vãi lại một tí... là hạnh phúc rồi, chẳng nên Tham Sân Si thêm nữa làm gì cho nặng nghiệp!
Kỳ hội hè này, tôi rất xúc động được một số em mọi khi lạnh lẽo, bỗng nhiên kỳ này lại ân cần thăm hỏi như hội trưởng An Hảo, họa sỹ...xin lỗi quên mất mỹ danh. Riêng Kim Phượng (vốn... ghét tôi) có hảo ý tặng Ngọc dvd "Quê hương và Kỷ niệm" mới ra lò. Đặc biệt có một em thật dể thương, chưa hân hạnh biết quý danh, thấy tôi như gà mắc đẻ về cái vụ cd không có máy phát, bèn cố giúp tôi dàn xếp, nhưng nhạc sĩ hổng chịu nên đành chịu thua. Dù sao cũng cám ơn em nhé.
Trước hôm họp mặt, Kim Phượng phôn đến nhà dặn Ngọc diện áo dài để chụp hình cho đẹp. Nhưng xui xẻo, hôm đó lại phải đi viếng đám tang trước nên đành lỉnh kỉnh mang đồ theo để thay, vất vả quá. Chương trình văn nghệ mới bắt đầu đang tiếp tục, thì bất ngờ vợ chồng Thu B, mời hai đứa tôi và Cô Thục lên xe đi tham quan thêm chỗ khác. Ối dào, "tại gia tòng Thê, tại ngoại tòng Xế" là đẹp rồi, đâu có gì phải thắc mắc. Thế là cả lũ dắt díu nhau ra xe để đi thăm tượng đức Thánh Trần vừa mới được an vị.
Thật tiếc hùi hụi vì không được ở lại để thưởng thức tiếp chương trình văn nghệ hấp dẫn của quý em, chắc là phải phong phú và "ấn tượng" lắm. Thôi thì vô duyên đành phải chịu vậy.
Sáng nay, Cộng đồng VN đã tổ chức thật long trọng lễ an vị tượng đức Thánh Trần Hưng Đạo, cao bằng người thật, được đúc bằng đồng nguyên chất, tại Mile Square Park thuộc thành phố Fountain Valley. Vì bận tiệc Tân niên của Hội nên chúng tôi đến trễ, tới nơi thì đúng lúc ban tổ chức đang dẹp tiệm, sửa soạn ra về. Cũng may bàn ghế, lều đã thu gọn xong nhưng bàn thờ, cờ quạt còn nguyên tại chỗ nên chúng tôi vẫn được thắp nhang khấn vái trước tượng Ngài và chụp được một số hình lịch sử để giử làm kỷ niệm.
Sau khi đưa Cô Thục về nhà, chúng tôi mang quà Tết của BCH nhờ chuyển đến Cô Tố Nga, nhà  cũng ở gần đấy. Lần đầu tiên hai đứa tôi được thưởng thức trà xả do chính Cô Tố Nga sáng tác, ngon tuyệt, lại có mùi thơm thơm thật hấp dẫn. Sau chót, vợ chồng Dũng Thu đưa hai đứa tôi về nhà còn gái ở Irvine để nghỉ ngơi. Riêng Ngọc sẽ ở lại để chữa răng, khoảng Thứ hai mới trở về tổ ấm Hawthorne.
Còn tôi thì hơi rắc rối, vì đã từ lâu tôi không muốn ngủ đêm ở bất cứ nhà nào, kể cả hotel nhiều sao. Tôi chỉ ưu ái có cái giường quen thuộc, vì nó rất tiện nghi thuận lợi. Tôi chất đầy các đồ thường dùng chung quanh chỗ nằm để lấy cho dễ, khỏi phải nhúc nhích, cục cựa cho đời...mỏi mệt.
Vì lý do dễ thương đó, tôi đã hẹn hò với vợ chồng Kim Phương là đúng 7 pm cùng ngày, sẽ đón tôi ở Viện Việt học, chở tôi về lại Hawthorne để tái ngộ với cái giường thân mến.
Nhân dịp Tết Bính Thân gần kề, vợ chồng tôi, trước thềm năm mới, thân chúc quý Thầy Cô, quỷ Thân hữu, quý em và cả làng cựu nữ sinh LVD trên khắp thế giới, một năm mới Bính Thân an bình, dồi dào sức khỏe, và vạn sự như ý. Tôi xin chấm dứt bài phiếm cuối năm ở đây và hẹn gặp lại quý thân hữu trong bài đầu năm Bính Thân sắp tới.
Đường

Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #141 - 02. Feb 2016 , 22:05

Con rd chào Bố , con dán vài hình ảnh để phụ đề bài viết của Bố cho nó xôm tụ.

...
...

...

...

...
...

...

...
...

...

...

...

...

...

...

...
...

Back to top
« Last Edit: 02. Feb 2016 , 22:08 by thubeo »  

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #142 - 02. Feb 2016 , 23:58

thubeo wrote on 02. Feb 2016 , 22:05:
Con rd chào Bố , con dán vài hình ảnh để phụ đề bài viết của Bố cho nó xôm tụ.

...
...

...

...

...
...

...

...
...

...

...

...

...

...

...

...
...

Trời ơi, con RD giỏi quá, còn hơn cả tuyệt vời nữa. Kỳ này Bố thưởng cho con điểm 20/20, tối đa đấy nhé. Mấy bữa nay không hiểu N.Đóa đi chơi đâu mà không post bài cho Bố, có vấn đề gì chăng? Mấy hình con post thật là đẹp và đúng ý của Bố Bu lắm. Cám ơn các con nhiều.
Bố Bu
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #143 - 07. Feb 2016 , 23:20

GIA ĐÌNH THU DŨNG CHÚC BỐ BU VUI VẺ KHOẺ MẠNH TRONG ́NĂM MỚI

...
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #144 - 07. Feb 2016 , 23:32

thubeo wrote on 07. Feb 2016 , 23:20:
GIA ĐÌNH THU DŨNG CHÚC BỐ BU VUI VẺ KHOẺ MẠNH TRONG ́NĂM MỚI

...

Trước thềm năm mới Bính Thân, Bố Bu chúc các con cùng đại gia đình được nhiều sức khoẻ, thân tâm thường an lạc và vạn sự như ý.
Bố Bu
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #145 - 08. Feb 2016 , 06:52

"HOA XUÂN"

{Mỗi năm hoa đào nở. Lại thấy ông đồ già.
Bày mực tàu giấy đỏ. Bên phố đông người qua...}
Trời ơi, mỗi khi đọc lại bài thơ "Ông đồ già" của Vũ đình Liên, tôi lại nhớ đến Hà Nội...cực kỳ. Thật ra là mơ màng đến những chiếc áo dài tha thướt, vóc dáng kiêu sa, giọng nói ngọt ngào của các thiếu nữ đất Thăng Long Văn Vật. À mà là các em gái năm xưa cơ, chứ em gái thời này thì xin... lạy cả nón. Ối dào, phát âm thì chua lét cao vòi vọi, y trang thường thiếu vải, lời nói hay pha tiếng Đức...Dĩ nhiên tôi không dám vơ đũa cả nắm, một số em chân dài hoa hậu, á hậu...thì cũng... ok nhưng không biết giả thiệt bao nhiêu phần trăm đây?
Nhân dịp đầu Xuân Bính Thân, xin mời cùng thưởng thức ca khúc "Hoa Xuân" của bố già Phạm Duy.

Đường

Mời click vào hình để thưởng thức ca khúc này

...
Back to top
« Last Edit: 08. Feb 2016 , 06:52 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #146 - 08. Feb 2016 , 08:44

NgocDoa wrote on 08. Feb 2016 , 06:52:
"HOA XUÂN"

{Mỗi năm hoa đào nở. Lại thấy ông đồ già.
Bày mực tàu giấy đỏ. Bên phố đông người qua...}
Trời ơi, mỗi khi đọc lại bài thơ "Ông đồ già" của Vũ đình Liên, tôi lại nhớ đến Hà Nội...cực kỳ. Thật ra là mơ màng đến những chiếc áo dài tha thướt, vóc dáng kiêu sa, giọng nói ngọt ngào của các thiếu nữ đất Thăng Long Văn Vật. À mà là các em gái năm xưa cơ, chứ em gái thời này thì xin... lạy cả nón. Ối dào, phát âm thì chua lét cao vòi vọi, y trang thường thiếu vải, lời nói hay pha tiếng Đức...Dĩ nhiên tôi không dám vơ đũa cả nắm, một số em chân dài hoa hậu, á hậu...thì cũng... ok nhưng không biết giả thiệt bao nhiêu phần trăm đây?
Nhân dịp đầu Xuân Bính Thân, xin mời cùng thưởng thức ca khúc "Hoa Xuân" của bố già Phạm Duy.

Đường

Mời click vào hình để thưởng thức ca khúc này

...

Cám ơn em nhiều. Hôm nay mồng một Tết, hoa đào nở và ca khúc "Hoa Xuân"đã được em ưu ái post đúng thời điểm quan trọng, ngày bắt đầu cho năm mới Bính Thân.
Vợ chồng tôi thân chúc em cùng gia đình một mùa Xuân đầm ấm vui tươi, một năm mới an khang, dồi dào sức khỏe và mọi sự như ý.
Đường&Ngoc
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #147 - 08. Feb 2016 , 13:52

...

Năm mới Đậu Đỏ xin kính chúc Thầy Cô  luôn được dồi dào sức khoẻ và gia đình vui vẻ hạnh phúc.
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Nguyễn Ngọc Đường
Gold Member

Reply #148 - 08. Feb 2016 , 17:52

Dau Do wrote on 08. Feb 2016 , 13:52:

...

Năm mới Đậu Đỏ xin kính chúc Thầy Cô  luôn được dồi dào sức khoẻ và gia đình vui vẻ hạnh phúc.

Hai đứa tôi thật vô cùng xúc động được Quân sư ghé thăm và chúc Tết. QS lặn thật là giỏi, đôi khi muốn hỏi thăm lại sợ làm phiền vì QS hơi...khó đấy!
Năm mới, vợ chồng tôi chúc QS cùng thân quyến một mùa Xuân an bình, mạnh giỏi và mọi sự như ý.
Đường&Ngoc
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #149 - 08. Feb 2016 , 18:26

Nguyễn Ngọc Đường wrote on 08. Feb 2016 , 17:52:
Hai đứa tôi thật vô cùng xúc động được Quân sư ghé thăm và chúc Tết. QS lặn thật là giỏi, đôi khi muốn hỏi thăm lại sợ làm phiền vì QS hơi...khó đấy!
Năm mới, vợ chồng tôi chúc QS cùng thân quyến một mùa Xuân an bình, mạnh giỏi và mọi sự như ý.
Đường&Ngoc

Thầy ơi năm mới mà lại trách oan cho học trò rồi   Shocked   Shocked
Em vẫn chịu khó vào d/đ thường thường để trông cửa trông nhà đấy chứ!!  Có dám "lặn" như em admin hay bà chị Anh Thư đâu ạ Tongue 
Khi nào thầy cần là em cũng có mặt mờ, thế mà lại bảo là em hơi...khó hic hic

Smiley

ps: Hình của thầy cô đẹp quá chừng, đẹp hết biết luôn!!! Smiley

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 28
Send Topic In ra