Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tang Lễ Cô Ngôn  Tháng Tư 2008  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
Tang Lễ Cô Ngôn  Tháng Tư 2008 (Read 12326 times)
phuonghue
Gold Member

Tang Lễ Cô Ngôn  Tháng Tư 2008
27. Apr 2008 , 18:01

TANG LỄ CÔ CHÂU THỊ NGÔN 27 THÁNG 4,2008

NATIONAL MEMORIAL PARK ,VA

...

...

...
Back to top
« Last Edit: 29. May 2008 , 08:18 by phuonghue »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Re: Tang Lễ Cô Ngôn  Tháng Tư 2008
Reply #1 - 28. Apr 2008 , 04:46

...

Vòng hoa của HAH LVD

...

Cố gắng thuyết phục bác Nhân chấp nhận tấm lòng của các học sinh LVD từ khắp nơi

Back to top
« Last Edit: 28. Apr 2008 , 04:49 by phuonghue »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #2 - 28. Apr 2008 , 12:11

Cám ơn Phương Huệ đã san sẻ hình ảnh đám tang của cô Ngôn cho mọi người không đi dự đám tang cô Ngôn được thấy chặng đi cuối cùng của người thày đáng kính của chúng ta.
  Nhìn thấy học sinh của Cô ai ai cũng đeo khăn quàng trắng thật là cảm động.Đám tang hoàn hảo quá ,xin cám ơn các em và nhất là xin cám ơn anh chị Nhân đã lo cho Cô được tốt đẹp như vậy.
   Bích Định ơi ,khi nào khoẻ rồi em nhớ đăng điếu văn của cô Vân và tường trình cho cả nhà được chia xẻ nha em.Một lần nữa cám ơn tất cả các em đã thay mặt cho cựu học sinh LVD nói chung và diễn đàn LVD nói rieng đã đi dự đám ma Cô Ngôn.
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #3 - 28. Apr 2008 , 16:36

...

Thư cô Ngô Vân viết tiễn biệt cô Ngôn
.

Ngôn thương mến,

Em Bích Ðịnh vừa gọi điện thoại hỏi xem mình có muốn viết gì để đọc trong ngày tiễn đưa Ngôn về bên kia thế giới. Ngôn ơi, mình muốn viết nhiều lắm chứ, nhưng lời nói nghẹn ngào chẳng thốt nên lời cho Ngôn nghe. Ngôn ra đi mình buồn là chẳng có mặt để nói lời từ biệt. Bây giờ ngồi đây viết vài hàng mà nuớc mắt lả chả tuôn rơi!

Chúng ta đã có rất nhiều kỷ niệm với nhau, những tháng ngày duới mái truờng Lê Văn Duyệt, Ngôn luôn luôn là nguời bạn dịu hiền, chín chắn. Rồi ngày Quốc Hận đến, chúng ta đành phải bỏ đất nước ra đi lưu lạc nơi xứ nguời, may mắn thay chúng ta lại bắt liên lạc được với nhau và vài na(m sau chúng mình ddã gặp nhau tại Maryland. Ngôn đã dến với mình, hai đứa đã mừng mừng tủi tủi, cùng nhau tâm sự cho khuây nỗi nhớ nhà, nhớ truờng, nhớ bạn và nhớ các học sinh bé nhỏ của chúng mình!

Rồi chúng ta lại phải chia tay nhau, chi còn liên lạc qua diện thoại hay những lá thư đi về. Thế rồi bẳng đi một thời gian, mình bặt tin của Ngôn, mặc dầu mình đã có gọi điện thoại, không thấy trả lời, gởi thư, thiệp chúc Tết, không có hồi âm. Hơn 10 năm sau mình mừng rỡ nhận được một tấm thiệp của Ngôn với nét chữ như trẻ thơ, Ngôn đã cố gắng viết để giải thích lý do tại sao đã im tiếng. Cầm tấm thiệp trong tay mình nghẹn ngào thương cho số phấn hẩm hiu của Ngôn, nhưng cũng mừng và an ủi cho Ngôn là đang có một nguời anh ruột và chị dâu hiếm có ở đời nàỵ Thỉnh thoảng Chị Nhân vào thăm Ngôn lại cho phép mình được nói chuyện với Ngôn qua diện thoại. Tháng Ba vừa qua, mình lại được may mắn chuyện trò với Ngôn rất lâu, mừng là Ngôn nhớ được tất cả mọi nguời khi mình nhắc đến. Ðâu có ngờ đấy là lần cuối cùng mình còn được nghe tiếng nói của Ngôn! Mình thật bàng hoàng và ở trạng thái hụt hẫng khi nghe báo tin Ngôn bị đưa vào bệnh viện cứu cấp. Chẳng biết làm gì hơn chỉ nghe qua tin tức từ Anh Chi Nhân về tình trạng của Ngôn. Mình chỉ biết cầu nguyện cho Ngôn mà thôi. Giờ đây Ngôn đã nhắm mắt lìa bỏ cuộc đời, bỏ lại anh chị em, bạn bè, học sinh, thương tiếc Ngôn.

Ngôn ơi! Xin Ngôn hãy cứ thanh thản mà ra đi, cuộc đời này lắm chuyện khổ đau đừng nên nuối tiếc mà làm gì. Mình sẽ thương nhớ mãi nguời bạn hiền lành dễ mến.
Xin Ngôn hãy yên giấc ngàn thu.

Ngô Thị Vân 

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #4 - 28. Apr 2008 , 17:17

Kính thưa Thầy, Cô, cùng các Chị, Em, LVD quý mến,  

Tang lễ cô Ngôn đã xong ngày hôm qua. Cô Ngôn đã ra đi trong tình thương của tất cả các cựu giáo sư và cựu nữ sinh Lê Văn Duyệt. Buổi sáng trời bắc Mỹ chỉ man mát lạnh, nhưng sự mất mát ra đi của người Thầy hiền hoà, đôn hậu là cô Châu Thị Ngôn, đã khiến cho cái lạnh bên trong lòng thêm buốt giá.  

Quan khách và thân nhân của hai bác Nhân đã đến đông đủ, ngồi hai bên giẫy ghế trong nhà quàn. Đó là một "nhà nguyện" (chapel) thì đúng hơn. Căn phòng khá rộng lớn và thoáng. Khách bước vào thấy ngay bàn thờ Phật ở giữ nơi cuối phòng, đằng sau bàn thờ Phật là thân xác Cô đang nằm yên nghỉ đời đời trong áo quan.  

Bảy chị em cựu nữ sinh Lê Văn Duyệt gồm có Lưu Hương, Kim Hoà, Tuyết Lan, Phương Huệ, Ngô Tuyết, Anh Vân và Bích Định, mặc đồng phục đen, mang khăn choàng vai mầu trắng, đứng hai bên bàn thờ Phật để đưa nhang và lễ tạ quan khách. Chị Tuyết Lan chủ xướng việc đọc kinh cầu siêu cho Cô Ngôn. Bảy chị em LVD cùng một số quan khách Phật Tử có mặt đứng đọc kinh do chị Tuyết Lan hướng dẫn. Trước giờ di quan, Bích Định thay mặt cô Ngô Vân đọc lá thư Tiễn Biệt Cô Ngôn. Dù đã thật cố gắng đọc chậm rãi, rõ ràng, vẫn không tránh khỏi sự xúc động khi đọc đến một đoạn viết mà Bích Định đã chứng kiến có mặt khi hai cô Vân và Ngôn trò chuyện với nhau qua điện thoại. Và đó là lần cuối cùng cô Ngôn nói chuyện với cô Vân với một tinh thần minh mẫn, tỉnh táo hơn bao giờ hết. Có lẽ điều này đã khiến bác Nhân xúc động không cầm lòng được mà bật khóc. Bác đã phải xin lỗi quan khách vì sự xúc động ấy.  

Đến giờ di quan. Hai Ni Cô và quan khách Phật tử đọc kinh cầu siêu cho Cô Ngôn. Nhân viên nhà quàn làm việc sửa sọan đưa áo quan ra ngoài nghĩa trang. Người cháu gái của cô Ngôn cầm bát nhang đi trước. Cựu nữ học sinh LVD Anh Vân cầm bức ảnh của Cô Ngôn. Còn lại sáu chị em LVD, Lưu Hương, Kim Hoà, Tuyết Lan, Phương Huệ, Ngô Tuyết, Bích Định, mỗi bên ba người bước đi cạnh áo quan, tiễn đưa linh cửu Cô Ngôn đến nơi an nghỉ cuối cùng.  

Cô ơi, Cô đã trao lại cho chúng em những kiến thức vào đời, nhưng quan trọng hơn tất cả, nơi mà chúng em đã nhận được từ Cô những thương yêu, giậy dỗ mà thời gian cũng như không gian xa cách không bao giờ xóa nhòa được. "Nhất tự vi sư, bán tự vi sư" người xưa đã nói như vậy, cái tình thầy, trò ấy hôm nay đã khiến chúng em từ nhiều nơi trở về đây để tiễn Cô lần cuối.  

Tiễn Cô đi chúng em chỉ xin nói một lời cuối: Cái di sản tinh thần Cô để lại cho chúng em, những nữ học sinh Lê Văn Duyệt, chúng em xin trân quí giữ gìn.  
Vĩnh biệt Cô Ngôn.  
Nông Bích Định  
Back to top
« Last Edit: 28. Apr 2008 , 17:19 by BichDinh »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #5 - 28. Apr 2008 , 17:40

anh_thu_Tran wrote on 28. Apr 2008 , 12:11:
  Cám ơn Phương Huệ đã san sẻ hình ảnh đám tang của cô Ngôn cho mọi người không đi dự đám tang cô Ngôn được thấy chặng đi cuối cùng của người thày đáng kính của chúng ta.
 Nhìn thấy học sinh của Cô ai ai cũng đeo khăn quàng trắng thật là cảm động.Đám tang hoàn hảo quá ,xin cám ơn các em và nhất là xin cám ơn anh chị Nhân đã lo cho Cô được tốt đẹp như vậy.
  Bích Định ơi ,khi nào khoẻ rồi em nhớ đăng điếu văn của cô Vân và tường trình cho cả nhà được chia xẻ nha em.Một lần nữa cám ơn tất cả các em đã thay mặt cho cựu học sinh LVD nói chung và diễn đàn LVD nói rieng đã đi dự đám ma Cô Ngôn.

Chị AT ơi, chị PH đem về đây rồi chị ạ. Chị đọc đi nha. Dạ, chúng em cũng cố gắng trọn tình nghĩa thầy trò vì Cô Ngôn rất đơn chiếc và hiền hậu vô cùng chị ạ. Và cũng là nhờ có hai chị lớn Lưu Hương và Kim Hòa nữa đó chị ơi. Chị không ở đây ngày hôm qua để nghe chị Tuyết Ngô thưa chuyện cùng bác Nhân, em ngồi cạnh bên nghe mà thán phục và hãnh diện lây vì có chị LVD như thế chị ạ. Chị khen thưởng chị TN đi nha.
Em Bích Định
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #6 - 28. Apr 2008 , 21:56

BichDinh wrote on 28. Apr 2008 , 17:40:
Chị AT ơi, chị PH đem về đây rồi chị ạ. Chị đọc đi nha. Dạ, chúng em cũng cố gắng trọn tình nghĩa thầy trò vì Cô Ngôn rất đơn chiếc và hiền hậu vô cùng chị ạ. Và cũng là nhờ có hai chị lớn Lưu Hương và Kim Hòa nữa đó chị ơi. Chị không ở đây ngày hôm qua để nghe chị Tuyết Ngô thưa chuyện cùng bác Nhân, em ngồi cạnh bên nghe mà thán phục và hãnh diện lây vì có chị LVD như thế chị ạ. Chị khen thưởng chị TN đi nha.
Em Bích Định

Bích Định ơi nghe em noi Tuyết Ngô phải trổ tài hùng biện mới xong việc ,đúng là học trò LVD đi đến đâu cũng phải xong việc vẻ vang ha.Hoan hô Tuyết Ngô nhé.Đồng thời cũng phải hoan hô mấy cô em dễ thương của Diễn đàn này thật nhiều đấy.
   Chị và Đậu ĐỎ rất lo khi thấy TL bỏ OX ở nhà cho hai cô con còn nhỏ trông coi.Bây giờ mọi người đã về nhà bình yên và không có tin tức gì xấu nữa mới thật hú hồn đó.
  Khi nào các em hoàn hồn rồi nhớ kể lại chuyến gặp gỡ đầy buồn vui lần này nhé.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 29. Apr 2008 , 03:05

anh_thu_Tran wrote on 28. Apr 2008 , 21:56:
    Bích Định ơi nghe em noi Tuyết Ngô phải trổ tài hùng biện mới xong việc ,đúng là học trò LVD đi đến đâu cũng phải xong việc vẻ vang ha.Hoan hô Tuyết Ngô nhé.Đồng thời cũng phải hoan hô mấy cô em dễ thương của Diễn đàn này thật nhiều đấy.
  Chị và Đậu ĐỎ rất lo khi thấy TL bỏ OX ở nhà cho hai cô con còn nhỏ trông coi.Bây giờ mọi người đã về nhà bình yên và không có tin tức gì xấu nữa mới thật hú hồn đó.

Chi Anh Thư
Tui em chưa hoàn hồn đâu chị a. Nhất là em. Thật đúng là hai  tuần lể mà em sẽ không bao giờ em  quên được đâu chi a . Hôm đó , em vừa tụng chú Đại Bi cho cô , vừa muốn khóc nhưng không dám -vì em đã hiểu đạo) , vừa run lẩy bẩy. Úi dzà dzà. Thiệt là. Vì vậy mà chưa hoàn hồn đấy chi a.
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #8 - 29. Apr 2008 , 03:08

anh_thu_Tran wrote on 28. Apr 2008 , 21:56:

Dạ, chị với chị Đ Đ lo lắng thật đúng ạ. Em cũng có hỏi chị TL điều này và chị nói là có Thầy đến nhà chị vì thấy Anh bị nạn, hình như Thầy lưu lại nhà chị mấy tuần chị ạ.  Chị TL thật là giỏi chị ơi, cũng nhờ chị xướng lên là đồng đọc kinh lễ cầu siêu cho cô Ngôn đó chị. Bác Nhân khen là mấy chị em LVD đã làm một điều rất hay và thán phục sự sắp xếp của các học sinh của Cô Ngôn. Chúng em nghe bác khen thì vui sướng trong bụng nhưng sao nước mắt cứ dâng lên, trào ra ngoài, khóc ngon lành không  biết mắc cở là gì. Khiến bác Nhân thấy thế mà thương tâm, thôi không nói thêm nữa, bác nhìn thấy mít ướt nhiều quá đó chị ạ.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 29. Apr 2008 , 05:08

Em Bích Định thương mến ,
Cám ơn em đã cho các Thầy Cô và các bạn ở xa chia xẻ nhũng diễn tiến của buổi tiễn đưa Cô Ngôn.
Cô đọc thư của em và nhìn nhữg hình ảnh này mà không cẫm được nước mắt và cũng cảm thấy hãnh diện là trường LVD đã có những học sinh có tình có nghĩa như các em.
Theo trong  những lá thư này nghe nói em Tuyết Lan phải bỏ ông xã bệnh ở nhà , hay tai nạn gì Cô không được rõ , Cô thật khâm phục tấm lòng của em đối với giáo sư của mình , hiếm có lắm thay!
Cô xin cầu nguyện cho Ông xã của em được chóng bình phục.
Cô cám ơn các em đã thay mặt cho Hội LVD của chúng ta đến để tiễn đưa Cô NGôn lần cuối cùng và nhất là Bích Định đã chịu khó đọc cho hết bức thư tâm tình của Cô gởi đến Cô Ngôn.
Cám ơn tất cả các em một lần nữa.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #10 - 29. Apr 2008 , 06:28

anh_thu_Tran wrote on 28. Apr 2008 , 12:11:

Chị AT thương ,
Tụi em rất hãnh diện khi thay mặt cả nhà đi dự tang lễ Cô. Tội nghiệp 2 Bác lắm Chị à , bao nhiêu là công việc vậy mà tụi em vừa bước vào là vội vàng đến nhắc nhở phải đi dùng cơm tối với 2 bác vì kỳ trước tụi em đã không dám làm phiền 2 Bác. Em thấy có nhóm học sinh rộn ràng 1 bên chắc Cô cũng đỡ quạnh quẽ , nhất là 2 chị Kim Hòa , Lưu Hương và B Đ.Ngày đầu em đón TN ở phi trường xong đến hơi trễ còn chị TL lái xe mãi đến 8 giờ mới đến nên khi em đến nơi thấy chỉ có bé Thảo đứng đưa nhang cho quan khách và bái trả. Chị KH túc trực bên bàn thờ để giữ nhang đèn và chỉ cho tụi em biết những gì phải làm vì tụi em đứa nào cũng ngơ ngơ hết  Sad. Mỗi lần có khách vào là  Bác Nhân khoe ngay đám học trò , còn có ai thuộc LVD , Cô giáo  hay học sinh, là bác kêu tụi em ngay. Lúc gặp cô Tuyết tụi em mừng lắm , bác Nhân cũng mới gặp Cô lần đầu nên Bác và tụi em nhất định mời Thầy Cô đi dùng cơm tối. Cô không được khoẻ nhưng cuối cùng cũng đồng ý , còn Thầy Ân thì nói Bà Xã đặt đâu ngồi đó thôi  Grin. Cô Hiếu Tâm thì bận nên không đi được cũng tiếc quá. Sau đây là 1 vài tấm hình với Cô Thầy

...

Cô Hiếu Tâm và Cô Tuyết ngồi giữa. Cô Tuyết nói phải cười để chụp 1 tấm hình cho đẹp chứ xấu Cô không cho post lên đâu  Cheesy

...

Hình chụp trong nhà hàng.  Cô Tuyết nói rằng hơn 30 năm rồi Cô chưa bao giờ nói cười nhiều như hôm nay  Cheesy

...

OX của PH , Bác Nhân , anh Nước Dừa và Thầy Ân. Thầy Ân nói rằng sau 75 Thầy lo việc lao động trong trường nên 2 Út Thục Khanh và Sao Mai nhất định phải biết Thầy đó. 2 Út còn chưa ra mắt hả  Huh Huh

Back to top
« Last Edit: 29. Apr 2008 , 06:40 by phuonghue »  

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #11 - 29. Apr 2008 , 07:09

phuonghue wrote on 29. Apr 2008 , 06:28:
...

OX của PH , Bác Nhân , anh Nước Dừa và Thầy Ân. Thầy Ân nói rằng sau 75 Thầy lo việc lao động trong trường nên 2 Út Thục Khanh và Sao Mai nhất định phải biết Thầy đó. 2 Út còn chưa ra mắt hả  Huh Huh[/center]

Dạ thưa chị P Huệ,

Hôm qua nghe chị nói là có gặp thầy Ân dạy Pháp Văn sau 75 thì em đã sực nhớ ra là Thầy đã dạy em năm lớp 10 đó ạ!! Trí nhớ em sao mà cằn cỗi quá !! Em xin tạ tội cùng Thầy. Mấy lâu nay em cứ ngồi suy nghĩ hoài , cố gắng nhớ ra Thầy hay Cô nào dạy em môn này năm lớp 10 mà không nhớ ra nổi. Chỉ nhớ cô Thưởng dạy lớp 11 rồi thầy Tiêu dạy lơp 12 thôi.
Chắc vì em không bị thầy la rầy gì nên em không nhớ chăng? Huh
Em nhớ cô Thưởng hoài là vì....em bị cô "cốc" cho 1 cái lên dầu đau điếng. Cho tới bây giờ cũng vẫn còn đau đó ạ !!  Grin  Grin Bị cô cú đầu & bị la nhưng cho tới giờ này thì em cũng vẫn chẳng hiểu tại sao nữa  Huh  Grin Em nghĩ là em bị la hơi.."oan ức" ! Hè này có dịp qua Cali em sẽ cố gắng tới thăm cô và luôn tiện sẽ hỏi cô lý do em bị cú đầu luôn  Grin  Tongue
Nghe chị nhắc thầy Ân thì em cũng đã mường tượng ra được nét mặt của Thầy rồi. Hôm nay vừa  coi tấm hình này thì em nhận ra Thầy liền. Thầy vẫn không thay đổi gì nhiều. Xin phép chị PH cho em "chôm" tấm hình này dể gởi cho mấy người bạn của em coi ké với nghe!! Hy vọng là bạn em vẫn còn nhớ Thầy. Gần 30 năm rồi em mới được thấy Thầy lại đó chị à !
Em chỉ biết Thầy Ân vì thầy dạy em thôi còn vấn đề lao động thì em hoàn toàn không biết , vì hồi đó em thuộc loại..."lười lao động"  Grin Không biết Út Ráng thì sao hả?
Ut LL
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #12 - 29. Apr 2008 , 07:38

phuonghue wrote on 29. Apr 2008 , 06:28:
...

Đ Đ nhận ra được cô Tuyết ngay, cô không có thay đổi nhiều lắm, chỉ lớn tuổi thôi  Wink. Còn chị đứng bên tay mặt là ai vậy?? Nhìn thì không giống Vann  Undecided  Undecided

Back to top
« Last Edit: 29. Apr 2008 , 07:39 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #13 - 29. Apr 2008 , 08:04

Quote:
Đ Đ nhận ra được cô Tuyết ngay, cô không có thay đổi nhiều lắm, chỉ lớn tuổi thôi  Wink. Còn chị đứng bên tay mặt là ai vậy?? Nhìn thì không giống Vann  Undecided  Undecided

chị Đ Đ ơi ,
Đó là Chị Phượng , bà con với bác Nhân , chị cũng bay từ xa tới đó. Vann hôm đó chưa xuất hiện nên không được gặp Cô Tuyết nơi. Em cũng thấy Cô còn nét của ngày xưa , TN thì nhận ra ngay. TN mới nhìn là biết Cô mới đi làm răng về bị đau và thôi thì Cô nàng bắt đầu chê ông Nha sĩ nào đó làm cẩu thả. TN nói phải chi Cô chưa làm thì TN bảo đảm làm cho Cô 2, 3 bộ thiệt tốt vừa xài vừa để dành xơ-cua như có người đề nghị đó  Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #14 - 29. Apr 2008 , 08:11

Thuc-Khanh wrote on 29. Apr 2008 , 07:09:
Dạ thưa chị P Huệ,

Hôm qua nghe chị nói là có gặp thầy Ân dạy Pháp Văn sau 75 thì em đã sực nhớ ra là Thầy đã dạy em năm lớp 10 đó ạ!! Trí nhớ em sao mà cằn cỗi quá !! Em xin tạ tội cùng Thầy. Mấy lâu nay em cứ ngồi suy nghĩ hoài , cố gắng nhớ ra Thầy hay Cô nào dạy em môn này năm lớp 10 mà không nhớ ra nổi. Chỉ nhớ cô Thưởng dạy lớp 11 rồi thầy Tiêu dạy lơp 12 thôi.
Chắc vì em không bị thầy la rầy gì nên em không nhớ chăng? Huh
Em nhớ cô Thưởng hoài là vì....em bị cô "cốc" cho 1 cái lên dầu đau điếng. Cho tới bây giờ cũng vẫn còn đau đó ạ !!  Grin  Grin Bị cô cú đầu & bị la nhưng cho tới giờ này thì em cũng vẫn chẳng hiểu tại sao nữa  Huh  Grin Em nghĩ là em bị la hơi.."oan ức" ! Hè này có dịp qua Cali em sẽ cố gắng tới thăm cô và luôn tiện sẽ hỏi cô lý do em bị cú đầu luôn  Grin  Tongue
Nghe chị nhắc thầy Ân thì em cũng đã mường tượng ra được nét mặt của Thầy rồi. Hôm nay vừa  coi tấm hình này thì em nhận ra Thầy liền. Thầy vẫn không thay đổi gì nhiều. Xin phép chị PH cho em "chôm" tấm hình này dể gởi cho mấy người bạn của em coi ké với nghe!! Hy vọng là bạn em vẫn còn nhớ Thầy. Gần 30 năm rồi em mới được thấy Thầy lại đó chị à !
Em chỉ biết Thầy Ân vì thầy dạy em thôi còn vấn đề lao động thì em hoàn toàn không biết , vì hồi đó em thuộc loại..."lười lao động"  Grin Không biết Út Ráng thì sao hả?
Ut LL

Chị không học Thầy Ân nhưng thấy Thầy hiền ơi là hiền. Lúc ở funeral home mấy đứa quấn quít lấy Cô để Thầy lạc lõng 1 mình , may quá gặp OX chị ngồi nhắc chuyện vượt biên thế là 2 ông quên hết mọi người.  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #15 - 29. Apr 2008 , 09:29

phuonghue wrote on 29. Apr 2008 , 08:11:
Chị không học Thầy Ân nhưng thấy Thầy hiền ơi là hiền. Lúc ở funeral home mấy đứa quấn quít lấy Cô để Thầy lạc lõng 1 mình , may quá gặp OX chị ngồi nhắc chuyện vượt biên thế là 2 ông quên hết mọi người.  Grin Grin

Dạ đúng rồi đó chị PH ơi. Thầy hiền kinh khủng luôn vậy đó ! Tụi em có phá phách gì thì Thầy cũng chẳng bao giờ la gì hết chị à ! Chắc tại Thầy hiền quá nên em mới quên đó  Tongue
Thường thì học trò hay nhơ' những thầy cô "dữ dữ tí xíu"  Grin
Em mới post tấm hình này bên group của tụi em. Em đố mấy bạn có ai nhớ thầy Ân dạy tui em môn gì & lớp mấy không. Để coi thử có người nào còn trí nhớ tốt..."như em" không  Tongue  Grin
Em thấy là trí nhớ của em cùng phai mờ nhiều rồi nhưng không ngờ là các bạn của em còn tệ hơn em nữa đó chị PH à! Em nói gì ra là chẳng ai nhớ hết ! Em còn nhớ chuyện của mấy bạn mà họ không nhớ nữa đó !! Chắc vì ở với VC lâu ngày quá nên đầu óc chai sạn , mù mờ hết trơn rồi ,thật xót xa ....  Embarrassed
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #16 - 29. Apr 2008 , 09:49

ngo_thi_van wrote on 29. Apr 2008 , 05:08:
Cám ơn em đã cho các Thầy Cô và các bạn ở xa chia xẻ nhũng diễn tiến của buổi tiễn đưa Cô Ngôn.
Cô đọc thư của em và nhìn nhữg hình ảnh này mà không cẫm được nước mắt và cũng cảm thấy hãnh diện là trường LVD đã có những học sinh có tình có nghĩa như các em.
Theo trong  những lá thư này nghe nói em Tuyết Lan phải bỏ ông xã bệnh ở nhà , hay tai nạn gì Cô không được rõ , Cô thật khâm phục tấm lòng của em đối với giáo sư của mình , hiếm có lắm thay!
Cô xin cầu nguyện cho Ông xã của em được chóng bình phục.
Cô cám ơn các em đã thay mặt cho Hội LVD của chúng ta đến để tiễn đưa Cô NGôn lần cuối cùng và nhất là Bích Định đã chịu khó đọc cho hết bức thư tâm tình của Cô gởi đến Cô Ngôn.
Cám ơn tất cả các em một lần nữa.
Cô Vân

Cô Vân thương kính,
Cô Hiếu Tâm nói gửi lời thăm Cô đó ạ. Độ này Cô không được khoẻ hở thưa Cô? Xin Cô giữ gìn sức khoẻ ạ. Em còn nhớ chị Tuyết Ngô thưa với bác Nhân về cô Ngôn câu này hay lắm thưa Cô :"Chúng em đã có cô Ngôn, bây giờ cô Ngôn mất rồi chúng em không còn cô Ngôn nữa. Xin bác hãy nhận lấy tấm lòng của chúng em."  Bác Nhân nghe xong im lặng thật lâu như thấu hiểu.
Câu nói ấy cứ quanh quẩn trong đầu em hai hôm nay. Như một tiếng chuông đánh thức rằng hãy gần gũi, thăm nom, thương mến Thầy, Cô, Bạn Học khi tất cả hãy còn sống khoẻ mạnh.
Em xin Cô hãy giữ gìn sức khoẻ nha Cô.
Em Bích Định      
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #17 - 29. Apr 2008 , 09:52

Thuc-Khanh wrote on 29. Apr 2008 , 09:29:
Dạ đúng rồi đó chị PH ơi. Thầy hiền kinh khủng luôn vậy đó ! Tụi em có phá phách gì thì Thầy cũng chẳng bao giờ la gì hết chị à ! Chắc tại Thầy hiền quá nên em mới quên đó  Tongue
Thường thì học trò hay nhơ' những thầy cô "dữ dữ tí xíu"  Grin
Em mới post tấm hình này bên group của tụi em. Em đố mấy bạn có ai nhớ thầy Ân dạy tui em môn gì & lớp mấy không. Để coi thử có người nào còn trí nhớ tốt..."như em" không  Tongue  Grin
Em thấy là trí nhớ của em cùng phai mờ nhiều rồi nhưng không ngờ là các bạn của em còn tệ hơn em nữa đó chị PH à! Em nói gì ra là chẳng ai nhớ hết ! Em còn nhớ chuyện của mấy bạn mà họ không nhớ nữa đó !! Chắc vì ở với VC lâu ngày quá nên đầu óc chai sạn , mù mờ hết trơn rồi ,thật xót xa ....  Embarrassed

Út Thục Khanh ơi,
Hôm đó thầy Ân ngồi cạnh chị PH nên chị và chị PH đã tiếp thức ăn cho thầy Ân dùm TK đó nha.
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #18 - 29. Apr 2008 , 10:45

BichDinh wrote on 29. Apr 2008 , 09:52:
Út Thục Khanh ơi,
Hôm đó thầy Ân ngồi cạnh chị PH nên chị và chị PH đã tiếp thức ăn cho thầy Ân dùm TK đó nha.

Ồ, vậy hả chị Út Lớn? Em cám ơn chị và chị PH nhiều lắm lắm nghe!
Nếu em được ngồi cạnh Thầy không biết em có dám tiếp thức ăn và hầu chuyện với Thầy không nữa đó !! Không hiểu sao mà em vẫn còn cảm thấy..."sợ sợ" các thầy cô của mình các chị ạ ! Đã rất lâu em không gặp thầy cô cũ nên em cũng không biết là em có đủ.."can đảm" để hầu chuyện cùng thầy cô hay không nữa  Huh  Huh
Nhớ hồi xưa đi học thì em nhát gan và hay mắc cở (?) lắm nên rất ít khi dám hỏi thăm chuyện trò cùng thầy cô. Chỉ dám  trả lời khi được hỏi đến thôi  Lips Sealed
Thấy mấy chị dạn dĩ em phục quá đi thôi !! Em cố gắng học hỏi các chị  Smiley
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #19 - 29. Apr 2008 , 13:19

Thuc-Khanh wrote on 29. Apr 2008 , 10:45:
Ồ, vậy hả chị Út Lớn? Em cám ơn chị và chị PH nhiều lắm lắm nghe!
Nếu em được ngồi cạnh Thầy không biết em có dám tiếp thức ăn và hầu chuyện với Thầy không nữa đó !! Không hiểu sao mà em vẫn còn cảm thấy..."sợ sợ" các thầy cô của mình các chị ạ ! Đã rất lâu em không gặp thầy cô cũ nên em cũng không biết là em có đủ.."can đảm" để hầu chuyện cùng thầy cô hay không nữa  Huh  Huh
Nhớ hồi xưa đi học thì em nhát gan và hay mắc cở (?) lắm nên rất ít khi dám hỏi thăm chuyện trò cùng thầy cô. Chỉ dám  trả lời khi được hỏi đến thôi  Lips Sealed
Thấy mấy chị dạn dĩ em phục quá đi thôi !! Em cố gắng học hỏi các chị  Smiley

Út Thêm ơi, thoạt đầu chị cũng nghĩ như thế. Nhưng rồi gập Thầy Cô lại thấy khác đi. Thấy gần gũi quen thuộc của một người thân thất lạc giờ tìm gặp lại. Tiếp thức ăn và hầu chuyện thì cũng tự nhiên đưa đến như thế thôi đó UT ơi.
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #20 - 29. Apr 2008 , 21:15

Hôm nay thứ ba ngày 29 tháng 4 là ngày Thất đầu tiên của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

Nguyện cầu linh hồn Cô Châu Thị Ngôn pháp danh Thiện Ngữ 
Hưởng Thọ 77 tuổi sớm siêu thoát về cảnh giới an bình

...

.........

...

...

.........

Xin cả nhà đừng phiền lòng TN nha! Nghĩ đến hoàn cảnh của Cô Ngôn thật là thương tâm  Cry  nên TN đợi đêm khuya mọi người đi ngủ rồi mới vô bếp "quậy". Cám ơn UL giúp đỡ pha trà, nấu cơm để cúng Cô giáo nghe  ! Xin quý dzị thông cảm vì  TN không biết nấu nướng gì hết  Embarrassed
Back to top
« Last Edit: 02. Jun 2008 , 23:56 by tuyet_ngo »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #21 - 30. Apr 2008 , 02:49

Cảm ơn chị TN đa lo chu toàn. Ba buổi sáng hôm nay trên đường lái xe đi làm nghĩ đến Cô, nước mắt lại dâng lên. Hôm qua hai chi Hương & Hòa đã ở lại cúng cơm cho Cô Ngôn rồi mới về.
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #22 - 30. Apr 2008 , 03:50

...

Buổi sáng Chủ nhật trước khi di quan

...

Các Sư Cô đến trễ nên các học sinh mời quan khách cùng tụng kinh cho Cô

...

Sư Cô đến và làm lễ

...

Bích Định đọc bài điếu văn. Vì không có đủ thời gian nên không thể đọc bài thơ tiễn đưa của chị Đậu Đỏ và bài điếu của Thầy Ngà như chương trình đã định

...

Từ nhà quàng ra nghĩa trang

...

nơi cô yên nghỉ
Back to top
« Last Edit: 30. Apr 2008 , 04:25 by phuonghue »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #23 - 30. Apr 2008 , 06:47

phuonghue wrote on 30. Apr 2008 , 03:50:
Bích Định đọc bài điếu văn. Vì không có đủ thời gian nên không thể đọc bài thơ tiễn đưa của chị Đậu Đỏ và bài điếu của Thầy Ngà như chương trình đã định.

Vì trễ mất một giờ ba mươi phút nên bác Nhân cũng không đọc được Điếu Văn mà bác viết cho cô Ngôn.
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #24 - 02. May 2008 , 03:17

Em Đi Bỏ Lại Con Đường
hoahong.gif: Trịnh Công Sơn hoahong.gif:

Bỏ mặc căn nhà, bỏ mặc tôi
Bỏ mặc nơi đây, bỏ mặc người
Bỏ trăm năm sau, ngàn năm nữa
Bỏ mặc tôi là, tôi là ai

Em đi bỏ lại con đường
Bờ xa cỏ dại, vô thường nhớ em
Ra đi,em đi bỏ lại dậm trường
Ngàn dâu cố quạnh, muôn trùng nhớ thêm

Bỏ mặc đêm dài, bỏ mặc tôi
Bỏ mặc gian nan, bỏ mặc người
Bỏ xa xôi yêu và gần gũi
Bỏ mặc tôi buồn giữa cuộc vui

Bỏ mặc mưa về, bỏ chiều phai
Bỏ mặc hư vô, bỏ ngậm ngùi
Bỏ đêm chưa qua, ngày chưa tới
Bỏ mặc tay buồn không bàn tay

Bỏ mặc vui buồn, bỏ mặc ai
Bỏ mặc chân không, bỏ mặc người
Bỏ tôi hoang vu và nhỏ bé
Bỏ mặc tôi ngồi giữa đời tôi

http://www.mediamax.com/myfamilee/Hosted/Trinh%20Cong%20Son%20-%20Em%20Di%20Bo%2...

Back to top
« Last Edit: 02. May 2008 , 18:26 by BichDinh »  

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #25 - 06. May 2008 , 05:39

Hôm nay thứ ba ngày 6 tháng 5 là ngày nhị Thất của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

...

......

...
...
.........
Back to top
« Last Edit: 02. Jun 2008 , 23:57 by tuyet_ngo »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #26 - 06. May 2008 , 09:38

PH đem thêm hoa tới cúng Cô nè

...

Tuyết à , cuối tuần vừa rồi B Đ có lên chùa cúng cầu siêu cho Cô rồi đó , cô Út Lớn giỏi lắm ,bà đừng có lo  Smiley
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #27 - 06. May 2008 , 14:54

Tuyết à
Em nhanh tay thât. Sáng chi TL mắc đi làm, mãi tơí giờ mơì lên D/Đ thì em đã cúng Cô xong rồi. Khi nào chi niệm Phật chi cũng khấn tên Cô , em đừng lo Tuyết nhé. Hôm tuần vừa rồi , khi chi TL đi dự khoá niệm Phật , chi cũng khấn tên Cô và xin Phật A Di Đà tiếp dẫn Cô về cõi Tịnh Độ của Đức Phật A Di Dà .

Thưa Cô con kính gởi đến Cô , bài sám Niệm Phật Cô nhé. Cô hãy niệm Phật  Cô nhé. 

SÁM NIỆM PHẬT
(Sám tán Di Đà III)

Một lòng giữ niệm Di Đà,
Hồng danh sáu chữ thật là rất cao,
Năng trừ tám vạn trần lao,
Người đời nên sớm hồi đầu mới hay.
Khuyên ai xin chớ mê say,
Tịnh tâm niệm Phật việc gì cũng an,
Niệm Phật tội nghiệp tiêu tan,
Muôn tai ngàn họa khỏi mang vào mình.
Niệm Phật mở trí cao minh,
Bao nhiêu hôn chướng chẳng sinh vào lòng.
Niệm Phật cứu đặng tổ tông,
Khỏi nơi biển khổ thoát vòng sông mê.
Niệm Phật thân tộc đề huề
Một nhà sum hợp chẳng hề ghét nhau.
Niệm Phật khỏi khổ khỏi đau,
Bao nhiêu tật bịnh mau mau hết liền.
Niệm Phật có phước có duyên,
Tấn tài tấn lợi bình yên cửa nhà.
Niệm Phật trừ đặng tà ma,
Yêu tinh quỉ quái lánh xa ngàn trùng.
Niệm Phật năng khử độc trùng,
Các loài ác thú hóa hung làm hiền.
Niệm Phật hết khùng hết điên.
Có gương trí huệ có đàng quang minh.
Niệm Phật khỏi sự bất bình,
Sự người chẳng nhớ sự tình chẳng ưa.
Niệm Phật cứu số long đong,
No cơm ấm áo thung dung mãn đời.
Niệm Phật cảm động khắp nơi,
Ai ai cũng mến người người đều thương.
Niệm Phật sanh dạ hiền lương,
Từ bi thì có, bạo cường thì không.
Niệm Phật trời cũng thương lòng,
Thường thường ủng hộ cả trong đêm ngày.
Niệm Phật thần cũng kính vì,
Thường hay trợ niệm trong khi đứng ngồi.
Niệm Phật lòng chẳng bồi hồi,
Như cây không gió nhánh chồi chẳng rung.
Niệm Phật khỏi sự hãi hùng,
Gian tà đạo tặc chẳng chung tới nhà.
Niệm Phật giấc ngủ an hòa,
Chiêm bao không có niệm tà đều không.
Niệm Phật oan trái trả xong,
Nợ trần kiếp trước hết mong hết đòi.
Niệm Phật trăm việc xong xuôi,
Dầu sanh dầu tử cũng vui tấm lòng.
Niệm Phật hết sự đèo bồng,
Chẳng ham tài lợi bỏ vòng công danh.
Niệm Phật uế nhiễm chẳng sanh,
Cái gương tâm tánh như vành trăng thu.
Niệm Phật lòng có sở cầu,
Muốn tu thời đặng dễ đâu sai lầm.
Niệm Phật huờn đặng chơn tâm,
Bao nhiêu nghiệp cảm tiêu trầm biển khơi.
Niệm Phật chắc sống trọn đời,
Khỏi vòng nước lửa khỏi nơi hung tàn.
Niệm Phật thân thể bình an,
Khỏi vương ách nạn chết oan trên đời.
Niệm Phật bổ đức các nơi,
Phá tan địa ngục rã rời ma quân.
Niệm Phật, Phật phóng hào quang,
Các ông hóa Phật ngồi ngang trên đầu.
Niệm Phật, Phật chẳng bỏ đâu,
Niệm đâu Phật đó phải cầu chi xa.
Niệm Phật chắc Phật rước ta,
Tây phương đã sẵn một tòa bông sen.
Niệm Phật phải niệm cho chuyên,
Thì bông sen ấy liền liền tốt tươi.
Niệm Phật niệm niệm không rời,
Tinh thần đã sớm dạo chơi liên trì.
Niệm Phật lơ láo ích chi,
Sen kia khô héo khó mà tốt tươi.
Niệm Phật cần phải kỉnh thành,
Giữ cho thanh tịnh trong mình lục căn.
Niệm Phật như nước với trăng,
Nước trong trăng tỏ, nước nhăn trăng lờ.
Niệm Phật có lắm huyền cơ,
Miễn đừng đem dạ nghi ngờ là xong.
Niệm Phật giữ một tấm lòng,
Di Đà oai đức minh mông biển trời.
Đức Phật biến hóa khắp nơi,
Thương người cứu vớt những người trầm luân.
Chí tâm niệm Phật tinh cần,
Lâm chung hậu nhựt trọn phần vãng sanh. 

Một học sinh của Cô.
TL
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #28 - 07. May 2008 , 14:53

...

Em là Phượng Trần xin gửi cho Cô Ngôn những đóa hoa sen này hy vọng sẽ làm Cô vui thêm với những tấm lòng LVD

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 09. May 2008 , 04:44

Em Bích Định và các em thương mến ,
Vào đây mà Cô bỗng cảm thấy ấm lòng và cảm động hết sức khi được nhìn lại tấm hình của Cô Ngôn.
Các em thật quả là chu đáo và có tình với Cô Ngôn , Cô chắc chắn Cô Ngôn sẽ hài lòng và hảnh diện đã có được  những người học sinh còn biết lễ giáo như thế ! THật hiếm lắm thay trong thời buổi này ! Cô thành thật khen ngợi và cảm phục các em.
Cám ơn em Bích Định đã chịu khó đọc hết bức thư của Cô , nhìn hình em , Cô hiểu !

Em Tuyết ơi ,
Cô có trả lời cho em rồi không biết em đã nhận được chưa , Cô cám ơn em trước , Cô Vĩnh cũng gởi lời thăm em.
Thương chúc tất cả các em thân tâm an lạc.
Cô Vân           `
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #30 - 09. May 2008 , 13:20

cô vân kính mến,
  Hôm nay rãnh, gap Cô, em vui mừng lậm
đám ma Cô NGÔN thật hoàn hão, BD đọc thư cô, cãm động quá đi thôi., làm em không cầm được nước mât, cám ôn các đại diện , đã bõ thì giồ quý báu, đưa tiền CÔ NGÔN về cõi vĩnh hậng.
Đồi người thật phù du, thấy mọi sự không có gì bầng tình thương của chúng ta.sẽ vĩnh viễn cho dù vật đồi, sao dôi.
Trong dịp lễ " hiền mẫu ", em kính chúc quý cô, như những người mẹ tinh thần cuẫ chúng em, được mọi sư, an bình và mạnh khoẽ luôn.
  cũng thân ái gỗi đến các chị em bạn có một cuối tuần nhu  ý  .
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #31 - 10. May 2008 , 09:13

Em Tuy Van thuong men ,
Em co viet thu cho Co , Co cho phep em viet chu Viet khong dau , cung nhu Co viet cho em , Co tu cho phep Co viet nhu vay. Co tro minh cu tu nhien. Thay em
"đánh vật  " voi cach viet co dau ma thương em qua !
Nhan ngay le " Hien Mau " Co cung thương chuc em va tat ca cac hoc sinh LVD mot " Happy Mother's Day ".
Co Van
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #32 - 12. May 2008 , 04:19

Ít lâu nay tâm hồn không được thanh thản, tôi không vào vườn "nhà" để nghỉ ngơi hay quét lá.  Hôm nay mới được xem tất cả các hình ảnh những ngày qua.

Cảm ơn tất cả các em có mặt trong ngày đưa một người thày vừa nằm xuống.  Những hình ảnh thật trang nghiêm, thanh tịnh, đầy tình nghĩa.  Trong giờ phút mà mọi người tin tưởng hương linh người đã khuất còn quanh quẩn đâu đây, trên kia, đang nhìn đang nghe thấy mọi người, tôi chắc rằng anh hồn cô Ngôn đang được thoải mái , mãn nguyện và yên nghỉ. 

Nhìn đến người nằm xuống, hy vọng những điều gì chúng ta đang làm cho người, với người đều được cảm nhận.  Tôi không khỏi liên tưởng và nhìn đến chúng ta, nhìn đến nhau và tự hỏi mình ĐÃ và ĐANG làm gì cho nhau để nắm giữ và có được cái hạnh phúc hiện tiền, làm cho nhau hạnh phúc và an hòa?

Tăng các em mấy câu thơ này, chẳng biết của ai:

Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp lại không?
Cuộc đời có có không không
Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #33 - 12. May 2008 , 06:13

...

Kính thưa Hai Bác Châu Kim Nhân
Kính thưa Tang Quyến
Kính thưa Giáo sư CHÂU THỊ NGÔN 

Chúng em là những cựu nữ sinh Trường Trung học Lê Văn Duyệt, Gia định, Viet Nam. Hôm nay, từ bốn phương trời, chúng em tụ họp nơi đây, để tiễn đưa Cô Giáo khả kính của chúng em về nơi an nghỉ cuối cùng.

Kính thưa Cô,

Cách đây hơn một tuần, nghe tin Cô đau nặng, chúng em, Lưu Hương, Kim Hòa từ San Diego, California đã cùng Cô của chúng em là Cô Nguyễn Thị Tịnh và cũng là bạn thân của Cô, đến thăm sức khỏe Cô.
Bên giường của Cô hôm đó còn có các học trò của Cô đến từ Phoenix, Arizona như Chị Hồng Đỗ, chị Tuyết Ngô; từ Philadelphia có chị Tuyết Lan; từ New York có chị Phương Huệ và các Chị cư ngụ tại Washington DC, Virginia, như Bích Định, Ngọc Thúy. Mọi người đều nhớ thương Cô rất nhiều và cầu mong Cô sớm bình phục.

Khi trở về nhà, hằng ngày chúng em luân phiên nhau điện thoại hỏi thăm Bác Nhân về tình trạng sức khỏe của Cô. Có lần, Bác Nhân cho chúng em biết tình trạng sức khỏe của Cô có phần khả quan, chúng em mừng quá và thông báo cho nhau, đồng thời tiếp tục cầu nguyện cho Cô sớm được tai qua nạn khỏi.

Nhưng rồi một "tin buồn vô hạn" đã đến với chúng em. Cô đã vĩnh viễn ra đi để lại cho chúng em niềm thương tiếc vô cùng!

Hôm nay, chúng em lại đến với Cô đây. Rất tiếc, Cô Tịnh, vì trường hợp bất khả kháng nên không đến để tiễn đưa Cô lần cuối được. Cô Tịnh có nhờ chúng em chuyển lời phân ưu đến Hai Bác Nhân và xin cầu nguyện cho Cô sớm siêu thoát về cõi Niết Bàn.

Kính thưa Cô,

Cô ơi, Cô có biết không, Cô đã để lại cho chúng em biết bao nỗi thương tiếc, nhớ nhung. Nhưng thôi, đời ai cũng phải có một lần, đời là vô thường. Cầu mong Cô ra đi thanh thản, không còn vương mảnh "bụi trần".

Lần trước, khi chúng em đến thăm Cô, rất tiếc, tình trạng sức khỏe của Cô đã không cho phép Thầy Trò mình được hàn huyên tâm sự với nhau. Tuy không nói ra lời, nhưng chúng em cũng hiểu được Cô muốn nói gì. Có phải Cô muốn nói Cô rất sung sướng được gặp lại chúng em sau cả nửa thế kỷ. Rồi Cô còn khen các em ngoan và học giỏi này. Có phải vậy không Cô?  Bây giờ, học trò của Cô có nhiều người đã thành danh, và thành công trên đường đời. Học trò của Cô đã trở thành bà nội, bà ngoại cả rồi đấy, Cô ạ. Dù ở hoàn cành nào, chúng em luôn luôn nhớ đến "công ơn dạy dỗ" của Cô. Nhớ ơn Cô mà chúng em mới được như ngày nay. Cha mẹ chúng em và gia đình chúng em xin "thành kính tri ân" Cô. Chúng em không bao giờ quên được Cô, với lời nói nhỏ nhẹ, tính tình hiền hậu, dù vài đứa chúng em có lý lắc, phá phách, "nhất quỷ, nhì ma, thứ ba học trò", Cô cũng không bao giờ la rầy chúng em, luôn nhắc nhở chúng em giữ gìn "công, dung, ngôn, hạnh" để xứng đáng là nữ sinh gương mẫu của Trường Trung Học Lê Văn Duyệt.

Chúng em còn muốn nói chuyện với Cô nhiều hơn nữa, nhưng thời gian không cho phép, chúng em xin thành kính phân ưu với Hai Bác NHÂN và Tang Quyến. Chúng em xin Nguyện Cầu Hương Linh GIÁO SƯ CHÂU THỊ NGÔN SỚM TIÊU DIÊU MIỀN CỰC LẠC. 

Các em cựu nữ sinh Lê Văn Duyệt

Mangolia, tên một loài hoa ở Nursing Home và cũng là tên của Nursing Home. Hoa vừa mới hé nở cũng là lúc Cô hóa kiếp về Trời.

Bài viết do chị Kim Hòa và Lưu Hương chuyển lại.

Back to top
« Last Edit: 13. May 2008 , 02:11 by BichDinh »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #34 - 12. May 2008 , 06:19

thule wrote on 12. May 2008 , 04:19:
Ít lâu nay tâm hồn không được thanh thản, tôi không vào vườn "nhà" để nghỉ ngơi hay quét lá.  Hôm nay mới được xem tất cả các hình ảnh những ngày qua.

Cảm ơn tất cả các em có mặt trong ngày đưa một người thày vừa nằm xuống.  Những hình ảnh thật trang nghiêm, thanh tịnh, đầy tình nghĩa.  Trong giờ phút mà mọi người tin tưởng hương linh người đã khuất còn quanh quẩn đâu đây, trên kia, đang nhìn đang nghe thấy mọi người, tôi chắc rằng anh hồn cô Ngôn đang được thoải mái , mãn nguyện và yên nghỉ. 

Nhìn đến người nằm xuống, hy vọng những điều gì chúng ta đang làm cho người, với người đều được cảm nhận.  Tôi không khỏi liên tưởng và nhìn đến chúng ta, nhìn đến nhau và tự hỏi mình ĐÃ và ĐANG làm gì cho nhau để nắm giữ và có được cái hạnh phúc hiện tiền, làm cho nhau hạnh phúc và an hòa?

Tăng các em mấy câu thơ này, chẳng biết của ai:

Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp lại không?
Cuộc đời có có không không
Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

Thưa Cô Thu, em xin gánh phụ Cô cầm chổi quét lá sân trường ạ. Xin Cô giữ gìn sức khoẻ nha Cô. Em kính thăm Cô.
Thương kính,
Bích Định
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #35 - 12. May 2008 , 13:50

CO THU VA CO VAN KINH YEU,
.
Dung nhu co THU nhac nho " cươc doi co co khong khong
thoi thi hay song het long voi nhạu"
em tu nhac nho 1 minh, khi sang thuc day, con thay ngươi than , con thay anh mat troi, la thay minh con hanh phuc, mot diem phuc co quy CO, quy THAY.cung nhau dem lai nhung nu cươi, nhung loi an ui.va chia xe luc vui, cung nhu luc bượn
cam on CO VAN da khong phat em quy goi, vi ti viet chu khong bo dạu hy vong co va quy gd co 1 cươi tuan an vui nhieu gap 100 lan nam ngoại alex hon ba 100 cai nhẹ
CO THU thương kinh,
THAY CO va GD CO TINH di du lich moi ve, chac con chua quen voi thoi gian tai CA , hy vong thay co da co nhung ngay that hoan my va nhieu ky niem tuyet vọi
Khi nao tien, cho cac em xem hinh..cho do nghien nha cọ
Alex cung khong quen chao mung ba ve nha an lanh va kinh hon ba 100 nu hon yeu nhe.
Cam on em gai de thương BD, va nhung dai dien di tien dua CO NGON lan cượi
Hom thu bay, vai chi em tai Bac ca cung di chua cau nguyen cho CO NGON mau ve coi niet ban.
chuc tat ca 1 tuan an mạnh
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #36 - 13. May 2008 , 03:21

Hôm nay thứ ba ngày 13 tháng 5 là ngày Tam Thất của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

......
...
...
.........

Back to top
« Last Edit: 02. Jun 2008 , 23:58 by tuyet_ngo »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #37 - 13. May 2008 , 14:25

Thưa Cô, trước hết TL xin cảm ơn em TN đã cúng thất thư Ba cho Cô. Em vẫn biết giờ này cô có lẽ đã đi về một nơi chốn bình an nào đó. Những sao em vẫn muốn thủ thỉ vơí Cô dăm ba câu. Tối qua bác Nhân có gọi cho Em, Bác nói Cô Ngôn sẽ rất hãnh diện có những học trò lo lắng tang lễ cho Cô thật chu đáo như chúng em.  Em  có nói vơí Bác , chúng em có được ngày nay , một phần cũng nhờ ở sư dạy dổ của Cô và các Thầy Cô khác. Vâng thưa Cô, đứng vậy, cho nên hình ảnh Cô và những lơì dạy dỗ của Cô , em sẽ không bao giò quên.
Em mong chúc hương hồn Cô đả  sanh về một nơi chốn an lành nào đó
Em - Học trò  của Cô
TL
Back to top

IP Logged

Tinh_Nguyen
YaBB Newbies
*

Reply #38 - 14. May 2008 , 16:28

Các LVD thân thương:
Lưu Hương, Kim Hòa , Bích Định, Phương Huệ,Tuyết Lan, Tuyết Ngô, Vân Anh,

Hôm nay cô mớì  có thì giờ vào thăm Trang Nhà LVD. Thật cảm động khi đựơc thấy những hình ảnh và đọc các bài tường thuật về đám tang của cô Ngôn, cô đã không cầm đựơc nước mắt !!
Các em Lưu Hương, Kim Hòa, Bích Định, Tuyết Lan, Tuyết Ngô, Phương Huệ và Vân Anh mặc đồng phục màu đen, mang khăn trắng trông thật nghiêm trang. Chắc cô Ngôn rất hảnh diện khi thấy đoàn cựu nữ sinh LVD cùng các chàng rể vớì đầy tình nghĩa thầy trò, không ngại đừơng xa đến vớì cô vào lúc cuốì cuộc đời. Thật là hiếm có !

Hôm qua cô có dịp hỏì thăm hai bác Nhân. Hai bác rất khâm phục các em LVD đã lo tổ chức tang lễ rất hoàn hảo. Khi các Sư Cô đến trể vì lý do lạc đường, các em dướì sự hứơng dẫn cùa Tuyết Lan  đọc kinh để tiễn đưa cô Ngôn về Cõi Niết Bàn. Cô rất khâm phục các em đã biết tụng kinh gõ mõ rất đúng theo lể nghi Phật giáo. Kim Hòa thuộc lòng các bài kinh, còn Tuyết Lan biết cách gõ  mõ dể giúp phái đòan LVD tụng kinh đều đặn và hòa nhịp. Hai bác Nhân khen ngợì các em LVD sao giỏì quá vậy! Cô cũng đông ý vớì hai bác Nhân là cựu nữ sinh LVD rất giỏi về mọì phương diện . Ở hoàn cảnh nào các em cũng tự lập đựơc cả.

Xin chân thành cảm tạ sự hiện diện của cựu GS Tuyết, GS Ân và GS Hiếu Tâm cùng CNS LVD Ngọc Thủỵ.
Lưu Hương, Kim Hòa , Bích Định, Phương Huệ,Tuyết Lan, Tuyết Ngô và Vân Anh đã tích cực tham gia tổ chức lễ đám tang của cô Châu Thị Ngôn rất chu  đáo và hoàn hảo.
Xin các em nhận nơi đây lòng biết ơn của cô
. Các em đã chu toàn nhiệm vụ dể tổ chức lễ an táng cùa người cô yêu dấu của các em.Thật là quý hóa vô cùng!!
Rất tiếc cô không đến cùng vớì các em đựơc để tiển đưa cô Ngôn lần cuối. Hành lý duy nhất của cô Ngôn là tình thương bao la của phái đoàn LVD và gia đình. Tình thương vô bờ bến của các em, Tuyết Ngô lo cúng cho cô mỗì tuần, và các em ở SJ làm Lễ Cầu Siêu cho cô tuẩn vừa qua và SD sẽ tổ chức Lễ 49 ngày sắp tớì, để xin cầu nguyện Trời Phật phù hộ cô Châu Thị Ngôn sớm đựơc Tiêu Diêu Miền Cực Lạc.

Thân thương,
Cô Nguyễn T. Tịnh
Back to top
« Last Edit: 15. May 2008 , 06:17 by Tinh_Nguyen »  

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #39 - 15. May 2008 , 05:28

Kính Mời Thầy Cô, Anh Chị cùng các Bạn xem một vài hình ảnh trong ngày tang lễ của Giáo Sư Vạn Vật trường LVD Cô Châu Thị Ngôn tạ thế ngày 22 tháng 4 năm 2008 tại Maryland, US

(by TN/LVD75)

Xin mời click vào link sau đây để xem video

Back to top
« Last Edit: 15. May 2008 , 12:23 by admin »  

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #40 - 15. May 2008 , 06:04

............
............
Back to top
« Last Edit: 15. May 2008 , 12:18 by admin »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #41 - 15. May 2008 , 09:25

Tinh_Nguyen wrote on 14. May 2008 , 16:28:
Các LVD thân thương:
Lưu Hương, Kim Hòa , Bích Định, Phương Huệ,Tuyết Lan, Tuyết Ngô, Vân Anh,

Hôm nay cô mớì  có thì giờ vào thăm Trang Nhà LVD. Thật cảm động khi đựơc thấy những hình ảnh và đọc các bài tường thuật về đám tang của cô Ngôn, cô đã không cầm đựơc nước mắt !!
Các em Lưu Hương, Kim Hòa, Bích Định, Tuyết Lan, Tuyết Ngô, Phương Huệ và Vân Anh mặc đồng phục màu đen, mang khăn trắng trông thật nghiêm trang. Chắc cô Ngôn rất hảnh diện khi thấy đoàn cựu nữ sinh LVD cùng các chàng rể vớì đầy tình nghĩa thầy trò, không ngại đừơng xa đến vớì cô vào lúc cuốì cuộc đời. Thật là hiếm có !

Hôm qua cô có dịp hỏì thăm hai bác Nhân. Hai bác rất khâm phục các em LVD đã lo tổ chức tang lễ rất hoàn hảo. Khi các Sư Cô đến trể vì lý do lạc đường, các em dướì sự hứơng dẫn cùa Tuyết Lan  đọc kinh để tiễn đưa cô Ngôn về Cõi Niết Bàn. Cô rất khâm phục các em đã biết tụng kinh gõ mõ rất đúng theo lể nghi Phật giáo. Kim Hòa thuộc lòng các bài kinh, còn Tuyết Lan biết cách gõ  mõ dể giúp phái đòan LVD tụng kinh đều đặn và hòa nhịp. Hai bác Nhân khen ngợì các em LVD sao giỏì quá vậy! Cô cũng đông ý vớì hai bác Nhân là cựu nữ sinh LVD rất giỏi về mọì phương diện . Ở hoàn cảnh nào các em cũng tự lập đựơc cả.

Xin chân thành cảm tạ sự hiện diện của cựu GS Tuyết, GS Ân và GS Hiếu Tâm cùng CNS LVD Ngọc Thủỵ.
Lưu Hương, Kim Hòa , Bích Định, Phương Huệ,Tuyết Lan, Tuyết Ngô và Vân Anh đã tích cực tham gia tổ chức lễ đám tang của cô Châu Thị Ngôn rất chu  đáo và hoàn hảo.
Xin các em nhận nơi đây lòng biết ơn của cô
. Các em đã chu toàn nhiệm vụ dể tổ chức lễ an táng cùa người cô yêu dấu của các em.Thật là quý hóa vô cùng!!
Rất tiếc cô không đến cùng vớì các em đựơc để tiển đưa cô Ngôn lần cuối. Hành lý duy nhất của cô Ngôn là tình thương bao la của phái đoàn LVD và gia đình. Tình thương vô bờ bến của các em, Tuyết Ngô lo cúng cho cô mỗì tuần, và các em ở SJ làm Lễ Cầu Siêu cho cô tuẩn vừa qua và SD sẽ tổ chức Lễ 49 ngày sắp tớì, để xin cầu nguyện Trời Phật phù hộ cô Châu Thị Ngôn sớm đựơc Tiêu Diêu Miền Cực Lạc.

Thân thương,
Cô Nguyễn T. Tịnh

Cô Tịnh thương kính,

Em mừng Cô đã về bình yên. Ngày tang lễ của Cô Ngôn cũng may nhờ có Cô gọi điện thoại nhắc là nói chị Kim Hoà đọc kinh cho Cô Ngôn. Tuy Cô không trở lại được lần thứ nhì để tiễn đưa Cô Ngôn, nhưng Cô cũng đã điện thoại nhắc nhở chúng em. Nhờ đó mà em nói với chị Tuyết Lan là Cô Tịnh nói kêu chị Kim Hòa đọc kinh cho Cô Ngôn, chị TL mắt tròn xoe hỏi lại "chị KH biết tụng kinh hả, vậy để chị xướng lên rồi mọi người cùng đọc kinh nhe." Chị PH nói thêm vào là "chị TL hãy thưa cùng qúy vị quan khách rằng ai biết tụng kinh thì xin tiếp lời tụng kinh cho Cô Ngôn." Thế là chị TL bắt đầu mời quan khách cùng mấy chị em LVD tụng kinh cho Cô Ngôn, chị TL gõ mõ cho mọi người tụng theo. Chị TL hay lắm đó Cô ạ. Không biết làm sao mà tất cả mọi việc đều hoàn tất trọn vẹn như thế.
Riêng phần em thì lái xe 10 lần, lạc đường đúng 10 lần. (chuyện này mấy chị em LVD và cô đã biết rồi) Vậy mà sáng ngày hôm tang lễ của Cô Ngôn em phải lái xe dẫn đường đi, em khấn Cô Ngôn đừng để em đi lạc và không thể nào đến trễ được. Không ngờ em lái xe một lèo thẳng đến nhà quàn luôn đó thưa cô. Sau khi tan lễ tang, lái xe ra khỏi nghĩa trang là em lại đi lạc đường ngay cô ạ.
Em đã trở lại nguyên vẹn hình hài của người-lái-xe-hay-bị- lạc-đường.
Kính thăm Thầy Cô vui, khoẻ.
Em Bích Định
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #42 - 15. May 2008 , 16:49

BichDinh wrote on 15. May 2008 , 09:25:
Cô Tịnh thương kính,

Em mừng Cô đã về bình yên. Ngày tang lễ của Cô Ngôn cũng may nhờ có Cô gọi điện thoại nhắc là nói chị Kim Hoà đọc kinh cho Cô Ngôn. Tuy Cô không trở lại được lần thứ nhì để tiễn đưa Cô Ngôn, nhưng Cô cũng đã điện thoại nhắc nhở chúng em. Nhờ đó mà em nói với chị Tuyết Lan là Cô Tịnh nói kêu chị Kim Hòa đọc kinh cho Cô Ngôn, chị TL mắt tròn xoe hỏi lại "chị KH biết tụng kinh hả, vậy để chị xướng lên rồi mọi người cùng đọc kinh nhe." Chị PH nói thêm vào là "chị TL hãy thưa cùng qúy vị quan khách rằng ai biết tụng kinh thì xin tiếp lời tụng kinh cho Cô Ngôn." Thế là chị TL bắt đầu mời quan khách cùng mấy chị em LVD tụng kinh cho Cô Ngôn, chị TL gõ mõ cho mọi người tụng theo. Chị TL hay lắm đó Cô ạ. Không biết làm sao mà tất cả mọi việc đều hoàn tất trọn vẹn như thế.
Riêng phần em thì lái xe 10 lần, lạc đường đúng 10 lần. (chuyện này mấy chị em LVD và cô đã biết rồi) Vậy mà sáng ngày hôm tang lễ của Cô Ngôn em phải lái xe dẫn đường đi, em khấn Cô Ngôn đừng để em đi lạc và không thể nào đến trễ được. Không ngờ em lái xe một lèo thẳng đến nhà quàn luôn đó thưa cô. Sau khi tan lễ tang, lái xe ra khỏi nghĩa trang là em lại đi lạc đường ngay cô ạ.
Em đã trở lại nguyên vẹn hình hài của người-lái-xe-hay-bị- lạc-đường.
Kính thăm Thầy Cô vui, khoẻ.
Em Bích Định

Cô Tịnh yêu kính của chúng em
Trước hết em xin cảm ơn Cô và tình thương của Cô đã dành cho em và OX của em . Cô thật là chu đáo , cho dù đó là đối vơí bạn bè (Cô Ngôn ) hay là những nhỏ học trò lí lắc của Cô (cho dù có học vơí Cô hay là không học với Cô - như em chảng hạn ), Cô lo cho chúng em đồng đều . Những lần Cô điện thoại hỏi thăm chúng em mà không được găp chúng em , Cô vẫn tiếp tục goi  vì Cô lo cho chúng em và nhất là O X của em . Em cám ơn vô cùng , Cô ạ .
Cô Tịnh thương kính, dường như Cô Ngôn đã xắp xếp hêt mọi chuyện . Măc dù có một vài trục trặc nhưng tang lễ của Cô Ngôn vẫn hoàn tất rất viên mãn .
Cô TỊnh thương kính , em xin nói thiệt vơí Cô nè ,  hôm đó khi em gõ mõ cho mọi ngươì tụng chú Đại  Bi cho Cô Ngôn mà em thật là run  Cô ạ .  Khi em đi chùa vào ngày Chũ Nhật, thỉnh thoảng em vẫn đánh Chuông Mõ cho đại chúng tung kinh ở Chùa .  Vì em ở trong Ban Hộ Niệm của Chùa Linh Quang ( chuà em hay đi) nên em vẫn hay theo  Ni Sư đi tụng đám , thế mà hôm ấy tự nhiên , em quên hết .  Thoạt đầu chúng em định là tụng 3 biến Chú Đại Bi cộng thêm 21 biến "NAm Mô Tiếp Dẫn Đạo Sư A Di Dà Phật " , nhưng vì run quá nên bọn chúng em , cứ lẩn quẩn lanh quanh đoạn cuối của Chú Đại Bi.  Mãi sau , em lấy lại được bình tĩnh , em mơí bắc để kết thúc bài  chú. Em sợ quá nên bắt sang câu Niệm Phật .   Em va chi Kim Hoà quên không tụng cho Cô Ngôn được bài Chú Vãng Sanh đó Cô . Đó , Cô có  thấy em đoản quá không Cô .Khi về tơí nhà , em kể cho Sư Phụ em nghe, Thầy cươì ngất và rầy cho em một trận .
Nói chung là 7 chi em chúng em và hai rễ dù ngờ nghêch nhưng cũng đã chung sức với nhau để lo cho  Cô Ngôn , một ngươì Cô hiền hoà của chúng em vào  giây phùt cuối cùng của Cô.  Mặc dù có rất nhiều sơ suất nhưng chúng em cũng thấy vui, vì ngoài viêc lo lằng tang lễ cho Cô Ngôn hoàn tựu , mấy chi em chúng con dường như đã gần nhau hơn trong cái tình thân ái của nhung ngươì bạn đồng môn .
Cô Tịnh , hai rễ "nước dừa - Trụ" và anh rễ Đằng thật là tuyệt đấy Cô.  Em nói để Cô Tịnh khen hai rễ ấy đi Cô. Hai anh ấy lúc nào cũng sẵn sàng  bên cạnh để giúp Hai Bác Nhân và chúng em lo cho tang lễ của Cô Ngôn  đấy Cô TỊnh

Em xin kính Chào Cô Tịnh
TL
Back to top
« Last Edit: 15. May 2008 , 17:20 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tinh_Nguyen
YaBB Newbies
*

Reply #43 - 18. May 2008 , 05:13

Bích Định thương,

Đọc thư em, cô rất mừng đựơc biết các em LVD theo lờì yêu cầu của cô để thực hiện đựơc Ban Hộ Niệm rất hoàn hảo. Cô không ngờ các em LVD giỏì như thế! Thành lập Ban Hộ Niệm không có sửa soạn trứơc là một việc rất khó! Chắc nhờ Tuyết Lan, Phương Huệ, Lưu Hương, Kim Hòa cùng  phái đòan LVD  “can đảm” mờì quan khách tụng kinh cho cô Ngôn. Mọì ngừơi nghe tiếng gõ mõ của Tuyết Lan và tiếng Kim Hòa đọc kinh nên ai cũng tụng theo.
Nhà quàn hôm đó chắc rất đựơc ấm cúng và cô Ngôn đựơc bao bọc bởì tình thương vô hạn của các em LVD nên không bị cô đơn nữa! Chắc các Ni Sư lấy làm ngạc nhiên, phải không Bích Định?
Cô rất lấy làm cảm động đựơc biết, ngoài tình nghĩa thầy trò, các em rất thương cô Ngôn hơn ai hết! Xem hình ảnh các em gởi lên Trang Nhà LVD, cô thấy tang lể tổ chức thật là trang nghiêm và chu đáo.  Tuyết Ngô, các em LVD và các chàng rể làm “phó nhòm” chụp ảnh, làm video rõ ràng, đẹp quá xá hơn nhà chuyên nghiệp đấy nhé! LVD làm cái gì cũng “Số 1” (Number 1) không ai sánh kịp!

Về việc lái xe,  cô cũng như em nên rất thông cảm với em. Cô thừơng xuyên làm “anh hùng xã lộ”  bị lạc đừơng. Nên thầy mua cho cô một cái GPS để dùng. Vậy mà cô củng bị lạc đừơng luôn, em ạ!
Đúng! Cô đựơc chứng kiến “tài” của em khi đựơc em cho đi ngắm mùa Xuân ở WA., DC.. Trong lúc em lái xe, cô không biết em cho cô đi đâu (?), WA, DC hay là New York??  May thay! Sau khi đi lạc vài lần, thầy trò mình đi đến nơi về đến chốn. Sau đó, cô mớì biết lần đầu tiên em lái xe lên DC một mình. Vậy là giỏi lắm! Nếu cô làm “tài xế” hôm đó, chắc hôm sau mớì đến DC, em ạ (!).
Cô rất ngac nhiên được biết em không bi lac khi em dẫn đừơng đi đến nghĩa trang, từ Maryland đến Virginia. Hay lắm! Chắc cô Ngôn hứơng dãn em đó! Lúc sinh thờì, cô Ngôn là một  “anh hùng xã lộ” tài ba!

Thôi cô xin ngừng đây, không quên chúc em, Trụ và hai cháu luôn luôn hạnh phúc bên nhau.
Xin  “người-lái-xe-hay-bị- lạc-đường” đừng bao giờ dùng cell phone trong lúc lái xe nhé.

Thương em và cho cô gởi lời chân thành cám ơn  các em và các chànng rể LVD đã hết lòng lo cho cô Ngôn.

Cô nguyễn T. Tịnh

Back to top
« Last Edit: 18. May 2008 , 11:24 by Tinh_Nguyen »  

IP Logged

Tinh_Nguyen
YaBB Newbies
*

Reply #44 - 18. May 2008 , 11:22

Tuyết Lan thương ,

Sau khi đọc thư của em, cô rất thương em. Em rất thành thật. Nếu em còn học vớì cô, cô phài thưởng em một huy chương vàng.

Tội nghiệp! Trong lúc tụng kinh, gõ mõ em sợ quá,  “em thật là run…và  em quên hết..”  nên em mất bình tĩnh đọc thiếu bài Chú Vãng Sanh, nhưng không phảì lỗì em, vì các em đâu có thì giờ tập dựơt chương trình tụng niệm. Em không ngừng nữa chừng là may lắm rồì, em ạ. Nếu em không nói ra, không ai biết đựơc. Nếu cô hiện diện trong lúc đó, cô sẽ không biết em quên đâu, cứ tửơng là lễ tụng niệm như vậy, em ạ. Cũng như ngừơi trình diễn đàn dương cầm, nếu sai, họ vẫn tiếp tục trình diễn hết bài. Vậy em đừng lo nhé. Các em làm việc như vậy sẽ đựơc phứơc sau nầy.

Em viết: “Mặc dù có rất nhiều sơ suất nhưng chúng em cũng thấy vui, vì ngoài viêc lo lằng tang lễ cho Cô Ngôn hoàn tựu , mấy chi em chúng con dường như đã gần nhau hơn trong cái tình thân ái của những ngươì bạn đồng môn”. Em nhận xét rất đúng!  Tình dơàn kết, tương thân, tương ái là  mục tiêu chính yếu của HAH LVD . Các em đã thưc hiện đựơc các điều nầy. Cô rất lấy làm hảnh diện đựơc có các CNS như các em.
Cô có dịp đựoc găp hai rễ "nước dừa - Trụ", Đằng và rất cảm động khi thấy lúc nào cũng sẵn sàng  bên cạnh để giúp Hai Bác Nhân và các nàng LVD lo cho tang lễ của
Cô Ngôn.  Hai rể  “nứơc dừa-Trụ” và Đằng rất hoạt bát, tử tế và dễ thương nhiệt tình giúp hiền thê để hoàn thành nhiệm vụ cao cả của ngừơi học sinh xa xưa.
Cô xin thành thật tăng hai chàng rể LVD một huy chương vàng vớI sự biết ơn sâu xa của cô nhé! Hẹn khi nào gặp lạị, cho phép cô đựơc đãi một bữa cơm thịnh soạn. (Lần nầy cho phép cô bao tất cả đấy nhé.)

Tuyết Lan thương,
Mặc dầu cô không đựơc dạy em trực tiếp, cô vẫn thương em như các em đã học vớI cô. Nên khi găp em, cô thưong em lắm. Tiếc rằng thờì gian thầy trò mình gặp nhau rất ngắn, nhưng đế lại  hình ảnh tốt đẹp trong lòng cô.
Khi nào cô củng thương tất cả LVD và toàn thể gia đình. Nên khi nghe phu quân em bị stroke, cô rất lo. May quá! mọì sự đều êm đẹp.

Xin Trời Phật phù hộ cho toàn thể gia đình em luôn luôn đựơc tai qua nạn khỏi .

Thương,
Cô Tịnh

Back to top
« Last Edit: 18. May 2008 , 11:25 by Tinh_Nguyen »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #45 - 18. May 2008 , 14:30

Quý Cô thương kính, các chị em LVD thân mến,

Đây là cái album ngày tang lễ Cô Ngôn mà em đã làm xong và sẽ trao lại cho bác Nhân để làm kỷ niệm.
Xin mời xem ạ:  http://share.shutterfly.com/action/project/0BcM2LZmyYsnfg/landing

Bích-Định

ps: Click vào khung View Photo Book ở phía dưới để mở album, xong click vào Slideshow, quyển sách sẽ mở ra từng trang cho xem.
Back to top
« Last Edit: 19. May 2008 , 04:03 by BichDinh »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #46 - 19. May 2008 , 17:33

Tinh_Nguyen wrote on 18. May 2008 , 11:22:
Tuyết Lan thương ,

Sau khi đọc thư của em, cô rất thương em. Em rất thành thật. Nếu em còn học vớì cô, cô phài thưởng em một huy chương vàng.

Tội nghiệp! Trong lúc tụng kinh, gõ mõ em sợ quá,  “em thật là run…và  em quên hết..”  nên em mất bình tĩnh đọc thiếu bài Chú Vãng Sanh, nhưng không phảì lỗì em, vì các em đâu có thì giờ tập dựơt chương trình tụng niệm. Em không ngừng nữa chừng là may lắm rồì, em ạ. Nếu em không nói ra, không ai biết đựơc. Nếu cô hiện diện trong lúc đó, cô sẽ không biết em quên đâu, cứ tửơng là lễ tụng niệm như vậy, em ạ. Cũng như ngừơi trình diễn đàn dương cầm, nếu sai, họ vẫn tiếp tục trình diễn hết bài. Vậy em đừng lo nhé. Các em làm việc như vậy sẽ đựơc phứơc sau nầy.

Em viết: “Mặc dù có rất nhiều sơ suất nhưng chúng em cũng thấy vui, vì ngoài viêc lo lằng tang lễ cho Cô Ngôn hoàn tựu , mấy chi em chúng con dường như đã gần nhau hơn trong cái tình thân ái của những ngươì bạn đồng môn”. Em nhận xét rất đúng!  Tình dơàn kết, tương thân, tương ái là  mục tiêu chính yếu của HAH LVD . Các em đã thưc hiện đựơc các điều nầy. Cô rất lấy làm hảnh diện đựơc có các CNS như các em.
Cô có dịp đựoc găp hai rễ "nước dừa - Trụ", Đằng và rất cảm động khi thấy lúc nào cũng sẵn sàng  bên cạnh để giúp Hai Bác Nhân và các nàng LVD lo cho tang lễ của
Cô Ngôn.  Hai rể  “nứơc dừa-Trụ” và Đằng rất hoạt bát, tử tế và dễ thương nhiệt tình giúp hiền thê để hoàn thành nhiệm vụ cao cả của ngừơi học sinh xa xưa.
Cô xin thành thật tăng hai chàng rể LVD một huy chương vàng vớI sự biết ơn sâu xa của cô nhé! Hẹn khi nào gặp lạị, cho phép cô đựơc đãi một bữa cơm thịnh soạn. (Lần nầy cho phép cô bao tất cả đấy nhé.)

Tuyết Lan thương,
Mặc dầu cô không đựơc dạy em trực tiếp, cô vẫn thương em như các em đã học vớI cô. Nên khi găp em, cô thưong em lắm. Tiếc rằng thờì gian thầy trò mình gặp nhau rất ngắn, nhưng đế lại  hình ảnh tốt đẹp trong lòng cô.
Khi nào cô củng thương tất cả LVD và toàn thể gia đình. Nên khi nghe phu quân em bị stroke, cô rất lo. May quá! mọì sự đều êm đẹp.

Xin Trời Phật phù hộ cho toàn thể gia đình em luôn luôn đựơc tai qua nạn khỏi .

Thương,
Cô Tịnh

Kính Thưa Cô Tịnh
Hôm qua đươc nói chuyện vơí Cô, em thấy vui thật là vui. Em có kể chuyện  cho O X em nghe. OX em cảm động vô cùng. OX em xin chúc Cô và Thầy luôn hạnh phúc khoẻ mạnh. 
DÙ em không được học Cô, và dù em và Cô chỉ găp nhau trong khoảng thơì gian rất ngắn, nhưng em đã học được rầt nhiều từ Cô,  những bài học của đờì thường Cô ạ.
EM cảm ơn  Cô rất nhiều khi Cô noí là " Tiếc rằng thờì gian thầy trò mình gặp nhau rất ngắn, nhưng đế lại  hình ảnh tốt đẹp trong lòng cô..  EM hưá voí Cô là sẽ không bao giờ đánh mất "hình ảnh tốt đẹp của em trong lòng Cô " cũng như  những gì em đã học được với  Cô  trong 1 ngày gặp gỡ ngắn nguỉ âý.
Em rât mong có dip sang Cali. để thăm Cô  cũng như bạn bè  (nhất là chi Kim Hoà va chi Lưu Hương )
Em - một học trò mơí của Cô.
TL
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #47 - 20. May 2008 , 05:21

Hôm nay thứ ba ngày 20 tháng 5 là ngày Tứ Thất của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

...
......
...
...
.........
Back to top
« Last Edit: 02. Jun 2008 , 23:52 by tuyet_ngo »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #48 - 20. May 2008 , 16:38

Kính thưa Cô Ngôn.
Kính thưa Cô , thấm thoát thế mà đã đến lể thất thứ tư của Cô.  Em TN vẫn đều đặn bày cỗ  cúng Cô.  Một số chúng em vẫn lên chùa cúng thất cho Cô vào mỗi Chũ Nhật.  Hôm Chủ Nhật vừa rồi cô Tịnh có gọi nói chuyện vơí em. Cô Tịnh đã làm em nhớ đến cô thật nhiều.  Thưa Cô, hôm đưa tiễn Cô đi xa thật xa, em đã cố gắng dặn lòng đừng khóc , vì biết rằng khóc thì Cô sẽ không đi được , Cho nên giờ đây, em buì ngùi thương cảm nhớ đến Cô.  Nhớ ngày nào em còn nghe được Cô giãng dạy chúng em , giờ Cô đã ra đi , đi thật xa , đi về một nơi nào đó , mà em chắc là bình yên.  Hôm nay nhân ngày lễ tứ thất cuả Cô, em nguyện cầu xin chư Phật ba đời thuỳ từ gia hộ cho hương linh Cô sớm được vãng sanh vào 1 nơi chốn an lành . 
Em- Học trò 10 A 1 của Cô
TL
Back to top
« Last Edit: 20. May 2008 , 16:43 by Tuyet Lan »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #49 - 20. May 2008 , 18:01

Đang nhắm mắt mơ màng thì bỗng dưng thấy bộ mặt ma quỷ hiện ra ngay trước mặt, BĐ sợ hãi hét lên... Có lẽ tiếng hét lên to nên tự mình nghe được và thức giấc. Mở mắt ra nhìn kế bên thì thấy anh Nước Dừa đang cựa mình kéo chăn. Vì sợ hãi nên B Đ gắt nhẹ "Sao thấy em mớ mà không đánh thức giậy?" Anh ấy ậm ừ vỗ vỗ "Ờ ờ ngủ đi."  ....

Nhắm mắt lại cố giỗ giấc ngủ. Bộ mặt ma quỷ lại bất chợt hiện ra trước mặt nữa. Sợ quá, mở to mắt ra nhìn. Lần này mở mắt nhìn là nhìn thấy trong giấc mộng. Nhìn thấy Cô Ngôn. B Đ nghĩ nhanh đến Cô đã mất rồi, cho dù Cô có là ma thì cũng là ma Cô giáo của mình và thôi không sợ nữa. Cũng như những lúc Cô Ngôn còn sinh tiền, B Đ thường hay nhìn Cô để xem xét tình trạng vui buồn của Cô mà khơi chuyện cho Cô nói. Cô đang ngồi trên xe lăn, hai chân để lửng, đong đưa, hai tay như nhịp nhàng thật nhẹ trên cái ghế tựa tay, đầu Cô hơi ngước lên phía trước như cố nhìn cho rõ vật gì trên trời, vẻ mặt Cô trông vui cười thư thái, dáng điệu như trẻ thơ vô tư lự như đang ngồi vui một mình và như không hề biết gì đến chuyện khuôn mặt ma quỷ mà B Đ vừa mới thấy.

À, thì ra thế, em biết rồi Cô ạ. Cô doạ em, để em phải để ý đến Cô phải không ạ? Hay Cô nhắc em Chủ Nhật này nhớ đi lễ Chùa cúng cho Cô như em đã tự hứa rằng em sẽ lên chùa cúng 3 lần trong 49 ngày cho Cô? Miên man nghĩ đến đây thì tỉnh mộng. 

Thưa Cô Ngôn, em có nhớ là sẽ đi chùa Cô ạ, và thầm khấn rằng đến chủ Nhật này đừng có chuyện gì xảy ra khiến cho em không đi chùa được. Chủ Nhật vừa qua lại đúng vào ngày Đại Lễ Phật Đản, chùa rất đông, bao nhiêu là nhang khói và lời khấn vái cho những vị đã khuất, trong đó có Cô Ngôn của em. Vừa tan lễ chùa, ngồi vào xe là trời bắt đầu mưa. 

Ba hôm nay hình ảnh Cô ngồi xe lăn trong giấc mộng giống hệt hình ảnh lúc Cô còn sinh tiền, hai hình ảnh đó quyện vào nhau cứ lẩn quẩn trong đầu em. Cái hình ảnh lần cuối cùng em được nhìn thấy Cô phấn đấu vui vẻ và ham thích được khoẻ mạnh, để em đưa Cô đi chơi gặp gỡ lại các vị giáo sư bạn xưa cùng học trò cũ. Khi Cô đã tự mình làm những động tác tập thể dục, sắc mặt Cô như ánh lên niềm vui và hy vọng sau khi được em cho nghe cái DVD ngày họp mặt Nhớ Ơn Thầy Cô và khúc hát Ba Cô Giáo Việt.

Thưa Cô Ngôn, tất cả niềm vui gói ghém lần cuối cùng đó, em biết Cô đã mang theo với mình về chân trời miên viễn thênh thang.

Bích Định và giấc mộng - lễ Tứ Thất của Cô Ngôn.

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #50 - 20. May 2008 , 18:42

Kính thưa Cô Ngôn,

Em vắng mặt trong D/D hơn một tháng, hôm nay trở lại là đúng ngày Tứ Tuần của Cô.
Nãy giờ em ngồi xem hình ảnh tang lễ của Cô, vừa thương tiếc, vừa buồn bã, ân hận, lại vừa có chút vui mừng. Cô nghe có lạ không ạ? Em vui mừng vì trong những ngày cuối cùng của Cô, Cô đã được học trò Cô tìm đến ân cần thăm hỏi. Cô hẳn đã rất vui, và được an ủi rất nhiều.  Em tin Cô đã ra đi thanh thản và ấm áp hơn khi đám tang Cô có các học trò túc trực quây quần tụng niệm. 
Em cảm động và biết ơn chị Đậu Đỏ, Tuyết Lan, Phương Huệ, Tuyết, Bích Định đã không quản ngại xa xôi để thay mặt cho tất cả các học trò của Cô đến đưa tiễn Cô lần cuối cùng cho vẹn ân nghĩa thày - trò.
Em xin cầu nguyện linh hồn Cô sớm về cõi Phật .
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #51 - 21. May 2008 , 02:59

Cám ơn em đã báo cho Cô  biết để vào đây đọc thư của em.
Như vậy là Cô Ngôn đã bằng lòng vì có những học sinh đã thương mình và lo cho mình như các em. Cô vẫn tin có linh hồn  như trong thư Cô trả lời cho em đấy.
Em còn nằm thấy gì nữa thì cư viết lên nhé.
Em có đi chùa`cúng Cô Ngôn thì nhớ khấn hộ cho Cô với nhé Cô Vân      
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #52 - 21. May 2008 , 04:04

ngo_thi_van wrote on 21. May 2008 , 02:59:
Cám ơn em đã báo cho Cô  biết để vào đây đọc thư của em.
Như vậy là Cô Ngôn đã bằng lòng vì có những học sinh đã thương mình và lo cho mình như các em. Cô vẫn tin có linh hồn  như trong thư Cô trả lời cho em đấy.
Em còn nằm thấy gì nữa thì cư viết lên nhé.
Em có đi chùa`cúng Cô Ngôn thì nhớ khấn hộ cho Cô với nhé Cô Vân      

Dạ vâng. Thưa Cô Vân ạ, ngày xưa Bà Nội em bảo rằng không dễ gì mà thấy được ma. Cô Ngôn là người khuất thứ hai mà em nằm mơ thấy sau Mẹ của em đó thưa Cô. Thoạt đầu thấy Mẹ hiện ra như thật em cũng giật mình sợ hãi, nhưng khi biết đấy là linh hồn của Mẹ thì thôi không sợ nữa. Thấy Mẹ cúi người nhặt cái áo len phía sau tủ áo, nhưng lấy mãi không ra, Mẹ bảo lạnh quá. Em tỉnh giấc và suy nghĩ mãi về giấc mộng ấy. Đến cuối tuần đi chùa thì mới biết hình của Mẹ đặt trên chùa đã bị rơi xuống phía sau kệ. Có lẽ là do các vị cúng kiến thức ăn thật nhiều, bàn thờ ngày xưa nhỏ hơn bây giờ, và vì đặt để xô đẩy chen thêm nhiều hình ảnh của các vong mới khác nên hình của Mẹ và một vị khác bị rơi xuống phía sau. Cũng may ngày ấy em lại được đi lễ chùa cho Bố Mẹ mỗi cuối tuần. Bây giờ Cô Ngôn em chỉ nguyện đi 3 lần trong 49 ngày, như người Trung Hoa ở bên đây thường làm.

Thưa Cô, em nghĩ tất cả đều là cái duyên, để em biết được mình đang cư ngụ cùng chung tiểu bang với Cô Ngôn mà có thể tới lui viếng thăm và đưa tiễn Cô Ngôn về nơi an nghỉ cuối cùng. Em đã bớt buồn và chấp nhận mất mát niềm hy vọng của em dành cho Cô Ngôn, điều này cũng nhờ chị PH và chị TN "giảng" cho em nghe. Em đã thấy tâm mình yên ổn trở lại và bằng lòng với việc mình làm.

Thưa Cô, hôm qua em lại còn cười hí hí với chị TN khi chị nói " tụi mình mới gặp nhau mà thân và thương nhau ghê, không biết tại sao." Em trả lời "Thì tại vì tụi mình là gà cùng một Mẹ." Chị TN hỏi "Sao em lại nói là gà cùng một Mẹ"? Em trả lời "Thì Mẹ là tất cả các Cô giáo của tụi mình, là trường học LVD, còn tụi mình là gà con hết." Hình như chị TN nghe thích quá nên cười to. Không nghe tiếng chị ho nữa, em cũng yên tâm. Không thôi anh Nam lại dùng đến kỷ luật cấm lên Net. Chúng em thật có chồng con mà vẫn còn trẻ con quá Cô nhỉ? Hình như khi nói chuyện với nhau chúng em quên hết tuổi tác và bổn phận đằng đằng đeo theo sau lưng.

Em mong Cô luôn vui và khỏe, cho chúng em vui Cô nha.
Thương kính,
Em Bích Định

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #53 - 24. May 2008 , 08:28

CÔ TINH , CÔ VÂN THƯƠNG KÍNH,
  Em nghĩ CÔ NGÔN rất vui, và ấm lòng, khi mọi người dều nghĩ và thương CỘ
  Mau thật, mối đây đã hon 1 tháng, tuần lễ vừa qua, em đi cúng chùa , và nguyện hương hồn CÔ đã về CÕI PHẬT, và mĩm cười , vối tình thương cũa chúng ta, riêng dành cho CÔ.
CÔ TỊNH thương kính,
Ngày 10/ 6 tối đây, SD sẽ làm lễ cúng CÔ NGÔN, cho em kính gỗi đến CÔ NGÔN 1 nén hương , đễ cầu nguyện cho đại gd LVD chúng ta luôn an mạnh.
  Chân thành cám ôn CÔ.
  Đậng Mỹ thương,
rất vui khi thấy bạn  vào lại  sân trường yêu dấu.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #54 - 25. May 2008 , 17:52

Hôm nay Cô mới vào đây thấy có thư của em.
NGhe em kể chuyện Mẹ của em mà Cô thấy thật lạ lùng ! Như vậy đúng là có linh hồn phải không em? Người đã khuất vẫn hiện về vói mình !
Thế mà Cô có nhiều người thân đã mất , Cô cứ cầu nguyện cho Cô được thấy mặt mà chẳng bao giờ được  toại nguyện cả em ạ.
Hôm nọ Bác Nhân có gọi cho Cô , khen các em nhiều lắm và cảm động về tình cảm của các em đối với Cô Ngôn.   
Cô cũng thương chúc em mọi sự an lành may mắn.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #55 - 25. May 2008 , 18:03

Thương goi em Tuy Van ,
Co viet thu cho em la Co thich vi khoi phai bo dau , Co Tro minh hieu nhau la dươc roi.
Ngay hom qua Co goi cho Ba Hieu Trương Hương   , Ba Hương khen em va Hanh lam do.
Co cung dong y voi em la chac Co Ngon rat vui long biet rang nhieu ngươi yeu kinh Co Ngon.
Alex dao nay co lam them tro gi khong?
Thương chuc hai ba chau van su an lanh.
Co cung vui la thay Dang My da co the tro lai de chuyen tro vui ve voi cac em.
Co Van
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #56 - 25. May 2008 , 18:08

Kính thưa Cô vân,

Em vừa đọc Cô viết, vội viết hỏi thăm Cô.
Hôm nọ  con gái chị Tâm phôn thăm em, và bảo Cô đổi số phôn mà em quên không hỏi. Mấy hôm nay em thấy người mình khoẻ, em đang định hỏi số phôn để  phôn thăm Cô đó ạ  Wink
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #57 - 27. May 2008 , 03:15

Em Mỹ thương ,
Số phone của Cô vẫn là 805-497-7086
Thấy em trở lại với D/Đ LVD Cô mừng là biết em khoẻ , Cô gởi lời thăm Bình và cháu Tú  Anh.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #58 - 27. May 2008 , 06:28

Hôm nay thứ ba ngày 27 tháng 5 là ngày Ngũ Tuần của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

...

... ...
...
...
... ... ...

Back to top
« Last Edit: 02. Jun 2008 , 23:53 by tuyet_ngo »  

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #59 - 03. Jun 2008 , 05:27

Hôm nay thứ ba ngày 3 tháng 6 là ngày Lục Tuần của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

...

......
...
...

...
......

Back to top
« Last Edit: 03. Jun 2008 , 13:01 by admin »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #60 - 09. Jun 2008 , 05:13

Sáng hôm qua ngày Chủ Nhật mùng 8 tháng 6, BichDinh lên chùa Giác Hoàng xin lễ cúng Thất Tuần cho Cô Ngôn của chúng ta. Thứ Ba này mới đúng 49 ngày, nhưng Chùa làm lễ vào cuối tuần nên cúng sớm 2 ngày.

...

Thượng Tọa Thích Thanh Đạm làm chủ lễ cúng Thất Tuần cho Cô Ngôn:

...

Thượng Tọa Thích Thanh Đạm tụng kinh Cầu Siêu cho Cô Ngôn bên phòng thờ Vong :

...

Bàn thơ Vong và hình cô Ngôn.

...

Thức ăn cúng 49 Ngày cho Cô Ngôn.

...

Thưa quý Cô cùng các Chị, Em, quý mến,
Như đã tự hứa với lòng rằng Bích Định sẽ đi chùa xin lễ cầu siêu cho Cô Ngôn 3 lần trong 7 tuần cúng cơm, là tuần thứ nhất, tuần thứ ba, và tuần thứ bảy. Nay đã làm tròn. Nguyện cho  linh hồn Cô Ngôn siêu thoát về cõi Niết Bàn, yên nghỉ đời đời.
Back to top
« Last Edit: 09. Jun 2008 , 05:27 by BichDinh »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #61 - 09. Jun 2008 , 11:43

Hôm Thứ Bảy vừa qua Chị Tuyết Lan , PH và Bích Định đã đến nhà bác Nhân để làm lễ cúng thất tuần cho Cô Ngôn. Lẽ ra PH phải mang hình lên cho cả nhà xem ngay nhưng hôm đó về nhà trễ và hôm sau đi làm sớm nên đến bữa nay mới có thể mang lên được , thua Út Lớn rồi  Grin Grin

...

...

Bác gái sữa soạn thức ăn

...

Thức ăn cúng Cô. Mọi người đang ngồi phía trước tụng kinh.

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #62 - 09. Jun 2008 , 11:57

Ba chị em đang tụng kinh

...

Chụp hình chung với 2 bác

...

Nhập tiệc nè , đang nói hành nói tỏi Timo đó  Angry Angry

...

hai Chị em cười tươi như hoa  Grin

...

Út Lớn cứ ấm ức vì thấy bác Nhân để tấm hình này trong phòng khách , PhTr à , B Đ tính mét chiện này đó mà , tại sao phó nhòm được cưng hơn Grin Grin

...
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #63 - 09. Jun 2008 , 12:28

Toàn thể mọi người có mặt , trừ Thảo làm phó nhòm

...

Ngày hôm đó bác Nhân không mời nhiều khách vì bác nói muốn để cho không khí thân mật nên chỉ có nhân vật đặc biệt mới được mời đó. PH muốn khoe với cả nhà chuyện này là hôm trước Bác nói đang đặt làm tấm bia cho Cô Ngôn trả góp , khi nào trả xong họ mới bắt đầu làm. Bác nói nhờ có phần đóng góp của HAH LVD mà Bác trả hết luôn nên bây giờ bia đã làm xong. Khi nào mộ phần xong xuôi Bác có làm 1 buổi lễ , hy vọng có thêm nhiều người tham dự. Hôm tang lễ Cô , PH thấy Bác trả lại tất cả tiền phúng điếu cho quan khách dù hoàn cảnh 2 bác rất là eo hẹp nên nhờ có chị Kim Hòa và Tuyết Ngố uốn 3 tấc lưỡi trỗ tài hùng biện mà 2 Bác mới nhận đó. Một điều nữa là PH rữa 2 tấm hình của Chị LP chụp chung với Cô Ngôn cho 2 Bác , 2 Bác thật là vui và cám ơn Chị LP đã chia xẽ những tấm hình quí báu này. PH có lén chụp được tấm ảnh duy nhất của Cô Ngôn ngày xưa mà bác Nhân còn lại , mời mọi người coi nha  Grin

...

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #64 - 09. Jun 2008 , 13:10

Cám ơn ba em PH ,TL va B Đ đã thay mặt LVD đến dự lễ cầu siêu cũng như tường thuật hình ảnh  nhân Thất tuần của Cô Ngôn.
   Mong là Cô đang thanh thản về cõi Niết Bàn.
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #65 - 09. Jun 2008 , 14:47

phuonghue wrote on 09. Jun 2008 , 11:43:
Hôm Thứ Bảy vừa qua Chị Tuyết Lan , PH và Bích Định đã đến nhà bác Nhân để làm lễ cúng thất tuần cho Cô Ngôn. Lẽ ra PH phải mang hình lên cho cả nhà xem ngay nhưng hôm đó về nhà trễ và hôm sau đi làm sớm nên đến bữa nay mới có thể mang lên được , thua Út Lớn rồi  Grin Grin

Chị PH thương, cúng Cô Ngôn xong lái xe về ngay, hôm sau chị đi làm có mệt lắm không? Hôm sau em đi chùa một mình, lái xe trên đường đi cũng có hơi lẻ loi. Lúc ở trong chùa Thượng Tọa đọc đến tên Cô Ngôn em cũng không cầm được nước mắt. Nhưng lúc ra về thì thấy lòng thanh thản hơn, mắt sáng hơn, ngộ ghê chị nhể? Chiều nay em mới ăn nốt phần xôi đậu phụng chị nấu hôm Cúng 49 Ngày cho Cô Ngôn. Thức ăn chay trên chùa Giác Hoàng ngon lắm chị ạ. Mẹ anh Trụ cũng khen đó.
Tuần này chắc chị phải đi làm nhiều để nghỉ sắp tới hở chị?
Em, BD
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #66 - 09. Jun 2008 , 14:50

anh_thu_Tran wrote on 09. Jun 2008 , 13:10:
  Cám ơn ba em PH ,TL va B Đ đã thay mặt LVD đến dự lễ cầu siêu cũng như tường thuật hình ảnh  nhân Thất tuần của Cô Ngôn.

Chị AT quý mến ơi à,
Lúc nào gặp bác Nhân, bác ấy cũng khoe và khen học trò LVD với mọi người chị ạ, làm lòng mình cũng thấy vui vui. Em thăm chị nha.
Em, BD
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #67 - 09. Jun 2008 , 15:23

BichDinh wrote on 09. Jun 2008 , 14:47:
Chị PH thương, cúng Cô Ngôn xong lái xe về ngay, hôm sau chị đi làm có mệt lắm không? Hôm sau em đi chùa một mình, lái xe trên đường đi cũng có hơi lẻ loi. Lúc ở trong chùa Thượng Tọa đọc đến tên Cô Ngôn em cũng không cầm được nước mắt. Nhưng lúc ra về thì thấy lòng thanh thản hơn, mắt sáng hơn, ngộ ghê chị nhể? Chiều nay em mới ăn nốt phần xôi đậu phụng chị nấu hôm Cúng 49 Ngày cho Cô Ngôn. Thức ăn chay trên chùa Giác Hoàng ngon lắm chị ạ. Mẹ anh Trụ cũng khen đó.
Tuần này chắc chị phải đi làm nhiều để nghỉ sắp tới hở chị?
Em, BD

B Đ ơi ,
Phải mà chị nghỉ được thì lên chùa với em cho biết há. Hôm đó chưa được ăn bánh bò của chị TL đó , mai mốt chắc bắt chị TL làm nữa  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #68 - 09. Jun 2008 , 15:40

anh_thu_Tran wrote on 09. Jun 2008 , 13:10:
   Cám ơn ba em PH ,TL va B Đ đã thay mặt LVD đến dự lễ cầu siêu cũng như tường thuật hình ảnh  nhân Thất tuần của Cô Ngôn.

Sư Tỷ AT mến
Hôm ở nhà Bác Nhân thât là ấm cúng , Chúng em cũng có đủ thì giờ tung cho Cô Bộ Kinh Tiểu Bổn  Di Đà đó chi. Chi có biết không lúc mới  bắt đâù thơì khoá tụng kinh cầu siêu, em run ơi là run. Tung một hồi, em mới đở run đó chị. Thỉnh thoảng ngó sang , thấy Út Lạc Đà cầm quyễn kinh cho em , mà em thấy thương cô nàng  ghê nơi.  Xong đó mấy chi em chúng em chia tay ra về. Ngaỳ hôm sau, măc dù vẫn còn hơi mệt , em cũng lên chùa Linh Quang (nơi em hay đi mỗi cuối tuần) để cúng 49 ngày cho Cô ở Chùa. Mấy bạn đạo của em , biết em đi Maryland , nên họ đã phát tâm  nấu thức ăn cúng Cô hộ em. Đó chị thấy không cô, cũng có phước lắm chứ chị a.
Em tuy hơi buồn nhưng sao lòng em cảm thấy thanh thản, chị ạ, có lẻ vì cảm thấy rằng cô đã được vế nơi chốn an bình rồi.
Chúc chị vui vẻ
Em-TL
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #69 - 09. Jun 2008 , 18:52

Cô Ngô Vân thương kính,
Em thấy các chị hò hẹn với các Cô mà lòng cũng nao nao theo. Em không biết có đi được không Cô ạ, đành phải nhờ vào cái duyên vậy, Cô nhỉ?
Thưa, Cô có xem cái DVD lễ tang của Cô Ngôn do cháu rể của bác Nhân làm chưa ạ? Sáng nay em mới được xem. Cái DVD hay lắm thưa Cô. Thoạt đầu vào là có tiếng hát theo tiếng kinh, mõ. Sau đó màn ảnh chiếu lại bài viết Tiễn Biệt Cô Ngôn mà Cô đã viết. Hàng chữ chạy trên nền trời xanh có mây trắng trôi nhè nhẹ chính giữa có ảnh đức Phật. Khi những hàng chữ chạy hết rồi thì thật nhiều đóa hoa hồng ở bốn phía tụ lại chính giữa và rồi tan ra, hiện lên hình của Cô Ngôn mỉm cười nhẹ nhàng ẩn hiện trên nền trời xanh mây trắng; mây trôi nhè nhẹ hiện thêm ra hình ảnh tươi đẹp ngày xưa của Cô Ngôn. Khánh Ly hát bài Cát Bụi làm nhạc nền.
Thưa Cô, nếu Cô chưa có, em sẽ làm copy gửi cho Cô ngay ạ.
Hôm nọ chị PH in ra mang biếu bác Nhân tấm ảnh do chị LP đăng lên D/Đ, ảnh có Cô cùng Cô Ngôn chụp ngày xưa, hai Cô thật đẹp và tấm ảnh ấy quý vô cùng. Cuối đời Cô Ngôn được nói chuyện với Cô, chắc Cô Ngôn đã vui và thanh thảnh lắm, thưa Cô nhỉ?
Thương Cô,
Em, Bích Định
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #70 - 10. Jun 2008 , 02:04

Em Bich Dinh thương men ,
Co thay em va cac em LVD that la co tinh co nghia doi voi Co Ngon , Co cam dong vo cung va Co biet la Co Ngon cung  se mim cươi trươc tinh cam cua cac em danh cho Co Ngon day.
Co da dươc Co Tinh goi tang cai DVD do roi , rat la day du , cam on em , em khoi phai goi.
Ngay hom qua Bac Nhan co goi dien thoai cho Co nho Co xin dia chi cua em Lang Phương o VN de Bac Nhan goi thu cam on  truc tiep LP da dua hai cai hinh cua Co Ngon len web site cua LVD. Neu em co thi nho em dua cho Bac Nhan ho Co nhe.
Em co gang qua Cali choi vao thang 8 nay , nghe noi cac em se hop nhau ma?
Co de y moi cai thu cua em viet ra nhu mot bai van rat hay , luc xua em di hoc chac gioi ve mon Viet van lam phai khong?
Tham em nhieu. Em nho cho Bac Nhan dia chi cua Lang Phương. Cam on em.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #71 - 10. Jun 2008 , 05:26

Hôm nay thứ ba ngày 10 tháng 6 là ngày Thất Tuần của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản cho vong linh Cô đỡ tủi thân
.

...

...  ...
...
...

...   ...
...   ...
...   ...

...   ...   ...

Kính Thưa quý Thầy Cô cùng tất cả chị em LVD,

Hôm nay đúng 49 ngày là Thất cuối cùng, BĐ & TN cùng nhau dâng hoa, pha trà, thổi cơm cùng những món ăn đơn giản đến hương linh cô giáo Ngôn của chúng ta. Chúng em thương kính chào vĩnh biệt Cô Ngôn. Nguyện cầu Cô Ngôn được siêu thoát về nơi An Bình vĩnh cửu.

Học trò của Cô,

BĐ & TN

Back to top
« Last Edit: 10. Jun 2008 , 13:00 by admin »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #72 - 10. Jun 2008 , 18:16

Chúng em xin dâng tặng Cô những đoá Hồng

...

Thứ Bảy, 31 tháng Năm năm 2008

Thưa Cô, thấm thoát thế mà đã đến ngày cúng thất thứ Bảy của Cô, đó Cô . Hôm nay em, BĐ, PH, và hai rễ Trụ, Đằng đã đến nhà Bác Nhân để cúng 49 ngày cho Cô. 49 ngày, vâng thưa Cô, 49 ngày rồi phải không Cô , 49 ngày qua đi thật nhanh chóng, thế mà em cứ tưởng chừng cái ngày  đi thăm Cô như mới ngày hôm qua.

Thưa Cô, khi lễ thất của  Cô xong, chúng em chia tay nhau ra về,  còn lại một mình em lái xe về nhà ở PA,   một quãng đường dài đằng đẳng, chơt dưng mà em nhớ đến Cô thật nhiều.   
Nhớ đến những ngày xưa hồn nhiên nghe Cô giãng dạy những bài học về môn Vạn Vật.  Đó thưa Cô, nào  những “Cồn Cát hoang” , nào “Định Luật Kepler 2”, nào  những “viên chuỳ “ và 'tiên lộ” cuồng say  . Và còn nhiều nhiều lắm cô ạ,  thì làm sao cho em quên được những ngày tháng xưa cũ ấy .
Em nhớ thật nhiều ngày em và Cô gặp nhau ở  Chuà Giác Hoàng.  Hình như lúc âý cả em và  Cô , đều không ngờ rằng  hai Thầy Trò mình lại gặp nhau nơi xứ lạ quê ngườì trong những năm đâù tiên xa xứ . Em còn nhớ , lúc đó, em ôm cô và khóc một cách thật ngon lành như chưa bao giờ được khóc, đến nỗi Cô phải nhắc em rằng “TL à , mấy đứa em Oanh Vũ của em , chúng đang cười em kià “ . Em quay lại, thì đúng thật, mấy nhỏ Oanh Vũ Nữ trong GĐPT Giác Hoàng đang ngơ ngác nhìn em  vì chúng không hiểu tại sao Chị Trưởng cuả Chúng khóc 1 cách ngon lành như vậy . . Đã vậy , em còn bị mấy anh bên Đoàn Nam chọc quê nữa chứ.  Kể từ đó, em hay lên thăm cô ở cái apartment nho nhỏ của Cô ở vùng Silver Spring.
Nhớ đến lần đầu  và cũng là lần cuối chúng em đến thăm Cô vào ngày Chũ Nhật , 13 tháng Tư năm 2008 .  Lúc ấy, em đau xót vô cùng và không thể cầm được nước mắt khi thấy Cô nằm thiêm thiếp trên giường bịnh. Hình ảnh cô giáo hiền hòa của chúng em ngày nào trên bục giảng, tận tụy cố gắng giảng dạy những mong chúng em được nên ngườì ,  giờ đây nằm yên trên giường không vui không buồn .  Và em mặc dầu đã biết rằng đây sẽ là lần cuối mình găp Cô, nhưng có ngờ đâu , cái ngày nghe tin cô  ra đi vĩnh viễn ấy đến quá sớm với em .   Chúng em  mấy anh chị em lại một lần nữa,  phụ vơí bác Nhân  trong việc tiễn đưa Cô lần cuối.  Thời gian trôi qua thật là nhanh phải không  Cô, mớí hôm nào chúng em cùng nhau tiễn đưa Cô về nơi an nghĩ cuối cùng, thế mà  giờ này đã đến giỗ 49 ngày của Cô.  Lần này chúng em tề tưụ ở nhà Bác Nhân để cùng nhau cúng 49 ngày , những mong chư Phât chư  Bồ Tát ba đờì thùy từ gia hộ cho Cô sớm mau về một nơi nào đó đầy an lành.

Em  xin cám ơn em BĐ và anh Trụ,  một tay em  và anh Trụ lo xắp xếp moị chuyện cho buổi lễ  của Cô đươc chu đáo  Em PH và anh Đằng thì khỏi chê vào đâu được Cô ạ,  Em PH và anh Đằng thật dễ thương , cũng nhờ anh Đằng mà cả nhà có được những tấm hình thật đẹp trong ngày giỗ thất cuả Cô,  đó Cô ạ. 

Thưa Cô, em cũng như Cô và tất cả mọi  ngươì , chúng ta đang sống nơi cõi ta bà, dẫy đầy phiền trược , não phiền.., có đến thì có đi, có hợp thì có tan, có sinh thì có diệt, nào có ai cải được đâu thưa Cô. Đó là định luật tự nhiên cuả kiếp làm ngườì,  do đó khi biết  Cô rồi cũng vĩnh viễn ra đi , tuy em buồn lắm , nhưng đồng thờì em cũng thấy hoan hỷ, vì  biết rằng Cô cuả chúng em đã đi về một nơi chốn  đầy những sư an lành.

Cuối cùng , em  thành kính ngưỡng nguyện câu chư Phật, chư Bồ tát thuỳ từ gia hộ cho Cô cuả chúng em sớm về cõi Tịnh Độ của Đức  Phật A Di Đà.

Một học trò lớp 10A 1 rất tầm thường của Cô
TL

Chúng em, TL va HN xin dâng tặng Cô -một Cô giáo hiền hoà cuả lớp 10A 1- môn Vạn Vật - nhng vấn thơ , cô nhé

NGƯỜI VẠN VẬT

Em bước đi giữa lòng "thung lũng chết"
Từng lớp "nham thạch" buồn "biến tính" dưới chân em
"Tinh Vân" hồng "soi sáng" mắt nhung êm 
Em "Ma sát" làm "Thái Dương" tan vỡ
Em "Vũ Trụ" , em "hành tinh" rạng rỡ
Ru hồn ta vào mộng mị "Địa khai"
Ôi "địa tầng" ôi  "định luật Kepler 2" 
Em hấp dẫn ta bằng muôn "hằng số" 
Tóc em bồng giữa lòng "lửa số gió"
"Nắm thạch" dại buồn đưa tiễn bước em sang
"Cồn cát" hoang cho "sa mạc" ngỡ ngàng
Khi "duyên hãi" mắt em là "gò sót"
Ta tìm em giữa lòng "thuỷ cấp" 
"Suối giả" đục mờ phủ nhận dáng em yêu
"Thạch nhũ" xinh ta nhung nhớ thêm nhiều 
"Bờ núi lỡ" chân chim em "trược ngã"
"Đầu lộ giang" em biến thành "trụ đá"
Rồi "ống khói tiên" rồi "hỗn thạch" loạn cuồng 
"Đường chân trời "em "thác lũ"  mãi tuôn
Cho ta nhớ "viên chuỳ" xinh tháng hạ
Em "trắc diện ban đầu" in "sõi đá"
"Tiên lộ" cuồng say cho "mực gốc" "cân bằng"
Tình yêu ta "đường phân thuỷ" cách ngăn 
Nên "hẻm vực" hồn ta nghe lịm chết
"Thềm phù sa" em tủi sầu "lươn cát"
Lửa đạn loang dài "tam giác" hoả châu xưa 
"Trầm tích sâu" nhung nhớ mấy cho vừa
Lòng "hải vực" xác em vùi tan rã
"Vực bổ xung" ta "băng hà" luyến giá 
"Đôi thạch đầu" ta gục ngã đau thương 
"Nứt dọc ngang" ta chua xót chán chường
Và chết rũ bên sườn "khe nứt chéo" 

Thảo Vân -Kiều Kim Vân 
( cho những người ban A -10 A)

CÔ ƠI!

Rời mái trường thân yêu
Bao năm rồi cô nhỉ ?
Trong em luôn đọng lại
Lời dạy bảo của cô

Ngày ấy vào mùa thu
     Bước chân em rộn rã...
     Cô không lời từ giã
     Xa trường tự lúc nào

Em ngỡ như chiêm bao
Cô về đâu, chẳng biết?
Vẫn vang lời tha thiết
Từ giọng cô dịu hiền

Thời gian bước triền miên
     Cô chưa lần quay lại
     Chúng em nhớ cô mãi
     Mong thấy cô trở về

Lúc xưa cô vỗ về...
Nay chúng em khôn lớn
Ngày rời trường gần đến
Bao giờ gặp lại cô ?!

Thảo Thảo

Bụi Phấn Xa Rồi

Ngẩn ngơ chiều khi nắng vàng phai
Thương nhớ ngày xưa chất ngất hồn
Một mình thơ thẩn đi tìm lại
Một thoáng hương xưa dưới mái trường

Cho dẫu xa rồi vẫn nhớ thương,
Nầy bàn ghế cũ, nầy hàng me
Bảng đen nằm nhớ người bạn trẻ
Bụi phấn xa rồi... gửi chút hương!

Bạn cũ bây giờ xa tôi lắm
Mỗi đứa một nơi cách biệt rồi!
Cuộc đời cũng tựa như trang sách
Thư viện mênh mông, nhớ mặt trời!!!

Nước mắt bây giờ để nhớ ai???
Buồn cho năm tháng hững hờ xa
Tìm đâu hình bóng còn vương lại?
Tôi nhớ thầy tôi, nhớ... xót xa!

Như còn đâu đây tiếng giảng bài
Từng trang giáo án vẫn còn nguyên
Cuộc đời cho dẫu về muôn nẻo
Vẫn nhớ thầy ơi! Chẳng thể quên!!!

(Thái Mộng Trinh)

Người Lái Đò Trên Dòng Đời

Một dòng đời - một dòng sông
Mấy ai là kẻ đứng trông bến bờ
Muốn qua sông phải có đò
Đường đời muôn bước phải nhờ người đưa...

Tháng năm dầu dãi nắng mưa
Con đò trí thức thầy đưa bao người
Qua sông gửi lại nụ cười
Tình yêu con gửi lại người cha thương

Con đò mộc - mái đầu sương
Theo con đi khắp muôn phương mai này
Khúc sông ấy vẫn ngày ngày
Thầy đưa những chuyến đò đầy qua sông...

(Hương Thảo Nguyên)

Thầy và Cô, ví như những người lái đò dùng con đò trí thứ c đưa chúng ta  những đứa học trò thơ dại sang sông. Khách học hoỉ, tiếp thu những điếu hay lẽ phải, ra đi trong khi , Thấy và Cô vẫn tiếp tục đưa  những chuyến đó khác....  Cry

Em -TL
Back to top
« Last Edit: 10. Jun 2008 , 19:15 by Tuyet Lan »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #73 - 04. Jul 2008 , 03:53

Em Tuyet Lan thuong men ,
Cam on em Tuyet Lan da vi cac Thay Co nhu nhung ngươi lai do. Hay lam thay ! Nhung bai tho em dua ra rat dac biet  lam nho lai nhung ky niem. Tat ca tac gia cac bai tho nay deu la hoc sinh Le Van Duyet phai khong em?
Co van cam on em ve mon " mam thai chay " khong ngo ngon the ! Co cung khong ngo " Un coup d'essai vaut un coup de maitre ! " cam on Ba Thay !
Ong Xa cua em co khoe khong?
Co Van
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #74 - 30. Jul 2008 , 04:35

...

......

Kính thưa Quý Thầy Cô & các chị em LVD,

Gia đình LVD của chúng ta đã trải qua những ngày "lao xao" vì những "học trò ngỗ nghịch" tham quyền tham lợi . Buồn & lo sợ cho "cảnh gà cùng một mẹ đá nhau", TN chỉ biết thầm khấn nguyện cô Ngôn phù hộ cho chúng ta qua được giai đoạn khó khăn này, hướng dẫn những "học trò ngỗ nghịch" quay về đường ngay nẻo chánh. Và đến nay thì sự việc cũng đã êm êm . Hôm nay là giỗ 100 ngày của Cô Ngôn, BĐ & TN xin phép mọi người hãy dâng hoa & lễ vật để tưởng niệm đến cô giáo Ngôn của gia đình LVD chúng ta.

Thương kính,

TN  Cheesy

Back to top
« Last Edit: 30. Jul 2008 , 05:44 by tuyet_ngo »  

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #75 - 30. Jul 2008 , 05:02

Hôm nay là Giỗ 100 Ngày của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản để tưởng nhớ đến Cô Giáo Ngôn của chúng ta
.

...

......

...
...
......
......
......
......

Đã 100 ngày Cô Ngôn vĩnh viễn rời xa gia đình LVD chúng ta, BĐ & TN dâng hoa, pha trà, thổi cơm cùng những món ăn đơn giản đến hương linh cô giáo Ngôn. Chúng em thương kính chào vĩnh biệt Cô Ngôn. Nguyện cầu Cô Ngôn được siêu thoát về nơi An Bình vĩnh cửu.

Học trò của Cô,

BĐ & TN

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #76 - 30. Jul 2008 , 05:37

tuyet_ngo wrote on 30. Jul 2008 , 05:02:
[center]
Hôm nay là Giỗ 100 Ngày của Cô Ngôn - TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản để tưởng nhớ đến Cô Giáo Ngôn của chúng ta
.

Đã 100 ngày Cô Ngôn vĩnh viễn rời xa gia đình LVD chúng ta, BĐ & TN dâng hoa, pha trà, thổi cơm cùng những món ăn đơn giản đến hương linh cô giáo Ngôn. Chúng em thương kính chào vĩnh biệt Cô Ngôn. Nguyện cầu Cô Ngôn được siêu thoát về nơi An Bình vĩnh cửu.

Học trò của Cô,

BĐ & TN

Tuyết Ngô và Bích Định ơi,

Cám ơn hai em đã nhớ  hôm nay là 100 ngày kỵ Cô Ngôn, và sắm sửa lễ cho Cô.
My cũng xin cầu nguyện hương linh Cô sớm siêu thoát. 
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #77 - 30. Jul 2008 , 06:32

tuyet_ngo wrote on 30. Jul 2008 , 05:02:
...

......

...
...
......
......
......
......

Thương kính Cô,
  Thay mặt bạn bè ở VN, em thắp 3 nén hương, kính 1 lạy tưởng niệm và nguyện cầu Linh hồn của Cô được an vui bên chân Phật Tổ.
  Học trò của Cô :
  NT Lang Phương.

( Cảm ơn Tuyết Ngô và Bích Định đã dọn cỗ để tưởng nhớ đến Cô )
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #78 - 30. Jul 2008 , 06:53

TUY VAN CŨNG CÁM ÔN BD VÀ T.N ĐÃ DỌN SẪN THỨC ÂN CHO CÔ NGỘN.
CẦU CHÚC HƯƠNG HỒN CÔ NGÔN AN VUI TRÊN  CÕI NIẾT BÀN.
LP OI,
TV càng  nhố những ngày xưa thân ái, nhất là hình ảnh và những dòng lưu bút của quý THẦY CÔ và các bạn.
cám ôn bạn thật nhiều.
Kính chúc quý THẦY CÔ và tất cả  được nhiều sức khoẽ và mọi sự an lành luôn.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #79 - 30. Jul 2008 , 16:06

Thưa Cô
Trrước hết em, TL, xin cám ơn hai em -TN và BĐ đã làm bửa giỗ 100 ngày cho Cô trên D/Đ.
THưa Cô, thấm thoát thế mà cô đã rơì xa bạn bè và chúng em (CNS-LVD) được 100 ngày. 100 ngày đã qua đi mà em cứ tưởng chừng như hôm nào em và cô Tịnh cùng các bạn đồng môn vào thăm Cô nhà thương.  Thưa cô em biết rằng giờ này cô đả được về nơi chốn an lành , " Cõi nước an lạc không có nhưng khổ, chỉ  hưởng toàn vui "( Kinh A Di Đà) , nên chi em không còn buồn , chỉ có nhớ Cô và những ngày tháng học vơí Cô mà thôi. Những ngày tháng đó thật hiền hoà giống như Cô, 1 cô giáo thật hiền hâụ dễ thương, lúc nào cũng thương yêu học trò.
Vài giòng gơỉ đến cô.
Nguyện hương linh cô vãng sanh Cưc Lạc Quốc .

Em xin kính dâng cô 1 bài thơ Tạ Lỗi, cô nhé

Tạ Lỗi

Cô - như cơn gió mùa Thu
Em - như lá vàng thoát cội
Cô ơi....! sao cô cứ vội
Xô vào em 1 thoáng lại.. bay xa....
Ngày qua.....ngày qua......ngày qua....
Lá vàng em , đã héo quá lâu rồi
Từ bài Toán của đầu giờ
Thờ ơ bài Ngữ Pháp
Tờ nháp của bài Văn
Chút nhọc nhằn trong môn Hóa

Và trong em những ngày tranh giỏi khá
Em chôn vào thơ ấu...thấm tim em....
Thì cô ơi...! giờ đây có ấm êm
Em ôm mãi cho lòng thêm kiêu hãnh!
Giờ trông cô...... thêm hao gầy mỏng mảnh
Thoát phong trần gột lãnh những ngày mưa
Hôm thăm cô như sống lại ngày xưa
Khi cúp tiết đổ thừa : " Em có bệnh "
Cô phân vân giữa giảng đường yên tịnh
Phạt sao đành khi trò bệnh thế kia
Em trông cô....chợt.....nước mắt đầm đìa
Ôm cô khiến cả giảng đường xao động !!!
Trời bao la...
Đất mênh mông....
Biển rông.....
Đến bao giờ thôi hết mộng phù du?
Lời cô như....
nghe vang vãng tiếng ru
Em thiu ngủ khi cô còn đang giảng
Giờ đây em trách ngày xưa lơ đảng
Cũng muộn mang..
Vì dĩ vãng....
hở cô?....?
Bởi ngày xưa em còn quá hồ đồ...!
Này em phải xin 2 từ Tha Thứ
Dầu trong em
chỉ là.....
nơi quá khứ !
Những tưởng rằng mới ứ buổi hôm qua
Lòng mong cô thuở ấy hãy thứ tha
Em biết lỗi...
Nhưng mong là tái phạm

Nhưng..... Cơ hội chẳng còn
Em - Cô - Giảng Đường
Nay xa thẳm......
Sẽ chẳng bao giơ....
Huyền Thoại nhẫm lại lần 2

Đứng chơ vơ ôm nước mắt mặn lòng
Rêu phong phủ lên nỗi buồn nhân thế
Cam hóa đá trút khổ đau xuống bể
Còn lấy gì để khóc nỗi niềm xưa...

ST
EM -TL
Back to top
« Last Edit: 30. Jul 2008 , 16:44 by Tuyet Lan »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #80 - 17. Jan 2009 , 07:00

Cả nhà quý mến,

Năm nay ngày giỗ đầu của cô Ngôn là 22 tháng 4. Nếu quý Cô và các chị em đến xem hoa anh đào chúng ta sẽ có dịp đến viếng mộ của Cô Ngôn.

Bác Nhân đã gửi lời mời mọi người đến giỗ Cô Ngôn. Nếu như ngày họp mặt của Cô, Trò chúng ta vào dịp xem hoa anh đào thì bác Nhân sẽ làm giỗ cho Cô Ngôn sớm hơn vài ngày để chúng ta có dịp đến thăm hai bác Nhân luôn.

Bích Định
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #81 - 07. Feb 2009 , 17:55

Em Tuyet Lan oi ,
Co doc bai tho cua em ma khong cam dươc nươc mat , bai tho hay ma cam dong qua. Co Ngon the ma mat da hon 100 ngay roi , chong that !
Co tiec ky nay gio dau cua Co Ngon , Co khong the qua dươc vi la Co phai to chuc vu 100 ngay cua Ba Cu Co [ lui ngay xuong ] va ky niem 10 nam gio cua Ong Cu cua Co [ dua ngay len ] de cho cac em cua Co o moi noi ve co the tham du ca hai , chu neu to chuc dung thi cac em Co khong the o lai cho dươc ma cung khong the di , roi ve roi lai di nua , nen đành du di. Qua day roi cung gio khong bao gio co the dung ngay dươc !
Bich Dinh oi , Co danh phu long tot cua em va phu tinh ban voi Co Ngon !
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #82 - 06. Apr 2009 , 15:50

ngo_thi_van wrote on 07. Feb 2009 , 17:55:
Em Tuyet Lan oi ,
Co doc bai tho cua em ma khong cam dươc nươc mat , bai tho hay ma cam dong qua. Co Ngon the ma mat da hon 100 ngay roi , chong that !
Co tiec ky nay gio dau cua Co Ngon , Co khong the qua dươc vi la Co phai to chuc vu 100 ngay cua Ba Cu Co [ lui ngay xuong ] va ky niem 10 nam gio cua Ong Cu cua Co [ dua ngay len ] de cho cac em cua Co o moi noi ve co the tham du ca hai , chu neu to chuc dung thi cac em Co khong the o lai cho dươc ma cung khong the di , roi ve roi lai di nua , nen đành du di. Qua day roi cung gio khong bao gio co the dung ngay dươc !
Bich Dinh oi , Co danh phu long tot cua em va phu tinh ban voi Co Ngon !
Co Van  

CÔ VÂN KÍNH MẾN,
THẬT ĐAU BUỒN KHI NHỮNG NGƯỜI THÂN CỦA CHÚNG TA ĐÃ RA ĐI , KHÔNG BAO GIỜ TRỞ LẠI.
NHƯNG EM NGHĨ , AI CŨNG CÓ SỐ PHẦN CẢ , BA CỦA CÔ ĐÃ QUA ĐỜI 10 NĂM, BÀ CỤ ĐƯỢC 100 NGÀY , VÀ THÂN PHỤ CỦA CHÚNG EM VỪA VĨNH BIỆT GD KHOÃNG 2 TUẦN.
HY VỌNG SỰ MẤT MÁT NẦY , SẼ ĐEM LẠI CHO CHÚNG TA LẠI GẦN NHAU HƠN , CHIA XẼ NỔI VUI, HAY NỔI BUỒN...VÌ CUỘC ĐỜI QUÁ NGẮN NGÙI.

HÔM THÂN PHỤ CHÚNG EM VỪA MẤT , BÁC  CHÂU KIM NGÂN , ĐÃ GỌI ĐIỆN , CHIA BUỒN VỚI GD CHÚNG EM.
ÔNG RẤT TIẾC LÀ KHÔNG ĐẾN DỰA TIỂN  BA CHÚNG EM ĐẾN NƠI AN NGHĨ CUỐI CÙNG , VÌ 2 NGƯỜI RẤT THÂN TỪ VN, VÌ BÁC ĐANG BỊ CÃM NẶNG , VÀ HO RẤT NHIỀU.

MỐT LẦN NỮA , KÍNH NHẬN  NƠI ĐÂY , LÒNG CÃM TẠ CHÂN THÀNH CỦA GD CHÚNG EM,  SỰ AN ỦI TRÂN QUÝ TRONG LÚC NẦY VĨ QUÝ THẦY CÔ, ANH CHỊ EM , BẠN HỪU XA GẦN ĐÃ GỌI PHONE, TẶNG HOA , ĐĂNG BÁO , THĂM VIẾNG , ĐƯA TIỄN THÂN PHỤ ĐẾ NƠI AN NGHĨ CUỐI CÙNG.

EM VẪN CÒN BÀNG QUÀNG VÌ SỰ RA ĐI  CỦA ÔNG , CHỈ TRONG VÒNG 5 THÁNG , VÀ HƯỠNG THỌ 74 TUỔI MÀ THÔI.

VÀI HÀNG TÂM SỰ , NẾU CÓ GÌ THIẾU SÓT , XIN CẢ NHÀ BỎ QUA CHO NHE '.
KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ, ANH EM BẠN HỮU NHỮNG THÁNG NGÀY ĐẦM ẤM , AN VUI BÊN NGƯỜI THÂN, VÀ BẠN HỮU MỌI NGÀY.

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #83 - 09. Apr 2009 , 06:20

line250

Buổi sáng Chủ Nhật có ánh nắng ban mai hiền hoà tươi mát, có thầy trò LVD hội ngộ, hàn huyên thắm thiết, đã cùng nhau ra nghĩa trang bên Virginia để viếng mộ Cô Ngôn.

Lần này trở lại nơi cô Ngôn đời đời yên nghỉ, nhìn thảm cỏ xanh mướt của khí hậu đầu xuân man mát lạnh, trong lòng người học trò này thật sự đã có điều an nhiên, chấp nhận; tuy vẫn còn luyến tiếc một việc làm chưa thực hiện cùng Cô Ngôn.

Gia đình chị Thu Béo (nhưng không béo) đã không đến viếng mộ cô Ngôn được vì phải ra phi trường cho kịp chuyến bay trở về California.

Chị Kim Tuyết chụp hình cho tất cả nên không thấy chị trong hình. Ai có hình chị Kim Tuyết thì để lên dùm.

Mời cả nhà xem hình chụp ngoài mộ Cô Ngôn . 
line250

...

...

...
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #84 - 19. Apr 2009 , 07:33

Thứ Tư ngày 22-4-09 ngày Giỗ Đầu của Cô Ngôn, TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản để tưởng nhớ đến cô giáo Ngôn của chúng ta
.

Nguyện cầu hương linh Cô Châu Thị Ngôn pháp danh Thiện Ngữ  

...

......

Kính thưa quý Thầy Cô & quý chị em LVD,

Thấm thoát một năm đã trôi qua, thứ tư này ngày 22-4-09 là ngày Giỗ Đầu của cô giáo Ngôn của chúng ta.

Hôm nay Chủ Nhật, học trò LVD miền ĐB Hoa Kỳ gồm có chị TL, TM, PH, BD cùng 2 anh rể Đằng & Trụ "đang" họp mặt tại tư gia của Bác Nhân (là anh của cô Ngôn) để cúng giỗ & tưởng nhớ đến cô giáo Ngôn.

TN rất làm tiếc không họp mặt với các bạn ngày hôm nay nên ở nhà dọn dẹp bàn thờ & chưng hoa cho ngày giỗ chính thức là ngày thứ tư 22-4

Quý vị Đặc Phái Viên từ miền Đ B sẽ gủi bài tường trình chi tiết đến Cả Nhà. Xin cảm ơn trước nha!

Tặng mỗi vị một bó hoa nè! flower40 flower40 flower40 flower40

- TN -

Back to top
« Last Edit: 22. Apr 2009 , 04:55 by tuyet_ngo »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #85 - 20. Apr 2009 , 16:41

Hôm nay là kỷ niệm đúng một năm ngày cô Ngôn đã thanh thản ra đi.Các em miền Đông thật giỏi đã đến nhà bác Nhân cùng làm đám giỗ cho Cô.Nơi chín suối chắc Cô cũng thật vui và mỉm cười với những học trò ngoan này.
   Các em ơi đi về rồi ,nghỉ mệt xong thì đừng quên tường trình cho cả nhà cùng được chia xẻ với nhé.
  Cám ơn các em thật nhiều  thanks.gif thanks.gif thanks.gif
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #86 - 22. Apr 2009 , 04:52

Hôm nay thứ tư 22- 04- 2009 là Ngày Giỗ Đầu của Cô Ngôn, TN & BĐ xin dâng hoa & lễ vật đơn giản để tưởng nhớ đến Cô Giáo Ngôn
.

Hưởng Thọ 77 tuổi được An Vui trên cõi Niết Bàn

...

......
...
...
.........
.........
.........
......
......
...

Hôm nay ngày Giỗ Đầu của cô giáo Ngôn của chúng ta. BĐ & TN dâng hoa, pha trà, thổi cơm cùng những món ăn đơn giản để cúng giỗ & tưởng nhớ đến cô giáo Ngôn. Chúng em nguyện cầu Cô Ngôn được an vui trên cõi Niết Bàn

Học trò của Cô,

BĐ & TN

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #87 - 22. Apr 2009 , 06:06

vuon_hoa_2  roses45  flower40  roses45  flower40

CÁM ƠN 2 EM BD VÀ TN ĐÀ DỌN SẰN MỌI THỨ ĐỂ KỸ NIỆM NĂM GIỔ  ĐẦU TIÊN CỦA CÔ NGÔN.

TV CHẮC LÀ CÔ ĐANG MĨM CƯỜI , VÀ AN VUI NƠI CỎI NIẾT BÀN...... 2 BÀ CHÁU ALEX XIN KÍNH TẶNG BÀ NGÔN HOA HỒNG THẮM , THẬT TƯƠI ĐẸP NHẤT TRONG VƯỜN CỦA D Đ LVD , CÔ NHÉ. flower40  roses45   flower40   roses45 

THÂN ÁI CHÚC CẢ NHÀ LUÔN AN MẠNH VÀ TÌNH THẦY CÔ TRÒ LVD BẤT DIỆT .
Back to top

IP Logged

TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #88 - 21. Apr 2010 , 23:07

Thứ năm 22- 04- 2010 là Ngày Giỗ của Cô Ngôn, chúng em xin dâng hoa & lễ vật đơn giản để tưởng nhớ đến Cô Giáo Ngôn
.

Hưởng Thọ 77 tuổi được An Vui trên cõi Niết Bàn

...

Thấm thoát  đã năm thứ hai giỗ cô Ngôn. Chúng em lai được hai bác Nhân gọi về cúng giỗ cho Cô

......

...

...

...

...

...

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Re: Hoa Gấm Ngày Xưa 8
Reply #89 - 21. Apr 2010 , 19:43

Thấm thoát  đã năm thứ hai giỗ cô Ngôn. Chúng em lai được hai bác Nhân gọi về cúng giỗ cho Cô.
Buôi sáng chụp hình ngoài sân nhà bác Nhân.

...

Vô bếp mỗi người một tay. Đậu trắng phụ cắt nấm tươi nấu soup chay.

...

Chị TIMO đặt hoa trên bàn.

...

Chị TN ngồi làm bánh phồng tôm bằng microwave. Chị PH mỗi năm hai món xôi gấc và heo quay chị lo bày bàn.

...

...

...

Bàn bày xong rồi.

...

Một bác thân gần với cô Ngôn và gia đình lên lễ Cô.

...

Hai chị Lưu Hương và Kim Hòa nhắn với bác Nhân nhờ các em thắp hộ hai chị nén hương cho cô Ngôn và các em đã làm.

...

Cả nhà quây quần. Hai anh rể thay nhau bấm máy chụp hình. Ngồi giữa là cô Tuyết dạy vạn vật.

...

...

Xin lỗi cả nhà. Tường thuật sơ sài vì không phải computer của mình, làm không quen. Nãy giờ hình ảnh và chữ chạy biến mất nhiều lần.

PS: Chị Đ Đ giúp em mang lại post của cô Ngôn. Tại cái máy này chạy lung tung, em tìm không thấy, nên để tạm vào đây cho cả nhà xem trước. Em cảm ơn chị.
:-*
Back to top
« Last Edit: 21. Apr 2010 , 19:52 by BichDinh »  

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #90 - 21. Apr 2010 , 20:22

BichDinh wrote on 21. Apr 2010 , 19:43:
Thấm thoát  đã năm thứ hai giỗ cô Ngôn. Chúng em lai được hai bác Nhân gọi về cúng giỗ cho Cô.
Buôi sáng chụp hình ngoài sân nhà bác Nhân.

...

Vô bếp mỗi người một tay. Đậu trắng phụ cắt nấm tươi nấu soup chay.

...

Chị TIMO đặt hoa trên bàn.

...

Chị TN ngồi làm bánh phồng tôm bằng microwave. Chị PH mỗi năm hai món xôi gấc và heo quay chị lo bày bàn.

...

...

...

Bàn bày xong rồi.

...

Một bác thân gần với cô Ngôn và gia đình lên lễ Cô.

...

Hai chị Lưu Hương và Kim Hòa nhắn với bác Nhân nhờ các em thắp hộ hai chị nén hương cho cô Ngôn và các em đã làm.

...

Cả nhà quây quần. Hai anh rể thay nhau bấm máy chụp hình. Ngồi giữa là cô Tuyết dạy vạn vật.

...

...

Xin lỗi cả nhà. Tường thuật sơ sài vì không phải computer của mình, làm không quen. Nãy giờ hình ảnh và chữ chạy biến mất nhiều lần.

PS: Chị Đ Đ giúp em mang lại post của cô Ngôn. Tại cái máy này chạy lung tung, em tìm không thấy, nên để tạm vào đây cho cả nhà xem trước. Em cảm ơn chị.
:-*

Cảm ơn BĐ đã post hình làm đám giổ cô Ngôn cho cả nhà LVD cùng xem. Hình đẹp quá , ai cũng đẹp , nhất là BĐ thì đẹp hơn cả.

Cảm động quá đi thôi , học trò xưa mà nhớ cô và làm giổ cho Cô như giổ cha mẹ mình , cho Choè gửi đến các chị và các bạn lời chào mến phục nhất của Choè nhé. Mong các chị và các bạn cứ giữ mãi truyền thống tôn sư trọng đạo của học trò trường ta như vầy mãi. Choè hảnh diện vì được cùng là học sinh LVD với các bạn đó.

Kính mong hương hồn cô Ngôn sống khôn thác thiêng phò hộ cho gia đình các chị và các bạn được mãi luôn hạnh phúc và may mắn.

Thân mến ,

Choè
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Thiên-Nga
Gold Member

Đặng-Mỹ

Reply #91 - 21. Apr 2010 , 20:46

Mỗi lần xem các công nương và Út làm giỗ Cô là  My lại cảm động. hoahong.gif
Mỗi người một nơi xa xôi mà tụ họp bày biện cỗ bàn đầy đủ chu đáo. votay
Đúng như Choè nói đó, học trò giỗ Cô giáo như giỗ cha mẹ vậy, thật là tình nghĩa quá !
Llúc Cô còn sống, Bích Định còn chịu khó vào nhà thương thăm Cô hoài. hoahong.gif Cô hẳn đã rất vui !
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #92 - 22. Apr 2010 , 13:54

Thân chào cả nhà
Thấm thoát thế mà đã hai năm -Cũng ngày này 2 năm về trước chúng em ,những cô học trò LVD đã tiễn đưa Cô về 1 khung trơí nào đó  -nơi mà chỉ có những an lành , chỉ hưởng toàn vui , không có sư khổ.
Kính thưa Cô , hình ảnh Cô , 1 cô giáo hiền hoà , lúc nào cũng nhỏ nhẹ từ tốn vơí đám học trò....nhất quỉ ...nhì ma chúng em sẽ luôn ở mãi trong em cho dù Cô đã ra đi mãi mãi .
Làm sao em quên được cái ngày đâù tiên , Thầy trò gặp nhau trên đất Mỹ này.  Những ngày đó thật hạnh phúc đối vơì em - Những cuối tuần Thầy và trò quẩn quanh bên nhau vui quá Cô nhỉ . Làm sao em quên được cái cảm giác khi nghe tin cô bịnh . Khi được BD cho biết Cô còn nhớ em , 1 ngươì học trò tầm thường của Cô. Cô ơi , lúc đó (khi em đọc những giòng chử BD viết trên D/Đ) em đả khóc, khóc thật nhiều , khóc vì không biết rồi đây Cô có còn ở vớí mình bao lâu, khóc vì sung sướng  biết bao.
Nhớ thật nhiều ngày đầu tiên được đi thăm Cô, cái đêm hôm trước đó em không tài nào ngủ được ,mặc dù biết là Cô đang ở trong tình trạng Coma, chắc gì cô đã nhận ra mình, nhưng vẫn hồi hộp vẫn háo hức. Khi tới nơi lòng em dâng lên 1 nỗi buồn không thể nào diển tả được khi thấy Cô nằm thiêm thiếp trên giường bịnh ..Em và chi Đ Đ, 2 chị em đứa bên phải ,đứa bên trái ,mân mê đôi bàn tay mà ngày xưa đã từng viết lên bảng xanh những bài giảng dạy về "Định Luật Kelper 2, về những cồn cát hoang, về những đầu thạch nhủ , hay tiên lộ cuồng say" mà giờ đây dường như bất động.  Thương Cô thật nhiều và lúc ấy em đã không cầm được xúc dộng.  Mà thôi . Nhắc chi hoài những gì đã qua Cô nhỉ,  chỉ biết là chúng em luôn hoài tưởng về hình ảnh Cô giáo Ngôn hiền hòa của chúng em, và luôn mong Cô mình đã về 1 nơi chốn nào đó an lành
Em xin phép chi Đâu mang về bài thơ Chị đã làm vào ngày Cô mất chi nhé

Tiển Cô Ngôn

Bài vạn vật ngày xưa
Cuống, hoa cùng cành lá
Thêm vào vài phiến đá
Hoa cương cùng mica
Nghe sao mà xa lạ
Với lứa tuổi mười ba

Nhớ cô trên bục giảng
Tà áo dài thướt tha
Giong trầm trầm từ tốn
Âm hưởng còn ngân nga
Hôm nay cô ra đi
Trong túi hành trang đó
Có chất đầy kỷ niệm
Của những ngày tháng qua
Âm dương thôi vĩnh biệt

Thương tiếc cô em viết
Bài thơ đầy xót xa
Để làm một chút quà
Tặng người đã đi xa

Và em cũng xin  kính gơỉ lên cô 1 bài thơ như sau , Cô nhé
NGƯỜI VẠN VẬT

Em bước đi giữa lòng "thung lũng chết"
Từng lớp "nham thạch" buồn "biến tính" dưới chân em
"Tinh Vân" hồng "soi sáng" mắt nhung êm
Em "Ma sát" làm "Thái Dương" tan vỡ
Em "Vũ Trụ" , em "hành tinh" rạng rỡ
Ru hồn ta vào mộng mị "Địa khai"
Ôi "địa tầng" ôi  "định luật Kepler 2"
Em hấp dẫn ta bằng muôn "hằng số"
Tóc em bồng giữa lòng "lửa số gió"
"Nắm thạch" dại buồn đưa tiễn bước em sang
"Cồn cát" hoang cho "sa mạc" ngỡ ngàng
Khi "duyên hãi" mắt em là "gò sót"
Ta tìm em giữa lòng "thuỷ cấp"
"Suối giả" đục mờ phủ nhận dáng em yêu
"Thạch nhũ" xinh ta nhung nhớ thêm nhiều
"Bờ núi lỡ" chân chim em "trược ngã"
"Đầu lộ giang" em biến thành "trụ đá"
Rồi "ống khói tiên" rồi "hỗn thạch" loạn cuồng
"Đường chân trời "em "thác lũ"  mãi tuôn
Cho ta nhớ "viên chuỳ" xinh tháng hạ
Em "trắc diện ban đầu" in "sõi đá"
"Tiên lộ" cuồng say cho "mực gốc" "cân bằng"
Tình yêu ta "đường phân thuỷ" cách ngăn
Nên "hẻm vực" hồn ta nghe lịm chết
"Thềm phù sa" em tủi sầu "lươn cát"
Lửa đạn loang dài "tam giác" hoả châu xưa
"Trầm tích sâu" nhung nhớ mấy cho vừa
Lòng "hải vực" xác em vùi tan rã
"Vực bổ xung" ta "băng hà" luyến giá
"Đôi thạch đầu" ta gục ngã đau thương
"Nứt dọc ngang" ta chua xót chán chường
Và chết rũ bên sườn "khe nứt chéo"

Thảo Vân -Kiều Kim Vân 
( cho những người ban A -10 A)

Gìờ đây mỗi khi đọc bài này ,  bao nhiêu ky niệm bỗng dưng chập chùng trở về trong em   . Thuở đó, mặc dù em không đến nỗi tệ về môn vạn vật nhưng  em thật  khổ sở vô cùng  về  việc vẽ vơì ba cái "Ống Khóì Tiên" hay " Viên Chuỳ" ., Em xin thú thật vơí Cô , ngày đó thỉnh thoảng em phải nhờ ông anh ho của em , học ở Kiến Trúc vẽ dùm cho em đó.
Cô thương yêu, không biết Cô có đọc được những giòng chữ này hay không?
Cô thương yêu,  nhân ngày tưởng nhớ Cô, em có đôi giòng tâm sự xin kính dâng lên Cô .

Em,  học trò của Cô

Tuyết Lan-10 A 1 (1970-1971)

PS : Cám ơn BD, TN , PH và TM rất nhiều - Những gì các em làm cho Cô thật chan đầy tình thương yêu của  những cô học trò ...ngày xưa lí la  lí lắc ...giờ nay caí lí lắc đó chan chứa tấm chân tình - mà không thể nào diễn tả được - Ở 1 nơi nào đó , Cô Ngôn của chúng mình sẽ rất vui và vô cùng hãnh diên , các CN nhỉ. 

Thương tặng các CN -những đoá hồng của thương yêu trìu mến

...
Back to top
« Last Edit: 22. Apr 2010 , 20:07 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #93 - 22. Apr 2010 , 20:39

Tuyết Lan muội muội à,
Nhắc lại cái hôm đó, nhớ lúc 2 đứa mình đang vừa nắm tay cô, vừa "nói chuyện: với cô bỗng cả  2 nín khựng lại rồi mếu máo hỏi nhau như không tin vào mắt của mình: "có phải cô vừa nháy mắt không", kế  sau đó 2 đứa mình chăm chăm nhìn và miệng luôn gọi cô ơi cô ơi. Muội còn nhớ không, cái cảm giác như cô có  nghe được lời của mình và ra hiệu cho mình  Cry
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #94 - 22. Apr 2010 , 20:45

Cac em oi ,
Co da vao day nhu loi moi cua Tuyet Ngo de nhan chan dươc tam long  quy gia cua cac em. Khong ai co the ngo dươc cac em da lam mot dieu rat dang ngoi khen ma tren coi doi o troc nay hiem co dươc nhu vay.
Co rat hanh dien ve cac em ! Doc buc thu cua Tuyet Lan ma Co khong cam dươc nươc mat. The ma da hai nam roi ke tu ngay Co Ngon bo chung ta ra di. Co vi lu bu chuyen cua Thay nen da qua vo tinh , quen mat ngay gio cua Co NGon , Co that an han vo cung.
Hai bai tho cua Dau Do va cua Thao Van- Kieu Kim Van hay qua nhat la bai tho cua Thao Van , lam Co nho den bai Tinh Toan Phap xua lam roi , da dung tat ca nhung danh tu co lien quan den mon hoc. Co khong ngo hoc sinh LVD nhieu tai den the va cung nhieu tinh cam nua !
Co khong co con cai , nhung Co biet chac chan sau nay neu Co " đi rồi " se khong bi lam " ma đói " dau Grin  !!! Cam on cac em trươc.
Ngay mai Co se goi cho hai Bac NHan.
Bay gio thi Co thương chuc tat ca cac em ngu ngon va nhieu mong dep !
Co Van
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #95 - 22. Apr 2010 , 22:01

Dau Do wrote on 22. Apr 2010 , 20:39:
Tuyết Lan muội muội à,
Nhắc lại cái hôm đó, nhớ lúc 2 đứa mình đang vừa nắm tay cô, vừa "nói chuyện: với cô bỗng cả  2 nín khựng lại rồi mếu máo hỏi nhau như không tin vào mắt của mình: "có phải cô vừa nháy mắt không", kế  sau đó 2 đứa mình chăm chăm nhìn và miệng luôn gọi cô ơi cô ơi. Muội còn nhớ không, cái cảm giác như cô có  nghe được lời của mình và ra hiệu cho mình  Cry

Nhớ chứ tỷ tỵ Có bao giờ cho em quên đâu chi. Lúc đó hai bên khoé mắt của Cô có 2 giọt nước mắt chảy ra - Lúc đó 2 chị em quên hết - không tỉ tê nửa mà mếu máo. Cái cảm giác đó còn vương vấn khi em về tơí nhà tỷ ơi .
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #96 - 22. Apr 2010 , 22:04

ngo_thi_van wrote on 22. Apr 2010 , 20:45:
Cac em oi ,
Co da vao day nhu loi moi cua Tuyet Ngo de nhan chan dươc tam long  quy gia cua cac em. Khong ai co the ngo dươc cac em da lam mot dieu rat dang ngoi khen ma tren coi doi o troc nay hiem co dươc nhu vay.
Co rat hanh dien ve cac em ! Doc buc thu cua Tuyet Lan ma Co khong cam dươc nươc mat. The ma da hai nam roi ke tu ngay Co Ngon bo chung ta ra di. Co vi lu bu chuyen cua Thay nen da qua vo tinh , quen mat ngay gio cua Co NGon , Co that an han vo cung.
Hai bai tho cua Dau Do va cua Thao Van- Kieu Kim Van hay qua nhat la bai tho cua Thao Van , lam Co nho den bai Tinh Toan Phap xua lam roi , da dung tat ca nhung danh tu co lien quan den mon hoc. Co khong ngo hoc sinh LVD nhieu tai den the va cung nhieu tinh cam nua !
Co khong co con cai , nhung Co biet chac chan sau nay neu Co " đi rồi " se khong bi lam " ma đói " dau Grin  !!! Cam on cac em trươc.
Ngay mai Co se goi cho hai Bac NHan.
Bay gio thi Co thương chuc tat ca cac em ngu ngon va nhieu mong dep !
Co Van   

Kính thưa Cô Vân
Lúc nào chúng em cũng nghỉ đến Cô mà.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #97 - 23. Apr 2010 , 07:43

Em TUyet Lan ,
Co da tra loi thu cho em ben Ma Van Gia Trang. Co hoi tham Phương Hue sau khi noi chuyen voi Bac Nhan sang hom nay.
Co Van
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #98 - 23. Apr 2010 , 21:10

Trời sui đất khiến làm sao hôm nay tôi lai mò vào chỗ hình ảnh và mơi nhớ là đã giỗ thứ hai cuả cô Ngôn rôì.  Ừ nhỉ, giờ naỳ năm ngoái cô Mai và tôi còn lang thang ở miền đông với các em, và cũng đi thăm mộ cô Ngôn.  bây giờ đã lại hết một năm.  Thật là cảm động thâý các em lại tụ họp nhau cùng bác Nhân làm giỗ cô Ngôn.  Các em thật là những con người cuả tình nghĩa. Thâý các em rủ nhau đi chơi New York, cô thầm nghĩ mâý nhỏ này chịu chơi qua, nhất là TNgô ở xa nhất , bận bịu làm ăn mà sao cũng mò đi chơi NY để "nhìn hoa đào năm ngoái".  Thì ra các em đi lo giỗ cô Ngon rôì nhân thể đi chơi luôn phaỉ không?
Tuyết Lan có bài thơ thật độc đáo, cô không dám chắc là hiêủ hết những danh từ vạn vật cuả em.  Em giỏi hơn cô nhiều lắm đó. Cô cũng phải điện thoại thăm bác Nhân mới đươc. lâu lắmm rôì không nói chuyên.  Trông hình thâý 2 bác vẫn khoẻ đâý.

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #99 - 23. Apr 2010 , 22:23

thule wrote on 23. Apr 2010 , 21:10:
Trời sui đất khiến làm sao hôm nay tôi lai mò vào chỗ hình ảnh và mơi nhớ là đã giỗ thứ hai cuả cô Ngôn rôì.  Ừ nhỉ, giờ naỳ năm ngoái cô Mai và tôi còn lang thang ở miền đông với các em, và cũng đi thăm mộ cô Ngôn.  bây giờ đã lại hết một năm.  Thật là cảm động thâý các em lại tụ họp nhau cùng bác Nhân làm giỗ cô Ngôn.  Các em thật là những con người cuả tình nghĩa. Thâý các em rủ nhau đi chơi New York, cô thầm nghĩ mâý nhỏ này chịu chơi qua, nhất là TNgô ở xa nhất , bận bịu làm ăn mà sao cũng mò đi chơi NY để "nhìn hoa đào năm ngoái".  Thì ra các em đi lo giỗ cô Ngon rôì nhân thể đi chơi luôn phaỉ không?
Tuyết Lan có bài thơ thật độc đáo, cô không dám chắc là hiêủ hết những danh từ vạn vật cuả em.  Em giỏi hơn cô nhiều lắm đó. Cô cũng phải điện thoại thăm bác Nhân mới đươc. lâu lắmm rôì không nói chuyên.  Trông hình thâý 2 bác vẫn khoẻ đâý.

Kình thưa Cô vân và Cô Thu
Bài thơ "Người vạn Vật " em không nhớ là em chép ở đâu - chỉ biết là khi xưa em chép những bài thơ vào tập thơ đạc biệt của em - Cuốn tập thơ đó là  gia tài duy nhất em đem theo từ VN đó Cô - Cry Cry
Thưa cô - hình như bài đó của 1 Nữ Sinh LVD viết và em chép lại -
Em kính chúc Cô mau khoẻ mạnh -
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #100 - 24. Apr 2010 , 18:10

Tuyet Lan wrote on 23. Apr 2010 , 22:23:
Kình thưa Cô vân và Cô Thu
Bài thơ "Người vạn Vật " em không nhớ là em chép ở đâu - chỉ biết là khi xưa em chép những bài thơ vào tập thơ đạc biệt của em - Cuốn tập thơ đó là  gia tài duy nhất em đem theo từ VN đó Cô - Cry Cry
Thưa cô - hình như bài đó của 1 Nữ Sinh LVD viết và em chép lại -
Em kính chúc Cô mau khoẻ mạnh -

Gia tai duy nhat cua TL rat tran quy, Tv vua doc vua ngam ngui va hanh dien da co nhung nguoi ban , nhung em gai luc nao cung giu ting nghia co tro....
Mong rang cho du thoi gian , khong gian , vat chat , be ngoai khong quan trong, nhung quy bau nhat la tinh nguoi, T L nhi ?
Than kinh chuc quy thay co va tat ca luon than tam an lac. Tv tin rang , co Ngon dang mim cuoi noi chin suoi, voi dam hoc tro  day tinh nghia nay.
Tv
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #101 - 24. Apr 2010 , 21:00

TUyet  Lan oi ,
The ma Co tương bai tho do do Timo lam chu ! The em co hai bai tho noi ve tinh toan phap chua?
Co Van
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #102 - 25. Apr 2010 , 12:16

ChíchChoè wrote on 21. Apr 2010 , 20:22:
Cảm ơn BĐ đã post hình làm đám giổ cô Ngôn cho cả nhà LVD cùng xem. Hình đẹp quá , ai cũng đẹp , nhất là BĐ thì đẹp hơn cả.

Cảm động quá đi thôi , học trò xưa mà nhớ cô và làm giổ cho Cô như giổ cha mẹ mình , cho Choè gửi đến các chị và các bạn lời chào mến phục nhất của Choè nhé. Mong các chị và các bạn cứ giữ mãi truyền thống tôn sư trọng đạo của học trò trường ta như vầy mãi. Choè hảnh diện vì được cùng là học sinh LVD với các bạn đó.

Kính mong hương hồn cô Ngôn sống khôn thác thiêng phò hộ cho gia đình các chị và các bạn được mãi luôn hạnh phúc và may mắn.

Thân mến ,

Choè

Choè ơi, Cám ơn lời khen của bạn. Và sẽ theo lời Choè nói, sẽ giữ mãi truyền thống tôn sư trọng đạo của trường LVD chúng ta.
Thân mến.

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #103 - 25. Apr 2010 , 12:21

Tuyet Lan wrote on 22. Apr 2010 , 13:54:
Thân chào cả nhà
Thấm thoát thế mà đã hai năm -Cũng ngày này 2 năm về trước chúng em ,những cô học trò LVD đã tiễn đưa Cô về 1 khung trơí nào đó  -nơi mà chỉ có những an lành , chỉ hưởng toàn vui , không có sư khổ.
Kính thưa Cô , hình ảnh Cô , 1 cô giáo hiền hoà , lúc nào cũng nhỏ nhẹ từ tốn vơí đám học trò....nhất quỉ ...nhì ma chúng em sẽ luôn ở mãi trong em cho dù Cô đã ra đi mãi mãi .
Làm sao em quên được cái ngày đâù tiên , Thầy trò gặp nhau trên đất Mỹ này.  Những ngày đó thật hạnh phúc đối vơì em - Những cuối tuần Thầy và trò quẩn quanh bên nhau vui quá Cô nhỉ . Làm sao em quên được cái cảm giác khi nghe tin cô bịnh . Khi được BD cho biết Cô còn nhớ em , 1 ngươì học trò tầm thường của Cô. Cô ơi , lúc đó (khi em đọc những giòng chử BD viết trên D/Đ) em đả khóc, khóc thật nhiều , khóc vì không biết rồi đây Cô có còn ở vớí mình bao lâu, khóc vì sung sướng  biết bao.
Nhớ thật nhiều ngày đầu tiên được đi thăm Cô, cái đêm hôm trước đó em không tài nào ngủ được ,mặc dù biết là Cô đang ở trong tình trạng Coma, chắc gì cô đã nhận ra mình, nhưng vẫn hồi hộp vẫn háo hức. Khi tới nơi lòng em dâng lên 1 nỗi buồn không thể nào diển tả được khi thấy Cô nằm thiêm thiếp trên giường bịnh ..Em và chi Đ Đ, 2 chị em đứa bên phải ,đứa bên trái ,mân mê đôi bàn tay mà ngày xưa đã từng viết lên bảng xanh những bài giảng dạy về "Định Luật Kelper 2, về những cồn cát hoang, về những đầu thạch nhủ , hay tiên lộ cuồng say" mà giờ đây dường như bất động.  Thương Cô thật nhiều và lúc ấy em đã không cầm được xúc dộng.  Mà thôi . Nhắc chi hoài những gì đã qua Cô nhỉ,  chỉ biết là chúng em luôn hoài tưởng về hình ảnh Cô giáo Ngôn hiền hòa của chúng em, và luôn mong Cô mình đã về 1 nơi chốn nào đó an lành
Em xin phép chi Đâu mang về bài thơ Chị đã làm vào ngày Cô mất chi nhé

Chị TL thân quý,
Lần này giỗ Cô Ngôn thiếu chị, nhưng chúng em biết chị cũng lên chùa cùng ngày cúng cho Cô. Nhớ năm ngoái chị đi về một mình mãi đến khuya mới tới nhà thật tội. Em thăm chị và gia đình nhé.
BichDinh
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #104 - 26. Apr 2010 , 00:06

ChíchChoè wrote on 21. Apr 2010 , 20:22:

Thân mến ,

Choè

Bích Định và các em thương,
Mãi hôm nay cô mới được xem hình ảnh đám giỗ thứ nhì của Cô ngôn và bài viết rất cảm động của Tuyết Lan về những kỷ niệm với Cô cách nay đã mấy chục năm .  Tình thầy trò LVD thật là thắm thiết và hiếm hoi trên đất nước này.  Chắc hẳn Cô Ngôn cũng đang ngậm cười nơi chín suối .
Hèn nào mà Tuyết Ngố bay lên New York và các em cũng lại nhắc đến kỷ niệm của mùa hoa anh đào năm ngoái vơi cô Thu và cô.  Biết đến bao giờ... các em nhỉ.
Cho cô gửi lời thăm tất cả các em trên ấy nhé. 
Thương nhiều,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #105 - 27. Apr 2010 , 19:23

BichDinh wrote on 25. Apr 2010 , 12:21:
Chị TL thân quý,
Lần này giỗ Cô Ngôn thiếu chị, nhưng chúng em biết chị cũng lên chùa cùng ngày cúng cho Cô. Nhớ năm ngoái chị đi về một mình mãi đến khuya mới tới nhà thật tội. Em thăm chị và gia đình nhé.
BichDinh

Cám ơn BD thật nhiều - Chúc BD vui nhiều nhen
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #106 - 08. Oct 2011 , 07:35

Cô thương kính

Hôm nay trời bên em trở lạnh ,  em tần lần giở những trang cũ , bùi ngùi đọc lại những giòng chữ Thầy Cô và chúng em viết về Cô... ,nên em xin gởi vào đây  đôi vần thơ đến Cô , Cô nhé

"MỘT VỚI MỘT..."
"Một với một là hai ..."
Cái thuở nào cô dạy em đếm trên từng ngón nhỏ
Để giờ đây thời gian như cơn gió
Nhẹ nhàng qua ... Tất cả xa rồi
Tuổi thơ êm đềm trong tiếng à ơi
Cánh võng chao theo tóc bà bạc trắng
Đôi mắt mẹ ánh niềm vui thầm lặng
Con đi học về còn chút nắng trên vai

Cả những kỷ niệm buồn cũng không thể nào phai
Em đếm "một, hai" cất vào ký ức
Không tìm thấy cô qua từng dòng mực
Nhắm mắt đếm thầm cô về lại ... trên tay ...
(st)

"Mãi mãi bên con tiếng của Thầy vang vọng
Đã xa rồi mà con ngỡ hôm qua
Bài giảng của thầy như chắp cánh ước mơ,
cho con bay khỏi vùng trời cổ tích.
Có những lúc thầm lặng con ngắm,
vầng trán thầy đọng lại những nếp nhăn...
Tuổi thơ con như những ánh trăng rằm,
sao thấy được nổi lòng thầy cùng năm tháng.
Đã qua rồi một thời và con đã lớn.
Bài học đầu đời con hiểu được thầy cô.
Lời giải đáp cho con không còn là ẩn số mà cả tấm lòng thầy quảng đại bao la
Ở nơi xa theo hương bay của gió

Con gởi lòng mình tôn kính đến thầy yêu!"

Em
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #107 - 08. Oct 2011 , 08:29

Tuyet Lan wrote on 08. Oct 2011 , 07:35:
Cô thương kính

Hôm nay trời bên em trở lạnh ,  em tần lần giở những trang cũ , bùi ngùi đọc lại những giòng chữ Thầy Cô và chúng em viết về Cô... ,nên em xin gởi vào đây  đôi vần thơ đến Cô , Cô nhé

"MỘT VỚI MỘT..."
"Một với một là hai ..."
Cái thuở nào cô dạy em đếm trên từng ngón nhỏ
Để giờ đây thời gian như cơn gió
Nhẹ nhàng qua ... Tất cả xa rồi
Tuổi thơ êm đềm trong tiếng à ơi
Cánh võng chao theo tóc bà bạc trắng
Đôi mắt mẹ ánh niềm vui thầm lặng
Con đi học về còn chút nắng trên vai

Cả những kỷ niệm buồn cũng không thể nào phai
Em đếm "một, hai" cất vào ký ức
Không tìm thấy cô qua từng dòng mực
Nhắm mắt đếm thầm cô về lại ... trên tay ...
(st)

"Mãi mãi bên con tiếng của Thầy vang vọng
Đã xa rồi mà con ngỡ hôm qua
Bài giảng của thầy như chắp cánh ước mơ,
cho con bay khỏi vùng trời cổ tích.
Có những lúc thầm lặng con ngắm,
vầng trán thầy đọng lại những nếp nhăn...
Tuổi thơ con như những ánh trăng rằm,
sao thấy được nổi lòng thầy cùng năm tháng.
Đã qua rồi một thời và con đã lớn.
Bài học đầu đời con hiểu được thầy cô.
Lời giải đáp cho con không còn là ẩn số mà cả tấm lòng thầy quảng đại bao la
Ở nơi xa theo hương bay của gió

Con gởi lòng mình tôn kính đến thầy yêu!"

Em

Bạn hiền thương nhớ ,
Lâu quá mới thấy bạn vào đây. Bài thơ thật cãm động , làm Tv không ngăn được dòng cãm xúc trong lòng.
Thầy cô chúng ta như cha mẹ tinh thần. Đời người phù du quá.
  Mới đây ông Jobs , người tài ba xuất chúng , nhiều tài sản , nhưng qua đời với số tuổi 56.....
Hy vọng chúng ta luôn an lành và hẹn gặp lại chăng?
Tv bây giờ đi chùa , nhà thờ , viện dưỡng lảo....để thấy lòng mình an lành và mang niềm vui nhỏ bé cho những người thiếu may mắn.
Bạn vẫn hay đi chùa ? ox vẫn bình an chứ?
   Thương nhau , cầu nguyện cho nhau , bạn nhé.
Tv
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #108 - 27. May 2013 , 18:17

Cô thương kính , đã bao năm rồi kể từ ngày chúng em  đưa tiển Cô lìa xa cõi tạm , đi về 1 cõi an lành nào đó , hôm nay là ngày chúng em cùng nhau về đây, thăm Cô. Ngôi mộ nơi đây  riêng Cô nay đâu rồi,  nói thế chứ chúng em , có đứa nào mà chẳng lại mong Cô  đươc an lành, vui sướng ở 1 nơi nào đó mà Cô đã đi về, Cô nhỉ.

Cô thương kính, đứng trước Mô Cô, những kỹ niêm chợt như òa vỡ trong em. Nhớ thật nhiều , ngày chúng em đến thăm Cô, hai chị em  (em và chị Đậu Đỏ- Vì Cô nằm trong ICU nên chỉ được 2 người vào thăm 1 lúc mà thôi) khóc thật nhiều khi thấy Cô nằm đó bất động trên giường bịnh.  Rồi bỗng nhiên hai chị em thấy hình như có vài giọt nướt mắt nơi khóe mắt của Cô.  Cô ơi, lúc đó sao thương Cô quá là thương
.Cô thương kính, dẫu biết rằng Cô giờ đã yếu, thế mà sao chúng em vẫn cứ hy vọng là sẽ được thăm Cô dài dài, nào ngờ đâu , đó chính là lần cuối cùng chúng em được gặp Cô. Mấy ngày sau khi đi thăm Cô về, nghe tin báo Cô đã qua đời, em thấy lặng người không tin, bởi lẻ em cứ nghỉ rằng ,mình mới được gặp Cô mà, sao Cô lại vội ra đi.

Thế là mấy chị em chúng em, cùng với Bác Nhân , Cô Châu , cùng nhau  xắp xếp tiễn đưa Cô về nơi chốn an nghỉ cuối cùng.   Thương nhất là hai chị , Lưu Kim Hoa và Lưu Hương,  và Tuyết Ngô vừa mới bay về Cali và Arizona sau chuyến đi thăm Cô,  , thì lại lo  xắp xếp mua vé máy bay trở lại miền Đông để tiển đưa Cô ra đi. Thương làm sao, những xắp xếp that chu đáo của  CN Bích Định , Phương Huệ , anh Cả Đằng, Rể LVD Trụ, ai ai cũng nhất tâm , sát cánh bên Bác Nhân , Cô Châu, lo toan cho tang lễ Cô được chu đáo.  Chị em chúng em hay kháo vơi nhau , chắc Cô phù hô chúng em nên chi tang lễ Co tuy đơn giản nhưng tràn đầy tình thương yêu của Bác Nhân, Cô Châu, con cháu , bạn bè và của lũ học trò nghịch ngợm ngày xưa của Cô.
Và chắc có lẽ cũng do Cô sắp đặt sao đó, mà Tí  Mò  (LVD 75) đến dự tang lễ Cô, thế là chúng em biết nhau từ dạo đó và mối thân tình ràng buộc chúng em đến ngày nay.

Hôm nay được gặp bác Nhân , Cô Châu, được tham Mô Cô, chúng em thật vui vô cùng và không biết nói sao cho hết những thương yêu chúng em dành cho Cô, cũng như Bác Nhân và Cô Châu, 1 người anh , lúc nào cũng hết lòng  , lo lắng thương yêu Cô.  Và cũng xin cám ơn thật nhiều những thân tình của Định, của Trụ, của Vân, của Huệ và anh Cả Đằng. 
Xin chúc tất cả chúng ta những tháng ngày an vui .  Và cũng xin nguyện cầu Chư Phật hô trì Cô về 1 nơi chốn an lành
Em - TL
Back to top
« Last Edit: 27. May 2013 , 18:20 by Tuyet Lan »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #109 - 06. Jun 2013 , 08:28

Tuyet Lan wrote on 27. May 2013 , 18:17:
Cô thương kính , đã bao năm rồi kể từ ngày chúng em  đưa tiển Cô lìa xa cõi tạm , đi về 1 cõi an lành nào đó , hôm nay là ngày chúng em cùng nhau về đây, thăm Cô. Ngôi mộ nơi đây  riêng Cô nay đâu rồi,  nói thế chứ chúng em , có đứa nào mà chẳng lại mong Cô  đươc an lành, vui sướng ở 1 nơi nào đó mà Cô đã đi về, Cô nhỉ.

Cô thương kính, đứng trước Mô Cô, những kỹ niêm chợt như òa vỡ trong em. Nhớ thật nhiều , ngày chúng em đến thăm Cô, hai chị em  (em và chị Đậu Đỏ- Vì Cô nằm trong ICU nên chỉ được 2 người vào thăm 1 lúc mà thôi) khóc thật nhiều khi thấy Cô nằm đó bất động trên giường bịnh.  Rồi bỗng nhiên hai chị em thấy hình như có vài giọt nướt mắt nơi khóe mắt của Cô.  Cô ơi, lúc đó sao thương Cô quá là thương
.Cô thương kính, dẫu biết rằng Cô giờ đã yếu, thế mà sao chúng em vẫn cứ hy vọng là sẽ được thăm Cô dài dài, nào ngờ đâu , đó chính là lần cuối cùng chúng em được gặp Cô. Mấy ngày sau khi đi thăm Cô về, nghe tin báo Cô đã qua đời, em thấy lặng người không tin, bởi lẻ em cứ nghỉ rằng ,mình mới được gặp Cô mà, sao Cô lại vội ra đi.

Thế là mấy chị em chúng em, cùng với Bác Nhân , Cô Châu , cùng nhau  xắp xếp tiễn đưa Cô về nơi chốn an nghỉ cuối cùng.   Thương nhất là hai chị , Lưu Kim Hoa và Lưu Hương,  và Tuyết Ngô vừa mới bay về Cali và Arizona sau chuyến đi thăm Cô,  , thì lại lo  xắp xếp mua vé máy bay trở lại miền Đông để tiển đưa Cô ra đi. Thương làm sao, những xắp xếp that chu đáo của  CN Bích Định , Phương Huệ , anh Cả Đằng, Rể LVD Trụ, ai ai cũng nhất tâm , sát cánh bên Bác Nhân , Cô Châu, lo toan cho tang lễ Cô được chu đáo.  Chị em chúng em hay kháo vơi nhau , chắc Cô phù hô chúng em nên chi tang lễ Co tuy đơn giản nhưng tràn đầy tình thương yêu của Bác Nhân, Cô Châu, con cháu , bạn bè và của lũ học trò nghịch ngợm ngày xưa của Cô.
Và chắc có lẽ cũng do Cô sắp đặt sao đó, mà Tí  Mò  (LVD 75) đến dự tang lễ Cô, thế là chúng em biết nhau từ dạo đó và mối thân tình ràng buộc chúng em đến ngày nay.

Hôm nay được gặp bác Nhân , Cô Châu, được tham Mô Cô, chúng em thật vui vô cùng và không biết nói sao cho hết những thương yêu chúng em dành cho Cô, cũng như Bác Nhân và Cô Châu, 1 người anh , lúc nào cũng hết lòng  , lo lắng thương yêu Cô.  Và cũng xin cám ơn thật nhiều những thân tình của Định, của Trụ, của Vân, của Huệ và anh Cả Đằng. 
Xin chúc tất cả chúng ta những tháng ngày an vui .  Và cũng xin nguyện cầu Chư Phật hô trì Cô về 1 nơi chốn an lành
Em - TL

Cám ơn bài viết thật cảm động của bạn hiền.
Tv rất hạnh phúc khi gặp lại bạn và LVd 73 , tuần lể vừa qua.

Tv
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #110 - 18. Jun 2013 , 20:59