Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Théc méc  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 9
Send Topic In ra
Théc méc (Read 13309 times)
Xuan
Senior Member

Théc méc
06. Jan 2007 , 21:25

Em xin hỏi mấy chị, em thích làm bánh bao lắm, nhưng làm biếng nhồi bột quăng rầm rầm trong 20 mn.
Cách đây vài năm, cũng tại cái tật làm biếng, em bài trò quái gở, em nhồi bột trong 20 mn trong cái robot tầm thường, kết quả : cháy máy khét lẹt ! Em quăng vừa máy, vừa bột .
Bây giơ, mode là tụi Tây bán máy làm bánh mì (baker maker!)

Em mua, tụi bạn tưởng em thích làm bánh mì, hay bánh mì ngọt ! Nhưng hỏng phải, để nhồi bánh bao !

Em sợ cháy máy nửa ! Em hỏi ý kiến các chị, có chị nào bạo dạn làm vậy chưa ?

Theo em thì hỏng sao, vì bột bánh bao có phần nặng hơn bánh mì thiệt, nhưng trong recette, họ có cho cách làm bánh mì loại cứng (fougasse), hay loại bỏ trái cây vào như nho hay noix.

Tại em thèm bánh bao ngọt ! Mà ăn cái bánh bao tốn cái máy bánh mì cháy nửa thì hơi đau bụng ! Thành ra, em hỏi ý kiến các chị trước ! Em cám ơn các Chị
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Théc méc
Reply #1 - 07. Jan 2007 , 10:12

Xuan wrote on 06. Jan 2007 , 21:25:
Tại em thèm bánh bao ngọt ! Mà ăn cái bánh bao tốn cái máy bánh mì cháy nửa thì hơi đau bụng ! Thành ra, em hỏi ý kiến các chị trước ! Em cám ơn các Chị

Grin
Xuân ơi , sao không mua bột làm bánh bao bán ngoài chợ về làm cho tiện mà phải nhồi bột cho mất công dzị? Nếu vậy Xuân chịu khó chờ chị Anh Thư chỉ cho Xuân nhé  Wink
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #2 - 07. Jan 2007 , 22:01

Chị ơi,
Mua bột bánh bao sẳn cũng phải nhồi trong 20 mn nửa !
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #3 - 08. Jan 2007 , 08:00

Xuan wrote on 07. Jan 2007 , 22:01:
Chị ơi,
Mua bột bánh bao sẳn cũng phải nhồi trong 20 mn nửa !

Shocked Shocked
Ủa vậy ha  Shocked  Grin Hồi nào tới giờ có làm ở nhà đâu mà biết  Tongue, toàn là mua ăn không hà  Grin. Thấy ở chợ có bán thì chị tưởng người ta pha trộn sẵn hết rồi chứ  Tongue  Tongue  Tongue
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #4 - 09. Jan 2007 , 09:47

Quote:
Grin
Xuân ơi , sao không mua bột làm bánh bao bán ngoài chợ về làm cho tiện mà phải nhồi bột cho mất công dzị? Nếu vậy Xuân chịu khó chờ chị Anh Thư chỉ cho Xuân nhé  Wink

Đậu Đỏ và Xuân ơi !!!!AT không bao giờ ăn bánh bao vì không thích cái mùi bột khai trong bánh nên cũng không thích làm bánh này lắm.Tuy nhiên mấy cháu trong nhà hay làm bánh này.Chúng nó mua gói bột đã trộn sẵn ngoài tiệm ,đem về thay vì trộn nước vào nhồi bột thì chúng nó cho sữa tươi.Bột chỉ cần nhồi sơ và dùng khăn đậy lên để ủ là xong rồi chứ không cần đập rầm rầm đâu.Xuân thử làm xem sao nhé.Ngoài ra dưới  đáy nồi hấp nhớ cho chút dấm vào để bánh được trắng.Chúc Xuân thành công và nhớ đừng quên chụp ảnh cho mọi người được thưởng thức ảo với nhé.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #5 - 09. Jan 2007 , 15:43

anh_thu_Tran wrote on 09. Jan 2007 , 09:47:
  Đậu Đỏ và Xuân ơi !!!!AT không bao giờ ăn bánh bao vì không thích cái mùi bột khai trong bánh nên cũng không thích làm bánh này lắm.Tuy nhiên mấy cháu trong nhà hay làm bánh này.Chúng nó mua gói bột đã trộn sẵn ngoài tiệm ,đem về thay vì trộn nước vào nhồi bột thì chúng nó cho sữa tươi.Bột chỉ cần nhồi sơ và dùng khăn đậy lên để ủ là xong rồi chứ không cần đập rầm rầm đâu.Xuân thử làm xem sao nhé.Ngoài ra dưới  đáy nồi hấp nhớ cho chút dấm vào để bánh được trắng.Chúc Xuân thành công và nhớ đừng quên chụp ảnh cho mọi người được thưởng thức ảo với nhé.

Hehehe sao có nhiều thứ chị AT không ăn mà biết làm quá dzị? Chẳng như em chỉ biết ăn thôi, hỏng biết làm gì hết  Tongue  Tongue Tongue

Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #6 - 09. Jan 2007 , 18:25

Tui cũng có théc méc nữa nè quý chị ơi :
Số là tui có làm sữa đậu nành, sữa đậu xanh, xin hỏi là những xác đậu nành, đậu xanh đó có làm được thêm món gì không, hay bỏ?  thí  dụ như làm "bánh rê, bánh cai",

Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #7 - 10. Jan 2007 , 10:39

Bonjour các Anh Chị,

Hình như, mặc dù mua bột sẳn, hiệu VN, mình cũng phải ra tay nhồi 20 phút thì phải !

Mai em sẽ đi chợ Tàu, coi cho rỏ vụ này ! Em quấy rối quá !

Em có recette làm nhưng kayé ! Nhớ hồi đó, em mới vượt biên qua tới Mả lai, ăn được bánh lạt trét với nhưng gì mà mình trong hộp đồ hộp, ngọt, ngon ơi là ngon !

Thành ra em cứ thích ăn bánh bao ngọt !

Dạ, em cám ơn chị AnhThu nhắc em khi hấp bánh !

Còn cái cái của đậu nành xay ra, thì em chịu, em chỉ biết làm sửa đậu nành uống rồi, hoặc là lấy cái làm riu cho bún riêu chay ! Mà lâu quá rồi em cũng quên mất !

Em đâu có biết bánh rê, bánh cai làm từ cái của đậu nành !

Các anh chị biết không ?
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #8 - 10. Jan 2007 , 11:54

Quote:
Tui cũng có théc méc nữa nè quý chị ơi :
Số là tui có làm sữa đậu nành, sữa đậu xanh, xin hỏi là những xác đậu nành, đậu xanh đó có làm được thêm món gì không, hay bỏ?  thí  dụ như làm "bánh rê, bánh cai",

Anh PA ơi !!!! xac đậu nành chỉ có thể bón phân cho cây mà thôi ,còn xác đậu xanh thì anh có thể dùng để làm bánh cay.Anh trộn với bột khoai mì ( khoai mì mài ) cho thêm cary và ớt vào là anh có thể chiên thành bánh cay đó.Khi nào làm xong nhớ cho AT nếm với nhé  Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #9 - 10. Jan 2007 , 15:21

anh_thu_Tran wrote on 10. Jan 2007 , 11:54:
 Anh PA ơi !!!! xac đậu nành chỉ có thể bón phân cho cây mà thôi ,còn xác đậu xanh thì anh có thể dùng để làm bánh cay.Anh trộn với bột khoai mì ( khoai mì mài ) cho thêm cary và ớt vào là anh có thể chiên thành bánh cay đó.Khi nào làm xong nhớ cho AT nếm với nhé  Cheesy Cheesy Cheesy

Cám ơn chị AT, trộn thêm bột khoai mì để làm gì vậy chị?
Nhưng thấy món nầy coi bộ dầu mỡ dữ à chị.

...
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #10 - 10. Jan 2007 , 19:31

Quote:

...

sư wuynh ơi ,bánh cay chủ yeu^' làm bằng bột khoai mì mài ra mà.Vậy chứ anh làm bằng gì vậy????? Đúng là bánh này dầu mỡ quá lại cay nữa nên AT cũng không ăn được.Chỉ biết làm cho mọi người ăn mà thôi  Smiley Smiley Smiley
  Anh có công thức nào thì xin chỉ giáo thêm nhé.
Back to top

IP Logged

otgh
Gold Member

Reply #11 - 10. Jan 2007 , 19:43

Quote:

...

Hihihi...Cám ơn Sư Wuynh chưng hình bánh cay, nhìn xong đói bụng wa' nè ...  Wink Grin Grin Hổng biết thường ăn khuya như là Ông Nội của hội SV thì có ngủ dễ không thôi ???  Wink Grin Grin
Back to top

OTGH

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #12 - 10. Jan 2007 , 22:48

anh_thu_Tran wrote on 10. Jan 2007 , 19:31:
 sư wuynh ơi ,bánh cay chủ yeu^' làm bằng bột khoai mì mài ra mà.Vậy chứ anh làm bằng gì vậy????? Đúng là bánh này dầu mỡ quá lại cay nữa nên AT cũng không ăn được.Chỉ biết làm cho mọi người ăn mà thôi  Smiley Smiley Smiley
 Anh có công thức nào thì xin chỉ giáo thêm nhé.

Cám ơn chị AT, giờ mới biết bánh cay dùng bột khoai mì, Bây giờ không nhớ cái hương vị bánh cay ra sao nữa, nhưng chắc lai rai với vài ly bia cũng enjoy lắm, hihihi

Mời quý vị và otgh lai rai thêm , hôm nay trời đang nóng

......

Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #13 - 11. Jan 2007 , 10:10

Em xin nói rỏ lại, bột bánh bao loại mới bây giờ hỏng cần đập rầm rầm như cách đây 4, 5 năm nửa !
Em lở mua máy làm bánh mì, bây giờ phải đi làm bánh mì !
Bánh bao ngọt, mại vô, mại vô !
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #14 - 11. Jan 2007 , 12:41

Xuan wrote on 11. Jan 2007 , 10:10:
Em xin nói rỏ lại, bột bánh bao loại mới bây giờ hỏng cần đập rầm rầm như cách đây 4, 5 năm nửa !
Em lở mua máy làm bánh mì, bây giờ phải đi làm bánh mì !
Bánh bao ngọt, mại vô, mại vô !

Hehehe đã bảo tin chị Đ Đ đi mờ  Cheesy, thần linh hay đãi kẻ khù khờ lắm, nói đâu có đó liền hà  Grin Grin Grin

Back to top
« Last Edit: 11. Jan 2007 , 12:42 by Dau Do »  

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 9
Send Topic In ra