Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Théc méc  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5 ... 9
Send Topic In ra
Théc méc (Read 13320 times)
nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Théc méc
Reply #30 - 15. May 2007 , 12:13

anh  Đắc Ứng  ..ơi  ..."mỗi ngày   1 Từ mới  " ở  mô ,tìm hoài  hổng thấy  ...bèn  mượn mục théc méc này  nhờ  anh  giải nghĩa  dùm cho  '

-1/   Nuy  ???
2/    Bức  xức  (  Phu  De đã hỏi  anh  em HNC  ,hổng thấy ai giải  nghĩa  )
3/ Tỷ  lệ    Chọi  ...
4/  Tại  sao ở  VN  lại  lấy  Khách sạn  để  mở  lớp Luyện Thi.
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #31 - 15. May 2007 , 14:05

nguyen_toan wrote on 15. May 2007 , 12:13:
anh  Đắc Ứng  ..ơi  ..."mỗi ngày   1 Từ mới  " ở  mô ,tìm hoài  hổng thấy  ...bèn  mượn mục théc méc này  nhờ  anh  giải nghĩa  dùm cho  '

-1/   Nuy  ???
2/    Bức  xức  (  Phu  De đã hỏi  anh  em HNC  ,hổng thấy ai giải  nghĩa  )
3/ Tỷ  lệ    Chọi  ...
4/  Tại  sao ở  VN  lại  lấy  Khách sạn  để  mở  lớp Luyện Thi.

Chào anh Toàn:

Anh có khoẻ không vậy?
Chỉ có mục "Mồi ngày biết thêm 1 chử" ở "Phần Tổng Quát", chứ không có "mỗi ngày 1 từ mới".

Anh hỏi hơi nhiều đó, mỗi ngày 1 chữ thôi. Ăn gian, hỏi 1 lúc 4 chữ làm sao anh nhớ cho hết?

Nhưng thôi, để quáng cáo cho lần "tư vấn" đầu tiên nầy tôi tặng anh luôn 4 câu, nhưng chỉ lần nầy thôi đó nghe!

1/ Theo lối suy diễn trong lý luận học, đó là "nguy" nhưng vì không phát âm được (còn gọi là "ngọng") nên nói là "nuy",

2/ Không có chữ "bức xức" mà chỉ có "bức xúc" thôi. Lúc đầu tôi tưởng là bức cho đến khi ... xúc ra. Nhưng không phải, mà là bức rứt vì xúc động: bị oan mà không được giải, thấy vô lý mà không nói ra được cho nên "ấm ức", "bực tức".

3/ "Tỷ lệ chọi" nghĩa là trong bao nhiêu lần chọi thì vô được mấy lần và bị ra ngoài mấy lần. Không ai biết được tại sao chữ nầy được dùng trong thi cử để thay cho "tỷ số trúng tuyển". Chắc là phải chọi cho chết bao nhiêu đứa để mình được vô. Cũng có thể là nói theo mấy chú bé chăn trâu cho nó bình dị.

4/ Tại vì "hồng hơn chuyên" cho nên phải tổ chức ở khách sạn để tiện việc rà xét sơ bộ coi có hồng hay không.

Anh được 4 chử rồi, phải chờ 4 ngày sau mới được hỏi nữa đó nghe chưa! Lần sau nhớ kiếm chữ nào dể 1 chút cho tui nhờ, nghe ông!

Have a nice night!

8)
Back to top
« Last Edit: 15. May 2007 , 14:20 by dacung »  

dacung
IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #32 - 15. May 2007 , 16:06

dacung wrote on 15. May 2007 , 14:05:
Chào anh Toàn:

Anh có khoẻ không vậy?
Chỉ có mục "Mồi ngày biết thêm 1 chử" ở "Phần Tổng Quát", chứ không có "mỗi ngày 1 từ mới".

Anh hỏi hơi nhiều đó, mỗi ngày 1 chữ thôi. Ăn gian, hỏi 1 lúc 4 chữ làm sao anh nhớ cho hết?

Nhưng thôi, để quáng cáo cho lần "tư vấn" đầu tiên nầy tôi tặng anh luôn 4 câu, nhưng chỉ lần nầy thôi đó nghe!

1/ Theo lối suy diễn trong lý luận học, đó là "nguy" nhưng vì không phát âm được (còn gọi là "ngọng") nên nói là "nuy",

2/ Không có chữ "bức xức" mà chỉ có "bức xúc" thôi. Lúc đầu tôi tưởng là bức cho đến khi ... xúc ra. Nhưng không phải, mà là bức rứt vì xúc động: bị oan mà không được giải, thấy vô lý mà không nói ra được cho nên "ấm ức", "bực tức".

3/ "Tỷ lệ chọi" nghĩa là trong bao nhiêu lần chọi thì vô được mấy lần và bị ra ngoài mấy lần. Không ai biết được tại sao chữ nầy được dùng trong thi cử để thay cho "tỷ số trúng tuyển". Chắc là phải chọi cho chết bao nhiêu đứa để mình được vô. Cũng có thể là nói theo mấy chú bé chăn trâu cho nó bình dị.

4/ Tại vì "hồng hơn chuyên" cho nên phải tổ chức ở khách sạn để tiện việc rà xét sơ bộ coi có hồng hay không.

Anh được 4 chử rồi, phải chờ 4 ngày sau mới được hỏi nữa đó nghe chưa! Lần sau nhớ kiếm chữ nào dể 1 chút cho tui nhờ, nghe ông!

Have a nice night!

8)

Anh  Ứng ,  cám ơn  anh   đã  trả lời  4  câu hỏi  của tôi .
...nhưng câu  trả lời  số  1   ,sai  ..."Nuy "  tức  không mặc quần áo  ....he...he.. cũng  như  Beef  Steak  thì  họ
viết  là  Bí  Tết  ....đúng là   Có Văn hoá .  

Ở  Sàigon  hiện giờ  chỗ  nào cũng có  ....Khu  phố Văn Hoá , Tổ  Văn Hóa  ...nhà  nhà    ...đều văn hóa  ...nhưng mà  chỗ  nào cũng  thấy  xả  rác ....và  hôi   thối  ...nhất là  bờ  Rào  trường cũ  HNC  ....thật buồn .

Ở  Miệt dưới  Úc thòi  lòi  bây giờ  là   12 giờ trưa  Thứ tư  16/5 .Như  vậy  không thể  nice  night  được .....
Back to top
« Last Edit: 15. May 2007 , 16:08 by nguyen_toan »  

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #33 - 16. May 2007 , 02:20

Cám ơn anh, nhờ anh mà tôi được biết thêm 1 chử!
Tui trả lời được 3 câu hỏi trên 4 câu. Vậy tỷ số chọi của tui là 3/4 hay 75%. Cũng còn ngon lắm chứ, hỉ?
Grin
Back to top
« Last Edit: 16. May 2007 , 04:19 by dacung »  

dacung
IP Logged

thanhan
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #34 - 16. May 2007 , 09:06

Mấy chị LVD ơi làm ơi cứu bồ .
Có chị nào biết cách làm cho đậu que dòn tan và xanh mướt sau khi đã xào thì chỉ dùm cô  em khác họ của thanhan để cô ả đi khoe tài với bà mẹ chồng tương lai.
Thanhan định chỉ cô ấy vào đây hỏi, nhưng lại thôi vì sợ mai kia mốt nọ cô nàng nỗi khùng lại không cho thanhan vào thăm các chị thì buồn lắm.

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #35 - 17. May 2007 , 11:22

thanhan wrote on 16. May 2007 , 09:06:
Mấy chị LVD ơi làm ơi cứu bồ .
Có chị nào biết cách làm cho đậu que dòn tan và xanh mướt sau khi đã xào thì chỉ dùm cô  em khác họ của thanhan để cô ả đi khoe tài với bà mẹ chồng tương lai.
Thanhan định chỉ cô ấy vào đây hỏi, nhưng lại thôi vì sợ mai kia mốt nọ cô nàng nỗi khùng lại không cho thanhan vào thăm các chị thì buồn lắm.

Anh Tha Nhân ơi ,

Không biết qua nay mấy đầu bếp chính nhà này bận gì  Undecided nên My phải trả lời cho anh đỡ vậy  Cheesy
My không biết có cách riêng nào cho đậu que không , nhưng My vẫn làm chung cho tat cả các rau là muốn giữ màu xanh thi lửa phải thật lớn, xào nhanh. Trong các nhà hàng thì có những món họ trụng rau trong nước thật sôi có muối , hoặc dấm , rồi  sau đó chan nước sốt của các thức đã xào vào thôi   Wink
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #36 - 18. May 2007 , 02:46

Ủa, chị nói ai vậy bận vậy Chị ? Hỏng lẻ em? Em dở lắm ! Làm nhắm mắt làm không hà ! Ngon thì mừng, hỏng ngon, em cho thẳng vô thùng rác !

Nghe ảnh hỏi, em hỏng dám trả lời, vì sợ nói bậy, rồi cô kia bị mang tiếng nửa ! Em quên mất cái tục ngử VN mình ra sao rồi, nhưng đại khái, em đang dựa cột mà nghe ! Em cũng nghỉ giống Chị là phải luột sơ,  mà hỏng dám nói, tại ảnh hỏi đậu phải bóng, muốn bóng nhiều thì em nghỉ chỉ để dầu nhiều, mà dầu nhiều đâu có ngon !

Em mới làm bánh mì ngọt, với bột đặc biệt tậu ở moulin đàng hoàng ! em mừng quá ! Con em nó nói : "chỉ ăn bánh mì của maman thôi !" Nghe té xỉu chị ơi !

Signé : Xuân, la boulangère ! Hi hi hi ! (Pas " la femme du boulanger")
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #37 - 18. May 2007 , 04:09

Đặng-Mỹ wrote on 17. May 2007 , 11:22:
Anh Tha Nhân ơi ,

Không biết qua nay mấy đầu bếp chính nhà này bận gì  Undecided nên My phải trả lời cho anh đỡ vậy  Cheesy
My không biết có cách riêng nào cho đậu que không , nhưng My vẫn làm chung cho tat cả các rau là muốn giữ màu xanh thi lửa phải thật lớn, xào nhanh. Trong các nhà hàng thì có những món họ trụng rau trong nước thật sôi có muối , hoặc dấm , rồi  sau đó chan nước sốt của các thức đã xào vào thôi   Wink

Hihi tưởng muốn giữ màu xanh thì phải bỏ cục pin vào nồi trong khi luộc rau chứ  Roll Eyes  Tongue  Tongue. Nhưng anh thanhan còn hỏi làm sao cho rau...dòn nữa cơ  Undecided. ANh có nhầm không chứ làm sao rau luộc hoặc xào mà  lại dòn được  ???  ???

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #38 - 23. May 2007 , 19:52

Xuan wrote on 18. May 2007 , 02:46:
Ủa, chị nói ai vậy bận vậy Chị ? Hỏng lẻ em? Em dở lắm ! Làm nhắm mắt làm không hà ! Ngon thì mừng, hỏng ngon, em cho thẳng vô thùng rác !

Nghe ảnh hỏi, em hỏng dám trả lời, vì sợ nói bậy, rồi cô kia bị mang tiếng nửa ! Em quên mất cái tục ngử VN mình ra sao rồi, nhưng đại khái, em đang dựa cột mà nghe ! Em cũng nghỉ giống Chị là phải luột sơ,  mà hỏng dám nói, tại ảnh hỏi đậu phải bóng, muốn bóng nhiều thì em nghỉ chỉ để dầu nhiều, mà dầu nhiều đâu có ngon !

Em mới làm bánh mì ngọt, với bột đặc biệt tậu ở moulin đàng hoàng ! em mừng quá ! Con em nó nói : "chỉ ăn bánh mì của maman thôi !" Nghe té xỉu chị ơi !

Signé : Xuân, la boulangère ! Hi hi hi ! (Pas " la femme du boulanger")

Xuân ơi,
Ký tên đóng dấu như trên là có ý gì đây? Bà chủ lò bánh mì hay bà chủ của ông làm bánh mì cũng same same mờ  Grin

Back to top

IP Logged

hai
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #39 - 14. Jun 2007 , 12:41

Chị Đậu Đỏ ơi ,

Nãy giờ em thấy sân truờng đang có đại hội mật của nhỮng người tên  chữ Đ hay sao mà có  Đậu Đỏ, Đỗ Quân, Đaisan , Đang Mỹ   online  mấy tiếng đồng hồ luôn rồi  ??? Cheesy

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #40 - 14. Jun 2007 , 13:03

Tonguehai wrote on 14. Jun 2007 , 12:41:
Chị Đậu Đỏ ơi ,

Nãy giờ em thấy sân truờng đang có đại hội mật của nhỮng người tên  chữ Đ hay sao mà có  Đậu Đỏ, Đỗ Quân, Đaisan , Đang Mỹ   online  mấy tiếng đồng hồ luôn rồi  ??? Cheesy

Quả thực vậy sao? Đ Đ sáng nào cũng dạo 1 vòng sân trường rồi mới đi làm, nhưng hôm nay đi trể nên gấp rút, tắt PC mà không có bấm vào "thoát" . Do đó Hải cứ thấy tên Đ Đ online, mà thật ra thì người đang bận kéo cày  thay con trâu  Grin  Grin.

Back to top

IP Logged

hai
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 15. Jun 2007 , 11:46

hai wrote on 14. Jun 2007 , 12:41:
Chị Đậu Đỏ ơi ,

Nãy giờ em thấy sân truờng đang có đại hội mật của nhỮng người tên  chữ Đ hay sao mà có  Đậu Đỏ, Đỗ Quân, Đaisan , Đang Mỹ   online  mấy tiếng đồng hồ luôn rồi  ??? Cheesy

Hôm nay cũng vậy nữa chị Đậu Đỏ ơi ,  giờ này lại hội họp của thành viên chữ Đ hay sao mà em lại thấy toàn chỮ  Đ không , hôm nay có thêm anh Đồng Văn nữa.  Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #42 - 29. Sep 2007 , 10:00

Xuân ơi, chị Anh Thư ơi, các bạn ơi,
Hôm nay Đ Đ có théc méc muốn hỏi thăm nè!
Có ai biết làm sao cho đường vàng không bị đóng thành bánh cứng ngắc không?
Còn đã lở bị rồi thì làm sao đây trời  Undecided Undecided
Ba cái quỉ này lúc mua thì những hột đường rời rạc trông dễ thương, để hồi lâu bây giờ không thể dùng muỗng mà múc được nữa hic hic....
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #43 - 30. Sep 2007 , 13:29

Quote:
Xuân ơi, chị Anh Thư ơi, các bạn ơi,
Hôm nay Đ Đ có théc méc muốn hỏi thăm nè!
Có ai biết làm sao cho đường vàng không bị đóng thành bánh cứng ngắc không?
Còn đã lở bị rồi thì làm sao đây trời  Undecided Undecided
Ba cái quỉ này lúc mua thì những hột đường rời rạc trông dễ thương, để hồi lâu bây giờ không thể dùng muỗng mà múc được nữa hic hic....

Đậu Đỏ ơi ,cách tốt nhất có lẽ là em bỏ vào lọ đựng đường kín những gói chống ẩm giống như trong những gói bánh và thuốc tây thử xem sao nha.Vì nếu chống được ẩm thì đường sẽ không còn đóng cứng nữa.
  Còn đường lỡ đóng cục rồi thì em đành phải nấu chè với nó vậy.Cho nước nóng vào lọ  cho đường chảy ra rồi nấu cho anh DC ăn thế là xong ngay  Grin Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #44 - 30. Sep 2007 , 16:37

anh_thu_Tran wrote on 30. Sep 2007 , 13:29:
  Đậu Đỏ ơi ,cách tốt nhất có lẽ là em bỏ vào lọ đựng đường kín những gói chống ẩm giống như trong những gói bánh và thuốc tây thử xem sao nha.Vì nếu chống được ẩm thì đường sẽ không còn đóng cứng nữa.
 Còn đường lỡ đóng cục rồi thì em đành phải nấu chè với nó vậy.Cho nước nóng vào lọ  cho đường chảy ra rồi nấu cho anh DC ăn thế là xong ngay  Grin Grin Grin Grin.

Chị ơi những gói chống ẩm chứa chất gì trong ấy vậy chị? Em vẫn thường thấy nó trong những hộp giầy da và ví da, nhưng bỏ vào chung với thức ăn thì em hơi...ớn. Em có thấy trong những hộp bánh trung thu vừa qua cũng có những cái gói nho nhỏ ấy  Tongue  Tongue
Mà nếu mình muốn mua thì mua ở đâu  Undecided  Undecided  Huh

Back to top
« Last Edit: 30. Sep 2007 , 16:39 by Dau Do »  

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 5 ... 9
Send Topic In ra