Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Chả Cá Lã Vọng  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
Chả Cá Lã Vọng (Read 3747 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Chả Cá Lã Vọng
27. Nov 2007 , 06:42

phuonghue wrote on 27. Nov 2007 , 04:50:

Grin Grin Thì Chả Cá Lã Vọng là Bắc rặt đúng rồi nhưng từ hồi gia đình em đi Hà Nội về thì tất cả đều đồng ý món này ăn với mắm nêm ngon hơn tại vì ở tiệm họ dọn chấm nước mắm pha chứ không phải mắm tôm. Bi giờ ở nhà ăn hầu như hàng tuần tại vì đây là món ăn không mập đó  Cheesy

Nè nè Huệ ơi nếu đã là món ăn không mập thì nên phổ biến rộng rãi cho mọi người tham gia nhé! Mới chạy qua cung HG thì đã nghe nói cả cô em B Đ ( vừa có tấm hình nhìn rất mảnh mai) mà chưa gì cũng phải chạy đi sắm áo mới cho tiệc cưới rồi, nguyên nhân chính không phải vì cô nàng là cô bé điệu mà. thì...là...mà..."áo em bị chật rồi"   Tongue  Tongue  Cheesy
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Re: Chả Cá Lã Vọng
Reply #1 - 27. Nov 2007 , 14:33

Quote:
Nè nè Huệ ơi nếu đã là món ăn không mập thì nên phổ biến rộng rãi cho mọi người tham gia nhé! Mới chạy qua cung HG thì đã nghe nói cả cô em B Đ ( vừa có tấm hình nhìn rất mảnh mai) mà chưa gì cũng phải chạy đi sắm áo mới cho tiệc cưới rồi, nguyên nhân chính không phải vì cô nàng là cô bé điệu mà. thì...là...mà..."áo em bị chật rồi"   Tongue  Tongue  Cheesy

Quý vị Le và Diện ơi.......cô em B Đ làm dáng nói là tại áo chật chứ thật sự hổng phải dzậy đâu   Wink Wink mà là truyền thống LVD đã thấm trong máu từ xửa xưa í mà  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
   Còn nếu nói đến món Chả Cá Lã vọng thì nếu quý vị nào có dịp đi LA thì nhớ đến thăm viếng Cô Thu Lê nha........Cô là tay bếp số một của món này đó.Cô cũng đã cho công thức và cách làm món này rồi đấy mà.
   U chẻ hay QUân sư làm ơn kiếm lại dùm và đăng lại cho mấy cô em về sau và cả cho Thày CC được đọc lại nhe kẻo Thày lại hỏi tới đó Tongue Tongue
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2 - 27. Nov 2007 , 14:44

anh_thu_Tran wrote on 27. Nov 2007 , 14:33:
  Quý vị Le và Diện ơi.......cô em B Đ làm dáng nói là tại áo chật chứ thật sự hổng phải dzậy đâu   Wink Wink mà là truyền thống LVD đã thấm trong máu từ xửa xưa í mà  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
  Còn nếu nói đến món Chả Cá Lã vọng thì nếu quý vị nào có dịp đi LA thì nhớ đến thăm viếng Cô Thu Lê nha........Cô là tay bếp số một của món này đó.Cô cũng đã cho công thức và cách làm món này rồi đấy mà.
  U chẻ hay QUân sư làm ơn kiếm lại dùm và đăng lại cho mấy cô em về sau và cả cho Thày CC được đọc lại nhe kẻo Thày lại hỏi tới đó Tongue Tongue

Chị ơi  Đ Đ không nhớ là cô Thu có chỉ dẫn cách làm, thôi chít rồi, em bị ao dai mơ quá nặng rồi Undecided  , hay là chị hỏi xin cô lại xem sao???

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #3 - 27. Nov 2007 , 15:05

Quote:
Chị ơi  Đ Đ không nhớ là cô Thu có chỉ dẫn cách làm, thôi chít rồi, em bị ao dai mơ quá nặng rồi Undecided  , hay là chị hỏi xin cô lại xem sao???

Đ Đ xin tự sửa sai, Đ Đ đã tìm lại được rồi, xin post lên đây để cả nhà cùng nhau làm (ăn) Chả cá Lã Vọng cuối tuần này nhé  Wink  Wink

Cách làm Chả Cá Lã Vọng của cô Thu Lê 

CHẢ CÁ

5 lbs. catfish fillet (chọn miếng dầy.  nếu mua ở Costco thì mua cả vỉ lớn, đủ cho 10 người ăn mỗi người 1/2 pounds!)
3 ts. bột nghệ  (muỗng vơi thôi )
3 ts. tiêu
2 ts.muối 
3 ts. bột giềng hoặc giềng băm nhỏ
2 ts. măm tôm (muỗng vung )
10 Ts dầu (Tablesthingys) ( olive hay canola)
2ts. tỏi bằm

Cá cắt thành miếng dài độ 2 đốt ngón tay, trộn nhẹ tay với tất cả các thứ trên, để ngoài 2 giờ.

3 bó hành lá, 5 bó rau thìa là tùy theo lớn nhỏ, cắt khúc.  Phần hành trắng thì chẻ nhỏ ra như ăn mắm để trong chậu nước cho quăn lại cho đẹp!!.

Nướng bằng cái grill George Foreman thì  để 3 phút ròi lật mặt thêm 3 phút nữa là được. Dùng cài grill này thì cá hơi khô. Nếu bỏ lò thì để cá vào vỉ rồi bỏ lò 400 độ, độ 1/2 giờ rồi để broil 5 phút. Lâu hay mau thì tùy kinh nghiệm nhà bếp thôi. 

Nếu kiếm được cái grill có khay nước ở dưới (như trong hình chụp ở nhà tơi thì tốt nhất (có bán ở Century TV, hiẹu Brentwood), lúc nào ngồi ăn mới nướng .  Cá rất thơm và vẫn mềm.

Ăn với bún, bánh đa, đậu phụng rang, nhiều hành tây ngâm dấm, hoặc để luôn hành tây (không dấm) vào nướng với cá trên grill cũng tốt, và măm tôm pha (với rất nhiều chanh vắt 2,3 quả với 3,4 muỗng mắm tôm, đánh cho tan, thêm 3,4 muỗng đường, ớt xay, và tỏi băm - to taste !!)
Ăn quên chết !!

...

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #4 - 28. Nov 2007 , 02:33

Quote:
Nè nè Huệ ơi nếu đã là món ăn không mập thì nên phổ biến rộng rãi cho mọi người tham gia nhé! Mới chạy qua cung HG thì đã nghe nói cả cô em B Đ ( vừa có tấm hình nhìn rất mảnh mai) mà chưa gì cũng phải chạy đi sắm áo mới cho tiệc cưới rồi, nguyên nhân chính không phải vì cô nàng là cô bé điệu mà. thì...là...mà..."áo em bị chật rồi"   Tongue  Tongue  Cheesy

Hi hi chị Đ ơi ,
Em cũng nhớ là cô Thu có chỉ nấu món này rồi nên định đi tìm về mà cái máy của em trở chứng nên em chưa kiếm ra được chứ cả nhà toàn người Bắc rặt mà biểu em chỉ nấu theo kiểu Huế mọi thì chít đó.. Grin Grin
Chị Mỹ ơi,
Em đâu có biết món này phải ăn với mắm tôm , lúc đọc bài cô Thu chỉ mới biết đó.  Sad Sad
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #5 - 28. Nov 2007 , 06:46

anh_thu_Tran wrote on 27. Nov 2007 , 14:33:
   Quý vị Le và Diện ơi.......cô em B Đ làm dáng nói là tại áo chật chứ thật sự hổng phải dzậy đâu   Wink Wink mà là truyền thống LVD đã thấm trong máu từ xửa xưa í mà  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

Hí...hí... chị AT ơi, chị "bật mí " làm em bật cười khoái chí.

Mà mấy chị ơi, rốt cuộc thì cách pha mắm nêm ra sao, em tìm chưa thấy? Em muốn thử cuối tuần này xem sao. Chị nào biết chỉ cho em được không ạ?

Bích-Định học làm bếp.  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #6 - 28. Nov 2007 , 07:09

BichDinh wrote on 28. Nov 2007 , 06:46:
Hí...hí... chị AT ơi, chị "bật mí " làm em bật cười khoái chí.

Mà mấy chị ơi, rốt cuộc thì cách pha mắm nêm ra sao, em tìm chưa thấy? Em muốn thử cuối tuần này xem sao. Chị nào biết chỉ cho em được không ạ?

Bích-Định học làm bếp.  Grin Grin

B Đ muốn học pha mắm nêm thì phải bước qua trang "Cách pha mắm nêm", bên đó có P Huệ chỉ cách làm trong post thứ 2 , còn em muốn ăn chả cá thì ở lại đây nghen  Cheesy

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #7 - 28. Nov 2007 , 08:52

phuonghue wrote on 28. Nov 2007 , 02:33:
Hi hi chị Đ ơi ,
Em cũng nhớ là cô Thu có chỉ nấu món này rồi nên định đi tìm về mà cái máy của em trở chứng nên em chưa kiếm ra được chứ cả nhà toàn người Bắc rặt mà biểu em chỉ nấu theo kiểu Huế mọi thì chít đó.. Grin Grin
Chị Mỹ ơi,
Em đâu có biết món này phải ăn với mắm tôm , lúc đọc bài cô Thu chỉ mới biết đó.  Sad Sad

hihihi, My đã nói với em là chả cá Lã Vọng là món bắc rặt mà Wink Bắc rặt làm gì có mắm nêm, ăn với mắm tôm pha  Cheesy ( pha với nhiều chanh và đường thôi, không có thơm và xả tỏi gì hết như mắm nêm  Wink)  
Back to top
« Last Edit: 28. Nov 2007 , 09:27 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #8 - 28. Nov 2007 , 09:05

Quote:
B Đ muốn học pha mắm nêm thì phải bước qua trang "Cách pha mắm nêm", bên đó có P Huệ chỉ cách làm trong post thứ 2 , còn em muốn ăn chả cá thì ở lại đây nghen  Cheesy

hihihi, Bích Định là " bắc rặt" mà cũng ăn mắm nêm nữa ha?  Cheesy Grin. Bà cụ mẹ chồng của em chắc không ăn được phải không? Mẹ chị thì mắm gì cũng không biết ăn kể cả  mắm tôm   Wink Ở đây có chị Anh Thư nghe tới mắm là chạy, nên nọ nay biệt tăm tích rồi, chứ bà chị ấy thấy nói đến nấu nướng là không bỏ qua đâu, đầu bếp số 1 đó.  Wink
Huệ CN có chỉ pha mắm nêm đó, nếu em muốn ăn chín như My thì đổ dấm vào khuấy với mắm cho kỹ rồi bắc lên bỏ đường nấu sôi, để nguội rồi pha.   Ý mà My stop ở đây, em vô coi trong nhắn tin riêng đi, My không thể cho bí kíp free cho người còn nợ lu bù chuyện được  Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #9 - 28. Nov 2007 , 09:20

Chị Mỹ ơi, thế thì bây giờ em nhớ ra rồi. Em còn thấy người chị họ của em cho thìa cognac vào cho dịu mùi mắm. Không biết có chị nào làm thế không?

Thưa anh
thanhan
(Tha Nhân?), xin mời anh tự nhiên ạ. Ngày xưa nghe trong gia đình gọi cái cốc nghe rất thường tình. Nhưng sau năm 75, tiếng gọi "cái cốc" nghe như có phần lấn cấn ở trong câu nói. Hay là tại Bích-Định nhà quê nên nghe thế? Huh Huh

Chúc cả nhà buổi chiều êm vui.

Bích-Định
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #10 - 28. Nov 2007 , 09:38

BichDinh wrote on 28. Nov 2007 , 09:20:
Chị Mỹ ơi, thế thì bây giờ em nhớ ra rồi. Em còn thấy người chị họ của em cho thìa cognac vào cho dịu mùi mắm. Không biết có chị nào làm thế không?

Thưa anh
thanhan
(Tha Nhân?), xin mời anh tự nhiên ạ. Ngày xưa nghe trong gia đình gọi cái cốc nghe rất thường tình. Nhưng sau năm 75, tiếng gọi "cái cốc" nghe như có phần lấn cấn ở trong câu nói. Hay là tại Bích-Định nhà quê nên nghe thế? Huh Huh

Chúc cả nhà buổi chiều êm vui.

Bích-Định

hihihi, coi nhắn tin chưa  Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #11 - 19. Oct 2008 , 14:47

Quote:
Đ Đ xin tự sửa sai, Đ Đ đã tìm lại được rồi, xin post lên đây để cả nhà cùng nhau làm (ăn) Chả cá Lã Vọng cuối tuần này nhé  Wink  Wink

Cách làm Chả Cá Lã Vọng của cô Thu Lê  

CHẢ CÁ

5 lbs. catfish fillet (chọn miếng dầy.  nếu mua ở Costco thì mua cả vỉ lớn, đủ cho 10 người ăn mỗi người 1/2 pounds!)
3 ts. bột nghệ  (muỗng vơi thôi )
3 ts. tiêu
2 ts.muối  
3 ts. bột giềng hoặc giềng băm nhỏ
2 ts. măm tôm (muỗng vung )
10 Ts dầu (Tablesthingys) ( olive hay canola)
2ts. tỏi bằm

Cá cắt thành miếng dài độ 2 đốt ngón tay, trộn nhẹ tay với tất cả các thứ trên, để ngoài 2 giờ.

3 bó hành lá, 5 bó rau thìa là tùy theo lớn nhỏ, cắt khúc.  Phần hành trắng thì chẻ nhỏ ra như ăn mắm để trong chậu nước cho quăn lại cho đẹp!!.

Nướng bằng cái grill George Foreman thì  để 3 phút ròi lật mặt thêm 3 phút nữa là được. Dùng cài grill này thì cá hơi khô. Nếu bỏ lò thì để cá vào vỉ rồi bỏ lò 400 độ, độ 1/2 giờ rồi để broil 5 phút. Lâu hay mau thì tùy kinh nghiệm nhà bếp thôi.  

Nếu kiếm được cái grill có khay nước ở dưới (như trong hình chụp ở nhà tơi thì tốt nhất (có bán ở Century TV, hiẹu Brentwood), lúc nào ngồi ăn mới nướng .  Cá rất thơm và vẫn mềm.

Ăn với bún, bánh đa, đậu phụng rang, nhiều hành tây ngâm dấm, hoặc để luôn hành tây (không dấm) vào nướng với cá trên grill cũng tốt, và măm tôm pha (với rất nhiều chanh vắt 2,3 quả với 3,4 muỗng mắm tôm, đánh cho tan, thêm 3,4 muỗng đường, ớt xay, và tỏi băm - to taste !!)
Ăn quên chết !!

...

Món chả cá Lã Vọng cô Thu làm thấy ngon quá ,hình như có bột bên ngoài hả cô? sao thấy miếng cá trong vàng đẹp quá..
tuần sau em sẽ mau cá về làm thử.có lần em làm bằng cá salmon cun4ng ngon lắm.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #12 - 25. Oct 2008 , 17:47

Em Thu Cali ơi,

Hôm nay mò tò mò dở món chả cá Lã Vọng, tưởng là recipte của em hay của nhà Lã Vọng thât, cô muốn xem có gì lạ, té ra lại là cách làm của cô.  Thế là chả học thêm được cai gì, thành ra là Chả cá Thất Vọng rồi.

Cá có bột nghệ va bột giềng, chứ có bột gì nữa đâu.  làm bằng catfish thì thơm và béo hơn các cá khác , và không khô, em ạ.

Em làm thử mà không thất vọng thì cô trừ tiền commission vào vụ cá kho, thế cũng lại là huề.  Và em vẫn phải trả tiền phạt...tặng cô Vân, hì hì.
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra