Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tạp Ghi LVD/ 69  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 6 7 8 
Send Topic In ra
Tạp Ghi LVD/ 69 (Read 11862 times)
khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Tạp Ghi LVD/ 69
Reply #105 - 26. Feb 2010 , 12:10

Hai người hỏi thăm gia cảnh nhau làm sao lại lạc đến cái xứ Canada này. Con cái ra sao. Vợ Gunaz có xinh đẹp và dễ mến không. Đặc biệt nhất Gunaz chỉ thắc mắc về Ali, sợ Ali là người Hồi Giáo khó tính thực hành luật Koran khắc khổ thì rất nguy hiểm cho cả hai người. Gunaz chỉ quan tâm đến điểm đó mà thôi. Nhưng coi bộ Kulldip lại cứ nhởn nhơ hồn nhiên không hề sợ hãi điều gì. Coi bộ tên của anh cũng được nhắc đến trong gia đình này, có lẽ Ali cũng thông cảm. Gunaz hỏi Kulldip đủ thứ trời trăng mây nước. Kulldip phải ngắt lời nhiều lần .
   - Anh Gunaz à !  Đã gặp lại nhau rồi mình còn nhiều dịp để nói cho nhau nghe chuyện ngày xưa và ngày nay. Thôi để em trở lại văn phòng làm việc nói với tụi nó; em sẽ xin get off sớm hôm nay và mang Ali xuống đây gặp anh nghe.   
Kulldip đi rồi thì thằng Nur cũng cảm thấy buồn ngủ từ từ nhắm mắt. Gunaz biết con trai hãy còn hơi thuốc mê, nên khẽ kéo cái chăn đắp lên ngực cho con; sau khi nhìn lại ống dẫn nước biển xem có còn tiếp tục chảy không.
Gunaz ngồi thừ ra ghế. Mừng vui lẫn lộn trong lòng anh. Có ai ngờ đâu lại gặp Kulldip trong trường hợp này. Bao nhiêu năm qua thời còn thanh niên, trốn qua được Anh Quốc. Sinh sống và học ở nơi đây Gunaz luôn luôn kiếm tìm tin tức của Kulldip. Gặp bạn bè hay các Giáo Sĩ, Thầy Cả, anh cũng luôn luôn nhờ người tìm kiếm Kulldip. Vì Kulldip vốn là con gái của một giáo sĩ ở quê nhà, nhà cô ấy khá giả nổi tiếng trong vùng.
Nên gia đình gửi cô ta đi du học tự túc qua England. Trong khi đó Gunaz ở tuổi thanh niên  anh bắt buộc phải theo kháng chiến quân. Nhờ một dịp may khi đụng độ với quân Ấn. Một số người chết, một số bị thương. Gunaz lẩn trốn ở lại tìm đường đi bộ qua biên giới Ấn Độ và xin tị nạn tại đây. Sau đó vài năm anh xin di dân qua Anh Quốc. Gunaz vừa làm vừa cố đi học trở lại cho có cái nghề. Lúc đầu Gunaz học về accountant, tính toán sổ sách. Trong thời gian theo học anh cố chăm chỉ chuyên cần nên đậu thủ khoa  được giới thiệu đi làm ngay. Tại đây Gunaz  được ông chủ tiệm rượu thương yêu tín cẩn nên gả con gái cho. Hai người lấy nhau, Gunaz đổi sang học nghề nấu rượu của cha vợ. Nghe nói Canada dễ sống đất rộng người thưa cho di dân hàng năm. Miền Okanagan có trồng nhiều nho. Nổi tiếng trên thế giới về sản xuất  Ice Wine. Do đó hai vợ chồng nộp đơn xin đi vùng đất mới để lập nghiệp. Hiện nay họ đã có 3 người con, hai trai và một gái. Thằng Nur là con út đã 13 tuổi
Đang thả hồn về những ngày xưa cũ. Kulldip dẫn chồng đến.
Kulldip liến thoắng nói ngay:
-      Ali – Đây là anh Gunaz Mohammad Abdul  bạn học ngày xưa của em. Chúng em cùng làng với nhau. Ali! Anh có nhớ chứ ? Gunaz …em hay nhắc đến anh ấy hoài đó thôi.
Ali gật gật cái đầu, trong lúc xoè tay ra cho Gunaz bắt. Ali nói:
-      Nhớ… nhớ chứ… Anh Gunaz Mohammad Abdul người làng Takht Sulaiman .
-      Đúng rồi. Còn đây là ông xã của em. Anh Ali Mohammad Sabur.
Gunaz bắt tay Ali. Anh xúc động thật nhiều khi nghe Kullip giới thiệu đã từng nói chuyện với chồng về mình. Gunaz muốn chảy hai hàng nước mắt. Gunaz nghẹn ngào bóp tay Ali nói lời cám ơn :
-      Tôi nghe nói chính anh đã giải phẩu và xếp lại xương cho cháu.Tôi cám ơn anh thật nhiều .
-      Ồ ! Có chi đâu. Bổn phận nghề nghiệp của tôi mà anh. Xin anh đừng để tâm.
Ali nói thêm:
    - Nur tuổi đang lớn. Xương mau phát triển; không sao cả chỉ 2 tuần sau cháu có thể dùng nạng đi lại quanh nhà. Một tháng sau thì leo lên cây được rồi. Anh an tâm
Kulldip ngó thấy Nur đã ngủ nên ra hiệu  :
-      Suỵt ! Khẽ chứ Nur đang ngủ. Hay là chúng ta dắt nhau xuống cafeteria đi. Mình nên ăn chút gì… . Anh Gunaz chắc mệt và đói lắm rồi

Họ dắt nhau xuống cafeteria của bệnh viện. Kulldip đi lấy cái khay rồi chọn nước uống cho 3 người – Nghĩ là Gunaz đang đói cô múc một tô súp nóng và lấy hai đĩa rau sà lách.
Trong lúc Kulldip đi mua đồ ăn. Gunaz nói chuyện với bác sĩ Ali. Anh hỏi về gia cảnh của hai người.
Ali nói với Gunaz :
-      Tôi được sanh ra lớn lên tại Anh quốc – Kulldip du học ở Anh, thời gian này chúng tôi không quen biết nhau. Mãi đến khi chúng tôi cùng làm việc ở Arab tôi mới quen và biết Kulldip. Chúng tôi cưới nhau tại đền thánh ở Abu Dhabi.
Sau khi có con chúng tôi di dân về  Canada. Chúng tôi luôn làm việc với nhau như một team vậy. Tuy nhiên nhiều lúc khác ca. Mỗi ca 12 tiếng. Tôi về thì Kulldip đi làm. Nhưng thỉnh thoảng cũng cùng ngày cùng giờ  cùng ca với nhau như hôm nay vậy.
Ali cho biết họ có hai trai - cả hai đều là bác sĩ. Một còn đang ở England học chuyên khoa năm cuối, một đang làm việc tại Jordan.
Ali cũng kể lại trong suốt thời gian chung sống với Kulldip, vợ chồng họ rất có hạnh phúc. Kulldip là người tôn trọng tình bạn và rất tốt. Ali khen vợ hết lời. Kulldip luôn nhắc cho chồng nghe về những ngày xưa ở làng – nơi đó xa xôi – có người bạn trai rất tốt với cô đó là Gunaz Mohammad Abdul …
Gunaz cảm thấy dễ chịu và thoải mái vì tính tình bác sĩ Ali có vẻ phóng thoáng và thật thà. Có lẽ  ông ta chiụ ảnh hưởng nhiều nền văn hoá của người Tây Phương.
Kulldip bưng khay đồ ăn lại. Cô mua cho mỗi người một chai nước suối . Bát soup to  dành cho Gunaz và một điã sau sà lách đủ loại orgainic; còn hai vợ cô chung nhau một đĩa. Kulldip vừa bưng ra đặt trên bàn vưà giải thích:
    - Tụi em đều ăn trưa cả rồi do đó em cũng mua một đĩa rau, để tụi em ngồi lai rai ăn với anh cho vui. Nếu tụi em mà không ăn thì em biết chắc anh cũng sẽ không ăn gì. Em mua bát soup to cho anh vì em biết anh đói lắm rồi.  Ngồi chờ đợi con ở ngoài phòng mổ chắc lâu. Thôi chúng ta ăn đi cho Gunaz ăn,  kẻo soup nguội hết bây giờ. Ăn đi anh Gunaz.
Thấy Kulldip lăng xăng lo cho mình quá nhất là trước mặt chồng. Gunaz thật cảm động Gunaz cám ơn Kulldip rồi cầm thià lên múc miếng soup nóng đưa lên miệng. Anh nói:
-      Cám ơn em. Cám ơn vợ chồng em nhiều lắm. Thật vô cùng mừng rỡ gặp lại nhau sau 40 năm.Tạ ơn Ala.
Kulldip vừa ăn rau sà lát vừa hỏi :
-      Gunaz à ! Anh cưới vợ hồi nào?  Được mấy đưá con? Vợ anh biết tin thằng nhỏ bị tai nạn chưa vậy ??
Ali khẽ nói với vợ :
-      Em à ! Để anh ấy ăn đi hết nóng mất ngon. Anh nghĩ là anh Gunaz còn ở đây lâu để chăm sóc cháu Nur. Em sẽ tha hồ gặp và hỏi chuyện anh ấy sau mà.
Kulldip nghe Ali nói thế. Nhoẻn miệng cười với Gunaz. Cô tiếp lời:
-      Gunaz nè ! Nhân dịp anh ở lại thành phố lâu, trước hết anh lại ăn cơm với tụi em. Để em thu xếp coi ngày nào vợ chồng em nghỉ cùng ngày nha. Sau đó em sẽ là tour guide  đưa anh đi chơi khắp thành phố, anh chiụ không Gunaz ?? À mà hầu như ngày nào em đi làm,  em cũng gặp được anh cơ mà. Nói xong cô cười hinh hích …. Kullidp luôn hồn nhiên thoải mái và vô tư như thế. Cô vẫn là con bé Kulldip ngày xưa của Gunaz trên những cánh đồng cát và trên những bờ đê cao của làng Takht  Sulaiman. Gunaz nhận thấy cô không hề thay đổi. Nếu có chỉ có sự khác biệt trên thân thể cô, cô trưởng thành hơn và cô đẹp hơn ngày cô còn bé. Miệng cô cười, hàm răng trắng đều không bao giờ Gunaz quên được. Nó nằm sâu trong tâm thức anh. Nhất là giọng nói tiếng cười của cô. Lôi kéo Gunaz trở về những ngày xa xưa khi hai người còn nhỏ. Họ luôn ở bên nhau.

...còn tiếp....

...

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #106 - 26. Feb 2010 , 22:37

...
Chào chị Khánh Vân
Welcome chị back  Smiley
Em chờ chị về
Vào chúc tết đây

Em xin chúc chị
Một năm mới đến
Thật nhiều sức khoẻ
An khang hạnh phúc

Em xin tặng chị
Một nụ hồng xanh
Gọi là cám ơn
Chị viết truyện hay votay

...

Thân mến,

TM tulipvang

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #107 - 02. Mar 2010 , 12:00

Thân chào cô em gái
EMWHY

Chị đã về sau 5 tuần du lịch xứ bạn- tuy nhiên đang là mùa chay nên cũng bận rộn đấy Cám ơn em đã quan tâm đến bà chị già này.
EMWHY
ơi! Chị thấy em giỏi ghê lắm...nào là computer , rồi làm thơ...post hình... nói chuyện rất có duyên, chưa được xem hình em nhưng chị đoán em gái chị phải xinh đẹp ghê lắm và anh chồng em thật là may mắn cưới được cô vợ
EMWHY
Cô Nữ Sinh LVD năm xưa...cho chị biết dung nhan của em đi.
Cám ơn
EMWHY
thật nhiều.
Chị rất
YEUEM !

Gửi đến em và gia đình lời chúc AN LÀNH và đầy ÂN SỦNG THIÊN CHÚA. Xin có lời thăm hỏi đến mọi người...

...

Tặng em bình hoa nhỏ để trên bàn bếp

Back to top
« Last Edit: 02. Mar 2010 , 12:02 by khanh-van »  

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #108 - 02. Mar 2010 , 16:52

khanh-van wrote on 02. Mar 2010 , 12:00:
Thân chào cô em gái
EMWHY

Chị đã về sau 5 tuần du lịch xứ bạn- tuy nhiên đang là mùa chay nên cũng bận rộn đấy Cám ơn em đã quan tâm đến bà chị già này.
EMWHY
ơi! Chị thấy em giỏi ghê lắm...nào là computer , rồi làm thơ...post hình... nói chuyện rất có duyên, chưa được xem hình em nhưng chị đoán em gái chị phải xinh đẹp ghê lắm và anh chồng em thật là may mắn cưới được cô vợ
EMWHY
Cô Nữ Sinh LVD năm xưa...cho chị biết dung nhan của em đi.
Cám ơn
EMWHY
thật nhiều.
Chị rất
YEUEM !

Gửi đến em và gia đình lời chúc AN LÀNH và đầy ÂN SỦNG THIÊN CHÚA. Xin có lời thăm hỏi đến mọi người...

...

Tặng em bình hoa nhỏ để trên bàn bếp

Chị KV của Emwhy ơi,

Chị chưa biết mặt hả , em post tấm này nghe vì đó là tấm hình mới nhất của em ( 08-08-2008), từ buổi họp bạn ngày đó đến nay em chưa đi ăn tiệc nơi nào cả .
Trong hình này em đứng bên trái, tóc ngắn.

...

Back to top
« Last Edit: 02. Mar 2010 , 16:54 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #109 - 02. Mar 2010 , 20:00

Mytat wrote on 02. Mar 2010 , 16:52:

Chị KV của Emwhy ơi,

Chị chưa biết mặt hả , em post tấm này nghe vì đó là tấm hình mới nhất của em ( 08-08-2008), từ buổi họp bạn ngày đó đến nay em chưa đi ăn tiệc nơi nào cả .
Trong hình này em đứng bên trái, tóc ngắn.

...

Wow , chị TMy trẻ trung và xinh đẹp quá. Hình này rõ và dễ thương thật chị TMy ạh. Tặng chị nè roses45 roses45 roses45 roses45 roses45 roses45 roses45 roses45 jumping0023.gif jumping0023.gif jumping0023.gif Chúc chị đẹp mãi nhen Smiley
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #110 - 11. Mar 2010 , 20:24

HELLO, EM WHY - EM THẬT DUYÊN DÁNG VÀ XINH ĐẸP LẮM  - CÁM ƠN EM ĐÃ CHO BIẾT MẶT- RẤT VUI ĐƯỢC LÀM BẠN VỚI EM
THƯƠNG NHIỀU,
CHỊ KHÁNH VÂN

Tặng em một hoa lạ - hình chụp ở Phillipine

...
...

Mấy hôm nữa, hết muà chay chị sẽ rảnh rang post bài viết lên sau nhé, Xin lỗi em.... bận quá.

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #111 - 09. Apr 2010 , 14:28

khanh-van wrote on 11. Mar 2010 , 20:24:

HELLO, EM WHY - EM THẬT DUYÊN DÁNG VÀ XINH ĐẸP LẮM  - CÁM ƠN EM ĐÃ CHO BIẾT MẶT- RẤT VUI ĐƯỢC LÀM BẠN VỚI EM
THƯƠNG NHIỀU,
CHỊ KHÁNH VÂN

Tặng em một hoa lạ - hình chụp ở Phillipine

...
...

Mấy hôm nữa, hết muà chay chị sẽ rảnh rang post bài viết lên sau nhé, Xin lỗi em.... bận quá.

...

Hello chị Khánh Vân ơi,

Chị khoẻ không và không biết chị còn đang bận không? , em mong đọc truyện chị viết lắm lắm... Wink
Em mang hoa hồng để trên bàn viết chị nè , chúc chị an vui.

Back to top

IP Logged

khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #112 - 02. May 2010 , 21:04

Thân chào em EM WHY - em ĐẶNG MỸ cùng tất cả các chị em trong D/Đ - KV bây giờ mới vào sân trường lại..... xin tiếp tục được đăng hình các bạn và tiếp tục post bài cho em gái EM WHY đọc nha.....Trời Vancouver đã vào tháng 5 xong vẫn còn lạnh lắm !

TRONG CƠN LỐC XOÁY

tiếp theo......

Kullidp luôn hồn nhiên thoải mái và vô tư như thế. Cô vẫn là con bé Kulldip ngày xưa của Gunaz trên những cánh đồng cát và trên những bờ đê cao của làng Takht  Sulaiman. Gunaz nhận thấy cô không hề thay đổi. Nếu có chỉ có sự khác biệt trên thân thể cô, cô trưởng thành hơn và cô đẹp hơn ngày cô còn bé. Miệng cô cười, hàm răng trắng đều không bao giờ Gunaz quên được. Nó nằm sâu trong tâm thức anh. Nhất là giọng nói tiếng cười của cô. Lôi kéo Gunaz trở về những ngày xa xưa khi hai người còn nhỏ. Họ luôn ở bên nhau.

Bác Sĩ Ali người đứng dậy trước . Ông nói với vợ :
-      Anh phải trở lại làm việc, những người sinh viên họ đang đợi. Em ngồi đây với anh Gunaz nhé ! Thế em có nói với cô Carol take care việc cho em trước khi em đi xuống đây chưa ?
-      Rồi anh. Em nói với nó. Em vưà tìm được người bạn thân sau 40 năm xa cách. Mọi người đồng ý cover cho em, để em đi gặp bạn. Em sẽ ngồi chơi nói chuyện với anh Gunaz cho đến hết giờ làm việc. Vưà nói Kulldip vưà nhìn đồng hồ đeo tay. Bây giờ là 4 giờ rưỡi chiều, còn hơn hai tiếng nưã thì tan sở. Sáu giờ đúng thì em lên phòng thay đồ, tắm và sửa soạn về. Anh đợi em ở ngay cửa ra vô parking  lầu 6 trước front desk của phòng thuốc nhé.
-      Được ngay. Nói xong Ali chìa tay ra bắt tay từ giã Gunaz.  Sẽ gặp lại anh sau anh Gunaz. Chuyện của cháu Nur anh yên tâm. Cháu sẽ ok.

Khi Ali đi rồi Gunaz bảo Kulldip :
-      Ali trông có vẻ hiền lành và tốt. Em thật có phước lấy được người chồng như thế.
-      Vâng Ala đã gửi anh ấy đến để lo cho em. Anh ấy rất giỏi về chuyên môn và là người có trái tim tốt. Anh ấy được nghe em kể về anh luôn, kể từ ngày hai đứa lấy nhau cho đến bây giờ. Gần 30 năm nghe hoài câu chuyện về người đàn ông mang tên Gunaz - đến độ như thuộc lòng rồi, cho nên đâu có xa lạ gì khi gặp mặt anh đâu ?
Nghe Kulldip nói như thế nhiều lần Gunaz cảm thấy rất hãnh diện, tự ái của ngưới đàn ông được ve vuốt. Anh tin là cô cũng thích anh và thương anh nhiều. Lòng anh rộn lên môt niền vui âm ỉ nhưng vô cùng mãnh liệt. Bề ngoài anh cũng cố gắng tối đa để không tỏ ra những cử chỉ quá thân thiện như ngày còn bé với Kulldip. Nhất là trước mặt chồng cô. Bác sĩ Ali. Vì hơn ai hết anh hiểu cô đã là người đàn bà,  là vợ là hoa đã có chủ Không phải con bé Kulldip của Gunaz những ngày thơ ấu.
Tiếng Kulldip lôi Gunaz trở về hiện tại :
-      Sao anh ăn soup được chứ ? Anh có vẻ mệt mỏi nhiều. Nhìn mắt anh là em biết anh thiếu ngủ. Anh họp hành mấy ngày. Và bao giờ thì xong. Anh đang ở đâu. Anh có tính về lại Okanagan ngay không ? Ai ở lại coi cháu Nur ?
Nghe Kulldip hỏi một hơi y như cô giáo hỏi bài. Gunaz đưa tờ giấy napkin lên lau miệng vừa mỉn cười vừa nói :
-      Gặp lại em anh hết mỏi mệt rồi. Tuy nhiên mất ngủ thêm thì có ..
Kulldip cướp lời, mắt tròn lên vì ngạc nhiên :  - Sao vậy ?
-      Vì anh cứ phải nhớ đến em, hình ảnh em ngày xưa và bây giờ sẽ làm anh khó ngủ.
Kulldip cười lên nắc nẻ : - Qủi anh ! Lúc nào anh cũng dỡn hớt được hết. Em già rồi.
-      Em già rồi nhưng em vẫn còn là Kulldip của anh ngày xưa .
-      Thôi đi cha nội. Còn vợ con của anh làm chi ? Còn chồng em Ali làm chi ?
-      Bởi vậy mới khiến anh nhức đầu và mất ngủ .
-      Bậy bạ nha. Anh đừng có giở giọng nham nhở với em là không được đâu. Ngày xưa không nói thì ráng chịu. Bây giờ ván đóng thuyền rồi. Ai cũng có phận hết rồi. Con cái lớn hết rồi, thành  ông thành  bà hết rồi. Anh phải ăn ở sao cho người ta trọng nể nhe. Anh mà cứ vớ vẩn thì em không thèm gặp lại đâu nha.
Kulldip lúc nào cũng vậy. Chuyện gì cô cũng hăm hở  và nói đâu ra đấy. Cô luôn là bà giáo già khó tính, bắt nét học sinh. Kulldip bây giờ và Kulldip ngày xưa là một. Không thay đổi. Kulldip có biết đâu, vì cái cá tính cá biệt đó của cô khiến Gunaz càng luẩn quẩn  chơi vơi trong mê hồn trận. Anh ta bị ảo giác của ngày xưa, những ấm ức tình cảm dồn nén bao năm qua và bây giờ Kulldip trưởng thành, bạo nói và nhất là đang sống trong một xứ sở văn minh tự do mà Ala vắng mặt. Giáo điều Ala không ai kiểm soát được anh 

Sau một ngày dài dồn dập bỏ họp hành, con bị tai nạn và suốt thời gian ở bệnh viện với con. Tuy thể xác có mỏi mệt nhưng Gunaz cảm thấy rất phấn kích. Về lại Hotel sau khi ngâm mình trong bồn nước ấm, để lấy lại sức khoẻ. Gunaz phôn về nhà cho vợ báo tin con bị tai nạn gẫy xương chân. Camila vợ của Gunaz hoảng loạn, cuống quít  hỏi  tới dồn dập. Gunaz trấn an vợ một hồi rất lâu. Để Camila an tâm hơn Gunaz bảo vợ :   
-      Anh nghĩ là em nên đến đây thăm con, để biết rõ tính hình sức khoẻ của nó. Thứ nhất cho em an tâm vì nhìn thấy tận mắt, thứ hai thằng Nur cũng vui mừng vì có mẹ bên cạnh. Anh còn hai buổi họp nữa không thể huỷ bỏ được.  Nhân tiện em muốn đi shopping ở thành phố lớn cũng rất hay.
-      Trời ơi ! Thằng Nur nó gẫy chân  nằm trong bịnh viện, em còn tâm trí đâu mà đi sắm đồ cơ chứ ?
-      Thì anh nói vậy. Nhân tiện về thành phố lớn, thì ba điều bốn chuyện mình có thể làm luôn  vậy mà. Em cũng không nên lo lắng quá về thằng Nur. Mọi chuyện coi như xong rồi, nó chỉ nằm lại ít ngày để coi sao… xong thì bác sĩ cho xuất viện về nhà.
-      À ! Em à ! May mắn có gặp người đồng hương ở đó,  vợ chồng cô ta chăm sóc thằng Nur kỹ càng lắm. Ông ấy là bác sĩ mổ chân và ráp xương cùng bó bột cho con mình đó em à ! Cô vợ thì là y tá, phụ chồng lo cho thằng Nur chu đáo lắm. Em xuống đây  gặp họ. Anh sẽ giới thiệu em người làng của anh.

...còn tiếp....
Back to top

IP Logged

khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #113 - 05. May 2010 , 23:42

...

....tiếp theo......

-      Ồ vậy hả ! Người cùng xứ của anh hả ? Tốt quá nhỉ ! Tạ ơn Allah .
Gunaz không muốn nói nhiều về Kulldip cho vợ nghe, vì sợ vợ thắc mắc và ghen bóng ghen gió …. để từ từ … khi gặp nhau sẽ nói sau.
Khi Camila đến Vancouver thăm nuôi con, vợ chồng Ali và Kulldip cũng gặp mặt và nói chuyện với Camila. Với sự thẳng thắn và trong sáng của Kulldip. Camila không hề có ý nghĩ vẩn đục gì về tình bạn của Kulldip với chồng mình. Kulldip rất tự nhiên như người Tây Phương. Kulldip chăm sóc Gunaz ngay cả trước mắt chồng cô ta - Bác sĩ Ali -  và Camila vợ của Gunaz.
Những ngày ở Vancouver với con, được nói chuyện nhiều với vợ chồng Ali; nhưng nhiều nhất là Kulldip. Camila cảm thấy rất thoải mái và an tâm. Tuy nhiên trong tận cùng tâm thức, đôi lúc Camila cảm thấy lẻ loi và chút hờn ghen vẫn nổi lên đôi chút. Kulldip dễ thương tuy không đẹp lộng lẫy, nhưng cô ta có duyên ngầm. Càng nghe cô ấy nói càng thấy thích cô ta. Càng gần cô ta càng cảm thấy dễ chịu vì được cảm thong, được chia sẻ. Camila không sao chối cãi được là Kulldip giỏi. Cô ta giỏi trong nghề nghiệp đã đành cô ấy lại giỏi cả tâm lý, làm cho mọi người chung quanh được vui vẻ hạnh phúc. Nếu phải so sánh thì quả thật Camila tự cảm thấy mình không sao so sánh được với Kulldip. Kulldip không kiêu căng, không phách lối thành ra không làm sao có thể ghét cô ấy, loại bỏ cô ấy ra khỏi từ trường. Kulldip là một cái gì đó thanh thoát, nhưng khó đụng đến. Camila là phụ nữ nên Camila cảm nhận được ngay là Camila sẽ không mất chồng. Kulldip không thèm chiếm đoạt Gunaz, vì cô ta đã có Bác Sĩ Ali vừa đẹp trai vừa tài giỏi lại là một người nhiều nghị lực cùng yêu tha thiết Kulldip.
Nhưng sao Camila vẫn cảm thấy có điều gì đó như tơ trời vương trong đôi mắt của chồng mình – Gunaz có vẻ như vẫn say đắm Kulldip. Tình cảm anh ấy dành cho Kulldip cho dù khéo léo che đậy đến đâu Camila vẫn thấy là anh ta còn yêu Kulldip. Những cử chỉ nhỏ nhặt, những câu nói hớ hênh.  Camila đôi lúc thấy ghèn ghẹn ở cổ. Nhưng nhìn lại bác sĩ Ali – hình như ông ta không cảm thấy thế. Như Camila cảm nhận. Ông ta đùa với Gunaz và coi như tình yêu của Gunaz có đối với vợ ông ta là bình thường, là dĩ nhiên không chối cãi và chấp nhận ??
Ô hay sao kỳ lạ thế nhỉ ? Camila dấu kín những băn khoăn, khắc khoải trong lòng. Camila cũng không dám tỏ lộ hay hỏi Gunaz khi hai người đi ngủ. Vợ chồng nằm chung với nhau trên chiếc giường ở khách sạn thành phố. Nhưng rõ ràng Gunaz vui lắm, hí hửng lắm và hạnh phúc ghê lắm vì cứ thích nhắc đến Kulldip luôn luôn .
Camila ức lòng, nhưng cũng cố nhịn.  Nuốt  xuống tận xâu trong ruột trong gan, vì Camila không muốn tỏ ra mình thua Kulldip hay mình ghen tương với Kulldip .
Camila cảm nhận rõ ràng và cô tin là không bao giờ sai. Rằng từ đây có đám mây đen đến với gia đình cô .
Sau hai tuần thì Nur xuất viện. Gia đình Gunaz tạm biệt thành phố lớn Vancouver để về lại cánh đồng nho của miền Okanagan. Trước ngày họ ra về Ali thu xếp ngày nghỉ cùng vợ,  mời vợ chồng Gunaz và Camila đi ăn tối dưới phố.
Ali không đưa họ đi ăn những đồ ăn của quê hương họ. Hay giới thiệu họ những thức ăn nổi tiếng của khối Ả Rập. Thật là lạ, Ali đưa họ đến một nhà hàng nổi tiếng để thưởng thức món ăn của Pháp. Một xứ sở Âu Châu văn minh. Thật cầu kỳ và vô cùng lạ lẫm với họ. Nhiều lúc Camila tự hỏi không biết đức tin vào Allah của cặp vợ chồng này có còn trong khuôn thước mẫu mực của Hồi Giáo hay họ đã đi ra ngoài vòng cương tỏa của kinh Koran ???
Nur sau khi về đến nhà với chiếc chân bó bột. Cậu nhỏ phải dùng chiếc nạng để di chuyển quanh nhà. Cậu không thể chạy nhẩy theo cha ra những cánh đồng nho bát ngát, hay leo trèo lên những lò ủ nho để làm rượu. Cậu buồn bã quanh quẩn bên bếp với mẹ. Rất bực mình vì những câu hỏi của mẹ về cô Kulldip. Cậu không hiểu rõ mục đích câu hỏi của mẹ về cô ta, và tại sao mẹ cứ thắc mắc về cô ấy mãi như thế!
Nur thấy là đã trả lời mẹ đầy đủ cả rồi. Những gì cậu biết. Cậu nghe cha nói chuyện với cô Kulldip, đôi lúc có cả bác sĩ Ali bên cạnh. Vậy mà sao mẹ cứ hỏi lại,  hỏi hoài những thứ vớ vẩn như thế ? Còn ngây thơ và quá nhỏ Nur không biết mẹ đã nghĩ gì về cô Kulldip và tại sao mẹ lại thắc mắc về những câu chuyện của họ nói với nhau.
Nhiều lần khiến cậu đâm cáu, cậu ghét ngay cả mẹ. Đôi lúc cậu đâm ra so sánh – cô Kulldip dễ thương như thế mà mẹ không biết. Cô ấy chăm sóc Nur như vậy mà mẹ không cám ơn. Chồng cô ta bác sĩ Ali lắp xương cho Nur như vậy mà mẹ chả mang ơn, lại cứ hỏi lung tung, hỏi nhiều câu mà Nur không biết phải trả lời ra sao…như thế nào cho mẹ vừa lòng cho mẹ vui.

.....còn tiếp.....
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #114 - 06. May 2010 , 17:47

Chị Vân ơi,

Chi nhớ ở nhà ngày 28/8 nha chị. Mình tổ chức sinh nhật D/D ở Vancouver ạ  Wink
Chị lo vận động bạn bè chị và bán vé  dùm tụi em với   hoahong.gif
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #115 - 08. May 2010 , 17:27

Chị Khánh Vân thương mến,

Hôm nay Emwhy ghé sang đọc truyện, cám ơn chị thật nhiều và em xin chúc mừng ngày HIỀN MẪU đến chị.

Chúc chị mãi luôn là 1 người MẸ HIỀN đáng yêu và đáng kính mến của các con chị.

...

Thương mến,

TM tulipvang
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #116 - 08. May 2010 , 19:20

My chúc chị Khánh Vân và các chị LVD-69 một ngày lễ Mẹ thật vui vẻ nhé hoahong.gif

...
Back to top

IP Logged

khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #117 - 12. May 2010 , 13:29

Cám ơn hai em
EM WHY
Đặng Mỹ
nhiều...nhiều....Đúng là Hiền Mẫu Khánh Vân!! Ở nhà thờ Cha nói : "Hôm nay là ngày Mother Day các bà mẹ không được vào bếp nấu nướng - các con dắt mẹ ra nhà hàng sau lễ....OK??" Vậy mà chị KV phải tức tốc ghé chợ mua một lô xắc xông về.... đứng nấu cho "khách - không mời mà đến " cho đến tận khuya - 12 giờ đêm còn đứng rửa đống chén.... và sau đó mới email cho Đặng Mỹ.....Rõ cơ khổ....làm bà mẹ Việt Nam !!
Một lần nữa cám ơn hai em. Chị cố gắng viết vài chữ rồi chui ra ngay vì còn lớp học tối nay.....

...

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 6 7 8 
Send Topic In ra